[Funland] Tuổi 50+ sống một mình như thế nào

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ kia một là tư tưởng lạc hậu, hai là không đủ tiền để ở một mình nên mới phải ở nhà con cái thôi mợ ạ. Thế nên lúc nào em cũng nhấn mạnh tiền là quan trọng nhất, có tiền mới nói hay được, có tiền sẽ có tự do, hạnh phúc đúng nghĩa. Bà em năm nay 84 cũng liêu xiêu lắm rồi nhưng nhất định không chịu ở với đứa nào. Bà bảo ở chung lộn ruột tao không chịu được :) . Bà em một mình ở một nhà 360m2 cả sân vườn. Hàng ngày hàng xóm sang chơi tíu tít vì bà hay cho tiền với cho bánh kẹo, hoa quả ngon. Em biết nhiều người họ cũng không thích chơi với bà già đâu, chỉ sang nịnh bợ để lấy tiền tiêu thôi :) . Nhưng thế cũng vui rồi, chết có mang được tiền đi đâu mợ nhỉ :)
Hahaa, em sợ em giống bà quá!
Em thấy sống một mình cũng vui mà, có nhiều niềm vui lắm ấy...
Em thích nấu ăn, thích bày vẽ đủ thứ, ko biết chán...
Chưa kể em thích chát chít buôn lê, đọc sách... Haizz, chỉ mún về hưu sớm cho sướng, àm số khổ, ko được nghỉ đâu.

Xechaybangcom

Xe điện
Cá biệt xuất sắc em nghĩ là có nhưng mình cứ theo thống kê XH cho chắc ăn: mọi quyết định quan trọng đều chốt và thực hiện khi về hưu, độ tuổi về hưu là chứng tỏ không đủ minh mẫn để làm việc
Cụ cứ nói thế nào, em thấy các quan nhà mình 70,80 tuổi vẫn làm việc ầm ầm, không ai muốn về hưu đấy thôi.

nscd

Xe buýt
Mấy cụ kia một là tư tưởng lạc hậu, hai là không đủ tiền để ở một mình nên mới phải ở nhà con cái thôi mợ ạ. Thế nên lúc nào em cũng nhấn mạnh tiền là quan trọng nhất, có tiền mới nói hay được, có tiền sẽ có tự do, hạnh phúc đúng nghĩa. Bà em năm nay 84 cũng liêu xiêu lắm rồi nhưng nhất định không chịu ở với đứa nào. Bà bảo ở chung lộn ruột tao không chịu được :) . Bà em một mình ở một nhà 360m2 cả sân vườn. Hàng ngày hàng xóm sang chơi tíu tít vì bà hay cho tiền với cho bánh kẹo, hoa quả ngon. Em biết nhiều người họ cũng không thích chơi với bà già đâu, chỉ sang nịnh bợ để lấy tiền tiêu thôi :) . Nhưng thế cũng vui rồi, chết có mang được tiền đi đâu mợ nhỉ :)
Có tiền + an ninh cực kém.

Smile1102

Xe container
Thế em chắc giống các cụ nhà cụ rồi :)
Em sang nhà con gái (là nhà cũ em) mà em cũng chả thích, chỉ thích ở nhà em :)
Em thì có nhiều niềm vui, nên ở nhà cả mấy tháng em cũng ko chán, em đi làm mới chán, nhưng cũng phải tới cty chứ ko thì cũng gay.
Nhà em cũng vui vì ông bà ko sống cùng nhau nhưng toàn hẹn 3h ở nhà em để đón cháu vào các ngày trong tuần, phân công nhau rõ ràng xong hết giờ ai về nhà nấy.
Có lúc em nghĩ hay là kiếm ng đưa đón cho ông bà đỡ phải đi lại, nhưng rồi lại thôi vì nhiều khi đi lại thế vừa vui, vừa khoẻ người lại vừa tình cảm với các cháu, vừa cảm thấy mình quan trọng và có ích.
Khi nào bận hay mệt thì chỉ 1 người đến, hoặc báo để bọn em tự lo.
Lúc ông hay bà ốm thì lại đến nhà nhau để chăm nhau, con cái cũng chỉ cần chạy qua hàng nước thôi.
Không biết có phải do ông bà trc cũng học ở nc ngoài nên thích độc lập hay không.
Ông bà thì không giàu nhưng có chút tiền Tk tầm 1 tỷ, lương tháng 7-8tr, bảo hiểm y tế ơ Việt Xô, mỗi người ở một nhà tập thể tầm 60m2 ở khu cũng trung tâm và thuận tiện.

Rô-Ron

Xe điện
Mợ cháu nhẽ phải sinh vào thời 2 bà Trưng, cầm cả cánh quân, cưỡi cá kình bể Đông, chém bay đầu tướng giặc, zả thù cho phu quân chứ chả bỡn... Em nể mợ cháu lắm!
Có dịp, em xin được diện kiến, mời mợ cháu cafe...
Em cám ơn cụ!
Thực ra do các cụ nhà em từ nhỏ đã không bao giờ ép buộc em làm gì, chỉ định hướng tư duy còn em quyết thế nào là do em lựa chọn, đúng sai tự chịu mà không bị phán xét đúng sai!
Có sai mới có sửa và hoàn thiện dần được! Thế nên em ít bị ảnh hưởng bởi người khác tuy nhiên luôn thích lắng nghe, chắt lọc thông tin và học hỏi từ người khác cụ ạ!

cadan

Xe container
xưa có chuyện vui:

Nàng hỏi chàng: Sau này em với anh, thể nào cũng một ng đi trước
Lỡ như thế thì anh làm thế nào?
Chàng: dễ là em sống lâu hơn anh. Nếu vậy, em tính sao?

Nàng: chắc em sẽ mời “mấy bạn gái “ về sống cùng cho khuây khỏa
Chàng: thì anh cũng thế…mời y như em

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe lăn

BMW FOREVER

Xe tăng
Thôi xong, em đọc hết rồi, vod rồi, đang muốn dẩm mà ko được đây :((
Mợ cháu và vài mợ em biết ở đây toàn hạng liệt nữ quốc gia. Các cháu bây giờ theo được các mợ còn mướt mồ hôi. Lấy đâu ra mợ dẩm! Em là em bái phục các mợ lắm lắm....

HuyArt

Xe lăn
Bẩm các cụ mơ,
Bên kia có mợ mở thớt hỏi tuổi 50 về hưu sẽ như nào, em chợt nghĩ đến chuyện như tiêu đề ạ.
Giả thiết là các cụ mợ có con nhưng không sống cùng chúng, cũng như ko đi bước nữa hoặc ko thích cặp kè,
Mong các cụ mợ chia sẻ
em có 4 cô bạn mẹ đơn thân, rủ các em ấy về ở cùng để quanh năm Nhất dạ đế vương dối già

BMW FOREVER

Xe tăng
Em cám ơn cụ!
Thực ra do các cụ nhà em từ nhỏ đã không bao giờ ép buộc em làm gì, chỉ định hướng tư duy còn em quyết thế nào là do em lựa chọn, đúng sai tự chịu mà không bị phán xét đúng sai!
Có sai mới có sửa và hoàn thiện dần được! Thế nên em ít bị ảnh hưởng bởi người khác tuy nhiên luôn thích lắng nghe, chắt lọc thông tin và học hỏi từ người khác cụ ạ!
Vâng, em cũng thấy may mắn vì có phụ huynh không áp đặt mà chỉ định hướng. Tất nhiên, bọn em đều phải chịu trách nhiệm thực tế với quyết định của chính mình. Song, dù từng có nhiều sai lầm, em chưa từng hối tiếc bất cứ sai lầm nào. Cuộc đời này, vốn là một ngôi trường lớn cần nhiều thử nghiệm.
Hoan hỉ cho mợ cháu!

thobeo

Xe hơi
Mấy đứa con ko gây scandal có công việc có gia đình ổn định là em đội ơn chúng nó lắm rồi. Phần em thì thực sự em thích có tiền trọn tài khoản rút lãi ăn dần và tiền lương hưu hàng tháng, đi du lịch đi thăm thú quê hương, thỉnh thoảng tụ tập anh em gần gũi ăn chơi một bữa. Chứ em cũng chả cần vợ chồng kè kè. Ở với nhau mấy chục năm là chán lắm rồi. Từ thời sinh viên em đã ko thích các mối tình 5-7 năm mới cưới, theo em đẹp nhất 1-2 năm khi có công việc có dự định rõ ràng là OK nhất, lúc đó tình cũng chưa nhạt.

vietbamboo

Xe điện
Cháu cũng suy nghĩ về việc này mà có mong ước riêng cho phần đời còn lại. Cháu thì từ khi là sinh viên cháu cũng đã nghĩ sau 50t phải thay đổi công việc, nơi sống để có thể bắt đầu một cuộc đời mới, kiểu thêm 1 lần sinh ra. Cháu thì còn dăm năm nữa tới cái mốc mình nghĩ, hiện tại thì cũng đã chuẩn bị cho nó. Cháu thích cây cối, thích tĩnh lặng nên xu hướng là về núi, cháu cũng tìm được mấy mom núi, nhìn xuống thung lũng để ngắm mây, để mở cửa cho sương nó tràn vào phòng, bao phủ lên mình...
Cháu nghĩ là đến tầm 50 thì giầu hay nghèo cũng nên khoanh vụ tiền bạc lại, có sao thì sống trong khuôn khổ đó, vẫn chủ trương lao động tới hơi thở cuối cùng nhưng ở tâm thế khác cái việc đi làm chỉ để kiếm tiền. Cháu có kế hoạch nhỏ là lập cái vườn ươm, sưu tầm và hỗ trợ giống cho các kế hoạch trồng rừng khu vực cháu ở, lúc nhàn dỗi thì trồng cây và chơi cây cảnh, cây hoa... cháu gom được 1 ít cây, nếu cứ chăm sóc được chúng ko chết thì nó cũng tự nuôi cháu đến được cuối đời.
Cháu cũng sẵn sàng tâm thế là có thể sống 1 mình được, từ nhỏ cháu đã độc lập, nên vấn đề 1 mình không phải là vấn đề lớn.

Smile1102

Xe container
Vâng, em cũng thấy may mắn vì có phụ huynh không áp đặt mà chỉ định hướng. Tất nhiên, bọn em đều phải chịu trách nhiệm thực tế với quyết định của chính mình. Song, dù từng có nhiều sai lầm, em chưa từng hối tiếc bất cứ sai lầm nào. Cuộc đời này, vốn là một ngôi trường lớn cần nhiều thử nghiệm.
Hoan hỉ cho mợ cháu!
Em cũng đc bố mẹ thả cho lớn tự nhiên đây ạ.
Tuy nhiên em thấy em kém lắng nghe, tính bướng bỉnh quá ko tốt cho cviec sau này.
Điểm tốt là tự tin, ko bị ảnh hưởng của suy nghĩ hay bình luận của người khác, rất độc lập (nhiều thì hơi quá).
Em nhớ mãi anh người yêu đầu tiên bảo em là "cái gì em cũng tự làm như thế thì em cần anh làm gì?", sau này ngẫm lại thấy đúng phết (em có thói quen suy nghĩ đúc kết kinh nghiệm mỗi khi thành công hay thất bại cả trong cviec, học hành và tình cảm :D). Sau này em cũng rút kinh nghiệm triệt để, việc nhà hay chăm con hay kiếm tiền, em và chồng em đều cùng làm. Tất cả điện, nước, máy móc là em để chồng em làm tất, chồng em đi vắng em cũng đợi về mới làm xong bảo chồng là ko có chồng thì toi :), hay chồng em vẫn nấu đc cơm làm đc việc nhà khi em đi vắng nhưng em nấu ăn vẫn ngon hơn hẳn, nên mỗi khi em về sớm hay ở nhà thì em vẫn nấu chính.
Em thấy trong gia đình quá độc lập hay quá phụ thuộc cũng đều ko phải là tốt, đôi khi phụ thuộc nhau chút hay tạo giá trị cho nhau thì cuộc sống nó cũng phấn chấn hơn.

BMW FOREVER

Xe tăng
Em cũng đc bố mẹ thả cho lớn tự nhiên đây ạ.
Tuy nhiên em thấy em kém lắng nghe, tính bướng bỉnh quá ko tốt cho cviec sau này.
Điểm tốt là tự tin, ko bị ảnh hưởng của suy nghĩ hay bình luận của người khác, rất độc lập (nhiều thì hơi quá).
Em nhớ mãi anh người yêu đầu tiên bảo em là "cái gì em cũng tự làm như thế thì em cần anh làm gì?", sau này ngẫm lại thấy đúng phết (em có thói quen suy nghĩ đúc kết kinh nghiệm mỗi khi thành công hay thất bại cả trong cviec, học hành và tình cảm :D). Sau này em cũng rút kinh nghiệm triệt để, việc nhà hay chăm con hay kiếm tiền, em và chồng em đều cùng làm. Tất cả điện, nước, máy móc là em để chồng em làm tất, chồng em đi vắng em cũng đợi về mới làm xong bảo chồng là ko có chồng thì toi :), hay chồng em vẫn nấu đc cơm làm đc việc nhà khi em đi vắng nhưng em nấu ăn vẫn ngon hơn hẳn, nên mỗi khi em về sớm hay ở nhà thì em vẫn nấu chính.
Em thấy trong gia đình quá độc lập hay quá phụ thuộc cũng đều ko phải là tốt, đôi khi phụ thuộc nhau chút hay tạo giá trị cho nhau thì cuộc sống nó cũng phấn chấn hơn.
Vầng, vẫn là câu chuyện mỗi người nên trở nên giá trị trong mắt người kia.

just for fun

Xe lăn
Hahaa, em sợ em giống bà quá!
Em thấy sống một mình cũng vui mà, có nhiều niềm vui lắm ấy...
Em thích nấu ăn, thích bày vẽ đủ thứ, ko biết chán...
Chưa kể em thích chát chít buôn lê, đọc sách... Haizz, chỉ mún về hưu sớm cho sướng, àm số khổ, ko được nghỉ đâu.
Cháu thua mợ vụ coin, sẽ cố gắng tìm hiểu sau khi chốt đơn 4 năm học phí cho F1. Giờ vẫn mon men đứng ngó chứ chưa dám xuống tiền he he.
tuổi 50+ có tiền là vui.

Smile1102

Xe container
Vầng, vẫn là câu chuyện mỗi người nên trở nên giá trị trong mắt người kia.
Đôi khi là tạo điều kiện cho nhau trở nên có giá trị cụ ạ.
Như em nói, khi em còn trẻ, em rất tự tin vào bản thân nên thấy mình tự làm đc tất ko cần nhờ ai, nhưng như thế ng thân lại cảm thấy ko vui lắm đâu ạ, vì mình đâu cần họ.
Mỗi khi đổ vỡ tình cảm là em ngồi nghĩ lại xem mình sai ở đâu, vì sao tình cảm đã rất tốt đẹp lại trở nên như vậy để rút kinh nghiệm. Tuy ko hẳn là triệt để nhưng cũng cải thiện đc một chút các mối quan hệ sau này.
Em thấy hôn nhân ngoài tình yêu còn phải là sự phù hợp và chấn nhận nhau, và tạo không gian để cho nhau phát triển và trở nên có giá trị, cả giá trị ở bên ngoài XH và bên trong gia đình.

Susu77

Xe tăng
Em sống với mấy con chó tới chừng nào ko chăm được chúng nữa thì mong có tầm 10tr/tháng (tính theo tỉ giá bây giờ) để vào viện dưỡng lão tàm tạm.

my.eb

Xe điện
Cháu thua mợ vụ coin, sẽ cố gắng tìm hiểu sau khi chốt đơn 4 năm học phí cho F1. Giờ vẫn mon men đứng ngó chứ chưa dám xuống tiền he he.
tuổi 50+ có tiền là vui.
Chuẩn mợ!
Em cũng chốt câu cuối nhé!

my.eb

Xe điện
Em ko phải người quá duy tâm, nên qua nhiều trải nghiệm, em tin vào con người có số có phận. Rằng thì một số việc xảy ra với mình thì chắc chắn nó phải đến, và có cho lựa chọn lại thì chắc cũng sẽ vẫn “ bước về phía đó” mà thôi.
Nhưng mà ngược lại, ông trời không lấy cả của ai bao giờ, nên tổng động viên đến giờ phút này, với cá nhân em, vẫn lồi hơn lõm, kể cả là những vấp váp trải nghiệm e cũng coi đó là lồi, để làm nên con người mình ngày hôm nay,
Giờ em mới ngả lưng, bắt đầu đọc còm của các cụ mợ. Quả thật có nhiều chia sẻ rất thú vị và đáng học hỏi, cảm ơn các cụ mợ nhiều, @};-