[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

TRINHNX72

Xe tải
Mợ mít gọi em chia sẻ. Em thấy topic này hợp hơn bên kia.
Em nghĩ 6x, 7x giờ này ai cũng có trách nhiệm chăm sóc bố mẹ già. Mà mình đối xử với các cụ thế nào thì con cái nó nhìn thấy. Cũng không mong là chúng nó sẽ hoàn toàn theo, nhưng chúng nó sẽ thấy việc chăm sóc bố mẹ già (nếu cần thiết) là việc bố mẹ mình làm.
Chứ trong đầu toàn những cho bố mẹ già vào viện, còn mình thì thơm tho đi du lịch. Thì về sau con cái nó tránh mình càng xa càng tốt.trông mong gì.
E nghĩ mọi người mệt mỏi với ganh đua, kiếm tiền nên chọn sống chậm, mà sống chậm thì có tgian quan tâm đến bố mẹ, con cái, hoàn toàn ko có nghĩa như cụ nói mà em bôi đậm đâu

Còn về thu nhập thi e thấy các cụ về hưu lương 4 5 tr vẫn sống được mà, nhiều biết bao nhiêu là đủ, chỉ cần xác định mức tối thiểu :-bd :-bd :-bd

Yeuphunu

Xe điện
Ầy, bố em về hưu mà đời sống xã hội còn phong phú hơn em, 70 tuổi vẫn hàng ngày tự lái xe đi làm, thời gian rảnh hơn thì cụ nuôi chim chóc, đạp xe đạp, đi tập...gym (cao tuổi nhất phòng gym :D), lâu lâu đi họp lớp, đi chơi với hội cựu chiến binh.

Còn em 31 thì toàn thú vui của các cụ già, rảnh chỉ có pha trà, tỉa hoa chơi đàn, chả có nhu cầu đi đâu hay gặp ai [-( . Về già chắc em vẫn thế này, sáng dậy sớm uống trà nghe chim hót với các cụ ông :"> chiều thì đi bơi.
--
Có lần thỏ thẻ bảo lão chồng là tui muốn về hưu sớm, chuyển sang mở tiệm bánh hoặc tiệm cây, làm cô chủ xinh đẹp :">, ko làm IT nữa, thế lão ấy đá đít bảo cô muốn làm gì thì làm giờ làm sao kiếm thêm cái nhà nữa rồi tui cho về hưu. Em mếu máo đành cặm cụi đi làm tiếp, mà nói vậy thôi chứ với tầm elite thì ko nói, chứ dân thường thường như em thì thấy về già mình an nhàn hay ko cơ bản đều do quyết định quản lý tiền/ đầu tư lúc còn trẻ.
--
Vụ xây nhà cho thuê có vẻ khá an toàn khi về hưu, nhưng em tính lại có vẻ thấy ko ổn lắm, nếu có đất mặt phố xây thì ok ít nhất tầng 1 ta cho thuê được cửa hàng, chứ trong ngõ kể cả khu có nhu cầu cao giờ thấy ko ăn thua vì giá XD cao quá - cách đây 4 năm giá ~ 4,5tr/m thì giờ tận 6,5-7tr/m cơ bản @-), tiền xây nhà bằng tiền mua cái cc. Không biết có cụ nào có kinh nghiệm thực tế vụ này không.
Với giá cả hiện thời, xây nhà cho thuê KHÔNG khả thi. Chưa nói đến dư âm dịch bệnh.
Nếu khéo chọn, kênh đất nền vẫn là hình thức để dành và tích luỹ tốt nhất. Chuyển dịch chỗ này qua chỗ khác khéo léo là cũng làm gia tăng tài sản kha khá đó.
Còn nếu có sẵn đất, còn dư địa tăng hoặc muốn thì xây cho thuê, với điều kiện hợp lý hoá chi phí xây dựng, có sở trường quản lý việc cho thuê và bắc buộc phải có nguồn khách đều đặn.

Yeuphunu

Xe điện
Bố mẹ của mợ giỏi nên được phân nhà mấy lần chứ bố em sát về hưu mới được phân mảnh đất ở tít đường Giải phóng trong khi các đồng nghiệp thì được phân nhà nào Bách khoa, Vân hồ, Thanh xuân.. sau cũng lại xin được đất dưới Giải phóng nữa.
Nhưng chuyện đời các cụ em cũng chả can thiệp, các cụ không tiếc thì thôi. Đến đời mình là phải sang trang mới, dựa vào các cụ bao giờ mới lớn được.
Nếu đầu Giải Phóng là 3.5km từ bờ Hồ.
Còn đoạn giữa giữa thì 5km mà cụ/mợ nói “tít Giải Phóng” nghe cháu tủi thân quá.
Tư duy về cuộc sống, nhà ở thế kỉ 21 nay khác nhiều rồi.
Để bữa nào cháu biên vài dòng về niềm tự hào mang tên phố cổ hầu cụ/mợ.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuphunu

Xe điện
Theo cụ trên thu nhập ổn địch 100 triệu/tháng là có thể nghỉ hưu. Vậy theo các cụ có cần nhiều vậy không. Tiền mặt cần bao nhiêu thì đủ. Không tính BĐS.
Tuỳ vào khả năng, quan điểm và mức sống trước khi nghỉ của hai cụ ông/bà và gia đình trước khi nghỉ hưu.
Cái này khó nói, thu nhập thực ra 30-40tr mỗi tháng vẫn đủ thoải mái, vẫn vui trong điều kiện của mình.

Như nhà cháu đặt mục tiêu cho 2 người giai đoạn 5x đến 6x tuổi:
- Du lịch xe tự lái mỗi năm khoảng 10 chuyến 2-3 ngày, tuỳ đi độc lập hay đi chung nhóm bạn mà chi phí khoảng 10 x 5tr
- Du lịch bằng máy bay trong nước 3-5 ngày 10 x 8tr. Có thể ít hơn vì đi trải nghiệm.
- Du lịch nước ngoài 5-10 ngày mỗi năm 2 chuyến 2 x 75tr

Là ơn trời cho sức khoẻ bình thường, không biến cố gì lớn. Thế mới có sức đi phỏng ạ.

Còn ăn uống sinh hoạt ngày thường thì lại giản đơn, vừa đủ.
Hỗ trợ các cháu học hành chút từ nguồn thu ổn định. Khi Bố Mẹ lũ trẻ trưởng thành chủ động thì thôi khoản này.

Khoản tiền mặt dự trữ tài khoản chắc 2-3-4 cho an tâm. Còn các thu nhập dạng khác thì cũng có dự phòng vừa đủ rồi.

Mong các cụ mợ khác chia sẻ.

114hangbong

Xe lăn
Mợ là đặc sản thị dân giống em, nói thật về hưu mà cho em về quê xa phố thị chắc buồn thối ruột.
Em chỉ thích ở trên phố thôi. Ngắm các cụ mợ trai thanh gái lịch cũng làm em thấy yêu đời hơn. Về nơi xa xôi quá cả ngày chả gặp ai làm cho mình có cảm hứng thì buồn lắm.

prado2012

Xe buýt
Tuỳ vào khả năng, quan điểm và mức sống trước khi nghỉ của hai cụ ông/bà và gia đình trước khi nghỉ hưu.
Cái này khó nói, thu nhập thực ra 30-40tr mỗi tháng vẫn đủ thoải mái, vẫn vui trong điều kiện của mình.

- Du lịch xe tự lái mỗi năm khoảng 10 chuyến 2-3 ngày, tuỳ đi độc lập hay đi chung nhóm bạn mà chi phí khoảng 10 x 5tr
- Du lịch bằng máy bay trong nước 3-5 ngày 10 x 8tr. Có thể ít hơn vì đi trải nghiệm.

Là ơn trời cho sức khoẻ bình thường, không biến cố gì lớn. Thế mới có sức đi phỏng ạ.

Hỗ trợ các cháu học hành chút từ nguồn thu ổn định. Khi Bố Mẹ lũ trẻ trưởng thành chủ động thì thôi khoản này.

Khoản tiền mặt dự trữ tài khoản chắc 2-3-4 cho an tâm. Còn các thu nhập dạng khác thì cũng có dự phòng vừa đủ rồi.

Khoản dự trữ tm 2-3-4 là như thế nào cụ nhỉ?

114hangbong

Xe lăn
Nếu đầu Giải Phóng là 3.5km từ bờ Hồ.
Còn đoạn giữa giữa thì 5km mà cụ/mợ nói “tít Giải Phóng” nghe cháu tủi thân quá.
Tư duy về cuộc sống, nhà ở thế kỉ 21 nay khác nhiều rồi.
Để bữa nào cháu biên vài dòng về niềm tự hào mang tên phố cổ hầu cụ/mợ.
Giờ thì có đông đúc hơn thôi chứ chả vẫn xa tít đấy cụ. Mỗi lần có việc phải về đó em ngại ghê lắm.

xephuot

Xe buýt
Làm căn hộ có gác nhỏ nhìn ra phố ngắm người qua lại, phố nhỏ, yên tĩnh nhé

nscd

Xì hơi lốp
E nghĩ mọi người mệt mỏi với ganh đua, kiếm tiền nên chọn sống chậm, mà sống chậm thì có tgian quan tâm đến bố mẹ, con cái, hoàn toàn ko có nghĩa như cụ nói mà em bôi đậm đâu

Còn về thu nhập thi e thấy các cụ về hưu lương 4 5 tr vẫn sống được mà, nhiều biết bao nhiêu là đủ, chỉ cần xác định mức tối thiểu :-bd :-bd :-bd
Lo mỗi bản thân mình thì cũng đủ. Cơ mà muốn đồng ra đồng vào, con cái không khổ thì tốn kinh.

congngo

Xe điện
Các mợ thì e khg bàn tới còn các cụ về hưu phải cẩn thận, có cái sổ hưu vk lĩnh hộ, không đi làm nữa quỹ đen quỹ đỏ lộ hết. Thế là tự dưng trở lại thời đi học ( thời xưa xin tiền bố mẹ, bjo xin tiền vk) làm gì cũng phải lập dự toán trình phê duyệt. Bên CQ e có mấy ông nghỉ rồi, bjo lại phải kiếm việc đi làm, vui hay khg thì còn tùy hoàn cảnh, nhưng chủ yếu để khỏi phải xin tiền...
Vẫn phải có thu nhập ngoài mới thoải mái được, em phấn đấu đến lúc nghỉ thì giấu vợ cài cắm lại công ty khoảng đôi tỷ cổ phần, hàng năm có tý tiền cổ tức làm quỹ phòng thân.

changbietgi

Xe tải
Em chỉ thích ở trên phố thôi. Ngắm các cụ mợ trai thanh gái lịch cũng làm em thấy yêu đời hơn. Về nơi xa xôi quá cả ngày chả gặp ai làm cho mình có cảm hứng thì buồn lắm.
Em cũng vậy, ở nơi nào vắng vắng lâu là em không chịu được. Chỉ thích nơi đông vui, thỉnh thoảng đi du lịch ngắm cảnh mới tới nơi vắng một chút nhưng ít nhất phải có vài người đi cùng nhau.

changbietgi

Xe tải
Thiếu gì việc làm hả cụ, như em rất thích chế cháo, sửa chữa đồ linh tinh, nếu được nghỉ khỏi việc kiếm tiền để làm việc mình thích thì tuyệt.
Em cũng thích 50 tuổi đủ tiền để không phải lo chuyện kinh phí cho con cái học hành, chỉ làm những việc mình thích theo ngẫu hứng ( vẫn ra tiền) và đi du lịch thôi. Phấn đấu được như các cụ mợ trên này đúng là khó thật.

Thuantrung

Xe buýt
E đi du lịch thấy thời gian như chậm lại, thấy dài, vẫn thích đi, ko đi lại cuồng chân, xa nhà lâu lại chán vì k.s dù có nhiều sao vẫn thấy thiếu thốn đồ dùng.

Chỉnh sửa cuối:

landaumuaxe

Xe tăng
Với giá cả hiện thời, xây nhà cho thuê KHÔNG khả thi. Chưa nói đến dư âm dịch bệnh.
Nếu khéo chọn, kênh đất nền vẫn là hình thức để dành và tích luỹ tốt nhất. Chuyển dịch chỗ này qua chỗ khác khéo léo là cũng làm gia tăng tài sản kha khá đó.
Còn nếu có sẵn đất, còn dư địa tăng hoặc muốn thì xây cho thuê, với điều kiện hợp lý hoá chi phí xây dựng, có sở trường quản lý việc cho thuê và bắc buộc phải có nguồn khách đều đặn.
e rất ngưỡng mộ sự chia sẻ của cụ về bds, e cũng muốn nhưng chưa có khả năng để làm, đặc biệt e đọc nhiều chía sẻ về nhà vườn của cụ, không biết giờ có thay đổi gì không? e đang tìm 1 mảnh nhỏ cách HN độ 50km để đi về sau này, chăm sóc, lúc về già vc chuyển về đó, mà khó, mãi chưa tìm được.

TRINHNX72

Xe tải
E đi du lịch thấy thời gian như chậm lại, thấy dài, vẫn thích đi, ko đi lại cuồng chân, xa nhà lâu lại chán vì k.s dù có nhiều sao vẫn thấy thiếu thốn đồ dùng.
Đi thật xa để trở về
Đi thật xa để trở về
Có một nơi để trở về đi, đi để trở về

Tôi đang ở một nơi rất xa
Nơi không có khói bụi thành phố
Ở một nơi đẹp như mơ
Trên cao êm êm mây trắng bay
Lặng nhìn biển rộng sóng vỗ
Cuộc đời tôi là những chuyến đi dài
:-bd :-bd

TRINHNX72

Xe tải
Em cũng thích 50 tuổi đủ tiền để không phải lo chuyện kinh phí cho con cái học hành, chỉ làm những việc mình thích theo ngẫu hứng ( vẫn ra tiền) và đi du lịch thôi. Phấn đấu được như các cụ mợ trên này đúng là khó thật.
Tùy sức mình thôi cụ ơi, như e đây có nhà CC, có xe cỏ, ko có BDS. Con cái 2 đứa vẫn chưa học xong lớp 12, sang năm 50.

Gio cũng chọn sống chậm, ko bon chen với đời (mà muốn cũng ko dc) :(:(:(

nguyenvu171

Xe tải

Hưu trí mà thu nhập đều đều 30 củ/tháng thì nghỉ sớm cho thế hệ sau có việc làm. các cụ hưu trí mà ko có thu nhập ngoài lương thì ối cụ chỉ có 10% thôi, vẫn sống được