[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

nscd

Xe buýt
E nghĩ mọi người mệt mỏi với ganh đua, kiếm tiền nên chọn sống chậm, mà sống chậm thì có tgian quan tâm đến bố mẹ, con cái, hoàn toàn ko có nghĩa như cụ nói mà em bôi đậm đâu

Còn về thu nhập thi e thấy các cụ về hưu lương 4 5 tr vẫn sống được mà, nhiều biết bao nhiêu là đủ, chỉ cần xác định mức tối thiểu :-bd :-bd :-bd
Lo mỗi bản thân mình thì cũng đủ. Cơ mà muốn đồng ra đồng vào, con cái không khổ thì tốn kinh.

congngo

Xe điện
Các mợ thì e khg bàn tới còn các cụ về hưu phải cẩn thận, có cái sổ hưu vk lĩnh hộ, không đi làm nữa quỹ đen quỹ đỏ lộ hết. Thế là tự dưng trở lại thời đi học ( thời xưa xin tiền bố mẹ, bjo xin tiền vk) làm gì cũng phải lập dự toán trình phê duyệt. Bên CQ e có mấy ông nghỉ rồi, bjo lại phải kiếm việc đi làm, vui hay khg thì còn tùy hoàn cảnh, nhưng chủ yếu để khỏi phải xin tiền...
Vẫn phải có thu nhập ngoài mới thoải mái được, em phấn đấu đến lúc nghỉ thì giấu vợ cài cắm lại công ty khoảng đôi tỷ cổ phần, hàng năm có tý tiền cổ tức làm quỹ phòng thân.

changbietgi

Xe tải
Em chỉ thích ở trên phố thôi. Ngắm các cụ mợ trai thanh gái lịch cũng làm em thấy yêu đời hơn. Về nơi xa xôi quá cả ngày chả gặp ai làm cho mình có cảm hứng thì buồn lắm.
Em cũng vậy, ở nơi nào vắng vắng lâu là em không chịu được. Chỉ thích nơi đông vui, thỉnh thoảng đi du lịch ngắm cảnh mới tới nơi vắng một chút nhưng ít nhất phải có vài người đi cùng nhau.

changbietgi

Xe tải
Thiếu gì việc làm hả cụ, như em rất thích chế cháo, sửa chữa đồ linh tinh, nếu được nghỉ khỏi việc kiếm tiền để làm việc mình thích thì tuyệt.
Em cũng thích 50 tuổi đủ tiền để không phải lo chuyện kinh phí cho con cái học hành, chỉ làm những việc mình thích theo ngẫu hứng ( vẫn ra tiền) và đi du lịch thôi. Phấn đấu được như các cụ mợ trên này đúng là khó thật.

Thuantrung

Xe buýt
E đi du lịch thấy thời gian như chậm lại, thấy dài, vẫn thích đi, ko đi lại cuồng chân, xa nhà lâu lại chán vì k.s dù có nhiều sao vẫn thấy thiếu thốn đồ dùng.

Chỉnh sửa cuối:

landaumuaxe

Xe điện
Với giá cả hiện thời, xây nhà cho thuê KHÔNG khả thi. Chưa nói đến dư âm dịch bệnh.
Nếu khéo chọn, kênh đất nền vẫn là hình thức để dành và tích luỹ tốt nhất. Chuyển dịch chỗ này qua chỗ khác khéo léo là cũng làm gia tăng tài sản kha khá đó.
Còn nếu có sẵn đất, còn dư địa tăng hoặc muốn thì xây cho thuê, với điều kiện hợp lý hoá chi phí xây dựng, có sở trường quản lý việc cho thuê và bắc buộc phải có nguồn khách đều đặn.
e rất ngưỡng mộ sự chia sẻ của cụ về bds, e cũng muốn nhưng chưa có khả năng để làm, đặc biệt e đọc nhiều chía sẻ về nhà vườn của cụ, không biết giờ có thay đổi gì không? e đang tìm 1 mảnh nhỏ cách HN độ 50km để đi về sau này, chăm sóc, lúc về già vc chuyển về đó, mà khó, mãi chưa tìm được.

TRINHNX72

Xe tải
E đi du lịch thấy thời gian như chậm lại, thấy dài, vẫn thích đi, ko đi lại cuồng chân, xa nhà lâu lại chán vì k.s dù có nhiều sao vẫn thấy thiếu thốn đồ dùng.
Đi thật xa để trở về
Đi thật xa để trở về
Có một nơi để trở về đi, đi để trở về

Tôi đang ở một nơi rất xa
Nơi không có khói bụi thành phố
Ở một nơi đẹp như mơ
Trên cao êm êm mây trắng bay
Lặng nhìn biển rộng sóng vỗ
Cuộc đời tôi là những chuyến đi dài
:-bd :-bd

TRINHNX72

Xe tải
Em cũng thích 50 tuổi đủ tiền để không phải lo chuyện kinh phí cho con cái học hành, chỉ làm những việc mình thích theo ngẫu hứng ( vẫn ra tiền) và đi du lịch thôi. Phấn đấu được như các cụ mợ trên này đúng là khó thật.
Tùy sức mình thôi cụ ơi, như e đây có nhà CC, có xe cỏ, ko có BDS. Con cái 2 đứa vẫn chưa học xong lớp 12, sang năm 50.

Gio cũng chọn sống chậm, ko bon chen với đời (mà muốn cũng ko dc) :(:(:(

nguyenvu171

Xe buýt
Tuỳ vào khả năng, quan điểm và mức sống trước khi nghỉ của hai cụ ông/bà và gia đình trước khi nghỉ hưu.
Cái này khó nói, thu nhập thực ra 30-40tr mỗi tháng vẫn đủ thoải mái, vẫn vui trong điều kiện của mình.

Như nhà cháu đặt mục tiêu cho 2 người giai đoạn 5x đến 6x tuổi:
- Du lịch xe tự lái mỗi năm khoảng 10 chuyến 2-3 ngày, tuỳ đi độc lập hay đi chung nhóm bạn mà chi phí khoảng 10 x 5tr
- Du lịch bằng máy bay trong nước 3-5 ngày 10 x 8tr. Có thể ít hơn vì đi trải nghiệm.
- Du lịch nước ngoài 5-10 ngày mỗi năm 2 chuyến 2 x 75tr

Là ơn trời cho sức khoẻ bình thường, không biến cố gì lớn. Thế mới có sức đi phỏng ạ.

Còn ăn uống sinh hoạt ngày thường thì lại giản đơn, vừa đủ.
Hỗ trợ các cháu học hành chút từ nguồn thu ổn định. Khi Bố Mẹ lũ trẻ trưởng thành chủ động thì thôi khoản này.

Khoản tiền mặt dự trữ tài khoản chắc 2-3-4 cho an tâm. Còn các thu nhập dạng khác thì cũng có dự phòng vừa đủ rồi.

Mong các cụ mợ khác chia sẻ.
Hưu trí mà thu nhập đều đều 30 củ/tháng thì nghỉ sớm cho thế hệ sau có việc làm. các cụ hưu trí mà ko có thu nhập ngoài lương thì ối cụ chỉ có 10% thôi, vẫn sống được

5599

Xe buýt
Nghĩ là không nên nghỉ!
Đồng ý mà mắt mờ, chân chậm rồi nên ta cứ túc tắc công việc, không đătj nặng thu nhập từ công việc thì mình luôn thanh thản.
Trước em đã từng nghĩ, mua một cái vườn lớn, xây một cái nhà, ngày ngày làm vườn, tối làm chén rượu.... nhưng mới thử 2 tháng thôi thì thấy không ổn.

changbietgi

Xe tải
Tùy sức mình thôi cụ ơi, như e đây có nhà CC, có xe cỏ, ko có BDS. Con cái 2 đứa vẫn chưa học xong lớp 12, sang năm 50.

Gio cũng chọn sống chậm, ko bon chen với đời (mà muốn cũng ko dc) :(:(:(
Em cũng phấn đấu trước 60 tuổi cho con cái học hành xong, đến 60 tuổi thì nghỉ ngơi chỉ làm việc nhẹ cho vui. Cầu trời cho sức khỏe để thực hiện mơ ước nho nhỏ đấy.

changbietgi

Xe tải
Tuỳ vào khả năng, quan điểm và mức sống trước khi nghỉ của hai cụ ông/bà và gia đình trước khi nghỉ hưu.
Cái này khó nói, thu nhập thực ra 30-40tr mỗi tháng vẫn đủ thoải mái, vẫn vui trong điều kiện của mình.

Như nhà cháu đặt mục tiêu cho 2 người giai đoạn 5x đến 6x tuổi:
- Du lịch xe tự lái mỗi năm khoảng 10 chuyến 2-3 ngày, tuỳ đi độc lập hay đi chung nhóm bạn mà chi phí khoảng 10 x 5tr
- Du lịch bằng máy bay trong nước 3-5 ngày 10 x 8tr. Có thể ít hơn vì đi trải nghiệm.
- Du lịch nước ngoài 5-10 ngày mỗi năm 2 chuyến 2 x 75tr

Là ơn trời cho sức khoẻ bình thường, không biến cố gì lớn. Thế mới có sức đi phỏng ạ.

Còn ăn uống sinh hoạt ngày thường thì lại giản đơn, vừa đủ.
Hỗ trợ các cháu học hành chút từ nguồn thu ổn định. Khi Bố Mẹ lũ trẻ trưởng thành chủ động thì thôi khoản này.

Khoản tiền mặt dự trữ tài khoản chắc 2-3-4 cho an tâm. Còn các thu nhập dạng khác thì cũng có dự phòng vừa đủ rồi.

Mong các cụ mợ khác chia sẻ.
Em làm 30-60 củ/ tháng mà mỗi năm chỉ dám đi chơi xa 1-2 lần thôi. Chi tiêu thì vô cùng. Nhưng khoản ăn uống mà tiết kiệm là em không chịu được.

Yeuphunu

Xe điện
Em làm 30-60 củ/ tháng mà mỗi năm chỉ dám đi chơi xa 1-2 lần thôi. Chi tiêu thì vô cùng. Nhưng khoản ăn uống mà tiết kiệm là em không chịu được.
Đúng là mỗi người, mỗi nhà có thói quen và sở thích khác nhau.
Nhưng ở tuổi khoảng 50 thì ăn uống nên đơn giản: chế biến đơn giản, thiên về rau củ quả, bớt protein nhất là đạm động vật, thay bằng cá, hải sản…vv nhàn cho bộ máy tiêu hoá, gan thận.
Bây giờ các bạn trẻ cũng theo dần xu hướng ăn uống đơn giản.
Tất nhiên đơn giản khác tiết kiệm.

hanoi06

Xe buýt
Em nghỉ hưu được mấy năm rồi. Khi mới nghỉ cũng hơi hoảng vì lương hưu chỉ có 6tr, tất nhiên là nhà cửa, con cái ổn hết rồi. Sau một năm ngồi chơi thì bắt đầu có việc, chỉ ngồi nhà tư vấn online vài nơi, đúng nghề nghiệp mấy chục năm, nhàn hạ và không bị áp lực gì, tháng 20 tr. Ngoài ra kỳ cạch Chứng khoán đang bốc, tháng cũng 1-2 chục nữa. Tóm lại là ổn hơn hồi đi làm nhiều mà lại thoải mái, không bị áp lực, vẫn đi chơi bời du lịch các nơi được. Nghỉ hưu lại thấy xênh xang hơn hồi đi làm.

Yeuaibaygio

Xe container
Trước em đã từng nghĩ, mua một cái vườn lớn, xây một cái nhà, ngày ngày làm vườn, tối làm chén rượu.... nhưng mới thử 2 tháng thôi thì thấy không ổn.
Làm vườn khó lắm cụ ạ. Đừng nhìn người ta làm mà ham.
Mẹ em làm em biết rõ, đấy là bà thích làm vườn, và vườn 2-3 sào ở quê ngoại cách nhà có 3 km. Còn một mảnh đất ở quê nội cũng cách nhà có 2 km, khoảng 1 sào đang bỏ không.
Em thì chịu nên mơ cái nhà nhỏ có vườn 2-3 chục mét vuông, trồng dăm cái cây, hoa, rau thơm thôi.
Đây là cây mướp đắng, em mua quả về ăn và bỏ hạt vào bồn, nó lên cây, em cắm cái giàn con con cho nó leo, rồi nó ra hoa, đậu quả, ra vào ngắm cho vui mắt.
rr

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
e rất ngưỡng mộ sự chia sẻ của cụ về bds, e cũng muốn nhưng chưa có khả năng để làm, đặc biệt e đọc nhiều chía sẻ về nhà vườn của cụ, không biết giờ có thay đổi gì không? e đang tìm 1 mảnh nhỏ cách HN độ 50km để đi về sau này, chăm sóc, lúc về già vc chuyển về đó, mà khó, mãi chưa tìm được.
Em nghĩ covid 100 năm 1 lần, ta bỏ qua đi, giờ KHCN khống chế, chắc sang năm ok

Yeuphunu

Xe điện
Mình chưa khi nào nói yêu thích nhà vườn cả dù khá hiểu về lĩnh vực này. Hồi 2018-2019 có chia sẻ một số vấn đề về nó cùng các OFer vui vui.
Trước đó 2014-2017 cũng tìm hiểu quanh Hà Nội nhiều dạng đi chơi, tiện ngó nghiêng.
2016 có mua của một bên dự án rồi sau đó cũng nhượng lại vì thấy không phù hợp, phần vì bên đó làm cũng lộ cộ.
Sau 2018 mình hướng qua phía gần các khu du lịch, thiên về đầu cơ để dành tài sản.
Bên cạnh đó cũng có dự định làm một vài cơ sở nhỏ nhỏ đủ vui sau này. Cũng là lấy cớ chạy đi chạy lại mỗi nơi một thời gian thay vì ở HN suốt như bây giờ.

Còn việc lựa chọn một thửa nho nhỏ ở Sóc Sơn, Lương Sơn, Ba Vì, Cao Phong cũng không có gì khó nếu thực sự mua để sử dụng về sau. Cứ đi vài chuyến, bám theo các tiêu chí chính của mình là chọn được thôi. Còn chọn mua đầu cơ chờ thay đổi giá trị thì mới khó.

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa
Em chỉ thích ở trên phố thôi. Ngắm các cụ mợ trai thanh gái lịch cũng làm em thấy yêu đời hơn. Về nơi xa xôi quá cả ngày chả gặp ai làm cho mình có cảm hứng thì buồn lắm.
Em thích lên rừng, ngắm mãi cũng thấy đẹp, thấy có cảm hứng cho mình ah

TRINHNX72

Xe tải
Em cũng phấn đấu trước 60 tuổi cho con cái học hành xong, đến 60 tuổi thì nghỉ ngơi chỉ làm việc nhẹ cho vui. Cầu trời cho sức khỏe để thực hiện mơ ước nho nhỏ đấy.
Vâng cụ,

Hơi lăn tăn cái là khi 50 khi sk nó xuống, làm việc không nhanh nhẹn nữa, giỏi ở khoản ủ mưu thôi. Nên e muốn đẩy kê hoạch hưu sớm 50 chứ không phải 60.

Chứ 'hưu' ở tuổi 50 là vẫn phải kiếm tiền, chứ ko biết đến 60 thì sk sẽ như thế nào, "tâm tư" lắm cụ ạ :(