[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

Rô-Ron

Xe điện
Có một điều rất quan trọng, gần như nhất thiết phải có đó là sự hoà hợp, yêu mến nhau của hai vợ chồng.
Bởi thiếu cái này, hai người ở riêng cực kì khó vì khi đó không có con cái ở bên, bạn bè cũng ít. Rồi khi có tuổi tính tình cũng thay đổi nữa.
Nếu không thật yêu quí, hoà hợp, hi sinh cho nhau thù cũng rất khó lòng dắt nhau đi xa nhà cũ, xa con cháu ở được đâu.
Các cụ cứ quan sát, kiểm nghiệm xem cháu nói có đúng không.
Chính xác luôn cụ ơi!

Rô-Ron

Xe điện
An sinh xh rất kém, vì vậy tiền mợ để dành cho tuổi già chưa chắc đã đủ. Nếu có biến cố bệnh tật thì ở Việt Nam Là rủi ro lắm. Em khuyên thật, nếu thực sự nhiều tiền, tầm tiền triệu thì có thể cân nhắc sang Canada định cư. Nó hiện nay theo em hiểu là optional nhất cho người việt mình.
còn ít tiền hơn mà vẫn quyết đi thì cũng có cách, tất nhiên tuỳ hoàn cảnh và gia đình
Em thì lại nghĩ là đi tây chỉ đi chơi thôi chứ em vẫn thích ở VN lúc già cụ ạ!

alceste

Xe điện
Nghỉ hưu sớm cũng nên kiếm việc gì đó mà làm. Em thấy suốt thời gian dài chỉ sinh hoạt hội nhóm theo sở thích với du lịch mãi thì cũng chán.
Cái này do tính cách nữa, nếu ai thích giao tiếp xã hội, thích làm việc, thích thử thách thì bắt về hưu sớm không khác nào bị phạt. Chồng em năm nay cũng gần năm chục, nhưng chưa bao h nghĩ đến việc nghỉ hưu, dù ông ý ko phải lo gì về kinh tế, đủ ăn và có chỗ chui ra chui vào là được. H nếu nghỉ thì vẫn đủ sống, đủ cho con học. Nhưng mà nói thật, nghỉ xong làm gì cho hết ngày? Bạn bè thì người ta còn đi làm, con cái thì nó ko chơi với mình và mình cũng ko có trách nhiệm phải ở nhà cả ngày để hầu nó. Vườn tược chim chóc, cá cảnh chơi 1 lúc 1 chốc, về dọn dẹp tưới tắm 30' - 1 h còn được chứ ngày nào cũng làm thì quá làm thợ. Ông ý thoát ly 30 năm nay rồi, h bảo về quê cũng ko ham, bạn bè thì trên này hết, về quê ở thì nói thật h đến ông ý cũng ko muốn về. Em thì lại "khéo léo" quá, đụng đâu hỏng đấy mà em từ bé ở thành phố có biết cái cày cái cuốc thế nào đâu mà vườn với tược. Nên thôi, mỗi tháng đi chơi thì được, chứ h bảo làm nhà vườn thực sự em ko ham.
Mà cái chính mình vẫn thích đi làm, vẫn thích làm công việc của mình, có đồng nghiệp, có khách hàng, hàng ngày up down đủ bậc thăng trầm trong công việc, thế mới hay.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
An sinh xh rất kém, vì vậy tiền mợ để dành cho tuổi già chưa chắc đã đủ. Nếu có biến cố bệnh tật thì ở Việt Nam Là rủi ro lắm. Em khuyên thật, nếu thực sự nhiều tiền, tầm tiền triệu thì có thể cân nhắc sang Canada định cư. Nó hiện nay theo em hiểu là optional nhất cho người việt mình.
còn ít tiền hơn mà vẫn quyết đi thì cũng có cách, tất nhiên tuỳ hoàn cảnh và gia đình
Cụ hơi nhầm đấy ạ, mọi người sang Can chủ yếu là để tận dụng cho con vụ học phí, nhiều người sẽ về khi tuổi già, chứ bảo sang Can để dưỡng già là hơi ngược, cuộc sống bên đó với người già thì rất buồn, còn an sinh với ngừoi nhập cư thì ko như ở đây các cụ vẽ ra là cứ sang đó, hàng tháng tự dưng người ta phát cho tiền trợ cấp đâu ạ (mà ko hiểu sao dân V mình rất hay xây dựng hình ảnh Tây lấp lánh kiểu mọi thứ có nhà nước lo, hang tháng ko làm gì là họ tự phát tiền :D" . Nó vẫn có rất nhiều điều khoản đi kèm, và nếu mình phrải nhận tiền đó thì nói thật là đời sống của mình cungx chẳng tốt đẹp gì.
Như ở Úc, hồi em quen một bác sang, ở VN cũng được, nhưng lúc sang lại chưa đến 68 tuổi, nên tất nhiên chẳng có chế độ mẹ gì, thế là hàng ngày vẫn đi làm waiter ở nhà hàng, mà cụ biết làm ở nhà hàng nó vất và cường độ cao như thế nào rồi, nó ko slow motion như ở VN đâu. Nói chung khổ, ở VN thì thoải mái lương hưu thừa sống, ham hố sang tự dưng ngày nào cũng làm 8 - 10 tiếng chân tay cường độ cao.

Hanh Ha

Xe tăng
Em kém mợ chủ 10 niên. Kinh tế cơ bản đã ổn. Đã chuẩn bị cho các cụ và kt gia đình. Giờ đang tìm hiểu chứng khoán. Đầu tư vào mấy cty cổ tức tiền mặt. Cố gắng làm việc 1 vài năm nữa dành tiền cho món ck này mục tiêu mỗi năm thu về tầm 300 400tr là em cũng tính đường nghỉ.
Em thì đam mê vận động. Có tg rảnh là em vác xe đi đap hoặc đi chạy. Nếu nghỉ có lẽ sẽ thêm món câu cá nữa.

Rô-Ron

Xe điện
Cụ thớt quá giỏi rồi, em cũng ất mão nhưng vẫn đang còn ất ơ lắm chưa tính nghỉ như cụ đc:D
Nào em nghỉ hưu cụ cho em ra đầu quân bưng bê cho quán cụ nhé! Nghỉ hưu em thích làm mấy việc chân tay ấy thôi! Hịhi

Honghen2008

Xe container
Mang cái thân già sang xứ lạ quanh năm tuyết phủ thì khác gì đi đầy. Người ta thì lá rụng về cội 🤦🏻‍♂️

Lyquangdieu1

Xe tăng
Khoảng mấy tỷ, bao nhiêu căn nhà cho thuê...thì nghỉ hưu được các cụ.

landaumuaxe

Xe điện
Cụ ví dụ hộ em là cụ sẽ làm gì sau khi về hưu với! Em chưa biết sẽ phải sống thế nào sau khi về hưu cho vui vẻ tích cực!
50 tuổi nếu con lúc đó lớn, mợ tham gia các lớp ngoại khóa, đi khám phá, làm việc thiện, cũng nhiều, ở đây e không thấy mợ nhắc đến anh nhà,....
Em cũng 40 rồi, mà bạn út nhà e mới 1 tuổi ạ, còn gian nan lắm, vc e cũng mong được như mợ được 50 tuổi lúc đó chân chưa mỏi, gối chưa chùn , để được đi đây đó khắp việt nam, được cùng nhau ra nước ngoài ngắm tuyết, được đi paris, london, newyork...mấy cái mà vợ e vẫn hay nói ra ạ, nhưng e chưa làm được, cs vẫn cơm áo gạo tiền lo cho con học, sữa cho con uống
dịch covid này e cũng thấy cs mong manh, gđ là số 1, bên nhau , gần nhau hơn để tình cảm gđ, con cái bố mẹ được đượm nồng...tham vọng kiếm tiền cũng nhạt đi, nhưng trách nhiệm phải đi làm kiếm tiền để nuôi các con, nên không thể dừng được..hic hic

anh kao

Xe tăng
Nhiều cụ ở đây thật buồn cười, ng ta đã nói tiết kiệm dc đủ tiền để lo tuổi già và muốn rảnh rang để nghỉ ngơi tìm đam mê, mà nhiều cụ cứ comment phải có từng này tiền, từng kia tiền rồi thì mới dc nghỉ, nào là khi nghỉ đầu tư cái nọ cái chai để có tiền hàng tháng ăn chơi ... Nói như các cụ thì làm cả đời chẳng bao h là đủ .

- Kg làm nữa, nghỉ ngơi kg kiếm tiền, hoặc kiếm ít đi thì ăn tiêu ít đi tùy thuộc vào mức mình có mà ăn tiêu, nếu mua đồ kg chọn đồ đắt, hàng hiệu mà mua đồ rẻ bình dân thôi, ăn chơi, du lịch kg ở ks 5*,4* thì ở 2* trở xuống thôi, thậm chí đi phượt ở home stay, Ăn uống thanh đạm vừa rẻ vừa tốt cho sức khỏe.Đi đình đi đám ít thôi.bớt cafe bia bọt quán xá ngoài đg đi, Cơm ăn 2 bữa quần áo mặc cả ngày, thỉnh thoảng đi du lịch giá rẻ, phượt..vận động cho khỏe ng. Kiếm niềm đam mê, hứng thú nhưng kg tốn tiền bạc nhiều, miễn mình cảm thấy thoải mãi có niềm vui là dc

- "Có nhiều mình ăn tiêu nhiều, có ít thì mình ăn tiêu ít" chứ nghỉ hưu rồi mà vẫn còn suy nghĩ phải ăn sung mặc sướng, ăn chơi xa sỉ, bon chen tiền nhiều tiền ít với người đời thì có gần đến chết các cụ kg bao h nghỉ dc. Muốn giải thoát khỏi cs mệt mỏi, đầy cám dỗ vật chất thì đầu tiên phải giải thoát sự ham thích, thèm muốn của bản thân mình trước đã. Hãy thử tưởng tượng mình bị bệnh nặng chỉ còn sống vài ba tháng nữa thì lúc đó mới thấy tiền bạc, vật chất là phù du, giàu nghèo cũng chẳng ý nghĩa j nữa đâu...

Chỉnh sửa cuối:

Zlonton

Xe tải
Mình làm cho nước ngoài, cường độ và áp lực lớn nên mong muốn tích lũy để có thể "về hưu" sớm.
Tuy nhiên hưu ở đây ko phải là ko làm gì mà được làm cái mình thích, ko quá nặng cơm áo gạo tiền... còn bây giờ vẫn yêu cv nhưng có yếu tố miếng cơm, manh áo, con cái còn nhỏ, lo cho con cái cần... rồi mới sướng cho mình được.
Cũng rất may, cv mình trv thuận lợi nhưng cái gì cũng có giá của nó cả... nên mình càng trân trọng cố gắng để được hưu sớm :)
Đã tầm 5 năm nay 2 vc phải có kế hoạch để làm đc việc đó rồi: giảm nợ ngân hàng, xác định con cái cho học ntn (nếu xđ cho nó học nước ngoài thì còn khuya mới hưu đc), ở chung cư thôi, găm tiền bn để hưu được, nhà cho thuê bao 1 tháng là hưu...
Nói chung e cũng rất chi tiết để hi vọng tầm 3 năm nữa e có thể thực hiện được giấc mơ của mình.

Mà cái gì cũng phải từ từ và cứ cố gắng thực hiện từng bước ngay khi có thể. E cũng tranh thủ kiếm được con xe PKL vi vu cho ước mơ hơn 20 năm trước thời sinh viên của mình :)

Kế hoạch hưu với e trước mắt là thế!

martin01

Xe hơi
e nghĩ vấn đề không phải làm việc hay nghỉ hưu, vấn đề cụ cần làm cái gì mà nó có đam mê cụ ạ, nếu cái đam mê đó nó kiếm ra tiền nữa thì tuyệt vời, còn sống mà không có đam mê thì dù nghỉ hưu hay làm gì cũng vô nghĩa lý thôi

scorp8x

Xe container
Giật mình, cũng 42 cmnr :) em cũng tính 50 nghỉ hưu đây mừ chả biết có làm đc ko. Tiền bạc thì chả lo, chỉ sợ nghỉ & chơi mãi cũng chán mừ lúc đó U60 xin việc chắc khó như trúng sổ xố

Rô-Ron

Xe điện
e nghĩ vấn đề không phải làm việc hay nghỉ hưu, vấn đề cụ cần làm cái gì mà nó có đam mê cụ ạ, nếu cái đam mê đó nó kiếm ra tiền nữa thì tuyệt vời, còn sống mà không có đam mê thì dù nghỉ hưu hay làm gì cũng vô nghĩa lý thôi
Vấn đề là bao năm nay em làm việc với mục tiêu xây dựng kinh tế gia đình thôi, nó là cv vùa sức chứ ko phải là đam mê. Cái mình đam mê hồi trẻ nó lại ko giúp mình kiếm tiền. Giờ ko làm được theo đam mê được nữa!

RealHomes

Xe tải
Em giờ chưa có cảm hứng với việc làm nông cụ ạ, ko biết vài tuổi nữa thế nào! Nhà em neo người, biệt thự ngoại ô vườn tược sẵn nong sẵn né hết rồi, em chỉ việc về hưởng thôi mà em cũng chưa mặn mà cụ ạ,
Cụ điều kiện thế thì em nghĩ cụ chỉ việc đi nghỉ dưỡng theo định kì thôi cụ ạ.

Nhiều cụ ở đây thật buồn cười, ng ta đã nói tiết kiệm dc đủ tiền để lo tuổi già và muốn rảnh rang để nghỉ ngơi tìm đam mê, mà nhiều cụ cứ comment phải có từng này tiền, từng kia tiền rồi thì mới dc nghỉ, nào là khi nghỉ đầu tư cái nọ cái chai để có tiền hàng tháng ăn chơi ... Nói như các cụ thì làm cả đời chẳng bao h là đủ .

- Kg làm nữa, nghỉ ngơi kg kiếm tiền, hoặc kiếm ít đi thì ăn tiêu ít đi tùy thuộc vào mức mình có mà ăn tiêu, nếu mua đồ kg chọn đồ đắt, hàng hiệu mà mua đồ rẻ bình dân thôi, ăn chơi, du lịch kg ở ks 5*,4* thì ở 2* trở xuống thôi, thậm chí đi phượt ở home stay, Ăn uống thanh đạm vừa rẻ vừa tốt cho sức khỏe.Đi đình đi đám ít thôi.bớt cafe bia bọt quán xá ngoài đg đi, Cơm ăn 2 bữa quần áo mặc cả ngày, thỉnh thoảng đi du lịch giá rẻ, phượt..vận động cho khỏe ng. Kiếm niềm đam mê, hứng thú nhưng kg tốn tiền bạc nhiều, miễn mình cảm thấy thoải mãi có niềm vui là dc

- "Có nhiều mình ăn tiêu nhiều, có ít thì mình ăn tiêu ít" chứ nghỉ hưu rồi mà vẫn còn suy nghĩ phải ăn sung mặc sướng, ăn chơi xa sỉ, bon chen tiền nhiều tiền ít với người đời thì có gần đến chết các cụ kg bao h nghỉ dc. Muốn giải thoát khỏi cs mệt mỏi, đầy cám dỗ vật chất thì đầu tiên phải giải thoát sự ham thích, thèm muốn của bản thân mình trước đã. Hãy thử tưởng tượng mình bị bệnh nặng chỉ còn sống vài ba tháng nữa thì lúc đó mới thấy tiền bạc, vật chất là phù du, giàu nghèo cũng chẳng ý nghĩa j nữa đâu...
Em nhất trí, biết đủ là đủ.
Chứ cứ phải từng này từng kia thì có mà cày đến chết.
Em đơn giản, lo cho con học xong đại học, có 1 cái chung cư xinh xinh 2vc ở, tk có 50k HPG+50k FPT + lương hưu 2vc 10 củ/tháng là nghỉ.

z300

Xe điện
Cụ chắc còn trẻ , cá nhân e và nhiều bạn bè chỉ đi du lịch, hoặc sống vài tháng đến 1 năm ở nc ngoài, còn sống tuổi già thì đều thích sống ở VN, còn sức khỏe thì đi du lịch thôi ...
Có lẽ vì bác chưa sống ở nước ngoài đủ lâu để cảm nhận nên khó tranh luận. Có những giá trị khó tả lắm.
còn em năm nay tròn 50, con cái trưởng thành hết và có đưa không theo em về Việt nam. Như thế chắc cũng coi là trẻ so với các cụ 80

z300

Xe điện
Cụ hơi nhầm đấy ạ, mọi người sang Can chủ yếu là để tận dụng cho con vụ học phí, nhiều người sẽ về khi tuổi già, chứ bảo sang Can để dưỡng già là hơi ngược, cuộc sống bên đó với người già thì rất buồn, còn an sinh với ngừoi nhập cư thì ko như ở đây các cụ vẽ ra là cứ sang đó, hàng tháng tự dưng người ta phát cho tiền trợ cấp đâu ạ (mà ko hiểu sao dân V mình rất hay xây dựng hình ảnh Tây lấp lánh kiểu mọi thứ có nhà nước lo, hang tháng ko làm gì là họ tự phát tiền :D" . Nó vẫn có rất nhiều điều khoản đi kèm, và nếu mình phrải nhận tiền đó thì nói thật là đời sống của mình cungx chẳng tốt đẹp gì.
Như ở Úc, hồi em quen một bác sang, ở VN cũng được, nhưng lúc sang lại chưa đến 68 tuổi, nên tất nhiên chẳng có chế độ mẹ gì, thế là hàng ngày vẫn đi làm waiter ở nhà hàng, mà cụ biết làm ở nhà hàng nó vất và cường độ cao như thế nào rồi, nó ko slow motion như ở VN đâu. Nói chung khổ, ở VN thì thoải mái lương hưu thừa sống, ham hố sang tự dưng ngày nào cũng làm 8 - 10 tiếng chân tay cường độ cao.
Như em đã nói tuỳ hoàn cảnh, tuỳ gia đình mà bác. Em đưa ví dụ Canada cũng là ngẫu nhiên căn cứ trên thông tin thời gian gần đây thu thập được. Thực ra thì có nhiều lựa chọn khác. Tuỳ mỗi người do cuộc sống đưa đẩy và có khẩu vị khác nhau.
Ngoài ra em cũng nói là trong trường hợp thực sự có nhiều tiền. Ở 1 còm khác em đã nói có nhiều giá trị mình sống đâu lâu 1 chút mới hiểu được.
còn ở Vietnam, làm ăn lương thiện khó mà có lương hưu cao sống thoải mái đâu bác ơi. Chỉ một số rất ít các bác ở thượng tầng và giới tinh hoa thôi, em dự đoán 1% dân số là cùng. Em đã đi gần hết Vietnam, còn mũi cà mau chưa tới được, đa số dân thươmgf sẽ không thể có cuộc sống mong muốn lúc về hưu như bác nói, lo cho cuộc sống hiện tại còn không xong bác ơi!

z300

Xe điện
Em thì lại nghĩ là đi tây chỉ đi chơi thôi chứ em vẫn thích ở VN lúc già cụ ạ!
Chỉ là ý kiến cá nhân em, gặp thớt mợ thấy có suy nghĩ mong muốn chia sẽ thôi. Chúc mợ sớm tìm được cuộc sống hưu trí thoả mãn!

Altis 2011

Xe điện
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Em nghĩ vẫn nên có việc để làm, đừng vất vả quá thôi, ko làm thì buòin lắm.