[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

.Xukthal

Xe container

changbietgi

Xe tải
Em quen nhiều chủ doanh nghiệp, có người hoành tráng chủ cả tập đoàn.
Có những chủ tập đoàn đã mua loại được của Nhà nước những doanh nghiệp được đầu tư rất tốt với giá cho không, nhưng bây giờ các ngân hàng đang phát mại những tài sản ấy,...
Hệ thống pháp luật của VN hiện thời chưa bảo vệ chủ doanh nghiệp trước những việc làm khuất tất của nhân viên. Nếu phát hiện thì chủ doanh nghiệp chỉ có thể nhẹ nhàng tiễn họ ra khỏi cổng, để họ đến doanh nghiệp khác,...!
Hồi mới mua cái cty này cũng nhiều người khuyên thuê giám đốc, còn mình dành thời gian để giao lưu. Bà xã cũng đã hỏi mua cho cái thẻ gôn, lũ bạn thì mừng quýnh vì sắp có đồng đội. Nhưng ngay năm đầu tiên ông giám đốc đã ghi 2 tỷ vào hỗ trợ với khoản nợ ngân hàng mà Nhà nước đã giấu khi bán, nên em bỏ ngay ý định (thực ra ngoài ra còn mấy vụ do toàn những người rất tin tưởng giao cho nữa, từ đó gần như em cũng không nhận người thân vào cty)!
Giờ cứ nhân viên làm sai thì ông quản lý chịu trách nhiệm, nên đã làm công ty tư nhân thì phải tuyển nhân viên từ đầu. Chứ dùng lại mớ nhân viên cũ quen làm nhà nước, toàn trò quái thai với chơi xấu nhau, đuổi việc thì thù hằn rất phức tạp.

Minhgia

Xe buýt
Không làm gì hết, ở không mãi cũng sẽ chán lắm...

Thuantrung

Xe buýt
Thời gian này em thấy ngại hẳn việc, ngại khó khăn mặc dù việc nó ập vào mặt vẫn phải đón nhận nhưng ko khí thế như trước nữa. Thế mà giờ vẫn thấy các bạn vừa mới sinh con thứ 3, chuẩn bị sinh thấy sợ thế.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em đang tìm đam mê để chuẩn bị nghỉ đây!
Đam mê của mợ bây giờ là nghỉ ngơi. Vậy thì cứ nghỉ đi. Lúc nào chán thì sẽ thấy tự thấy đam mê cái khác.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
FIRE = Độc lập tài chính + Nghỉ hưu sớm.
Cái vế sau nó làm cho nhiều người hiểu lầm là mục đích của những người theo phong trào FIRE là tiết kiệm để rồi nghỉ hưu ở nhà đuổi gà bắt cá.
Thực tế không nhiều người đạt độc lập tài chính sớm rồi về nhà "nghỉ hưu", dù là nghỉ hưu năng động như đi du lịch khắp nơi. Họ chuyển sang làm việc họ thích, không bị áp lực về tiền bạc, và quan trọng nhất là không bị stress liên quan đến các vấn đề con người (sếp, đồng nghiệp, nhân viên, khách hàng, sức ép doanh thu,...).
Cá nhân em, em thấy du lịch một vài lần một năm thì vui chứ đi nhiều quá cũng chán.

Khoảng 2 tuần vừa rồi em làm song song 4 việc khác nhau, rất bận nhưng cảm giác thích thú vì làm được việc và được làm việc mình thích.
Vì thế lúc nào đủ độc lập tài chính thì có lẽ em sẽ không nghỉ ngơi mà thậm chí có thể còn tăng cường độ làm việc lên hơn nhiều so với hiện nay.
Nhưng rong chơi khắp nơi cũng có cái thú của nó :)
Ngoài ra còn hàng chục sở thích khác: đàn đúm, nhạc họa, ảnh ọt, xe cộ, học thêm một ngoại ngữ, làm ra một sản phẩm gì đó, v.v... và... yêu :D
Hơn nữa lúc đấy bị sức ép về thời gian (tuổi cao, thời gian khỏe mạnh để hưởng thụ không còn nhiều), cho nên em vẫn chưa biết sẽ như nào.
Hiện giờ em đang tập trung đạt FI cái đã.
Nhìn mức tài chính của một số cụ mợ trên này đạt được mà em thấy phục lăn, và thêm động lực.
Khi có mục tiêu để đến thì tự nhiên lại thấy tinh thần thoải mái hơn hẳn, thế mới lạ :)

coolpix8700

Xe ngựa
Giờ cứ nhân viên làm sai thì ông quản lý chịu trách nhiệm, nên đã làm công ty tư nhân thì phải tuyển nhân viên từ đầu. Chứ dùng lại mớ nhân viên cũ quen làm nhà nước, toàn trò quái thai với chơi xấu nhau, đuổi việc thì thù hằn rất phức tạp.
Quân cũ của tụi em, trừ 1 trường hợp rất đặc biệt (phải ra tòa cấp Tp. mới ngừng kiện) còn hôm vừa rồi bà mẹ vợ mất họ thành lập 1 nhóm khá đông vào viếng, lúc đó nghe giới thiệu tên CQ trùng với tên đội Cty em hơi ngạc nhiên, nhưng thấy họ mới hiểu ra. Trong nhóm phần lớn là những người vi phạm kỷ luật buộc thôi việc. Nhưng hầu như không phải ra 1 cái quyết định chính thức nào, mà chỉ 2 bên gặp nhau và họ tự làm đơn xin nghỉ!

barrios5116

Xe tải
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
47 mà nghỉ thì oải lắm. Nói chung túc tắc làm, ko quá đặt nặng kiếm xèng thì e nghĩ cũng thoải mái thôi; lúc nào cần vi vu thư giãn thì nghỉ 1 thời gian rùi … làm tiếp.
Đủ tiền + có niềm đam mê = nghỉ.
E thích được như cụ nhưng e phải 20 niên nữa!
Có tiền nghỉ hưu sớm ... dành ra 01 khoản đầu tư Vn-index coi bảng điện từ 9am - 3pm t2 đến t6 thôi rồi nghỉ ngơi làm việc khác

hoặc theo đuổi sở thích --- coi như vẫn là làm việc sinh lời

chứ làm việc chuyên môn hay quản lý cơ bản ở đâu , level nào cũng có những áp lực riêng , gò bó riêng

Mà sai sót có khi còn phải chịu truy cứu trách nhiệm , đi tù như chơi

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Em vào Hội An “nghỉ hưu” được 6 năm rồi ợ, năm nay e vừa tròn 5 chục.

ubisapro

Xe trâu
Có tiền nghỉ hưu sớm ... dành ra 01 khoản đầu tư Vn-index coi bảng điện từ 9am - 3pm t2 đến t6 thôi rồi nghỉ ngơi làm việc khác

hoặc theo đuổi sở thích --- coi như vẫn là làm việc sinh lời

chứ làm việc chuyên môn hay quản lý cơ bản ở đâu , level nào cũng có những áp lực riêng , gò bó riêng

Mà sai sót có khi còn phải chịu truy cứu trách nhiệm , đi tù như chơi
Nhiều khi chả phải ham hố nhưng chưa kế cận được thì phải cố thôi. Như cô ruột e, năm nay sắp 73 rồi mà vẫn kiêm đủ chủ tịch hội đồng và giám đốc, thằng e họ thì làm phó. Chưa gánh được thì cô phải làm thôi chứ sung sướng gì.

prado2012

Xe điện
FIRE = Độc lập tài chính + Nghỉ hưu sớm.
Cái vế sau nó làm cho nhiều người hiểu lầm là mục đích của những người theo phong trào FIRE là tiết kiệm để rồi nghỉ hưu ở nhà đuổi gà bắt cá.
Thực tế không nhiều người đạt độc lập tài chính sớm rồi về nhà "nghỉ hưu", dù là nghỉ hưu năng động như đi du lịch khắp nơi. Họ chuyển sang làm việc họ thích, không bị áp lực về tiền bạc, và quan trọng nhất là không bị stress liên quan đến các vấn đề con người (sếp, đồng nghiệp, nhân viên, khách hàng, sức ép doanh thu,...).
Cá nhân em, em thấy du lịch một vài lần một năm thì vui chứ đi nhiều quá cũng chán.

Khoảng 2 tuần vừa rồi em làm song song 4 việc khác nhau, rất bận nhưng cảm giác thích thú vì làm được việc và được làm việc mình thích.
Vì thế lúc nào đủ độc lập tài chính thì có lẽ em sẽ không nghỉ ngơi mà thậm chí có thể còn tăng cường độ làm việc lên hơn nhiều so với hiện nay.
Nhưng rong chơi khắp nơi cũng có cái thú của nó :)
Ngoài ra còn hàng chục sở thích khác: đàn đúm, nhạc họa, ảnh ọt, xe cộ, học thêm một ngoại ngữ, làm ra một sản phẩm gì đó, v.v... và... yêu :D
Hơn nữa lúc đấy bị sức ép về thời gian (tuổi cao, thời gian khỏe mạnh để hưởng thụ không còn nhiều), cho nên em vẫn chưa biết sẽ như nào.
Hiện giờ em đang tập trung đạt FI cái đã.
Nhìn mức tài chính của một số cụ mợ trên này đạt được mà em thấy phục lăn, và thêm động lực.
Khi có mục tiêu để đến thì tự nhiên lại thấy tinh thần thoải mái hơn hẳn, thế mới lạ :)
Vâng cụ, khi tư tưởng được cởi bỏ thì việc “phải làm” sẽ trở thành “được làm”, hiệu suất có khi tăng ;))

Em đến cười bò với cái mục “ yêu” của cụ. Nhớ tới con bạn em lấy chồng Nhật kể mẹ chồng nó 80 tuổi sau khi giao cái nhà hàng cho con trai quản lý thì yêu đương suốt ngày, hồi đấy không tin nhưng giờ quan sát mấy cụ hưu cũng có nhiều đôi vui lắm.

barca6996

Xe container
Nhiều khi chả phải ham hố nhưng chưa kế cận được thì phải cố thôi. Như cô ruột e, năm nay sắp 73 rồi mà vẫn kiêm đủ chủ tịch hội đồng và giám đốc, thằng e họ thì làm phó. Chưa gánh được thì cô phải làm thôi chứ sung sướng gì.
Có những người coi làm việc là niềm vui cụ ag 😀 em có lần nói đùa với một vị chủ tịch là có lẽ mức kỷ luật cao nhất là không cho làm việc :))

ubisapro

Xe trâu
Có những người coi làm việc là niềm vui cụ ag 😀 em có lần nói đùa với một vị chủ tịch là có lẽ mức kỷ luật cao nhất là không cho làm việc :))
Thì cũng tuỳ người mà cụ. E thì cứ loanh quanh gần 60 là e nghỉ thôi :D

barca6996

Xe container

Dream Hilux

Xe tăng
Báo cáo các cụ tình hình là nằm nhà mãi do covid nên tự dưng suy nghĩ nhiều đến vấn đề tuổi già sẽ như thế nào các cụ ạ!
Năm nay em cũng 47 mùa lá rụng, con cái thì gần lớn. Cũng chỉ vài ba năm nữa là bọn chúng tốt nghiệp đại học rồi ra khỏi vòng tay của mình. Em về cơ bản thì đã chuẩn bị đủ tài chính nuôi 2 thằng đến hết đại học, bọn chúng học xong xác định cho tự bơi! Tài chính cá nhân cho tuổi già cũng cơ bản đã lo xong, nếu cuộc sống ko có gì đột biến thì cứ túc tắc ngày 3 bữa thì cũng ko phải nhờ con cái vài chục năm nữa. Qua dịch covid này thấy cuộc sống cũng mong manh quá nên em cũng không còn cảm thấy có động cơ kiếm tiền nữa vì đã làm là phải động não, động tay chân và có phần phải cạnh tranh tìm kiếm khách hàng. Giờ chỉ muốn nghỉ hưu nhưng không làm gì thì lại chán! Các cụ tầm tuổi em và trên tuổi em đã có kế hoạch nghỉ hưu chưa và khi nghỉ hưu thì các cụ mợ sẽ làm gì để có tuổi già vui vẻ và lành mạnh?
Bằng tuổi cụ mà con em nó bé quá. 2 đứa vẫn tiểu học, lương thì 6 triệu nghĩ mà buồn

Leanh65

Xe container
Bằng tuổi cụ mà con em nó bé quá. 2 đứa vẫn tiểu học, lương thì 6 triệu nghĩ mà buồn
Cụ hên chán😅 Em hơn cụ gần chục niên mà1 đứa sang năm mới vào TH, 1 đứa tiểu học, 1 đứa năm cuối mẫu giáo lớn. Hưu 6 năm nay rồi và lương có bằng nửa lương cụ thôi.🤣

changbietgi

Xe tải
Đang làm việc túi bụi quen mà về hưu tự nhiên ngồi không ở nhà, không giao lưu tiếp xúc với ai là cũng sốc giai đoạn đầu đấy. Em thấy mấy cụ về hưu bảo thế. Nhưng đàn ông thì hụt hẫng nặng hơn, phụ nữ thì vượt qua nhẹ nhàng hơn.
Về hưu vẫn nên có việc gì đó nhẹ nhàng làm không áp lực về giờ giấc và thời gian mà vẫn có chút thu nhập là ổn nhất .

Em chỉ thích ở trên phố thôi. Ngắm các cụ mợ trai thanh gái lịch cũng làm em thấy yêu đời hơn. Về nơi xa xôi quá cả ngày chả gặp ai làm cho mình có cảm hứng thì buồn lắm.
Em có cảm giác ở phố cổ nó cứ hạn hẹp thế nào ấy cụ ạ.
Hai vợ chồng người phố cổ, Tết nhất sang nhà ông bà ngoại ở Hàng Gà, rồi đi bộ về Phùng Hưng chúc Tết nhà nội.
Trong khi vợ chồng nhà người ta đi Đông đi Tây.

Thuantrung

Xe buýt
Em 7 năm nữa cũng xin nghỉ hưu sớm nay mới 36.chỗ em cứ đủ 25 năm là nghỉ ,ăn lương thấp tý về kinh tế ngoài vẫn còn trẻ chán
Nhà nước tăng tuổi nghỉ hưu, còn lâu mới được lương hưu cụ ah, theo lộ trình thì đến cụ Nam 62, nữ 60 mới được hưởng lương hưu cơ.