[Funland] Tuổi 50 về hưu sẽ như thế nào?

TrumpVietnam

Xe tăng
Lúc nghỉ hưu thì dùng lương hưu và lãi đầu tư, tn cho thuê bđs chứ cụ, nên lúc trẻ mới phải làm. Các cụ đã dạy miệng ăn núi lở mà :)

Cụ gửi 10t vào ngân hàng mỗi năm lãi 700tr là đủ đi chơi suốt đời.
Quy định mới về tuổi nghỉ hưu để nhận được Lương hưu khi từ BHXH tận 62-65 tuổi, vậy chờ đến bao giờ lĩnh được để nghỉ đây. Mình đóng đủ 20 năm rồi, chả nhẽ ngồi chờ hoặc ra rút 1 cục.

starsn

Xe điện
Quy định mới về tuổi nghỉ hưu để nhận được Lương hưu khi từ BHXH tận 62-65 tuổi, vậy chờ đến bao giờ lĩnh được để nghỉ đây. Mình đóng đủ 20 năm rồi, chả nhẽ ngồi chờ hoặc ra rút 1 cục.
Lý tưởng là như thế, còn thực tế liệu cơm gắp mắm ạ. Trừ khi cụ có kế hoạch thật cụ thể, nếu không em nghĩ giữ lương hưu vẫn yên tâm. Giờ dễ sống đến 100 tuổi lắm :D

VN 62 là còn sớm, một số nước đang chuyển dần đến 67. Cụ muốn nghỉ lúc 50 thì phải tự rút tiền túi ra 12 năm.

Em còn đi làm dài dài nên tiền lương trả được tiền tiêu, khỏi tính nhức đầu :)

issie

Xe tải
Đi chơi thì đâu cũng thích mợ ah, nhất lại xa, cảnh đẹp chứ ở là việc khác.
Gần 15 năm trước e ở C.Âu 1 mình, cứ đi làm về ngước lên trời nhìn vệt khói máy bay mà nhớ nhà kinh khủng, chắc tại hồi đấy chưa có gấu ở cùng :) Cuối tuần tránh mấy bar giờ đá bóng, sợ thằng dở hơi nào uống bia xong đội nó thua, nó đấm mình hết hâm :)
Hay trước dịch đi công tác nc ngoài, bận mờ mắt, ko hưởng thụ đc tí nào, cuối tuần 1 mình thì lang thang cũng buồn, chán kinh... chỉ mong về VN :)
Cụ nhắc đến cảnh ngước nhìn vệt khói máy bay trên trời làm em chạnh lòng quá. Cách đây hơn 20 năm, em cũng đi học ở một nước châu Âu, không hiểu sao hồi ấy em rất hay nhìn thấy các vệt khói máy bay trên trời, và lòng buồn một cách rất khó tả :((. Giờ mỗi khi nhìn thấy vệt khói máy bay, vẫn có cảm xúc ấy :((.

alceste

Xe điện
Đọc trang cuối thì thấy có 3 mợ rất thành đạt, chỉ muốn sống ở Việt nam và già thì đi du lịch các kiểu cho sướng. Vâng các mợ thuộc nhóm Elite rồi, không phải trung lưu nữa đâu.
Thớt giờ em nghĩ mợ chủ nên đổi thành "Rủ nhau đi du lịch lúc về già" hehehe
Cụ ơi, như em là con kiến ở xã hội thôi. Nói elite thì chắc bị đánh tòe mỏ. Dân số VN 100 triệu, chỉ cần 10% khá (mà em nghĩ con số này cao hơn nhiều) đã là 10 triệu người rồi. Nói thật, trong công ty chắc em chỉ hơn được mấy em 9x hay uống trà sữa chứ vẫn là top dưới, còn nhìn ra ngoài bạn bè thì thôi ... chán chẳng buổi nói. Cái này là em nói thật, ở công ty có 30 người thì chắc em cũng phải cuối top 20. Mà công ty em chỉ là 1 trong hàng trăm nghìn cái công ty đang hoạt động ở VN. Có những ngành tăng trưởng 20%/năm, nhân sự thì thiếu, nên cũng nhiều cơ hội mà. Các tập đoàn đa quốc gia vào VN, h cũng toàn lấy người V mà cụ. Nên em thấy ở VN nếu chăm chỉ, chịu khó làm việc, chịu khó học thì vứt ra đường cũng vẫn sống được.

Thực ra các cụ đi xa VN lâu rồi, nên nhiều khi hơi xa rời thực tế, ko thấy hết xã hội VN. Kiểu cụ thấy những người dân nơi cụ đi qua làm đồng vất vả, nhưng cụ lại ko đủ sâu để hiểu đấy là cách sống của họ. Như ở Sơn La, họ làm cả ngày ở vườn cây ăn quả, nhưng thu về thì cả tỉ đồng/vụ, người có tiền tỉ gửi tk từ bán hoa quả thu hoach và dược liệu cũng ko phải ko có đâu ạ, hay ĐBSCL cũng thế. Còn thì những thứ của nước ngoài hơn VN thì ko ai có thể phủ nhận được rồi.
Cái này hơi giống bạn học ĐH của em, học xong TS cũng ở lại Pháp, hôm trước thằng chồng về khoe rất hãnh diện vợ đi làm bên đó được nhận lương cao, những 45k/năm, mà hình như còn lương brut. Bọn em nhìn nhau xong chẳng nói gì.

Chỉnh sửa cuối:

Son.Hoang

Xe tăng
Cụ ơi, như em là con kiến ở xã hội thôi. Nói elite thì chắc bị đánh tòe mỏ. Dân số VN 100 triệu, chỉ cần 10% khá (mà em nghĩ con số này cao hơn nhiều) đã là 10 triệu người rồi. Nói thật, trong công ty chắc em chỉ hơn được mấy em 9x hay uống trà sữa chứ vẫn là top dưới, còn nhìn ra ngoài bạn bè thì thôi ... chán chẳng buổi nói. Cái này là em nói thật, ở công ty có 30 người thì chắc em cũng phải cuối top 20. Mà công ty em chỉ là 1 trong hàng trăm nghìn cái công ty đang hoạt động ở VN. Có những ngành tăng trưởng 20%/năm, nhân sự thì thiếu, nên cũng nhiều cơ hội mà. Các tập đoàn đa quốc gia vào VN, h cũng toàn lấy người V mà cụ. Nên em thấy ở VN nếu chăm chỉ, chịu khó làm việc, chịu khó học thì vứt ra đường cũng vẫn sống được.

Thực ra các cụ đi xa VN lâu rồi, nên nhiều khi hơi xa rời thực tế, ko thấy hết xã hội VN. Còn thì những thứ của nước ngoài hơn VN thì ko ai có thể phủ nhận được rồi. Cái này hơi giống bạn học ĐH của em, học xong TS cũng ở lại Pháp, hôm trước chồng về khoe rất hãnh diện vợ đi làm bên đó được nhận lương cao, những 45k/năm, mà hình như còn lương brut. Bọn em nhìn nhau xong chẳng nói gì.
Mợ nói chính xác ạ. Giờ Dòng vốn FDI vào VN nhiều như vậy cũng như các DN Vietnam giờ cũng rất khác xưa nên nhu cầu nhân sự cũng như thu nhập cải thiện rất nhiều. Điều này là đáng mừng nhưng giờ công nhận là khoảng cách giầu nghèo càng ngày càng xa và qua cơn đại dịch này thì càng nới rộng ra.

Zlonton

Xe tải
Cụ nhắc đến cảnh ngước nhìn vệt khói máy bay trên trời làm em chạnh lòng quá. Cách đây hơn 20 năm, em cũng đi học ở một nước châu Âu, không hiểu sao hồi ấy em rất hay nhìn thấy các vệt khói máy bay trên trời, và lòng buồn một cách rất khó tả :((. Giờ mỗi khi nhìn thấy vệt khói máy bay, vẫn có cảm xúc ấy :((.
Vâng, cùng cảnh đó nên cụ hiểu cảm xúc :)
3,4 vệt khói máy bay, trời trong vắt và lạnh, 1 mình, bật nhạc Trịnh, uống cà phê buồn tê tái :)

Zlonton

Xe tải
Mợ nói chính xác ạ. Giờ Dòng vốn FDI vào VN nhiều như vậy cũng như các DN Vietnam giờ cũng rất khác xưa nên nhu cầu nhân sự cũng như thu nhập cải thiện rất nhiều. Điều này là đáng mừng nhưng giờ công nhận là khoảng cách giầu nghèo càng ngày càng xa và qua cơn đại dịch này thì càng nới rộng ra.
Miễn là kiếm tiền chính đáng ko có hại cho xã hội là được cụ ah. Càng giàu càng tốt, ko may chênh lệch giàu nghèo tăng (ko hay) cũng ko sao... 1 người giàu họ cống hiến, tạo công ăn việc làm cho vạn người khác....

Son.Hoang

Xe tăng
Miễn là kiếm tiền chính đáng ko có hại cho xã hội là được cụ ah. Càng giàu càng tốt, ko may chênh lệch giàu nghèo tăng (ko hay) cũng ko sao... 1 người giàu họ cống hiến, tạo công ăn việc làm cho vạn người khác....
Đương nhiên rồi cụ. Em chỉ đề cập hiện trạng XH hiện nay thôi. Chứ giờ giầu là họ giỏi mà 😊

prado2012

Xe điện
Em cũng thích TBN nhất trong mấy nước Nam Âu, nhất là Sevilla, Granada mới phía dưới. Mỗi tội hơi nóng, mùa hè cũng nóng há miệng ra, 40 độ đấy mợ ạ, nhưng được cái giá cả rẻ, ăn uống ngon, cảnh đẹp, em thích nhất đường phố toàn cam, trai xinh gái đẹp, mua sắm rẻ, chẹp chẹp. Ko biết khi nào mới trở lại bình thường để đi được.

Còn thực ra ở đâu quen đấy, mỗi người mỗi tính và quan trong chuyện gì hơn. Bác z300 hài lòng với những người bạn nay đây mai đó, ko cần quá thân thiết, có bạn là được. Phụ nữ bọn em lại ko thế, mà thường lại thiên về ko cần nhiều bạn, nhưng những người gắn bó lâu năm, cần là chia sẻ được ngay, cần gia đình bạn bè, đi làm, ra xã hội thì cần cảm giác được coi trọng. Cái đó gần như bên kia ko có. Còn bác cứ coi thường, chứ ở VN h ko kém hiểu biết và ít giá trị tinh thần đâu bác ơi. Thế giới phẳng rồi, khả năng tìm hiểu và học hỏi thông tin h ko bị giới hạn như xưa nữa.

Mà em thấy ở bên Tây cũng có tuỳ người, chứ ko phải tất cả đều cùng level cao như bác nói. Nói chung vì ta ko sống 2 cuộc đời cùng lúc được, nên lúc nào cũng chỉ nhìn được 1 mặt của đời sống thôi. Tóm lại là làm gì ta thích và có khả năng, thế là được.
Bố mẹ em có 2 đứa con, 1 đứa ở VN, 1 đứa ở nước ngoài. Đứa ở nước ngoài nếu nhìn vào cũng là thành công, lương khá, việc tốt, công ty toàn cầu (có khi cùng công ty với bác Zlonton). Nhưng mà cuộc sống thì đúng là metro, boulot, dodo. Sau khi có gia đình có con lại càng vất, so với ở nhà thì đúng là vất và thiệt thòi hơn. Ở nước ngoài thì chuyện cô đơn, chuyện phân biệt đối xử, chuyện bị coi là hạng hai là ko tránh được, nếu người introvert ko sao, extrovert thì hơi buồn. Nên cá nhân em thấy trừ khi Thân cư Thiên di còn thì nếu ko có số đi thì ko cần phải cố quá.

Sau khi em đọc topic này, xong nói chuyện với ông chồng, đã hình dung được cuộc sống sau này rồi. Chắc là nhà em sẽ mỗi năm đi 1-2 chuyến nước ngoài, chục chuyến ngăn ngắn trong nước (dưới 1 tuần) còn đâu ở nhà. Vì đúng là đi đâu cũng ko bằng nhà mình, cứ về đến nhà là thấy thở phào nhẹ nhõm. Con em nếu nó thích thì sẽ cho nó sang Đức học ĐH, nhưng nó ko thích thì Master cho nó đi Châu Âu cũng được, và mục tiêu vẫn là về VN làm và sống (hopefully). Nghỉ hưu hẳn ông kia sẽ xem bóng đá và nấu cơm còn em dọn dẹp nhà cửa và chơi chứng cho nó minh mẫn đầu óc. Hai vợ chồng có thể sống khá thoải mái bằng lương hưu còn tiền tk và tiền khác thì để đi chơi.
Kaka, có một người nói đúng như mình nghĩ đây rồi. Em cũng có những người bạn thân vài chục năm, chơi từ khi còn cấp 1 hay mới đi làm, nói chung đã trở thành người nhà ý, không thiếu chúng được. Chả cần nhiều, chỉ cần nó có món ngon thì ship cho mình hay thủ thỉ buôn chuyện cả tiếng, con chúng thì cũng thân với con mình, hơn nữa vợ chồng em con cả cả 2 nhà, phụng dưỡng bố mẹ và để ý lũ em là nhất định phải làm và muốn làm.
Cả 2 vợ chồng em đều đã làm cho tổ chức và công ty toàn cầu nên việc định cư Mỹ hay Châu Âu được bao cả con học đến hết trung học là có, nhưng vợ chồng em cũng không nghĩ đó là mục tiêu. Giờ cả hai đều về hưu nhưng vẫn cày ác, chủ động cuộc sống và ko phải report cho ai cả. Thế là vui rồi. Mợ cũng cày chứng ag? Từ tháng 7 đến nay vui nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện

Thực ra các cụ đi xa VN lâu rồi, nên nhiều khi hơi xa rời thực tế, ko thấy hết xã hội VN. Còn thì những thứ của nước ngoài hơn VN thì ko ai có thể phủ nhận được rồi. Cái này hơi giống bạn học ĐH của em, học xong TS cũng ở lại Pháp, hôm trước chồng về khoe rất hãnh diện vợ đi làm bên đó được nhận lương cao, những 45k/năm, mà hình như còn lương brut. Bọn em nhìn nhau xong chẳng nói gì.
45k/ năm net thì cũng bằng mấy bạn chuyên viên hoặc FC trong finance ở VN thôi nhỉ. Nếu ở nước ngoài không save đc nhiều.

prado2012

Xe điện
VN mình nhiều cảnh đẹp quá mà e vẫn chưa đi được, cũng 1 phần do bận rộn và chủ yếu thích đi biển. E nói chuyện với ông Sếp người nc ngoài mà ông ý nhìn em như vật lạ khi e bảo chưa đi Hà Giang, Sapa, Đà Lạt... nhục thế chứ :)

E đang muốn lăn lê mạn trong Nam trước thì lại dịch bệnh chán thật...
Núi nủng thì chắc e để đi 1 mình chứ trẻ con toàn thích biển :)
Cụ đúng lạ hoặc cụ ko thích du lịch khám phá ;)). Đi vùng núi của Việt nam nó cứ trong veo thích lắm cụ, sapa giờ thì hơi thất vọng nhưng nên ở xa chút và những con đèo quanh đó với cây samu vẫn mãi đẹp.

prado2012

Xe điện
Em thì không trong nhóm đó, em còn phải cố gắng nhiều. Đi du lịch nước ngoài vẫn còn tiếc tiền lắm.
Mà em đồ rằng 10 năm nữa cụ lại đau đáu muốn về ở VN đó :P

Rô-Ron : em nghĩ ra một công việc cực kì thích hợp cho mợ nè. Mợ làm 1 cái homestay, có nhân viên dọn dẹp làm vườn đón khách cả rồi, mợ chỉ việc xinh đẹp ra nói nói cười cười thôi. Giờ homestay chạy airbnb cũng nhàn lắm. Lúc ham chơi, mợ có thể bỏ đi TBN cả năm mà công việc vẫn chạy như thường.

Còn đây là em 40 năm nữa :))
View attachment 6524985
Úi giời ơi, bnb giờ đã thành ngành công nghiệp bài bản, làm nhỏ lẻ kiểu 10 căn trở xuống mợ sẽ lỗ và không đủ tiền thuê người làm và tự lăn ra hầu khách đấy, đừng mơ Mộng ahihi

Nhu_Bien_77

Xe hơi
Website
lienan.com.vn
Tầm này mắt bắt đầu mờ, tư duy bắt đầu chậm không học hỏi update được xu hướng mới cụ ạ! Em giờ loay hoay tìm người kế nghiệp mà khó quá! Các con thì chúng có xu hướng nghề nghiệp khác rồi!
vấn đề kế nghiệp ở VN mình hình như không đươcj coi trọng Mợ nhỉ, Các F1 dường như không thích kế nghiêp " công trình" của F0 để lại. và muốn đi hướng mới.Đây thực sự là một sự lãng phí quá lớn.

phuonglae

Xe buýt
Website
www.flickr.com
Cụ nói chuyện như dở hơi. Việc sinh viên Việt Nam ko học đại học ở Việt Nam mà ra nước ngoài học thì việc ko biết từ tiếng Việt của nhiều thuật ngữ kỹ thuật là rất rất rất bình thường.

Cái môi trường xã hội của cụ tiếp xúc toàn người dốt, rồi cụ suy ra cứ ra nước ngoài học là dốt hết thì đúng là ấu trĩ.

Ngoài ra, cuộc sống con người ko nhất thiết là cứ phải làm đúng cái học, hay cứ phải làm kỹ sư, nhân viên văn phòng mới là thành công. mấy cháu của cụ kể trên đi học nước ngoài về rồi mở quán cà phê hay gì đó là chuyện bình thường. Chúng kiếm sống được với nghề, hạnh phúc với cuộc sống của chúng là thành công. Chứ ru rú ở nhà, bố mẹ như cụ định hướng kiếm 1 công việc làm thuê a, b, c nào đó chưa chắc chúng đã hạnh phúc. Mà ko hạnh phúc thì có làm trời cũng là thất bại.
Rất đồng ý với cụ. Đi du học, nếu học được nhiều kiến thức càng tốt, sau này có thể sử dụng nó trong công việc.
Nhưng cái quan trọng hơn, là được trải nghiệm, nó là tầm nhìn, tầm tư duy. Được biết ngoài VN ra còn có những nước khác. Các nước khác họ cũng rất tự hào dân tộc, họ ko phải là thiên đường nhưng cũng chả kém cái thiên đường mình tưởng trước đây.
Còn có mợ nào bảo đi học đại học nó hư. Hix, nó hư giống mợ đấy, bằng tuổi nó có khi mợ còn hư hơn!

Thuantrung

Xe buýt
Học các cụ em cũng đang sắp xếp dần dần, tính toán cho cuộc nghỉ hưu sớm. Chắc cắt giảm bớt các nhu cầu cho nhanh đạt mục tiêu, mới có 4 chục mà cũng thấy bắt đầu rệu rã rồi.

Goya

Xe buýt
Úi giời ơi, bnb giờ đã thành ngành công nghiệp bài bản, làm nhỏ lẻ kiểu 10 căn trở xuống mợ sẽ lỗ và không đủ tiền thuê người làm và tự lăn ra hầu khách đấy, đừng mơ Mộng ahihi
Nè, trước dịch em làm tay trái airbnb cho căn hộ của em rồi nha. Mới bập vào mà kiếm cũng được phết, nhưng làm homestay nhà vườn thì chắc tốn kém hơn. Tuy nhiên nếu xác định đó là nơi mình ở, người phục vụ cũng là người giúp việc của mình luôn thì đâu có tốn gì đâu. Đất nó tự sinh lãi vốn rồi, còn nhà tạo ra dòng tiền thôi.

Mà làm cũng vui phết đấy, khách cứ rating 5* lia lịa, lại còn tặng bánh kẹo với dây hạt cườm cho con em nữa chứ

Chỉnh sửa cuối:

Thuantrung

Xe buýt
Con chú họ Em đều là con gái, cả hai đứa đều du học Mỹ, một đứa sau đại học, một từ cấp ba. Bọn nó giờ đã lớn và đều định cư tại Mỹ cả rồi. Bọn nó đều giành học bổng toàn phần một về công nghệ sinh học, một đứa học về khoa học máy tính của học viện công nghệ Massachusetts mỗi năm, Khoảng năm 2016 mỗi năm gia đình chỉ phải gủi 15k cho 1 đứa, giờ thấy có hai ông bà ở VN vừa vui lại vừa buồn, suốt ngày mong ngóng sang đất Mỹ. Còn con của đồng nghiệp em cũng đang du học Mỹ ngành đồ họa cũng giành 1 phần học bổng nhưng bé này năng động lại còn giành thêm các học bổng của trường và đi làm thêm nữa. Mỗi năm gia đình phải chu cấp cỡ 400-500trieeuj. Con em đứa lớn mới học lớp 6 cũng đang cố gắng đầu tư học tiếng anh, học kiến thức mong sau này kiếm suất học bổng chứ tự túc sợ áp lực quá.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Nè, trước dịch em làm tay trái airbnb cho căn hộ của em rồi nha. Mới bập vào mà kiếm cũng được phết, nhưng làm homestay nhà vườn thì chắc tốn kém hơn. Tuy nhiên nếu xác định đó là nơi mình ở, người phục vụ cũng là người giúp việc của mình luôn thì đâu có tốn gì đâu. Đất nó tự sinh lãi vốn rồi, còn nhà tạo ra dòng tiền thôi.

Mà làm cũng vui phết đấy, khách cứ rating 5* lia lịa, lại còn tặng bánh kẹo với dây hạt cườm cho con em nữa chứ
Đấy là mợ làm cho chính nhà của mợ, ko mất tiền thuê, làm 1 căn em thấy lắt nhắt lắm. Em vận hành thuê nhân viên quản lý, dọn dẹp mà nếu 1 căn thì không chịu nổi chi phí hoặc thuê ngoài thì phụ thuộc dịch vụ, đông khách là dọn phòng không kip nếu họ không phải nhân viên của mình 100%. Hoá ra lại gặp một đồng nghiệp tay trái ;))

prado2012

Xe điện
Con chú họ Em đều là con gái, cả hai đứa đều du học Mỹ, một đứa sau đại học, một từ cấp ba. Bọn nó giờ đã lớn và đều định cư tại Mỹ cả rồi. Bọn nó đều giành học bổng toàn phần một về công nghệ sinh học, một đứa học về khoa học máy tính của học viện công nghệ Massachusetts mỗi năm, Khoảng năm 2016 mỗi năm gia đình chỉ phải gủi 15k cho 1 đứa, giờ thấy có hai ông bà ở VN vừa vui lại vừa buồn, suốt ngày mong ngóng sang đất Mỹ. Còn con của đồng nghiệp em cũng đang du học Mỹ ngành đồ họa cũng giành 1 phần học bổng nhưng bé này năng động lại còn giành thêm các học bổng của trường và đi làm thêm nữa. Mỗi năm gia đình phải chu cấp cỡ 400-500trieeuj. Con em đứa lớn mới học lớp 6 cũng đang cố gắng đầu tư học tiếng anh, học kiến thức mong sau này kiếm suất học bổng chứ tự túc sợ áp lực quá.
Cháu cụ giỏi quá, học toàn trường tốt và ngành tốt. Nhưng giờ xin học bổng khó hơn trước nhiều nếu học trường xịn thì 400-500 tr không đủ ạ. Một điều nữa em thấy thế này, ivy league top toàn con nhà giàu học thôi, bố toàn chủ đảo với chủ bank, chủ công ty, chính trị gia nên một khía cạnh nữa là mấy cháu vô princeton chẳng hạn để có social life cũng không đơn giản. Tụi nó ko những giỏi học thuật mà còn giỏi mấy môn thể thao và nghệ thuật, mùa hè rủ nhau đến nhà chơi bằng máy bay riêng, nên học sinh nhận học bổng nó cũng ở level khác, không thể làm bạn hay networking với hội này rồi. Việc tìm đại học là tìm cả môi trường để con mình hoà nhập và phát huy tốt nhất. Tối qua vừa đọc con trai bác tỷ Phú Bezos năm nay vô Princeton. Học và networking là mục đích quan trọng khi họ cho con chọn trường đại học.

Chỉnh sửa cuối:

Thuantrung

Xe buýt
Cháu cụ giỏi quá, học toàn trường tốt và ngành tốt. Nhưng giờ xin học bổng khó hơn trước nhiều nếu học trường xịn thì 400-500 tr không đủ ạ. Một điều nữa em thấy thế này, ivy league top toàn con nhà giàu học thôi, bố toàn chủ đảo với chủ bank, chủ công ty, nên một khía cạnh nữa là mấy cháu vô princeton chẳng hạn để có social life cũng không đơn giản. Tụi nó ko những giỏi học thuật mà còn giỏi mấy môn thể thao và nghệ thuật, mùa hè rủ nhau đến nhà chơi bằng máy bay riêng, nên học sinh nhận học bổng nó cũng ở level khác. Việc tìm đại học là tìm cả môi trường để con mình hoà nhập và phát huy tốt nhất. Tối qua vừa đọc con trai bác tỷ Phú Bezos năm nay vô Princeton. Học và networking là mục đích quan trọng khi họ cho con chọn trường đại học.
Mấy đứa em kể trên thì trước cấp 3 học trường ams với khoa học tự nhiên, gia đình cũng trên trung lưu tý. Bọn nó có điểm thi IELTS trên 8. và viết bài luận tương đối tốt vậy mà giành đến 7 học bổng thuộc các trường 10 trường tốt nhất Mỹ, nhưng mẹ nó lại nói là chọn học Massachusetts cho đỡ vất vả ấy ạ.