[Funland] Tương lai nào cho Donald Trump !?

Alex.N

Xe buýt
Tiếp 1 "Con dê" được đem ra tế thần Trump, tất cả là cho kỳ bầu cử tới,...
Haha, Việc này xảy ra với Trump thì k có gì lạ. Từ ngày có Trump em mới theo dõi bầu cử Mỹ. Rất giải trí ;))
Khổ thân bác già Fauci, qua mấy đời tt rồi k sao, năm nay 79 tuổi sắp hưu tới nơi lại gặp đại hạn. Hy vọng bác ấy k bị nhiễm Covid. Em cũng mong Trump sa thải Fauci để bác ấy về nghỉ hưu.
Theo em, dân chủ như Mỹ nên bảo anh nào k muốn phong toả, k muốn đeo mask thì yêu cầu ký cam kết nhiễm Covid tự trả tiền chữa bệnh k đòi bảo hiểm, khám chữa thì tuỳ bệnh viện và bác sỹ quyết dựa vào điều kiện của bệnh viện, chứ khăng khăng đòi quyền chọn tự do cho mình mà k cho ng khác chọn là sao? bắt cả xã hội đặc biệt là đội y tế p đi khắc phục cái sự yêu tự do của mình em thấy nó hơi sai sai :-/

chlmsun

Xe tăng
Nói thì nói vậy thôi, chứ việc cách chức được Trump, theo báo chí và chuyên gia thì khả năng thành công gần như là số 0. Mục tiêu của các bạn đảng dân chủ chỉ là kéo dài cuộc cáo buộc này, lôi càng nhiều bằng chứng chống lại Trump càng tốt ra và tuồn cho báo chí, hi vọng những lá phiếu trung lập sẽ chống lại Trump trong cuộc bầu cử 2020 (fans của Trump thì lúc nào cũng ủng hộ Trump vô điều kiện, bất kể đúng sai rồi). Mục tiêu này có vẻ đang tiến khá tốt, còn Trump và đảng cộng hòa thì đang cố gắng nói giảm, nói tránh để lừa những người ngây thơ tưởng rằng Trump không làm gì sai (LOL), hoặc "thách" đảng dân chủ bỏ phiếu cáo buộc (vì bỏ phiếu xong nếu thông qua thì sẽ lên thượng viện, và thượng viện với đa số ghế thuộc về đảng cộng hòa sẽ không bao giờ bỏ phiếu chống Trump). Tương lai ra sao thì cũng khó nói, nhưng hiện giờ Trump có vẻ đang cùng đường, kêu la và chém gió ỏm tỏi.

(Vụ này thấy nước ngoài khá quan tâm, gần như ngày nào cũng có tin mới mà OF nhà mình có vẻ không quan tâm lắm nên em cũng không nhắc đến. Phân tích hết thì quá dài dòng nên tóm tắt vậy thôi :P)

Trump giờ mà về hưu là nguy hiểm lắm cụ ạ, chưa chắc đã "tiếp tục là tỉ phú" đâu. SDNY (Tòa Án Nam New York) đang nhắm Trump vì nhiều vấn đề (đặc biệt là thuế). Hiện giờ, Trump cậy có Barr (bộ trưởng bộ tư pháp Mỹ) là bạn và đệ cứng hộ vệ nên chặn không cho điều tra với lí do "tổng thống đương nhiệm không thể bị điều tra". Điều này mặc dù không có trong luật pháp Mỹ, nhưng Trump và Barr đã vài lần dẫn ra để ngừng các quá trình điều tra - gần đây nhất là khi Trump kiện ngược công tố viên Vance vì tội "dám" gửi giấy triệu tập đòi giấy tờ kê khai thuế của Trump. Sau gần hai tháng, may nhờ có vụ cáo buộc hiện giờ khiến Trump và bạn bè đang trên ghế nóng nên tòa án liên bang mới vừa phủ nhận đơn của Trump (như chủ thớt nói). Giờ Trump mà về hưu mất hết khiên bảo hộ thì SDNY họ tra đến chân răng, xui xui khéo còn vào tù hoặc phải đi tạm trú ở nước ngoài ấy chứ :P

Như em nói như trả lời cụ zai nắng, không dễ như vậy cụ ạ. Nixon xin tự từ chức trước khi cáo buộc thành công, đổi lại phó tổng thống (Gerald Ford) lên thay thế lập tức tha tội cho Nixon tất cả các tội danh chống lại Mỹ. Điều này đúng pháp luật và thực tế Trump cũng có thể làm tương tự nếu bị dồn vào đường cùng (cho Pence lên thế tạm). Nhưng - khác với Nixon, Trump còn đang bị SDNY dí theo vì những tội không liên quan đến vụ cáo buộc này (các bạn này xử lý về state crime chứ không phải federal crime, tổng thống không có thẩm quyền tha thứ cho các tội này). Trump mà về luôn thì xác định phải vác vali bay ngay và luôn trước khi SDNY sờ gáy - vì vậy Trump mới muốn tại vị thêm một kì nữa. Nếu thắng cử thêm một kì nữa (+4 năm) thì thời gian hiệu lực của các bằng chứng SDNY có thể thu nhập sẽ hết hạn (vd như những tội gian lận thuế chỉ có hiệu lực 4-5 năm), Trump sẽ vẫn là người trong sạch và hạ cánh thành công.
E thấy mẽo văn minh kiểu j chứ. Nó coi người đứng đầu như cỏ rác vậy. Chứ quê e chỉ quan huyện thôi muốn điều tra đã khó rồi. Cao hơn tí thì gần như ko biết kiện cáo là gì luôn. Còn cao hẳn thì ôi thôi khỏi nói 😂

Linhtalinhtinh123

[Tịch thu bằng lái]
Baselessly claiming that if Fauci was in charge more than half a million people would be dead in the United States, Trump portrayed the recommendations offered by his own administration to mitigate spread of the disease as a burdensome annoyance.
"People are tired of Covid. I have the biggest rallies I've ever had, and we have Covid," Trump said, phoning into a call with campaign staff from his namesake hotel in Las Vegas, where he spent two nights amid a western campaign swing. "People are saying whatever. Just leave us alone. They're tired of it. People are tired of hearing Fauci and all these idiots."
"Fauci is a nice guy," Trump went on. "He's been here for 500 years."

Thông tin trên CNN như này, Trump gọi cho 1 nhân viên làm việc cho chiến dịch tranh cử, Ông ấy bực mình và than vãn qua đt với một nhân viên trong bối cảnh là mọi người dân đang thất vọng vì covid. Có gì đâu mà CNN họ thổi phồng lên đấy,

Báo VNEXPRESS dịch ra là

"Người dân đã mệt mỏi vì Covid. Họ đã mệt mỏi vì nghe Fauci và tất cả những kẻ ngu ngốc đã phạm sai lầm. Nếu Nhà Trắng nghe lời Fauci, nước Mỹ có thể đã ghi nhận hơn 500.000 người chết", Tổng thống Mỹ Donald Trump nói trong cuộc điện thoại với nhân viên chiến dịch tranh cử hôm 19/10.
>không hiểu sao họ dịch ra được đoạn này.

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Báo VNEXPRESS dịch ra là

"Người dân đã mệt mỏi vì Covid. Họ đã mệt mỏi vì nghe Fauci và tất cả những kẻ ngu ngốc đã phạm sai lầm. Nếu Nhà Trắng nghe lời Fauci, nước Mỹ có thể đã ghi nhận hơn 500.000 người chết", Tổng thống Mỹ Donald Trump nói trong cuộc điện thoại với nhân viên chiến dịch tranh cử hôm 19/10.
>không hiểu sao họ dịch ra được đoạn này.
Đúng là VNExpress ghép hai ba câu vào một hơi linh tinh, nhưng cũng không phải nhét chữ vào miệng 100 đâu ạ :) 100 có nói rằng "Nếu tôi nghe lời Fauci, chúng ta đã có 500,000 người chết" mà (""Fauci is a disaster. If I listened to him, we'd have 500,000 deaths," he said on the campaign call on Monday, before later saying it would be 700,000 or 800,000"). Nên nếu có chửi VNExpress thì chửi các bạn ấy ghép hai câu vào một đoạn thôi, chứ cũng không phải bốc phét thêm chữ :D

Em nói thật, em cũng công nhận cụ viết dài thật, mà đọc đi đọc lại, em cũng chẳng thấy có nội dung gì, em thật. Em thì thấy hình như cụ đang "tóm tắt" lại nội dung các bài báo mà cụ đã đọc mà cụ thấy tâm đắc thì phải :D.
Lâu rồi em cũng hơi bận (chắc hai tháng rồi), không vào OF nên không thấy có bài trả lời của cụ. May vừa rồi tự nhiên Chrome nháy thông báo có cụ khác trích bài em em mới biết (cũng hơi ngạc nhiên, vì bài này của em cũng viết lâu rồi, từ hơn một năm trước, thớt này chắc sắp bầu cử nên nổi lên trở lại ạ? :P).

Đúng là bài viết của em dựa trên các nguồn ngoài như (1) ý kiến của những người đang em quen biết ngoài đời sống tại Mỹ, (2) ý kiến các bài nghiên cứu em đã đọc và (3) như cụ nói, ý kiến từ các bài báo (chủ yếu là trung lập) em tâm đắc. Chứ nếu không thì em sống ở Sing, dịp này covid thì kẹt ở VN, đợt sang Mỹ gần nhất là 3 năm trước, lại càng không phải dân làm chính trị - vậy thì kiến thức tự em nghĩ ra không dựa vào nguồn nào khác tất nhiên làm gì đủ tầm để phán linh tinh (và em chắc điều này cũng đúng với 99% chúng ta ở đây, phải không ạ?) :P Nhưng tổng hợp và tóm tắt từ các nguồn như vậy thì sao lại "chẳng thấy nội dung gì" hả cụ? :( Vậy như thế nào cụ mới cho rằng có nội dung? Cụ buông một câu như thế làm em muốn trả lời cũng không biết trả lời ra sao vì không hiểu ý cụ thế nào :D

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
E thấy mẽo văn minh kiểu j chứ. Nó coi người đứng đầu như cỏ rác vậy. Chứ quê e chỉ quan huyện thôi muốn điều tra đã khó rồi. Cao hơn tí thì gần như ko biết kiện cáo là gì luôn. Còn cao hẳn thì ôi thôi khỏi nói 😂
Thần Trump vẫn khoe có bạn thân là Kim Un, Tập Bình, Putin,... và ngưỡng mộ, vẫn đang khát khao, mong ước được làm LĐ như xứ Chimsun đó,...

casablamda

Xe tải
Năm nay Biden có vẻ hơi yếu, yếu cả về sức khỏe tuổi tác. Không biết lựa chọn của dân Mỹ sẽ là như thế nào ?

mmxhung

Xe điện
Nếu Trump nghe lời khuyên của chuyên gia đóng cửa lockdown toàn bộ xã hội Mỹ từ tháng 4 đến giờ thì chắc sẽ không có 200 nghìn người Mỹ phải chết vì Covid, nhưng có lẽ vài triệu người Mỹ nhảy lầu vì vỡ nợ phá sản

kvboto

Xe container

kvboto

Xe container
Tiếp cước, lĩnh thần chưởng của thần Trump nè,...

truong_ton

Xe hơi
Em biết cụ mỉa mai, nhưng cụ nói cũng không sai đâu ạ. Em sống ở Sing (và em cũng chưa có hứng thú bỏ Sing qua Mỹ), nhưng các ý của em đa phần đều học tập ý từ những người sống bên Mỹ (cả những người em quen và những người em không quen, và tất nhiên em nghe cả hai chiều trái - phải chứ không thiên lệch bên nào). Thế nên "như thể là công dân Mẽo sống bên Mẽo" chẳng phải là sai, cụ ạ :)
Sing English là number one đấy cụ. :P :P :P

Mainboard o_o

[Tịch thu bằng lái]
Chỉnh sửa cuối:

TaiNon1974

Xe buýt
Haha, Việc này xảy ra với Trump thì k có gì lạ. Từ ngày có Trump em mới theo dõi bầu cử Mỹ. Rất giải trí ;))
Khổ thân bác già Fauci, qua mấy đời tt rồi k sao, năm nay 79 tuổi sắp hưu tới nơi lại gặp đại hạn. Hy vọng bác ấy k bị nhiễm Covid. Em cũng mong Trump sa thải Fauci để bác ấy về nghỉ hưu.
Theo em, dân chủ như Mỹ nên bảo anh nào k muốn phong toả, k muốn đeo mask thì yêu cầu ký cam kết nhiễm Covid tự trả tiền chữa bệnh k đòi bảo hiểm, khám chữa thì tuỳ bệnh viện và bác sỹ quyết dựa vào điều kiện của bệnh viện, chứ khăng khăng đòi quyền chọn tự do cho mình mà k cho ng khác chọn là sao? bắt cả xã hội đặc biệt là đội y tế p đi khắc phục cái sự yêu tự do của mình em thấy nó hơi sai sai :-/
Ngay từ đầu Fauci khuyến cáo ko cần đeo khẩu trang, cả 2 phe tả hữu phản đối Trump đóng cửa biên giới, mô hình do mấy ông khoa học đưa ra là 2 tr người chết.. cái kiểu tham mưu như thế bố thằng nào nghe được. Lãnh đạo chính trị nó phải cân nhắc giữa hậu quả y tế với đổ vỡ về kinh tế. Hiện chưa có 1 quốc gia dân chủ nào đưa ra đc phương án chống dịch hiệu quả, bản chất là chưa hiểu hết về con virus này. Sau quả bị nhiễm và khỏi covid thì Trump đã có câu trả lời về Covid19 trong 3rd debate.

HoangBach4970

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
E hóng các cụ chứm

ca_kiem

Xe container
Em chỉ thắc mắc đúng 1 điều... sao giờ này cụ mind, mod không mở kèo cá độ nhỉ để em oánh tất tay....
Ps: chán bình luận ai thắng ai thua rồi.. tốt nhất cảm thấy ngon ăn thì cá độ ;))

hd-vt

Xe container
Em chỉ thắc mắc đúng 1 điều... sao giờ này cụ mind, mod không mở kèo cá độ nhỉ để em oánh tất tay....
Ps: chán bình luận ai thắng ai thua rồi.. tốt nhất cảm thấy ngon ăn thì cá độ ;))

Vì cụ Trump nắm phần thắng nên ngu mà đặt cửa Đen hehe. Tuy nhiên mồm vẫn phân và tích nhé. :D
Nhưng tỷ lệ cao thì nại bát cháo nấu nốt nhé. Vd 1 ăn 5 cho ai đặt cửa cụ Đen. \m/

born2go

Xe điện
Nếu Trump nghe lời khuyên của chuyên gia đóng cửa lockdown toàn bộ xã hội Mỹ từ tháng 4 đến giờ thì chắc sẽ không có 200 nghìn người Mỹ phải chết vì Covid, nhưng có lẽ vài triệu người Mỹ nhảy lầu vì vỡ nợ phá sản
Lockdown không có nghĩa là hàn cửa nhà như ở Vũ Hán, chỉ cần đưa ra cảnh báo liên tục, cấm tụ tập đông người nơi công cộng, cấm các hoạt động ăn chơi nhảy múa bla bla là được. Các công ty sản xuất vẫn hoạt động bình thường, đeo mask là ok

Vì cụ Trump nắm phần thắng nên ngu mà đặt cửa Đen hehe. Tuy nhiên mồm vẫn phân và tích nhé. :D
Nhưng tỷ lệ cao thì nại bát cháo nấu nốt nhé. Vd 1 ăn 5 cho ai đặt cửa cụ Đen. \m/
Cụ mà máu me thì đặt cửa cho Trump thắng, 1 ăn gần 3 đấy, cơ hội làm giàu là đây chứ đâu :).

xe thủng lốp

Xe container
Muốn là đóng đc đâu, ngay việc đeo khẩu trang còn không bắt đeo đc

Grab_Bike

[Tịch thu bằng lái]
Min mod mà mở sòng, em tất tay theo anh Đỗ Nam Trung luôn. Ko quan tâm tỷ lệ kèo là bao nhiêu các cụ ạ. Liều Ăn Nhiều.

hd-vt

Xe container
Lockdown không có nghĩa là hàn cửa nhà như ở Vũ Hán, chỉ cần đưa ra cảnh báo liên tục, cấm tụ tập đông người nơi công cộng, cấm các hoạt động ăn chơi nhảy múa bla bla là được. Các công ty sản xuất vẫn hoạt động bình thường, đeo mask là ok

Cụ mà máu me thì đặt cửa cho Trump thắng, 1 ăn gần 3 đấy, cơ hội làm giàu là đây chứ đâu :).
Kèo thơm. Nằm Kèo cụ Trump thắng Đen, thì đặt 1 ăn 3 ngựa à cụ? :-o