[Funland] Tượng Quan Công

Dunga

Xe buýt
Nghe các cụ nhà em kể năm 79 mình có chiến dịch bài Hoa. Gần nhà em có đền thờ 3 cha con Quan Công - Quan Bình - Châu Thương bị nhà nước mình lệnh phá bỏ (Đền đó pre79 rất nhiều dân gốc Hoa đến cúng bái, sau chia ra làm nhà, phân cho 3 hộ là cán bộ Sở VH). Tượng bằng gỗ thì chặt ra rồi gọi dân sống ở đó mang về làm củi (thời 80-85 ở ngay HN vẫn rất nhiều nhà sử dụng củi để đun nấu). Nhà em được họ đưa cho cái cái đầu của Châu Thương mà hãi ko dám nhận! :)

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
Chơi cũng đc k nói về tướng Tầu thì Quan Công có chữ tín những người buôn bán nhất là Đài Loan dân buôn bán nhà nào cũng thờ, nhưng thật sự nói Cụ đừng buồn chứ thợ học việc đục trông bức tượng xấu quá, bọn E gọi là hàng chợ ạ

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Đầu buổi sáng có cậu em tặng cho bức tượng này. Bức tượng do chính tay cậu em làm bằng gỗ hương đá. Tôi thấy đẹp nên khoe cùng các bác. Các bác có thích ông Quan Công này không vậy. Tuy ông ngạo mạn nhưng cũng trung nghĩa

Nói cụ đừng giận cậu e đục xấu ko có thần thái lắm.

xegiacmo

Xe container
Ông này chết nhảm không khoái lắm

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bác phải nói có chủ nghĩa dân tộc thật cao. Tôi mang về bàn làm vc đặt trang trí thấy cũng đc ah

góc làm việc cụ nhìn đẹp thật, nhưng tượng Quan Công đục xấu quá, mặt thì ko đúng hồn, cảm giác bì bì; Nếu đục đẹp nhìn nét đục phần áo nhìn nó đúng chất vải thô, cứng cáp của vải người quan võ. Tượng đục hơi bị dính không nổi khối, nói chung là hơi phí gỗ... Chơi tượng thì cũng nên chọn con đẹp đẹp tí đặt lên :D

Aids

Xe điện
Nói cụ đừng giận cậu e đục xấu ko có thần thái lắm.
Hi hi bác
góc làm việc cụ nhìn đẹp thật, nhưng tượng Quan Công đục xấu quá, mặt thì ko đúng hồn, cảm giác bì bì; Nếu đục đẹp nhìn nét đục phần áo nhìn nó đúng chất vải thô, cứng cáp của vải người quan võ. Tượng đục hơi bị dính không nổi khối, nói chung là hơi phí gỗ... Chơi tượng thì cũng nên chọn con đẹp đẹp tí đặt lên :D
vâng bác. Kỷ niệm của người em

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Mà đa số dân xht bốc họ cho vay nặng lãi hay bầy ông này ở phòng khách. Ko phải ai cũng bày ông này đc đâu ah.

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Hi hi bác
vâng bác. Kỷ niệm của người em
Trước em có thể phân tích đẹp xấu được nhiều, nhưng em bỏ nghề 20 năm rồi nên ko nhớ lắm, cụ xem tham khảo em thấy con tượng này cũng đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Mà đa số dân xht bốc họ cho vay nặng lãi hay bầy ông này ở phòng khách. Ko phải ai cũng bày ông này đc đâu ah.
Em tham khảo trên mạng thì thấy họ nói thế này ợ:
"Quan Công là một trong những nhân vật lịch sử của Trung Quốc được biết đến nhiều nhất ở khu vực Đông Á, hình tượng của ông đã được tiểu thuyết hóa trong Tam quốc diễn nghĩa của La Quán Trung và sau này được khắc họa trong các dạng hình nghệ thuật như kịch, chèo, tuồng, phim ảnh… với những chiến tích và phẩm chất đạo đức được đề cao cũng như được thần thánh hóa trong các câu chuyện dân gian.

Ông cũng được thờ cúng ở nhiều nơi với tượng mặt đỏ, râu dài, tay cầm cây thanh long yển nguyệt và/hoặc cưỡi ngựa xích thố. Với quan niệm rằng tượng Quan Công có gương mặt càng dữ thì hiệu quả bảo vệ càng mạnh. Dân gian xem ông như một biểu tượng của tính hào hiệp, trượng nghĩa và trung thành.

Quan Công đại diện cho những người bảo vệ lẽ phải, chống lại những kẻ chuyên áp bức, bóc lột người khác, nhất là những người dân nghèo. Sức mạnh phi thường, sự oai nghiêm lẫm liệt của ông mang tới niềm vui, sự hạnh phúc và bình an cho mọi người. Ngày nay, người ta sử dụng tượng Quan Công ngụ ý muốn khẳng định vị trí của mình trong xã hội, thích hợp là thần hộ thân cho những nhà kinh doanh, người làm to, làm chính trị,…"

Bài 2:
Tượng gỗ Quan Công vốn đã mang sẵn ý nghĩa phong thủy. Gỗ là vật liệu mang âm khí, sự hiện hữu của một vật phong thủy mang âm khí giúp điều hòa khí huyết trong ngôi nhà. Âm dương hòa quện lấy nhau tạo thành một khối sinh khí thống nhất, bảo vệ và che chở cho những người trong nhà. Đi may về lành, bước chân vào gia đình cũng luôn cảm thấy an toàn, tiêu diệt sát khí, mọi người hòa thuận.

Nếu ai đã từng đọc hoặc xem Tam quốc diễn nghĩa chắc chắn biết tới Quan Công hay còn gọi là Quan Vũ, Vân Trường. Ông là một tướng giỏi góp công lớn vào việc lập Hán Thục, phò Lưu Bị. Hình ảnh những bức tượng Qua Công gỗ cưỡi ngựa được người xưa lưu truyền tới ngày nay và chúng trở thành những vật phẩm phong thủy có ý nghĩa tinh thần to lớn.

Quan Công đại diện cho những người bảo vệ lẽ phải, chống lại những kẻ chuyên áp bức, bóc lột người khác, nhất là những người dân nghèo. Sức mạnh phi thường, sự oai nghiêm lẫm liệt của ông mang tới niềm vui, sự hạnh phúc và bình an cho mọi người. Ngày nay, người ta sử dụng tượng Quan Công ngụ ý muốn khẳng định vị trí của mình trong xã hội, thích hợp là thần hộ thân cho những nhà kinh doanh, người làm to, làm chính trị,…

Tượng Quan Công phong thủy dù ở tư thế nào cũng toát lên thần thái của một vị tướng giỏi. Đặt tượng trong nhà giúp xua đuổi những điều không may, tránh được những điều dữ. Người sống trong gia đình cũng cảm thấy an tâm, tinh thần thoải mái. Điều này rất tốt cho cuộc sống và công việc.

Thần thái của tượng Quan công càng dữ thì hộ thân càng tốt, bảo vệ càng hiệu quả. Chú ý chọn những bức tượng ông cầm đao hoặc gươm sẽ uy nghi hơn và mạnh mẽ hơn. Như cách ông dùng những loại vũ khí đó để đẩy lùi cái xấu xa, sự bất công.

Tượng quan công nên đặt ở đâu?
Tượng Quan Công bằng gỗ nên đặt ở vị trí trên cao, gần cửa ra vào sẽ phát huy vai trò bảo hộ. Thứ nhất, vị trí trên cao khiến ai bước vào nhà hay vào phòng cũng phải ngước nhìn. Thể hiện sự oai phong, tầm ảnh hưởng lớn của người chủ. Thứ hai, tượng đặt trên cao là cách để ngài có thể quan sát xa hơn, rộng hơn vì thế mà bảo vệ ngôi nhà tốt hơn. Để gần cửa thì mọi điều xấu, điều dữ không thể xâm nhập vào bên trong mà bị đẩy lùi ra xa.

• Đặt tượng Quan Công ở tư thế nào trong nhà cũng có một năng lượng rất mạnh. Nên đặt gần phía cửa chính và trên cao vừa tầm mắt để tỏ lòng tôn kính.
  • Nên đặt cây long đao sẵn sàng và thanh gươm bên thân mình ngài nếu như pho tượng có điêu khắc rời, vì hai vật này là vũ khí bất ly thân của ngài để đánh đuổi kẻ xấu.
  • Đối với các nhà chính trị, giám đốc, quản lí thì nên đặt tượng quan công trên bàn làm việc hoặc sau lưng, họ sẽ nhận được sự bảo vệ mạnh mẽ nhất từ mãnh tướng này.
  • Không cần thiết gia chủ phải nhang đèn tượng Quan Công, chỉ cần thành tâm tôn kính pho tượng là đủ. Điều cần thiết nhất đó là sự thành tâm của gia chủ để mang lại sức mạnh vốn có của pho tượng.
Lưu ý khi đặt tượng Quan Công:

Một số điều cấm kỵ khi đặt tượng Quan Công để tránh không mang lại tác dụng hay phạm phải những điều kiêng kỵ trong phong thủy:

• Không đặt tượng lung tung tùy tiện trong nhà hay ngoài sân vườn.
  • Không đặt trực tiếp pho tượng xuống đất, để tượng nơi tăm tối ẩm thấp đó là điều bất kính.
  • Không đặt tượng hướng vào những nơi thiếu trang nghiêm như nhà bếp, nhà tắm, phòng ngủ, nhà vệ sinh ...
  • Không cất giấu tượng trong các hộp kín, tủ, két sắt
  • EM THẤY CÓ NGƯỜI NÓI NẾU ĐẶT Ở PHÒNG KHÁCH THÌ MẶT PHẢI HƠI QUAY RA PHÍA CỬA RA VÀO

Aids

Xe điện
Hi hi bác . Không phải dân xã hội thôi hy vọng lấy đc tinh thần " Nghèo hèn mà không nhụt chí, oai vũ không bị khuất phục"

Aids

Xe điện
Trước em có thể phân tích đẹp xấu được nhiều, nhưng em bỏ nghề 20 năm rồi nên ko nhớ lắm, cụ xem tham khảo em thấy con tượng này cũng đẹp.

Đẹp bác nhỉ. Hết rượu cho bác mất rồi

Pumzen

Xe ba gác
Đền Ngọc Sơn ở Hồ hoàn Kiếm thờ Hưng đạo đại vương lẫn cả Quan vân Trường .

classicmen

Xe hơi
Phòng cụ đẹp phết :D nó là sự ghi nhận tấm lòng và sự trân trọng của mình với người tặng... Đẹp xấu hay giá trị đôi khi không phải quan trọng nhất phải không cụ...

billyjone

Xe tăng
Thợ xăm hình mới học nghề và yêu thích quan công :D

LeTai1979

Racing Boy