[CCCĐ] Tuy Hòa - câu chuyện 3 ngọn đèn biển.

caubethep

Xe hơi
Hải đăng đây rồi, sừng sững và vững chãi, tiếc là khi em lên tới trên này thì mây ở đâu đến nhiều quá:

Để lên hải đăng, các cụ không mất phí, nhưng phải bỏ giầy dép vì hải đăng dùng cầu thang gỗ và có tuổi đời cả trăm năm rồi, việc đi giầy dép sẽ làm hư hại cầu thang, vậy là các anh trên hải đăng làm luôn cái hòm nhỏ để khách quyên góp tiền trông giầy dép (các anh làm kinh doanh khéo phết:). Ngoài ăn nghỉ buổi tối, các anh trên hải đăng còn bán nước uống, chở xe khách xuống bằng xe máy cho các cụ nào lười đi (50k/lượt)...Đi lên hải đăng mới thấy ngả mũ khâm phục người Pháp về kỹ thuật xây dựng: mặc dù đã xây cách đây cả trăm năm, nhưng kết cấu ngọn hải đăng hết sức chắc chắn, liền lạc, cảm giác như nó là đá liền khối được đẽo thành.
Cảnh nhìn từ đài quan sát hải đăng:
Thuyền đánh cá đè sóng ra khơi phía trước:

Nhìn về trạm hải đăng phía sau:

Cung đường ven biển khi nãy:

Bãi Môn yên ả bên trái:

Vịnh Vũng Rô với những con tầu bám biển đánh cá, hậu duệ của những sói biển tầu không số nổi tiếng:

caubethep

Xe hơi
Ở trên này gió rất to (thổi bay người theo đúng nghĩa đen), khá nguy hiểm cho trẻ con vì vậy, chụp choạnh 1 lúc thì em đi xuống. Sẵn tiện đi tìm mốc tọa độ luôn, mốc nằm khá khó tìm, chênh vênh trên hai hòn đá, bên dưới là vực biển thẳng đứng chóng mặt:

Nhìn cái mốc tọa độ em phát hiện ra điểm khá thú vị:
Cái mốc nguyên bản, tổng cục Địa chính có in chìm chữ "Cực Đông", tuy nhiên sau khi Mũi Đôi được thừa nhận là điểm cực Đông trên đất liền thay cho mũi Đại Lãnh thì những người làm địa chính đã đục bỏ chữ này. Tuy nhiên, ai đó (em đoán là những người làm du lịch) thì vẫn muốn níu kéo "hào quang" này của Đại Lãnh (để còn hút khách kiếm ăn chứ:P) nên đã in thêm chữ "Cực Đông" bằng mực vào ngay cạnh. Em thì chả quan trọng nó có phải cực Đông hay không, cứ đẹp là mình đến thôi phải không các cụ?>:D<
Sau khi lên hải đăng xong thì nhà em quay ra, đi theo chỉ dẫn xuống lúc nãy ra khu ngắm cảnh của mũi Đai Lãnh.
Từ đây có view rất đẹp lên hải đăng, nếu không chú thích trước, chắc nhiều người sẽ nghĩ là hình ảnh một xứ Bắc Âu nào đó:

Vẻ đẹp hoàn hảo của tự nhiên:

Biển xanh, mây trắng...

Hùng vĩ và dữ dội những con sóng xô vách đá:

oneminute51

Xe hơi
Thông tin chuyến đi của cụ bổ ích quá...em hóng tiếp..kính cụ 1 ly ợ:D

caubethep

Xe hơi
Loanh quanh 1 lúc thì cũng đã 3 tiếng ở trên này, 5h chiều rồi, nhà em xuống núi thôi:

Xuống đi khá nhanh, sau 10' đã thấy quán chú Mười thấp thoáng sau rặng cây:

Cơm nước đã sẵn sàng, cảm giác ăn bữa cơm nóng với cá còn tươi rói nấu canh chua, mực chiên mắm, đĩa rau sống hái từ vườn sau nhà...bên cạnh con suối nhỏ chảy róc rách, với em nó còn mang lại cảm xúc nhiều hơn những bữa ăn hải sản sang chảnh ở các nhà hàng 5* nhiều:

Ăn xong thì trời cũng vừa tối. Trời tháng 2 ập xuống, tối rất nhanh. Em khuyên các cụ nên bố trí về thành phố sớm, vì khu vực này trời tối đi có nhiều gió rất lạnh, không có đèn đường, đèn xe máy của em thì sáng ngang...đom đóm đực, xung quanh tối om và trên đường khá ít xe cộ, nhà dân lại thưa thớt. Vậy nên em cắm đầu cắm cổ chạy thật nhanh về tp, không còn cảm hứng chụp choẹt, dù bây giờ ngoài khơi các thuyền câu đã lên đèn rất đẹp và hải đăng bắt đầu nhiệm vụ của nó: Báo hiệu đất mẹ cho những tầu bám biển ngoài khơi bằng ánh sáng mầu trắng.

caubethep

Xe hơi
Về khách sạn, tắm rửa xong, với phương châm "mất tiền mua mâm phải đâm cho thủng" tức là tận dụng tối đa thời gian lưu lại Tuy Hòa, em lại xách xe máy lượn lờ thành phố. Nói chung Tuy Hòa khá yên bình nếu không muốn nói là hơi buồn về đêm. Bác Google rỉ tai cho em cái chợ đêm, hộc tốc phi đến thì nó như thế này ạ:

Hóa ra chợ chỉ mở cuối tuần :(
Em lại lượn ra quảng trường trung tâm làm ít đồ nướng cho ấm bụng và giá cả cũng rất dễ chịu. Điều thú vị là về đêm ở Tuy Hòa gió khá to và lạnh (em đi tháng 2) nên ở đây mỗi bàn có một cái ô to đặt nằm nghiêng với chức năng cơ bản là che gió\:D/, tiện thể che luôn cặp mắt tò mò của người khác cho những cặp đôi:x

8-}

slaz8

Xe ba gác
Từ quảng Ngãi trở vô hay có môn này

xd642a7

Xe tải
Cụ chủ viết tiếp đi nhé. Em vuốt đuôi theo tý nếu cụ không phiền.

Sau khi ăn sáng xong, tầm hơn 9h nhà em lấy xe máy chạy ra Hải đăng Đại Lãnh. Nhà em nhờ em lễ tân thuê xe tay ga để chạy mấy hôm ở Phú Yên. Giá thuê 250k/ngày, hơi đắt nhưng em cũng gật đầu. Hôm đầu em chạy con Nouvo 110cc cũ, thấy ko ổn lắm nên hôm sau bảo bạn lễ tân đổi cho con xe khác. Lần này thì em nhận con SYM Shark 150cc thì phải, nên xe chạy khá là khỏe, leo dốc vô tư mà xuống dốc cũng rất an toàn. Trong này em thấy khá nhiều xe SYM.
Nói thêm là em rất thích chạy xe máy khi đến những nơi du lịch như là Đà Nằng, Nha Trang, Đà Lạt, Phú Quốc hay lần này là Phú Yên. Một là đi xe máy ngắm cảnh rất đã, quay toàn cảnh 360 độ luôn (hì hì, quay xe lại cũng đơn giản mà), hai là cảm thấy rất tự do, thoải mái khi di chuyển.
Về phần thời tiết, em khá chủ quan về nhiệt độ trong này nên chủ yếu mang quần sóc và áo phông. Có cái quần jean và áo gió mỏng là do đã mặc từ trước ở nhà để lên Nội Bài. Không ngờ trong này cũng bị ảnh hưởng gió mùa nên khá lạnh và gió rất to, đi đường khá rét, do đó các cụ muốn đi xe máy trong đó vào tầm này nên mang theo quần dài và áo gió dày 1 chút cho yên tâm.
Tiếp câu chuyện, để ra Đại Lãnh em chạy qua cầu Hùng Vương đến vòng xuyến to đùng thì rẽ trái, qua cổng sân bay Tuy Hòa rồi chạy dọc theo đường Phước Tân - Bãi Ngà. Cung đường này chạy dọc bờ biển, 1 bên là rừng phi lao và bên đối diện là các ao nuôi trồng thủy sản. Phải nói là đường rất rộng, đẹp và thưa người.

Hay như thế này:

Trừ một số chỗ đang mở rộng và sửa chữa - tuy nhiên đi vẫn rất ok.

Trên đường đi em gặp bầy dê nên dừng lại cho F1 xem. uhm, nghĩ lại em vẫn thấy tiếc tiếc vì chưa được ăn thịt dê ở núi Chóp Chài, tại vợ em ko thích ăn thịt dê.

Chạy xe tầm 40 phút thì em cũng đến cổng vào mũi điện. Mua 2 vé vào hết 20 k và gửi xe ở quán Chú Mười 5k nữa, tổng cộng 25k. Đây là cầu bê tông bắc qua suối, lối đi sang bên kia sườn núi của ngọn Hải đăng, ảnh này em chụp cho F1 nhà em.

Còn đây là 2 mẹ con nhà gấu:

F1 nhà em tuy gầy nhưng đi bộ khá khỏe, có lẽ vì thích đi chơi. Cháu luôn tự đi chứ không đòi bố mẹ bế

Lối đi lên Hải đăng và lối xuống mũi Điện. Tuy nhiên em chỉ đi lên Hải Đăng mà không xuống mũi Điện

Sau khoảng 15 phút leo bộ thì em cũng vào đến sân ngọn Hải Đăng:

Từ đây có thể nhìn xuống mũi Điện

Zoom lại gần. Có lẽ đường xuống mũi điện đang được xây dựng:

View từ Hải Đăng xuống bãi Môn và đoạn đường ven biển:

Chỉnh sửa cuối:

TNTuan

Xe điện
Chắc em cũng phải vào 1 chuyến ( chỉ vì 2 em gái canh cửa kia thôi nhá :)) )
Cụ cho em cái map của VMS đc ko . E tò mò nó quá

trantu0784

Xe tải
Chắc em cũng phải làm chuyến vào đó cụ ạ. đẹp quá cụ ơi

100Km/h

Xe buýt
Em cũng mới book đc vé giá rẻ giữa tháng 4 này cả nhà đi chơi Phú Yên. Đọc bài của Cụ thêm dữ liệu tham khảo và kinh nghiệm. Ủn giúp Cụ

Happygotravel

Xe hơi
130F Thái Thịnh, Trung Liệt, Đống Đa, Hà Nội
Website
www.happygotravel.com.vn
Về vụ mắt cá ngừ năm ngoái của em. Sau khi nhậu song bữa tối và đi dạo một vòng, rủ gấu và 2 nhóc đi thưởng thức món đèn pha đại dương. Gấu và cô út bỏ vì cay hổng xơi đc, tiếc của giời em nhuốt hết. Đêm về nằm ngủ nó cứ trào lên cổ, tiếc của em lấy tay ấn nó xuống. Được vài phút nó lại trào lên, thôi quyết định đi nôn để ngủ cho khỏe. Giờ nghĩ lại vẫn hãi.
:(( cố ấn thêm lần nữa chắc đc mà bác haha tiếc quá

cọ lốp

Xe buýt
Cảm ơn cụ. tuy hoà đẹp quá

man.nh

Xe hơi
Các cụ đi Phú Yên nên ghé ăn cơm gà ở quán Tuyết Nhung ở đường Lê Thánh Tôn 1 lần, ngon lắm!! Em đến PY thường ăn ở đây, 1 phần cơm đùi gà 35k.

DreamLiner

Xe tải
Phải thừa nhận là Biển Việt Nam tuyệt đẹp !

Nhưng dưới sự phá phách của 1 đám hỗn độn, nó hỏng mất.....:(

MeBong_2008

Xe hơi
Cám ơn cụ, bài viết hữu ích quá em đang cần vì cũng chuẩn bị đi rồi. Từ thành phố Tuy Hòa đến Đại Lãnh bao nhiêu km thế cụ, em thích đi xe máy quá mà lần này còn đi với cả ông bà nên không biết có đi được không? (ông bà hơn 60 t rồi )

3077

Xe container
Phải thừa nhận là Biển Việt Nam tuyệt đẹp !

Nhưng dưới sự phá phách của 1 đám hỗn độn, nó hỏng mất.....:(
May mắn là từ qui nhơn trở vào trong nó vẫn tạm ổn. Em thấy qui nhơn đáng đến hơn đà nẵng rất nhiều, từ đó chạy ra phú yên cũng nhiều cảnh đẹp

man.nh

Xe hơi
Cám ơn cụ, bài viết hữu ích quá em đang cần vì cũng chuẩn bị đi rồi. Từ thành phố Tuy Hòa đến Đại Lãnh bao nhiêu km thế cụ, em thích đi xe máy quá mà lần này còn đi với cả ông bà nên không biết có đi được không? (ông bà hơn 60 t rồi )
Đi được mợ à! Mấy chục cây số, đường đẹp!