[Thảo luận] Tuyệt đối không đi giầy da *** quá dài khi lái xe ô tô.

azzA

Xe tải
Em nghĩ một phần cũng là do bác đặt chân chưa chuẩn vị trí, dầu sao cũng là thông tin hữu ích. Vote bác

vihali

Xe container
Cảm giác của bàn chân phải cực kỳ quan trọng trong điều khiển 4b nhất là xe AT thì bác tài nào cũng biết rồi!
Còn việc đi giày,dép như thế nào-Thậm chí là chân không đi gì cả-cho cảm giác bàn chân được tối ưu nhất thì nên có 1 thời gian mới quen được!
Ví dụ cho dù là đi giày dép quen rồi nhưng lên lái cái xe mới thì cảm giác bàn chân vẫn có khác so với xe đã quen rồi.
:)
Không hiểu các cụ thế nào chứ có lần em đọc tài liệu của khoai tây là không nên đi giày quá mềm hoặc đi chân đất vì nếu lỡ đạp lệch đế hoặc chân thì sẽ dẫn đến chấn thương chân do tiết diện tiếp xúc tác động vào chân nhỏ ==> áp suất tác động vào chân lớn và có thể chấn thương.

Nếu đi đế cứng, áp suất tác động ngược lên chân được trải đều, không bị chấn thương. Còn cảm giác xe thì chỉ vài động tác là ta có thể điều chỉnh được rồi.

ThanhTungTB

Xe điện
E thì E quen đạp ga và phanh bằng mũi giày cơ (gót chân làm điểm trụ .E chỉ xoay mũi chân qua lại thôi .ko vấn đề gì ) Tóm lại giày gì cũng được chứ đừng đi chân đất là ok rùi**==

seadogs

Xe tăng
Em vẫn đi giày da *** dài có sao đâu, đạp còn sướng hơn đi xăng đan í chứ. Đi giầy bệt với xăng đan mỏi hết cả cổ chân, em cứ phải giày da mới thoải mái. Chân đất thì chịu không đi được. Chắc em khác người#:-s

nguyenduchiep

Xe tải
cảm ơn cụ :o)

caoxinh

Xe buýt
Em đi dép siêu nhẹ loại to vật cho thoáng nhiều lúc đạp phanh cũng bị dính tí ga nên cụ nói đúng, phải cẩn thận.

ô tô

Xe đạp
Hôm trước em vội vớ đại đôi dép tông nhỏ xíu của đứa em gái xỏ vào đôi chân to tướng, khi cua vào ngõ đạp mãi không thấy bàn phanh đâu (mà cái bàn phanh đâu có nhỏ) sợ hết hồn, đầu ngõ lại có bà bán nước+ 1 cơ số khách ngồi lê la....về nghĩ lại vẫn thấy khiếp,cuống lên mà đạp nhầm sang ga thì chắc hậu quả khôn lường... Nói chung không nên chủ quan đi dép lê, chân đất, dép quá nhỏ,nhẹ...dù chỉ " chạy ra ngay đây cái" :)

nhimcon2011

Xe hơi
Do cụ đạp phanh không quen đấy thôi

tailieu

Xe tăng
Hai nữa là không được đi dép tông (đế mềm) để lái xe. Tốt nhất là đi giầy lười mũi ngắn hoặc dép có quai hậu. Giầy thế thao cũng không nên dùng loại đế quá mềm.

WHITE TIGER

Xe container
Kính các Cụ...các Mợ!

Em cũng hay loanh quang đi về quê những dịp cuối tuần. Thường Em đi giầy thể thao, thỉnh thoảng Em mặc Vec thì đi giầy tây...Đường về quê Em hơn 7km là đi trên đường đê, xe Em số tự động.

Hôm chủ nhật vưa rồi trên đường đi, nhiều lúc Em rà phanh thấy ga cứ òa lên và xe vẫn chuyển động với vận tốc cao và rất khó kiểm soát. Em đã tý cho cả Vợ cả và Vợ 2 xuống ao. Vội vàng Em đỗ xe lại và xuống xe kiểm tra, Em lấy tay ấn nhẹ chân ga thấy không vấn đề gì.

Cuối cùng sau vài phút định thần thì nguyên nhân chính là đôi giầy có cái mũi hơi dài Em đang đi. Thì ra khi buông chân Ga và chuyển sang bàn phanh, vì khoảng cách giữa 2 bàn đạp là rất gần (dòng xe nhỏ) và su hướng là chúng ta hay đạp về phía bên phải bàn đạp chân phanh, tư thế đạp chân không thẳng, lên lúc chúng ta đạp phanh đồng thời mũi giầy chạm vào bàn ga.

Lực đạp phanh dồn vào nửa trên bàn chân, phần mũi giầy thường là phần thừa, chân chúng ta không tới lên rất khó để cảm nhận.

Kết Luận: Tuyệt đối đi Giầy mềm, gọn gàng. Các Mợ đi guốc cao gót, đế cao phải hết sức chú ý. Sẽ tránh được những hậu quả xấu, khi tham gia giao thông.

Chia sẻ cùng các Cụ

Cụ trẻ có phát hiện tuyệt vời.Em chạy xe 16 chỗ đến nay hơn 3 năm mà chỉ đi giầy dép lái xe có gần 1 tháng đầu mua xe.Còn lại đi chân đất hoặc đi thêm bít tất đạp côn,phanh và ga thôi :> .Có biết tại sao em lại làm vậy không,đi đường xa ngồi lâu chân nếu đi giầy và đi tất máu ít lưu thông làm tê chân.Không đi giầy đạp ga rất chuẩn,thậm chí giữ ga rất chuẩn.Không tin thử đi đường dài là biết ngay.

Okane

Xe container
Gấu nhà e khi lái toàn đi chân đất, chết cười
E chưa bao giờ đi chân đất lái xe, rồi đến 1 hôm bị mấy thằng mả mẹ nào nó ăn trộm mất đôi dép xỏ ngón, thế là chân đất lái xe:

K ngờ chạy gần 250km bằng chân đất - sao mà sướng thế :)

Còn chủ thớt: e dự k phải do giày dài, k phải chân vòng kiềng, mà là TO TO CHÂN ạ :))

anhtho

Xe ngựa
Cụ trẻ có phát hiện tuyệt vời.Em chạy xe 16 chỗ đến nay hơn 3 năm mà chỉ đi giầy dép lái xe có gần 1 tháng đầu mua xe.Còn lại đi chân đất hoặc đi thêm bít tất đạp côn,phanh và ga thôi :> .Có biết tại sao em lại làm vậy không,đi đường xa ngồi lâu chân nếu đi giầy và đi tất máu ít lưu thông làm tê chân.Không đi giầy đạp ga rất chuẩn,thậm chí giữ ga rất chuẩn.Không tin thử đi đường dài là biết ngay.
Đúng thế cụ ợ. Em đi đâu xa tầm vài ba tiếng là thủ thêm 1 đôi giầy mềm, nhẹ để lái, khi tới nơi làm việc, lại bỏ đôi giầy da đen ra. Nó lịch sự, nhưng ngồi mấy tiếng thì đau hết mấy đầu ngón chân. Em còn có một đôi dép rất nhẹ, lái xe cũng sướng lắm. Chả hiểu nó là nhựa gì mà thả trên mặt nước, nó còn nổi lềnh phềnh. Đi đất thì em chưa thử bao giờ.

heroesdaubu

Xe điện
Cụ về quê đeo giầy oách nhể, em toàn đi tông lào

hubugi

Xe buýt
Em cứ thấy cụ xế nào mở cửa xe, bước xuống mà mũi giày dài là lại "cười tủm". Nhìn thì rằng là rất sành điệu, dưng chắc các cụ ấy ko lường được hậu quả.
Giày mũi dài mà lái xe cảm giác như chân giả ấy. Các cụ cứ hình dung: sự khác biệt khi có condom và "chân trần":D

Mka2017

Xe buýt
Kính các Cụ...các Mợ!

Em cũng hay loanh quang đi về quê những dịp cuối tuần. Thường Em đi giầy thể thao, thỉnh thoảng Em mặc Vec thì đi giầy tây...Đường về quê Em hơn 7km là đi trên đường đê, xe Em số tự động.

Hôm chủ nhật vưa rồi trên đường đi, nhiều lúc Em rà phanh thấy ga cứ òa lên và xe vẫn chuyển động với vận tốc cao và rất khó kiểm soát. Em đã tý cho cả Vợ cả và Vợ 2 xuống ao. Vội vàng Em đỗ xe lại và xuống xe kiểm tra, Em lấy tay ấn nhẹ chân ga thấy không vấn đề gì.

Cuối cùng sau vài phút định thần thì nguyên nhân chính là đôi giầy có cái mũi hơi dài Em đang đi. Thì ra khi buông chân Ga và chuyển sang bàn phanh, vì khoảng cách giữa 2 bàn đạp là rất gần (dòng xe nhỏ) và su hướng là chúng ta hay đạp về phía bên phải bàn đạp chân phanh, tư thế đạp chân không thẳng, lên lúc chúng ta đạp phanh đồng thời mũi giầy chạm vào bàn ga.

Lực đạp phanh dồn vào nửa trên bàn chân, phần mũi giầy thường là phần thừa, chân chúng ta không tới lên rất khó để cảm nhận.

Kết Luận: Tuyệt đối đi Giầy mềm, gọn gàng. Các Mợ đi guốc cao gót, đế cao phải hết sức chú ý. Sẽ tránh được những hậu quả xấu, khi tham gia giao thông.

Chia sẻ cùng các Cụ
Mình chỉ thích đôi chân trần mới cảm nhận được độ an toàn trong mọi tình huống..

nguyenhungcase

Xe tải
Website
camerahanhtrinhvn.com
E chưa bao giờ đi chân đất lái xe, rồi đến 1 hôm bị mấy thằng mả mẹ nào nó ăn trộm mất đôi dép xỏ ngón, thế là chân đất lái xe:

K ngờ chạy gần 250km bằng chân đất - sao mà sướng thế :)

Còn chủ thớt: e dự k phải do giày dài, k phải chân vòng kiềng, mà là TO TO CHÂN ạ :))
Chân lâu ko rửa mốc meo hết cả rồi cụ ơi =))

vinhtroc

Xe tải
Cám ơn cụ đã chia sẻ nhưng nhà cháu không có đôi giày mũi dài như của cụ!:D

vutruzero

Xe hơi
E toàn chân đất lái xe thôi. Đi giày không chịu đc.