Thảo luận U 50 và xe đạp thể thao

dinhtuanvt

Xe tải
1m74 theo em duy trì cân nặng tầm 65 _ 67 là đẹp. Em cao 1,65, sau 2 tháng đạp giảm từ 69 xuống 64kg, muốn xuống tiếp tầm 62 nhưng giờ bắt đầu khó xuống rồi, bụng cũng xẹp hẵn nhưng vẫn còn thấy bụng, ko thể mất hẵn đc. Kinh nghiệm của em là đạp đêù hằng ngày, bữa ăn giảm cơm xuống, ăn thêm thức ăn và rau. Em tr ăn 2 bát cơm đầy giờ còn 1,5 thôi.
Chia sẻ với các cụ cho vui! mình cao 168cm, trước 6/6/2017 nặng 79kg, 2 khớp gối thì đau do chấn thương trước đây, đi cầu thang mỗi sáng khó khăn, ko ngồi xổm được, ko ngồi xếp bằng được!!! Sau ngày 6/6/2017 tập đạp xe đạp + ăn uống kiêng hơn (sáng ăn bình thường, trưa 1 chén cơm + thịt, cá + rau, tối cơm 1/2 chén hoặc ko + rau), đạp xe khoảng 25km/ngày vào sáng sớm, tuy nhiên ko được đều đặn cho lắm, chỉ khoảng 3 - 4 lần/tuần, vậy mà bây giờ các khớp gối rất ok, cân nặng là 71kg. Đang phấn đấu 68kg!!!

anhtho

Xe ngựa
Bài hay, em đánh dấu đọc dần !
Vote cụ chủ.

Ga Tay

Xe tăng
Cũng chẳng biết là sướng hay khổ, thích là dắt xe ra đi (đi bằng MTB), đi một mình một ngựa sắt cụ à, mục đích là đánh giá sức khỏe, sức bền của bản thân sau khoảng hơn 3 tháng tập thể dục với xe đạp với tuổi 51, đoạn đường từ bà rịa đến ngãi giao, châu đức có nhiều dốc dài đạp cũng sướng chân!!! Suýt bị chó cắn, may là ko bị té xe vì ra can (cleat) kịp thời. Hihi!!!
Sướng nhất cái đoạn xuống dốc đấy cụ.:D

Ga Tay

Xe tăng
Cũng chẳng biết là sướng hay khổ, thích là dắt xe ra đi (đi bằng MTB), đi một mình một ngựa sắt cụ à, mục đích là đánh giá sức khỏe, sức bền của bản thân sau khoảng hơn 3 tháng tập thể dục với xe đạp với tuổi 51, đoạn đường từ bà rịa đến ngãi giao, châu đức có nhiều dốc dài đạp cũng sướng chân!!! Suýt bị chó cắn, may là ko bị té xe vì ra can (cleat) kịp thời. Hihi!!!
Sướng nhất cái đoạn xuống dốc đấy cụ.:D

thanhtung947

Xe tải
Chia sẻ với các cụ cho vui! mình cao 168cm, trước 6/6/2017 nặng 79kg, 2 khớp gối thì đau do chấn thương trước đây, đi cầu thang mỗi sáng khó khăn, ko ngồi xổm được, ko ngồi xếp bằng được!!! Sau ngày 6/6/2017 tập đạp xe đạp + ăn uống kiêng hơn (sáng ăn bình thường, trưa 1 chén cơm + thịt, cá + rau, tối cơm 1/2 chén hoặc ko + rau), đạp xe khoảng 25km/ngày vào sáng sớm, tuy nhiên ko được đều đặn cho lắm, chỉ khoảng 3 - 4 lần/tuần, vậy mà bây giờ các khớp gối rất ok, cân nặng là 71kg. Đang phấn đấu 68kg!!!
Cụ giảm cân nhanh nhỉ. Em đi từ tháng 4/2017 đến nay mới giảm đc 3 kg.

dinhtuanvt

Xe tải
Cụ giảm cân nhanh nhỉ. Em đi từ tháng 4/2017 đến nay mới giảm đc 3 kg.

Ăn uống kiêng hơi bị ác, khi đạp xe thể dục thì đạp cũng ác luôn. Hihi!! Cứ dắt xe ra khỏi nhà là đạp miệt mài đến lúc quay về, mồ hôi như tắm và ko rượu, bia từa lưa như trước đây!!! Hihihi!!!
Bia là nguồn năng lượng rỗng, năng lượng từ bia cơ thể rất khó sử dụng, vì vậy tích lũy ở dạng mỡ thừa ở nội tạng, mỡ bụng. Để giảm cân được như ý, cần phải giảm tích lũy mỡ nội tạng trước bằng cách hạn chế cung cấp năng lượng trước khi tập để cơ thể chuyển hóa sử dụng năng dư thừa, hạn chế tối đa uống bia, chỉ cần uống bia liên tục vài ngày sẽ thấy thay đổi vòng bụng thấy rõ. Đó là cách tập của mình!!!

Chỉnh sửa cuối:

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
Em đang giữ nhịp 26 km/ ngày. Ngày cuối tuần em muốn đạp nhiều hơn ( có thể đạp được mà không mệt) nhưng bị đau phần dưới ;) và tê mỏi tay. Các cụ có cách nào khắc phục không ạ?

dinhtuanvt

Xe tải
Em đang giữ nhịp 26 km/ ngày. Ngày cuối tuần em muốn đạp nhiều hơn ( có thể đạp được mà không mệt) nhưng bị đau phần dưới ;) và tê mỏi tay. Các cụ có cách nào khắc phục không ạ?
Quan điểm của mình thôi nhé! Xe có thể chưa ok nhưng phụ kiện để chăm sóc cho mình khi đạp xe thì phải ok (nón, kính, áo, quần bỉm, vớ, giầy...), có thể khi đọc cmt bạn sẽ có chút ko hài lòng thì bỏ qua nhé!

thanhtung947

Xe tải
Chắc là ....khoai to :D
Đùa chút. Bạn có thể tham khảo một vài loại yên cho người mới đạp xe nhé. Mình ban đầu cũng đau nhưng khi đổi sang yên FreeWay thì đỡ hẳn. Sau 4 tháng thì lại trở về yên cứng bình thường. Giờ đạp cỡ 25-30 km thấy ko sao.

dinhtuanvt

Xe tải
Nên chú ý kích thước xe (size) vì các cụ mới chơi ít chú ý, chú ý kỹ thuật đạp!!! Mọi thông số đều quan trọng đối với người chơi xe đạp!!! Có người nghĩ rằng đạp xe đạp có gì khó!!! đạp xe cho đúng khó vô cùng

Chỉnh sửa cuối:

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
dinhtuanvt nói:
Quan điểm của mình thôi nhé! Xe có thể chưa ok nhưng phụ kiện để chăm sóc cho mình khi đạp xe thì phải ok (nón, kính, áo, quần bỉm, vớ, giầy...), có thể khi đọc cmt bạn sẽ có chút ko hài lòng thì bỏ qua nhé!
Em rất chịu khó nghiên cứu những cái ấy ạ ;)
Hiện nay đã dùng nón, kính, quần bỉm.

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
thanhtung947 nói:
Chắc là ....khoai to :D Đùa chút. Bạn có thể tham khảo một vài loại yên cho người mới đạp xe nhé. Mình ban đầu cũng đau nhưng khi đổi sang yên FreeWay thì đỡ hẳn. Sau 4 tháng thì lại trở về yên cứng bình thường. Giờ đạp cỡ 25-30 km thấy ko sao.
Em đạp 25-30km cũng ok mà. Em thấy khó trị nhất là quả tê tay. Chú ý để đỡ tê tay hơn thì lại dồn lực xuống dưới yên ;)

2 tai 8 banh

Xe container
Em 1m78 / 73kg .....Chủ nhật đạp xa , tối hàng ngày đạp khoảng 20km ....2 năm rồi vẫn chưa thấy thay đổi gì mấy vệ trọng lượng , chỉ có các loại đau xương cơ khớp đầu gối là kg còn đau nữa .
Em đạp 25-30km cũng ok mà. Em thấy khó trị nhất là quả tê tay. Chú ý để đỡ tê tay hơn thì lại dồn lực xuống dưới yên ;)
2 cụ cho em hỏi tí ạ
đạp nhều thía về nhà đạp... ấy có ảnh hưởng gì không ạ ?? :D

thanhtung947

Xe tải
2 cụ cho em hỏi tí ạ
Về cơ bản là nhu cầu sẽ tỉ lệ nghịch với ham muốn đạp xe của bác. Nhưng bác ko đạp thì nó cũng vẫn ..................giảm dần đều ạ=))

thanhtung947

Xe tải
Sau mấy tháng chăm chỉ đạp xe được đoạn đường bằng chiều dài đất nước thì bà xã đã mua cho em cái thẻ này, thời hạn 4 năm. Vì vậy mà thời gian đạp xe đường trường hàng ngày sẽ giảm đi vì phòng tập cũng có khá đầy đủ thiết bị tập. Nhưng em dự kiến vẫn đạp xe đường trường - vì cái thú riêng của nó.
Chắc BX em lo lắng sắp tới là mùa đông, mưa phùn gió bấc???

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
thanhtung947 nói:
Sau mấy tháng chăm chỉ đạp xe được đoạn đường bằng chiều dài đất nước thì bà xã đã mua cho em cái thẻ này, thời hạn 4 năm. Vì vậy mà thời gian đạp xe đường trường hàng ngày sẽ giảm đi vì phòng tập cũng có khá đầy đủ thiết bị tập. Nhưng em dự kiến vẫn đạp xe đường trường - vì cái thú riêng của nó. Chắc BX em lo lắng sắp tới là mùa đông, mưa phùn gió bấc???
Đạp ngoài đường cảm giác thật hơn ạ và dùng hết các cơ để thăng bằng. Em có cái thẻ còn 3 năm nữa mà tạm gác lại để đạp xe hàng ngày. Chắc mùa đông sẽ dùng lại ;)

2 tai 8 banh

Xe container
Sau mấy tháng chăm chỉ đạp xe được đoạn đường bằng chiều dài đất nước thì bà xã đã mua cho em cái thẻ này, thời hạn 4 năm. Vì vậy mà thời gian đạp xe đường trường hàng ngày sẽ giảm đi vì phòng tập cũng có khá đầy đủ thiết bị tập. Nhưng em dự kiến vẫn đạp xe đường trường - vì cái thú riêng của nó.
Chắc BX em lo lắng sắp tới là mùa đông, mưa phùn gió bấc???
Đạp ngoài đường cảm giác thật hơn ạ và dùng hết các cơ để thăng bằng. Em có cái thẻ còn 3 năm nữa mà tạm gác lại để đạp xe hàng ngày. Chắc mùa đông sẽ dùng lại ;)
các cụ có gấu với điều kiện quá
mùa đông nài em chửa rõ ra sao, dưng mấy năm trước đi bộ thì em vưỡn đi đều đc ạ, trừ những hôm mưa :D

thanhastec2002

Xe tải
Website
www.astecgroup.vn
2 tai 8 banh nói:
các cụ có gấu với điều kiện quá mùa đông nài em chửa rõ ra sao, dưng mấy năm trước đi bộ thì em vưỡn đi đều đc ạ, trừ những hôm mưa :D
Trước em cũng đi bộ hàng sáng. Nhưng bây giờ cái đầu gối không cho phép nên phải chuyển sang xe đạp.

chaulg81

Xe tăng
2 cụ cho em hỏi tí ạ
Bác yên tâm em u56 mà sau 3 năm dop thì cái ấy nó lớn nhanh như thánh giong mình đồng da sắt... Gấu nhà mới mua cho cái rulo đạp ở nhà để duy trì phong độ khi mùa mưa tới kg thể ra ngoài.. Chỉ yêu cầu bác trang bị quan bỉm tốt để kg ảnh hưởng tới thằng em song sinh

Chỉnh sửa cuối: