Thảo luận U 50 và xe đạp thể thao

hnilqhuy

Xe tăng
Chúng ta đang tự làm cho mình kém dần khả năng thích nghi với tự nhiên.
Có xế hộp rồi, có lẽ chúng ta không còn phải chịu đựng thời tiết, nhiệt độ tự nhiên nữa: ở nhà mở điều hòa nhiệt độ, lên xe, vào cơ quan, đi nhà hàng... đều có máy lạnh. Mùa đông thì ngược lại. Chúng ta cũng không phải chịu gió, mưa nữa vì đã có xế hộp.
Từ cái xe gắn máy trở đi đều có bộ đề, chúng ta không còn phải vận động cơ bắp - dù chỉ là đạp khởi động cái xe máy.
Ăn ngon, uống nhiều, ít vận động, không phải đối mặt với nóng, lạnh, gió, mưa... được cho là người thành đạt, "sướng" hơn những người lao động chân tay ngoài trời như công nhân, nông dân.
Đó là lý do mà chỉ gặp cơn mưa bất chợt, ta sẽ ốm. Hơi nóng hoặc lạnh chút tác động vào cơ thể - ta hắt hơi sổ mũi. Vào phòng cấp cứu các bệnh viện lớn, thấy hầu hết các giường đều kín vì các bệnh đột quỵ, tim mạch. Mỗi người có vài thiết bị y tế quanh mình với những tín hiệu kêu ầm ĩ, mà những ng nằm trên đó hầu hết là phương phi béo tốt.
Vận động cơ thể nói chung, đạp xe nói riêng - các cụ đã đi trong mọi thời tiết chưa? nắng, mưa, nóng, lạnh có lẽ cũng nên làm quen dần trở lại kẻo ...quá muộn.
Ngày xưa, khi đi làm đồng xa, trời mưa gió bất chợt, áo mưa ko có nên thường bị ướt như chuột lột, các cụ dạy là hãy chụm tay hứng chút nước mưa và uống vài ngụm nhỏ để hạn chế bị cảm do mưa. Những người nông dân họ có mấy khi bị ốm khi bị ướt mưa lúc làm đồng - vì họ đã "dãi nắng dầm mưa" quen rồi.
Có lẽ chúng ta phải học lại bài học ...thích nghi với tự nhiên thôi ạ
mưa nhỏ e vẫn đi, cụ thì sao

mấy ng quen biết e to béo khỏe lắm, nhưng rồi đều bị tim mạch, đặt stene, gout, khớp đủ kiểu

phòng bệnh thì rẻ và đơn giản hơn nhiều nhưng đa số mọi ng "ngại". Chữa bệnh tốn kém thì mọi ng lại rất tích cực

cairong_2011

Xe container
iem lang thang vào đây thấy bài cụ thanhtung947 quá hay ạ >:D<>:D<>:D<

em năm nay cũng U49 roài, cũng đang mấu chơi xế độp - 2 cụ cho em hỏi "đi xe đạp và đạp xe thể thao" khác nhau những gì ạ ?? và với người mới chơi thì nên dùng xe gì ạ ??
em cao có 1m61 thoai ạ
thank 2 cụ trước ạ
Theo em hiểu:
- Đi xe đạp: Thuần túy là sử dụng xe đạp (có thể cho cả mục đích thể dục thể thao như đạp nhẹ nhàng hằng ngày ...). Sử dụng xe nào cũng được, tốc độ, cự ly tùy theo thói quen của từng người
- Đạp xe thể thao: Là dạng sử dụng xe đạp có mục đích để rèn luyện sức khỏe cho bản thân nên có lựa chọn loại xe, thời gian, cung đường, tốc độ đạp ... cho phù hợp với từng đối tượng.
Đối với người mới đạp xe bảo lựa chọn xe gì cũng khá nan giải vì phụ thuộc vào túi tiền, sự hiểu biết về xe và đặc biệt là quyết tâm tham gia môn này như thế nào.
Em đạp được 4-5 năm gì đó và đã thay đến nay là con xe thứ ba (cũng chưa có ý định thay mới hay nâng cấp) và tương đối thấy phù hợp với mình
Đầu tiên mua con Giant ATX 660 gì đó của 1 cụ trên này về đi thấy rất ổn vì thực sự từ trước tới nay chưa bao giờ đi con xe có nhiều đĩa,líp như vậy. Lúc tăng, giảm tốc độ thấy rất khác quan niệm đạp cái xe Thống Nhất ngày xưa đi học. Và hành trình cũng chỉ 10-20Km là cùng.
Sau một thời gian thấy có nhu cầu cần mua xe mới nên mua cũng con Giant lắp sẵn, tốc độ 3x8 (con trước đâu 3x7). Thấy nhẹ hơn, ngon hơn và bắt đầu đi xa hơn cùng với người quen. Nhưng đi cùng mới thấy cái xe của mình ko thể đua được với các bạn bè (mặc dù ko phải đi đua mà là chỉ chạy nhanh ko bằng thôi). Sau một lần đổi xe đi thử để leo cầu Chương Dương em quyết định thay xe mới bằng cách mua xe ráp chứ ko mua xe nguyên chiếc.
Và thế là cách đây gần 3 niên, em tham khảo và ráp một chiếc xe có bộ chuyển động Deore 3x10, phanh đĩa dầu, thụt nhún hơi ... Từ đó đến nay em đã sử dụng nó để làm các cuộc hành trình đơn độc đi Nội Bài (đi về khoảng 46Km), đi leo đền Gióng (đi về khoảng 70Km), đi Làng Nôm ....
Nay xe vẫn sử dụng tốt,lốp mòn rồi nhưng thấy vẫn đi tốt nên chưa thay, định khi nào thay luôn cả xích líp và lốp luôn. Và hằng ngày nếu ko mưa gió và bận đi công tác hay có việc nhà là em làm một cuốc buổi sáng sớm qua Cầu Nhật Tân lên tới cầu sông Cà Lồ hoặc tới QL2 quay về (khoảng 30-35 Km).
Có hôm tốc độ trung bình chỉ 22-23Kh/h, nhưng cũng có hôm như sáng nay tốc độ trung bình đi về là 26Km/h.
Vào các ngày nghỉ như CN hay ngày lễ, em lại chọn hành trình khác như đi men theo đê sông Hồng lên Đan Phượng, hay vượt qua 4-5 cầu (Thăng Long, Nhật tân, Long Biên, Vĩnh Tuy) hoặc qua hết Ecopark rồi quay về. Mỗi hành trình như vậy cũng giúp bản thân thấy có hứng thú hơn và cũng để thử xem sức đạp của mình như thế nào.
Từ hồi đạp xe, ăn uống, ngủ nghỉ thấy ổn hơn. Gout ít xuất hiện trở lại (tất nhiên trừ các dịp Tết phải uống quá đà, liên tục). Cân nặng duy trì 58Kg (em cao 1m6), được Gấu khen có vòng bụng ổn.

8 banh 2 tai

Xe buýt
Theo em hiểu:
- Đi xe đạp: Thuần túy là sử dụng xe đạp (có thể cho cả mục đích thể dục thể thao như đạp nhẹ nhàng hằng ngày ...). Sử dụng xe nào cũng được, tốc độ, cự ly tùy theo thói quen của từng người
- Đạp xe thể thao: Là dạng sử dụng xe đạp có mục đích để rèn luyện sức khỏe cho bản thân nên có lựa chọn loại xe, thời gian, cung đường, tốc độ đạp ... cho phù hợp với từng đối tượng.
Đối với người mới đạp xe bảo lựa chọn xe gì cũng khá nan giải vì phụ thuộc vào túi tiền, sự hiểu biết về xe và đặc biệt là quyết tâm tham gia môn này như thế nào.
Em đạp được 4-5 năm gì đó và đã thay đến nay là con xe thứ ba (cũng chưa có ý định thay mới hay nâng cấp) và tương đối thấy phù hợp với mình
Đầu tiên mua con Giant ATX 660 gì đó của 1 cụ trên này về đi thấy rất ổn vì thực sự từ trước tới nay chưa bao giờ đi con xe có nhiều đĩa,líp như vậy. Lúc tăng, giảm tốc độ thấy rất khác quan niệm đạp cái xe Thống Nhất ngày xưa đi học. Và hành trình cũng chỉ 10-20Km là cùng.
Sau một thời gian thấy có nhu cầu cần mua xe mới nên mua cũng con Giant lắp sẵn, tốc độ 3x8 (con trước đâu 3x7). Thấy nhẹ hơn, ngon hơn và bắt đầu đi xa hơn cùng với người quen. Nhưng đi cùng mới thấy cái xe của mình ko thể đua được với các bạn bè (mặc dù ko phải đi đua mà là chỉ chạy nhanh ko bằng thôi). Sau một lần đổi xe đi thử để leo cầu Chương Dương em quyết định thay xe mới bằng cách mua xe ráp chứ ko mua xe nguyên chiếc.
Và thế là cách đây gần 3 niên, em tham khảo và ráp một chiếc xe có bộ chuyển động Deore 3x10, phanh đĩa dầu, thụt nhún hơi ... Từ đó đến nay em đã sử dụng nó để làm các cuộc hành trình đơn độc đi Nội Bài (đi về khoảng 46Km), đi leo đền Gióng (đi về khoảng 70Km), đi Làng Nôm ....
Nay xe vẫn sử dụng tốt,lốp mòn rồi nhưng thấy vẫn đi tốt nên chưa thay, định khi nào thay luôn cả xích líp và lốp luôn. Và hằng ngày nếu ko mưa gió và bận đi công tác hay có việc nhà là em làm một cuốc buổi sáng sớm qua Cầu Nhật Tân lên tới cầu sông Cà Lồ hoặc tới QL2 quay về (khoảng 30-35 Km).
Có hôm tốc độ trung bình chỉ 22-23Kh/h, nhưng cũng có hôm như sáng nay tốc độ trung bình đi về là 26Km/h.
Vào các ngày nghỉ như CN hay ngày lễ, em lại chọn hành trình khác như đi men theo đê sông Hồng lên Đan Phượng, hay vượt qua 4-5 cầu (Thăng Long, Nhật tân, Long Biên, Vĩnh Tuy) hoặc qua hết Ecopark rồi quay về. Mỗi hành trình như vậy cũng giúp bản thân thấy có hứng thú hơn và cũng để thử xem sức đạp của mình như thế nào.
Từ hồi đạp xe, ăn uống, ngủ nghỉ thấy ổn hơn. Gout ít xuất hiện trở lại (tất nhiên trừ các dịp Tết phải uống quá đà, liên tục). Cân nặng duy trì 58Kg (em cao 1m6), được Gấu khen có vòng bụng ổn.
thank cụ - chi tiết quá ạ :D

em hỏi thêm chút ạ : cái nài cụ ráp hết nhiêu đạn ạ ??

cairong_2011

Xe container
em mới chuận bị thể dục, nghe cũng mặn phết cụ nhể :D
Cái xe đầu tiên và thứ hai em mua cũng chỉ đâu 6-7tr thôi. Thực sự đi xe tốt ngay từ đầu cũng có cái hay nhưng ko có khó khăn thì làm sao biết được sự sung sướng.

8 banh 2 tai

Xe buýt
Cái xe đầu tiên và thứ hai em mua cũng chỉ đâu 6-7tr thôi. Thực sự đi xe tốt ngay từ đầu cũng có cái hay nhưng ko có khó khăn thì làm sao biết được sự sung sướng.
iem mới bắt đầu, chạ biết theo đc bao lâu, em định làm con trinwf thử trước, sau này đổi xe cũng đỡ hao, ý cụ dư nào ạ ?? :D

aloha_88

Xe buýt
Thấy các cụ toàn U50 mà tinh thần cao quá, e thấy thật tự xấu hổ với bản thân, chưa đầy 30 mà lười vận động, một ngày chỉ đạp đc chưa đến 20km mà đã mệt rồi, mà đạp 1 hôm nghỉ 2 hôm X_XX_XX_X

cairong_2011

Xe container
iem mới bắt đầu, chạ biết theo đc bao lâu, em định làm con trinwf thử trước, sau này đổi xe cũng đỡ hao, ý cụ dư nào ạ ?? :D
Theo em thế cũng được. Thực ra có phải ai mua xe là sẽ độp liên tục và đi xa để đòi hỏi xe tốt, cấu hình cao (trừ người thừa tiền) do vậy nên sắm ban đầu mức vừa phải,khi đi quen, có nhu cầu đi nhiều ... thì lúc đó sắm xe cấu hình cao chưa muộn

thanhtung947

Xe tải
Ý kiến của cụ cairong_2011 là chuẩn đấy các cụ ạ. Em bắt đầu cũng bằng cái xe còi thôi, cứ đạp đã rồi sau này đam mê (và có thóc) thì tính đổi xe sau. Cái xe của em nếu đem bán bây giờ thì chỉ đc 1 củ là cùng - cũng theo em được bốn tháng rồi mà dự kiến là còn lâu nữa.

dinhtuanvt

Xe tải
Tuổi 50 bắt đầu có nhiều bệnh tật, dân làm văn phòng ít vận động nguy cơ còn cao hơn, mình cũng 51 rồi các cụ à, huyết áp cũng ko bình thường + rượu bia tuy ko nhiều nhưng cũng thấy ko ổn, trước đây ra sân chơi cầu lông rất hiệu quả nhưng các khớp gối ko cho phép vận động nhiều, nghỉ một thời gian lên cân ào ào từ 73kg lên 79kg, vì vậy phải tìm một môn thể thao để vận động. Đó là lý do đến với chiếc xe đạp.
Một ngày đạp khoảng 18km, từ 5h đến gần 6h về chuẩn bị đi làm, hít thở ko khí trong lành buổi sáng, đạp quay ko ham hố tốc độ, thỉnh thoảng tăng tốc tí cho vui, cũng sử dụng can + pedal cá cho giống tí pro, cơ thể khỏe hẳn, giảm được cân, các khớp ko bị ảnh hưởng. Với quan niệm tập vừa, phù hợp với sức khỏe bản thân, ko ai biết được sức khỏe của mình bằng chính mình kể cả bác sĩ, hơn 1 tháng tập chạy đã có được một ít kết quả khả quan: giảm cân còn 75kg, HA ổn định, bụng bớt to. Chúc các cụ cũng được như ý và vui thú với chiếc xe đạp của mình!!! Thân!!!

hnilqhuy

Xe tăng

E dùng 1 con xe 3.7tr 2 năm nay có vđ gì đâu, e muốn đầu tư tối thiểu hiệu quả tối đa.

dinhtuanvt

Xe tải
Thấy các cụ toàn U50 mà tinh thần cao quá, e thấy thật tự xấu hổ với bản thân, chưa đầy 30 mà lười vận động, một ngày chỉ đạp đc chưa đến 20km mà đã mệt rồi, mà đạp 1 hôm nghỉ 2 hôm X_XX_XX_X
Ko phải tinh thần cao đâu bạn mà là do bệnh tật đến quá nhiều mà thôi!!! Hihihi!!!

2 tai 8 banh

Xe container
Theo em thế cũng được. Thực ra có phải ai mua xe là sẽ độp liên tục và đi xa để đòi hỏi xe tốt, cấu hình cao (trừ người thừa tiền) do vậy nên sắm ban đầu mức vừa phải,khi đi quen, có nhu cầu đi nhiều ... thì lúc đó sắm xe cấu hình cao chưa muộn
Ý kiến của cụ cairong_2011 là chuẩn đấy các cụ ạ. Em bắt đầu cũng bằng cái xe còi thôi, cứ đạp đã rồi sau này đam mê (và có thóc) thì tính đổi xe sau. Cái xe của em nếu đem bán bây giờ thì chỉ đc 1 củ là cùng - cũng theo em được bốn tháng rồi mà dự kiến là còn lâu nữa.
Tuổi 50 bắt đầu có nhiều bệnh tật, dân làm văn phòng ít vận động nguy cơ còn cao hơn, mình cũng 51 rồi các cụ à, huyết áp cũng ko bình thường + rượu bia tuy ko nhiều nhưng cũng thấy ko ổn, trước đây ra sân chơi cầu lông rất hiệu quả nhưng các khớp gối ko cho phép vận động nhiều, nghỉ một thời gian lên cân ào ào từ 73kg lên 79kg, vì vậy phải tìm một môn thể thao để vận động. Đó là lý do đến với chiếc xe đạp.
Một ngày đạp khoảng 18km, từ 5h đến gần 6h về chuẩn bị đi làm, hít thở ko khí trong lành buổi sáng, đạp quay ko ham hố tốc độ, thỉnh thoảng tăng tốc tí cho vui, cũng sử dụng can + pedal cá cho giống tí pro, cơ thể khỏe hẳn, giảm được cân, các khớp ko bị ảnh hưởng. Với quan niệm tập vừa, phù hợp với sức khỏe bản thân, ko ai biết được sức khỏe của mình bằng chính mình kể cả bác sĩ, hơn 1 tháng tập chạy đã có được một ít kết quả khả quan: giảm cân còn 75kg, HA ổn định, bụng bớt to. Chúc các cụ cũng được như ý và vui thú với chiếc xe đạp của mình!!! Thân!!!
E dùng 1 con xe 3.7tr 2 năm nay có vđ gì đâu, e muốn đầu tư tối thiểu hiệu quả tối đa.
thank các cụ tiếp thêm cho em động lực ạ
em thì cao có 1m61, nặng 53kg, mấy năm nay sáng nào cũng đi bộ thể dục chừng hơn 1h, nay muốn buổi chiều tối độp cho thể thao tý ạ :D

2 tai 8 banh

Xe container
BM Club.

Một chiều, đang chuẩn bị về nhà thì có điện thoại:

- Alo, mày có rảnh không? Đi với tao.

- Đi đâu?

- Vào BM Club, sếp đang ở đó.

Sếp em là người cao to khỏe mạnh, bia rượu thì cực siêu. Bọn em mỗi khi có dịp hầu rượu sếp thì cứ gọi là đi bằng …………..mông trở về (ý là đi taxi thôi ạ - vì đi uống với sếp là biết trước sẽ thế nào rồi).

Nhà sếp có điều kiện, đi làm thì có lái xe đưa đón. Sếp lại thích bia rượu nên chẳng còn có thời gian tập thể thao – mà hình như sếp cũng ko thích món này.

Vốn quen với những cuộc nhậu cuối ngày nên em hăm hở đi theo nó, trong lòng cũng hào hứng vì sắp được ăn nhậu mút mùa mà hợp pháp. Đi uống với sếp thì mụ vợ làm sao dám ho he?

Nó chở em đến nơi: oh, sao hôm nay sếp lại đến chỗ lạ thế này – lòng thắc mắc nhưng em ko dám hỏi thằng bạn mà cun cút đi theo nó.

Sau khi gửi xe, nó đưa em vào trong. Oh, nơi đây thật sạch sẽ.

Tại cửa ra vào, chú bảo kê – ý nhầm – bảo vệ hất hàm: đi đâu?

- Dạ, em vào với sếp X ạ. Sau khi trình bày vòng vo, chúng em được chú ấy phán gọn lỏn:

- Vào.

Líu ríu theo thằng bạn đi vào trong, nó dặn vào đây phải đi nhẹ nói khẽ nhé không chủ Club nó đuổi ra ngay đấy, không như những chỗ mình vẫn ngồi hàng ngày đâu.

Sau vài khúc cua thì đến nơi
tiếp đê cụ ơi - các hành văn của cụ hay quá, đọc giống văn của 1 cụ miền tây ạ :D

vikingloveu

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ đã cho em động lực đạp xe

thanhtung947

Xe tải
Sự thay đổi khó khăn........nhưng vẫn có thể thực hiện được các cụ nhỉ?:D

2 tai 8 banh

Xe container
Phòng CC (phòng cao cấp)
Hai đứa em đi từ xa đã thấy vợ sếp đang ở hành lang, nét mặt không được vui - quái lạ - sao hôm nay sếp lại cho vợ đến dự cuộc nhậu? Thôi chết, hay là sếp đi với chân dài nên vợ biết, đến kiểm tra? Em tự hỏi.
Rôi cũng giáp mặt vợ sếp, chúng em lắp bắp chào với tâm thế hai kẻ ...ăn vụng bị bắt quả tang. Vợ sếp chỉ tay vào trong, và chúng tôi nhìn vào...
Trong cửa kính là căn phòng máy lạnh chạy vo vo. Sếp đang "ngọa thiện". Trời ạ, em đã được đi một số nơi, dự một số bữa tiệc lớn nhỏ: đứng nhậu, ngồi nhậu có cả, nhưng............nằm nhậu thì lần đầu em được mục sở thị.
Xúm quanh sếp có 3-4 em trong trang phục lụa trắng mỏng tang, em nào em ấy căng mọng như những củ sâm rừng nhiệt đới, lộ rõ cả underwear đang chăm sóc cho sếp - thế này thì vợ sếp khó chịu là phải. Phía trên - em đoán là chai rượu ngoại - màu trắng toàn chữ nước ngoài đang dốc ngược vào sếp. Chà, em chưa được uống kiểu này bao giờ. Miệng sếp đang ngậm cái ống mà em đoán là để hút shisha, rồi còn mấy thứ nữa toàn đồ ăn ...made in Korea, Japan, France... được các em bón tận ........mũi sếp - vì miệng sếp đang bận ngậm ống hút shisha mà.
Em đứng ngoài cửa mà nghe rõ một thứ âm thanh lạ tai - em đã vào một số vũ trường, nghe các DJ chơi nhạc nhưng chưa thấy ai chơi loại nhạc này bao giờ - hình như sếp nghe nhạc điện tử từ mấy dàn âm thanh có dàn đèn nhấp nháy xanh - vàng - đỏ, màn hình thì hiện rất nhiều thông số chắc là để chỉnh âm thanh trầm bổng.
Sếp "ngọa thiện" trên giường trải ga trắng tinh, mắt nhắm nghiền hưởng thụ sự đê mê từ các em tiếp viên áo trắng, từ dàn âm thanh hiện đại. Em không hề thấy sếp nói gì mà các em vẫn biết nhu cầu, cứ răm rắp phục vụ nhịp nhàng. Lạ quá!
sếp lười độp nên đến tuổi nằm viện phỏng cụ ??

ke_du_ca

Xe máy
Cụ giống em ạ. Khớp gối yếu. Nghiệm ra đạp xe là tốt nhất cho tình trạng sức khỏe của mình.