Thảo luận U 50 và xe đạp thể thao

cairong_2011

Xe container
Thi thoảng đang độp xe có trời mưa to, dù có áo mưa nhưng đi trong trời mưa cũng khá thú vị

hnilqhuy

Xe tăng
Thi thoảng đang độp xe có trời mưa to, dù có áo mưa nhưng đi trong trời mưa cũng khá thú vị
mưa to hẳn thì ngon, kiểu chỗ mưa chỗ ko như mấy hôm nay mặc áo mưa vào thì nóng rực, cởi thì ướt sạch

dinhtuanvt

Xe tải
Anh em chúng mình đều có tí tuổi (mấy gấu ở nhà hay nói là hơi bị củ rồi), đạp xe đạp có vẻ là môn thể thao phù hợp, ko đối kháng, đạp theo sức khỏe từng thời điểm mặc dù chính bản thân luôn muốn vượt ngưỡng hiện tại (đó cũng là động lực phấn đấu) và giải quyết được nhiều vấn đề bệnh tật như goutte, béo phì, tim mạch... cũng hạn chế được bia rượu, thuốc lá. Từ khi tập xe đạp chỉ muốn gắn liền với chiếc xe đạp, ko muốn đi honda nữa, chỉ trừ khi đi đến cơ quan còn ko là cứ xe đạp mà đi, ngồi đạp xe trên chiếc xe đạp, cảm thấy cuộc sống có vẻ thanh thản hơn, ko ganh đua, hối hả, bon chen làm cho tâm trạng cũng thoải mái hơn, ko biết các cụ có cảm giác đó ko!!! Chúc các cụ sức khỏe, bon bon trên đường với các vòng quay thật nhanh, thật đều nhé!

qhhp

Xe điện
Anh em chúng mình đều có tí tuổi (mấy gấu ở nhà hay nói là hơi bị củ rồi), đạp xe đạp có vẻ là môn thể thao phù hợp, ko đối kháng, đạp theo sức khỏe từng thời điểm mặc dù chính bản thân luôn muốn vượt ngưỡng hiện tại (đó cũng là động lực phấn đấu) và giải quyết được nhiều vấn đề bệnh tật như goutte, béo phì, tim mạch... cũng hạn chế được bia rượu, thuốc lá. Từ khi tập xe đạp chỉ muốn gắn liền với chiếc xe đạp, ko muốn đi honda nữa, chỉ trừ khi đi đến cơ quan còn ko là cứ xe đạp mà đi, ngồi đạp xe trên chiếc xe đạp, cảm thấy cuộc sống có vẻ thanh thản hơn, ko ganh đua, hối hả, bon chen làm cho tâm trạng cũng thoải mái hơn, ko biết các cụ có cảm giác đó ko!!! Chúc các cụ sức khỏe, bon bon trên đường với các vòng quay thật nhanh, thật đều nhé!
Em ngược với cụ. Đến cơ quan là phải xe đạp. Việc khác có thể xe máy, ô tô :)

tintucvn

Xe tăng
em năm nay 34, có triệu chứng bị đau thần kinh toạ. Bình thường em nếu nằm lâu, hoặc ít hoạt động thì thấy tê bên hông phải.
Ở bên kia thì sáng sáng em đi bộ và chạy nhẹ khoảng 5km thấy phần hông bên phải kiểu như khởi động ra đủ chất nhờn sẽ không bị tê trong cả ngày hôm đó.
Em về hè VN được 2 tuần, chuyển sang đạp xe, hiện tại em đang đạp chiếc Asama cũ của mẹ, ngày nào cũng đạp quanh 1 vòng hồ tây (hết tầm 50-55 phút). Em cảm thấy đau 2 bên háng, và hông phải cảm giác tê hơn.
Em không biết do bệnh tình nặng lên hay do đạp xe nên bị vậy. Mai em đi khám và sẽ thử chuyển sang đi và chạy bộ buổi sáng 1 tuần coi sao.
Em so sánh 2 môn chạy bộ và đạp xe như sau:
1. Đạp xe thì cảm giác tim không đập nhanh được như khi chạy, nên cảm giác hít thở không được sâu bằng.
2. Đạp xe quãng đường xa hơn, nên phong cảnh và con người phong phú hơn chạy bộ.
3. Đạp xe khi tăng tốc, cảm giác mỏi đầu gối và cơ đùi, chạy bộ thì chủ yếu khớp cổ chân và bắp chân.

datuanbka

Xe máy
Website
www.facebook.com
Nguồn: http://soha.vn/chet-vi-thieu-hieu-biet-bai-phat-bieu-chan-dong-tq-ve-tra-xanh-ruou-vang-ngo-khoai-va-sai-lam-khi-tap-the-duc-20170611181644857.htm
Cách tập thể dục đúng

Buổi sáng sớm tinh mơ tập thể dục là rất nguy hiểm. Khi thức dậy vào buổi sáng, đồng hồ sinh học của cơ thể đang ở mức thân nhiệt cao, huyết áp cao, áp suất trong thận đang cao hơn buổi tối tới 4 lần. Nếu chơi thể thao ở cường độ cao, rất dễ gặp vấn đề, dễ bị tim ngừng đập.

Chúng tôi không phản đối việc đi bộ buổi sáng, thực hiện các bài thể dục đơn giản, Thái cực quyền, khí công, nhưng nếu buổi sáng mà để người già tập thể dục với cường độ cao thì quả thật lợi bất cập hại, tỉ lệ tử vong vì nguyên nhân này rất cao.
Đúng là cái gì quá cũng không tốt

T-Đức

Xe tải
Buổi sáng sớm tinh mơ tập thể dục là rất nguy hiểm.
Chúng tôi không phản đối việc đi bộ buổi sáng, thực hiện các bài thể dục đơn giản, Thái cực quyền, khí công, nhưng nếu buổi sáng mà để người già tập thể dục với cường độ cao thì quả thật lợi bất cập hại, tỉ lệ tử vong vì nguyên nhân này rất cao.
Bài này là nói riêng cho người già và yếu. Vị bác sĩ này cũng ít tập thể thao. Có lẽ nghề bác sĩ căng thẳng nên chẳng mấy ai biết chăm sóc cơ thể bằng thể thao, hơi đau tí là thuốc. Chán!

Em đã đọc sách viết về nhịp sinh học, trong đó nói về biến đổi cơ thể trong ngày, trong tuần, tháng ... nói chung con người ta có chu kỳ thăng giảm hoạt động của các bộ phận cơ thể. Tốt nhất phải tìm được cái chu kỳ đó mà áp dụng riêng cho mình một cách hợp lý. Sách còn tổng kết hai loai người chính là cú và sơn ca, cú ngủ muộn dậy muộn, sơn ca ngủ sớm dậy sớm. Vậy vào buổi sáng, cú và sơn ca có nhịp tim, huyết áp và trạng thái tinh thần hoàn toàn khác nhau. Sơn ca có thể hoạt động thể thao tốt vào buổi sáng, cú thì ngược lại. Hơn nữa trước khi tập còn cần phải khởi động làm nóng cơ thể nên hoàn toàn không lo lắng gì nếu cơ thể mình cảm thấy tốt khi vận động mạnh.

dinhtuanvt

Xe tải
Topic dành cho U50 nầy rất hay nên mình lại tham gia tiếp!!! Mình ko biết vị lãnh đạo BYT trên là ai nên mình ko có ý kiến nhưng cần phải có y học chứng cứ chứng minh (medicine based evidence)!!! Ae mình thấy lợi cho sức khỏe là OK, giảm rượu bia, giảm thuốc lá, giảm cân, giảm mỡ máu, các bệnh về khớp giảm, sức khỏe tốt, góp phần cải thiện môi trường là OK.
Bản thân mới đạp xe đạp hơn một tháng mà thấy cải thiện rất nhiều nhưng cũng tốn nhiều tiền vì ham hố ráp xe đạp (đừng la lớn nhé, gấu mẹ kiểm tra hầu bao là chết chắc!!!). Có vài vấn đề mình cũng cần lưu ý các cụ 50 - 60 giống mình:
- Nên kiểm tra sức khỏe định kỳ mỗi 3 - 6 tháng, tư vấn bác sĩ ĐÚNG chuyên khoa để có chế độ sinh hoạt và điều trị phù hợp.
- Phải cảm nhận đúng sức khỏe của chính mình để điều chỉnh hoạt động gắng sức phù hơp với sức khỏe của bản thân mình, KHÔNG AI HIỂU MÌNH BẰNG CHÍNH MÌNH kể cả bác sỉ giỏi nhất thế giới.
- Luyện tập vừa sức, phấn đấu kiên trì bền bỉ vì sức khỏe của chính bản thân hơn là hơn thua mà ảnh hưởng đến sức khỏe.
- Lấy mục tiêu sức khỏe + thú vui để SỐNG VUI, SỐNG KHỎE
Các cụ có thể cho mình là như thế nầy, thế nọ nhưng có thể mình là người tiếp xúc bệnh tật nhiều (hơn 25 năm) hiểu được người bệnh và bệnh tật một chút nên có đôi lời tâm sự đối với người hơi bị củ tuổi.
Riêng bản thân mình, công việc ít có thời gian để vận động, đã chơi vài môn thể thao nhưng thấy đạp xe đạp có vẻ phù hợp vì:
- Không quá gò bó về giờ giấc, lúc nào rãnh là chơi
- Không cần phải có nhóm hoặc bạn chơi cùng, đạp một mình, một mình một ngựa
- Thư giản, không phải lo nghĩ gì, ngắm người qua lại làm cuộc sống vui hơn thỉnh thoảng chú ý nơi đông người (đặc biệt là các cụ chơi cá, chơi can)
- Đỡ phải đi ăn nhậu, ăn uống kiêng cữ hơn, tốt cho sức khỏe
- Cải thiện sức khỏe

MỌI NGƯỜI HÃY PHÒNG BỆNH HƠN LÀ ĐỂ MẮC BỆNH (khác với "phòng bệnh hơn chữa bệnh" nha!! MẮC BỆNH RỒI MỚI CHỮA BỆNH, ĐỪNG ĐỂ MẮC BỆNH)

Trên đây là ý kiến cá nhân thôi nhé!!!

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Nói chung đọc trên sách báo cũng là để biết thôi. Cái chính là cảm nhận được cơ thể mình. Độp nhiều, nhanh, xa về mà vẫn thấy ko mỏi mệt, đau đùi, thấy thoải mái sau khi độp ... thì nên duy trì. Đạp lâu với tốc độ thấp, đi ngắn .... thì cũng nên tăng cường đi xa hơn, tốc độ nhanh hơn để thử sức. Chính vì vậy độp một mình cũng có cái lợi là biết khả năng của mình và tự phấn đấu

vikingloveu

Xe buýt
Cụ nói rất chí lý, em chỉ tin vào chính mình, không tin vào mấy lý thuyết linh tinh kiểu cú với cáo. Mỗi người có một nhịp sinh học riêng, thói quen sinh hoạt riêng, điều kiện sống cũng khác nhau. Lời khuyên của bác sỹ hay chuyên gia dinh dưỡng, sức khỏe là cho tất cả mọi người, mình nên dựa vào đó để điều chỉnh cho phù hợp với mình.

Topic dành cho U50 nầy rất hay nên mình lại tham gia tiếp!!! Mình ko biết vị lãnh đạo BYT trên là ai nên mình ko có ý kiến nhưng cần phải có y học chứng cứ chứng minh (medicine based evidence)!!! Ae mình thấy lợi cho sức khỏe là OK, giảm rượu bia, giảm thuốc lá, giảm cân, giảm mỡ máu, các bệnh về khớp giảm, sức khỏe tốt, góp phần cải thiện môi trường là OK.
Bản thân mới đạp xe đạp hơn một tháng mà thấy cải thiện rất nhiều nhưng cũng tốn nhiều tiền vì ham hố ráp xe đạp (đừng la lớn nhé, gấu mẹ kiểm tra hầu bao là chết chắc!!!). Có vài vấn đề mình cũng cần lưu ý các cụ 50 - 60 giống mình:
- Nên kiểm tra sức khỏe định kỳ mỗi 3 - 6 tháng, tư vấn bác sĩ ĐÚNG chuyên khoa để có chế độ sinh hoạt và điều trị phù hợp.
- Phải cảm nhận đúng sức khỏe của chính mình để điều chỉnh hoạt động gắng sức phù hơp với sức khỏe của bản thân mình, KHÔNG AI HIỂU MÌNH BẰNG CHÍNH MÌNH kể cả bác sỉ giỏi nhất thế giới.
- Luyện tập vừa sức, phấn đấu kiên trì bền bỉ vì sức khỏe của chính bản thân hơn là hơn thua mà ảnh hưởng đến sức khỏe.
- Lấy mục tiêu sức khỏe + thú vui để SỐNG VUI, SỐNG KHỎE
Các cụ có thể cho mình là như thế nầy, thế nọ nhưng có thể mình là người tiếp xúc bệnh tật nhiều (hơn 25 năm) hiểu được người bệnh và bệnh tật một chút nên có đôi lời tâm sự đối với người hơi bị củ tuổi.
Riêng bản thân mình, công việc ít có thời gian để vận động, đã chơi vài môn thể thao nhưng thấy đạp xe đạp có vẻ phù hợp vì:
- Không quá gò bó về giờ giấc, lúc nào rãnh là chơi
- Không cần phải có nhóm hoặc bạn chơi cùng, đạp một mình, một mình một ngựa
- Thư giản, không phải lo nghĩ gì, ngắm người qua lại làm cuộc sống vui hơn thỉnh thoảng chú ý nơi đông người (đặc biệt là các cụ chơi cá, chơi can)
- Đỡ phải đi ăn nhậu, ăn uống kiêng cữ hơn, tốt cho sức khỏe
- Cải thiện sức khỏe

MỌI NGƯỜI HÃY PHÒNG BỆNH HƠN LÀ ĐỂ MẮC BỆNH (khác với "phòng bệnh hơn chữa bệnh" nha!! MẮC BỆNH RỒI MỚI CHỮA BỆNH, ĐỪNG ĐỂ MẮC BỆNH)

Trên đây là ý kiến cá nhân thôi nhé!!!

thanhtung947

Xe tải
Đi biển mấy ngày về thấy topic xôm quá. Cảm ơn các cụ
Sau mấy ngày với vòng quay: tắm biển - ăn - ăn - tắm biển - ăn - ngủ ..., cũng rượu che be bét như ai, tối vẫn thuê xe đạp đôi chở cả nhà đi dạo, chiều qua em về nhà thấy khá oải. Phải nói rằng rượu nó tàn phá sức khỏe ghê gớm. May mà còn có bơi biển bù lại.

Món ăn khoái khẩu ở một quán thịt dê:

Nửa tháng bảy, em đi được khoảng 370 km rồi - một sự cố gắng vượt bậc ạ. Nhưng càng đạp càng thấy yêu thích. Và như thế mới thấy cần một chiếc xe đạp gấp để dùng khi đi xa nhà.
Về nhà sau khi nghỉ ngơi 1h, 17h chiều em dậy vác xe ra đạp theo lộ trình quen thuộc - Ôi chao, tự nhiên thấy cái xe nó kêu cạch cạnh ở trục sau, đi rõ nặng. ĐI thẳng ra chỗ mua xe nhờ kiểm tra thì ...cái trục rỗng phía bánh sau nó đã gãy từ bao giờ. Vậy là thay trục, tiện thể làm vệ sinh trục trước thì thấy bi khô rang, han gỉ. Thay cả bi hai trục trước sau, lắp lại và lên đường: chân như nhũn ra vì rượu, vì gió ... cố mãi mới đc 10 km rồi về.
Sáng nay dù mệt cũng vẫn dậy lúc 5h, sau vài động tác khởi động em lại lên đường và làm được 19,5km. Trở về tắm rửa rồi dùng bữa sáng rồi đi làm

Bữa sáng của em sau khi đạp xe vượt qua 19,5 km

lautuoisong

Xe tải
Tiêu chuẩn bữa sáng bác như vận động viên chuyên nghiệp ấy, e chỉ đc phần trong tô thôi :D

cairong_2011

Xe container
Đi biển mấy ngày về thấy topic xôm quá. Cảm ơn các cụ
Sau mấy ngày với vòng quay: tắm biển - ăn - ăn - tắm biển - ăn - ngủ ..., cũng rượu che be bét như ai, tối vẫn thuê xe đạp đôi chở cả nhà đi dạo, chiều qua em về nhà thấy khá oải. Phải nói rằng rượu nó tàn phá sức khỏe ghê gớm. May mà còn có bơi biển bù lại.

Món ăn khoái khẩu ở một quán thịt dê:

Nửa tháng bảy, em đi được khoảng 370 km rồi - một sự cố gắng vượt bậc ạ. Nhưng càng đạp càng thấy yêu thích. Và như thế mới thấy cần một chiếc xe đạp gấp để dùng khi đi xa nhà.
Về nhà sau khi nghỉ ngơi 1h, 17h chiều em dậy vác xe ra đạp theo lộ trình quen thuộc - Ôi chao, tự nhiên thấy cái xe nó kêu cạch cạnh ở trục sau, đi rõ nặng. ĐI thẳng ra chỗ mua xe nhờ kiểm tra thì ...cái trục rỗng phía bánh sau nó đã gãy từ bao giờ. Vậy là thay trục, tiện thể làm vệ sinh trục trước thì thấy bi khô rang, han gỉ. Thay cả bi hai trục trước sau, lắp lại và lên đường: chân như nhũn ra vì rượu, vì gió ... cố mãi mới đc 10 km rồi về.
Sáng nay dù mệt cũng vẫn dậy lúc 5h, sau vài động tác khởi động em lại lên đường và làm được 19,5km. Trở về tắm rửa rồi dùng bữa sáng rồi đi làm

Bữa sáng của em sau khi đạp xe vượt qua 19,5 km

Em nghĩ như cụ bắt đầu có niềm đam mê và thấy lợi ích. Do vậy nên sắm một chiếc mới phù hợp túi tiền để độp. Khi có xe mới cụ độp sẽ thấy hưng phấn hơn rất nhiều.

thanhtung947

Xe tải
Có lẽ em vẫn dùng cái xe này đến cuối năm đã ạ, vì em nghĩ chăm chỉ sẽ cần hơn là xe đẹp, mà bảo sư tử mở kho thì ...khó lắm ạ:D.
Trông thế chứ em vẫn phi đường trường được khoảng 30-35km/h trong vài km, còn bình thường là 19-22km/h. Tốc độ như vậy là em thấy phù hợp - còn mất thêm chút sức thì cố ạ. Tiền mua xe mới em dự là dùng cho việc hai bố con đi tập GYM. Đi bơi thì có vé mời đủ cho hai bố con bơi cả mùa hè rồi - cũng đỡ được chút ạ.
Em đã đi trong mưa hai lần, về nhà chưa thấy bị làm sao. Phải chăng mình cũng nên thử thách mưa gió chút các cụ nhỉ? Chứ cứ nắng nghỉ, mưa ngủ, mát trời mới đạp xe thì ...có vẻ không ổn lắm?

Chỉnh sửa cuối:

dinhtuanvt

Xe tải
Có lẽ em vẫn dùng cái xe này đến cuối năm đã ạ, vì em nghĩ chăm chỉ sẽ cần hơn là xe đẹp, mà bảo sư tử mở kho thì ...khó lắm ạ:D.
Trông thế chứ em vẫn phi đường trường được khoảng 30-35km/h trong vài km, còn bình thường là 19-22km/h. Tốc độ như vậy là em thấy phù hợp - còn mất thêm chút sức thì cố ạ. Tiền mua xe mới em dự là dùng cho việc hai bố con đi tập GYM. Đi bơi thì có vé mời đủ cho hai bố con bơi cả mùa hè rồi - cũng đỡ được chút ạ.
Em đã đi trong mưa hai lần, về nhà chưa thấy bị làm sao. Phải chăng mình cũng nên thử thách mưa gió chút các cụ nhỉ? Chứ cứ nắng nghỉ, mưa nghủ, mát trời mới đạp xe thì ...có vẻ không ổn lắm?
Mình có ý kiến như cụ cairong_2011

vikingloveu

Xe buýt
Em thấy cụ đã có đam mê và có ý định bền vững rồi (qua bữa ăn sáng của cụ) cụ nên nghĩ tới đầu tư 1 chiếc xe đạp entry level. Em cũng bắt đầu như cụ nhưng là ở môn work out (và đã đầu tư đôi ultraboots) sau vài tháng tập nghiêm túc.

wagon2004

Xe buýt
Tớ cũng U50 rồi nhưng vẫn chiến đều các cung trong ngày đường bằng tầm 200k đường đối núi như Tam Đảo 160km là bình thường còn leo Gióng thì thường xuyên , không biết các cụ đã đi Ba Khan Thiên đường bị lẵng quên chưa toàn đèo dốc 10% tầm 30 tới 50km , đi vòng quanh hồ rất đẹp

wagon2004

Xe buýt
Có một vài hình ảnh cho các cụ thị dâm nếu cụ nào muốn tham gia vào Facebook MTB Việt Nam trong tuần luôn có các chuyến đi rất thú vị