Thảo luận U 50 và xe đạp thể thao

letruongks

Xe tải
Vâng. Em đã đầu 4 đuôi chơi vơi, và em cũng có một cơ số bệnh của dân văn phòng máy lạnh và thích nhậu như Gout, đau vai gáy, dạ dày, tiền đình... thích thuốc lá 555, bia lạnh, rượu mạnh, đồ nhắm tốt và nhân viên nữ xinh đẹp.
Sức khỏe ngày càng đi xuống, có những thời điểm cả tuần ngồi một chỗ, di chuyển trong nhà bằng chiếc ghế có bánh xe. Nhưng khi xổ được ra đường thì việc đầu tiên là alo anh em tụ tập tại quán nhậu quen thuộc!
Khi sức khỏe có dấu hiệu trầm trọng hơn mới thấu hiểu câu nói của ai đó: khi bạn khỏe mạnh bạn có trăm điều ước, khi bạn ốm yếu bạn chỉ có một điều ước.
Rồi đến khi có công việc trong nhà, lẽ ra mình phải làm thì lúc đó lại là vợ hoặc con zai - đơn giản là mình ko có sức để mà làm như mang vác đồ vào thang máy, sửa chữa những vật dụng trong nhà hư hỏng...
Em trăn trở với cái thực trạng sức khỏe của mình và tìm cách khắc phục. Có vài anh bạn là bác sỹ tư vấn cho là mày nên đi bộ, đạp xe hoặc đi bơi. Cấm vận động mạnh như chạy... Khổ lắm, đi bộ còn chẳng nổi nữa là....
Vậy là em chọn đi bộ. Ngày cần mẫn đi từ 1 km lần hồi lên đến 4-5 km/lượt, nhưng tình hình không hề khả quan. Đi quá lên chút là lại đau các khớp chân.
Em đọc được bài viết trên báo mạng về hiệu quả của việc đạp xe hàng ngày -có vô số bài viết nhưng em ấn tượng nhất là bài viết về nhóm đạp xe thần dược "http://www.vnmedia.vn/suc-khoe/song-khoe/201205/di-theo-nhom-dap-xe-dem-tim-than-duoc-437805/" và nhận thấy có những người khá giống mình về tình trạng sức khỏe, bệnh tật, và em quyết định đạp xe và bơi.
Bắt đầu lục tìm mới biết là nhà còn đến 3 cái xe đạp của các con bỏ lại: hai chiếc xe đạp nữ, một xe nam. Tốt rồi.
Mang cái xe đạp cũ ra lau rửa rồi nhờ chỉnh sửa, ngồi lên đạp vòng quanh công viên.Ái chà, đau mông, đau đầu gối...............
Lần hồi đọc top xế độp, ngộ ra nhiều điều, thì ra xưa nay mình chỉ biết đạp xe đi lại chứ chưa biết đạpx e thể dục. Vậy là mang cái xe nam có bộ đề ra dùng, phải nhờ con zai hướng dẫn cách chuyển số khi vận hành, khoảng cách đạp xe tăng dần lên từ vài ba km/ ngày lên 7- 10 km ngày, và sau hơn một tháng em bắt đầu đạp với mức 25-30 km/ngày.
EM nhận thấy sau khi đạp xe - với những người có bệnh khớp như em, việc đau mông và nhức các khớp khác sẽ khiến mình dễ bỏ cuộc - nhất là đoạn đường từ 3-7 km/ngày. Vượt qua được đoạn đó sẽ dễ dàng đi xa hơn và chợt nhận thấy mình đạp xe tốt hơn mình nghĩ.
Sức khỏe bắt đầu có chuyển biến tốt hơn, đi lại nhanh nhẹn, ăn ngon ngủ tốt - không còn hiện tượng nhìn thấy gái xinh như ...chó nhìn bắp cải nữa.
Đó là lúc bắt đầu rủ con zai đi bơi - ồ, nó cũng rất hay. Ngày nhỏ ở quê, em bơi sông, bơi đầm hàng ngày. Sau bao năm bon chen chốn thị thành, ngoài những lúc đi biển thì chỉ có tắm vòi hoa sen. Nay lại vùng vẫy dưới bể bơi thì thấy khá thích thú - dù biết là bể bơi không được sạch sẽ lắm.
Việc đạp xe đã khiến em ko còn thời gian à ới cuối chiều đi nhậu nữa. Nó là động lực để mình muốn đi ngày một xa hơn, rèn luyện sức khỏe dẻo dai hơn. Bớt được lượng cồn - đồng bọn của bệnh GOUT, giảm lượng calo từ bàn nhậu. Hơ nữa, vì vận động nên cũng phải tìm hiểu chế độ dinh dưỡng hàng ngày cho phù hợp, và anh Google đã giúp rất đắc lực việc này.
E mới u40 mà đã chung thân với xe đạp được 3 năm rồi, phấn đấu đạp đến chết :))

kdbh.mic

Xe hơi
Cụ nhà em U60 vừa làm cung SG - Biên Hoà - Long Khánh - Vũng Tàu - Cần Giờ - SG trong 2 ngày.
Nể cụ nhà em nhất là đi solo ạ.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Phục các cụ thật!
Em mới đạp cung xa nhất là Flamingo Đại Lải một lần, thi thoảng leo Đền Gióng, đi sân bay NB. Còn thường xuyên touring city tầm 10-20 km tùy hôm.
Tuần này em độp Flamingo Đại Lải (lần đầu tiên em độp ra ngoài 4 quận-em mới độp được 1 tháng, 20km/ngày) cụ chia sẻ cho em ít kinh nghiệm đi, em cảm ơn cụ

buicongchuc

Xe ba gác
Tuần này em độp Flamingo Đại Lải (lần đầu tiên em độp ra ngoài 4 quận-em mới độp được 1 tháng, 20km/ngày) cụ chia sẻ cho em ít kinh nghiệm đi, em cảm ơn cụ
Em đi xe road nên cứ đường đẹp em đi - theo đường ô tô.
Năm trước em làm nội thất trong khu Flamingo nên đến đó em được tí ưu ái vui chơi qua đêm :D

Screenshot_2022-04-29-12-17-17-61_3d9111e2d3171bf4882369f490c087b4.jpg

thanhtung947

Xe tải
Gần 3 tháng sau khi bị Covid-19, sức khỏe vẫn chưa được như trước> Hành trình cảu em giờ chỉ loanh quanh 10-12km/ngày nhưng cố gắng đi đều vào mỗi sáng sớm. Cuối chiều là bóng bàn và/hoặc bơi.
Hôm qua đi thay đồ xe cở mà cũng hao ví ghê ạ

OtoArch

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Em đã đầu 4 đuôi chơi vơi, và em cũng có một cơ số bệnh của dân văn phòng máy lạnh và thích nhậu như Gout, đau vai gáy, dạ dày, tiền đình... thích thuốc lá 555, bia lạnh, rượu mạnh, đồ nhắm tốt và vài thứ khác...
Sức khỏe ngày càng đi xuống, có những thời điểm cả tuần ngồi một chỗ, di chuyển trong nhà bằng chiếc ghế có bánh xe. Nhưng khi xổ được ra đường thì việc đầu tiên là alo anh em tụ tập tại quán nhậu quen thuộc!
Khi sức khỏe có dấu hiệu trầm trọng hơn mới thấu hiểu câu nói của ai đó: khi bạn khỏe mạnh bạn có trăm điều ước, khi bạn ốm yếu bạn chỉ có một điều ước.
Rồi đến khi có công việc trong nhà, lẽ ra mình phải làm thì lúc đó lại là vợ hoặc con zai - đơn giản là mình ko có sức để mà làm như mang vác đồ vào thang máy, sửa chữa những vật dụng trong nhà hư hỏng...
Em trăn trở với cái thực trạng sức khỏe của mình và tìm cách khắc phục. Có vài anh bạn là bác sỹ tư vấn cho là mày nên đi bộ, đạp xe hoặc đi bơi. Cấm vận động mạnh như chạy... Khổ lắm, đi bộ còn chẳng nổi nữa là....
Vậy là em chọn đi bộ. Ngày cần mẫn đi từ 1 km lần hồi lên đến 4-5 km/lượt, nhưng tình hình không hề khả quan. Đi quá lên chút là lại đau các khớp chân.
Em đọc được bài viết trên báo mạng về hiệu quả của việc đạp xe hàng ngày -có vô số bài viết nhưng em ấn tượng nhất là bài viết về nhóm đạp xe thần dược "http://www.vnmedia.vn/suc-khoe/song-khoe/201205/di-theo-nhom-dap-xe-dem-tim-than-duoc-437805/" và nhận thấy có những người khá giống mình về tình trạng sức khỏe, bệnh tật, và em quyết định đạp xe và bơi.
Bắt đầu lục tìm mới biết là nhà còn đến 3 cái xe đạp của các con bỏ lại: hai chiếc xe đạp nữ, một xe nam. Tốt rồi.
Mang cái xe đạp cũ ra lau rửa rồi nhờ chỉnh sửa, ngồi lên đạp vòng quanh công viên.Ái chà, đau mông, đau đầu gối...............
Lần hồi đọc top xế độp, ngộ ra nhiều điều, thì ra xưa nay mình chỉ biết đạp xe đi lại chứ chưa biết đạpx e thể dục. Vậy là mang cái xe nam có bộ đề ra dùng, phải nhờ con zai hướng dẫn cách chuyển số khi vận hành, khoảng cách đạp xe tăng dần lên từ vài ba km/ ngày lên 7- 10 km ngày, và sau hơn một tháng em bắt đầu đạp với mức 25-30 km/ngày.
EM nhận thấy sau khi đạp xe - với những người có bệnh khớp như em, việc đau mông và nhức các khớp khác sẽ khiến mình dễ bỏ cuộc - nhất là đoạn đường từ 3-7 km/ngày. Vượt qua được đoạn đó sẽ dễ dàng đi xa hơn và chợt nhận thấy mình đạp xe tốt hơn mình nghĩ.
Sức khỏe bắt đầu có chuyển biến tốt hơn, đi lại nhanh nhẹn, ăn ngon ngủ tốt - không còn hiện tượng nhìn thấy gái xinh như ...chó nhìn bắp cải nữa.
Đó là lúc bắt đầu rủ con zai đi bơi - ồ, nó cũng rất hay. Ngày nhỏ ở quê, em bơi sông, bơi đầm hàng ngày. Sau bao năm bon chen chốn thị thành, ngoài những lúc đi biển thì chỉ có tắm vòi hoa sen. Nay lại vùng vẫy dưới bể bơi thì thấy khá thích thú - dù biết là bể bơi không được sạch sẽ lắm.
Việc đạp xe đã khiến em ko còn thời gian à ới cuối chiều đi nhậu nữa. Nó là động lực để mình muốn đi ngày một xa hơn, rèn luyện sức khỏe dẻo dai hơn. Bớt được lượng cồn - đồng bọn của bệnh GOUT, giảm lượng calo từ bàn nhậu. Hơ nữa, vì vận động nên cũng phải tìm hiểu chế độ dinh dưỡng hàng ngày cho phù hợp, và anh Google đã giúp rất đắc lực việc này.
Em cũng U50. Từ ngày đi xe đạp đều đặng em giảm hẳn được mấy thứ: (1) đau cứng sống lưng buổi sáng, (2) đau cổ vai gáy **** chiều - do ngồi máy tính chiều, (3) giảm được bộ môn tụ tập uống bia chiều.

thanhtung947

Xe tải
Em cũng U50. Từ ngày đi xe đạp đều đặng em giảm hẳn được mấy thứ: (1) đau cứng sống lưng buổi sáng, (2) đau cổ vai gáy **** chiều - do ngồi máy tính chiều, (3) giảm được bộ môn tụ tập uống bia chiều.
Thế là rất hiệu quả rồi bác ạ, phấn đấu bền bỉ nhé

Bigmoto

Xe container
Topic dành cho U50 nầy rất hay nên mình lại tham gia tiếp!!! Mình ko biết vị lãnh đạo BYT trên là ai nên mình ko có ý kiến nhưng cần phải có y học chứng cứ chứng minh (medicine based evidence)!!! Ae mình thấy lợi cho sức khỏe là OK, giảm rượu bia, giảm thuốc lá, giảm cân, giảm mỡ máu, các bệnh về khớp giảm, sức khỏe tốt, góp phần cải thiện môi trường là OK.
Bản thân mới đạp xe đạp hơn một tháng mà thấy cải thiện rất nhiều nhưng cũng tốn nhiều tiền vì ham hố ráp xe đạp (đừng la lớn nhé, gấu mẹ kiểm tra hầu bao là chết chắc!!!). Có vài vấn đề mình cũng cần lưu ý các cụ 50 - 60 giống mình:
- Nên kiểm tra sức khỏe định kỳ mỗi 3 - 6 tháng, tư vấn bác sĩ ĐÚNG chuyên khoa để có chế độ sinh hoạt và điều trị phù hợp.
- Phải cảm nhận đúng sức khỏe của chính mình để điều chỉnh hoạt động gắng sức phù hơp với sức khỏe của bản thân mình, KHÔNG AI HIỂU MÌNH BẰNG CHÍNH MÌNH kể cả bác sỉ giỏi nhất thế giới.
- Luyện tập vừa sức, phấn đấu kiên trì bền bỉ vì sức khỏe của chính bản thân hơn là hơn thua mà ảnh hưởng đến sức khỏe.
- Lấy mục tiêu sức khỏe + thú vui để SỐNG VUI, SỐNG KHỎE
Các cụ có thể cho mình là như thế nầy, thế nọ nhưng có thể mình là người tiếp xúc bệnh tật nhiều (hơn 25 năm) hiểu được người bệnh và bệnh tật một chút nên có đôi lời tâm sự đối với người hơi bị củ tuổi.
Riêng bản thân mình, công việc ít có thời gian để vận động, đã chơi vài môn thể thao nhưng thấy đạp xe đạp có vẻ phù hợp vì:
- Không quá gò bó về giờ giấc, lúc nào rãnh là chơi
- Không cần phải có nhóm hoặc bạn chơi cùng, đạp một mình, một mình một ngựa
- Thư giản, không phải lo nghĩ gì, ngắm người qua lại làm cuộc sống vui hơn thỉnh thoảng chú ý nơi đông người (đặc biệt là các cụ chơi cá, chơi can)
- Đỡ phải đi ăn nhậu, ăn uống kiêng cữ hơn, tốt cho sức khỏe
- Cải thiện sức khỏe

MỌI NGƯỜI HÃY PHÒNG BỆNH HƠN LÀ ĐỂ MẮC BỆNH (khác với "phòng bệnh hơn chữa bệnh" nha!! MẮC BỆNH RỒI MỚI CHỮA BỆNH, ĐỪNG ĐỂ MẮC BỆNH)

Trên đây là ý kiến cá nhân thôi nhé!!!

E trc cũng bóng bàn cầu lông, chạy bộ nhưng h thấy đạp solo 1 mình buổi sáng vs chiều tổng 30km thấy rất hợp lí. Vừa rồi bị va chạm vs 1 cụ già gãy xương đòn nghỉ hơn tháng. H đạp lại đc rồi nhưng ko dám tốc độ như ngày trc nữa. Hic:(

Bigmoto

Xe container
Phục các cụ thật!
Em mới đạp cung xa nhất là Flamingo Đại Lải một lần, thi thoảng leo Đền Gióng, đi sân bay NB. Còn thường xuyên touring city tầm 10-20 km tùy hôm.
cũng đc đấy lão, h mí lọ mọ về chuẩn bị đi đây, nắng quá xá.

buicongchuc

Xe ba gác
cũng đc đấy lão, h mí lọ mọ về chuẩn bị đi đây, nắng quá xá.
Rảnh rang nên giờ em đã rục rịch hẹn nhau cuối tuần đạp xe thăm vùng "biên cương của trái tim hồng" :D

buicongchuc

Xe ba gác

E trc cũng bóng bàn cầu lông, chạy bộ nhưng h thấy đạp solo 1 mình buổi sáng vs chiều tổng 30km thấy rất hợp lí. Vừa rồi bị va chạm vs 1 cụ già gãy xương đòn nghỉ hơn tháng. H đạp lại đc rồi nhưng ko dám tốc độ như ngày trc nữa. Hic:(
Giờ mới nghe chuyện của cụ, may cụ gãy xương thay cho cụ già :D Mà trở lại được là mừng rồi.

buicongchuc

Xe ba gác

Bigmoto

Xe container
Giờ mới nghe chuyện của cụ, may cụ gãy xương thay cho cụ già :D Mà trở lại được là mừng rồi.
Ồ! Cụ già 70 tệt đít hơi đau tí thôi. Cụ trẻ tì vai xuống đg gãy xương, cụ trẻ lúc í chạy tầm 35km/h. Hic:(

Phong2010

Xe hơi
em xin phép vào xem nhóm minh
cao 1,6m đang có nhu cầu đạp ( tc khoảng 8~10 t ) xe gì để thể ducj được cc nhỉ? Tks