Thảo luận U 50 và xe đạp thể thao

thanhtung947

Xe tải
Vâng. Em đã đầu 4 đuôi chơi vơi, và em cũng có một cơ số bệnh của dân văn phòng máy lạnh và thích nhậu như Gout, đau vai gáy, dạ dày, tiền đình... thích thuốc lá 555, bia lạnh, rượu mạnh, đồ nhắm tốt và vài thứ khác...
Sức khỏe ngày càng đi xuống, có những thời điểm cả tuần ngồi một chỗ, di chuyển trong nhà bằng chiếc ghế có bánh xe. Nhưng khi xổ được ra đường thì việc đầu tiên là alo anh em tụ tập tại quán nhậu quen thuộc!
Khi sức khỏe có dấu hiệu trầm trọng hơn mới thấu hiểu câu nói của ai đó: khi bạn khỏe mạnh bạn có trăm điều ước, khi bạn ốm yếu bạn chỉ có một điều ước.
Rồi đến khi có công việc trong nhà, lẽ ra mình phải làm thì lúc đó lại là vợ hoặc con zai - đơn giản là mình ko có sức để mà làm như mang vác đồ vào thang máy, sửa chữa những vật dụng trong nhà hư hỏng...
Em trăn trở với cái thực trạng sức khỏe của mình và tìm cách khắc phục. Có vài anh bạn là bác sỹ tư vấn cho là mày nên đi bộ, đạp xe hoặc đi bơi. Cấm vận động mạnh như chạy... Khổ lắm, đi bộ còn chẳng nổi nữa là....
Vậy là em chọn đi bộ. Ngày cần mẫn đi từ 1 km lần hồi lên đến 4-5 km/lượt, nhưng tình hình không hề khả quan. Đi quá lên chút là lại đau các khớp chân.
Em đọc được bài viết trên báo mạng về hiệu quả của việc đạp xe hàng ngày -có vô số bài viết nhưng em ấn tượng nhất là bài viết về nhóm đạp xe thần dược "http://www.vnmedia.vn/suc-khoe/song-khoe/201205/di-theo-nhom-dap-xe-dem-tim-than-duoc-437805/" và nhận thấy có những người khá giống mình về tình trạng sức khỏe, bệnh tật, và em quyết định đạp xe và bơi.
Bắt đầu lục tìm mới biết là nhà còn đến 3 cái xe đạp của các con bỏ lại: hai chiếc xe đạp nữ, một xe nam. Tốt rồi.
Mang cái xe đạp cũ ra lau rửa rồi nhờ chỉnh sửa, ngồi lên đạp vòng quanh công viên.Ái chà, đau mông, đau đầu gối...............
Lần hồi đọc top xế độp, ngộ ra nhiều điều, thì ra xưa nay mình chỉ biết đạp xe đi lại chứ chưa biết đạpx e thể dục. Vậy là mang cái xe nam có bộ đề ra dùng, phải nhờ con zai hướng dẫn cách chuyển số khi vận hành, khoảng cách đạp xe tăng dần lên từ vài ba km/ ngày lên 7- 10 km ngày, và sau hơn một tháng em bắt đầu đạp với mức 25-30 km/ngày.
EM nhận thấy sau khi đạp xe - với những người có bệnh khớp như em, việc đau mông và nhức các khớp khác sẽ khiến mình dễ bỏ cuộc - nhất là đoạn đường từ 3-7 km/ngày. Vượt qua được đoạn đó sẽ dễ dàng đi xa hơn và chợt nhận thấy mình đạp xe tốt hơn mình nghĩ.
Sức khỏe bắt đầu có chuyển biến tốt hơn, đi lại nhanh nhẹn, ăn ngon ngủ tốt - không còn hiện tượng nhìn thấy gái xinh như ...chó nhìn bắp cải nữa.
Đó là lúc bắt đầu rủ con zai đi bơi - ồ, nó cũng rất hay. Ngày nhỏ ở quê, em bơi sông, bơi đầm hàng ngày. Sau bao năm bon chen chốn thị thành, ngoài những lúc đi biển thì chỉ có tắm vòi hoa sen. Nay lại vùng vẫy dưới bể bơi thì thấy khá thích thú - dù biết là bể bơi không được sạch sẽ lắm.
Việc đạp xe đã khiến em ko còn thời gian à ới cuối chiều đi nhậu nữa. Nó là động lực để mình muốn đi ngày một xa hơn, rèn luyện sức khỏe dẻo dai hơn. Bớt được lượng cồn - đồng bọn của bệnh GOUT, giảm lượng calo từ bàn nhậu. Hơ nữa, vì vận động nên cũng phải tìm hiểu chế độ dinh dưỡng hàng ngày cho phù hợp, và anh Google đã giúp rất đắc lực việc này.

Chỉnh sửa cuối:

thanhtung947

Xe tải
Bắt đầu đạp xe, lên mạng đọc thấy các cụ bàn tán, khoe những chiếc xe kinh dị, giá tiền hàng mấy chục triệu đến hàng trăm triệu. Rồi phụ kiện đi theo như đồng hồ tốc độ, đo nhịp tim; đèn tín hiệu, chiếu sáng, còi, rồi đến nâng cấp group này kia mà thấy tủi thân quá, lấy đâu ra mà đầu tư vụ này?
Cái khó ló cái ...thay thế: đồng hồ tốc độ thì dùng Smart phone, ok: đo đc quãng đường, ghi lại hành trình, tốc độ... em thấy ổn. Còn vụ đo nhịp tim thì dùng cái Iphone 4s cũ bỏ xó, mang ra cài đặt lại và đo, cũng lại ổn. Đầu tư thêm cái mũ BH và cái quần "bỉm" nữa. Hẵng tạm thế.
Đèn chiếu sáng, đèn hậu thì đi mua, cũng ko quá đắt nhưng hầu như không dùng đến vì em có thời gian đạp ban ngày là chính: đầu giờ sáng và cuối giờ chiều.
Quá trình đạp xe, em thấy rằng: với ng mới nhập môn ko cần thiết phải đầu tư ngay và luôn thiết bị đắt tiền - ko ít ng sau đó bỏ cuộc và mang đi bán cân món đồ quý giá đầu tư lúc hăng say ban đầu. Hãy dùng những gì mình có, thậm chí là mượn lại của ai đó ko dùng đến - mà món này thì cũng khá nhiều: khi em nói đạp xe thể thao, có đến 2 người gọi đến cho xe: 1 xe Favorit cuộc, 1 xe peugeot cuộc, nhưng em chưa vác về vì thấy cái ASAMA CROSS LX 3 đĩa 7 líp ông con thải ra dùng vẫn còn phù hợp.
Nhiệt tình vậy, nhưng ngày trời mưa thì sao? Bỏ 1 ngày ko sao, hai ba ngày là .......ngại.
EM mua chiếc xe đạp trong nhà để dùng lúc trời mưa, vậy là ổn. Cái xe ko đắt tiền, cũng có các chi tiết đủ phục vụ cho việc tập luyện - ko những thế còn kéo theo bà xã và các con cũng lên đạp, vừa đạp vừa xem TV.
-------------
Tóm lại: Việc tập luyện cần sự kiên trì chứ ko quá phụ thuộc vào đồ tốt- xấu. hãy khai thác những thiết bị mình có hết mức có thể.
Đạp xe rèn luyện sức khỏe khác với đạp xe đi lại: cần biết đạp với vòng tua lớn để tiêu thụ Calo và tăng dần khả năng chịu đựng của cơ thể.
Ở tuổi U 50 ko nên tính thành tích là đi nhanh thế nào, đi xa bao nhiêu mà hãy đều đặn theo sức của mình hằng ngày, có ý thức nâng mức tập lên (vòng tua, quãng đường) theo chu kỳ tuần/tháng tùy theo điều kiện sức khỏe.
Khi đã thành công ở mức km nhất định trong ngày, bạn sẽ có kinh nghiệm để nói chuyện, tuyên truyền cho ng khác tham gia, và có thể được họ cho mượn hoặc tặng luôn những chiếc xe quý giá - vì họ không /chưa có điều kiện, thời gian để tập và muốn bạn sử dụng nó thực sự hiệu quả thay vì để chật nhà.
Và, bạn sẽ dần xa rời các cuộc vui buổi trưa/cuối chiều bên bàn bia hơi, trà dư tửu hậu vì nếu bạn tham gia, bạn sẽ mất buổi tập đó, và cả nhiều hôm sau nữa.
Cuối cùng là cả nhà vui. Bạn sẽ được chăm sóc tốt hơn, khẩu phần ăn đa dạng hơn và gia đình vui vẻ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Vanvan273k

Xe tăng
Bắt đầu đạp xe, lên mạng đọc thấy các cụ bàn tán, khoe những chiếc xe kinh dị, giá tiền hàng mấy chục triệu đến hàng trăm triệu. Rồi phụ kiện đi theo như đồng hồ tốc độ, đo nhịp tim; đèn tín hiệu, chiếu sáng, còi, rồi đến nâng cấp group này kia mà thấy tủi thân quá, lấy đâu ra mà đầu tư vụ này?
Cái khó ló cái ...thay thế: đồng hồ tốc độ thì dùng Smart phone, ok: đo đc quãng đường, ghi lại hành trình, tốc độ... em thấy ổn. Còn vụ đo nhịp tim thì dùng cái Iphone 4s cũ bỏ xó, mang ra cài đặt lại và đo, cũng lại ổn. Đầu tư thêm cái mũ BH và cái quần "bỉm" nữa. Hẵng tạm thế.
Đèn chiếu sáng, đèn hậu thì đi mua, cũng ko quá đắt nhưng hầu như không dùng đến vì em có thời gian đạp ban ngày là chính: đầu giờ sáng và cuối giờ chiều.
Quá trình đạp xe, em thấy rằng: với ng mới nhập môn ko cần thiết phải đầu tư ngay và luôn thiết bị đắt tiền - ko ít ng sau đó bỏ cuộc và mang đi bán cân món đồ quý giá đầu tư lúc hăng say ban đầu. Hãy dùng những gì mình có, thậm chí là mượn lại của ai đó ko dùng đến - mà món này thì cũng khá nhiều: khi em nói đạp xe thể thao, có đến 2 người gọi đến cho xe: 1 xe Favorit cuộc, 1 xe peugeot cuộc, nhưng em chưa vác về vì thấy cái ASAMA CROSS LX 3 đĩa 7 líp ông con thải ra dùng vẫn còn phù hợp.
Nhiệt tình vậy, nhưng ngày trời mưa thì sao? Bỏ 1 ngày ko sao, hai ba ngày là .......ngại.
EM mua chiếc xe đạp trong nhà để dùng lúc trời mưa, vậy là ổn. Cái xe ko đắt tiền, cũng có các chi tiết đủ phục vụ cho việc tập luyện - ko những thế còn kéo theo bà xã và các con cũng lên đạp, vừa đạp vừa xem TV.
-------------
Tóm lại: Việc tập luyện cần sự kiên trì chứ ko quá phụ thuộc vào đồ tốt- xấu. hãy khai thác những thiết bị mình có hết mức có thể.
Đạp xe rèn luyện sức khỏe khác với đạp xe đi lại: cần biết đạp với vòng tua lớn để tiêu thụ Calo và tăng dần khả năng chịu đựng của cơ thể.
Ở tuổi U 50 ko nên tính thành tích là đi nhanh thế nào, đi xa bao nhiêu mà hãy đều đặn theo sức của mình hằng ngày, có ý thức nâng mức tập lên (vòng tua, quãng đường) theo chu kỳ tuần/tháng tùy theo điều kiện sức khỏe.
Khi đã thành công ở mức km nhất định trong ngày, bạn sẽ có kinh nghiệm để nói chuyện, tuyên truyền cho ng khác tham gia, và có thể được họ cho mượn hoặc tặng luôn những chiếc xe quý giá - vì họ không /chưa có điều kiện, thời gian để tập và muốn bạn sử dụng nó thực sự hiệu quả thay vì để chật nhà.
Và, bạn sẽ dần xa rời các cuộc vui buổi trưa/cuối chiều bên bàn bia hơi, trà dư tửu hậu vì nếu bạn tham gia, bạn sẽ mất buổi tập đó, và cả nhiều hôm sau nữa.
Cuối cùng là cả nhà vui. Bạn sẽ được chăm sóc tốt hơn, khẩu phần ăn đa dạng hơn và gia đình vui vẻ hơn.
Em chả có ai gọi đến cho xe cả, cho là em nhận ngay đấy cụ ạ. Hay cụ cứ nhận đi, không đạp đến thì gọi cho nhà em nhé. Em sẽ không mời cụ bia hay thuốc lá, em mời cụ đạp cùng cho vui :D:D:D.

lautuoisong

Xe tải
Em băn khoăn không biết bác đo nhịp tim bằng iphone 4s như thế nào, với lại xin bác tấm hình xe đạp trong nhà vs giá, em cũng đang quan tâm, cố mua một con cho mùa đông.

hnilqhuy

Xe tăng
May là cụ nhận ra và thay đổi khi chưa quá muộn
E cũng u50 như cụ

MIG35

Xe tải
Các cụ ở ta phần lớn lo cho sức khoẻ khi đã cận kề bệnh tật rồi, em để ý bọn Khoai Tây cứ chọn ở gần hồ, rảnh là vác xác ra đi chạy nó thành thói quen từ bé và trong suốt cả quãng đời chứ không như Khoai Ta. Thôi thì có còn hơn không chúc các cụ chăm tập thể dục vì chính mình chứ chả cho ai khác cả.

thanhtung947

Xe tải
Em chả có ai gọi đến cho xe cả, cho là em nhận ngay đấy cụ ạ. Hay cụ cứ nhận đi, không đạp đến thì gọi cho nhà em nhé. Em sẽ không mời cụ bia hay thuốc lá, em mời cụ đạp cùng cho vui :D:D:D.
Của cho là của nợ - với lại cái xe peugeot ấy em tìm trên mạng nó tận trên 2 chục củ nên cũng ko dám nhận ạ

thanhtung947

Xe tải
Em băn khoăn không biết bác đo nhịp tim bằng iphone 4s như thế nào, với lại xin bác tấm hình xe đạp trong nhà vs giá, em cũng đang quan tâm, cố mua một con cho mùa đông.
Cụ vào App, tìm kiếm gõ Heart Beat, nó sẽ ra phần mềm ấy, cài vào máy và đo thôi.
Đánh giá phần mềm đó đây ạ
https://tinhte.vn/threads/instant-heart-rate-ung-dung-do-nhip-tim-voi-camera-cua-dien-thoai.2361885/
http://namapple.com/news/191-heart-beat-ung-dung-do-nhip-tim-tren-iphone-tot-nhat.html

thuyphongthanh

Xe lăn
Cụ chắc cũng cỡ tuổi em.Em giải tán hết xe máy rồi,còn ô tô thì chỉ dùng đi công tác hoặc chở gia đình.
Hàng ngày đạp đôi chục km thấy thoải mái lắm.

thanhtung947

Xe tải
Dùng endomondo đo tốc đọ, quãng đường, avg.... cũng ổn, khỏi mua đồng hồ tốc độ

Vanvan273k

Xe tăng
Các cụ ở ta phần lớn lo cho sức khoẻ khi đã cận kề bệnh tật rồi, em để ý bọn Khoai Tây cứ chọn ở gần hồ, rảnh là vác xác ra đi chạy nó thành thói quen từ bé và trong suốt cả quãng đời chứ không như Khoai Ta. Thôi thì có còn hơn không chúc các cụ chăm tập thể dục vì chính mình chứ chả cho ai khác cả.
Đâu cũng thế cả thôi chứ chẳng cứ tây với ta cụ ạ, làm gì có lắm hồ để ai cũng ở gần hồ, đến to như cái hồ Tây mà tính ra được đáng bao nhiêu dân, ai cũng ra đấy ở thì có mà... Với lại em thấy ở thành phố bên tây cũng ngột ngạt nên nó thích sang mấy nước kiểu như ta sống và du lịch đấy thôi.

cairong_2011

Xe container
Em nhiều hơn các cụ và cũng nhất trí quan điểm phải lo lấy thân mình trước, cũng chính là giúp cho người thân đỡ lo về SK của mình. Nhưng luyện tập gì cũng cần sự đều đặn, trừ điều kiện ko thể do mưa gió, công tác. Em thấy biểu đồ của cụ chủ cự ly nó thay đổi liên tục ? Của em đây

thanhtung947

Xe tải
Em mới .... bắt đầu tập mà. Hơn nữa còn tùy thuộc vào cái đầu gối nó có bị đau hay ko nữa> cố gắng chạy đều dần ạ

Bonaparte

Xe buýt
Chào cụ đồng niên, đồng dục (cùng môn thể dục :D).
Ai cho cái xe cuốc Favorite thì cụ lấy đi, rồi bán lại cho em. Thời sinh viên em có một cái như thế, rồi phải bán đi lấy tiền ăn, giờ muốn mua lại 1 chiếc để ngắm lại thời xưa.

Vanvan273k

Xe tăng
Chào cụ đồng niên, đồng dục (cùng môn thể dục :D).
Ai cho cái xe cuốc Favorite thì cụ lấy đi, rồi bán lại cho em. Thời sinh viên em có một cái như thế, rồi phải bán đi lấy tiền ăn, giờ muốn mua lại 1 chiếc để ngắm lại thời xưa.
Ngày trước em cũng đạp cái cuốc này, phóng như bay, mỗi tội thấy ổ gà không kịp tránh là toi ngay :D:D:D. Dạo năm ngoái có cụ bán cái favorite xanh rõ đẹp mà hồi đó em lại không mua.

cairong_2011

Xe container
Em mới .... bắt đầu tập mà. Hơn nữa còn tùy thuộc vào cái đầu gối nó có bị đau hay ko nữa> cố gắng chạy đều dần ạ
Theo em cụ nên duy trì một cự ly vừa phải, tốc độ hợp lý để nghe phản ứng của đầu gối thế nào trong 1 thời gian rồi tăng dần lên. Chứ lúc dài ngắn khác nhau khó có thể xác định được tác dụng

hailyce

Xe máy
Ủng hộ cụ 2 tay, cụ có mợ đạp cùng là nhất rồi, em rủ mãi mà vợ lười nhất quyết không chịu đạp cùng, haizz

thanhtung947

Xe tải
Theo em cụ nên duy trì một cự ly vừa phải, tốc độ hợp lý để nghe phản ứng của đầu gối thế nào trong 1 thời gian rồi tăng dần lên. Chứ lúc dài ngắn khác nhau khó có thể xác định được tác dụng
EM sẽ cố gắng ạ. Cảm ơn cụ

chaulg81

Xe tăng
Ứng dụng cài cho vui.. Coi chừng phan tác dung... Quan trọng đối với người "cao tuổi "là phải kiếm soát được nhịp tim trong lúc dop vậy mà lại dùng cái ứng dụng tao lao ấy.. Có ngày" Tèo" giữa đường à. Chưa kể muốn do phải để ngón tay vào và kg cữ động.. Sao kg mua 1 cái dây đeo ngực Bluetooth nói với ĐT kg được tuyệt đối nhưng cũng tương duong với thiết bị đo nhịp tim y tê cá nhân mình test nhiều lần thấy chỉ chênh lệch lên xuống 1 nhịp.. Cái đấy cũng đâu có nhiều tiền đâu. Vậy cũng tốt hơn mấy cái ứng dụng nham trên Google play
Đây chỉ là suy nghĩ của cá nhân mình sau rất nhiều lần tìm kiếm sử dụng thử ứng dụng do nhịp tim trên Web.