[Funland] U máu gan

nhapnhomsv

Xe tăng
Em vừa cho F1 đi khám và thử máu ở viện Nhi,bác sĩ phán mỡ máu của thằng cu nhà em cao bất thường và bị u máu ở gan.Em lo quá vì chưa đọc thấy chữ u máu không biết nó có dẫn đến ung thư không,em post cái kết kết quả xét nghiệm máu và kết luận của bác sĩ lên đây mong gặp cụ nào bác sĩ về huyết học xem giúp em với ạ.

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Cụ ktra thêm một vài nơi xem sao, chưa nên kết luận và lo lắng vội.

nhapnhomsv

Xe tăng
Em muốn tìm bác sĩ trong bệnh viện Sanh pon,nhất là khoa huyết học.Cụ nào biết giới thiệu giúp em với ạ,em xin cám ơn trước

Ry Nghé

Xe đạp
-Wbc: bạch cầu: bình thường ko quá 10k. Ko dưới 5k. F1 nhà bác chắc chắn bị viêm nhiễm gì rồi.
- Rbc: hồng cầu: trẻ e như vậy là hơi cao nhưng tạm được.
- Hgb: hemoglobin: cao.
- Hct: hematocrit. Thấp.
F1 nhà bác có bị đi chảy gì ko?
Nếu ko thì khả năng rất lười uống nước.
Ko có xét nghiệm sinh hoá máu mà dám kết luận mỡ máu cao là bs vớ vẩn.
Bác nên dắt f1 đi xét nghiệm cho e 2 thứ: công thứ máu và sinh hoá máu.
Còn kết quả siêu âm: e làm bs chẩn đoán hình ảnh, e chắc rằng ông bs làm siêu âm cho f1 nhà bác là ông vớ vẩn. Nếu trên nền gan nhiễm mỡ mà có tổn thương giảm âm cạnh giường túi mật hay còn gọi là hạ phân thuỳ V thì thường đó là vùng gan lành( chuyên môn e hay gọi là đảo gan lành) trên nền gan nhiễm mỡ.
E học ở hn 2 năm sau đại học, e tin rằng ở đây ko nhiều nhưng có kah khá mấy ông bs chuyên môn rất kém (lớp e có 50 người thì hơn hai chục ông bs tầm phào. Hãy đi qua bv đại học y hà nội, bênh viện việt đức là hai nơi e tin tưởng nhất.
Đôi lời với bác.

nhapnhomsv

Xe tăng
-Wbc: bạch cầu: bình thường ko quá 10k. Ko dưới 5k. F1 nhà bác chắc chắn bị viêm nhiễm gì rồi.
- Rbc: hồng cầu: trẻ e như vậy là hơi cao nhưng tạm được.
- Hgb: hemoglobin: cao.
- Hct: hematocrit. Thấp.
F1 nhà bác có bị đi chảy gì ko?
Nếu ko thì khả năng rất lười uống nước.
Ko có xét nghiệm sinh hoá máu mà dám kết luận mỡ máu cao là bs vớ vẩn.
Bác nên dắt f1 đi xét nghiệm cho e 2 thứ: công thứ máu và sinh hoá máu.
Còn kết quả siêu âm: e làm bs chẩn đoán hình ảnh, e chắc rằng ông bs làm siêu âm cho f1 nhà bác là ông vớ vẩn. Nếu trên nền gan nhiễm mỡ mà có tổn thương giảm âm cạnh giường túi mật hay còn gọi là hạ phân thuỳ V thì thường đó là vùng gan lành( chuyên môn e hay gọi là đảo gan lành) trên nền gan nhiễm mỡ.
E học ở hn 2 năm sau đại học, e tin rằng ở đây ko nhiều nhưng có kah khá mấy ông bs chuyên môn rất kém (lớp e có 50 người thì hơn hai chục ông bs tầm phào. Hãy đi qua bv đại học y hà nội, bênh viện việt đức là hai nơi e tin tưởng nhất.
Đôi lời với bác.
Cám ơn cụ nhiều,bác sĩ chẩn đoán là con em bị Đa hồng cấu, em lo quá nên mang cháu đến Viện huyết học để khám lại thì bác sĩ trưởng khoa sau khi xem hồ sơ ở trên nói đến 99% không phải bệnh Đa hồng cầu,em vẫn lăn tăn nên muốn làm xét nghiệm lại ở Viện huyết học.

Ry Nghé

Xe đạp
Cám ơn cụ nhiều,bác sĩ chẩn đoán là con em bị Đa hồng cấu, em lo quá nên mang cháu đến Viện huyết học để khám lại thì bác sĩ trưởng khoa sau khi xem hồ sơ ở trên nói đến 99% không phải bệnh Đa hồng cầu,em vẫn lăn tăn nên muốn làm xét nghiệm lại ở Viện huyết học.
Có kq chưa cụ?

nhapnhomsv

Xe tăng
Tuần sau mới làm cụ ạ,em định làm thêm cả xét nghiệm tuỷ nữa.Em vướng cái chuyển bảo hiềm vì làm hết các xét nghiệm thì hết khoảng 11tr nếu không có bảo hiểm nên em đang tìm người quen chuyển bảo hiểm cho cháu từ Sanh pon sang VHH.

Ry Nghé

Xe đạp
Tuần sau mới làm cụ ạ,em định làm thêm cả xét nghiệm tuỷ nữa.Em vướng cái chuyển bảo hiềm vì làm hết các xét nghiệm thì hết khoảng 11tr nếu không có bảo hiểm nên em đang tìm người quen chuyển bảo hiểm cho cháu từ Sanh pon sang VHH.
Cụ cứ làm cho chắc chắn nhưng e đảm bảo với cụ cháu nhà cụ ko sao đâu ạ. Cụ cứ yên tâm. A mà cái xn kia cụ làm bv st paul ah? Cả siêu âm nữa.? Siêu âm thì ở đó e tin mõi bs Ngọc. Ko bít bác còn làm đó nữa ko?

nhapnhomsv

Xe tăng
Cụ cứ làm cho chắc chắn nhưng e đảm bảo với cụ cháu nhà cụ ko sao đâu ạ. Cụ cứ yên tâm. A mà cái xn kia cụ làm bv st paul ah? Cả siêu âm nữa.? Siêu âm thì ở đó e tin mõi bs Ngọc. Ko bít bác còn làm đó nữa ko?
Không ở bệnh viện Nhi cụ ạ,bác sĩ chỉ định làm một loạt từ thử máu rồi chup citi cắt lớp,siêu âm,thử nước tiểu...và kết luận là bênh Đa hồng cầu.
Em muốn tìm người quen ở S paul là vì muốn chuyển hồ sơ bảo hiểm của cháu sang Viện huyết học để đỡ chi phí thử nghiệm thôi

Ry Nghé

Xe đạp
Nên thế cụ ah. Tiền ko mua đc sức khoẻ đâu. Cứ đi khám xn đầy đủ cho noa chắc ăn. Bọn f1 nó mà bị làm sao thì a e mình chả có cái tâm hồn gì mà làm việc kiếm sống đâu cụ ạ.

Dr.vanchi

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ cho thêm thông tin f1 nhà cụ như tuổi , gần đây có sốt gì ko?
Theo như kquẢ xét nghiệm thì khả năng f1 của cụ đang bị nhiễm trùng ở đâu đó như sốt chẳng hạn. Còn chắc chắn ko thể khẳng định là đa hồng cầu đc ạ.

nhapnhomsv

Xe tăng
Cụ cho thêm thông tin f1 nhà cụ như tuổi , gần đây có sốt gì ko?
Theo như kquẢ xét nghiệm thì khả năng f1 của cụ đang bị nhiễm trùng ở đâu đó như sốt chẳng hạn. Còn chắc chắn ko thể khẳng định là đa hồng cầu đc ạ.
Cháu vưa rồi có bị ho thôi,và đúng là con em rất ít uông nước.Ăn cơm thì cũng toàn ăn món khô ít chịu ăn món nước.

Dr.vanchi

Xe tải
Cháu vưa rồi có bị ho thôi,và đúng là con em rất ít uông nước.Ăn cơm thì cũng toàn ăn món khô ít chịu ăn món nước.
Biểu hiện của ít uống nước thì phải là da khô , mắt trũng , da đàn hồi kém
Chứ ít uống nước ko phải là nguyên nhân thường gặp gây tăng hồng cầu
Vâng có thẻ f1 nhà cụ bị viêm họng gì đó nên bạch cầu máu hơi tăng
Để khẳng định về gan thì phải làm thêm rất nhiều xét nghiệm chứ ko thể kết luận dựa vào 2 kết quả kia đc vì ko cái nào đặc hiệu cả

nhapnhomsv

Xe tăng
Biểu hiện của ít uống nước thì phải là da khô , mắt trũng , da đàn hồi kém
Chứ ít uống nước ko phải là nguyên nhân thường gặp gây tăng hồng cầu
Vâng có thẻ f1 nhà cụ bị viêm họng gì đó nên bạch cầu máu hơi tăng
Để khẳng định về gan thì phải làm thêm rất nhiều xét nghiệm chứ ko thể kết luận dựa vào 2 kết quả kia đc vì ko cái nào đặc hiệu cả
Nhưng mà lần sau khám lại bác sĩ lại chuẩn đoán là bênh Đa hồng cầu nên em mới lo chứ,bệnh Đa hồng cầu thì quá nặng rồi

Dr.vanchi

Xe tải
Nhưng mà lần sau khám lại bác sĩ lại chuẩn đoán là bênh Đa hồng cầu nên em mới lo chứ,bệnh Đa hồng cầu thì quá nặng rồi
Ko phải đâu cụ , cụ cứ yên tâm công tác . Vài tháng nữa cho cháu làm lại cái xét nghiệm ạ
Chứ hồng cầu của nam giới đến 5.5t/l vân là hoàn toàn bt
Còn f1 nhà cụ tăng cao hơn chuẩn 1 xíu thế chưa đáng lo ngại. Cái cần là m chủ động theo dõi thêm kết quả lần sau nữa ạ