[Funland] Ủ phân chăm hoa :)

onano69

Xe container
Mùa dịch bệnh Cô Vy hoành hành, chả đi đâu giao lưu được em ở nhà tự cách ly rảnh rỗi lên đây hỏi kinh nghiệm các kụ mợ yêu hoa chơi chjm cảnh ạ :P
Em hay ngâm đỗ tương, bột đậu, chuối... vào chum, vào thùng rồi múc lấy nước tưới cây, tưới hoa thay cho dùng phân, thuốc hóa học :) cơ mà mỗi lần mở thùng ngâm ra thì thối lắm, có cả nhiều con bọ nữa :) Kụ nào đã từng làm món này rồi cho em hỏi là ngâm bao lâu thì dùng tưới cây, tưới hoa là đảm bảo an toàn và tốt nhất ạ? có cách nào để hạn chế bọ và mùi thối không?

thaochicilon

Xe tải
e vào hóng kinh nghiệm, nhà em trồng rất nhiều loại hoa mà chăm thế nào chỉ thấy ra lá thôi, không thấy ra hoa :(:(

Bus_nhanh

Xe điện
Về kinh nghiệm có vẻ nhiều người không nói....
Em tham gia vào nhóm có đến cả 100k thành viên, nhưng cũng có rất ít thông tin.
Lúc mới đầu còn bị lừa, gặp ngay một em chụp ảnh hoa hồng đẹp, rồi nói có kinh nghiệm dùng phân và bón các kiểu, sẵn sàng hướng dẫn nhiệt tình và không quên gạ mua phân bón.
Tin em đó quá, nên em đó kê ra một lô gần 400k. Mua xong nhắn tin hỏi còn không trả lời cụ thể. Cứ bảo đọc hướng dẫn mà dùng.
Bố khỉ, hỏi nó bón cái nào trước cái nào sau... thì im luôn.

tranminhhoa

Xe tăng
Em chả hứng chơi cây, chơi hoa, vậy mà có ông bạn cho mấy cây lan, giờ chăm nó đúng là cực hình :))

chuotdong

Xe điện
Mùa dịch bệnh Cô Vy hoành hành, chả đi đâu giao lưu được em ở nhà tự cách ly rảnh rỗi lên đây hỏi kinh nghiệm các kụ mợ yêu hoa chơi chjm cảnh ạ :P
Em hay ngâm đỗ tương, bột đậu, chuối... vào chum, vào thùng rồi múc lấy nước tưới cây, tưới hoa thay cho dùng phân, thuốc hóa học :) cơ mà mỗi lần mở thùng ngâm ra thì thối lắm, có cả nhiều con bọ nữa :) Kụ nào đã từng làm món này rồi cho em hỏi là ngâm bao lâu thì dùng tưới cây, tưới hoa là đảm bảo an toàn và tốt nhất ạ? có cách nào để hạn chế bọ và mùi thối không?
Cái này trên các diễn đàn thì đầy cả cụ ơi, phải tự mầy mò mới hay
Ủ cá còn được nữa là ủ mấy cái món thực vật của cụ

Họ hay dùng Chế phẩm EM, chẳng hạn: https://nongnghieppho.vn/products/che-pham-u-phan-va-rac-thai-emuniv
Còn để kích thích tự nhiên Lan sinh trưởng thì xịt chai 250ml này:

Chỉnh sửa cuối:

moongket

Xe điện
nhà hàng xóm em ngâm thối um cả xóm
làm cả xóm ra nhắc nhở ko được ngâm nữa
kinh quá :))

khoailng

Xe điện
1kg chuối + 1cốc nc mía, ủ 90 ngày tuổi lần ko có tý mùi nào. Ko để nc mưa vào nhé

khoailng

Xe điện
Dd sau khi ủ thì pha 1 chai nc lọc 250 ml cho 10 lít nc sạch tưới 2 lần/ tuần

Hello VN

Xe buýt
Cụ mở ra có mùi thối là dùng được .Ngoài ra nước tiểu cũng rất tốt cho cây hoa .Hoặc có thể dùng ốc bươu vàng ,óc vặn đập vỡ ngâm cho thối là dùng được .

Vulcan V70

Xe trâu
Các cụ cứ làm bao cám con cò về bón dần

Mợ Hồng

Xe hơi
Các cụ nhà mình chơi hoa thì dày dạn kinh nghiệm rồi

Bus_nhanh

Xe điện
Nếu là hoa hồng, hoa đồng tiền kụ kiếm ít phân gà ủ xong bón thử xem nhé!
Mấy cái loại phân dơi, hay dê ... mà đã qua xử lý bán trên mạng có dùng được không cụ ơi?

Bus_nhanh

Xe điện
Tốt nhất là nên tự đi kiếm về làm chứ mấy cái túi bán trên mạng thì nó cũng chỉ hơn đất ủ với lá cỏ cây xong đóng bao bán thôi ạ !
Em dùng thử rồi chả bằng đất em hót ở rãnh nước nhà em lên bón vào gốc cây :)
Trồng hoa hồng thì ngoài phân gà, dê... thì có cần bón them gì không ạ và bón chu kỳ như nào là hợp lý?

kogenzo

Xe buýt
Ở quê đất rộng thì cụ dùng phân gà trộn trấu, phân trâu, phân lợn ủ cho hoai mục bón là ok nhất. Nếu chịu được mùi thì xin hoặc mua đầu cá, lòng cá ở chợ về cho vào thùng sơn 18 hoặc 100l ủ đôi tháng xong pha loãng ra tưới. Nếu cụ dùng đậu tương, chuối thì nên nấu lên rồi ủ với chế phẩm sinh học EM đôi tháng xong pha loãng tưới.

khoailng

Xe điện
C
Ủ thế có cho thêm nước vào không hay cứ ủ không vậy thôi xong đem ra bón? loại này thì hợp bón cho cây gì hả mợ?
Chuối cụ thái lát mỏng, cho nc mía, vào rồi đổ nc sấp sấp mặt chuối là đc. Sau 90 ng cụ pha 1 /4 lít dd đã ngâm với 10 lít nc để tưới. E bón cho lan. Còn hoa thì phân ủ mục + sơ dừa xay.

long.spc

Xe container
em không trồng cây gì vì ngại chăm với sợ nó chết, đợt bé nhà e nhỏ e xin cây bạc hà về trồng chậu, tuần e tưới nước luộc thịt 2 lần thấy mơn mởn.
còn đã dính đến phân chuồng phân bắc thì phải thối và có dòi rồi. điều kiện để ko có dòi là yếm khí.
như quê e phân gà sau khi dọn cho vào bao xếp ra ngoài vườn, rắc vôi bột xung quanh và trùm nilong.
Phân lợn trước thì đổ đống xong lấy bùn nhão đắp lên, giờ cứ nilon thôi.

luyenok

Xe điện
em gieo 9 hạt hoa mãn đình hồng mà 20 ngày rồi chưa thấy lên, chắc hỏng rồi phải không các cụ :(

Bluestorm

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ốc chỉ hợp với cây chanh thôi ạ:) trước em trồng cây chanh lá nó cự quăn tít vàng và cứng đơ, em cũng nghe một cụ mách xin ít vỏ ốc đổ vào gốc thế là em ra hàng rượu ốc mua luôn cho 3 bát về ko nhể táng cả nước lẫn cái vào gốc :) sau đôi tháng thấy lộc lá hoa ầm ầm đúng mùa như này luôn :)
Ốc luộc rồi hả cụ? Xài vỏ ốc không có được không ạ, em ở phố sợ dùng cả ruột mùi bốc lên người ta chửi chết. Cây chanh nhà em phải 5 năm không có hoa luôn chứ đừng nói quả

DmitriH

Xe tải
Cách tự làm phân bón đậu tương cho cây
🔰Nguyên liệu:

50kg bột đậu tương

01 lít men vi sinh (men ủ cá, ủ đậu tương)

1kg đường đỏ dạng phên (bán ở cửa hàng đồ khô)

Thùng sơn 100 lít

50 lít nước sạch (nước máy phải phơi 3 – 5 ngày

🔰Cách ủ:

Cho toàn bộ đường, men vi sinh vào 50 lít nước khuấy đều. Sau đó cho từ từ bột đậu tương vào khuấy đều (thu được hỗn hợp sệt sệt là đạt, không loãng cũng không đặc quá vì trong một vài ngày đầu bột đậu tương sẽ còn nở ra). Đậy nắp lại và trong 1 tuần đầu 1 ngày mở ra khuấy đều 1 lần. Sang tuần thứ hai 2 – 3 ngày chúng ta khuấy 1 lần sau 1 tháng là có thể sử dụng.

🔰Cách sử dụng:

Hòa loãng phân đậu tương với nước tỉ lệ 1:50 tưới định kỳ 2 tuần/lần đối với cây hoa. Còn đối với cây rau màu và cây ăn trái tưới định kỳ tháng/lần.

Nếu các bạn có thời gian thì đi mua về rồi tự làm nó sẽ rẻ hơn rất nhiều. Lợi ích từ phân bón đậu tương là 1 điều không thể chối cãi. Với nhiều lợi ích mang lại trong 1 sản phẩm thật đáng đồng tiền bát gạo mà.

1. Cung cấp chất dinh dưỡng cân đối và đầy đủ cho cây trồng ( đa lượng, trung lượng, vi lượng, vitamin, khoáng chất, acid amin … )

2. Giúp cây trồng phát triển khỏe mạnh, cứng cáp: hoa to, đậm màu, bền hoa, nẩy nhiều mầm nụ, mầm lộc

3. Cải tạo đất: giúp đất tơi xốp, tăng độ mùn cho đất

4. Tạo lập hệ vi sinh vật hữu ích và tăng mật độ vi sinh vật hữu ích trong đất

5. Bảo vệ bộ rể và hỗ trợ khả năng hấp thu dưỡng chất của cây trồng

6. Phân hủy các dưỡng chất khó tan trong đất giúp cây trồng hấp thu dễ dàng

7. Hạn chế lá vàng, rụng lá trên cây, giúp bộ rễ phát triển mạnh

kogenzo

Xe buýt
Vâng cám ơn góp ý của Kụ! em mới chỉ ngâm khi nào thấy nươc trong nổi lên thì múc tưới không pha chế phẩm sinh học gì :P em lười pha nên cứ để đặc như nước cốt thế tưới ít một xong tưới nước máy xả vào thùng để 15 ngày cho đỡ clo, javen... rồi múc tưới thôi ạ :)
Cây nó cũng như người ý, cụ cho ăn nhiều quá nó bội thực hay còn gọi là sốc phân nên bắt buộc phải pha loãng cụ nhé ( không có định mức chính xác nhưng thường 1 lít nguyên chất pha thành 10l trở lên) . Trên YT em thấy có cụ Trung Hoa Hồng trồng bằng cách đào cạnh gốc cây 15, 20cm cho 1/2kg ốc vặn vào (có người cho trứng) thấy hiệu quả lắm ý.