[Funland] Ủ phân chăm hoa :)

Ter

Xe buýt
Mùa dịch bệnh Cô Vy hoành hành, chả đi đâu giao lưu được em ở nhà tự cách ly rảnh rỗi lên đây hỏi kinh nghiệm các kụ mợ yêu hoa chơi chjm cảnh ạ :P
Em hay ngâm đỗ tương, bột đậu, chuối... vào chum, vào thùng rồi múc lấy nước tưới cây, tưới hoa thay cho dùng phân, thuốc hóa học :) cơ mà mỗi lần mở thùng ngâm ra thì thối lắm, có cả nhiều con bọ nữa :) Kụ nào đã từng làm món này rồi cho em hỏi là ngâm bao lâu thì dùng tưới cây, tưới hoa là đảm bảo an toàn và tốt nhất ạ? có cách nào để hạn chế bọ và mùi thối không?
Trước em cũng tỏ mò món này nhưng lâu rồi nên quên cũng nhiều. Cụ thử search cái tritro dema gì đấy rồi bỏ vào ủ cùng. Nó cũng đỡ mùi. Trước em ủ đậu tương toàn dùng nó. Nếu đất nhà cụ rộng thì cụ vùi tí vỏ trứng (nghiền nhỏ) cũng tốt cho cây lắm (Vùi xuống đất khoảng 10-15cm nhé, không là một thời gian sau nó có mùi khăm khẳm đấy ạ)

Cậu bé

Xe buýt
Phân gà là nhàn nhất, dùng ok mà cụ. Hoặc dùng đỗ tương xay ra bón vào gốc cũng ok. Hoặc rau củ quả thức ăn thừa cho vào cái bình to để ủ, nhưng đa phần các cụ thiếu men phân hủy, hoặc nấm trichodema, nên có mùi thối. Mà có mùi thối ko bón đc đâu nhé

Cậu bé

Xe buýt
Ốc luộc rồi hả cụ? Xài vỏ ốc không có được không ạ, em ở phố sợ dùng cả ruột mùi bốc lên người ta chửi chết. Cây chanh nhà em phải 5 năm không có hoa luôn chứ đừng nói quả
Cụ lôi nó lên, thay đất phạt bớt rễ đi trồng lại nhé

samoclan

Xe điện
mua chế phảm EM trộn vào đỡ mùi hôi

Cậu bé

Xe buýt
Tùy cụ thế nào cũng đc :))

atkvn

Xe tải
Đung
Em cùng câu hỏi. Vẫn biết hoa giấy cần nhất là ánh nắng mặt trời, càng nắng gắt càng ra hoa nhưng ko phải đúng trong mọi trường hợp. Không biết cá nhà vườn họ phun thuốc kính thích gì mà cây hoa giấy bé tí trồng trong bầu cũng ra hoa rực rỡ, mua về trồng rụng hết lượt hoa đó là chỉ thấy là cấm thấy hoa đâu
Đúng là lý thuyết đó... ai cũng biết cụ nhỉ?! Em còn vặt trụi hết lá, bỏ khát các kiểu, cơ mà lá vẫn cứ xanh um mà hoa thì chả thấy đâu. Hỏi mấy bà bán hoa thì bà nào cũng bảo chả phải chăm gì cứ kệ nó ắt ra hoa, đúng là “ăn cây nào rào cây ấy”!

Civic TN

Xe lăn