[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

Nam Bình 1210

Xe tải
Chia sẻ với các cụ/ mợ có người thân bị K.
Và cung cấp thêm cho các cụ một trường hợp điều trị K thành công, để câc cụ có thêm động lực.
Ông anh rể em, sinh năm 1969, phát hiện K vòm họng giai đoạn 2, từ năm 2016. Điều trị xạ trị ở BV108, đáp ứng tốt. Giờ chỉ cần 6 tháng kiểm tra 1 lần.
Chi phí không tốn kém lắm, chừng 500 tr. Cái chính là tinh thần thoải mái, chấp nhận bạo bệnh và sẵn sàng chiến đấu. Mấu chốt là phát hiện sớm, điều trị kịp thời và yếu tố may mắn, phúc đức tổ tiên nữa.

minhstuait7

Xe buýt
Tây Tàu ko biết sao, chứ ở VN mình thì đa phần phát hiện ra ung thư là bị nặng và ít có cơ hội qua khỏi.

Với mức sống của đa phần người dân VN thì điều trị ung thư cực kì tốn kém, làm khánh kiệt gia đình nhưng kết quả cuối cùng vẫn đi. Cccm có thể nhìn quanh và gặp ko ít gia đình như vậy.

Lỡ người thân mà bị K nặng, bác sĩ tiên lượng khó qua thì phải làm sao hả cccm?

- Tiếp tục theo đến cùng : ban đầu chắc ai cũng làm vậy. Nhưng khi thời gian điều trị tính bằng năm, nhà cửa tài sản bán hết, con cái nheo nhóc, ko còn khả năng theo nữa...

- Chấp nhận số phận và tìm vế thuốc Nam: hoặc kéo dài hơn (hiếm), hoặc đi nhanh hơn
- ...
hãy cứ là chữa tâm bệnh trước đã

hoang.nguyen

Xe tải
Tây Tàu ko biết sao, chứ ở VN mình thì đa phần phát hiện ra ung thư là bị nặng và ít có cơ hội qua khỏi.

Với mức sống của đa phần người dân VN thì điều trị ung thư cực kì tốn kém, làm khánh kiệt gia đình nhưng kết quả cuối cùng vẫn đi. Cccm có thể nhìn quanh và gặp ko ít gia đình như vậy.

- Tiếp tục theo đến cùng : ban đầu chắc ai cũng làm vậy. Nhưng khi thời gian điều trị tính bằng năm, nhà cửa tài sản bán hết, con cái nheo nhóc, ko còn khả năng theo nữa...

- Chấp nhận số phận và tìm vế thuốc Nam: hoặc kéo dài hơn (hiếm), hoặc đi nhanh hơn
- ...
Quy luật sinh lão bệnh tử là không tránh được. Em cũng biết chi phí điều trị ung thư bay cả cái nhà là điều bình thường. Trời kêu ai nấy dạ thôi. Chứ nói thật là nếu bản thân hay người nhà bị ung thư thì cũng nên chấp nhận vào hộp sớm. Bệnh tật giầy vò không có gì là khổ hơn thế các cụ à

hoang.nguyen

Xe tải
Cảm ơn cccm đã chia sẻ. Sở dĩ em hỏi vì:

- mẹ bạn em bị ung thư tử cung, chạy chữa gần 2 năm qua, 2 tuần đi SG 1 lần, mà tình hình ngày càng xấu. Gia đình đã bán tất cả đất đai, còn mỗi cái nhà đang ở cũng thế chấp ngân hàng. Mẹ bạn em còn khá trẻ (50 tuổi), bạn em thì đã lấy chồng, còn 2 thằng em thì vẫn đi học.

- Hôm qua bố vợ em cũng chẩn đoán ung thư, tiên liệu khó qua. Nhà bên vợ không khá giả gì. Cả nhà vẫn đang giấu, ông chưa biết. Sức khỏe của ông trc giờ đã rất kém. Lo ông biết tin sẽ suy sụp, đi nhanh hơn. Mà ko đưa đi thì day dứt
Sẽ có những bệnh ung thư sống chung được và có những bệnh ut đi nhanh. Người bệnh họ cũng biết phần nào chứ cụ. Cứ gắn bó với bv. Rồi chả biết ngày nào ra. Chữa mãi cũng vẫn thế thì bản thân họ cũng đã day dứt lắm. Rồi đi thì vẫn đi thôi

vnhn

Xe tăng
nói ra dễ bị quy là dị đoan, lạc hậu. chứ môn tử vi nó có hẳn một cung về sức khỏe. cung tật ách .
trong đó nếu chứa lắm hung, sát tinh mà không có bộ sao nào giải cứu thì dễ mắc bạo bệnh.
sẽ có người không đồng tình với quan điểm như này nhưng kệ thôi. dân gian hay nói : chưa thấy quan tài, chưa đổ nước mắt.
Cụ ơi, vào bệnh viện xét nghiệm, siêu âm, nội soi chán chê còn có khi còn đoán sai bệnh mà cụ chỉ dựa vào mấy cái cung, sao rồi phán bệnh thì cũng chịu luôn. Đồng ý có nhiều cái khoa học chưa giải thích được nhưng cái gì cũng vẫn phải dựa trên nền tảng khoa học chứ. Thế giới nó lên sao hoả rồi mà vẫn tử vi, bói toán...haizz

uchihafuurin

Xe buýt
Em thú thật là em dắt lưng 1-2 cái BHNT rồi, có bị thì em chữa cho có lệ rồi thôi. Sống đc hôm nào tốt hôm ý. Còn k đi sớm cho lành. Đỡ khổ người ở lại. Hên thêm đc tý tiền bảo hiểm cũng coi như còn lại ít vốn cho con

uchihafuurin

Xe buýt
nói ra dễ bị quy là dị đoan, lạc hậu. chứ môn tử vi nó có hẳn một cung về sức khỏe. cung tật ách .
trong đó nếu chứa lắm hung, sát tinh mà không có bộ sao nào giải cứu thì dễ mắc bạo bệnh.
sẽ có người không đồng tình với quan điểm như này nhưng kệ thôi. dân gian hay nói : chưa thấy quan tài, chưa đổ nước mắt.
Cụ à bạo bệnh nó nhiều kiểu lắm. Đâu cứ là ung thư mới là bạo bệnh đâu :)). Với nó còn xét theo vận trình, theo phúc đức, theo cả bản mệnh. Mà giờ số thầy xét đc ngần ấy yếu tố thì đếm trên đầu ngón tay. Em thật.

datinh

Xe container
Cụ ơi, vào bệnh viện xét nghiệm, siêu âm, nội soi chán chê còn có khi còn đoán sai bệnh mà cụ chỉ dựa vào mấy cái cung, sao rồi phán bệnh thì cũng chịu luôn. Đồng ý có nhiều cái khoa học chưa giải thích được nhưng cái gì cũng vẫn phải dựa trên nền tảng khoa học chứ. Thế giới nó lên sao hoả rồi mà vẫn tử vi, bói toán...haizz
không sao. cụ cứ đập bọn thầy bói thẳng thừng. :D
em chỉ hay tò mò đọc , hóng. hoàn toàn không phải cánh bói toán cúng kiếc.

minhhai985

Xe lăn
e mà bị thì làm chuyển xuyên Việt xong về chào mọi người :D

pk2018

Xe tải
Cách đây 3 năm em chat trong topic này sang tháng là anh trai em đã mất được tròn 3 năm rồi.

h.gonc

Xe tải
Em nghĩ nếu nằm 1 chỗ hoặc quá yếu thì ko nói tới. Chứ nếu vẫn đi lại vẫn tương tác được với xã hội thì tiền chạy chữa để mà đi du lịch hưởng thụ rồi tới khi sập nguồn thì cũng có nhiều kỷ niệm với người thân. Em thấy nhiều người bệnh viện trả về vẫn sống thêm rất nhiều năm sau đó luôn

sadlife

Xe tải
Bố vợ em trước thì K sàn miệng. Cắt 1 lần năm 2016 gì đó thì đến 2019 thì tái phát. Chắc do ông không kiêng rượu thuốc, thấy khỏe lại là lại ăn uống bình thường, nhà nói bắt kiêng thì ông không nghe :(. Sau tái phát thì đi k3 tầm gần năm thì mất.

Haiprozzz

Xe buýt
Theo em thì ko nên cố. Em & vợ em cũng xác định rõ là đứa nào chẳng may bị ung thư thì chỉ cố gắng sống với gd ngày nào hay ngày ấy thôi, tiền để dành cho con.
Lí do: em có vài người họ hàng bị ung thư, chữa kiểu gì cũng ko qua khỏi, chỉ đc 1-2 năm, tốn kém, đau đớn, khổ sở, trừ 1 ông anh họ (lấy bà chị họ), lúc gần chết mọi người mới biết, trc đó chỉ vợ & anh chị em ruột biết, ông ấy chỉ ăn uống điều độ (bthg ông này cũng ko ăn uống quá đà bao giờ, người khá lành), tập thiền, bớt công việc để dành phần lớn tgian cho với vợ con, từ lúc phát hiện đến khi mất là hơn 2 năm.
Thông thường trị thì tạch sớm hơn ko trị

Xe gia đình

Xe điện

- ...
Cụ cần tư vấn hay thảo luận?
Nếu cần tư vấn thì em tư vấn cho (kinh nghiệm thực tế).

elsalvador1102

Xe tải
Vợ em bị K xương đến nay cũng 6 năm, lúc vừa sinh bé đầu. 3 năm sau bọn e nghe bác sỹ bảo ổn lại sinh bé thứ 2. Tuy mổ ghép xương các nơi vào đầu gối nên vợ e đi đứng k bình thường, nhưng sức khỏe khám định kỳ vẫn ổn. Hy vọng k sao cả mẹ và 2 bé.

thesun142

Xe tải
Website
linkcat.net
Mời các cụ nghiên cứu, bạn e đang chữa giai đoạn 4, tiến triển rất tốt, kiêm tra lại rất ok, tuy nhiên không phải là tiêu diệt đươc tế bào ung thư vĩnh viễn, nếu giai đoạn 2 là ok
https://laodong.vn/suc-khoe/giai-nobel-y-hoc-2018-dot-pha-dieu-tri-ung-thu-da-duoc-ung-dung-tai-viet-nam-634581.ldo
Tuỳ người hợp mới đánh giá và kéo dài được. Bố vợ em cũng trị theo phương pháp này. Nhưng chỉ được 4 lộ trình rồi dừng vì không tiến triển. Nên giờ chuyển qua dùng thuốc. Giờ quan trọng nhất là bồi bổ tinh thân và chế độ ăn uống

den_phai_chiu

Xe đạp
Tuỳ người hợp mới đánh giá và kéo dài được. Bố vợ em cũng trị theo phương pháp này. Nhưng chỉ được 4 lộ trình rồi dừng vì không tiến triển. Nên giờ chuyển qua dùng thuốc. Giờ quan trọng nhất là bồi bổ tinh thân và chế độ ăn uống
chi phí như nào cụ. Bệnh viện nào có , cụ có thể cho e thông tin cụ thể hơn được ko?

khicon

Xe buýt
Em chia sẻ chút để cho nhà cụ thử xem thế nào:
Bố em cuối năm ngoái bị ốm đến viện bác sỹ xet nghiệm phán là ung thư phổi, xác định chẳng còn bao lâu vì đã 75 tuổi. Nên nhà em xác định tìm phương thuốc dân gian chứ ko ra Hà nội mổ hay xạ trị hoá trị gì. Có bà bác làm khoa Đông Y bvien Nhi Tw xem kq xét nghiệm rồi kê cho đơn thuốc gồm viên địa long (tự bào chế, có nguồn gốc từ giun đất và các loại thuốc khác) và nước kiềm tên là Saphia em thấy cũng bán cả trên Shopee với nồng độ Ph14. Nhìn đơn thuốc đúng như lang băm, e bị cả họ hàng phản đối nhưng lúc đó nghĩ Covid nhiều bố em mà đến viện dính phải Covid cungz chết (mặc dù đã tiêm 2 mũi). Cả quá trình đó thì biểu hiện như ung thư giai đoạn cuối vì sụt cân, nóng trong người, đổ mồ hôi nhiều, và sốt không rõ lý do cungz thường xuyên. Nhưng đáng kể là định kỳ 10 ngày xét nghiệm thì chie số di căn lại sụt, chỉ số ung thư chỉ giảm nhẹ thôi mặc dù vẫn cao (chie số này bị viêm nhiễm thì đều hiện ra). Bố e ngoài ung thư còn mắc combo 1 loạt bệnh khác như Viêm tiết niệu, tiền liệt tuyến, huyết áp cao, gút mãn tính. Đến cách đây 3 tháng thì sức khoẻ yếu đi đột ngột phải nhập viện, nghĩ bụng là xong rồi vì sợ tràn dịch màng phổi. Đến cấp cứu bác sỹ bảo khổi u vẫn to ra, ko bị tràn dịch nhưng lại bị tiểu đường cấp tính. Chỉ sốt tiểu đường vọt lên 35-38 ( so với mức cho phép ko quá 10). Thế là chữa tiểu đường trước. Xong đc 1 tuần lại sốt cao và chụp thì kíp xét nghiệm phán là trand dịch màng phổi phải hút. Đến bữa hút thì chọc tới mũi kim thứ 4 mới phun ra nhưng ko phải màu của tràn dịch màng phổi thông thường mà màu cafe đục hút được 1.2 lít mủ, thúi hoắc. Sau mấy hôm lại xúc muối loãng pha betadin và hút tiếp tổng cộng khoảng 700ml mủ nữa. Bác sỹ phán là khối áp xe phổi. Chọc hút tràn dịch lại chọc đúng cái khối u phổi nay đã hoá thành áp xe và đầy mủ. Tổng cộng hút ra hơn 2 lít mủ mùi thối. Tiêm kháng sinh các kiểu chữa áp xe xong thì đỡ. Xét nghiệm các thứ thì chỉ số di căn và ung thư đã tụt về mốc an toàn (<3) rồi. Giờ đã ra viện về nhà uống tiếp điều trị ổn định thoii. Tích cực ăn rau ngót hạn chế các loại gây ra tiểu đường cấp tính. Bố em cũng khoẻ hơn, tự đi lại tắm rửa đuoejc rồi. Chứ hơn 5 tháng kể từ tháng 12 năm ngoái tới giờ là nằm giường có ngừoi phục vụ. Em gủi hình là cái túi mủ hút ra từ chọc phổi bố em..
về thuốc ở đay thì em có nghiên cứu để ý tới cái nước kiềm có độ PH14 kia. E có đọc thì tế bào ung thư có nguồn gốc axits, nên kiềm vào nó phản ứng cô lập và diệt cái tế bào đó biến khối u ác thành khối áp xe (mủ). Nhưng cungz có thể bố em ngay từ đầu bị áp xe chứ ko phải khối u ác tính (K phổi). Nhưng kỳ lạ là xét nghiệm chỉ só ung thư và đặc biệt là chỉ số di căn đã cao gấp 3 lần mức cho phép và chụp X Quang phổi bác sỹ cũng phán là ung thư. Nhà em chưa chụp CT vì phải tiêm chất phản quang vào nhưng cái này nguy hiểm vì thể trạng lúc đó của bố em rất yếu. Trong cái lọ nước kiềm kia có quảng cáo là pha 1 loạt các cây cỏ tác dụng chữa ung thue nữa nhue cây con khỉ, đu đủ đực…
Thứ nữa là viên địa long. Em có google thì giun đất cungz có tính năng chữa trị ung thư phổi. Chính xác là cái nhớt của nó. Nói chung cũng uống cả viện thuốc đó và cả đi đào giun đất về nấu cháo cho bố em ăn. Rồi ngâm cả hoa đu đủ đực pha mật ong để uống.

Đôi lời chia sẻ với cụ trong quá trình tìm thuốc. Có người nhà mắc bệnh này cực kỳ mệt mỏi căng thẳng lắm. Chữa thì còn nước còn tát, lúc nào cũng nghi ngờ. Chỉ hi vọng gặp thầy gặp thuốc thôi chứ ko nói tài được ah.
Cụ cho e hỏi mua thuốc địa long ở đâu ah?