[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

dpl

Xe lăn
Tây Tàu ko biết sao, chứ ở VN mình thì đa phần phát hiện ra ung thư là bị nặng và ít có cơ hội qua khỏi.

Với mức sống của đa phần người dân VN thì điều trị ung thư cực kì tốn kém, làm khánh kiệt gia đình nhưng kết quả cuối cùng vẫn đi. Cccm có thể nhìn quanh và gặp ko ít gia đình như vậy.

Lỡ người thân mà bị K nặng, bác sĩ tiên lượng khó qua thì phải làm sao hả cccm?

- Tiếp tục theo đến cùng : ban đầu chắc ai cũng làm vậy. Nhưng khi thời gian điều trị tính bằng năm, nhà cửa tài sản bán hết, con cái nheo nhóc, ko còn khả năng theo nữa...

- Chấp nhận số phận và tìm vế thuốc Nam: hoặc kéo dài hơn (hiếm), hoặc đi nhanh hơn
- ...
Điều trị nhg ko xạ trị là đc ạ

blackhole1

Xe tăng
Bà nội em bị ung thư trực tràng năm cụ 87 tuổi nhà em cho lên K tân triều phẫu thuật cắt bỏ và uống thuốc ko hóa trị , thây may mắn cụ em năm nay đã 92 và rất khỏe và không bị tái lại và điều qua trọng là cả gia đình ko cho cụ biết bệnh chỉ nói viêm ruột thôi .

ttvnol.com

Xe tăng
Bà Cụ nhà em trước khi về hưu là Bác sỹ Bệnh viện K. Lên biết rõ abcd....căn bệnh này. Ông Cụ năm 71 tuổi phát hiện K tụy. Cả nhà, cùng Cô, dì, chú, bác, ..... bàn tính .......các bác sỹ cũng bảo Bà chị đưa anh giai em về, có gì ngon thì cho anh giai em ăn....nhà em quyết định làm biện pháp tâm lý là giấu ông cụ, bảo là Bố bị u lành tính...Bà Cụ chuẩn bị sẵn thuốc giảm đau, mooc phin....Ông cụ phấn khởi, đi đâu cũng khoe tôi may thế cả phòng bị K mỗi tôi không bị, bác sỹ họ mở bụng tôi ra, rồi đóng lại.....mọi người biết chuyện nhà em giấu lên phụ họa theo.....( bắt buộc phải mở ổ bụng ra để lấy bệnh phẩm đi sinh thiết nhanh, xem là u lành tính, hay ác tinh. Trước khi mổ các bác sỹ cũng chẩn đoán là K tụy rồi. Kết quả là K, bác sỹ hỏi ý kiến gia đình, nhà em quyết định không làm gì nữa ) Ông Cụ tinh thần thoải mái, vẫn đi câu, chắn cạ, đi xe máy về quê cách nhà 30km. Có đợt hứng lên làm thơ nữa, cũng được khá nhiều bài hay. Bọn em in cho cụ hơn chục tuyển tập thơ để cụ tặng các bạn thân thiết, quý hóa. Ngày nghỉ lễ, tết, anh chị em trong nhà thay nhau đưa hai Cụ đi chơi Đà Nẵng, Nha Trang, Phú Quốc.....
Hơn ba năm sau thì mất. Nhà em cùng Cô, dì, chú, bác...bạn bè của Ông Cụ, ......không thấy sai lầm khi sử dụng biện pháp tâm lý này. Hơn ba năm Ông cụ sống vui, họ hàng, các cháu ở quê một tuần không thấy bác về chơi là gọi điện í ơi rủ bác về đi câu, chắn cạ, thế là nhà em sướng rồi, còn hơn ba năm Ông cụ sống trong suy nghĩ mình cầm án tử rồi, hết thuốc chữa rồi....tâm bệnh làm cho con người mệt mỏi, bế tắc chán chường, chưa chết vì bệnh, thì cũng dặt dẹo, mỏi mòn vì tư tưởng.
Tâm lý quan trọng lắm. Tư tưởng không thông, vác cái bi tông cũng thấy nặng + hóa trị, xạ trị vào nữa thì sức nào chịu cho thấu.
Em mời cụ, mợ đọc bài thơ trong tuyển tập thơ của Ông cụ nhà em.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ . Nó rất quý giá cho nhiều người .

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bà Cụ nhà em trước khi về hưu là Bác sỹ Bệnh viện K. Lên biết rõ abcd....căn bệnh này. Ông Cụ năm 71 tuổi phát hiện K tụy. Cả nhà, cùng Cô, dì, chú, bác, ..... bàn tính .......các bác sỹ cũng bảo Bà chị đưa anh giai em về, có gì ngon thì cho anh giai em ăn....nhà em quyết định làm biện pháp tâm lý là giấu ông cụ, bảo là Bố bị u lành tính...Bà Cụ chuẩn bị sẵn thuốc giảm đau, mooc phin....Ông cụ phấn khởi, đi đâu cũng khoe tôi may thế cả phòng bị K mỗi tôi không bị, bác sỹ họ mở bụng tôi ra, rồi đóng lại.....mọi người biết chuyện nhà em giấu lên phụ họa theo.....( bắt buộc phải mở ổ bụng ra để lấy bệnh phẩm đi sinh thiết nhanh, xem là u lành tính, hay ác tinh. Trước khi mổ các bác sỹ cũng chẩn đoán là K tụy rồi. Kết quả là K, bác sỹ hỏi ý kiến gia đình, nhà em quyết định không làm gì nữa ) Ông Cụ tinh thần thoải mái, vẫn đi câu, chắn cạ, đi xe máy về quê cách nhà 30km. Có đợt hứng lên làm thơ nữa, cũng được khá nhiều bài hay. Bọn em in cho cụ hơn chục tuyển tập thơ để cụ tặng các bạn thân thiết, quý hóa. Ngày nghỉ lễ, tết, anh chị em trong nhà thay nhau đưa hai Cụ đi chơi Đà Nẵng, Nha Trang, Phú Quốc.....
Hơn ba năm sau thì mất. Nhà em cùng Cô, dì, chú, bác...bạn bè của Ông Cụ, ......không thấy sai lầm khi sử dụng biện pháp tâm lý này. Hơn ba năm Ông cụ sống vui, họ hàng, các cháu ở quê một tuần không thấy bác về chơi là gọi điện í ơi rủ bác về đi câu, chắn cạ, thế là nhà em sướng rồi, còn hơn ba năm Ông cụ sống trong suy nghĩ mình cầm án tử rồi, hết thuốc chữa rồi....tâm bệnh làm cho con người mệt mỏi, bế tắc chán chường, chưa chết vì bệnh, thì cũng dặt dẹo, mỏi mòn vì tư tưởng.
Tâm lý quan trọng lắm. Tư tưởng không thông, vác cái bi tông cũng thấy nặng + hóa trị, xạ trị vào nữa thì sức nào chịu cho thấu.
Em mời cụ, mợ đọc bài thơ trong tuyển tập thơ của Ông cụ nhà em.
Thơ hay quá. Vẫn biết Sinh Lão Bệnh Tử là quy luật của con người nhưng không ai muốn chứng kiến thời khắc chia ly sinh tử giã biệt. Một người thân ra đi là để lại muôn nghìn nỗi thương nhớ cho người còn ở lại.

datinh

Xe container
Tùy tình trạng và thể trạng.
Nếu ở giai đoạn mới thì chữa tây y. Nhưng nếu có điểu kiện có thể xem xét đến việc đi thăm khám ở những nước có máy móc y tế tốt hơn để xác định chính xác mức độ và tình trạng bệnh rồi xin phác đồ về điều trị cũng được. Còn ở VN kinh nghiệm của bsy rất rất tốt nhưng máy móc bị sử dụng ẩu và dùng quá tải nên có thể bị nhiều sai lệch dẫn đến khâu điều trị sau đó thiếu hiệu quả :)

GĐ4 rồi thì chỉ thuốc nam giảm đau linh tinh thôi. K tới GĐ nặng đến tỷ phú thế giới còn đầu hàng nữa là ở VN. Kéo dài được 2 năm thay vì phải chịu nhiều ức chế đau đớn mệt nhọc tốn kém chất lượng cuộc sống tồi tệ trong 2 năm đó mà vẫn không thoát thì chi bằng dành tiền và thời gian ấy quậy tưng bừng, đi những chỗ muốn đi, làm nốt những gì muốn làm. Nói vậy chứ có người nhà nào nỡ bỏ không chữa, quan trọng là tâm lý của người bệnh, phải biết buông bỏ cho thanh thản thì mới nhẹ nhàng được.

Nguyên nhân phát sinh tế bào K vẫn còn rất mù mờ. Nhiều trường hợp gần như có thể nói tự dưng phát mà không hề có các tác nhân như vẫn cảnh báo. Thế nên hoàn toàn có thể có những trường hợp may mắn tế bào K tự dưng thôi không phát triển hoặc tiêu đi, và được chia sẻ như một ví dụ về tác dụng của thuốc nam :).
xa xôi đâu không biết. gần nhà em có 2 người. nam. sn tầm 197x. lúc chưa phát hiện nom khỏe mạnh. béo tốt. sinh hoạt lành mạnh chả nghiện ngập món gì.
nhoằng phát kêu đau. đi khám thì ôi thôi
vài tháng đi.
có chữa được quái đâu.

BMW X11

Xe tăng
xa xôi đâu không biết. gần nhà em có 2 người. nam. sn tầm 197x. lúc chưa phát hiện nom khỏe mạnh. béo tốt. sinh hoạt lành mạnh chả nghiện ngập món gì.
nhoằng phát kêu đau. đi khám thì ôi thôi
vài tháng đi.
có chữa được quái đâu.
Trong cái rủi ro, thôi thì còn cái ít tệ hơn: vài tháng đã đi rồi, bác ạ.
Chí ít cũng không đến nỗi sống thực vật nhiều tháng.

Tây y không phải là phép màu, nó ko chữa được tất cả các bệnh tật, cũng không chữa được hết cho tất cả các bệnh nhân.
Tuy nhiên tỷ lệ bệnh nhân kéo dài sự sống trên 5 năm khi điều trị của một số loại ung thư là khá cao. Cụ có thể tham khảo trên trang web của các bệnh viện họ sẽ có con số cụ thể.
Người nhà cụ chắc mắc bệnh ung thư phổi tế bào nhỏ nên mặc dù giai đoạn đầu cũng khó cứu. Hy vọng là 1 thời gian nữa khoa học sẽ giải quyết được.
Người nhà em được linh tính mách bảo đi khám. Lúc ấy tế bào ung thư mới bé bằng cỡ đầu đũa trong phổi. Về nhà vẫn vui vì bảo còn may mắn vì phát hiện sớm. Ai cũng hy vọng được cắt bỏ. Nhưng K báo ko phẫu thuật được do cơ địa kém. Buồn tập 1
Xạ trị. Lúc đầu kích thước kế bào càng nhỏ cũng thấy khả quan. Nhưng sau lại ko hết. Buồn tập 2
Di căn lên não . Buồn tập 3. Phải hoá trị
Xuống dạ dày đại tràng. Buồn tập 4. Tuyệt vọng.
bao hy vọng, bao công sức, vừa mất tiền lại phải mềm mỏng với các bác sĩ K. Mệt mỏi nản vô cùng

just for fun

Xe lăn
Người nhà em được linh tính mách bảo đi khám. Lúc ấy tế bào ung thư mới bé bằng cỡ đầu đũa trong phổi. Về nhà vẫn vui vì bảo còn may mắn vì phát hiện sớm. Ai cũng hy vọng được cắt bỏ. Nhưng K báo ko phẫu thuật được do cơ địa kém. Buồn tập 1
Xạ trị. Lúc đầu kích thước kế bào càng nhỏ cũng thấy khả quan. Nhưng sau lại ko hết. Buồn tập 2
Di căn lên não . Buồn tập 3. Phải hoá trị
Xuống dạ dày đại tràng. Buồn tập 4. Tuyệt vọng.
bao hy vọng, bao công sức, vừa mất tiền lại phải mềm mỏng với các bác sĩ K. Mệt mỏi nản vô cùng
Vâng, cũng có nhiều trường hợp phát hiện sớm nhưng không làm gì được, chia buồn với gia đình cụ, nhưng mà ko phải vì trường hợp của nhà mình thất bại có nghĩa là các trường hợp khác cũng vậy. Có các nghiên cứu về thời gian sống còn hơn 5 năm của các bệnh ung thư nếu được chữa trị sớm. Với công nghệ này càng phát triển thì tỷ lệ này ngày càng tăng thêm.

ciagame

Xe hơi
Có cụ nào có người nhà giai đoạn cuối bị bệnh viện k trả về ko ạ. H em đưa sang viện khác khám được ko ạ.

Việt_PT

Xe máy
Chị gái e khi phát hiện ung thư cũng giai đoạn cuối ban đầu cũng theo tây y. Đi Sing, TQ chữa trị cũng k ổn. Rồi về đi vào chùa chữa theo bài nhịn ăn. Rồi k ổn về nhà tự thiền, theo thuốc nam và phương thức tự nhiên. Cuối cùng là mocphin. Từ lúc phát hiện đến lúc mất cũng gần chục năm ạ. Tiền của thì k biết là bao nhiêu. Nhưng gđ vẫn cố đến hi vọng cuối cùng ạ. Hic