[Funland] Ung thư phổi - Điều trị đích

xemay12345678

Xe buýt
View attachment 5473294 View attachment 5473295
Hiện tại ba em xét nghiệm lại kết quả như thế này, bác sỹ kêu đã kháng thuốc đích thế hệ 1, đang xét nghiệm lại đột biến gen để đưa ra phương án điều trị tiếp theo. Hoặc là uống đích thế hệ 3 hoặc hóa trị, hóa trị + miễn dịch. Cụ Xemay cho em lời khuyên với, tình hình hiện tại của ba em nghiêm trọng đến mức nào rồi :(
đổi sang thế hệ 3 thôi cụ ! các nốt lấm tấm 2 phổi rồi và cũng có dịch...mong là cụ nhà sẽ hợp thuốc

Hoangtan.239

Đi bộ
Bác xemay tư vấn dùm em . Mẹ em uống thuốc tagrix được 5 tháng mõi ngày 2 viên khoảng thời gian gần đây sức khỏe yếu đi đau nhứt nhiều đi bệnh viện kiêm tra thì phát hiện di căng xương nhiều nơi bác sĩ cho vô thuốc xương ngày đầu về nóng rứt mệt mỗi ngày sau thì có khỏe lại đi lại được . Xin bác xe may tư vấn cho em trường hợp mẹ em vậy bác sĩ xử lý nhu thế nào ,thuốc tagrix uống có hại đến xương không và mình nên uống 1 viên hay 2 viên một ngày ,em xin cám ơn bác ạ.

xemay12345678

Xe buýt
Bác xemay tư vấn dùm em . Mẹ em uống thuốc tagrix được 5 tháng mõi ngày 2 viên khoảng thời gian gần đây sức khỏe yếu đi đau nhứt nhiều đi bệnh viện kiêm tra thì phát hiện di căng xương nhiều nơi bác sĩ cho vô thuốc xương ngày đầu về nóng rứt mệt mỗi ngày sau thì có khỏe lại đi lại được . Xin bác xe may tư vấn cho em trường hợp mẹ em vậy bác sĩ xử lý nhu thế nào ,thuốc tagrix uống có hại đến xương không và mình nên uống 1 viên hay 2 viên một ngày ,em xin cám ơn bác ạ.
Tại sao bác uống 2v tagrix/ ngày??? Ban đầu bệnh tình tnao mà lại uống vậy?

Hoangtan.239

Đi bộ
[QUOTE="xemay12345678, post: 57222559
Tại sao bác uống 2v tagrix/ ngày??? Ban đầu bệnh tình tnao mà lại uống vậy?

Mẹ em bi u phổi di căng não ạ uống tarceva được 5 tháng thì kháng thuốc em đọc theo bài viết của bác em cho uống 2 viên ngày ạ bác tư vấn dùm em xin cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

1703

Xe đạp
Em chào cả nhà,

Bố em phát hiện ung thư phổi giai đoạn IV, có đột biến ROS1. Nhưng loại đột biến này chỉ 1% những người có thôi nên việc tìm thuốc đích để được trị (2 loại Xalkori và Rozlytrek) ở Việt Nam là rất khó khăn. Hai thuốc này chưa được cấp visa vào Việt Nam, hàng xách tay hiện giờ thì ngay cả người trong ngành cũng không dám khẳng định chất lượng và nguồn gốc.

Em xin hỏi có bác nào trên diễn đàn có người nhà đã từng dùng thuốc này có thể giúp cho em thêm thông tin tham khảo được không, hoặc mọi người có biết có cách nào vẫn nhập khẩu được thuốc về không (thông qua bệnh viện tư ở Việt Nam nhờ họ hỗ trợ nhập?...). Nếu dùng thuốc xách tay Crizonix của Ấn Độ thì thế nào ạ?

Em xin cảm ơn mọi người rất nhiều, vì thời gian rất gấp mà lại rối bời nên có gì nhờ mọi người đóng góp thêm ạ.

PhanLeThien

Xe buýt
Các cụ cho hỏi nếu người bệnh K vú (70 tuổi). Kết quả xét nghiệm "Bộ ba âm tính" thì sau khi điều trị hóa chất cần theo phương pháp gì nữa không?

xemay12345678

Xe buýt
Báo cáo mới nhất cho thấy bổ sung avastin vô osimertinib ko làm tăng thời gian sống ko bệnh tiến triển so với việc chỉ dùng đơn độc osimertinib... ở một thông báo trước đó từ viện Md anderson thì việc gộp thêm aspirin vô osimertinib cho bn có t790m sẽ kéo dài thời gian kháng hơn so vs việc chỉ dùng đơn độc osimertinib...cụ nào mà ko có tiền sử dạ dày thì nên tham khảo việc bổ sung aspirin 100mg hằng ngày nhé ( có aspegic hàng pháp- giá rẻ lắm, tính ra mỗi tháng hết trên dưới 100k )

nhaquelentinh6234

Xe đạp

Phiếu xét nghiệm gen của ba em, bác sỹ đang kê đơn cho uống thế hệ 3. Có gen T790M thì tự mua thuốc aspirin uống bổ sung hả bác Xemay ? Bác cho em lời khuyên

xemay12345678

Xe buýt
Chuẩn cụ! Ở ngoài hiệu thuốc đầy mà cụ, aspegic là thuốc phổ

Phiếu xét nghiệm gen của ba em, bác sỹ đang kê đơn cho uống thế hệ 3. Có gen T790M thì tự mua thuốc aspirin uống bổ sung hả bác Xemay ? Bác cho em lời khuyên
[/QUOTE

chuẩn cụ! Aspegic là thuốc phổ thông- ngoài hiệu thuốc đầy ấy mà

xemay12345678

Xe buýt
Chuẩn cụ! Aspegic là thuốc phổ thông, ngoài hiệu thuốc đầy ấy mà

Totokid

Xe máy
Website
totokid.vn
bệnh ung thư phổi thời nay nhiều người bị thế

Popuri

Đi bộ
Xin chào cả nhà ạ.
Em mới đăng ký làm thành viên otofun nhưng đã tàu ngầm topic của mình 1 thời gian rồi ạ.
Em biết đến topic của mình khoảng tháng 3 khi mà anh của em là tài khoản meebovn lúc mới phát hiện ung thư phổi thấy cứ lên 1 diễn đàn nào đó viết bài rồi chụp hình đăng lên. Có lúc anh em rất mệt và xuống tinh thần, không nói chuyện với ai trong nhà nhưng lên diễn đàn 1 lúc là lại tươi tỉnh trở lại. Em tìm hết các diễn đàn lớn thì mới tìm thấy topic của mình là nơi anh em gửi tâm sự rất nhiều.
Anh em đã trở nặng khoảng 2 tuần nay, nhập viện ở BV ĐK Lâm Đồng để điều trị viêm phổi bội nhiễm. Anh liên tục đau đớn và khó thở. 2h chiều hôm qua anh đã nhập khoa hồi sức tích cực và đang thở máy. Đến giờ vẫn hôn mê chưa tỉnh. Bác sĩ bảo người nhà hãy chuẩn bị sẵn tinh thần.
Đến tối hôm trước ảnh vẫn còn khỏe, tối còn đói đòi ăn thêm cơm, mà bây giờ đã... Tối qua vào thăm còn thấy anh chảy nước mắt nữa.
Em vẫn cầu mong có 1 phép màu xảy ra. Mọi người ơi, bây giờ em còn bao nhiêu phần trăm hy vọng ạ?

• Vodka
Reactions: MOU

xemay12345678

Xe buýt
Xin chào cả nhà ạ.
Em mới đăng ký làm thành viên otofun nhưng đã tàu ngầm topic của mình 1 thời gian rồi ạ.
Em biết đến topic của mình khoảng tháng 3 khi mà anh của em là tài khoản meebovn lúc mới phát hiện ung thư phổi thấy cứ lên 1 diễn đàn nào đó viết bài rồi chụp hình đăng lên. Có lúc anh em rất mệt và xuống tinh thần, không nói chuyện với ai trong nhà nhưng lên diễn đàn 1 lúc là lại tươi tỉnh trở lại. Em tìm hết các diễn đàn lớn thì mới tìm thấy topic của mình là nơi anh em gửi tâm sự rất nhiều.
Anh em đã trở nặng khoảng 2 tuần nay, nhập viện ở BV ĐK Lâm Đồng để điều trị viêm phổi bội nhiễm. Anh liên tục đau đớn và khó thở. 2h chiều hôm qua anh đã nhập khoa hồi sức tích cực và đang thở máy. Đến giờ vẫn hôn mê chưa tỉnh. Bác sĩ bảo người nhà hãy chuẩn bị sẵn tinh thần.
Đến tối hôm trước ảnh vẫn còn khỏe, tối còn đói đòi ăn thêm cơm, mà bây giờ đã... Tối qua vào thăm còn thấy anh chảy nước mắt nữa.
Em vẫn cầu mong có 1 phép màu xảy ra. Mọi người ơi, bây giờ em còn bao nhiêu phần trăm hy vọng ạ?
Ôi ! Em phu an nguyen hả em ?...ôi ! Dis me cuộc đời...

Popuri

Đi bộ
Dạ, hôm nay ảnh đã tỉnh đòi ngồi dậy nhưng điều dưỡng ko cho, cột tay vào thành giường và cứ tỉnh là truyền an thần liền. Nằm hồi sức nên 1 ngày chỉ được vào thăm 3 lần, lần nào vào nói chuyện ảnh cũng hiểu được, nhìn theo và gật đầu. Ảnh bị tràn khí dưới da nên phù hết cả người, cổ, mặt, mắt sưng như 2 quả bóng bàn luôn. Nhìn xót xa lắm, nhưng bác sĩ bảo tình trạng này ko nguy hiểm tính mạng nên vẫn lo giữ hô hấp cho ảnh trước. Giờ ảnh đã thở máy mức cao nhất rồi, và nhịp tim thì 160 lần/phút.
Hiện gia đình em muốn còn nước còn tát, dẫu biết là ảnh đau đớn lắm nhưng gia đình vẫn không muốn từ bỏ hy vọng ạ.
Em cảm ơn anh xemay và anh bionline đã phản hồi em.

Cháu đọc mà cũng ko hiểu lắm về cái này. Cháu cũng đang quan tâm về ung thư phổi. Bố cháu cũng đang bị phổi bs kết luận là K phổi r

xemay12345678

Xe buýt
Dạ, hôm nay ảnh đã tỉnh đòi ngồi dậy nhưng điều dưỡng ko cho, cột tay vào thành giường và cứ tỉnh là truyền an thần liền. Nằm hồi sức nên 1 ngày chỉ được vào thăm 3 lần, lần nào vào nói chuyện ảnh cũng hiểu được, nhìn theo và gật đầu. Ảnh bị tràn khí dưới da nên phù hết cả người, cổ, mặt, mắt sưng như 2 quả bóng bàn luôn. Nhìn xót xa lắm, nhưng bác sĩ bảo tình trạng này ko nguy hiểm tính mạng nên vẫn lo giữ hô hấp cho ảnh trước. Giờ ảnh đã thở máy mức cao nhất rồi, và nhịp tim thì 160 lần/phút.
Hiện gia đình em muốn còn nước còn tát, dẫu biết là ảnh đau đớn lắm nhưng gia đình vẫn không muốn từ bỏ hy vọng ạ.
bs nói việc suy hô hấp này là viêm phổi hay do ung thư hả em ?...anh cũng rõ phổi phú an kém do lần viêm phổi trước đã làm sập 1 bên phổi...nếu chỉ là viêm phổi mà ko liên quan đến ung thư thì kháng sinh vô sẽ ổn thôi, còn nếu do ung thư nó chó má cắn xé gây ra thì buồn lắm...phú an ơi ! cố lên em trai của anh nhé ! anh sẽ nguyện cầu cho em ! cố lên !

Bob16d

Đi bộ
Phú An còn trẻ, con khoẻ. Anh tin là mọi chuyện sẽ ổn thôi. Come on.

Popuri

Đi bộ
bs nói việc suy hô hấp này là viêm phổi hay do ung thư hả em ?...anh cũng rõ phổi phú an kém do lần viêm phổi trước đã làm sập 1 bên phổi...nếu chỉ là viêm phổi mà ko liên quan đến ung thư thì kháng sinh vô sẽ ổn thôi, còn nếu do ung thư nó chó má cắn xé gây ra thì buồn lắm...phú an ơi ! cố lên em trai của anh nhé ! anh sẽ nguyện cầu cho em ! cố lên !
Dạ lần chụp ct gần nhất là 3/9 thì khối u vẫn nằm ở phổi phải chưa di căn. Từ đó tới nay thì chưa chụp ct lại chỉ chụp x quang. Phim x quang thì thấy phổi trái chỉ viêm, gửi về cho bs gia định xem thì họ bảo phổi trái còn ok, ráng cho điều trị kháng sinh khoảng 3-5 ngày nữa rồi xem tình hình sao. Nhưng bs trên ĐL thì bảo phổi trái cũng tệ rồi, ứ nhìu CO2, oxy không vào được bao nhiêu, và ở đây chỉ điều trị duy trì thôi. Vấn đề lớn nhất hiện tại của ảnh là tràn khí dưới da. Hiện ảnh to phù lên, bạn bè đến thăm cũng ko ai nhận ra ảnh nữa. Ảnh càng lúc càng phù và đã phù xuống cả hai chân. Bs ng thì nói là ko sao, ng thì nói là nguy hiểm nhưng không thấy xử lý gì. Nên hiện gia đình rất lo, không biết tình trạng vậy có ổn ko? Có khi nào viêm phổi chưa chữa xong mà đã nguy hiểm rồi ko? Các anh chị có ai có kinh nghiệm gì về tình trạng này không ạ?

Hoangtan.239

Đi bộ
Chia sẻ cùng Phú An mong Trời Phật phù hộ cho bạn và gia đình.