Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Traubong

Xe đạp
Các cụ nào đã nghe danh ông lang Phượng hoà bình? Ông này đặc biệt tốt về gan. Thế nhưng k phổi có trường hợp sống đc hơn 10 năm, nhưng cũng nhiều người ko hợp thuốc ông í mà ra đi. Đã check người bệnh của ông í

hacdaihung

Xe tăng
Chào cụ Hùng, cảm ơn cụ đã trả lời. Kết quả CT đợt này ko đọc rõ đc vì tràn dịch, so với cách đây 2 tuần thì dịch tăng khá nhiều nên chiều nay bs cho bố em chọc dịch và sinh thiết lại để kiểm tra ALK. EFCG thì âm tính.

Bố em là loại tế bào không nhỏ, adeno và biệt hoá cao. Nếu hoá trị theo cách thông thường và ko có đột biến gen thì loại thuốc nào thích ứng tốt nhất ạ?
Biệt hóa cao là khi tế bào ung thư còn mới xuất hiện, chưa biến đổi nhiều nên khả năng bị tiêu diệt bởi thuốc trị ung thư là rất cao. Nếu hóa trị thông thường thì như em nói ở trên là platinum/pemetrexed coi là phác đồ tốt nhất với Alk, còn không thì Carboplatin/Gemcitabine. Mà em đang phân vân là cụ mua Xalkori ở đâu vậy? Vì nếu mua ở nước ngoài được thì hiện tại có 2 loại thuốc mới hơn Xalkori là Alectinib và Ceritinib nữa.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Chào cụ Hùng, em kiếm được chỗ bác sĩ quen nên tạm thời nhập được Xalkori, các phiên bản mới hơn chưa có tại VN nên không dùng được. Em cũng tìm được 1 nguồn nhập từ Ân Độ nhưng nghĩ nên dùng thế hệ 1 trước, trong trường hợp kháng thì mình còn thế hệ 2. Em chỉ lo phân tích đột biến gen kết quả không chính xác vì ALK còn thực sự quá mới.

Vì thế nên em muốn tìm hiểu pp hoá trị thông thường không có ALk. Cảm ơn cụ đã tư vấn. Hôm nay lấy lại sinh thiết, em sẽ cập nhật thêm.

Nhà em hiện đang sử dụng Fuicoidan Nhật Bản vì nghe nói giảm tác dụng phụ của thuốc. Uống 1 tháng cũg thấy cải thiện nhưng nhìn chung vẫn yếu hơn lúc trước do tác dụng phụ của thuốc.
Đúng là ALK có mấy trường hợp xét nghiệm bị sai trên diễn đàn nước ngoài. Có vẻ ALK dễ bị xét nghiệm sai. Mà cụ có nghĩ là khả năng thuốc bị "sai" không?

ttmhanh

Xe đạp
Chào các bác, hôm nay em xin chia sẽ trường hợp uống VDK của nhà e.
Mẹ em bị K phổi trái, đã mổ khối u, hóa trị và xạ trị. Trước khi uống VDK thì sức khỏe mẹ em tạm ổn, ăn uống và tập thể dục bình thường.
Mẹ em uống thuốc VDK, ngày đầu tiên thấy người khỏe ra. Tuy nhiên, đến ngày thứ 2 mẹ em thấy bắt đầu mệt, người nóng lên. Đến ngày thứ tư, mẹ em bắt đầu đau nữa đầu, đau trong khóe mắt, ho nhiều nhưng vẫn chưa ra được nhiều đờm và chiều tối thì bị sốt rét (thấy rất lạnh) một lúc. Em vẫn khuyến khích và động viên mẹ em uống thuốc tiếp, mẹ em cũng cố gắng uống đến ngày thứ 6 thì không chịu nổi vì đầu rất đau, mắt thì không đau nữa, cảm thấy không thích ăn uống gì. Mẹ em bảo, uống thuốc này mẹ em thấy mệt kinh khủng, mệt hơn rất nhiều so với hóa trị và xạ trị.
Em vẫn thấy rất hi vọng vào thuốc nên vẫn động viên mẹ em uống nhưng mà gia đình em bảo không nên ép mẹ em nữa và mẹ em không thể chịu được được thuốc này. Từ hôm uống thuốc đến giờ mẹ em bị sụt 3kg còn 47kg thôi.

Hic, chắc mẹ em không hợp được thuốc VDK này rồi, Em chia sẻ cùng các bác.

hacdaihung

Xe tăng
Mẹ em bị K phổi trái, đã mổ khối u, hóa trị và xạ trị. Trước khi uống VDK thì sức khỏe mẹ em tạm ổn, ăn uống và tập thể dục bình thường.
Mẹ em uống thuốc VDK, ngày đầu tiên thấy người khỏe ra. Tuy nhiên, đến ngày thứ 2 mẹ em thấy bắt đầu mệt, người nóng lên. Đến ngày thứ tư, mẹ em bắt đầu đau nữa đầu, đau trong khóe mắt, ho nhiều nhưng vẫn chưa ra được nhiều đờm và chiều tối thì bị sốt rét (thấy rất lạnh) một lúc. Em vẫn khuyến khích và động viên mẹ em uống thuốc tiếp, mẹ em cũng cố gắng uống đến ngày thứ 6 thì không chịu nổi vì đầu rất đau, mắt thì không đau nữa, cảm thấy không thích ăn uống gì. Mẹ em bảo, uống thuốc này mẹ em thấy mệt kinh khủng, mệt hơn rất nhiều so với hóa trị và xạ trị.
Em vẫn thấy rất hi vọng vào thuốc nên vẫn động viên mẹ em uống nhưng mà gia đình em bảo không nên ép mẹ em nữa và mẹ em không thể chịu được được thuốc này. Từ hôm uống thuốc đến giờ mẹ em bị sụt 3kg còn 47kg thôi.

Nhà cụ đột biến ở Exon 19 là loại đột biến đáp ứng thuốc đích tốt nhất, mợ nên ưu tiên cái đó nhất, hơn cả hóa trị.

Đau đầu và đau khóe mắt có vẻ như nó dội bệnh ở não. Kết quả xét nghiệm não gần đây nhà cụ như thế nào?

lengocson211

Xe buýt
Tình hình nhà e đợt này cũng uống đều md vdk nh chiều nay bố e lại nói lắp, lắp nhiều, tối thì lại hết. Hôm qua bố e bắt đầu uống lá hẹ, ko đc nhiều lắm, vẫn chưa ho và ra đờm, vụ này chắc phải dần dần mới đc ạ.
Các cụ, mợ ạ hôm nay mẹ e, sau Khi uống thuốc của vdk "mẹ e sức khoẻ vẫn tốt nhé, ko có bệnh gì chỉ thi thoảng h.ap cao chút thôi và có uống thuốc h.ap" e để mẹ e uống 1 số thuốc của vdk thì mẹ e bị đau ở khớp háng, đau khá nhiều, sáng mẹ e đi viện khám thì bị polip đại tràng, Bsi đã cắt đc 8 cái tất cả. Cái polip đại tràng này cách đây 2 năm mẹ e đã cắt 1 lần là 6 cái, hôm nay cắt ko thấy bsi bảo cần phải đi sinh thiết gì cả, mà e đọc thì polip nếu ko cắt kịp thời khả năng là dấu hiệu tiền ung thư, nhà e năm 2013 có cậu ruột e bị mất vì k đại tràng, mai là ngày giỗ đây huhu. Nên e rất là lo, e xin hỏi ý kiến các cụ xem có cụ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với e ạ:
1 - bị polip tái phát lại sau Khi cắt có nguy hiểm ko? Nguy cơ tái phát lần 3 có nhiều ko?
2 - liệu cắt đi rồi có sợ ung thư ko?
3 - có cần phải làm Sinh thiết polip ko?
4 - thuốc nào phòng tránh tái phát?
Mong các cụ, mợ có kinh nghiệm giúp e ạ
Chuyện tái phát thì em ko dõ nhưng bố em mổ polit hốc mũi, mổ xong phải mang đi xét nghiệm và kết quả thì mợ biết rồi. Theo như em biết khi mổ u bao giờ cũng phải mang đi sinh thiết. Mợ có số anh Thái ko, nghe mọi người nói về anh ý em muốn gặp xem thế nào ạ?

ttmhanh

Xe đạp
Nhà cụ đột biến ở Exon 19 là loại đột biến đáp ứng thuốc đích tốt nhất, mợ nên ưu tiên cái đó nhất, hơn cả hóa trị.

Đau đầu và đau khóe mắt có vẻ như nó dội bệnh ở não. Kết quả xét nghiệm não gần đây nhà cụ như thế nào?
Kết quả khám cách đây 2 tuần của mẹ em bình thường, mẹ em khám ở bệnh viện Phạm Ngọc Thạch. Em có trao đổi với bác sĩ thì bác sĩ bảo mẹ em vẫn ở giai đoạn chỉ cần theo dõi hàng tháng, chưa cần phải uống thuốc đích.

Phuongnhung

Xe máy

Những biểu hiện như: mệt, người nóng lên, đau nữa đầu, đau trong khóe mắt, ho nhiều chứng tỏ thuốc đang có tác dụng rất nhanh đấy bạn ạh. Mẹ bạn có di căn não không, vì theo hướng dẫn đau thường xuất hiện ở những vị trí khối u di căn trước. Mẹ nhà bạn còn khoẻ nên thuốc đáp ứng rất nhanh đấy. Theo hướng dẫn sử dụng thì đây là giai đoạn dội bệnh, bệnh nhân sẽ cảm thấy rất mệt mỏi. Quan trọng hơn, bệnh có dội mới chuyển.

Có gì chưa hiểu bạn nên trao đổi lại với bác sỹ. Mẹ bạn không chịu uống thuốc có thể là do cụ chưa hiểu được cơ chế tác động của thuốc nên chưa có niềm tin?

Bạn nên suy nghĩ kỹ nhé!

hacdaihung

Xe tăng
Cụ Hùng cho em hỏi em đang muốn nghiến cứu các combo loại thuốc hoá trị tốt nhất. Cụ có biết các dạng research nào về vấn đề này không ? Cảm ơn cụ
Hôm nọ em có lọc ra cái bảng như dưới đây nhưng chưa tìm được link, cụ xem tạm.

Em có vài lưu ý như thế này:
  • Tỉ lệ đáp ứng cao không có nghĩa là tỉ lệ sống lâu hơn, có thể do tác dụng phụ.
  • Cùng một phác đồ nhưng mỗi tác giả lại có kết quả khác nhau lý do là tình trạng bệnh nhân và điều kiện chăm sóc có thể khác nhau.
  • Việc quyết định phác đồ là do bác sĩ nhưng người nhà có thể trao đổi với bác sĩ về những lựa chọn tốt hơn.
---///---
ĐÁNH GIÁ HIỆU QUẢ PHÁC ĐỒ PACLITAXEL - CARBOPLATIN TRONG ĐIỀU TRỊ UTPKPTBN GIAI ĐOẠN IIIB IV TẠI BỆNH VIỆN UNG BƯỚU HÀ NỘI

LÊ THU HÀ Bệnh viện Ung Bướu Hà Nội

Mục tiêu:
Đánh giá hiệu quả phác đồ Paclitaxel –carboplatin trong điều trị UTPKPTBN giai đoạn IIIB-IV tại bệnh viện Ung Bướu Hà Nội

Phương pháp nghiên cứu :
Nghiên cứu trên 45 bệnh nhân chẩn đoán là UTPKPTBN giai đoạn IIIB-IV được điều trị phác đồ Paclitaxel –carboplatin. Đánh giá đáp ứng, thời gian sống thêm và các tác dụng phụ của phác đồ .

Kết quả:
Tuổi trung bình (58,4). Các triệu chứng và chất lượng sống được cải thiện. Đáp ứng toàn bộ là 31,1% (không có đáp ứng hoàn toàn). Thời gian sống thêm trung bình là 10,4 tháng. Tỷ lệ sống thêm 1 năm là 34,7 %, thời gian sống thêm 2 năm là 6,7%. Tác dụng phụ không đáng kể và nhanh hồi phục. Không có bệnh nhân nào phải dừng điều trị vì tác dụng phụ.

---///---

ĐÁNH GIÁ KẾT QUẢ DÀI HẠN HOÁ TRỊ BỔ TRỢ UNG THƯ PHỔI KHÔNG TẾ BÀO NHỎ

Trong thời gian 7 năm từ tháng 3 năm 2003 tới tháng 3 năm 2010 chúng tôi đã áp dụng hóa trị bổ trợ cho 72 trường hợp ung thư phổi không tế bào nhỏ với các phác đồ có platinum. 64 trong số 72 trường hợp được dùng hết 4 chu kỳ theo phác đồ. Tỉ lệ giảm tiểu cầu là 11,1%, rụng tóc 58,3%, buồn nôn và nôn 26,3%, ngứa 16,3 %. Thời gian sống thêm trung bình là 37 tháng, thời gian sống thêm không bệnh trung bình là 30,2 tháng. Tỉ lệ sống thêm 4 năm là 33,3% và 5 năm là 18,1%.

Kết luận: Hóa trị bổ trợ với Carboplatin phối hợp với Gemcitabin hay Paclitaxel hay Docetaxel là phương pháp điều trị có độ dung nạp tốt và kéo dài thời gian sống thêm cho những trường hợp ung thư phổi không tế bào nhỏ còn khả năng phẫu thuật

Chỉnh sửa cuối:

ttmhanh

Xe đạp
Cám ơn các bác đã động viên, tậm trạng của em thận sự giống như bác hacdaihung chia sẻ ở trên. Em lại tiếp tục con đường chia sẻ và động viên mẹ em tiếp tục.
Mẹ em năm nay 59 tuổi ạ. Em có 3 lần yêu cầu bác sĩ cho chụp PET để kiểm tra lại kết quả, tuy nhiên bác sĩ lại bảo chưa cần thiết, chưa đế lúc phải kiểm tra PET. Mà mẹ em thì rất tin tưởng và nghe theo bác sĩ nên em cũng gặp khó khăn khi hướng mẹ em theo hướng khác.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
MD Vương Đạo Khang của a Thái thì em lấy 2 lọ rồi và anh Thái có kê thêm cho 1 lọ Tái Tạo Hoàn nữa để dùng trong 6 ngày!..em vẫn chưa cho Mẹ dùng mà đợi đến thứ 6 này lấy đợt thuốc đích tiếp về thì dùng rồi theo dõi luôn thể !..a Thái thì bảo là e nên dừng thuốc đích lại khoảng 5 ngày và thay vào đó là MD Vương Đạo Khang vì ý anh ấy nói là sợ MD VDK mạnh quá,lại kết hợp cả thuốc đích nữa thì Mẹ em ko chịu được !
Em vẫn đang lăn tăn vụ này nhưng chắc là vẫn cho Mẹ dùng iiessa trong quá trình song song dùng MD VDK luôn! Không biết ý kiến các Cụ đang có người nhà dùng thuốc đích và h dùng thêm MD VDK thì thế nào ạ ?
Hôm nay e mới đọc cái này, e khuyên kụ không nên nghe theo người kụ nhắc đến trong câu chuyện này. Bởi nghe qua thấy lý luận hời hợt và thiếu hiểu biết. Nếu họ phản đối, kụ hãy cho đọc cm của e, để e nói cho rõ.
Ghét nhất thể loại lợi dụng bn nan y để kiếm chác!

whatshouldido

Xe đạp
Hôm nay e mới đọc cái này, e khuyên kụ không nên nghe theo người kụ nhắc đến trong câu chuyện này. Bởi nghe qua thấy lý luận hời hợt và thiếu hiểu biết. Nếu họ phản đối, kụ hãy cho đọc cm của e, để e nói cho rõ.
Cụ nói rõ hơn ý cụ được ko? Từ đâu mà cụ lại có kết luận như vậy? Mình hỏi để tham khảo vì nhà mình cũng đang dùng

vantruck

Xe đạp
khách quan thì thấy giọng cụ hơi giống bên phòng chống diễn biến hòa bình, bên ý đưa ra chứng cứ thực tiễn thì bên này phản bác là bọn mi sai rồi nhưng sai ở đâu thì còn lâu mới nói
Cụ xem qua mà đã thấy thế thì nhờ cụ xem kỹ để hướng dẫn mọi người cụ thể tránh để nhiều người đi sai đường mà thiệt thân

lengocson211

Xe buýt
Cám ơn các bác đã động viên, tậm trạng của em thận sự giống như bác hacdaihung chia sẻ ở trên. Em lại tiếp tục con đường chia sẻ và động viên mẹ em tiếp tục.
Mẹ em năm nay 59 tuổi ạ. Em có 3 lần yêu cầu bác sĩ cho chụp PET để kiểm tra lại kết quả, tuy nhiên bác sĩ lại bảo chưa cần thiết, chưa đế lúc phải kiểm tra PET. Mà mẹ em thì rất tin tưởng và nghe theo bác sĩ nên em cũng gặp khó khăn khi hướng mẹ em theo hướng khác.
Nếu Cụ Hùng nói trường hợp nhà cụ giống nhà em thì nên theo hướng dùng thuốc đích cụ nhé. Mẹ em hiện nay đã khỏe lại nhiều rồi. Tắng cân, vì kết quả đột biến zen của mẹ em dúng thuốc đích rất tốt. Sau khi hóa chất khoảng 5 đợt và dùng kèm thuốc đích thì được kết quả các hạch di căn ở xương vai và xương chậu đã tan hết. Em thì hoàn toàn theo bác sỹ là chính, kèm theo uống nước lá, ăn uống cũng không quá kiêng, thêm ít viên nghệ, trà xanh. Mẹ em cũng không phải dùng đông trung hạ thảo.

hacdaihung

Xe tăng
Cụ hacdaihung chia sẻ lại thực đơn của cụ bà nhà cụ hàng ngày kể cả dùng thêm TPCN để nhà em và các cụ khác tham khảo được không ?
Cụ hỏi về thực đơn làm em bối rối quá! Lâu lắm rồi em cũng không để ý xem mẹ em ăn gì. Trưa nào em cũng vào ăn cơm cùng, mẹ em cũng ngồi vào mâm gắp vài sợi rau luộc rồi đứng dậy. Lúc nào em cũng thấy mẹ em có cái gì đó để ăn vặt như bánh đa, quả chuối, bắp ngô, hoa quả... Ăn uống vậy mà mẹ em không hề giảm cân nhé, vẫn duy trì 48kg. Người nhìn nhỏ bé lại nhưng có vẻ nó chỉ hao mỡ đi thôi, không biết cái gì bù lại nữa.

Hôm nay em vừa hỏi xem mẹ em ăn gì thì bà bảo là sáng thì thi thoảng ăn ít mì gạo, thỉnh thoảng ăn cơm gạo cẩm, ăn cá, còn chỉ ăn mỗi rau, bí, mướp cho no bụng, nói chung là toàn là rau. Uống thì nước đậu nành với nước thuốc gồm linh chi Sapa, đương quy, dừa cạn, giảo cổ lam, bán chi liên, bạch hoa xà... thay nước trà. Mỗi buổi sáng sớm thì 1 cốc nước đu đủ với xả.

TPCN thì nghệ, trà xanh, flaxeed, omega3, milk thristle, melatonin, coQ10, ginkgo biloba, calcium-magnesium-zinc, shark cartilage... nói chung em cứ hết 1 đợt thì lại đổi mấy thứ không quan trọng để tránh bị thừa cái này mà thiếu cái kia.

Tóm lại là ăn uống với TPCN em không rõ là góp được bao nhiêu phần nhưng điều rõ ràng là nó giúp cho mẹ em ít tác dụng phụ hơn so với các bệnh nhân khác cùng đợt điều trị. Nói chung cuộc sống rất bình thường và tự do điều trị theo sở thích. Mỗi tháng đi xa nhà một lần hoặc là về quê, hoặc thăm họ hàng, hoặc đi du lịch. Cuộc sống có phần phong phú hơn trước khi bị bệnh.

Hôm vừa rồi nhà em đi chơi Cát Bà mà mẹ em 70 tuổi rồi mà xuống biển chơi đùa với các cháu, bơi úp, bơi ngửa, lặn ngụp như là trong người chưa từng có căn bệnh này.

Mẹ em trước biển đây ạ!

Mặc dù vậy, tế bào ung thư vẫn hiện diện. Mẹ em bị đau ở chân phải. Trước khi bị chẩn đoán thì nó đã đau khoảng 1-2 năm. Cấp độ trước đó là 10 thì trong suốt 2 tháng đầu dùng thuốc đích thì cảm giác đau là 0. Sau đó thì đau trở lại ở cấp 3-4 thi thoảng không thấy đau. Hôm kia bà em đi truyền Zometa thì về nói là không thấy đau hoặc chỉ rất nhẹ. Điều này làm em cũng lo lắng nhưng mình cũng đã làm hết cách rồi. Giờ em cũng cứ lần mò thi thoảng đổi thuốc để xem có gặp may hay không.

Chỉnh sửa cuối:

lengocson211

Xe buýt
Cụ có thể nói dõ hơn được không? Em cũng đang định gặp anh Thái xem thế nào đây.

Phuongnhung

Xe máy
Còn mình thì ghét nhất thể loại chưa biết gì đaa
Còn mình thì ghét nhất thể loại chưa biết gì (nghe qua) mà đã quy chụp cho người khác. Bạn căn cứ vào đâu để khuyên: không nên nghe theo người cụ nhắc đến trong câu chuyện này(có dụng ý cá nhân gì ở đây không nhỉ?!).

Kinh doanh, buôn bán gì thì cũng phải dựa trên nền tảng đạo đức thì mới bền vững được bạn àh. Ai cũng nói đẹp, nói hay về sản phẩm của mình, nhưng điều mà bệnh nhân và người nhà bệnh nhân quan tâm chính là hiệu quả thực tế với chính họ. Đây mới là bằng chứng sống, là sức lan toả không có gì cản được.

Nếu muốn hiểu kỹ về tác dụng thực tế của thuốc, bạn đọc lại những bài gần đây của chính người nhà những trường hợp đang điều trị theo phương pháp độc đáo này (trong đó có mình) sẽ biết ngay. Đừng vội quy chụp thế mà làm mất đi cơ hội chữa bệnh của nhiều người bạn nhé!

hacdaihung

Xe tăng
Còn mình thì ghét nhất thể loại chưa biết gì đaa

Còn mình thì ghét nhất thể loại chưa biết gì (nghe qua) mà đã quy chụp cho người khác. Bạn căn cứ vào đâu để khuyên: không nên nghe theo người cụ nhắc đến trong câu chuyện này(có dụng ý cá nhân gì ở đây không nhỉ?!).

Kinh doanh, buôn bán gì thì cũng phải dựa trên nền tảng đạo đức thì mới bền vững được bạn àh. Ai cũng nói đẹp, nói hay về sản phẩm của mình, nhưng điều mà bệnh nhân và người nhà bệnh nhân quan tâm chính là hiệu quả thực tế với chính họ. Đây mới là bằng chứng sống, là sức lan toả không có gì cản được.

Nếu muốn hiểu kỹ về tác dụng thực tế của thuốc, bạn đọc lại những bài gần đây của chính người nhà những trường hợp đang điều trị theo phương pháp độc đáo này (trong đó có mình) sẽ biết ngay. Đừng vội quy chụp thế mà làm mất đi cơ hội chữa bệnh của nhiều người bạn nhé!
Các cụ, mợ cũng nên bình tĩnh trước các quan điểm trái chiều. Em tôn trọng mọi quan điểm vì đơn giản hiểu và biết của mỗi người là có hạn, chỉ cởi mở trao đổi với nhau thì mới đi tới quan điểm chung được.

Cụ Sâu Kèn có chuyên môn và tay nghề trong lĩnh vực Đông y và đã sinh hoạt ở box "Bệnh xá OF" này đã lâu. Cụ ấy được rất nhiều member đánh giá là có chuyên môn và y đức, nhiều bài thuốc của cụ ấy cũng đã giúp ích được nhiều người. Cụ ấy đã tham gia vào thớt này tức là cụ ấy đã có những thông tin về thuốc có thể đem lại lợi ích và niềm tin cho chúng ta. Cụ ấy nói lý luận về MD là hời hợt thì chắc chắn cụ ấy sẽ có những phản biện sâu sắc. Các cụ hãy chờ lắng nghe ý kiến từ chuyên gia nhất là một thành viên đáng kính ở box này.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng