Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Thưa các cụ! Bà cụ nhà em bị ung thư phổi giai đoạn cuối. Sau 3 tháng điều trị em thấy có kết quả khả quan nên lập thớt này mong muốn cùng các cụ có cùng quan tâm chia sẻ để có cùng nhau vượt qua căn bệnh quái ác này.

Bà cụ nhà em năm nay đã 68 tuổi rồi, trước kia còn trẻ bà cụ có sức khỏe cũng tốt. Thời còn làm thanh niên xung phong lấp hố bom ầm ầm, rồi làm công nhân vào lò,ra lò, làm ngày, làm đêm cũng không quản. Khi nghỉ hưu còn chạy chợ ngược xuôi thanh niên bây giờ cũng chưa chắc bằng. Vậy mà chỉ mới nghỉ làm khoảng 1 năm thì bị mắc bệnh tiểu đường sau một lần bị sụt cân nghiêm trọng. Cứ vậy đến bây giờ là 10 năm và sức khỏe càng ngày càng yếu đi.

Cho đến cách đây khoảng 6 - 7 tháng thì sức khỏe giảm sút mạnh hơn các cụ ạ. Bà cứ kêu chán ăn, nấu kiểu gì cũng không thấy ngon. Em cũng chỉ biết động viên bà bằng cách bảo bà thay đổi món ăn hoặc thỉnh thoảng đưa đi ăn nhà hàng. Khổ một nỗi là khi đi ăn nhà hàng thì bà lại ăn uống rất vào nên em cũng không để ý cái vụ biếng ăn này.

Ngoài chán ăn, bà lại suốt ngày kêu đau dây thần kinh tọa, rồi kêu làm một chút là toát mồ hôi. Em cũng chỉ biết bảo bà là có tuổi rồi thì không làm vườn nữa, bỏ bếp than đi, bỏ nuôi gà đi để giành thời gian để thư giãn và tập thể dục nhưng bà cụ không chịu nghe. Em cũng chạy chỗ nọ, chỗ kia mua thuốc và rượu để bóp chân bóp lưng cho bà mỗi khi bị đau quá thôi.

Biểu hiện rõ nhất là cách đây khoảng 5 tháng, bà bị ho nhẹ và cơn ho cứ tăng dần. Bà cụ nhà em có Bảo hiểm tại Bệnh viện Việt nam - Cu ba gần nhà, hàng tháng ông cụ nhà em đưa bà lên viện vài lần vừa khám vừa lấy thuốc tiểu đường. Rồi bác sĩ cũng cho thuốc để điều trị bệnh ho. Thuốc thì uống đều nhưng cũng vẫn không thấy đỡ. Nhưng vì kiểu ho cũng húng hắng chứ không gay gắt và rượi nên việc điều trị cũng chỉ đến như vậy thôi. Em cũng bảo bà đi chụp chiếu toàn diện nhưng cũng không phát hiện được điều gì.

Hôm em đi Cao bằng cũng là lúc bà cụ nhà em vào bệnh viện để lấy thuốc tiểu đường và thuốc ho. Đúng hôm đấy bác sĩ giám đốc bệnh viện có đi một vòng quanh bệnh viện và có nói chuyện với bà cụ nhà em. Bà nhà em có nói với bác sĩ về việc ho lâu mà uống thuốc không thấy khỏi của mình, bác sĩ mới yêu cầu bà cho xem Film chụp phổi gần đây nhất. Sau khi xem film chụp, bác sĩ nhận thấy có một vết mờ trên phổi, ngay lập tức bác sĩ cho bà giấy chuyển viện xuống Bệnh viện Ung bướu Hà nội để khám thêm.

Bà cụ em trở về lòng đầy lo lắng. Bà có nói lại đêm trước hôm đi bệnh viện bà nằm mà sốt ruột đợi em về để bàn bạc. Đêm khuya nằm không ngủ bà thấy phổi mình nghe cứ lạo rạo, rì rào. Rồi em về bà vợ chồng em vào và kể chuyện bác sĩ yêu cầu đi khám khối u ở phổi. Nhà em lạc quan nên cũng nghĩ bà cụ cũng chỉ xuống đó khám nhẹ nhàng rồi về thôi vì chắc cũng chả có bệnh gì to tát cả, đi bệnh viện tháng 2 lần thì làm sau mà có bệnh gì nghiêm trọng được. Vậy mà, chỉ hôm sau thôi mọi việc đã thay đổi hoàn toàn các cụ ạ.

---///---

Thưa các cụ, sau một thời gian, em thấy các bài viết của em dài quá sợ các cụ ngại theo dõi, em làm một cái mục lục nho nhỏ như sau:
  1. Chẩn đoán K phổi tại bệnh viện Ung bướu Hà Nội
  2. Các trường hợp điều trị K phổi thành công tại BV Bạch mai
  3. Hy vọng về phương pháp mới chữa K phổi
  4. Tìm hiểu về thuốc điều trị đích cho K phổi
  5. Xét nghiệm đột biến gene tại BV 108
  6. Một số trường hợp điều trị K phổi có hiệu quả với thuốc điều trị đích
  7. Ung thư là gì
  8. 10 triệu chứng báo hiệu ung thư
  9. Những câu chuyện vượt qua ung thư thần kỳ bằng thảo dược
  10. Lá đu đủ có tác dụng gì trong điều trị ung thư
  11. Kinh nghiệm khi dùng lá đu đủ
  12. Thuốc Vidatox Cuba CH30 trong điều trị ung thư
  13. Các công ty liên quan tới Vidatox tại Việt Nam
  14. Fucoidan trong điều trị ung thư
  15. Thải độc cơ thể để khắc phục chán ăn và suy nhược cơ thể khi bị K
  16. Melatonin hỗ trợ giấc ngủ cho bệnh nhân K
  17. Một vài lưu ý khi sử dụng Erlotinib (Tarceva) để tăng hấp thụ, tránh quá liều
  18. Một vài suy nghĩ về hiệu ứng giả dược (placebo effects)
  19. Các quan điểm về ăn uống khi điều trị ung thư
  20. Quan điểm chữa ung thư bằng ăn uống không độc hại
  21. Ăn gì để bỏ đói tế bào ung thư
  22. Bồ công anh có trị được ung thư?
  23. Anh Thịnh khỏi bệnh Ung thư Phổi nhờ bài thuốc nam tự chế của chị
  24. Phương pháp chữa ung thư phổi của anh Thanh Mai
  25. Kỳ diệu bài thuốc cứu sống nhiều người ung thư giai đoạn cuối của lương y Trần Gia Đạt
  26. Lương y Nguyễn Bá Nho - Khắc tinh của những bệnh hiểm nghèo
  27. Chẩn đoán ung thư như thế nào?
  28. Tác dụng phụ của thuốc điều trị đích
  29. Sự khác biệt giữa Iressa và Tarceva
  30. Bác sĩ và bệnh nhân K
  31. Những cập nhật của JOHN HOPKINS về bệnh ung thư (email giả danh)
  32. Bệnh viện lớn nhất thế giới phản bác nội dung email giả danh
  33. Lương y Đào Kim Long chữa nan y bằng Nam y
  34. Đôi điều suy nghĩ về chữa bệnh K phổi bằng thực dưỡng Ohsawa
  35. Ung thư là sự trả thù của tự nhiên vì con người sử dụng thức ăn sai lầm?
  36. Các đột biến gen có thể điều trị bằng Tarceva
  37. Các loại thuốc đích được sử dụng trong Ung thư phổi không tế bào nhỏ
  38. Thảo dược có tác dụng chống hình thành mạch máu giống Avastin
  39. Chia sẻ của mợ BeoTron về hỗ trợ và điều trị ung thư
  40. Các giai đoạn trong điều trị ung thư
  41. Ung thư phổi tế bào vẩy và tế bào tuyến?
  42. Ung thư phổi tế bào vẩy có chữa khỏi được không?
  43. Quan điểm cá nhân về thầy thuốc Đông y, Nam y
  44. Bác sĩ Hoàng Xuân Ba chữa bệnh bằng phương pháp mới
  45. Tâm thư của bác sĩ Hoàng Xuân Ba
  46. Đốt u phổi ác tính bằng sóng cao tần
  47. FULL PROTOCOL - Bài thuốc của một bệnh nhân phản ứng tốt
  48. Biểu hiện của di căn xương và hướng điều trị
  49. Phân loại ung thư phổi, giai đoạn và phương pháp điều trị
  50. Chia sẻ kinh nghiệm lựa chọn thuốc
  51. Sapa - một địa chỉ mua thuốc Nam
  52. Bài thuốc Xác ve sầu và Địa long trong điều trị ung thư phổi
  53. 6 loại Đông dược được sử dụng nhiều nhất 2013
  54. Vài suy nghĩ về phương pháp chữa bệnh của Bs. Hoàng Xuân Ba
  55. Trích đăng Nhật ký điều trị ung thư phổi theo phương pháp Bs. Ba của Hồ Hữu Thành
  56. Câu chuyện đầy ý nghĩ của Emily, cô gái vừa qua đời sau 6 năm chiến đấu kiên cường với ung thư phổi
  57. Viêm phổi dẫn tới xơ hóa phổi do tác dụng phụ của xạ trị
  58. Điều trị viêm phổi và xơ hóa phổi do xạ trị
  59. Phương pháp Budwig
  60. Carl O.Helvie - Người đàn ông đánh bại ung thư phổi 38 năm
  61. Chuyện dài xuyên thế kỷ về hạt mơ và Vitamin B17 phòng chống ung thư
  62. Câu chuyện về B-17 và McQueen
  63. Các phác đồ điều trị K phổi điển hình
  64. Viêm phổi do xạ trị và xơ hóa phổi
  65. Điều trị triệu chứng viêm do xơ hóa phổi
  66. Trích [Nhật kí để đời] 10 ngày ở bệnh viện K
  67. Chữa ung thư bằng xạ đen của các lương y dân tộc Mường
  68. Bà mế người Mường nức tiếng chữa khỏi hàng trăm ca ung thư
  69. Ngăn chặn sự phát triển của Khối u bằng TPCN
  70. Cơ chế giảm ho và giảm đau của Terpin Codein
  71. Sử dụng TPCN tăng cường miễn dịch như thế nào cho đúng?
  72. Beta Glucan và điều trị viêm phổi do xạ trị
  73. Lưu ý khi sử dụng TPCN
  74. Lưu ý khi sử dụng prednisone điều trị viêm phổi do xạ trị
  75. Các giai đoạn thử nghiệm thuốc đặc trị của FDA
  76. Phải chăng thiên nhiên là vô hại
  77. Điều trị ung thư phổi di căn não
  78. Vitamin D kéo dài sự sống cho bệnh nhân K phổi không tế bào nhỏ
  79. Thời điểm nào uống Tarceva thích hợp nhất
  80. Vì sao bác sĩ không đồng tình cho bệnh nhân tự sử dụng TPCN
  81. Dùng thuốc bổ trợ gan Eganin khi dùng Tarceva
  82. Động viên người bệnh uống thuốc
  83. Kinh nghiệm của cụ nad238 và B-17
  84. Chia sẻ về ung thư thực quản
  85. Các lựa chọn điều trị ung thư gan
  86. Chia sẻ của cụ Traubong về Tarceva
  87. Hiểu về hiệu quả qua phim chụp cảm quang của Tarceva mang lại thế nào cho đúng
  88. Cảnh giác với hiệu quả bề ngoài của Tarceva
  89. Chia sẻ của cụ lengocson211 về phẫu thuật K phổi
  90. Tác dụng của chụp PET đối với phẫu thuật K
  91. Chia sẻ của mợ Đào Thị về phẫu thuật K phổi
  92. Vấn đề nạo vét hạch khi phẫu thuật K
  93. Bàn về Đông trùng hạ thảo (P1)
  94. Các đối tượng được chỉ định dùng Tarceva
  95. Chia sẻ của mợ tranthanhnhan11 và cụ xemay12345678 về điều trị K phổi tại Bv. K
  96. Phương pháp thử nghiệm tế bào K kháng thuốc trước khi hóa trị
  97. Trích lời lương y Thọ Xuân Đường
  98. Trích ý kiến của Bv. Johns Hopkin về miễn dịch và ung thư
  99. Mua thuốc tại Đồng Nhân Đường, Nam Kinh
  100. Các Phản ứng phụ khi chữa bằng Hóa chất trị liệu
  101. Tác dụng phụ của thuốc đích EGFR đối với da (2015.06.19)
  102. Thiếu máu khi điều trị ung thư và hướng xử lý (2015.07.03)

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Bà cụ vào bệnh viện buổi sáng sau khi làm các thủ tục thì bà được phân vào một phòng có 3 giường. Mặc dù mỗi giường phải 2 người nằm chung nhưng vì là bệnh viện của thành phố nên cũng nhiều bệnh nhân xin về nhà sau mỗi đợt điều trị ở bệnh viện. Mỗi phòng có phòng giặt, rửa riêng biệt, có ban công để phơi quần áo nhìn ra sân để xe rất yên tĩnh và sạch sẽ. Hôm đó, bà cụ nhà em được hút dịch phổi bà cụ nói họ chọc kim hút từ phía sau lưng vào phổi và hút ra hàng lít dịch, hút xong bà cũng cảm thấy nhẹ nhàng hơn. Rồi sau đó, các bác sĩ tiến hành nội soi phổi bằng thiết bị thông qua đường mũi đồng thời cũng định lấy một ít khối u để xét nghiệm. Bà cụ bảo nội soi đau lắm, bác sĩ phải giữ tay, giữ chân mới làm được. Rồi hôm sau bà cụ được cho đi chụp cộng hưởng từ và xét nghiệm u để xem lành và ác ra sao.

Chiều tối, sau khi đi làm về em vẫn đưa vợ em đi làm răng như bình thường. Đúng lúc đó ông cụ nhà em gọi điện bảo Bác sĩ bảo sáng mai hai anh em xuống để bác sĩ trao đổi, có thể phải xạ trị. Nghe hai từ "xạ trị" là em linh tính có điều gì đó không ổn ở đây rồi. Em vào vội Gúc-gồ đánh hai từ "xạ trị" và "khối u" là kết quả sẽ cho ra là ung thư. Quả thực em cũng chưa rõ xạ trị là cái gì nhưng ung thư thì em biết là chỉ có chết. Em ngồi đợi vợ em làm răng mà lòng em nóng như lửa đốt. Vậy là rất có thể bà cụ em bị chẩn đoán là "ung thư phổi". Điều quan tâm nhất của em là ung thư phổi thì sống được bao lâu? Điều trị ra sao? mà Ung thư là cái gì?

Một lúc sau, em phi ngay xuống bệnh viện thì ông cụ với ông anh em đang đứng ở sân bệnh viên đợi em. Ông cụ mặt thất thần và hốc hác hẳn đi, ông anh thì cứ chép miệng. Ông cụ nói là bác sĩ bảo, bà cụ nhà em bị ung thư phổi giai đoạn 4 rồi, không biết là nó có mấy giai đoạn. Thời gian sống chỉ 6 đến 9 tháng thôi. Em nghe mà như sét đánh ngang tai nhưng cũng chính lúc đấy em lại mạnh mẽ nhất. Công việc đầu tiên là em lo lắng cho ông cụ nhà em vì em biết rằng dù chuyện gì sảy ra thì ông cụ phải không được suy sụp, như vậy thì ông mới có thể chăm sóc cho bà cụ những ngày tháng cuối đời. Em động viên ông cụ rằng, có thể họ chẩn đoán sai thôi, rồi bố phải cứng rắn nhé, có gì con sẽ lo hết. Rồi cả nhà em vào đưa bà cụ về nhà em nghỉ đợi sáng hôm sau lên gặp bác sĩ.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Sáng hôm sau, em và vợ em đưa bà cụ trở lại bệnh viện và chờ để gặp bác sĩ. Trước khi gặp bác sĩ, trong đầu em nghĩ thế nào bác sĩ cũng giải thích cho gia đình về căn bệnh nó như thế nào, phương pháp điều trị ra làm sao, bệnh nhân ở giai đoạn nào... và thế nào bác sĩ có thể đưa ra các trường hợp điều trị bằng phương pháp nào đó thành công để bệnh nhân có thêm niềm hy vọng. Nhưng cuộc gặp chỉ vỏn vẹn chỉ 5 phút trong phòng xép kế bên phòng làm việc của bác sĩ. Bác sĩ đưa ra một tấm film chụp cắt lớp phổi và chỉ ra khối u nó nằm ở chỗ này, chỗ kia nó chiếm một phần to ở phổi khoảng 4,5cm x 5cm. Bác sĩ nói là mức chỉ thị ung thư CEA là hiếm người cao như vậy, trên 1,000 ng/ml và ung thư ở giai đoạn 4 tiên lượng 3 ~ 6 tháng. Buổi chiều 2 giờ sẽ đi xạ hình xương để xem di căn đến đâu. Ở giai đoạn này chỉ có thể áp dụng phương pháp hóa trị nhưng sức khỏe như bà cụ chưa chắc có thể chịu được hết liệu trình. Bác sĩ nói nhiều người chỉ hoá trị được 1 lần thì bỏ cuộc. Chỉ vậy là kết thúc cuộc họp. Em lại ra ngoài ghế đá ngồi đợi buổi chiều đưa bà cụ đi chụp xương.

Trong lúc ngồi ghế đá chờ đợi em bắt đầu mở điện thoại ra tìm hiểu về các phương pháp điều trị ung thư phổi. Nếu như bác sĩ nói phẫu thuật, xạ trì rồi hóa trị không thể áp dụng được đối với sức khỏe của bà cụ em thì làm sao bây giờ? Ngay lúc đó em tìm được một bài viết nói về ung thư phổi và có phương pháp "điều trị đích". Em có nhớ là những người châu Á, phụ nữ và không hút thuốc thường ở bị ung thư phổi do đột biến gen (ở đây là EGRF) và có thể là đối tượng của phương pháp này. Em xin trích thông tin từ bài báo như sau:

"Nghiên cứu ở các quốc gia châu Á người ta thấy, trong khi tỷ lệ đột biến gen EGFR gây ung thư phổi ở Ấn Độ là 22,2%, Philipin 52,3%, ở các nước phương tây phần lớn là dưới 20% thì ở Việt Nam là 64%."

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Khi em tìm kiếm giữa ung thư phổi và điều trị đích em thấy một loạt các bài viết nói về hiệu quả điều trị thực tến tại Trung tâm ung bướu Bv. Bạch Mai như dưới đây. Và từ đó em có niềm tin rằng đây chính là phương pháp điều trị rất phù hợp với bà cụ nhà em.

Điều trị thành công bệnh nhân ung thư phổi loại biểu mô tuyến di căn xương, màng phổi
Bệnh nhân: Nguyễn Thị H., nữ, 42 tuổi
Sau 5 tháng điều trị các triệu chứng cải thiện, đáp ứng một phần
Bài viết tháng 5/2014

Điều trị ung thư phổi không tế bào nhỏ bằng thuốc điều trị đích
Bệnh nhân: N.T.K, nam, 62 tuổi
Sau điều trị 4 tháng hết đau, tăng cân, các chỉ số bình thường
Bài viết tháng 7/2014

Điều trị ung thư phổi không tế bào nhỏ bằng hoá chất kết hợp với thuốc điều trị đích
Bệnh nhân: Đ T P, Nữ 45 tuổi
Khối u giảm sau 12 tháng điều trị
Bài viết tháng 7/2014

Hiệu quả sử dụng thuốc trúng đích kết hợp hóa xạ trị trong điều trị ung thư phổi không tế bào nhỏ
Bệnh nhân: Bùi Văn T…59 tuổi
Sau 3 tháng điều trị bệnh cải thiển, tỉnh táo không ho, không sốt
Bài viết tháng 9/2014

Lúc đó em biết rằng đây là phuơng pháp mới, có hiệu quả cao hơn các phương pháp truyền thống. Ngay lập tức em bắt đầu tìm xem thuốc điều trị đích trong ung thư phổi thì gồm loại thuốc gì. Có vài ba loại thuốc nhưng em chỉ cần nhớ là 85% sẽ dùng loại thuốc Erlotinib và 15% còn lại sẽ dùng Xalkori. Và em chỉ cần mua 2 loại thuốc này về uống thì thế nào bà cụ nhà em cũng cải thiện được bệnh tình để từ đó em có thể nghiên cứu tới các loại thuốc Nam, thuốc Bắc khác. Nhưng về sau em tìm hiểu thì nó không đơn giản là như vậy mà việc dùng thuốc còn phụ thuộc vào nhiều loại đột biến gen khác nhau, các cụ có thể xem thêm [URL="https://medlatec.vn/chi-tiet/can-lam-sang/cac-dot-bien-gen-duoc-su-dung-de-dinh-huong-dieu-tri-dich-ung-thu-ph oi--22-4817.aspx] tại đây [/URL].

Sau 3 ngày vào viện, bà cụ nhà em bị tụt luôn 2 Kgs, giọng nói bị khàn đi. Em có thể cảm nhận được bệnh tiến triển rất nhanh và thời gian đối với bệnh nhân là vàng bạc. Em quyết tâm không để phí một phút nào vậy là em lại rút điện thoại lên gọi cho bạn bè làm việc liên quan tới ngành y để nhờ mua hộ 1 trong 2 loại thuốc này. Có 2 người nhận hỏi hộ và trả lời vào đầu giờ chiều. Cũng trong lúc đó, em lục các diễn đàn với tên thuốc đó và thấy rằng cũng nhiều người có nhu cầu bán thuốc này do bệnh nhân dùng không hết hoặc không kịp dùng. Em cũng yên tâm được phần nào vì thế nào em cũng sẽ mua được thuốc chỉ có điều đắt hay rẻ, hết rồi có mua được nữa không.

Chỉnh sửa cuối:

AMITABHA

Xe máy
Em thấy bác nhiệt tình viết ra ở đây chứng tỏ bác cũng rất quan tâm đến vấn đề của mẹ bác. Vậy em cũng sẽ viết đi thẳng vào vấn đề những gì tốt nhất em sẽ chia sẻ luôn.
Bác tìm đọc mấy cuốn sách sau nhé:
- Phòng và trị bệnh ung thư theo phương pháp thực dưỡng
- Kinh nghiệm chữa ung thư của các bác sĩ theo phương pháp thực dưỡng (đây là kinh nghiệm của các bác sĩ tây y nhưng bị ung thư dường như tuyệt vọng, nhưng sau đấy nhờ theo phương pháp thực dưỡng mà đã hoàn toàn bình phục)

Thứ 2 nữa là về tinh thần: Bác khuyên cụ nên tìm hiểu về Phật pháp, nghe các băng giảng về phật pháp. Tuy nhiên, tốt hơn cả là bác khuyên cụ đọc hoặc nghe băng "Khuyên người niệm phật" của cư sĩ Diệu Âm. Tại sao em lại khuyên như vậy, trong kinh Phật dậy cho chúng ta biết tất cả các vấn đề của cuộc sống mình cần có cách nhìn, suy nghĩ và hành động như thế nào là tốt. Đương nhiên vấn đề sức khỏe trong đó cũng nói hết. Một khi đã thông suốt thì tinh thần mới an được. Bác có thể tìm đọc cuốn sách " Niệm phật chuyển hóa tế bào ung thư".

Thứ 3 là về vận động: Câu trả lời là : Lạy Phật. Bác tra google với keyword là "lạy phật và y học" sẽ biết phải làm thế nào.

Bác tham khảo nhé. Hi vọng bà mau lành bệnh.

gadi2banh

Xe điện
E xếp gạch đọc nốt kinh nghiệm của bác!

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Thưa các cụ! Bà cụ nhà em bị ung thư phổi giai đoạn cuối. Sau 3 tháng điều trị em thấy có kết quả khả quan nên lập thớt này mong muốn cùng các cụ có cùng quan tâm chia sẻ để có cùng nhau vượt qua căn bệnh quái ác này.
Cơ quan em có 3 người, đến giờ sức khỏe hồi phục nhiều rồi cụ ạ. Tức nhiên cũng còn tùy giai đoạn và cách điều trị cũng như sức đề kháng của từng người. Điển hình nhất là 1 bác trưởng phòng, sau khi nghỉ mấy năm mới phát hiện ra K phổi, ngày tẩn 1 bao thuốc lá và có uống chút rượu. Tất nhiên bác ấy là bác sĩ nên cũng có chút kinh nghiệm, kiến thức và học sinh ở nước ngoài nhiều nên có khả năng kiếm được nhiều thuốc tốt. Ngoài những thuốc dùng hàng ngày như Tam thất, Đông trùng hạ thảo, khi xạ trị về đều dùng thêm thuốc khác. Đến giờ cũng chục năm rồi, phổi cắt 1 bên nhưng bác ấy vẫn sống ổn định, vẫn đi xe máy phóng vèo vèo, rất lạc quan yêu đời. Thuốc vẫn hút và rượu vẫn uống.

Bên em có khoa Kiểm soát và Điều trị ung bướu, kết hợp với viện K. Các bệnh nhân sau khi xạ trị thì về bên em điều trị kết hợp đông, tây y, nâng cao sức đề kháng, giúp Bệnh nhân có thêm nghị lực và sức khỏe chiến đấu với bệnh tật. Cụ cần gì cứ PM nhé.

Cụ và gia đình hãy cố gắng lên nhé.

hacdaihung

Xe tăng
Bác tìm đọc mấy cuốn sách sau nhé:
- Phòng và trị bệnh ung thư theo phương pháp thực dưỡng
- Kinh nghiệm chữa ung thư của các bác sĩ theo phương pháp thực dưỡng (đây là kinh nghiệm của các bác sĩ tây y nhưng bị ung thư dường như tuyệt vọng, nhưng sau đấy nhờ theo phương pháp thực dưỡng mà đã hoàn toàn bình phục)
Vâng, cảm ơn cụ. Trước kia em cũng đã đọc qua về phuơng pháp này rồi ạ. Thực tế trong quá trình điều trị em có sử dụng một phần dễ áp dụng của phương thức này, em sẽ viết cụ thể trong các bài sau.

Thứ 2 nữa là về tinh thần: Bác khuyên cụ nên tìm hiểu về Phật pháp, nghe các băng giảng về phật pháp. Tuy nhiên, tốt hơn cả là bác khuyên cụ đọc hoặc nghe băng "Khuyên người niệm phật" của cư sĩ Diệu Âm. Tại sao em lại khuyên như vậy, trong kinh Phật dậy cho chúng ta biết tất cả các vấn đề của cuộc sống mình cần có cách nhìn, suy nghĩ và hành động như thế nào là tốt. Đương nhiên vấn đề sức khỏe trong đó cũng nói hết. Một khi đã thông suốt thì tinh thần mới an được. Bác có thể tìm đọc cuốn sách " Niệm phật chuyển hóa tế bào ung thư".

Thứ 3 là về vận động: Câu trả lời là : Lạy Phật. Bác tra google với keyword là "lạy phật và y học" sẽ biết phải làm thế nào.
Hai phần này cũng được em chú ý ngay từ đầu, nhưng em áp dụng chưa được hiệu quả, có thể bà cụ em không có căn cơ để tiếp nhận phật pháp hoặc em chưa thể hiểu được phật pháp để truyền đạt lại được cho bà cụ nhà em. Sau khi qua cơn nguy cấp, em sẽ hướng bà cụ nhà em theo phật pháp để tĩnh tâm ạ.

hacdaihung

Xe tăng
Bên em có khoa Kiểm soát và Điều trị ung bướu, kết hợp với viện K. Các bệnh nhân sau khi xạ trị thì về bên em điều trị kết hợp đông, tây y, nâng cao sức đề kháng, giúp Bệnh nhân có thêm nghị lực và sức khỏe chiến đấu với bệnh tật. Cụ cần gì cứ PM nhé.
Cụ và gia đình hãy cố gắng lên nhé.
Vâng cám ơn cụ, mong mọi người đã thành công chia sẻ nhiều hơn để những người bệnh có cơ hội sống sót. Cách đây vài tháng, em đã tìm mỏi mắt các trường hợp thành công trên mạng mà không thấy mấy cụ ạ, chỉ toàn tin buồn thôi.

Trong quá trình điều trị, chắc chắn có những vướng mắc và khó khăn, mong cụ chỉ giáo.

N73

Xe đạp
Mẹ em cũng mới mất vì ung thư năm ngoái, cũng 68 tuổi. Xin chia sẻ với bác. Mong bác sớm vượt qua.

daquydailoc

Xe buýt
chúc bác mau khỏe ! hôm nọ em có đọc bài có bác sỹ ở nghệ an điều trị ung thư bằng tế bào gốc truyền máu tự thân, không biết thục hư ra sao nhưng thấy lên hẳng vtv1. tuyên bố khỏi tới 70%

hacdaihung

Xe tăng
Trở lại câu chuyện của bà cụ em, sau khi tìm ra được một phương pháp cứu cánh chính thống là điều trị đích. Em gọi vợ em xuống hỗ trợ với em trong việc hỏi về phương pháp mới đề phòng em sốc quá em không nghe rõ được ngọn ngành. Cũng lúc đó, em gọi điện cho thằng bạn em trước đã từng kinh doanh liên quan đến phác đồ điều trị ung thư đến bệnh viện để em có điều kiện hỏi han thêm. Thật may mắn là thằng bạn em sau khi lục lại các mối quan hệ trong thời gian làm việc trước đây đã có thể tìm được chỗ mua tạm hơn chục viên thuốc Tarceva. Không có sự giúp đỡ này của thằng bạn em thì chắc em cũng không biết mua ở đâu các cụ ạ. Hỏi những người rao bán thì toàn là đã bán hết rồi; hỏi các bác sĩ quen thì họ bảo là thuốc này chỉ có bệnh viên mới cung cấp được mà muốn được cấp thuốc thì phải được hội chẩn và được chỉ định dùng.

Để làm xét nghiệm di căn xương bác sĩ cho uống hay tiêm thuốc gì đó rồi bảo bà cụ nhà em ra mua 3 lít nước uống trong 3 tiếng. Đến 2 giờ chiều, em đưa bà cụ em lên trung tâm hạt nhân của bệnh viện để tiến hành làm chụp xương. Đến lượt, bà cụ em được đưa vào một phòng quây kín và có dán các decal cảnh báo nguy hiểm và người nhà phải ra ngoài chờ đợi với cảnh báo là không để bà cụ tiếp xúc với trẻ con, người có thai... Em ngồi đợi ở ngoài, phía trước mặt chỗ em ngồi là phòng hội chẩn có vách kính mà ở ngoài có thể nhìn được vào trong. Phía trong phòng hội chẩn có khoảng 7 ~ 8 bác sĩ, trong đó có giám đốc bệnh viện và các bác sĩ chuyên khoa. Các bác sĩ chuyên khoa liên tục trình film chụp lên trên một tấm bảng trắng, chỉ chỉ, trỏ trỏ rồi ghi ghi, chép chép. Mỗi hồ sơ bệnh nhân sẽ được hội chẩn trong khoảng 5 ~ 10 phút với cường độ liên tục. Em ngồi một lúc rồi em lại chạy ra sân vì ở khu vực phòng chờ đó cũng gần phòng xạ trị, mà em thì rất nhạy cảm với mùi, tiếng ồn... Được một lúc thì bà cụ em xong việc, em đưa bà cụ về phòng rồi chạy ngay xuống khu vực hội chẩn chờ bác giám đốc ra khỏi phòng để hỏi chuyện.

Em cũng theo được vào phòng của bác sĩ và vợ chồng em trình bày với bác sĩ về bệnh tình của bà cụ nhà em. Em cũng trình bày nguyện vọng là sử dụng phương pháp điều trị đích. Bác sĩ cũng cho biết đối với trường hợp của bà cụ em là không hút thuốc, phụ nữ châu á, diễn tiến nhanh thì có khả năng đột biến gen là cao và có thể sử dụng được thuốc. Nhưng phải làm "sinh thiết" để có thể chỉ định dùng thuốc đó. Em có hỏi là dùng thuốc đó bao lâu thì khỏi và hiệu quả ra sao. Bác sĩ trả lời là cũng có hiệu quả hơn so với hóa trị, phù hợp với những bệnh nhân thể trạng yếu và phải 'sử dụng thuốc đết khi hết đáp ứng". Có gì thì người nhà bệnh nhân nên trao đổi thêm với bác sĩ điều trị. Và cuộc trò chuyện với bác giám đốc chỉ có vậy thôi ạ.

Sau cuộc nói chuyện với bác giám đốc, vợ chồng em lại quyết định trao đổi với bác sĩ điều trị. Cũng giống như lần trước, em đợi rất lâu cho một cuộc nói chuyện rất chớp nhoáng vì bác sĩ cứ tất bật cả lên. Bác sĩ nói rằng, bệnh tình của bà cụ như vậy bác sĩ khuyên là không nên điều trị vì nếu không điều trị tích cực thì chỉ ra đi trong 3 ~ 6 tháng, nếu hóa trị thì có thể kéo dài thêm 3 tháng. Nhưng sợ bà cụ không đủ sức để hóa trị trước khi hóa trị thì phải tiến hành lấy sinh thiết để biết rõ nó là chủng gì, loại gì thì mới hội chẩn để đưa ra phác đồ điều trị phù hợp. Ngay việc lấy sinh thiết cũng không hề đơn giản vì chưa chắc lấy một lần đã đủ để xét nghiệm, việc lấy sinh thiết cũng khá là đau đớn và có trường hợp bị hở khí gì đó dẫn tới tử vong.

Em hỏi thêm thế điều trị đích thì như thế nào? Bác sĩ nói là điều trị đích lại thuộc về khoa khác nên bác sĩ không tư vấn được. Nhưng muốn dùng thuốc thì cũng phải làm sinh thiết. Em bảo bác sĩ là em không cần làm sinh thiết vì làm cũng chả để làm gì vì làm cũng chỉ để tìm ra đột biến gen và tìm ra được đột biến thì cũng chỉ là để uống thuốc. Bác sĩ hỏi thế nếu không tìm ra được đột biến gen thì như thế nào? Em bảo nếu không tìm được thì thôi bác sĩ cho bà cụ em về và bác sĩ nói với bà cụ em rằng cứ uống thuốc rồi em sẽ mua thuốc bổ gì đó về cho bà cụ em vậy. Lúc ấy bác sĩ nói, cũng có trường hợp cứ dùng thuốc mà không có đột biến gen cũng có kết quả tốt. Trời ạ! Em nghe câu này mà như mở cờ trong bụng sau này em mới biết là bác sĩ cũng có cơ sở, có gì em trình bày sau. Bác sĩ nói thêm, nếu có bảo hiểm thì mỗi tháng cũng phải mất chục triệu. Nhưng rồi bác sĩ vẫn chốt lại câu, phải làm xét nghiệm thì mới có cơ sở chuyển lên điều trị đích chứ chúng tôi không thể làm sai quy trình, đề nghị gia đình ngày mai lên thảo luận tiếp sau khi có kết quả xạ hình xương.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
chúc bác mau khỏe ! hôm nọ em có đọc bài có bác sỹ ở nghệ an điều trị ung thư bằng tế bào gốc truyền máu tự thân, không biết thục hư ra sao nhưng thấy lên hẳng vtv1. tuyên bố khỏi tới 70%
Vâng, em cũng có nghe nói về phương pháp này và cũng đã trao đổi với các cụ tại Quán cà phê rồi ạ. Thành công của bác sĩ Thăng ở bệnh viện Huế đối với phương pháp tế bào gốc là khá thần kỳ với tỉ lệ 4/10 trong một thời gian rất ngắn. Hơn nữa, phương pháp tế bào gốc tự thân của bác ấy khắc phục được nhược điểm của phương pháp hóa trị là hồi phục được hệ miễn dịch sau đợt điều trị.

Tuy nhiên, phương pháp của bác sĩ Thăng cũng mới đạt được kết quả là Bệnh ổn định (không tìm thấy dấu hiệu của ung thư) chứ chưa thể gọi là chữa khỏi cũng giống như tình trạng của bà cụ nhà em hiện tại. Hơn nữa, phương pháp của bác ấy yêu cầu người bệnh phải có sức khỏe để có thể vượt qua rất nhiều liều điều trị hóa chất, xạ trị mạnh.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Mẹ em cũng mới mất vì ung thư năm ngoái, cũng 68 tuổi. Xin chia sẻ với bác. Mong bác sớm vượt qua.
Xin chia buồn với gia đình cụ về trường hợp của mẹ cụ. Hiện tại, em cũng vẫn hy vọng những điều tốt nhất nhưng em cũng vẫn chuẩn bị cho những điều xấu nhất.

hacdaihung

Xe tăng
Thưa các cụ, như vậy là em đã tìm được phương pháp chữa bệnh phù hợp cho bà cụ nhà em đó là thuốc Erlotinib (Tarceva) lúc đó các thông tin mà em thu thập được là như sau:

• Thuốc Tarceva dùng cho Ung thư phổi không tế bào nhỏ có đột biến EGFR được chấp thuận sử dụng từ năm 2005

• Thuốc Tarceva được chấp thuận sử dụng như liệu pháp điều trị bước một (first-line treatment) từ năm 2011, thuốc có ưu điểm là không gây phản ứng phụ nặng nề như hóa trị hay xạ trị. Từ năm 2014, việc sử dụng Tarceva đã có những cải tiến và rút kinh nghiệm đáng kể và hiệu quả của việc dùng thuốc được cải thiển đáng kể.

• Thuốc Tarceva được dùng bằng đường uống ngày 1 viên. Mỗi viên thuốc có giá là 1,4 triệu đồng. Từ năm 2015, BHXH chi trả 50%. Nếu sử dụng loại thuốc tương đương (gọi là Generic Erlotinib) do Ấn độ sản xuất thì có giá là 266,000 đồng.

Khi nhìn vào giá thuốc, em thật sự thấy quả là một chi phí quá lớn. Nhưng lúc đó em nghĩ răng bằng mọi cách phải ngăn chặn sự di căn của căn bệnh đã vì em biết thuốc có hiệu quả rất nhanh. Khi kiểm soát được rồi thì em sẽ tính tới thay đổi phương pháp điều trị. Theo em tính toán, nếu dùng thuốc Nam hoặc thuốc Bắc thì thời gian có hiệu quả phải là từ 3 đến 6 tháng. Do vậy, em cũng đã dự trù có thể sẽ phải mất chi phí thuốc trong thời gian này nếu bà cụ xét nghiệm không dương tính với EGRF vì sẽ bệnh viện sẽ không cấp thuốc mà phải mua ngoài. Theo em đánh giá, thuốc này chỉ đóng góp một phần trong việc điều trị đó là tạm ngưng sự tiến triển của tế bào ung thư nhưng nó lại là điều kiện cần để điều trị thành công.

Chỉnh sửa cuối:

viethqhn

Xe hơi
Mong cụ nhiều sức khoẻ để chăm sóc bà.

Trạng thái
Thớt đang đóng