Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
chào cụ, đọc bài của cụ làm em thêm hy vọng. Em xin hẹn gặp cụ cafe được ko? Mẹ em cũng 68 tuổi, chụp fim cũng có khối u khoảng 3cm. Khôi u của mẹ em rất khó sinh thiết. Em đang đau hết hết cả đầu đây may quá lại gặp cụ. Cụ cho em xin địa chỉ em đến gặp cụ ạ! Cảm ơn cụ nhiều!
Chào cụ, em đã gửi mật thư cho cụ địa chỉ và số điện thoại của em rồi ạ. Mong gặp cụ sớm.

xe hoa

Xe buýt
chúc cụ mạnh khỏe ,thành công trong công cuộc chống ung thư nha

lengocson211

Xe buýt
Em thấy căn bệnh này qoái ác thật, khi người nhà mình bị, thật sự không biết lựa chọn nào cho phải đạo. Bác sỹ thì khuyên mổ, nhưng khi mổ tỉ lệ thành công không được bao nhiêu. Mẹ em thì tuổi cao, lại nhiều bệnh tật nữa, cứ đứng ở ngã ba ngã tư mà chết mất thôi. Cụ nào có chỗ thuốc nam hay chỉ giúp em với!

hacdaihung

Xe tăng
Em thấy căn bệnh này qoái ác thật, khi người nhà mình bị, thật sự không biết lựa chọn nào cho phải đạo. Bác sỹ thì khuyên mổ, nhưng khi mổ tỉ lệ thành công không được bao nhiêu. Mẹ em thì tuổi cao, lại nhiều bệnh tật nữa, cứ đứng ở ngã ba ngã tư mà chết mất thôi. Cụ nào có chỗ thuốc nam hay chỉ giúp em với!
Chết thật, em tưởng bà nhà cụ ở giai đoạn cuối và hết lựa chọn như bà cụ nhà em thì mới bỏ qua bước sinh thiết chứ bác sĩ khuyên mổ có nghĩa là giai đoạn sớm. Mà ở giai đoạn sớm, tỉ lệ chữa khỏi (sống sót sau 5 năm) là rất cao: IA: 49%; IB: 45%; IIA: 30%; IIB: 31%; IIIA: 14%; IIIB: 5%; IV: 1%. Link đây cụ: http://www.cancer.org/cancer/lungcancer-non-smallcell/detailedguide/non-small-cell-lung-cancer-survival-rates

Cụ phải làm việc chặt chẽ với bác sĩ nhé, nếu có điều kiện cụ tham khảo thêm một vài bệnh viện khác để có tư vấn đầy đủ hơn. Nhưng phải nhanh cụ nhé, nhiều bệnh nhân đang ở giai đoạn 3 nhưng chần chờ tháng sau quay lại đã là giai đoạn cuối rồi ạ.

Trong lúc khẩn cấp, cụ đừng trông chờ vào thuốc nam vì nếu lựa chọn sai thì cụ sẽ không bao giờ có cơ hội để lựa chọn lại đâu ạ. Em đã đọc nhiều kinh nghiệm của bệnh nhân nước ngoài, họ không bao giờ sử dụng loại thuốc hỗ trợ CHÍNH nào mà họ không biết về dược tính, tác dụng và các báo cáo thử nghiệm của nó.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
2 năm trước Bà cụ nhà e phát hiện u gan, bệnh viện bó tay. E có người quen phát hiện u phổi khá nặng, khối u to 5cm rồi sau khi hóa trị thì dùng sâm NL liền 2 tháng, bây giờ ổn định rồi cụ ạ. Nói thật trước đây e cũng hoang mang như cụ, đi các thể loại bệnh viện và dùng các thể loại thuốc BS kê mà vẫn nản lắm. Sau đó e tìm thấy nhà thuốc Thọ Xuân Đường có nói là vẫn còn khả năng chữa nên e đưa bà đến khám thử xem sao, từ đó đến giờ uống thuốc viên và mua sâm luôn ở đấy vì e ko dám mua ở ngoài, mình ko biết gì nhỡ đồ dởm thì toi ( mà nó đắt chứ có rẻ đâu). Hiện nay sk bà nhà e khá ổn nhiều rồi ( 2 năm ko phải thăm BV cụ ạ). E cũng ko hiểu bệnh tình cụ thuyên giảm nhiều là do cái gì nhưng thấy ông anh kia bị phổi nặng thế mà cũng đỡ nên e nghĩ sâm NL có tác dụng nào đó. Cụ nên đưa bà đến khám để BS tư vấn cả cách điều trị và tư tưởng để chiến đấu với bệnh tật nhé, chúc bà nhà cụ may mắn và mau khỏe!
Chào cụ, lúc trước em cũng đã tìm hiểu về Sâm Ngọc Linh và biết rằng nó còn tốt hơn cả Sâm Triều tiên. Sâm Ngọc Linh do Ds. Đào Kim Long tìm ra trên đỉnh núi Ngọc Linh. Sau này em tìm hiểu về Ds. Đào Kim Long thì thấy rằng bác ấy cũng nổi tiếng trong lĩnh vực điều trị ung thư và em cũng đã nghe về câu chuyện luyện tinh đan từ con cóc (thiềm thừ) của bác ấy. Lúc đó, em gác lại chuyện Sâm ngọc linh bởi chuyện hàng giả hàng thật và giá cả quá đắt đỏ (người bệnh phải dùng 15g ~ 20g/ngày, mà giá 1,000g từ 15 triệu đến 100 triệu).

Em tìm hiểu thì biết rằng hoạt chất chủ yếu để ức chế và tiêu diệt ung thư của Sâm ngọc linh là Triterpenoid saponin mà hoạt chất này có trong 2 loại thảo dược dễ tìm hơn và giá rẻ hơn là Hoàng kỳ và Giảo cổ lam. Hoàng kỳ là 1 trong 5 loại thảo dược hàng đầu trong việc ngăn ngừa khối u phát triển, di căn và có tác dụng tiêu diệt khối u (5 loại thảo dược chống ung thư hàng đầu gồm: Nghệ; Hoàng Kỳ; Nấm Linh chi; Trà xanh và cây Whathania - sâm Ấn độ Link ở đây ạ: http://oncucare.com/blogs/news/16459753-top-5-cancer-fighting-supplements-for-2015). Trong 5 loại này em đang dùng chủ yếu có 2 loại vì có thể thay thế được cho nhau, em chọn loại nào dễ xử lý, dễ mua và chi phí không cao. Em sẽ mô tả cụ thể ở các bài sau.

Sau giai đoạn khống chế, giai đoạn tiếp theo của bà nhà em sẽ là tăng cường miễn dịch, thì ở giai đoạn này em sẽ nghiên cứu tiếp về đặc tính tăng cường thể lực của Sâm ngọc linh, nấm đông cô... và sẽ lựa chọn loại thảo dược phù hợp ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
có rất nhiều trường hợp dùng Tarceva vẫn còn sống sau 5 năm, 7 năm và 9 năm được kiểm chứng, như vậy họ có kinh nghiệm như thế nào đó chính là điều mà em và rất nhiều người vẫn đang băn khoăn, em sẽ cố gắng cung cấp thêm thông tin về những người này để các cụ tham khảo. Nhưng trước khi nghĩ tới các đích đó bệnh nhân cần phải thu hẹp khối u để tránh cái ngưỡng 13.1 tháng kia đã.
Tarceva hiệu quả trong bao lâu
Thưa các cụ, diễn đàn về Ung thư phổi mà em hay vào tham khảo là www.inspire.com. Vào 30/08/2014 thành viên 65x đặt câu hỏi xem các thành viên khác đã dùng Tarceva trong bao lâu, khi nào thì dừng và lựa chọn là gì. Trong vòng 90 ngày đã có 94 trả lời từ các thành viên khác và em xin trích dẫn một số trường hợp như dưới đây.

Những thành viên này đều ở các nước phương Tây nên chắc chắn họ có tư vấn bác sĩ riêng và chẩn đoán tốt hơn so với Việt Nam. Tuy nhiên, các cuộc thử nghiệm Tarceva trên bệnh nhân ung thư phổi đã di căn cho thấy người châu Á có tỉ lệ đáp ứng thuốc tốt hơn và thời gian sống lâu hơn so với người phương Tây (OPTIMAL-39 tháng so với EUROTAC-29 tháng). Em đoán rằng do người phương Tây họ ăn thịt nhiều hơn nên vỏ protein của tế bào ung thư cứng hơn nên thuốc hiệu quả ít hơn; người châu Á nhỏ con hơn nên dễ dàng áp dụng biện pháp ăn kiêng tốt hơn và người châu Á có nhiều lựa chọn về thuốc hỗ trợ điều trị hơn như sâm, tảo, nấm... Do vậy, các bệnh nhân hãy có niềm tin là chúng ta có thể làm tốt hơn so với những ví dụ dưới đây.

1 - juju54: Xin chào, tôi đã dùng Tarceva hơn 12 tháng và vẫn đang sử dụng
2 - Blowininthewind: 19 tháng - và tôi đang chờ xem có thể đăng ký thử nghiệm y tế AZ9291 (thuốc mới sau Tarceva)
3 - Branastasia: Chào mừng tới vùng đất của Tarceva, ngày mai sẽ là tháng thứ 15 sau viên Tarceva đầu tiên của tôi
4 - Danhasfaith: Uống Tarceva trong 19 tháng và sau đó bị tái phát
5 - donesewright: Chồng tôi dùng Tarceva trong 19 tháng và sau đó bị tái phát, hiện đang chuyển sang dùng Gilotrif
6 - funhello39: Tôi đã dùng Tarceva được 18 tháng. Tôi phải chịu đựng với khô mũi.
7 - GrandmaHoney: Tôi đã dùng Tarceva được 14 tháng, nó hiệu quả tuyệt vời.
8 - Soupy: Đã dùng Tarceva 16 tháng.
9 - Laurelann: Chào các bạn, Tarceva là bạn của tôi 2 năm nay, 150mg mỗi ngày. Bệnh ổn định.
10 - Amdeya: Dùng Tarceva được 24 tháng, hiện tại cứ 3 ngày 1 viên 150mg
11 - CarpingTheDiem: Tarceva và tôi là bạn đã 23 tháng. Phản ứng phụ có thể kiểm soát được.
12 - poksa: Tôi đã chẩn đoán K 2 năm trước đây. Tôi dùng Tarceva được 20 tháng.
13 - REMhope: 2 năm. Phản ứng phụ kiểm soát được. Tái phát 6 tháng trước đây nhưng chậm.
14 - RoRo: Chồng tôi dùng Tarceva 22 tháng, 100mg. Bắt đầu dùng 150mg nhưng phải vào viện.
15 - BLH11: Tôi đã dùng Tarceva được 2,5 năm. Sau 1 năm tôi giảm liều từ 150mg còn 100mg do bị khô mắt
16 - elizoc: Bị K 33 tháng trước đây. Đã dùng Tarceva được 27 tháng
17 - Lforma: Tôi không có đột biến gen EGFR, tôi đã dùng Tarceva được 28 tháng
18 - Renaboom: Tôi đã dùng Tarceva 2.5 năm. Di căn não tái phát so tôi ngừng thuốc và chuyển sang Gilotrif
19 - Chenbaaxal: Tôi đã dùng được gần 3 năm nhưng sau 13 tháng sức khỏe trở lại bình tường.
20 - BJCartwright: 4 năm vào tháng 12 tới nhưng bác sĩ nghĩ tôi có thể có tái phát chậm.
21 - hendersonville: Chẩn đoán tháng 8-2014 và tôi sử dụng Tarceva như liệu pháp duy nhất. 4 năm.
22 - ReneK1957: Đối với tôi, tháng tới sẽ là 4 năm, chẩn đoán tháng 8-2010.
23 - pinkpanther61: Xin chào, đã dùng Tarceva 4.5 năm từ tháng 1-2009. Lần chiếu chụp gần nhất NED
24 - eduwrite: Tôi đã dùng Tarceva từ đầu năm 2009. Tôi vẫn đang dùng nó, mặc dù các chỉ số đang tăng trở lại
25 - SARALEONIE: Tháng tới, tôi đã dùng Tarceva được 5 năm. Tôi gọi đó là viên thuốc nhỏ bé kỳ diệu.
26 - greatwarrior: Tôi đã dùng được gần 6 năm. Rất tốt khi nghe tin những người khác cũng đã sử dụng được thời gian dài như vậy.
27 - Silvermyst: Chồng tôi đã sử dụng Tarceva được gần 10 năm và bắt đầu kháng thuốc tháng trước.

Tarceva được đưa vào sử dụng chính thức từ năm 2005, tuy nhiên trước đó có một số các cuộc thử nghiệm thuốc do vậy thành viên dùng lâu nhất là từ lúc thuốc mới được thử nghiệm.

Link đây các cụ: http://www.inspire.com/groups/lung-cancer-survivors/discussion/tarceva-longevity/?reply_sort=asc&page=5#replies

Chỉnh sửa cuối:

nicholas1618

Xe điện
Tiếp đi cụ ơi. Bài viết bổ ích quá

hacdaihung

Xe tăng
Thưa các cụ, ở các phần trước, em chia sẻ chi tiết với các cụ về quá trình đi tới loại thuốc ức chế sự tăng trưởng của tế bào ung thư phổi của bà cụ nhà em. Mặc dù, nhiều người không có điều kiện để tiếp cận tới loại thuốc này hoặc căn bệnh của họ không phù hợp với loại thuốc đó thì hy vọng vẫn còn nguyên đó. Có rất nhiều loại thuốc ức chế sự phát triển của khối u trong tự nhiên và gần đây đã được điều chế thành thuốc viên dễ dàng sử dụng.

Sau khi bà cụ nhà em bắt đầu sử dụng thuốc ức chế Tarceva, em đã yên tâm một phần và bắt đầu dành thời gian để tìm hiểu về căn bệnh quái ác này. Có xác định được rõ kẻ thù và mục tiêu thì em mới có niềm tin trong cuộc chiến đấu không cân sức này. Để các cụ tiện theo dõi những loại thuốc mà bà cụ nhà em đã dùng trong thời gian qua, em xin chia sẻ những thông tin căn bản về ung thư mà cho tới gần đây em mới phần nào hiểu rõ hơn về nó.

P/s: Các thông tin sau do em dịch từ http://www.cancer.org/cancer/cancerbasics/what-is-cancer theo cách hiểu của em nên về chuyên môn có thể không chính xác, mong các cụ thứ lỗi.

Ung thư là gì?
Ung thư là tên chung cho một nhóm gồm hơn 100 bệnh. Mặc dù có nhiều dạng ung thư khác nhau, tất cả đều được tạo ra từ việc tế bào lỗi phát triển ngoài tầm kiểm soát. Ung thư không được điều trị hiệu quả sẽ dẫn sức khỏe suy giảm nghiêm trọng và tử vong.

---///---
Trong các loại ung thư thì ung thư phổi là nguy hiểm nhất, có số lượng bệnh nhân tử vong nhiều nhất và đối với giai đoạn bệnh di căn nếu không điều trị tích cực, thời gian sống là rất ngắn. Khoảng 80% bệnh nhân phát hiện ra ung thư phổi cũng là lúc bệnh đã tiến triển vì triệu chứng ban đầu rất dễ nhầm lẫn với các bệnh thông thường khác như viêm họng, mệt mỏi. Bà cụ nhà em phát hiện ra bệnh này là do bác sĩ nhìn thấy vết mờ trên film chụp x-quang phổi.

Tế bào bình thường trong cơ thể
Cơ thể được tạo thành từ hàng tỉ các tế bào sống. Các tế bào bình thường trong cơ thể phát triển, phân chia để tạo thành tế bào mới và chết trong theo một cách thức có trật tự. Trong những năm đầu cuộc đời của một con người, tế bào bình thường phân chia nhanh hơn để giúp con người phát triển. Sau đó, khi con người trưởng thành, hầu hết các tế bào phân chia chỉ để thay thế cho các tế bào đã già cỗi và đang chết đi hay chỉ để sửa chữa những vết thương.

---///---
Em bổ sung thêm là các tế bào bình thường lại được tạo ra từ "Tế bào gốc" và các tế bào ung thư lại cũng có "Tế bào gốc ung thư" của nó. Hiện nay có nhiều thử nghiệm chữa trị ung thư bằng tế bào gốc nhưng bệnh nhân chắc khó tiếp cận trong thời điểm này. Các cụ nào có kinh nghiệm về cách chữa trị này xin chia sẻ ạ.

Ung thư bắt đầu như thế nào
Ung thư bắt đầu khi tết bào trong một bộ phận của cơ thể bắt đầu phát triển ngoài tầm kiểm soát. Sự phát triển của tế bào ung thư khác biệt so với sự phát triển của tế bào bình thường. Thay vì chết đi, tế bào ung thư tiếp tục phát triển và tạo thành các tế bào lỗi mới. Tế bào ung thư có thể xâm chiếm vào các tổ chức khác và đây chính là điều mà tế bào bình thường không thể làm.

Tế bào thường trở thành tế bào ung thư bởi vì DNA bị hư hại. DNA có trong mỗi tế bào và nó điều khiển tất cả các hành động của tế bào. Trong một tế bào bình thường, khi DNA bị hư hại thì tế bào sẽ tự sửa chữa hoặc tự chết đi. Trong tế bào ung thư, các DNA hư hại không được sửa chữa, nhưng chúng lại không tự chết đi như thông thường. Thay vào đó, các tế bào bị hư hại này tiếp tục tạo thêm các tế bào lỗi khác mà cơ thể không cần tới. Các tế bào mới này có cùng DNA bị hư hại như các tế bào bị lỗi đầu tiên.

Một số người có thể có DNA lỗi bẩm sinh do được di truyền từ cha hoặc mẹ (chắc Angelina Jolie sợ cái này?), nhưng hầu hết DNA bị hư hại do lỗi trong quá trình tế bào bình thường phân chia hoặc do môi trường sống. Đôi khi, nguyên nhân việc DNA bị lỗi có thể do điều gì đó hiển nhiên như hút thuốc lá hoặc ánh nắng mặt trời. Nhưng thật sự thì chúng ta hiếm khi biết được nguyên nhân gì dẫn tới việc ung thư của một người. Trong hầu hết các trường hợp, tế bào ung thư sẽ tạo thành khối u. Theo thời gian, khối u sẽ thay thế các tổ chức bình thường khác của cơ thể, bao vây và đẩy ra ngoài. Một số dạng ung thư, như là ung thư máu, lại ít khi tạo thành khối u. Thay vào đó, những tế bào ung thư này liên quan tới máu và các bộ phận tạo máu và tuần hoàn qua các cơ quan khác nơi mà chúng phát triển.

---///---
Các cụ ạ, nhiều lúc bà cụ nhà em cứ hay hỏi em là "tại sao mình lại mắc cái bệnh này, đã mắc bệnh tiểu đường rồi lại còn mắc thêm cái căn bệnh quái ác này nữa". Rồi, "có phải là do ngày xưa mẹ làm việc trong môi trường độc hại hay do bệnh tiểu đường gây nên?". Em cũng đem câu hỏi này vào Google và nhận được nhiều bài viết nói rằng, ung thư chỉ là do không may mắn (70%), một số ít là do Virus gây nên (30%).

Cơ thể mỗi con người có hàng tỉ tế bào, các tế bào này hàng ngày vẫn làm công việc photocopy để thay cho những tế bào già cỗi. Em cũng đã từng làm photocopy rồi nên em biết, lúc thì lộn trang, lúc thì mờ mực, lúc thì xước trống, nếu mình tập trung làm việc thì còn sửa chữa kịp chứ lơ là một chút là hàng trăm trang bị lỗi và vứt cả lô ngay.

Khi tế bào bị lỗi thì nó phải tự chết hoặc hệ miễn dịch giết nó ngay tức khắc. Nhưng khi hệ miễn dịch bị suy yếu do bệnh người già thì tế bào lỗi kia nó vẫn còn cơ hội sống sót, không những thế nó còn phát triển, tạo khối u, khi đó ung thư hình thành. Vì vậy, em hiểu rằng muốn trị tận gốc ung thư thì phải tăng cường được hệ miễn dịch và làm sao hệ miễn dịch có thể thực hiện được chức năng sửa lỗi của nó..

Ung thư phát triển như thế nào
Các tế bào ung thư thường phát tán tới các bộ phận khác của cơ thể nơi mà chúng có thể phát triển và tạo thành các khối u. Điều này xảy ra khi các tế bào ung thư xâm nhập được vào hệ thống tuần hoàn máu và mạch bạch huyết. Quá trình tỏa đi của tế bào ung thư được gọi là di căn. Không cần biết tế bào ung thư có thể di căn tới nơi nào, nó luôn được đặt tên theo nơi đầu tiên mà nó bắt đầu. Ví dụ ung thư đại tràng lan tỏa lên gan thì gọi là ung thư đại tràng di căn mà không gọi là ung thư gan. Trong trường hợp này, tế bào ung thư được lấy ra từ gan sẽ giống hệt các tế bào ung thư từ đại tràng. Chúng đều được điều trị theo cách thức giống nhau.

---///---
Trong giai đoạn đầu điều trị ung thư đã tiến triển, việc đầu tiên và tiên quyết là phải dập dịch, chặn đứng sự phát triển của tế bào ung thư. Vì tế bào ung thư phát triển rất nhanh và nó xâm lấn, thế chỗ của các cơ quan chức năng trong cơ thể nên nó đi đến đâu, chỗ đó sẽ bị phá hỏng. Hơn nữa, cơ chế hình thành mạch máu của ung thư giống như con quỷ, nó vừa hút máu vừa truyền ung thư di căn đi xa. Khi ung thư di căn tới các cơ quan mà thuốc khó tiếp cận như não thì cơ hội sống sót là hy hữu. Nếu để ý, các cụ sẽ thấy trong hóa trị, thuốc chống hình thành mạch máu và thuốc chống phân bào sẽ được sử dụng đầu tiên. Khi bà cụ nhà em đáp ứng với thuốc ức chế tăng trưởng các tế bào ung thư không phát đi tín hiệu hút chất dĩnh dưỡng nữa do vậy các chất này trở lại nuôi cơ thể nên người bệnh cảm thấy khỏe lên rất nhanh chóng.

Ung thư khác nhau như thế nào
Các loại ung thư khác nhau sẽ hành xử rất khác nhau. Ví dụ, ung thư phổi và ung thư da có triệu chứng rất khác nhau. Chúng phát triển với tốc độ khác nhau và đáp ứng với các phác đồ điều trị khác nhau. Đây chính là lý do vì sao bệnh nhân ung thư cần các phác đồ điều trị hướng tới loại ung thư mà họ được chẩn đoán.

---///---
Theo Tây y thì mỗi loại ung thư thì sẽ có thuốc điều trị khác nhau. Ví dụ như bà cụ nhà em ung thư phổi có đột biến gen Exon 19 thì có thể dùng được thuốc Tarceva, còn ung thư khác thì không dùng được. Mà kể cả trong cùng một loại ung thư thì mỗi thời điểm lại dùng một loại thuốc khác khi thuốc cũ bị nhờn.

Đối với thuốc Nam thì không có nhiều phân biệt cho mỗi loại ung thư, các loại thuốc hỗ trợ điều trị ung thư chung chung sẽ có các hoạt tính chống thành mạch máu, làm mềm protein, chống oxy hóa và gốc tự do, tăng cường miễn dịch....

Khối u nhưng không phải là ung thư
Khối u là một cục bất thường hay một tổ hợp của tế bào, không phải tất cả khối u đều là ung thư. Khối u không phải là ung thư được gọi là khối u lành tính. Khối u lành tính có thể gây các vấn đề, chúng có thể phát triển rất lớn và chèn ép lên các bộ phận khoặc các tổ chức khác của cơ thể. Nhưng chúng không thể xâm nhập vào các tổ chức khác. Bởi vì chúng không thể xâm nhập, chúng cũng không thể di căn tới các bộ phận khác của cơ thể. Những khối u này hiếm khi gây nguy hiểm tới tính mạng.

---///---
Có nhiều người có khối u nhưng không phải ung thư các cụ ạ. Trước kia em đọc thấy trên Webtretho cũng có người hóa trị, xạ trị xong xuôi khi xét nghiệm thì là khối u lành. Vì các xét nghiệm và triệu chứng lâm sàng của bà cụ nhà em chỉ ra là ung thư rõ ràng nên em cũng không có kinh nghiệm để làm sao phân biệt u lành hay u ác nên các cụ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Trở lại với câu chuyện của bà cụ nhà em, sau khi xem xong film xạ hình xương, em đã nghĩ tới tình huống xấu nhất có thể sảy ra. Em trở về bệnh của bà cụ để làm công tác tư tường. Khi đi qua hành lang, em thấy một biển cảnh báo về ung thư và các triệu chứng phát hiện sớm. Em đã đứng tần ngần rất lâu trước cái biển báo này. Nếu như em đã đọc và lưu tâm đến nó thì chắc bà cụ nhà em đã không ở trong tình trạng bệnh quá nặng như thế này, vì có ít nhất 3 triệu chứng của bà cụ mà em đã nhận thấy trong suốt các tháng trước khi phát bệnh.

Các triệu chứng báo hiệu ung thư
  1. Ho hoặc khàn tiếng dai dẳng - có thể là biểu hiện của ung thư phổi.
  2. Sự thay đổi về nuốt ruồi - cảnh báo ung thư da.
  3. Thay đổi liên tục các thói quen đường ruột - dấu hiệu của ung thư ruột.
  4. Vết loét lâu lành - tùy thuộc vào vị trí loét sẽ cảnh báo các ung thư khác nhau. Vết loét ở miệng có thể là nguy cơ ung thư miệng.
  5. Khó nuốt - báo động ung thư thực quản.
  6. Sụt cân không giải thích được - có thể chỉ ra nhiều dạng ung thư.
  7. Thay đổi liên tục trong thói quen tiểu tiện - có thể là một dấu hiệu của ung thư bàng quang và ung thư tuyến tiền liệt ở nam giới.
  8. Khối u không rõ nguyên nhân - cảnh báo nhiều dạng bệnh.
  9. Đau dai dẳng - tùy thuộc vào vị trí sẽ biểu thị những loại ung thư khác nhau.
  10. Chảy máu bất thường - phụ thuộc vào nơi xảy ra, có thể là ung thư ruột, cổ tử cung hoặc ung thư âm hộ.

noomrm

Xe tải
Em không đọc được hết topic của cụ, nhưng xin chúc bác sẽ làm được điều thần kỳ.

Cách đây 2 năm ông em cũng mất vì ung thư gan. Dù rất yếu nhưng ông không bao giờ kêu đau, có hỏi ông cũng chỉ bảo không đau, dùng phương pháp nào mới là ông lại bảo dễ chịu, thoải mái để con cháu đỡ lo. Nghe cụ kể em lại nhớ ông quá. Ngày ông em mất cả làng tới viếng, ngay cả những nhà không bao giờ đi viếng ai cũng đến, vì khi sống ông rất tình cảm. Điều này làm cả nhà cảm thấy rất được an ủi.

Em cũng kể để cụ và bác có niềm tin. Anh của ông em, cả ông cả bà cũng đều chuẩn đoán ung thư. Ông thì kéo dài được cả chục năm, mới mất cuối năm ngoái. Còn bà thì không biết ở bà lang nào ý, hay do bệnh viện nhầm (bv đã trả về), mà hết luôn. Hơn chục năm và giờ không thấy bệnh tật gì, vẫn khoẻ mạnh dù 85 tuổi rồi.

Hy vọng điều tốt đẹp nhất sẽ đến với gia đình cụ!

hacdaihung

Xe tăng
Vào đến giường bệnh của bà cụ, em không cầm được xúc động, em muốn khóc lên và nói với bà cụ rằng "con thương mẹ lắm, con có lỗi vì đã không quan tâm nhiều đến mẹ". Nhưng rồi em cũng ghìm được để tránh gây lo lắng cho bà cụ nhưng em cũng quyết định nói thẳng với bà cụ về bệnh tình của bà. Thực ra thì em cũng đã suy nghĩ kỹ rồi, nếu mình nói thẳng thì bà cụ sẽ biết là cuộc sống không còn bao lâu để bà cụ một là tận dụng hết thời gian cuối của cuộc đời bên chồng bên con, chia sẻ những suy nghĩ, những kỷ niệm. Một lý do nữa là lúc đó em cũng đã có thông tin về loại thuốc ức chế kia, em hy vọng nói thật với bà cụ thì bà cụ sẽ có niềm tin hơn và quyết tâm hơn để hợp tác với em trong việc chữa trị.

Kinh nghiệm của em trong việc chia sẻ thông tin với người bệnh là phải nói thật bệnh tình vì nếu không nói rõ, người bệnh thường chỉ nghĩ mình bị nhẹ rồi thiếu quyết tâm trong việc ăn uống, dùng thuốc. Mình khó mà che giấu sự thật với người già.

Sau khi nói sự thật về bệnh tình tồi tệ và thời gian tiên lượng không còn nhiều, em lo lắng bà cụ sẽ sụp đổ vì chỉ mới vài ngày ở viện mà bà cụ em đã không ngủ được và sụt luôn 2Kgs. Do vậy, em bắt tay vào điều trị tinh thần cho bà cụ.

Thứ nhất, em bảo với cụ là em đã tìm ra thuốc đặc trị rồi, thuốc này là thuốc mới được áp dụng và hiệu quả cao lắm, nhiều người 4 ~ 5 năm rồi mà vẫn đang ngồi post ở trên diễn đàn kia kìa. Nói thật với các cụ dù em có nói vậy em cũng không tin tưởng vào điều em nói lắm vì em biết những người kia chỉ là con số rất ít ỏi và để được như họ còn rất nhiều việc phải làm.

Thứ hai, em cũng nói với cụ rằng nếu có điều gì xấu thì mẹ cũng đã cao tuổi rồi nên không thể sức khỏe mình còn tốt được, mà khi miễn dịch kém thì ung thư xảy ra nó chỉ là chuyện sớm muộn thôi. Xung quanh mẹ còn bao nhiêu người mắc bệnh như mẹ nhưng hoàn cảnh vất vả hơn nhiều. Em nói điều này chỉ mong bà cụ có chút bấu víu là bà cụ không còn điều gì trăn trở trong cuộc sống nữa; và trong giây phút gian nguy bà cụ vẫn có những người thân xung quanh hết lòng chăm sóc.

Mà thực tế là đúng như vậy các cụ ạ. Ngay cùng phòng bà cụ nhà em, có một phụ nữ chạc tuổi em bị ung thư mũi, hai vợ chồng phải bỏ lại con cái cùng công việc trên Hòa Bình để xuống bệnh viện điều trị, đêm nào chị vợ cũng sụt sùi khóc. Còn một bà cụ thì cũng chạc tuổi bà cụ nhà em nhà ở Sóc sơn và cũng cùng bị K giống bà cụ nhà em, bà ấy vừa làm xạ trị rất là đau đớn. Vì gia đình em cũng có điều kiện hơn hai bệnh nhân này nên vợ chồng em cũng biếu mỗi người một chút tiền và trò chuyện với họ để cùng chia sẻ khó khăn này.

Nhưng những an ủi đó của em dường như không đủ bởi nó không giúp ích gì cho bệnh tình của bà cụ. Em lại phải tìm đến liệu pháp tinh thần khác. Em liên tục tìm những câu chuyện chiến thắng bệnh ung thư một cách thần kỳ để kể cho bà cụ. Em cũng xin trích một số câu chuyện như sau để các cụ tham khảo nếu cần khích lệ tinh thần bệnh nhân.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Những câu chuyện vượt qua ung thư thần kỳ:

Ung thư phổi đã di căn, không thể mổ: 5 năm vẫn sống khỏe để tư vấn

Ông Các bị ung thư phổi đã di căn từ năm 2008, sau khi điều trị tại Bệnh viện 198 - Bộ công an, ông về nhà dùng thêm một số loại thuốc nam như Xạ đen, dừa cạn kết hợp với chế độ ăn kiêng và đến nay đã sống khỏe. Theo em thì yếu tố quan trọng đầu tiên trong việc khỏi bệnh của ông Các là khi ông chữa bệnh ở Bệnh viện 198 ông có cơ hội được gặp "vị bác sĩ người Việt sống ở nước ngoài" thăm khám và điều trị. Mặc dù bài báo không nêu tên nhưng em đoán chắc chắn đó là Tiến sĩ, Bác sĩ Hoàng Xuân Ba. Sau này có dịp đọc những tài liệu về vị bác sĩ này em rất là tâm đắc, ngưỡng mộ. Trong thời gian đầu, em cũng đã dự định đưa bà cụ nhà em tới cơ sở Việt Xuân của bác sĩ này để chữa bệnh nhưng vì điều kiện không thuận tiện nên em chưa quyết định. Em sẽ trích một số thông tin về phương thức chữa ung thư của vị bác sĩ này để các cụ tham khảo ở các bài sau.

Suýt chết sau truyền hóa chất, người đàn ông chiến thắng ung thư phổi
Bài viết này nói về ông Quang sinh năm 1955, bị 11 bệnh kể cả bệnh Ung thư phổi và suýt chết trong khi truyền hóa chất nhưng kết quả chụp CT gần đây nhất các chỉ số hoàn toàn bình thường. Ông dùng các loại thảo dược sẵn có trong tự nhiên và kết hợp với ăn kiêng. Các loại thảo dược mà ông dùng gồm: dừa cạn, xạ đen, cây dương xỉ, trinh nữ hoàng cung, nghệ. Bà cụ nhà em rất thích cách ông ấy nói về việc ăn kiêng, mỗi khi em đọc bài này cho bà cụ, bà tâm đắc nhất đoạn này:

Ông bảo “Tôi ăn bí xanh luộc không biết chán. Mỗi ngày tôi ăn hai đĩa to luộc thay thịt, cơm. Chán bí xanh luộc, tôi ăn rau lang luộc. Mọi thức ăn đều luộc nhạt và ăn rất nhiều. Có lúc, bà xã và các con phải kinh vì khả năng ăn đồ luộc của tôi tốt. Nhờ thế, tôi kiểm soát được cả tiểu đuờng, mỡ máu và huyết áp cao. Hôm nào nhà có khách, tôi tự cho mình ăn thịt. Phuơng châm của tôi là ăn nhiều cơm và rau xanh để có sức khỏe tốt, đề kháng tăng lên thì mình mới không sợ bệnh tật”.

Ung thư phổi, di căn khắp nơi: Cụ bà 79 tuổi vượt cửa tử như thế nào?

Bài viết về Bà Tấn 74 tuổi bị ung thư phổi đã di căn nhưng đã thần kỳ chiến thắng cho tới nay đã là 5 năm. Bài viết có đoạn:

"Ba tháng sau tự điều trị bằng thuốc như các thuốc có thành phần thảo dược và cho cụ uống bột tam thất và bột nấm linh chi, bà cụ khỏe hẳn. Đi chụp CT khối u nhỏ dần và hạch giảm còn ba cái. Giai đoạn sau 6 tháng chụp CT lại, khối u và hạch của cụ chỉ còn là đám mờ. Lần chụp tiếp theo sau 12 tháng, khối u đã biến mất hoàn toàn, bác sĩ bảo nhìn trên hình ảnh chỉ còn là vết sẹo."

Nữ nhà báo chiến thắng ung thư chỉ nhờ loại thảo dược dễ kiếm

Bài viết về chị Oanh sinh năm 1962 đi 6 bệnh viện để tìm ra bệnh ung thư vú. Chị Oanh điều trị bệnh bằng cây dừa cạn sau 3 năm vẫn sống khỏe và khi đi kiểm tra lại thì không thấy còn khối u nữa. Bài viết có đoạn:

"Chị Kim Oanh không nhớ rõ mình đã sử dụng biết bao nhiêu loại thuốc đông y nhưng sau này, chị tìm được một địa chỉ của vị bác sĩ chuyên về thảo dược nên chị chỉ theo ông ấy và lấy thuốc của ông cho đến khi khỏi bệnh. Thành phần của thuốc chị Kim Oanh nhớ là có bá chi liên, bạch hoa trà thạch thảo.

Ngoài thuốc của bác sĩ cho, chị Kim Oanh uống thêm nấm linh chi tươi sắc nước, bột tam thất. Nhưng bột tam thất nóng nên chị sử dụng rất ít. Trong ăn uống, chị Kim Oanh ăn thêm nhiều thức ăn bổ như yến sào. Mỗi tháng chị mua khoảng 1 lạng yến về và sử dụng trong tháng.

Hàng ngày, chị Kim Oanh vẫn sử dụng cây dừa cạn để sắc nước uống. Theo như các bác sĩ dừa cạn có tác dụng kìm tế bào nên chị Oanh nước sắc từ dừa cạn uống hàng ngày thay nước lọc. Nước từ dừa cạn rất dễ uống mà dễ trồng, sẵn có ở nhiều nơi - chị Kim Oanh chia sẻ."

Khỏi ung thư não nhờ lá đu đủ và trinh nữ hoàng cung?

Bài viết về chị Mơ với khối u màng não ở vùng hố thái dương trái là 3,61cm x 3,64cm, bà Mơ bị các bệnh viện trả về. Bà đã ở những ngày tận cùng của giai đoạn cuối. Thế mà nhờ kiên trì uống nước sắc lá đu đủ và trinh nữ hoàng cung, khối u kia đã bị “tiêu diệt” hoàn toàn.

Em đã đọc kỹ những bài viết này và cũng đọc đi đọc lại cho bà cụ nhà em để một mặt động viên cụ, mặt khác giúp cụ vững tin hơn trong việc điều trị bằng phương pháp ăn kiêng và một số loại thuốc Nam sẵn có, dễ tìm. Em cũng đã tìm ra những hoạt chất có trong những loại thuốc nam đó và tìm hiểu về những công trình nghiên cứu, những loại nào có nhiều bằng chứng ủng hộ thì em dùng mạnh tay, những loại nào có ít thì em dùng lâu dài, thư thả. Ở những bài tiếp theo, em sẽ lần lượt chia sẻ cách dùng mỗi loại để các cụ tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Lá đu đủ chữa ung thư như thế nào
Thưa các cụ, lúc bà cụ nhà em bị chẩn đoán ung thư cũng là lúc mà trên mạng đang lan truyền rất nhanh về bài thuốc chữa ung thư bằng lá đu đủ mà nhà thơ Trần Đăng Khoa kể trên báo. Bài viết như sau:

Nhà thơ Trần Đăng Khoa "tiết lộ" bài thuốc chữa khỏi ung thư

....
Bệnh nào trời sinh ra, trời cũng cho thuốc trị. Những vị thuốc đơn giản ở ngay xung quanh ta lại có thể trị được cả bệnh ung thư.

Nhưng hay nhất, theo anh Doãn, là bài thuốc chữa ung thư gan và men gan cao. Đúng như ai đó đã gửi cho tôi nhưng chưa đầy đủ. Để bài thuốc thật chuẩn thì phải lấy lá đu đủ, thái ra rồi phơi khô, thêm lá sả nữa.

Nếu chia làm mười phần, thì 9 phần lá đu đủ, 1 phần sả, đun uống, thay cho nước chè, có thể uống hàng ngày. Nếu sau ba ngày, thấy phân đen và hôi kinh khủng thì hiệu nghiệm. Nếu ung thư, chắc chắn khỏi, nếu men gan cao thì bệnh cũng sẽ bay biến và không tái phát trở lại. Đó là một điều rất linh diệu.
....
Gần đây nhất là nhà thơ Trương Hữu Lợi. Anh nhiều năm là Trưởng phòng Văn nghệ thiếu nhi (Đài TNVN), là tác giả của chuyên mục: “Kể chuyện và hát ru cho bé”. Trương Hữu Lợi bị ung thư phổi. Anh đã xạ trị, tóc cũng đã rụng hết. Bệnh ung thư phổi thường đi rất nhanh, nhiều người không trụ nổi ba tháng. Vậy mà nhà thơ đã qua 5 năm, tóc xanh mướt, da hồng hào.

Thật là một điều kỳ diệu!

---///---
Bác Đăng Khoa đã viết lên báo thì em cũng thấy an lòng về lá đu đủ, nhưng bác ấy không phải trong nghành y nên em cần thêm thông tin. Em tìm thấy bài viết về Gs Nguyễn Xuân Hiền nói về lá đu đủ như sau:

Giáo sư 93 tuổi trị ung thư bằng lá đu đủ

Sau khi tòa soạn đăng kết quả này năm 2012, số người tìm đến với giáo sư ngày càng tăng. Tính đến nay, cả trong Nam ngoài Bắc và ở nước ngoài đã có trên 1.000 người nhờ ông tư vấn. Nhiều người đạt kết quả rất tốt, thậm chí khỏi bệnh nhưng ông không có đủ sức khoẻ để tập hợp. Theo GS Nguyễn Xuân Hiền, ở các nước Mỹ, Úc và Nhật Bản, nhiều bác sĩ đã dùng thuốc sắc lá đu đủ điều trị các loại ung thư và cho kết quả tốt.

Trong đó có công trình nghiên cứu của BS.TS Nam.H.Dang - Giáo sư trường Đại học Florida (Mỹ) công bố nước sắc lá đu đủ gồm nhóm B. cvaroten và Iso thyocyanotes có khả năng kích thích sản suất cytokines Th1 - type là yếu tố miễm dịch. Do đó, nó có thể ức chế tế bào ung thư mạnh gấp triệu lần các thuốc chống ung thư khác.

Một công trình nghiên cứu so sánh nước sắc lá đu đủ với 9 loại nước lá chống ung thư khác thì thấy, nước sắc lá đu đủ có tác dụng vượt trội mà giá thành lại rẻ. Nghiên cứu đã dùng nước chiết lá đu đủ ở 4 độ mạnh khác nhau cho 10 mẫu ung thư và đo hiệu quả sau 24 tiếng. Kết quả cho thấy, lá đu đủ đã làm chậm sự phát triển của tế bào ung thư trong cả 10 mẫu thử ấy.
---///---
Như vậy là em đã tìm được thêm bằng chứng về lá đu đủ chữa ung thư, điểm đáng nói là ở Gs. Nguyễn Xuân Hiền còn nói đến công trình của Bs.Ts Nam.H.Dang như vậy là đã có cơ sở khoa học. Tuy nhiên, em tiếp tục tìm xem một số ý kiến phản biện nói gì.

"Lá đu đủ chữa ung thư" Bác sĩ chuyên khoa nói gì?

Được du nhập vào Việt Nam

Bài thuốc dùng lá đu đủ để điều trị ung thư được dịch từ một bài báo nước ngoài nói về một người Úc tên là Stan Sheldon bị bệnh ung thư phổi trầm trọng (năm 1962), các bác sĩ kết luận ông không thể sống được nữa. Nhưng ông đã được một thổ dân Australia tiết lộ phương thuốc cổ truyền của họ là dùng lá đu đủ sắc nước uống. Ông Stan Sheldon uống liên tục trong 2 tháng thì phổi trong trở lại, sức khỏe bình phục. Sau đó ông đã chỉ cách chữa cho 16 người mắc một số bệnh ung thư khác nhau và họ đã khỏi hoàn toàn. Thông tin về bài thuốc này đã lan truyền nhanh chóng đến Việt Nam nhưng sau đó nhanh chóng rơi vào quên lãng, không có bất cứ công trình nào nghiên cứu, công bố thêm về bài thuốc bí truyền này.

Tại Bệnh viện Lao và Bệnh phổi Trung ương cũng đã từng thí nghiệm dùng cho bệnh nhân nước sắc lá đu đủ khi chưa có nhiều thuốc điều trị. Tuy nhiên cũng không có kết quả. Bệnh ung thư phổi phát triển rất nhanh, có khi chỉ 3 - 6 tháng bệnh nhân đã tử vong. Việc dùng nước lá đu đủ đáp ứng chậm, phải sau vài tháng mới thấy có kết quả, do đó nếu bệnh nhân không tuân thủ điều trị ngay mà dùng lá đu đủ có thể đánh mất cơ hội sống của mình. Lá đu đủ được thổ dân Australia dùng là loại “paw paw” - đu đủ thân gỗ, còn đu đủ ở Việt Nam là cây thân thảo. Hơn nữa, đu đủ có tới cả trăm loài, lấy loại lá nào, hàm lượng bao nhiêu thì lại không rõ. Đặc biệt, trong đu đủ có chất papain bào dạ dày nên những người bị dạ dày rất nguy hiểm.
---///---
Ở bài này, em thấy phản biện mạnh quá nên em thử cố tìm xem trong bài có gì sai không, vì xu hướng của em là định dùng lá đu đủ. Sau này em tin rằng bài viết này người viết đã nghĩ sai rằng mọi người khi tin vào vị thuốc lá đu đủ đã bị nhầm giữa cây đu đủ Mĩ (pawpaw) và cây đu đủ ta (papaya). Nhưng dù sao chi tiết chất papain bào dạ dày là đúng và em rất cẩn trọng khi dùng lá đu đủ vì lý do này.

Sự thật về dùng lá đu đủ chữa bệnh ung thư

...Để điều trị được bệnh ung thư các bác sĩ Tây y cần phải áp dụng rất nhiều các phương pháp khoa học hiện đại như: Phẫu trị, hóa trị, xạ trị. Với những trường hợp phát hiện sớm, điều trị kịp thời mới có thể kéo dài sự sống cho bệnh nhân. Cho nên việc dùng một loại lá hay một phương thuốc để điều trị bệnh ung thư là điều không thể.

Tôi đã từng xem qua một số tài liệu nghiên cứu về việc dùng lá đu đủ để điều trị ung thư. Nhưng các thử nghiệm này thường được áp dụng trên động vật như chuột, thỏ… Hiện vẫn chưa có cuộc thử nghiệm chính thức nào trên cơ thể con người được công bố. Trong thành phần chính của lá đu đủ có một chất gọi là Papain, chất này có khả năng phá hủy các protein giúp cơ thể dễ dàng tiêu hóa nguồn chất đạm này trong dạ dày.

Ngoài ra, chất Papain này còn có khả năng trung hòa các độc tố, do côn trùng cắn, tăng cường hệ miễn dịch chống lại dị ứng thức ăn và sự phát triển các khối u. Với đặc tính dược lý thì hy vọng lá đu đủ có thể kết hợp với các phương pháp điều trị truyền thống cũng như các loại thảo dược khác góp phần hỗ trợ điều trị bệnh ung thư.
---///---
Bác sĩ này nói về đu đủ rất khách quan nhưng nếu bệnh nhân không thể áp dụng các phương pháp khoa học hiện đại như Phẫu trị, hóa trị, xạ trị như trường hợp của bà cụ nhà em thì chả nhẽ lại bó tay. Thôi em cứ lắng nghe và chọn lọc vậy. Trước đây em chỉ biết lá đu đủ nấu với xương để ngọt nước mềm xương; sau này bố em bảo có lần bà cụ nhà em bị sỏi thận, uống lá đu đủ mà cũng tan hết sỏi thận thì em mới biết đến công dụng thuốc của lá đu đủ. Vậy là em lại tìm xem lá đu đủ có làm thuốc hay không thì em thấy một số hình ảnh sau:

Em tìm thấy một bài báo nói về Pawpaw và Papaya để so sánh sự khác biệt giữa 2 loại cây này như sau:

Dùng lá đu đủ nên lưu ý: Đu đủ Papaya và Pawpaw là hai loài cây hoàn toàn khác biệt

Cả hai cây Carica papaya (đu đủ ta) và Asimina triloba pawpaw (đu đủ Mĩ) không cùng loài: Carica papaya đu đủ thuộc loài thảo, thân cây mềm, có cấu trúc sợi sơ như cỏ (herbe), còn Asimina triloba pawpaw loài mộc, thân cây cứng, có cấu trúc cứng gỗ.

Có đến 6 loại pawpaw, nhưng có loại pawpaw có tên gọi là Asimina triloba là được sử dụng trị bịnh do có chứa đựng nhiều chất acetogenins (annonaceous acetogenin), là chất được cho là có công dụng chữa trị bịnh ung thư.
Pawpaw còn được coi là thân thích với cây Graviola (mãng cầu) do tính chất cây mãng cầu cũng có chứa đựng chất acetogenin nhưng lượng chất không nhiều bằng pawpaw. Do vậy, những nhà thương mại đã lợi dụng quảng cáo graviola với pawpaw là đồng loại thảo dược!

... Sinh hóa dược thảo của cây đu đủ papaya trong chiều hướng chữa bịnh ung thư cũng đã có nhiều tài liệu nhắc đến chất lycopène, isothiocyanate, papaine vv… nhưng chưa được thuyết phục. Phải chờ nhóm nghiên cứu trường đại học y khoa Florida công bố bản tin theo đó thì chiết xuất lá đu đủ có tác dụng với tế bào ung thư nuôi cấy là do đu đủ đẩy cao sản xuất Th1 cytokines của hệ thống miễn nhiễm của cơ thể. Như vậy là vẫn chưa biết rõ yếu tố chính (principe actif, active ingredient) là chất gì! Hoặc giả vì lý do thương mại, người ta chưa thể công bố mọi chi tiết liên quan đến sự khám phá ra chất chính yếu Thông tin thấy nói đến nhóm nghiên cứu của Bs Nam Dang thuộc đại học Florida đã sang Tokyo để làm thủ tục xin bản quyền (brevet) về sáng tạo ra phương thức chiết xuất lá đu đủ (papaya leaf extract process), hiểu nghĩa là xin bản quyền về cách thực hiện chiết xuất lá đu đủ).

---///---
Như vậy là bài viết này đã giải thích rõ rằng lá đu đủ Việt Nam là đối tượng mà các bác sĩ, tiến sĩ nói đến trong các bài viết trong nước chứ không phải là nhầm lẫn với lá đu đủ Mĩ. Trong bài viết này còn nhắc đến Mãng cầu cũng có tác dụng tương tự nhưng ít hơn. Cụ nào cần thông tin thêm về công trình của Bs. Nam Dang thì có thể vào link này: https://ufhealth.org/news/2010/uf-researchers-find-cancer-fighting-properties-papaya-tea

Trong khi công trình nghiên cứu của bác sĩ Nam Dang vẫn chưa được áp dụng thực tiễn thì em quan tâm nhiều hơn tới đặc tính phân hủy protein của chất papain và em cho rằng đây là yếu tố vô cùng quan trọng trong quá trình điều trị của bệnh nhân ung thư. Em xin trích dẫn một cách tiếp cận về chữa ung thư bằng Enzym như sau:

Quan điểm tế bào nhau thai giai đoạn đầu của thai sản

Bài viết này của Ms. Trần Bích Hà sưu tầm và dịch ra tiếng Việt, tài liệu 52 trang của cô này trình bày các quan điểm về nguyên nhân gây ra ung thư, các phương pháp ăn kiêng và các phương pháp điều trị ung thư không chính thống. Vì em có điều kiện tiếp cận được tài liệu này ngay từ thời điểm đầu nên việc điều trị bệnh của bà cụ nhà em được định hướng và khoa học hơn.

Giáo sư John Beard (Scotland), là người đầu tiên nêu ra quan điểm này vào năm 1902. Ông chứng minh rằng: các tế bào ung thư giống hệt với cách tạo thành nhau thai ở tử cung người phụ nữ trong những tuần đầu khi có thai.

....Tế bào nhau để nuôi thai (trophoblast) của mấy tuần đầu khi người phụ nữ mang thai được nhân lên rất nhanh, tạo thành môi trường bảo vệ và nuôi bào thai (nhau và cuống thai). Vậy tại sao những tế bào này không bị hệ thống miễn dịch tiêu diệt, như là những tế bào lạ (foreign cells)? Đó là vì mỗi tế bào này được bao bọc bởi một lớp đạm đặc biệt (protein coating - Fibrin). Lớp đạm này mang tĩnh điện học âm tính (negative electrostatic charge), tương tự như tĩnh điện học của tế bào bạch cầu (white blood cells), và bởi vậy nó thoát khỏi sự tấn công của các tế bào bạch cầu của hệ thống miễn dịch.

Điều đặc biệt là mỗi tế bào ung thư (và chỉ tế bào ung thư) cũng được bao bọc bởi lớp đạm (protein coating) này. Và đây cũng là lý do vì sao tế bào ung thư lại khó bị hệ thống miễn dịch của cơ thể tiêu diệt đến vậy. Thế tại sao tế bào tạo thành nhau thai không phát triển mãi (như tế bào ung thư)? Giáo sư Beard đã phát hiện ra là nhau thai ngừng xâm lấn tử cung đúng vào thời điểm khi tuyến tụy của bào thai trong tử cung bắt đầu hoạt động và sản xuất ra enzymes tụy (vào quãng tuần thứ tám của qua trình mang thai). Nếu không có enzymes tụy, nhau thai sẽ phát triển như khối u ung thư biểu mô màng đệm và giết chết bà mẹ cũng như bào thai rất nhanh.

Link hình ảnh: http://news.pennmedicine.org/blog/2012/07/taking-advantage-of-mother-nature-delivering-drugs-using-red-blood-cells-.html
---///---
Như vậy tế bào ung thư được bao bọc bởi lớp màng fibrin lớp màng này tránh được sự tấn công của hệ miễn dịch và cũng có thể lớp màng này sẽ ngăn chặn tiếp cận của thuốc điều trị ung thư. Hơn nữa, lớp màng này tạo thành một lớp mạng nhện để bẫy hạt máu để nuôi dưỡng, phát triển khối u và di căn. Hoạt chất trong lá đu đủ có tác dụng làm mềm lớp vỏ protein này của tế bào ung thư sống, tiêu hóa những tế bào ung thư chết và dọn đường cho các loại thuốc cũng như hệ miễn dịch tấn công tế bào ung thư. Cũng giống như ta muốn sơn sửa lại một ngôi nhà đã xuống cấp, ta phải quyét dọn mạng nhện, gỡ bỏ các mảng tường vỡ rồi mới nói đến chuyện trát vá hay sơn.

Sử dụng lá đu đủ để điều trị ung thư được tính vào Liệu pháp Enzym

Bác sĩ Wolfe và đồng nghiệp Bác sĩ Helen Benitez đã phát triển một phương pháp điều trị ung thư được áp dụng bởi hàng triệu bệnh nhân ung thư gọi là Wobenzym.

Wobenzym là sự kết hợp của 5 loại Enzyme + Chất chống oxy hóa Rutin (tìm thấy trong cam, chanh, nho, dâu tây...) và sử dụng hàng ngày trong thời gian từ 2 tuần cho tới 4 năm.

Các Enzyme thủy phân Protein
  • 1 mg chymotrypsin, ->
  • 24 mg trypsin, ->
  • 45 mg bromelain, -> Chất trong quả dứa - quả thơm
  • 50 mg rutin,
  • 60 mg papain, và -> Chất trong lá đu đủ
  • 100 mg pancreatin -> Enzym - thuốc đường tiêu hóa.

Để các enzyme trên được kích hoạt, các enzyme xúc tác cần có.
  • Magnesium (at least 600mg) -> Ma-giê, mua ở của hàng thuốc TPCN
  • Zinc (30 mg) -> Kẽm, mua ở của hàng thuốc TPCN

Với mục đích tiêu hóa và tiêu diệt tế bào ung thư, các enzymes này phải được uống khi đói (dạ dày rỗng) để chúng có thể hấp thụ vào hệ thống tuần hoàn máu chứ không bị hòa vào thức ăn.

---///---
Trong trường hợp của bà cụ nhà em, em mới đang áp dụng Lá đu đủ và Pancreatin, các enzym khác em chưa có điều kiện áp dụng.

Chỉnh sửa cuối:

alexandra

Xe điện
Vậy là không phải bệnh nhân ung thư nào cũng dùng được Tarceva. Nếu không phải lỗi mã gien như mẹ cụ thì dùng cũng không có tác dụng phải không cụ?

hacdaihung

Xe tăng
Vậy là không phải bệnh nhân ung thư nào cũng dùng được Tarceva. Nếu không phải lỗi mã gien như mẹ cụ thì dùng cũng không có tác dụng phải không cụ?
Chào cụ, Tarceva chỉ sử dụng được cho bệnh nhân K phổi không tế bào nhỏ có đột biến gene EGFR thôi ạ. Nó gọi là thuốc điều trị đích, một số K khác thì có thể dùng thuốc điều trị đích khác.

hacdaihung

Xe tăng
Em không đọc được hết topic của cụ, nhưng xin chúc bác sẽ làm được điều thần kỳ.

Cách đây 2 năm ông em cũng mất vì ung thư gan. Dù rất yếu nhưng ông không bao giờ kêu đau, có hỏi ông cũng chỉ bảo không đau, dùng phương pháp nào mới là ông lại bảo dễ chịu, thoải mái để con cháu đỡ lo. Nghe cụ kể em lại nhớ ông quá. Ngày ông em mất cả làng tới viếng, ngay cả những nhà không bao giờ đi viếng ai cũng đến, vì khi sống ông rất tình cảm. Điều này làm cả nhà cảm thấy rất được an ủi.

Em cũng kể để cụ và bác có niềm tin. Anh của ông em, cả ông cả bà cũng đều chuẩn đoán ung thư. Ông thì kéo dài được cả chục năm, mới mất cuối năm ngoái. Còn bà thì không biết ở bà lang nào ý, hay do bệnh viện nhầm (bv đã trả về), mà hết luôn. Hơn chục năm và giờ không thấy bệnh tật gì, vẫn khoẻ mạnh dù 85 tuổi rồi.

Hy vọng điều tốt đẹp nhất sẽ đến với gia đình cụ!
Vâng, cảm ơn mợ đã động viên ạ. Cũng như ông nhà mợ, em cũng mong muốn sử dụng phương pháp nào nó hiệu quả nhưng lại có nhiều thời gian với gia định ạ.

khicon

Xe buýt
Cụ thật là ng con hiểu biết và hiếu thảo, cụ bà từ khi phát hiện bệnh đến nay là bao lâu cụ? Chúc cụ giúp mẹ vượt qua.

Trạng thái
Thớt đang đóng