Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

noithatkientruc

Xe điện
2 cụ hacdaihung và beotron đã trả lời bạn khá kỹ về thuốc đích Herceptin đối với gien đột biến HER-2 rồi, và tại sao lại là "có thể" mà không phải là "chắc chắn". Mình chỉ bổ sung thêm là đối với trường hợp của người nhà bạn, vấn đề không đến mức quá lo ngại tại thời điểm này, nên là bạn cứ yên tâm cho sử dụng Herceptin cùng với phác đồ hoá chất BS chỉ định. Bởi vì đối với Kdd, mặc dù tỷ lệ trung bình có HER-2 dương tính là khoảng 22% nhưng việc có KQ gien HER-2 dương tính là rất thấp đối với dạng lan tỏa (ác tính cao), chỉ từ 2-7%, nên dạng của người nhà bạn sẽ có khả năng lớn là dạng lành tính hơn.Theo như bạn nói thì có vẻ BS muốn cho sử dụng phác đồ tiêu chuẩn trước, rồi dựa vào kết quả PET/CT để xem có cần phải sử dụng tiếp Herceptin hay ko đúng ko?

Để quyết định như vậy, bạn có thể update thêm là người nhà bị Kdd loại gì, có ghi cụ thể ở bệnh án (vd: mức độ biệt hóa cao hay thấp, dạng biểu mô tuyến hay gì, dạng lan tỏa hay ko, có phải tế bào nhẫn hay ko) để mình xem có thể cung cấp thêm thông tin gì ko. Nhưng theo quan điểm của mình thì bạn nên đề nghị BS cho sử dụng ngay cả Herceptin lẫn phác đồ tiêu chuẩn càng sớm càng tốt.
Em cảm ơn cụ , cụ hacdaihung và cụ beotron đã tư vấn rất chi tiết toàn cái em chưa biết gì. Đúng như cụ nói BS muốn cho Bố em sử dụng phác đồ tiêu chuẩn trước, rồi dựa vào kết quả PET/CT để xem có cần phải sử dụng thuốc Đích sau đó hay ko. Bệng của bố em thì em chưa biết là dạng gì chỉ biết kết quả là :

1. mẫu bệnh phẩm Dạ Dày phân tích ngay sau mổ là dạng: Carcinom TUYẾN BIỆT HÓA CAO xâm nhập sát lớp cơ, Diện cắt còn u và còn tế bào ung thư.

2. Sau đó bố em nằm ở phòng hậu phẫu + nghỉ ở nhà sau mổ= 1 tháng rồi vào khoa u bướu thì bác sĩ điều trị cho chụp 64 lớp đánh giá tình trạng cơ thể sau khi mổ để đưa ra phác đồ điều trị thì có kết quả là :

- Còn thâm nhiễm nhẹ quanh miệng nối có tính di chứng ( cái này không biết có phải là do mổ không hết nên miệng nối có tính di chứng ah???)

- 2 Hạch to sau phúc mạc hướng tới là các hạch thứ phát

- Các nốt nhỏ ở thùy trên phổi phải và trái cần theo dõi thêm

3. Em mang mẫu bệnh phẩm - Mẫu nến sang bệnh viện khác đọc thì lại là Carcinom TUYẾN BIỆT HÓA VỪA chứ không CAO như kết quả ở mẫu bệnh phẩm đọc trước đó 1 tháng ở bệnh viện mà bố em mổ. Như vậy có 2 khả năng 1 là hai máy sinh thiết ở 2 bệnh viện đọc kết quả khác nhau , 2 là bệnh của bố em đã biến đổi trong vòng 1 tháng từ BIỆT HÓA CAO sang BIỆT HÓA VỪA.

Hiện Em đang băn khoăn dùng thuốc đích từ bây h mà nhờn thuốc sớm thì cũng dở ( và làm trái ý bác sĩ ) mà dùng muộn thì có biến đổi tế bào kiểu khác không còn là đột biến gien HER2 nữa lại hối hận vì đã không điều trị đích sớm .

Nếu bác sĩ điều trị u bướu quyết thế rồi mình tự mua thuốc đích để dùng kèm theo ngoài phác đồ của bác sĩ thì 2 loại thuốc có không hợp nhau không nữa....vv Em xin tư vấn cho vỡ thêm ah!

lengocson211

Xe buýt
Mình cũng nói thêm mẹ mình chắc là trường hợp đầu tiên ở Việt Nam được dùng thuốc hệ 3 của Elortinib. Cái này là bác sĩ nói. Nếu kết quả khả quan, nhất định mình sẽ viết quy trình để các bác xin đc thuốc. Chi phí cũng khá cao nếu tính cả đi lại ăn ở nhưng so với hoá trị thì rõ ràng uống thuốc đỡ mệt hơn nhiều.
Như cụ nói mẹ em còn khoảng 9 tháng nữa là được 1 năm dùng thuốc. Không biết lúc đó sẽ như nào. Cụ cho hỏi mẹ cụ có mổ không hay chỉ dùng thuốc thôi.

lengocson211

Xe buýt
Mợ xem loạt bài của cụ thienly như ở đây nhé (khoảng bài #1701 và các bài sau), rất đầy đủ rồi đấy ạ!
Cụ Hùng cho em hỏi cụ dùng lá đu đủ như nào được không? Mẹ em chưa chịu dùng nên em đang nghiên cứu để cho mẹ uống. Cụ giúp em nhé.

lengocson211

Xe buýt
Em được mấy ông anh trong viên K nói thì nếu hợp với thuốc đích có thể kéo dài 3 đến 5 năm. Có những trường hợp thì 7 năm vẫn tốt. Không hiểu thông tin như trên có chuẩn không các cụ.

hacdaihung

Xe tăng
Em được mấy ông anh trong viên K nói thì nếu hợp với thuốc đích có thể kéo dài 3 đến 5 năm. Có những trường hợp thì 7 năm vẫn tốt. Không hiểu thông tin như trên có chuẩn không các cụ.
Chuẩn cụ ạ! Nhiều bác sĩ đã từng chứng kiến những trường hợp uống thuốc đích 3,5,7 năm vẫn khỏe mạnh. Các bác sĩ còn đưa thông tin này trên báo nữa cơ.

Nhưng mà cụ đã hỏi mấy ông anh đấy là tỉ lệ thống kê "nếu hợp" là bao nhiêu phần trăm chưa? Theo thống kê của nhà sản xuất thì chỉ 15% không bị tái phát sau 2 năm thôi. %-(

lengocson211

Xe buýt
Chuẩn cụ ạ! Nhiều bác sĩ đã từng chứng kiến những trường hợp uống thuốc đích 3,5,7 năm vẫn khỏe mạnh. Các bác sĩ còn đưa thông tin này trên báo nữa cơ.

Nhưng mà cụ đã hỏi mấy ông anh đấy là tỉ lệ thống kê "nếu hợp" là bao nhiêu phần trăm chưa? Theo thống kê của nhà sản xuất thì chỉ 15% không bị tái phát sau 2 năm thôi. %-(
em cũng hy vọng sau thuốc này sẽ có thuốc khác thay thế cụ nhỉ?

hacdaihung

Xe tăng
em cũng hy vọng sau thuốc này sẽ có thuốc khác thay thế cụ nhỉ?
Có rồi mà cụ! Nhưng chúng ta rất khó tiếp cận thứ nhất là chi phí sẽ cực kỳ đắt đỏ vì đối tượng sử dụng thuốc sau tái phát (về cả số lượng và loại K) sẽ ít hơn nhiều so với lần đầu nên sẽ phải ghánh các chi phí khác. Tiếp nữa là nước mình vẫn chậm hơn thế giới rất nhiều, ví dụ thuốc AZD9291 thế giới người ta dùng cũng nhiều rùi mà ở bên Sing cũng còn chưa có thì nói gì tới Việt nam?

Ngay cảTarceva nó ra đời hàng chục năm nay, thế giới dùng ầm ầm mà ngay vài năm trước đây còn rất ít người biết đến mà sử dụng. Ngay cả mẹ em, nếu em không hỏi lung tung lên thì chắc bác sĩ cũng không hề nhắc tới.

Em ở đây không phải làm vui lòng ai, cũng không phải làm phiền lòng ai cả. Trong điều trị ung thư sợ nhất là False Hope (ảo vọng), vì khi việc điều trị không được như hy vọng, không như lời hứa thì bệnh nhân trở nên giận dữ, buồn chán và mất hết tất cả niềm tin vào thuốc thang cũng như người thân. Vậy nên, cách ứng xử đúng đắn là phải luôn động viên nhưng phải chân thành.

haikeu

Xe tải
Website
www.saobacdau.vn
Nhà cụ uống thuốc thần tiên gì mà khủng thế mới có 1 tuần mà tóc đã đen trở lại, như thuốc nhuộm tóc ấy cụ nhỉ. Còn thuốc nhà cụ nói không biết có phải nhà bác Lâm ở Lào Cai ko ạ? Nếu thuốc của nhà bác ấy thì đợt bố e mới phát hiện ra bệnh nhà e và 3 nhà nữa đã rủ nhau lên đó mua thuốc, ko biết tỷ lệ chữa khỏi ra Sao nhưng 3 nhà Kia thì ko hợp cụ ạ, nhà e lúc đó đang uống thuốc của ông Trong miền nam nên cũng mua để đấy thôi, thấy 3 nhà Kia uống cũng khoảng 2 tháng ko tiến triển gì, bệnh nặng hơn nên nhà e thôi ko uống thuốc của bác lâm nữa mà Đièu trị bác Ba ạ.
Vâng, mình cũng không biết có đúng bác ấy tên là Lâm không nữa, do cô em mình que biết thế nào ấy, nhưng quả tình ngoài kháng sinh trị phổi ra, bố mình mới dùng đúng cái thuốc đó, mà tóc cụ đen lại là có thật. Cầu trời cho cụ hợp thuốc thì đại phúc.
Ngày mai, mình bắt đầu cho cụ dùng thêm Fucoidan.

zkissy

Xe đạp
Mẹ mình lúc phát hiện ra là di căn rồi, phổi trắng xoá tế bào ung thư nên ko mổ được mà chỉ định hoá trị luôn. Nhưng do mẹ ko chịu nên cả nhà đưa sang Sing khám. Cuối cùng là đc điều trị bằng thuốc đích đó.

Mình thấy nhiều trường hợp dùng Tarceva kéo dài đc 3-5 năm mà mẹ mình dùng thì đúng như tiên lượng của thuốc - chưa đầy 12 tháng đã kháng rồi.

Hiện giờ trên thế giới chỉ có 300 trường hợp dùng Azd9291 thôi các bác ah. Em có cầm báo cáo chi tiết của thuốc đây. Trong đó 30% ko có phản ứng, 70% phản ứng tốt. Tác dụng phụ y hệt Tarceva là gây nổi mẩn, tiêu chảy, dị ứng, mệt mỏi, có thể buồn nôn, nhưng nói chung là thấp hơn Tarceva nhiều.

Mẹ mình 3 hôm trước khi dùng oxy đc 90. Tối nào cũng phải thở máy. Giờ oxy bình thường cũng đc 95 rồi, khá lên từ từ. Hi vọng là tốt.

zkissy

Xe đạp
À mà quên mất. Giờ mẹ mình chuyển sang dùng Azd9291 nên muốn hỏi có ai trong này đang mua thuốc Tarceva mà ko có bảo hiểm ko? Mẹ mình sẽ tiếp tục lấy Tarceva được trả bảo hiểm của bệnh viện rồi bán lại cho bạn nào cần với giá y hệt giá mua bảo hiểm, chỉ cần dùng xong các bạn đưa lại vỏ thuốc cho mình để mình lấy thuốc tiếp là được. Coi như mình giúp các bạn đỡ đc 1 phần gánh nặng thuốc thang :D

Traubong

Xe đạp
Trong một khối u sẽ có thể có nhiều hơn 1 loại đột biến gen. Khi xét nghiệm đột biến gen EGFR dương tính có nghĩa là trong khối u đó người ta tìm thấy một tỉ lệ tế bào đột biến gen giống với mẫu đột biến có thể được điều trị bằng thuốc đích.

Nếu xét trên các xét nghiệm, hiệu quả sử dụng thuốc và thời gian kháng thuốc phụ thuộc vào 2 điều kiện:
  • Thứ nhất là tỉ lệ tế bào đột biến EGFR là nhiều hay ít, tỉ lệ này càng nhiều thì hiệu quả của thuốc càng cao. Nếu chỉ nhìn vào + hay - thì chỉ để cho bệnh viên kê thuốc thôi chứ không tiên lượng được tình hình.
  • Thứ hai là loại đột biến EGFR thì có 2 loại đáp ứng tốt với thuốc đích là Exon19 và Exon21. Trong đó Exon19 có thời gian bệnh không tái phát dài hơn so với Exon21. Nếu nhà cụ đã dùng thuốc đích được hơn 9 tháng thì cũng không bị tái phát sớm so với thống kê đâu (9.7 tháng).

Khi bị kháng thuốc, các bác sĩ thường cắt thuốc vì thuốc này hiện vẫn đang được bảo hiểm hỗ trợ chi trả nên em nghĩ có 2 lý do.
  • Thứ nhất, có thể là do các bác sĩ ở Việt nam mình chưa cập nhật thông tin và cho rằng kháng thuốc đích có nghĩa là dùng thuốc đích sẽ không còn hiệu quả điều trị.
  • Thứ hai, có thể đây là quy định của bảo hiểm và bệnh viện cho rằng khi đã kháng thuốc đích thì người bệnh nên chuyển sang phương pháp điều trị khác ví dụ như hóa trị để giảm chi phí xã hội.
Nếu nhà cụ nào mà đang dùng thuốc đích mà không phụ thuộc vào quyết định của Bác sĩ thì khi phát hiện ra kháng thuốc vẫn cần thiết tiếp tục sử dụng thuốc đích vì nó vẫn có tác dụng một phần. Hình ảnh dưới đây cho thấy bệnh nhân khi phát hiện kháng thuốc và ngừng thuốc, bệnh tiến triển rất nhanh sau 3 tuần; sau đó bệnh nhân dùng tại thuốc đích thì triệu chứng bệnh được cải thiện.

Do vậy, cụ nên thuyết phục bố mình không nên bỏ thuốc đích khi bị kháng thuốc. Đây không phải là ý kiến "trẻ con" của cụ mà đây là ý kiến được cụ tìm hiểu từ các nguồn thông tin đáng tin cậy khác.
Cám ơn cụ vì những gì cụ chia sẻ. Rất hay ạ, bố e vẫn đang dùng taceva. Mà cụ hiểu nhầm, ko phải e "trẻ con" mà bố em "trẻ con" ạ. Ông giờ nửa lú nửa tinh, nửa nhớ nửa quên mà

hacdaihung

Xe tăng
Mẹ mình lúc phát hiện ra là di căn rồi, phổi trắng xoá tế bào ung thư nên ko mổ được mà chỉ định hoá trị luôn. Nhưng do mẹ ko chịu nên cả nhà đưa sang Sing khám. Cuối cùng là đc điều trị bằng thuốc đích đó.

Mình thấy nhiều trường hợp dùng Tarceva kéo dài đc 3-5 năm mà mẹ mình dùng thì đúng như tiên lượng của thuốc - chưa đầy 12 tháng đã kháng rồi.

Hiện giờ trên thế giới chỉ có 300 trường hợp dùng Azd9291 thôi các bác ah. Em có cầm báo cáo chi tiết của thuốc đây. Trong đó 30% ko có phản ứng, 70% phản ứng tốt. Tác dụng phụ y hệt Tarceva là gây nổi mẩn, tiêu chảy, dị ứng, mệt mỏi, có thể buồn nôn, nhưng nói chung là thấp hơn Tarceva nhiều.

Mẹ mình 3 hôm trước khi dùng oxy đc 90. Tối nào cũng phải thở máy. Giờ oxy bình thường cũng đc 95 rồi, khá lên từ từ. Hi vọng là tốt.
Mẹ của mợ tham gia thử nghiệm AZD9291 có tên là gì? Em thấy thử nghiệm có tên AURA ở UK tuyển chọn 375 bệnh nhân quốc tế người đã bị kháng thuốc Tarceva mà có đột biến T790M. Một loại thuốc có nhiều thử nghiệm với nhiều đối tượng và mục tiêu khác nhau. Thử nghiệm này kết thúc tuyển chọn vào tháng 1/2015 do vậy chắc chỉ cuối năm nay là có kết quả và thuốc sẽ sớm được thông qua ở Châu Âu.

hacdaihung

Xe tăng
À mà quên mất. Giờ mẹ mình chuyển sang dùng Azd9291 nên muốn hỏi có ai trong này đang mua thuốc Tarceva mà ko có bảo hiểm ko? Mẹ mình sẽ tiếp tục lấy Tarceva được trả bảo hiểm của bệnh viện rồi bán lại cho bạn nào cần với giá y hệt giá mua bảo hiểm, chỉ cần dùng xong các bạn đưa lại vỏ thuốc cho mình để mình lấy thuốc tiếp là được. Coi như mình giúp các bạn đỡ đc 1 phần gánh nặng thuốc thang :D
Sự giúp đỡ như thế này đối với những nhà đồng cảnh ngộ là rất đáng quý và trân trọng! Các cụ mợ nào trong lúc khó khăn về thuốc, cấp bách thì có thêm một địa chỉ sẵn sàng giúp đỡ!

Tuy nhiên, theo suy nghĩ của em, ngoài trường hợp cấp bách trên các cụ mợ nên tìm nguồn cung cấp ổn định hơn, tốt nhất là từ bệnh viện vì nếu gián đoán là hiệu quả điều trị cũng bị ảnh hưởng. Nếu gánh nặng tài chính thì hiện nay đã có thuốc đích Việt nam với chi phí chỉ bằng 20% so với thuốc bản quyền. Các cụ cứ nộp hồ sơ vào các bệnh viện đã cung cấp loại thuốc này để được điều trị.

hacdaihung

Xe tăng
Mình lập nick ở đây cũng chỉ với mục đích chia sẻ về bệnh tình của mẹ. Tháng 7 năm 2014, mẹ mình cũng được chẩn đoán ung thư phổi biểu mô dạng tuyến giai đoạn cuối và xét nghiệm EGFR tại Singapore có đột biến EXON 19. Sử dụng Tarceva được 1 năm thì bắt đầu kháng thuốc. Nay tiếp tục sử dụng thuốc thế hệ tiếp theo là Azd9291. Thuốc này chưa có ở VN và ở Sing luôn. Do mình năn nỉ bác sĩ cho mẹ mình thử nghiệm nên bác sĩ bên Sing viết thư xin bên Anh cấp thuốc về. Mẹ mình đang uống đc 2 ngày rồi. Nếu có tiến triển tốt sẽ thông báo để các bác mừng.

Hiện mẹ mình cũng dùng đủ thứ thuốc hỗ trợ. 1 là Fucoidan ship từ bên Mỹ về, đặt mua ở kfucoidan gần 6tr 1 lọ, uống 8 ngày hết 1 lọ. 2 là VidatoX PLus mua ở nhà phân phối Hưng Thắng. 3 là tinh chất nghệ. 4 là lá đu đủ khô nhưng đun theo kiểu 3 bát nước lấy 1 bát nước xong lại đun tiếp 3 bát lấy 1 bát và uống 2 bát trộn lại. Trước đó thì Đông Tây Nam Bắc cái gì cũng thử nhưng ko hiệu quả nên bỏ. Trong đó có thuốc của ông Nho, thuốc cỏ, lá các kiểu.

Ung thư quả thật là 1 quá trình chữa trị quá tốn kém và mệt mỏi. Các bác có kinh nghiệm nhiều hơn, lâu năm hơn thì chia sẻ qua lại cho nhau để cùng biết cách chăm sóc cho người thân. Hix.
Nhà mợ được điều trị bởi các bác sĩ hàng đầu khu vực, được tiếp cận với công nghệ cũng như các loại thuốc mới nhất của thế giới nên cũng gọi là may mắn hơn phần lớn mọi người ở đây! AZD9291 là loại thuốc mới nhưng đầy mạnh mẽ, theo những thống kê mới nhất thì nó cũng có khả năng giữ cho bệnh không tiến triển như Tarceva ở những bệnh nhân đã kháng thuốc Tarceva.

Hy vọng mợ sẽ chia sẻ thêm về loại thuốc này để các bệnh nhân khác có thêm thông tin và cả cơ hội nữa. Cảm ơn mợ trước!

Nhà mợ mỗi tuần dùng hết một lọ Fucoidan hơn 6tr đồng thì mợ đánh giá nó cũng giá trị gần như thuốc đích rùi! Mợ có thể chia sẻ cơ sở niềm tin của mợ về Fucoidan được không?

Nói đến Fucoidan, Vidatox và lá đu đủ thì em lại nhớ đến những ngày đầu nhà em loay hoay tìm thuốc. Em phải đến phục mấy bên bán thuốc Fucoidan và Vidatox đấy, hầu như không ai là không nhắc tới nó khi mới bị chẩn đoán.

Nọc bọ cạp

Buổi tối hôm mẹ em ở viện về, em lên mạng gọi ngay được một lọ Vidatox với giá 3,5tr đồng. Trên hộp có vẻ là hàng xách tay đâu đó. Em đưa cho mẹ em uống với niềm tin mãnh liệt vì những quảng cáo. Liên tục mấy ngày sau đó, mẹ em vẫn uống đều đặn nhưng không thấy bất kỳ một sự chuyển biến nào, vẫn ho nhiều, vẫn khó thở, giọng nói khàn cả đi và vẫn đau. Em nhận định Vidatox không hợp với nhà em rồi, mọi người bảo nó có thể giúp để giảm đau thì thôi lúc nào thật đau em mới cho uống, vậy là em cho vào tủ lạnh.

Sau này, đọc mấy bài báo của mấy anh Mĩ viết có vẻ chê bai Vidatox nhiều lắm. Họ còn chưng mấy cái Video thăm trang trại bò cạp. Mấy anh Mĩ đó nói, việc sản xuất Vidatox thật là đơn giản, chỉ cần dùng cái nhíp cho mấy con bọ cạp đó nhỏ vào một lọ nước, đem vào máy khuấy lên và đem bán. Vậy mà quảng cáo là chữa cho hàng chục ngàn bệnh nhân đến nỗi chính chính phủ Cuba còn phải lên tiếng cải chính là nó chỉ hỗ trợ giảm đau phần nào cho bệnh nhân ung thư giai đoạn cuối thôi.

Fucoidan

Ngay buổi tối hôm đó em lại tiếp tục tìm hiểu thì lại thấy Fucoidan. Cơ man nào là các bài viết về ung thư các loại, các kiểu đăng trên mấy website của mấy anh bán Fucoidan. Cóp nhặt từ mọi nguồn thông tin rồi đăng lên để rồi dưới mỗi bài báo lại trích nguyên một đoạn, Fucoidan hỗ trợ cái này đấy. Cuba thì trình độ y tế cũng OK rùi nhưng chắc là chỉ trong tiềm thức lứa tuổi cha ông thôi; còn Fucoidan là từ Nhật bản cơ mà, ít nhất Nhật cũng là đất nước có thành tự kinh tế, khoa học kỹ thuật lớn nhất nhì thế giới. Mà ở Nhật người ta sử dụng thì mình cần gì phải tìm hiểu thêm làm gì? Vậy là em đặt mua luôn mấy lọ Fucoidan. Anh bán hàng dặn, nếu để điều trị ung thư thì mỗi ngày cứ làm 20 viên là nó hỗ trợ rất tốt.

Fucoidan được biết đến là hoạt chất polysaccharide chiết xuất từ tảo nâu thường được tìm thấy ở Nhật. Bản thân hoạt chất polysaccharide được chứng minh là có tác dụng ức chế ung thư nhưng với liều lượng như thế nào, đối với loại ung thư gì thì chưa có nhiều nghiên cứu. Trên thế giới em cũng chưa thấy có nhiều nghiên cứu mà chủ yếu thông tin đến từ Nhật.

Nhiều người bán hàng cho rằng, hầu hết dân Nhật đều dùng Fucoidan để hỗ trợ điều trị ung thư nên chắc chắn nó phải tốt thì họ mới sử dụng. Thực ra không phải vậy, bạn em cũng điều trị ung thư ở Nhật nhưng không thấy bạn ấy nhắc gì tới Fucoidan. Người Nhật họ có thói quen đưa tảo biển vào trong thực đơn hàng ngày nên việc nâng tầm tảo biển lên thành thuốc trị ung thư thì cũng giống như Lá đu đủ ở Việt nam, Nọc bọ cạp ở Cuba hay Ngô tím ở Peru thôi.

Có người lại nói, vì thói quen có tảo biển trong thực đơn nên người Nhật có tuổi thọ cao nhất thế giới. Thực ra cũng không hẳn như vậy. Gần 35% ung thư đến từ lối sống và thói quen ăn uống như ăn thực phẩm chế biến nhiều chất độc hại hoặc ăn nhiều dẫn tới béo phì.

Người Nhật ăn uống rất sạch. Họ hiếm khi ăn thủy sản mà chủ yếu là ăn hải sản. Tôm sú Việt Nam mình xuất Âu-Mĩ ầm ầm nhưng khi xuất vào Nhật thì rủi ro vô cùng. Nhiều Container vào đến đất Nhật mà cũng phải ngậm ngùi quay đầu vì khi kiểm tra dư lượng kháng sinh không đạt do tiêu chuẩn về an toàn thực phẩm của Nhật rất cao.

Người Nhật ăn uống rất thanh đạm. Các cụ cứ vào các cửa hàng ăn kiểu Nhật thì các cụ sẽ rõ. Họ luôn giữ được vóc dáng mảnh mai nhưng nhanh nhẹn. Thức ăn của họ màu mè, đẹp mắt mà vẫn cân bằng các chất cần thiết cho cơ thể.

Không rõ là thói quen ăn ít và thanh đạm này có từ đâu nhưng em để ý thấy người Nhật có miệng rất nhỏ. Bằng chứng là các cô gái Nhật đều có răng khểnh bởi vì miệng quá nhỏ không đủ chứa 28-32 cái răng nên phải khểnh ra.

Để đất nước mình đa dạng, người Nhật mới nghĩ ra môn Su-mô để có những võ sĩ nặng hàng vài trăm kí lô. Nếu không có Sumo thì chắc người Nhật cũng không biết người béo phì trông như thế nào. Những võ sĩ Sumo luôn có tuổi thọ ngắn hơn người bình thường, đó cũng là một sự hy sinh của họ.

Lá đu đủ

Giá như Việt Nam mình mà là quốc gia phát triển như Nhật bản thì chắc rằng Lá đu đủ của Việt nam cũng ngang tầm Fucoidan. Có Tiến sĩ Nam Dang cũng đã từng đem ước mơ này ra tầm thế giới nhưng lại gặp vấn đề về xin cấp bằng sáng chế ở Mĩ. Ông cùng một số cộng sự người Nhật đem món Lá đu đủ chữa ung thư này tới Nhật nhưng cũng chưa thấy thông tin gì được cập nhật. Có lẽ ngoài giá trị y dược, nó cần phải có thật nhiều tiền để nghiên cứu và thực nghiệm nữa.

Cụ lengocson211 hỏi em về cách sử dụng lá đu đủ thì em cũng chỉ biết là phơi cho nó khô khô rùi đem vào đun 3 lít lấy 1 lít cho vào phích dùng 2 ngày nhưng hôm nay khi đọc bài của cụ lại thấy lạ lạ.

"Lá đu đủ khô nhưng đun theo kiểu 3 bát nước lấy 1 bát nước xong lại đun tiếp 3 bát lấy 1 bát và uống 2 bát trộn lại." Không biết cụ tham khảo cách sắc nước lá đu đủ này ở đâu vậy?

Cách làm này làm em nhớ lại ngày xưa bố mẹ em làm nhà máy vất vả nên được thôn xóm bày cho làm kinh tế gia đình nấu rượu - nuôi lợn. Nấu rượu thì em có nhớ là mỗi lần rượu chảy từ một cái chõ đồng xuống can rượu thì bố em phải thay can 3 lần. Lần đầu thì gọi là nước rượu cái có nồng độ khoảng 40-42 độ để riêng để dùng cho ngâm rượu thuốc; Lần thứ 2 thì khoảng 35-37 độ là rượu chuẩn; Lần thứ 3 là rượu nhạt. Sau 3 lần đó thì đem trộn vào với nhau để làm sao nước rượu thương mại với độ cồn ổn định ở mức 32-33 độ.

Hôm nay mùa đông mà trời xầm xì như trước cơn mưa rào mùa hạ, em hơi lan man ~o) ngoài lề một chút chứ không có mục đích truyền đạt thông tin gì, giải trí thôi ạ! <:-P

Chỉnh sửa cuối:

lengocson211

Xe buýt
Hôm qua mẹ em nói là tăng được 2 cân rồi, da bà rất đẹp có khi còn đẹp hơn lúc chưa phát hiện ra bệnh, ăn uống rồi tập tành làm việc vẫn bình thường. Thỉnh thoảng có chút ho nhẹ, do uống thuốc đích nên có chút ngứa và bàn chân bà hay bị nứt da. Hóa chất mẹ em 21 ngày truyền một ngày. Không có biểu hiện buồn nôn hay mệt mỏi. Cảm ơn cụ Hùng em sẽ về làm nước uống đu đủ với củ xả cho bà uống thêm. Hi vọng bà sẽ vượt qua được.

hacdaihung

Xe tăng

Thật không ngờ Trần Lập trông khỏe mạnh phốp pháp thế mà vừa báo bị bệnh Ung thư, hoang mang quá. Đọc bài này còn thấy với đàn ông bị ung thư dễ dàng bao nhiêu:((( http://www.otofun.net/threads/viem-loi-viem-nha-chu-tan-pha-suc-khoe-dan-ong-nhu-the-nao.953644/#post-25834429
Đúng vậy, vấn đề răng miệng tàn phá sức khỏe đàn ông ghê ghớm thật, không những làm suy giảm khả năng bản năng mà còn làm tăng nguy cơ ung thư nữa!

Không biết cụ đã dùng Ovalgen PG như bài quảng cáo chưa? Mà có liên quan gì tới Trần Lập không ạ?

luckyluke87

Đi bộ
Đúng vậy, vấn đề răng miệng tàn phá sức khỏe đàn ông ghê ghớm thật, không những làm suy giảm khả năng bản năng mà còn làm tăng nguy cơ ung thư nữa!

Không biết cụ đã dùng Ovalgen PG như bài quảng cáo chưa? Mà có liên quan gì tới Trần Lập không ạ?
Dạ thực ra là liên quan ở chỗ nhắc đến ung thư thôi, vì vào mục bệnh xá thấy đề cập ung thư, đọc bài này bài kia xong liên quan quá:D

Trạng thái
Thớt đang đóng