Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

dr_caocuong

Xe tải
Cụ Hưng ơi,
Em vừa viêt1 bài dài mà k biết nó chạy đi đâu mất huhu.
Hôm nọ em có hỏi Cụ bên Webtretho mà cụ it vào nên em phải chạy vô đây,
Em kể lại chút về bệnh của mẹ em ạ.
Mẹ em bị UT CTC giai đoạn 3b( xâm lấn vùng chậu, kích thước U là 4cm.
Hiện mẹ em đang điều trị tại BV Ung bướu HCM.
Phác đồ điều trị như sau:
25 tia xạ, 5 chai hóa chất, 3 kim( em k bít là kim gì)
1 tuần xạ 5 tia 5 ngày từ thứ 2-6 và kết hợp truyền 1 chai hóa chất( Cisplatin)
Hiện tại đã xạ đc 10 tia hóa 3 chai.
Mẹ em rất mệt mỏi và bị ảnh hương tiêu hóa trầm trọng: kiết lị ngày cả chục lần, hết kiết lị lại táo bón, hết táo lại qua tiêu chảy,,, mất ngủ và buồn ói liên tục.
Em đang sử dụng 1 vài loại hõ trợ như sau:
- Beta glucan 2v sáng, 2v chiều
- Men tiêu hóa Interogeminar
- Nước nấm thượng hoàng
- Trà gạo lứt
- Melatonin 1v trước khi ngủ
Em đang đặt thêm thuốc bên Mỹ: Fucoidan Kết hợp AHCC; Best Curcumin, Milk Thiksle, NAC, Utimate flora( hỗ trợ gan thận tiêu hóa), B17.
Bác sỹ bên đó còn khuyên sử dụng 1 loại thuốc đó là Hepalin 100( Artermisinin 100mg)
Em đang tính đặt thêm Vidatox, nước I-on, dầu hạt lanh cho mẹ em dùng.
Cụ cho em hỏi là em nên sử dụng các loại TPCN này như thế nào ạ.
Em thắc mắc là Curcumin dùng ngày thứ 4 sau hóa trị nhưng mẹ em 7 ngày hóa 1 lần thì uống như thế nào ạ,
Em rất hoang mang, Cụ cho em lời khuyên với ạ,
Em cám ơn.
em PM cho mợ rồi đấy ạ

phuongsk

Xe máy
Hi bạn
Mình đưa ra quan điểm cá nhân chủ quan của mình cho bạn tham khảo, và tự đưa ra quyết định nhé, vì độ hấp thụ của mỗi người khác nhau, mục tiêu tấn công tổng lực cũng khác so với những người uống theo liều duy trì:
- Doctor best hàm lượng free curcumin cao tác dụng tốt với liều 8g/ngày trên một số loại ung thư, nhưng chưa chứng minh là vượt qua được hàng rào máu não (mẹ bạn bị ung thư phổi khả năng di căn nên não là cao nên cần sản phẩm vượt qua hàng rào máu não) nên mình nghĩ là chưa nên dùng
- Curma gold nano curcumin chất lượng mập mờ, và hàm lượng thấp, trong 1 thử nghiệm trên bệnh nhân ung thư tụy người ta thấy nó không có hiệu quả mặc dù hấp thụ tốt vì người ta không tìm thấy free curcumin mà chỉ thấy chất chuyển hóa curcumin(metabolism curcumin), nên mình nghĩ chưa nên dùng
- Theo mình nên dùng Curcubrain được nghiên cứu và thử nghiệm là vượt được qua hàng rào máu não, và người ta đo lường được free curcumin trong máu, chính free curcumin mới có tác dụng tiêu diệt khối u
+ Dựa trên đo lường longvida curcumin trên cơ thể người, 650mg Longvida = 0.06 uM/L; 2g Longvida=> CMax= 0.14uM/L; 4g Longvida => CMax of 0.22uM/L
+ Nên mình nghĩ sẽ dùng liều tăng dần nếu không có phản ứng phụ tối đa không quá 4g curcumin longvida(10 viên curcubrain), mình sợ 1 ngày dùng 10 viên hơi nhiều nên đưa ra liều 8 viên/ ngày theo cách như sau:
Longvida curcumin dùng lúc bụng trống (trước ăn) thì hấp thụ tốt hơn:
3 ngày đầu tiên ngày 2 lần mỗi lần 2 viên nếu không có phản ứng phụ
3 ngày tiếp theo ngày 3 lần mỗi lần 2 viên nếu không có phản ứng phụ
1-2 tháng tiếp theo 4 lần mỗi ngày, mỗi lần 2 viên nếu như không có phản ứng phụ, nếu có phản ứng phụ thì nên giảm liều hoặc dừng lại
Sau khi tình hình khẩn cấp đã qua, hết giai đoạn tấn công, sang giai đoạn duy trì ngày 4 viên chia 2 lần
Rất cảm ơn tư vấn của bạn Beotron.

Mẹ mình chụp công hưởng từ cách đây hơn 1 tháng thì đã bị di căn não đa ổ rồi. Mình hy vọng vào thuốc đích Iressa có tác dụng tích cực đối với trường hợp đã di căn não, và kết hợp với Curcubrain vượt qua được hàng rào máu não ( theo liều tăng dần như bạn suggest) với hy vọng mang lại hiệu quả hơn.

Bên cạnh đó mẹ mình bị cả di căn xương + rất nhiều hạch trung thất ( có hạch kích thước hơn 2cm), nên có thể kết hợp cả Doctor best curcumin cho giai đoạn tổng tấn công bạn nhỉ?

Và 1 câu hỏi nữa là, nều dùng kết hợp 2 loại curcumin này thì có thể uống chung được không b ? Hay fai cách nhau khoảng 1h thì tốt ạ?

tranthanhnhan11

Xe máy
Bác Phuongsk Curcubrain ở đâu ạ. Bác có thể chỉ chỗ giúp e được ko?E cảm ơn

hacdaihung

Xe tăng
Cụ Hưng ơi,
Em vừa viêt1 bài dài mà k biết nó chạy đi đâu mất huhu.
Hôm nọ em có hỏi Cụ bên Webtretho mà cụ it vào nên em phải chạy vô đây,
Em kể lại chút về bệnh của mẹ em ạ.
Mẹ em bị UT CTC giai đoạn 3b( xâm lấn vùng chậu, kích thước U là 4cm.
Hiện mẹ em đang điều trị tại BV Ung bướu HCM.
Phác đồ điều trị như sau:
25 tia xạ, 5 chai hóa chất, 3 kim( em k bít là kim gì)
1 tuần xạ 5 tia 5 ngày từ thứ 2-6 và kết hợp truyền 1 chai hóa chất( Cisplatin)
Hiện tại đã xạ đc 10 tia hóa 3 chai.
Mẹ em rất mệt mỏi và bị ảnh hương tiêu hóa trầm trọng: kiết lị ngày cả chục lần, hết kiết lị lại táo bón, hết táo lại qua tiêu chảy,,, mất ngủ và buồn ói liên tục.
Em đang sử dụng 1 vài loại hõ trợ như sau:
- Beta glucan 2v sáng, 2v chiều
- Men tiêu hóa Interogeminar
- Nước nấm thượng hoàng
- Trà gạo lứt
- Melatonin 1v trước khi ngủ
Em đang đặt thêm thuốc bên Mỹ: Fucoidan Kết hợp AHCC; Best Curcumin, Milk Thiksle, NAC, Utimate flora( hỗ trợ gan thận tiêu hóa), B17.
Bác sỹ bên đó còn khuyên sử dụng 1 loại thuốc đó là Hepalin 100( Artermisinin 100mg)
Em đang tính đặt thêm Vidatox, nước I-on, dầu hạt lanh cho mẹ em dùng.
Cụ cho em hỏi là em nên sử dụng các loại TPCN này như thế nào ạ.
Em thắc mắc là Curcumin dùng ngày thứ 4 sau hóa trị nhưng mẹ em 7 ngày hóa 1 lần thì uống như thế nào ạ,
Em rất hoang mang, Cụ cho em lời khuyên với ạ,
Em cám ơn.
Chào mợ, vị mợ đã chủ động đặt được TPCN từ Mĩ nên chắc mợ đã trang bị một số kiến thức về các loại TPCN này rồi. Hiện tại nhà mợ đang kết hợp Hóa trị và Xạ trị do vậy mục tiêu hiện tại là làm sao tăng cường hiệu quả của liệu pháp này để mau chóng tiêu diệt được khối u. Trong khi đó, lại phải giảm những tác hại của hóa trị và xạ trị để tránh việc cơ thể bị suy kiệt mỗi đợt điều trị và về lâu dài.

Mợ xem ở bài #657, một thử nghiệm y tế nhằm sử dụng các TPCN để tăng cường tác dụng chính, giảm tác dụng phụ của hóa trị và xạ trị. Trong bài này, người ta chia làm 3 giai đoạn sử dụng TPCN cho mỗi đợt hóa trị 20 ngày (không thấy nói đến xạ trị). Mợ cứ theo đó mà áp dụng nó gồm các loại hoạt chất và liều lượng rõ ràng rồi.

Về Hepalin-100, em cũng rất quan tâm đến liệu pháp này, nhưng hiện tại em chưa sử dụng mà để dự phòng trong trường hợp nhà em bị kháng thuốc vì em đã tìm được thông tin là liệu pháp này đã áp dụng có hiệu quả trên ung thư phổi. Em sẽ nghiên cứu thêm về cách sử dụng này và cùng chia sẻ lên đây. Còn như chủng loại ung thư như nhà mợ, nguyên nhân chủ yếu là liên quan đến Virus HPV vậy mợ phải tìm loại nào có thử nghiệm trên loại ung thư đó chứ? Không phải thấy ai dùng loại gì để chữa ung thư mình cũng dùng đâu.

---///---
Về kết hợp anti-oxident trong khi xạ trị, mợ đợi em một chút thời gian vì cũng ít thử nghiệm y tế dạng theo dõi dài hạn về điều này. Khác với hóa trị, chỉ sau khoảng 20 - 30 ngày là người bệnh sẽ cảm nhận được tác dụng phụ của nó thì xạ trị thường phải sau 5 - 6 tháng. Tác dụng phụ của xạ trị thường gây nên xơ hóa và có trường hợp là phát sinh một loại ung thư mới do nó làm hư hại ADN của tế bào lành.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Cảm ơn bác beotron chia sẻ thông tin vể loại curcumin vượt qua hàng rào máu não, em đã đặt mua được loại Curcubrain này rồi ạ

Bác hacdaihung và beotron cho em xin tư vẫn thêm về liều dùng Curcumin với ạ.

Mục tiêu của mẹ em trong giai đoạn này là ngăn chặn sự phát triển của khối u và tấn công khối u. Hiện tại ngoài thuốc đích và các TPCN khác thì liều dùng Curcumin như sau ạ:

- Curma gold : 6v/ ngày ( chia 3 lần)
- Doctor best Curcucumin: 4v/ngày ( chia 3 lần)

Bây giờ em đã có Curcubrain thì có nên dùng kết hợp cả 3 loại Curma gold, Doctor best, Curmabrain để đạt hiệu quả cao nhất cho trường hợp di căn não và xương của mẹ em không ạ? Hay chỉ dùng Curcubrain ạ?

Vả nếu kết hợp được thì liều dùng như thế nào ạ? Có thể uống chung với nhau được không ạ?

Cảm ơn bác rất nhiều!!!
Chào cụ, theo em tìm hiểu thì Curcumin ít gây độc cho cơ thể ở liều dùng cao. Trong một nghiên cứu thì cơ thể người có thể đáp ứng tới 10,000 tới 12,000 mg/ ngày với mức độ gây độc thấp và các tác dụng phụ có thể xảy ra như nổi mụn, đi ngoài hay đau đầu. Như vậy, cụ căn cứ vào đó mà tính toán liều lượng và còn căn cứ vào sức chịu đựng của cơ thể người bệnh bằng cách tăng dần liều dùng nếu thấy có phản ứng phụ thì giảm liều dùng bằng với ngày hôm trước nhưng không nên quá với liều lượng 12,000mg kia.

Curmabrain và Doctor Best em chưa sử dụng nhưng nên không rõ có Piperine (hạt tiêu) kèm theo để tăng độ hấp thụ thêm không? Nếu không kèm theo, cụ nên sử dụng kết hợp với CurmaGold. Còn không, cụ cứ chia nhỏ thời gian uống thuốc cứ 2 tiếng/ lần để nó luôn duy trì curcumin trong tuần hoàn máu vì curcumin đào thải rất nhanh.

---///---

Cụ nào đang bị ung thư đại tràng - dạ dày thì nên dùng cả Curcumin loại 95% và loại Nano nhưng dùng cách nhau vài giờ. Lý do là muốn thuốc có tác dụng trên thành đại tràng - dạ dày thì nó phải ít tan trong dạ dày (vì nếu hấp thụ tốt nó sẽ đi vào hệ thống tuần hoàn máu) nên không cần dùng thêm tiêu đen (piperine). Đây là kinh nghiệm của em khi sử dụng loại 95% + viên nang mật ong khi điều trị đau dạ dày - đại tràng (em không biết chính xác vị trí) hiệu quả nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
mấy loại TPCN dùng em khẳng định không có tác dụng gì đâu cụ ạ, bản thân em là dược sỹ tốt nghiệp nhõn 10 năm ĐH Dược và có liên quan đến kinh doanh thuốc nên em khẳng định đó.\

TPCN chỉ kà hỗ trợ, chỉ bởi phương tiện truyền thông lấy của nó quá nhiều tiền và thổi phòng chức năng nó lên thôi ạ
Cụ ơi, cụ có thể cho em và các cụ ở đây thông tin thêm được không ạ? Theo cụ thì loại TPCN nào thì tốt hay tất cả đều không có tác dụng gì đối với ung thư ạ (anti-cancer), chỉ là thổi phồng để rút tiền của người bệnh?

Nhiều cụ trong ngành cũng hay qua lại thớt này nhưng chưa thấy ai có ý kiến, cụ có thể tư vấn thêm cho chúng em được không ạ? Gặp được chuyên nghành về ung thư như cụ thì tốt quá! Cảm ơn cụ!

Một cuộc khảo sát được tiến hành ở Mĩ năm 1991 đối với các bác sĩ chuyên nghành ung thư là họ có sử dụng các phương pháp truyền thống (hóa trị hay xạ trị) khi họ bị chẩn đoán ung thư hay không. Thì riêng đối với trường hợp Ung thư phổi giai đoạn III thì số bác sĩ đồng ý với hóa trị 27% là còn xạ trị là 76%. Vậy theo cụ, 73% bác sĩ không sử dụng hóa trị thì họ sẽ tin vào điều gì?

Cụ có Inbox cho em có nhã ý tư vấn riêng, em cảm ơn cụ nhưng em cũng muốn các cụ ở đây được may mắn như em. Có gì cụ cứ tư vấn thẳng trên thớt này. Khi cụ khẳng định, cụ nên trích dẫn từ những nguồn tin đáng tin cậy để mọi người tin tưởng vào cụ hơn. Chứ cụ phán mỗi câu rồi đi ra mọi người lại tưởng cụ lại đi bán phác đồ điều trị ung thư cho các bệnh viện bên Tàu.

Chỉnh sửa cuối:

stormswt

Xe đạp

phuongsk

Xe máy
Cụ mua ở chỗ đó 1 hộp Curcubrain bao nhiêu tiền vậy cụ? nếu không tiện post trên này thì cụ inbox giúp em với, tại em cũng đang rất cần mua cho mẹ của em.
Họ báo giá 680k lọ đầu tiên, từ lọ thứ 2 là 600k. Mình đang check với bên đó xem mua từ 10 lọ thì giá thế nào?

tranthanhnhan11

Xe máy
Bố em đợt này rất khó ngủ mặc dù trước khi ngủ đã uống 2 viên metalonine. ko biết có cách nào có thể giúp bố ngủ được nhiều và sâu h ơn ko ạ

hacdaihung

Xe tăng
Bố em đợt này rất khó ngủ mặc dù trước khi ngủ đã uống 2 viên metalonine. ko biết có cách nào có thể giúp bố ngủ được nhiều và sâu h ơn ko ạ
Melatonin cũng giúp cho giấc ngủ tốt hơn nhưng theo kinh nghiệm và các tài liệu em đã đưa lên thì liều hỗ trợ điều trị ung thư là 20mg ngày mợ nhé. Mỗi viên Melatonin hiện tại thường 3mg - 4mg do vậy mợ cần dùng ít nhất là 4 - 6 viên mỗi đêm.

Nói đến giấc ngủ, trước em có tìm hiểu về liệu pháp từ tính (magnetic) thì em có biết được công nghệ này cũng có tác dụng tăng cường rất ngủ.

Một bộ điều hòa giấc ngủ theo công nghệ từ trường (earth pulse) có giá vài trăm đô-la

Về sau em lại đọc về liệu pháp thân nhiệt cao (hyperthermia) để giúp lưu thông khí huyết tốt hơn nên em quyết định đến mùa thu - đông em sẽ mua BioMat. Hiện tại em áp dụng linh hoạt hơn bằng cách yêu cầu bà cụ tắm 3 - 4 lần mỗi ngày bằng nước ấm để thuốc đi khắp cơ thể dễ dàng hơn.

Liệu pháp Hyperthermia có chi phí khá đắt đỏ lên tới vài ngàn đô-la

Một thiết bị có tên là NovoTTF-100A được FDA chấp thuận trong việc ức chế khối u ở não, cụ nào có điều kiện có thể tham khảo

Chỉnh sửa cuối:

nad238

Xe đạp
Có bác nào đã tìm hiểu về các phương pháp như: Liệu pháp quang động (PDT), đốt điện hay phương pháp áp lạnh chưa ạ? Em tính đến tính huống xấu khi bố em khó khăn trong việc nuốt sẽ tìm đến các biện pháp này nhưng chưa rõ ở Việt Nam bệnh viện nào chuyên sử dụng những phương pháp này và có vẻ như vẫn ít người thực hiện.
Bác nào biết chia sẻ cho em với nhé! Em cảm ơn nhiều!

hacdaihung

Xe tăng
Có bác nào đã tìm hiểu về các phương pháp như: Liệu pháp quang động (PDT), đốt điện hay phương pháp áp lạnh chưa ạ? Em tính đến tính huống xấu khi bố em khó khăn trong việc nuốt sẽ tìm đến các biện pháp này nhưng chưa rõ ở Việt Nam bệnh viện nào chuyên sử dụng những phương pháp này và có vẻ như vẫn ít người thực hiện.
Bác nào biết chia sẻ cho em với nhé! Em cảm ơn nhiều!
Cụ ơi, liệu pháp này có giá trị cao vì nó ít có tác dụng phụ về lâu dài, nó gần giống như xạ trị trúng đích. Nó chỉ có nhược điểm là chỉ có hiệu quả đối với khối u nhỏ và nông (do ánh sáng không đi sâu vào tổ chức được). Hy vọng có cụ nào có kinh nghiệm về vụ này chia sẻ để chúng ta có nhiều lựa chọn tốt.

"Ở Việt Nam, từ năm 1998 Bệnh viện Việt Đức Hà Nội đã điều trị bằng quang động học cho một số loại ung thư ở nông (da đầu, cổ, ngực, sàn miệng…) cho kết quả khả quan mà không gặp tai biến gì." Cụ thử hỏi bên Việt Đức xem sao. Vì em thấy tổ chức Cancer của Mĩ họ đánh giá là hiệu quả đối với khối u nông không kém gì phẫu thuật hay xạ trị nên cụ sớm quyết định khi khối u còn nhỏ, chưa di căn xa.

Trích:

Các bước thực hiện như sau:

1. Tiêm chất nhạy quang cho bệnh nhân, rồi để họ nằm chờ trong phòng tối (khi này người bệnh trở nên rất nhạy cảm với ánh sáng).
  2. Sau 24-48 giờ: Cắt bỏ khối u ở não (nếu là ung thư da thì không phải cắt).
  3. Dùng tia laser hơi vàng chiếu vào vùng tổn thương khoảng 25-35 phút (tùy kích thước khối u).
Kết quả thu được khá tốt:

1. Ung thư da: Sau 10 ngày, hết u sùi trên bề mặt da, diện tích vết loét thu hẹp.
  2. Ung thư não: Bệnh nhân tỉnh táo, tự đi lại được, có trường hợp trước mổ bị liệt, sau mổ đã phục hồi hoàn toàn.

Bệnh nhân ung thư thực quản điều trị bằng PDT; sau 48 giờ thực quản sẽ rất tồi tệ và sau 2 năm thực quản hết khối u.

Phương pháp PDT có các ưu điểm sau:

• Các mô lành liền kề không bị ảnh hưởng.
  • Chưa gặp hiệu ứng phụ đáng kể.
  • Có thể kết hợp với các phương pháp chống ung thư khác.
  • Hiệu quả với các khối u không nhạy cảm với hóa chất và tia xạ, nhất là u não.
  • Riêng tại Việt Nam, do cho phí cho những đợt hóa trị rất lớn nên nhiều bệnh nhân sau khi phẫu thuật không được điều trị thêm. Kết quả là thời gian sống của họ ngắn và bệnh hay tái phát. Việc áp dụng PDT có thể giúp khắc phục phần nào khó khăn này. Tuy nhiên, giá thành của thuốc nhạy quang vẫn còn cao (thuốc của Nga giá 2 triệu đồng/liều, thuốc của Mỹ giá 30 triệu đồng/liều).

---///---

Nếu lý thuyết trên là đúng thì trường hợp của [@lenahuong;366694] cũng có thể áp dụng được phương pháp này thay cho xạ trị? Đốt điện và áp lạnh là hai phương pháp điều trị xâm lấn nên em không có ý kiến gì nhưng mợ có thể tham khảo đường link trên.

Chỉnh sửa cuối:

Đào Thị

Xe tải
Cụ ơi, cụ có thể cho em và các cụ ở đây thông tin thêm được không ạ? Theo cụ thì loại TPCN nào thì tốt hay tất cả đều không có tác dụng gì đối với ung thư ạ (anti-cancer), chỉ là thổi phồng để rút tiền của người bệnh?

Nhiều cụ trong ngành cũng hay qua lại thớt này nhưng chưa thấy ai có ý kiến, cụ có thể tư vấn thêm cho chúng em được không ạ? Gặp được chuyên nghành về ung thư như cụ thì tốt quá! Cảm ơn cụ!

Một cuộc khảo sát được tiến hành ở Mĩ năm 1991 đối với các bác sĩ chuyên nghành ung thư là họ có sử dụng các phương pháp truyền thống (hóa trị hay xạ trị) khi họ bị chẩn đoán ung thư hay không. Thì riêng đối với trường hợp Ung thư phổi giai đoạn III thì số bác sĩ đồng ý với hóa trị 27% là còn xạ trị là 76%. Vậy theo cụ, 73% bác sĩ không sử dụng hóa trị thì họ sẽ tin vào điều gì?

Cụ có Inbox cho em có nhã ý tư vấn riêng, em cảm ơn cụ nhưng em cũng muốn các cụ ở đây được may mắn như em. Có gì cụ cứ tư vấn thẳng trên thớt này. Khi cụ khẳng định, cụ nên trích dẫn từ những nguồn tin đáng tin cậy để mọi người tin tưởng vào cụ hơn. Chứ cụ phán mỗi câu rồi đi ra mọi người lại tưởng cụ lại đi bán phác đồ điều trị ung thư cho các bệnh viện bên Tàu.
Đúng đấy ạ em ủng hộ. Bác cứ chia sẻ lên đây cho mọi ng biết vì đây là cuộc chiến đấu ác liệt nhất để giành giật lại cuộc sống khoẻ mạnh cho nh ng thân yêu của mh nên mong các Bác có kiến thức và kinh nghiệm chia sẻ

Đào Thị

Xe tải
Lâu rùi mới thấy Bác xemay vào thớt, Bố bác thế nào rồi?

tranthanhnhan11

Xe máy
Các bác ơi!
Các bác có thể chia sẻ thực đơn chăm sóc người K phổi hàng ngày được ko ạ. E vẫn cho bố em ăn mấy món hàng ngày vẫn ăn nhưng chỉ sợ thiếu chất hoặc có món gì đó ko nên ăn mà mình ko biết. NGoài TPCN ra thì em nghĩ chế độ dinh dưỡng cũng cần được quan tâm ạ

hacdaihung

Xe tăng
Các bác ơi!
Các bác có thể chia sẻ thực đơn chăm sóc người K phổi hàng ngày được ko ạ. E vẫn cho bố em ăn mấy món hàng ngày vẫn ăn nhưng chỉ sợ thiếu chất hoặc có món gì đó ko nên ăn mà mình ko biết. NGoài TPCN ra thì em nghĩ chế độ dinh dưỡng cũng cần được quan tâm ạ
Nhà em thay đổi hoàn toàn thói quen ăn uống kể từ ngày thứ 3 từ bệnh viện về nhà. Các món ăn chủ yếu là các loại rau nhà em tự trồng, các loại củ, hạt thường là bí đỏ, cà rốt, và hồi đầu chỉ bổ sung vài lát cá hồi nếu thèm. Chủ yếu theo kinh nghiệm của Carl O.Helvie

Lúc đầu thì em hay để ý loại thức ăn nào thì có thể vừa ăn vừa chữa bệnh nhưng sau em thấy hàm lượng chất chữa bệnh có trong thức ăn không đáng kể nên không quan tâm lắm. Ví dụ 2 cân nghệ mới bằng mấy viên nang nghệ, 4-5 củ tỏi mới bằng một viên nang tỏi.

Thời gian đầu thì khó áp dụng nhưng dần cũng quen và bà nhà em cảm thấy thoải mái với việc đó. Bà tự đi chợ, tự lên thực đơn và tự chế biến theo sở thích của mình miễn là đúng phương châm ăn uống thanh đạm.

Trích:

“Tôi sử dụng vitamin B17 hay còn gọi laetrile. Nguồn chính của B17 là từ nhân hạt mơ. Bác sĩ nói tôi sử dụng 2.000 mg của B17 và tôi ăn thêm từ 25 đến 30 nhân hạt mơ mỗi ngày. Tôi uống enzyme tuyến tụy…. giúp làm mềm các tế bào ung thư, giúp B17 thêm hiệu quả. Tôi dùng vitamin A liều cao, vitamin E và nhiều loại vitamin B, các khoáng chất và các chất kích thích tiêu hóa. Bác sĩ cho tôi một chế độ ăn như người ăn chay với 70% là các loại rau quả sống, và một số rau quả nấu cùng với các loại hạt, nhưng không có protein, không sữa, không thịt, không cá, không bánh kẹo, không có chất bột. Tức là khi bạn bị ung thư bạn không thể ăn các đồ đó. Bác sĩ của tôi đã rất mạnh tay. Tôi cũng thiền, cầu nguyện, tưởng tượng và tin tưởng, tập tha thứ và luôn giúp đỡ người khác. Tức là tôi sử dụng cách tiếp cận tổng thể và nó đã có hiệu quả với tôi.

Sau khoảng 3 đến 4 tháng ăn kiêng triệt để, ông có thể bắt đầu ăn thêm một chút cá, và các sản phẩm từ sữa, nhưng vẫn tuyệt đối kiêng đường. Ông cũng uống bổ xung thuốc protein khi cần thiết.

“Tôi điều trị ung thư trong 2 năm, nhưng 36 năm sau đó ung thư vẫn không quay trở lại. Tôi đã 81 tuổi và tôi vẫn khỏe mạnh, không có bệnh kinh niên của người lớn tuổi, không phải uống các loại thuốc kê đơn. Tôi thức dậy vào 6 giờ sáng mỗi ngày và đi bộ 4 miles ở biển. Tôi sống trong căn nhà 3 tầng và tôi lên xuống cầu thang liên tục. Tôi tập thể dục. Nhưng tôi cho rằng sự khỏe mạnh và việc ung thư không quay lại là do tôi cầu nguyện mỗi ngày, tôi có đức tin lớn, tôi lạc quan, tôi rất cẩn thận với đồ ăn vào. Tôi không bao giờ ăn hot dog, không ăn hamburger, tôi không ăn đồ ăn BBQ, tôi cẩn trọng với nước tôi uống. Tôi nghĩ mọi người nên ăn các loại hạt.

Tôi không ăn thịt bò trong suốt 25 năm qua. Tôi ăn thịt gà và cá. Nhưng tôi cũng phải cẩn trọng với nồng độ thủy ngân có thể có trong thủy sản. Tôi cũng không ăn cá nuôi vì sợ các chất độc trong nuôi trồng. Ngoài ra, có một điều nữa là khi người ta bị ung thư, họ thường lo lắng rằng nó sẽ quay lại, nếu bạn bận rộn và dành thời gian giúp đỡ người khác thì bạn không có thời gian để lo lắng quá như vậy. Theo tôi đó là điều tốt, vì khi chúng ta bận rộn, giúp đỡ người khác, lo lắng cho họ thay vì bản thân mình, nó giúp bạn thêm lạc quan.”

---///---

Có một điều chỉnh nhỏ là bà nhà em lại thích ăn cá hồi (cá nuôi) chứ không thích ăn cá biển vì cá biển bà bảo không quen mùi của nó. Em cũng đã từng trực tiếp đến trang trại nuôi cá hồi tại Sapa và Phia-đén thì cá hồi là loài cá rất khó nuôi và yêu cầu nhiệt độ ổn định và nguồn nước phải sạch, tuần hoàn thì nó mới sinh trưởng và phát triển được.

Chỉnh sửa cuối:

totut

Xe máy
Website
www.manulife.com.vn
em chào các cụ mợ, 2 hôm nay em dojc het thread này hữu ích quá ah. Chả là bố chong em bị K phổi giai đoạn 3 chưa di căn, loaị tế bào vẩy ah. 6 năm trước cụ nhà em đã bị Bạch Mai trả về vì K phổi va họ bảo bó tay ko xạ ko hoá trị đc gì cả, chir con vai thang va ăn gì thì ăn. Vê nhà uong du cac loai thuoc nam bac cac kieu roi thi cu song khoe den tan bay gio. Tam 2 thang truoc cu bị dau o nguc voi nhung trieu chung nhu 6 nam truoc, nha em dua cu di kham o vien dai hoc Y thi thay khoi u trong phoi. Nhap vien Ung buou 2 tuan truoc thi ho cung lam du các xét nghiệm thi là giai đọan 3 chưa di căn loại tế bào vảy, họ đưa phác đồ xạ trị trong 6 tuần và hóa trị tuần 1 lần trong 6 tuan. Nha em quyet dinh ko theo phac do do va xin cho cu ra vien de tu chua chạy. Vo chong em biet duoc thread nay va muon ap dung theo phuong phap nhu cac cu mo dang lam. Nhung dung la qua nhieu thong tin va dau oc bay gio dang rối hết cả lên, em thì vừa sinh cháu nhỏ dc hơn 1 tháng nên tin về benh tình của ba làm ai trong nhà cũng suy sụp và lọan cả lên. Trưa nay chồng em đã qua chỗ GNC mua đc tinh nghệ, trà xanh, vit C, magne và melatonin. Nhưng về liều dùng thì nhà em cũng chưa biết cụ thể nên như thế nào, các cụ mợ tư vấn giúp nhà em với ah

cụ hacdaihung ơi, em và xã nhà em phục tài tìm kiếm và tổng hợp thông tin tạo nên thread này của cụ lắm ah, mặc dù kiểu K của cụ nhà em khác của cụ nhà cụ nhưng lúc này nhà em đang bối rối quá cụ đi qua giúp đỡ nhà em vài chỉ dẫn bước đầu về mấy loại tpcn mà loại bệnh như cụ nhà em dùng đc với, em xin cảm ơn cụ trước ah

Chỉnh sửa cuối:

totut

Xe máy
Website
www.manulife.com.vn
Lâu rùi mới thấy Bác xemay vào thớt, Bố bác thế nào rồi?
mợ đào thị ơi, mợ chia sẻ giúp em cách thức và phương pháp nhà mợ áp dụng điều trị cho bố mợ với ah vì bố chồng em cũng K phổi tế bào vảy như bố mợ, trong 2 ngày em đọc hết cái thread này thì đầu óc đang bị loạn lên vì chưa biết nên bắt đầu từ đâu ah, hix

hacdaihung

Xe tăng
em chào các cụ mợ, 2 hôm nay em dojc het thread này hữu ích quá ah. Chả là bố chong em bị K phổi giai đoạn 3 chưa di căn, loaị tế bào vẩy ah. 6 năm trước cụ nhà em đã bị Bạch Mai trả về vì K phổi va họ bảo bó tay ko xạ ko hoá trị đc gì cả, chir con vai thang va ăn gì thì ăn. Vê nhà uong du cac loai thuoc nam bac cac kieu roi thi cu song khoe den tan bay gio. Tam 2 thang truoc cu bị dau o nguc voi nhung trieu chung nhu 6 nam truoc, nha em dua cu di kham o vien dai hoc Y thi thay khoi u trong phoi. Nhap vien Ung buou 2 tuan truoc thi ho cung lam du các xét nghiệm thi là giai đọan 3 chưa di căn loại tế bào vảy, họ đưa phác đồ xạ trị trong 6 tuần và hóa trị tuần 1 lần trong 6 tuan. Nha em quyet dinh ko theo phac do do va xin cho cu ra vien de tu chua chạy. Vo chong em biet duoc thread nay va muon ap dung theo phuong phap nhu cac cu mo dang lam. Nhung dung la qua nhieu thong tin va dau oc bay gio dang rối hết cả lên, em thì vừa sinh cháu nhỏ dc hơn 1 tháng nên tin về benh tình của ba làm ai trong nhà cũng suy sụp và lọan cả lên. Trưa nay chồng em đã qua chỗ GNC mua đc tinh nghệ, trà xanh, vit C, magne và melatonin. Nhưng về liều dùng thì nhà em cũng chưa biết cụ thể nên như thế nào, các cụ mợ tư vấn giúp nhà em với ah

cụ hacdaihung ơi, em và xã nhà em phục tài tìm kiếm và tổng hợp thông tin tạo nên thread này của cụ lắm ah, mặc dù kiểu K của cụ nhà em khác của cụ nhà cụ nhưng lúc này nhà em đang bối rối quá cụ đi qua giúp đỡ nhà em vài chỉ dẫn bước đầu về mấy loại tpcn mà loại bệnh như cụ nhà em dùng đc với, em xin cảm ơn cụ trước ah
Chào mợ!

Các phương pháp TPCN thường được áp dụng bổ sung và giảm nhẹ cho các phương pháp điều trị chính thống. Hiệu quả của TPCN (nếu có) thường phải mất một thời gian dài (thường là 3 ~ 6 tháng) và để đạt được hiệu quả lấn át được tốc độ phát triển của khối u đôi khi lại cần phải sử dụng những phương pháp mạo hiểm, ít an toàn do những bác sĩ có trình độ cao (ví dụ như Bs. Hoàng Xuân Ba). Còn nếu hiệu quả chỉ thường thường thì khi ta ức chế được 1 thì khối u đã phát triển thêm 1 ~ 2 mất rồi.

Các phương pháp chính thống hiện nay là hóa trị và xạ trị mà hầu hết những loại thuốc hóa trị đã ra đời cách đây hơn nửa đời người rồi nên hiệu quả không cao và gây tác dụng phụ nặng nề. Do vậy, tâm lý sợ các phương pháp này là phổ biến, kể cả chính các bác sĩ chuyên khoa ung thư.

Khi nhìn vào các thống kê của liệu pháp truyền thống mợ không nên sợ. Bởi vì, khi đưa ra con số thống kê đó, cơ quan quản lý thường buộc các nhà sản xuất thuốc phải làm các thử nghiệm y tế để so sánh hiệu quả của chỉ riêng loại thuốc đó đối với các loại thuốc đang sử dụng hoặc placebo; và đặc biệt, bệnh nhân thử nghiệm không được sử dụng bất kỳ loại thuốc bổ trợ nào khác ngoài dinh dưỡng hàng ngày. Do vậy, nếu bệnh viện bảo thuốc này sẽ cho bệnh nhân thời gian sống là 10 tháng thì mợ có thể hy vọng gấp 3 số thời gian đó nếu sử dụng TPCN đúng cách; và nếu mợ vượt qua con số 60 tháng thì được coi như là khỏi bệnh.

Nếu chọn liệu pháp truyền thống, người bệnh vẫn có thể tìm cách giảm nhẹ những tác dụng phụ và tăng mạnh hiệu quả của nó bằng việc lựa chọn những công nghệ mới hơn, những loại thuốc mới hơn hoặc kết hợp nhiều phương pháp bổ trợ cho nhau.

Các phương pháp chính thống đã được chứng minh mang lại hiệu quả cho ung thư phổi bao gồm:

1. Phẫu thuật (Surgery)
  2. Hóa trị (Chemotherapy)
  3. Xạ trị (Radiation)
  4. Đốt khối u bằng sóng cao tần (RFA - mợ có thể xem qua về phương pháp này trước tại bài #195.)
  5. Thuốc điều trị đích (đột biến gen EGFR, ngăn hình thành mạch máu VEGF, đột biến gen ALK)
  6. Miễn dịch (Immonotherapy như Opdivo)
  7. Liệu pháp ngăn chặn tác dụng phụ do hóa trị và xạ trị (Palliative)
  8. Liệu pháp bổ sung (Complementary)

Mợ phải căn cứ vào tình trạng sức khỏe, ý chí và giai đoạn của bệnh để chọn 1 hay nhiều liệu pháp chính thống phối hợp với nhau; trong mỗi liệu pháp thì lại chọn thêm những loại thuốc, phương pháp ngoài tiêu chuẩn (thường là những loại thuốc và phương pháp mới, đắt tiền, không có nhiều bảo hiểm hỗ trợ).

Nếu mợ thấy không theo được bất kỳ liệu pháp chính thống nào thì mợ mới tính tới các liệu pháp thay thế đầy may rủi.

---///---

Mà mợ ơi, mải câu chuyện không đọc kỹ, bí quyết gì giúp ông nhà mợ 6 năm mạnh khỏe kể cả bệnh viện trả về vì K phổi thế? Chắc nhà mợ dùng nhiều loại thuốc nên khó nhớ nhưng những loại thuốc trong những tháng đầu và duy trì trong nhiều năm chắc mợ nhớ được. Gần đây nhà mợ có thay đổi gì không mà tưởng khỏi rồi nó lại tái phát thế? Nhiều cụ mợ ở đây mong chia sẻ của mợ lắm lắm!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng