Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

lenahuong

Xe máy
Mình ở tận Cần Thơ lận, cũng không có người quen ở Vũng Tàu nên không biết làm sao mua được nữa. Bạn có thể giúp mình nhờ em của bạn mua dùm và gửi xe về Cần Thơ dùm mình với, mình sẽ chuyển khoản tiền mua hàng + tiền ship cho em của bạn.
Bạn mua mấy chai. Giá 350k 1 chai thì phải. M cũng k biết ship về cần thơ thế nào. Vì vận chuyển sợ bị vỡ nữa. ở cửa hàng còn 3 chai thôi. Nếu b mua m sẽ nhờ hỏi. Còn nếu k. Chờ sang tuần m tìm 1 vài cửa hàng ơr HCM nếu đc m sẽ gửi cho

stormswt

Xe đạp
Bạn mua mấy chai. Giá 350k 1 chai thì phải. M cũng k biết ship về cần thơ thế nào. Vì vận chuyển sợ bị vỡ nữa. ở cửa hàng còn 3 chai thôi. Nếu b mua m sẽ nhờ hỏi. Còn nếu k. Chờ sang tuần m tìm 1 vài cửa hàng ơr HCM nếu đc m sẽ gửi cho
Mình tính mua trước 1 chai để cho mẹ mình ăn thử trước xem sao, việc gửi xe thì mình sẽ lo hết, em của bạn chỉ việc đem ra đúng xe giao cho tài xế là được.

hacdaihung

Xe tăng
Vì Việc đã qua giờ nhiều lúc e ngẫm lại, mẹ e khi phát hiện cuối tháng 8 khoảng đầu tháng 9 đi khám. Cho uống ksinh 10 ngày ko đỡ.sau K1 gọi lên chọc sinh thiết. Hôm đó cụ bảo chọc đau lắm chọc 3 phát, ko xem đc lại gọi ng khác lên chọc phát nữa. Chứ ko phải mổ như đợt sau. E cũng nghĩ nó chọc đúng khối u làm vỡ khối u vì mãi sau bà nhà e bị sưng đỏ...hix
Muốn biết là tế bào gì thì phải lấy sinh thiết để kiểm tra cụ ạ, và muốn kiểm tra chính xác thì phải chọc trúng khối u. Mặc dù khối u tìm thấy ở vú nhưng nó có thể khởi phát từ tổ chức khác. Và việc chọn loại thuốc hay phác đồ sẽ theo khối u nguyên phát. Ở đây, nếu có sai thì do bác sĩ tay nghề chưa cao, hoặc không kết hợp với máy móc hiện đại để chọc 1 lần cho trúng. Chọc đi, chọc lại nó vỡ tùm lum thì nguy cơ di căn sẽ cao.

Lấy sinh thiết ở phổi với hỗ trợ của CT

Chỉnh sửa cuối:

minihi

Xe máy
Muốn biết là tế bào gì thì phải lấy sinh thiết để kiểm tra cụ ạ, và muốn kiểm tra chính xác thì phải chọc trúng khối u. Mặc dù khối u tìm thấy ở vú nhưng nó có thể khởi phát từ tổ chức khác. Và việc chọn loại thuốc hay phác đồ sẽ theo khối u nguyên phát. Ở đây, nếu có sai thì do bác sĩ tay nghề chưa cao, hoặc không kết hợp với máy móc hiện đại để chọc 1 lần cho trúng. Chọc đi, chọc lại nó vỡ tùm lum thì nguy cơ di căn sẽ cao.

Lấy sinh thiết ở phổi với hỗ trợ của CT
e đọc bài của mấy bác post trên lại cảm giác tình trạng y chang cụ nhà e. e đang suy nghĩ có vẻ như sông chết hay không còn phụ thuộc vào may mắn của mình xem có gặp trúng bác sĩ tốt không? như cụ nhà e hiện nay, được chẩn đoán là k phổi cách đây 1 tháng, có dấu hiệu đau lưng, đau đầu kinh khủng, đã trải qua 2 lần sinh thiết,nhưng nghẹt một nõi lúc cụ nhà e chọc sinh thiết thì máy bệnh viện hư, thế là ông trưởng khoa giới thiệu tới phòng khám ở ngoài do ổng làm chủ, ai ngờ đâu lần đầu kq sinh thiết lại ra là viêm phổi, bệnh viẹn thấy thế ko tin bắt làm lại, lần 2 ông trường khoa lại lấy sinh thiết tiép và vẫn là phòng khám riêng của ổ, chả hiểu sao cầm kết quả trong tay mà bệnh viện còn ko buồn nhìn, nói là 2 lần trươc kq chỉ mang tính chất tham khảo, giờ làm sinh thiết tiếp lần thứ 3 ngay trong bệnh viện. thế là công toi 2 tuần hơn nhà e chờ đơi kết quả mà không đươjc gì, chả hiểu bác sĩ có móc nối với nhau để mang ra ngoài sinh thiết không, vì suốt ngày nói là mấy bệnh viên bị hư, trươc đó bố e siêu âm cũng kêu là máy hư, xong lại giới thiệu đến phòng khám của 1 ông bsi lam viec cùng bệnh viện tốn hết 500k cho việc siêu âm. rồi mấy hôm sau có hỏi đến pp pet/scan, lại cũng kêu máy bệnh viện hư nốt. và thế là sau 1 tháng trời, cụ nhà e vẫn cứ đau quằn quại, suốt ngày bệnh viện chỉ tiêm thuốc giảm đau và kháng sinh, nằm chờ ở bv được 1 tuần bsi mới dặn là thứ 6 làm sinh thiết và xạ hình xương. đến thứ 6 nhin đói đến giũa trưa thì lại báo lại hôm nay chỉ xạ hình xương thôi, còn sinh thiết chưa xếp được lịch .....:-s, cả nhà thì đang sốt vó cả lên, vì kết quả xạ hình xương cho thấy ràng, khung xương của cụ đã bị tổn thương rất nặng rồi, vỏ sọ, hai cánh tay, cột sông, xương sườn, hông đều đã bị xâm lấn . gia đình e cũng không biết tính sao, sợ sinh thiết lần tới đây lại như mấy lần trước, hoặc có thể đụng kim vào lại làm lây lan khối u...nhưng bác sĩ thì họ vẫn quyết sinh thiét tiếp, sau đó đợi kq 1 tuần nữa rồi họ mới cho biết phải làm gid tiếp theo. e đang nghĩ đến lúc biết được phác đồ điều trị của bác sĩ có lẽ thêm 1 tháng nữa quá. .... 1 tuần mà chỉ làm đươc 1 cái xạ hình xương là mấy bác hiểu thế nào rồi...nói tóm lại là e ko hiểu cung cách làm viêc ở bv vn cho lắm, chỉ có thể nói là khủng khiếp thôi. công nhận là bv rất đông người, phải chờ là điều đương nhiên, nhưng có vẻ như mọi chuyện không chỉ vậy....mấy năm nay e ở nước ngoài, đi bv ở đó quen rồi, giờ có người nhà nằm ở bệnh viên vn đây mới thấu hiểu cảm giác kinh khủng thế nào. bên đây mỗi người 1 phòng bênh, có bác sĩ,y tá riêng, bác sĩ trị liệu và chuyên gia dinh dưỡng riêng, riêng về khoản thái độ của bác sĩ thì phải nói là tuyệt vời. e nhớ có lần bạn e phải nằm mổ ởbenh viện, e chỉ là người nhà ngồi ngoài chờ thôi, nhưng ngay đến ông bsi mổ chính còn chạy ra hỏi han rất nhiều, vd như m đang ở đâu, có xa đây ko, bạn m tinh hinh the nay the kia...chắc sẽ phải đợi vài tiếng mới xong ca mổ nha, nếu chờ lâu quá m có thể uống cafe, đọc báo, lướt web ....(ipad 4g được trang bị khắp nơi)...., tất nhiên nếu so sánh 2 bên thì quá khập khiểng, về vật chất,trình độ chuyên môn này nọ, nhưng e chỉ thấy khoản thái độ của bsi ở vn thôi là e run luôn rồi.

e nói sơ qua vậy tại e thấy có vẻ nhiều người ở post này cũng gặp tình trạng giống nhà e quá. có gì post sau e sẽ trình bày về cách mua các loại mặt hàng supplement, phô mai các kiểu cho mọi người ở đây mà e cảm thấy hợp lí nhất, và 1 số thông tin quan trọng khác.:-h

minihi

Xe máy
về cách mua tpcn , e nghĩ nên mua ở mĩ là tốt nhất, đê tránh không rõ nguồn gốc, mình nên là người trực tiếp mua, lúc đầu thì e có lân la quá mấy cửa hàng online hay bán các loại collagen nay nọ, kiểu như e nghĩ họ có đường giây mua bán hết rồi nên mua sẽ được, công nhận là đúng thật, e có hỏi 1 shop là e muốn order 1 số thứ từ mĩ, liệu c mua giúp e được không, họ nói là sau 2-3 tuần sẽ có hàng, mình sẽ gửi link tat cả nhung thu can mua cho họ, roi ho order, gửi hóa đơn cho mình xem. mình sẽ trả tiền hàng + phí ship 10$ 1 kg+ 5% tiền công cho họ. e nghi cũng ok nên thôi e đặt vậy luôn.

đến lần thứ 2, e suy nghĩ liệu có cách nào tiết kiệm chi phí hơn nữa không, thì e phát hiện ra ở vn mình có rất nhiều dịch vụ gửi đồ từ mì về, giá tầm 10$ 1 kg, vậy tạm ổn, vì e sẽ là người mua trưc tiếp các mặt hàng đó, trả tiền qua amazon bằng PAYPAL, rồi ghi địa chỉ ship là trụ sở văn phòng bên mĩ của bên dịch vụ chuyển hàng, sau đó trong 1 tuần họ se gủi về cho mình. vậy là xong,không phải mất phí 5% như lần trước. pp này có thể áp dụng với tất cả các tpcn, hạt mơ và đủ thứ có mặt tại amazon.

còn nếu ai đó muốn mua đông trùng hạ thảo, các loại nấm linh chi, sâm...có thể mua tại ebay.com, thường thì các mặt hàng từ hán quốc hay free shipping nên như vậy vừa đảm bảo chất lượng tốt, giá cả hợp lí...

tiếp theo là hạt quả mơ và vitamin b17, e thấy ở mĩ bán không nhiều lắm, nên e xoay vòng ở các website châu âu, hoặc là ebay.de, ebay.co.uk, thì có phát hiện ra 1 trang web ở ĐƯC chuyên bán các loại hạt khô. giá cho organic hạt mơ là 15euro 1 kg, khá rẻ so với ở mĩ, 1 loại khác là hạt mơ gì đấy, mà ko phải là organic, chỉ 8 eurro 1 kg thôi, riêng khoản ship thì phí ship về vn thì khá cao, là 35e dù mua nhiều hay ít, ship DHL PREMIUM nên hàng đến rất nhanh, chỉ trong vòng 1 tuần.dây là 1 trang web khá uy tín tại đức tuy nhiên e không đảm bảo chất lượng hạt thế nào, nên e cũng chỉ nêu ra đây chứ không khuyến khích mọi người áp dụng nhé.

hacdaihung

Xe tăng
Em thấy rằng việc điều trị ung thư ở nước ta hiện nay đã có những phác đồ tương đối cập nhật với khu vực, tuy nhiên thống kê về hiệu quả chữa bệnh thì các tác giả ở Việt nam rất kém, thấp hơn hẳn. Theo em thì thuốc và phác đồ như nhau nhưng hiệu quả kém thì do các nguyên nhân sau:

1. Kỹ thuật chẩn đoán xét nghiệm kém, nhiều sai sót
  2. Thời gian xét nghiệm, hội chẩn và chuẩn bị điều trị chậm chạp, làm cho khi điều trị thì giai đoạn đã bị thay đổi so với khi chẩn đoán.
  3. Bác sĩ thì nhận tiền lót tay nhiều (theo bài Nhật ký ở viện K thì bác mổ chính là 3M, ngày trung bình 5 ca) nhưng thái độ phục vụ kém dẫn tới bệnh nhân mất tin tưởng vào bệnh viện.
  4. Không có những hướng dẫn hay tư vấn về điều trị dự phòng, bổ sung hay dinh dưỡng... chống tái phát dẫn tới tỉ lệ tử vong do tác dụng phụ và tái phát sớm rất cao.

Em nghĩ đầu mục xét nghiệm + chẩn đoán gần như là hai yếu tố sống còn đối với người bệnh. Nếu hai mục này làm tốt chắc chắn người bệnh sẽ sống sót cho đến giai đoạn hồi phục và ngừa tái phát.

Vậy, em mong các cụ chia sẻ những kinh nghiệm của mình về thời gian xét nghiệm và chẩn đoán ở đâu? Đánh giá về máy móc, trình độ? Loại máy xét nghiệm? Thời gian cho kết quả? Chi phí... Để cho các cụ ở đây và nhiều cụ khác có được những thông tin bằng vàng đối với sinh mệnh bệnh nhân.

---///---

Cảm ơn [@minihi;365916] về những chia sẻ của cụ về kinh nghiệm mua TPCN. Trước đây, em cụ [@beotron;1898] cũng định làm một bài hướng dẫn mua hàng như cụ, lúc đó em có inbox hỏi riêng cụ ấy và muốn nói là việc thông tin mua bán để sau, để thông tin của thớt không bị ảnh hưởng theo chiều hướng thương mại. Bản thân em đã 5-6 lần dọn dẹp những pót giả danh bán hàng trên này và thường tránh cung cấp tên hàng hay nơi mua.

Nhưng hiện nay mọi người đã có sự tin tưởng lẫn nhau, do vậy việc đưa ra sản phẩm, nơi bán, đánh giá... cũng không ảnh hưởng tới nội dung của thớt nữa, miễn là chính danh và đúng sự thực. Em mong các cụ có kinh nghiệm như beotron và cụ chia sẻ nhiều và cụ thể hơn để mọi người dễ áp dụng.

---///---

Các cụ nào là kinh doanh TPCN vui lòng chỉ cung cấp tên hàng + giá bán và các thông tin trên nhãn mác. Nếu cung cấp thêm thông tin dược tính của sản phẩm cần dẫn nguồn độc lập, không chém bừa. Tuyệt đối không giả danh, cò gỗ để lăng xê sản phẩm mình bán, như vậy sẽ đi ngược với tinh thần khách quan của thớt và gây hại cho bệnh nhân.

Chỉnh sửa cuối:

totut

Xe máy
Website
www.manulife.com.vn
Cả nhà cho em hỏi chỗ mua dầu hạt lanh và phô mai ở HN với ah? Hôm nay xã em đi lấy thuốc của lang Niêm đây mà ko biết có đc ko? Haizz

emirichan

Xe đạp
Cảm ơn chia sẻ của các bác, đặc biệt là bác hacdaihung. Nhờ sự chỉ dẫn của bác hiện nay e cũng đang mày mò tìm hiểu thông tin forum nước ngoài của các bệnh nhân ung thư phổi tb nhỏ như bố em. Ngoài các biện pháp thay thế như các bác đã nêu bao gồm hạt mơ, vit b17, curcumin...e thấy họ nhắc nhiều đến canabis oil- dầu cần sa, . Nghe chừng loại này thì khá là khó tìm vì tính bất hợp pháp của nó. Nhưng hiệu quả của nó là có thật. Tuy nhiên, việc tìm được loại này để dùng thì không khả thi. Nên e vẫn chọn phương án dùng tpcn phổ thông hiện các cụ ở đây đang áp dụng. E có chút thắc mắc là dầu hạt lanh hiện có bác nào dùng ở dạng viên thuốc ko ah ? Hay các bác dùng nó như dầu ăn trộn cùng phomai ? E định đặt dầu dạng viên, uống bổ sung như vien omega 3-6-9 từ cá. Hiện e vẫn chưa tìm được viên tinh chất trà xanh, công nghệ phytosom của hãng dược uy tin, có bán sẵn ở hn . E search thì thấy có mấy hãng của vn, nhưng e ko tin tưởng lắm các loại tinh chế kiểu này của các cty trong nước. Các bác mua rồi chỉ dẫn giúp e nhãn hiệu , nơi mua với ạ. Em cảm ơn

emirichan

Xe đạp
Cả nhà cho em hỏi chỗ mua dầu hạt lanh và phô mai ở HN với ah? Hôm nay xã em đi lấy thuốc của lang Niêm đây mà ko biết có đc ko? Haizz
Bác totut hỏi ông xã xem thầy lang niêm có số dt không ạ ? Nếu có bác inbox cho e xin số dt với nhé.

totut

Xe máy
Website
www.manulife.com.vn
Bác totut hỏi ông xã xem thầy lang niêm có số dt không ạ ? Nếu có bác inbox cho e xin số dt với nhé.
Nhà em mới tìm lại đc số phone của thầy lang rồi đấy ạ, để mai nhà em về em sẽ bảo nhà em inbox bác nhé

Chỉnh sửa cuối:

emirichan

Xe đạp
Với trường hợp bị k phổi, ở giai đoạn đã có di căn xa ở xương, gan, tuyến thượng thân, nhưng chưa bị di căn não. Các bác có bao giờ nghe bác sỹ vn mình tư vấn biện pháp xạ trị dự phòng , ngăn ngừa di căn não không ạ ? E thấy trên diễn đàn nước ngoài họ nhắc nhiều đến việc này. Ông cụ nhà e hiện đã di căn xương, nhưng não thì đợt trước chụp mri, chưa có vấn đề. Tuy nhiên, từ xương đến não với thể loại tb nhỏ như bố e là rất dễ xảy ra. Nên có khi sắp tới e sẽ cho ông cu đi chụp lại não, vì chụp mri não đơt trước cũng đã 3 tháng rồi.

totut

Xe máy
Website
www.manulife.com.vn
Cảm ơn chia sẻ của các bác, đặc biệt là bác hacdaihung. Nhờ sự chỉ dẫn của bác hiện nay e cũng đang mày mò tìm hiểu thông tin forum nước ngoài của các bệnh nhân ung thư phổi tb nhỏ như bố em. Ngoài các biện pháp thay thế như các bác đã nêu bao gồm hạt mơ, vit b17, curcumin...e thấy họ nhắc nhiều đến canabis oil- dầu cần sa, . Nghe chừng loại này thì khá là khó tìm vì tính bất hợp pháp của nó. Nhưng hiệu quả của nó là có thật. Tuy nhiên, việc tìm được loại này để dùng thì không khả thi. Nên e vẫn chọn phương án dùng tpcn phổ thông hiện các cụ ở đây đang áp dụng. E có chút thắc mắc là dầu hạt lanh hiện có bác nào dùng ở dạng viên thuốc ko ah ? Hay các bác dùng nó như dầu ăn trộn cùng phomai ? E định đặt dầu dạng viên, uống bổ sung như vien omega 3-6-9 từ cá. Hiện e vẫn chưa tìm được viên tinh chất trà xanh, công nghệ phytosom của hãng dược uy tin, có bán sẵn ở hn . E search thì thấy có mấy hãng của vn, nhưng e ko tin tưởng lắm các loại tinh chế kiểu này của các cty trong nước. Các bác mua rồi chỉ dẫn giúp e nhãn hiệu , nơi mua với ạ. Em cảm ơn
Em thấy xã em cũng bảo là chỉ tìm đc dầu hạt lanh dạng viên mà em lại thấy các cụ ở đây toàn dùng dạng dầu lỏng trộn phô mai hay sao í. Cho nên nhà em cũng đang muốn tìm địa chỉ mua dầu giống cadc cụ mợ ở đây đang dùng

minihi

Xe máy
Em thấy xã em cũng bảo là chỉ tìm đc dầu hạt lanh dạng viên mà em lại thấy các cụ ở đây toàn dùng dạng dầu lỏng trộn phô mai hay sao í. Cho nên nhà em cũng đang muốn tìm địa chỉ mua dầu giống cadc cụ mợ ở đây đang dùng
theo e được biết là dùng hạt lanh dạng viên sẽ không có tác dụng nhiều đâu các cụ ạ, vì theo cơ chế của budwig, cơ thể cần bố sung chất béo cần thiết và sulphur, và chỉ có phô mai ít béo là chất vận chuyển tốt nhất có thể đưa hợp chất này đến tận màng tế bào.
nếu không thể áp dụng chế độ ăn này thù tốt nhất kà nên ăn 2 tbs dầu hạt lanh mỗi ngày,lưu ý là dầu này không đuoc phép dùng trên 40 độ c, vì thế tốt nhất là dùng dầu hạt lanh trộn salad ăn sống, hoăc chỉ khi đồ ăn đã được tắt bếp và để 1 lúc rồi mới bỏ vô, pp cuối cùng có thể là bỏ vô kèm nươc ép rau củ quả.
cách thứ 2 để áp dụng nếu không có dầu hạt lanh thì bắt buộc nên có hạt lanh, mot ngày dùng 3 tbs hạt lanh xay nhuyen, ăn kèm salad hoặc ăn vã, lưu ý là khi xay nhuyễn xong phải ăn ngay, không để quá 15f, đồng nghĩa với việc nếu 1 ngày ăn 3 tbs hạt lanh thì nên xay 3 lần chia làm 3 bữa, ko gộp lại 1 lần.

xemay12345678

Xe buýt
theo dòng bài viết trên em thấy có bài viết này nói về tế bào T, sát thủ chuyên diệt tế bào ung thư http://vtc.vn/can-canh-te-bao-bach-cau-chien-dau-voi-ung-thu.321.554660.htm Về phương pháp tế bào T này thì em đã tìm hiểu và đọc một số tài liệu ngay từ những ngày đầu điều trị cho Mẹ !phương pháp tế bào T này là 1 nhánh của phương pháp Hệ Miễn Dịch Trị Liệu tức là dùng ngay chính hệ miễn dịch của người bệnh để diệt các tế bào ung thư ! trên báo chí và bảng thông tin các loại ung thư dán ở Viện K2 mà em đọc thì phương pháp Hệ Miễn Dịch là phương pháp thứ 4 trong điều trị ung thư sau phẫu thuật,xạ trị và hóa trị ! phương pháp này được biết đến từ lâu nhưng sau 1 thời gian dài ko có gì tiến triển thì gần đây đã đạt được một số đột phá lớn-Bác sĩ Nguyễn Tuấn Khôi http://nguyentuankhoi.blogspot.com/2014/11/ieu-tri-mien-dich-chong-ung-thu.html

hacdaihung

Xe tăng
Nhà em đang dùng phối hợp loại này vì nó có mấy vị qua trọng như em đã nói tới vài lần, đặc biệt nó có thêm "trinh nữ hoàng cung" dùng tốt cho loại K nhà mợ.

Trinh nữ hoàng cung ( hộp / 60 viên )

Thành phần:

• Trinh nữ hoàng cung: 1600mg
  • Bạch hoa liên xà thiệt thảo: 400mg
  • Bán chi liên: 200mg
  • Tam thất: 120mg

Công dụng:
Hỗ trợ điều trị u xơ tử cung, u nang buồng trứng, kinh nguyệt không đều. U tuyến vú lành tính. U xơ hoặc phì đại tuyến tiền liệt, tiểu tiện khó, tiểu sót ở nam giới.

---///---

Thuốc Tây nó điều trị trực tiếp, đánh nhanh do vậy nó thường giải quyết nhanh triệu chứng bệnh. Chính vì dược tính mạnh nên nó gây nguy hiểm cho các cơ quan nếu dùng lâu dài. Các loại thuốc Tây đều phải qua các giai đoạn thử nghiệm về an toàn, dược tính và chứng minh hiệu quả đối với một hay nhiều căn bệnh nhất định. Khi dùng thuốc Tây, yếu tố hợp thầy, hợp thuốc được giảm thiểu và được thống kê.

Thuốc nam thì cũng na ná giống thuốc Tây ở chỗ nó cũng điều trị triệu chứng nhưng tác dụng chậm hơn và dùng lâu dài không quá nguy hại do nó là thành phần tự nhiên. Tuy nhiên, do thuốc nam thường không qua sao tẩm, chế biến nên độc tính của nó còn nhiều do vậy cũng có nhiều rủi ro về ngộ độc thuốc.

Thuốc bắc chủ yếu là thuốc bổ dùng để bồi bổ chức năng các cơ quan của cơ thể nên tác dụng gián tiếp và lâu dài. Quan điểm là phòng bệnh hơn chữa bệnh. Đôi khi có sự nhầm lẫn giữa thuốc bắc và thuốc nam do nó cùng là một loại thảo dược, trong trường hợp đó ta phân biệt ở cách thức sử dụng đó là thuốc bắc phải qua sao, tẩm, bào chế, thường có tên hán - việt và kết hợp với rất nhiều vị khác; còn thuốc nam thường dùng tươi một mình hoặc kết hợp thêm vài vị khác. Cả thuốc nam và bắc, nước mình gọi là Đông y; thang thuốc bắc hay gọi là Trung y; thang thuốc nam gọi là Nam y.

Do vậy, em nghĩ trong điều trị ung thư vì các mục tiêu gần thì thuốc tây + thuốc nam; mục tiêu xa thì thuốc nam + thuốc bắc. Trong các trường hợp thì thuốc nam đều được sử dụng ta không nên bỏ qua. Ưu điểm của thuốc nam là giá thành rẻ, dễ kiếm, dễ dùng như lá đu đủ, lá sả, lược vàng, xáo tam phân, xạ đen, bèo hoa dâu (phylamin), trinh nữ hoàng cung, dừa cạn, nhọ nồi, tỏi, gừng, nghệ... Các bệnh nhân khi bác sĩ từ chối họ khuyên về uống thuốc Nam chứ không khuyên uống thuốc Bắc là như vậy; "Nam y trị người Việt', chúng ta nên coi trọng thuốc Nam.

Một số năm gần đây, xu hướng dùng thảo dược chữa bệnh đang được ưa chuộng, các nhà sản xuất dược phẩm hay cho ra đời các loại chiết xuất thảo dược mà ta hay gọi là TPCN. Gọi là TPCN mà không gọi là thuốc nam hay bắc vì nó theo quy chế GPM và được sản xuất theo quy trình thực phẩm, chỉ chiết xuất, cô đặc nguyên bản chứ không tổng hợp hay bào chế. Và nó không được đăng ký bản quyền cũng như không được các cơ quan y tế cấp phép phục vụ cho mục đích thay thế thuốc chữa bệnh. TPCN có ưu điểm là dễ kiếm, dễ sử dụng và dễ kiểm soát được liều lượng so với các loại thuốc tây, nam hay bắc.

Chỉnh sửa cuối:

beotron

Xe máy
Canabis oil mà bác quan tâm có 1 chất gọi là Delta-9-tetrahydrocanabinol hay gọi gọi tắt là THC chất này cũng có trong Hemp Oil một số nghiên cứu chỉ ra rằng chất này có tác dụng trên nhiều loại ung thư trong đó có ung thư phổi http://www.nature.com/onc/journal/v27/n3/abs/1210641a.html có thể mua sản phẩm tại http://hempmedspx.com/real-scientific-hemp-oil/ ; https://www.bluebird-botanicals.com/Cannabidiol__CBD__oil.php

Tham khảo 1 số thông tin về nó tại đây
http://cancercompassalternateroute.com/therapies/cannabis-oil-and-medical-marijuana/
http://www.cancertutor.com/hemp_oil/
http://www.cancertruth.net/hemp-truth-vs-myths/#comments
http://www.inspire.com/groups/alternative-therapies/discussion/cannabis-as-an-alternative-therapy/
http://www.cancer.gov/about-cancer/treatment/cam/hp/cannabis-pdq#section/all

beotron

Xe máy
Liệu pháp tăng thân nhiệt Hyperthermia

Liệu pháp tăng thân nhiệt (Hyperthermia)
Đây chỉ là liệu pháp hỗ trợ chứ không được coi là liệu pháp chính
Để áp dụng liệu pháp này thì cần phải đầu tư tấm thảm Biomat của Richway (khoảng 1500$) hoặc thiết bị Far infraed sauna ( <200$)

Người ta thấy rằng việc tăng thân nhiệt sẽ tăng tuần hoàn máu và cũng tăng cường vận chuyển oxy đến vị trí khối u. Khoa học đã chỉ ra rằng khi tăng thân nhiệt đến 108 độ F( 42 độ C) làm suy yếu tế bào ung thư, và không ảnh hưởng đến tế bào bình thường.Trong điều kiện bình thường khi ta đổ mồ hôi thì có 97% là nước và 3% là chất độc, còn khi sử dụng các máy móc dùng tia hồng ngoại xa hỗ trợ tăng thân nhiệt, thì khi toát mồ hôi có 80-85% là nước và 15-20% là chất độc.
Tóm lại liệu pháp tăng thân nhiệt mang lại cho bệnh nhân ung thư một số lợi ích cơ bản:
- Thải các chất độc tích lũy trong người mà gây ra ung thư
- Tăng tuần hoàn máu, tăng vận chuyển oxy đến các mô, có lẽ cũng làm cho thuốc hấp thụ tốt hơn
- Tăng cường hệ miễn dịch thông qua tăng cường tế bào T cell
- Làm suy yếu tế bào ung thư.

Tham khảo:
http://www.cancertutor.com/biomat/
http://www.bio-mats.com/infrared-and-cancer
https://www.youtube.com/watch?v=hWIcKNjYx5U

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Với trường hợp bị k phổi, ở giai đoạn đã có di căn xa ở xương, gan, tuyến thượng thân, nhưng chưa bị di căn não. Các bác có bao giờ nghe bác sỹ vn mình tư vấn biện pháp xạ trị dự phòng , ngăn ngừa di căn não không ạ ? E thấy trên diễn đàn nước ngoài họ nhắc nhiều đến việc này. Ông cụ nhà e hiện đã di căn xương, nhưng não thì đợt trước chụp mri, chưa có vấn đề. Tuy nhiên, từ xương đến não với thể loại tb nhỏ như bố e là rất dễ xảy ra. Nên có khi sắp tới e sẽ cho ông cu đi chụp lại não, vì chụp mri não đơt trước cũng đã 3 tháng rồi.
Ở Việt nam mình cũng vẫn có xạ trị não dự phòng cụ ạ, được gọi là "Xạ trị gia tốc toàn não" (hay còn gọi là WBWT - WholeBrain RadioTherapy); em vẫn thấy bệnh viện Bạch Mai áp dụng liệu pháp này cho các trường hợp bệnh nhân bị K di căn não.

Khi bệnh nhân bị K di căn não thì phương pháp chủ yếu sẽ được áp dụng sẽ là phẫu thuật hoặc phẫu thuật xạ trị vì hầu hết các loại thuốc hóa trị có thể có tác dụng tốt đối với các bộ phận khác trong cơ thể nhưng hầu như không thể vượt qua được "Hàng rào máu não" để có tác dụng tiêu diệt tế bào K tại não. Trong phẫu thuật não bằng xạ trị, người ta sẽ dùng tia xạ liều cao và chiếu chính xác vào vị trí khối u để tiêu diệt khối u. Hiện nay có các công nghệ như Gamma Knife, Cyber Knife, X-Knife hay BrainLab là cùng liệu pháp xạ trị nhưng sử dụng công nghệ và máy móc khác nhau để phẫu thuật khối u ở não.

Sau khi phẫu thuật khối u chính ở não, người ta thường tư vấn cho bệnh nhân áp dụng "Xạ trị gia tốc toàn não" để "dự phòng" và "cải thiện triệu chứng". Khi tế bào ung thư di căn lên não, một số có thể phát hiện trên các thiết bị xét nghiệm dưới dạng khối u hoặc điểm bắt thuốc, nhưng một số tế bào thì lại không thể phát hiện được bằng máy móc xét nghiệm. Do vậy, xạ trị dự phòng ở đây có nghĩa là dự phòng trong trường hợp có tế bào K ở đó nhưng chưa phát hiện ra được. Xạ trị toàn não cũng đem lại hiệu quả cải thiện triệu chứng đáng kể cho các bệnh nhân bị di căn lên não từ khối u nguyên phát tại phổi hay vú nhưng lại không mấy hiệu quả đối với các khối u nguyên phát tại da hay thận...

Đối với những loại K có nguy cơ lớn di căn não thì các bác sĩ cũng hay tư vấn cho bệnh nhân xạ trị dự phòng toàn não kể cả chưa phát hiện thấy khối u ở não (thực chất là bác sĩ nghĩ là nó đã di căn não rồi, chỉ có điều chưa phát hiện ra thôi). Xạ trị dư phòng nó chưa chứng minh được là có hiệu quả về lâu dài và chủ yếu là dự phòng khối u phát triển ở não trong thời gian ngắn. Trước đây em cũng đã suy nghĩ rất nhiều về vấn đề này, em đã từng quyết định là khi nào bà nhà em đỡ thì đi xạ trị gia tốc toàn não để dự phòng. Nhưng về sau, khi em hiểu được bản chất của vấn đề em cũng sẽ không quyết định như vậy nữa. Và từ đó, em dùng mạnh những TPCN có tác dụng tới hệ thần kinh để hy vọng nó có thể ngăn chặn hoặc kéo dài được một thời gian.

Em nghĩ, việc "dự phòng" tốt nhất là thứ nhất phải tìm được cơ chế di căn lên não của tế bào ung thư để dùng thuốc giảm cái cơ chế này đi; thứ hai là tìm hiểu trước các liệu pháp điều trị não để khi phát hiện ra khối u ta có thể quyết định phương pháp tốt, địa điểm tốt. Cả hai yếu tố này hiện nay em vẫn đang loay hoay chưa có phương án rõ ràng.

Não là một cơ quan rất đặc biệt và tinh vi. Một nghiên cứu chỉ ra rằng, tế bào ung thư vú liên tục xâm nhập vào não nhưng chúng cũng luôn bị tấn công lại bởi tế bào hình sao. Chỉ 1 trong 1,000 tế bào K xâm nhập mới có cơ hội sống sót bằng cách tạo ra protein gọi là Serpin để giải độc các tín hiệu hóa học từ các "tế bào hình sao" kia. Và để tạo thành khối u chúng lại tạo ra protein gọi là Velcro để bám vào các mạch máu.

Do vậy, trước mắt, những bệnh nhân có nguy cơ K di căn não hoặc đang bị K di căn não thì sử dụng các loại thuốc có tác dụng tăng tuần hoàn não, tăng cường miễn dịch não, giảm máu đông sẽ có tác dụng chống chọi lại với tế bào K di căn. Sau này, chúng ta sẽ tìm hiểu thêm cách ức chế protein Serpin kia để "tế bào hình sao" có thể ngăn chặn xâm nhập và cách phá hủy Velcro để tiêu diệt khối u.

Ở não astrocytes (tế bào hình sao) microglia (tế bào thần kinh đệm) tiết ra các cytokine (một dạng hóa chất mang tín hiệu tới tế bào) để gây tự chết cho tế bào ung thư. Nhưng khi tế bào ung thư kháng cytokine này bằng serpin thì nó sẽ vô hiệu tác dụng của 2 tế bào trên. Đáp trả lại điều này, các astrocytes và microglia tăng cường chuyển tới vị trí ổ viêm và tăng cường tiết cytokine để chống trọi với tế bào ung thư. Kết quả là các tế bào miễn dịch không những không chống được mà lại làm tăng triệu chứng viêm, sưng, phù não. Các loại thuốc corticoid nhằm ức chế sự hoạt động quá mức của hệ miễn dịch tại vị trí ổ viêm giúp đẩy lùi tạm thời triệu chứng sưng và viêm. Do vậy, sử dụng thuốc có tác dụng tăng cường miễn dịch rất phức tạp, làm sao để tăng hiệu quả miễn dịch một cách gián tiếp chứ không thể gia tăng hoạt động hay số lượng tế bào miễn dịch.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng