Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

thienly

Xe máy
VI. Intergrative Medicine (tiếp)

2. Phác đồ điều trị IM phối hợp hóa trị

Quá trình điều trị của mẹ em với IM được chia làm 2 giai đoạn và được điều chỉnh liên tục để phù hợp với tình hình sức khoẻ của bà. Lưu ý đây là phác đồ kê riêng phù hợp với bà nhà em, với các thông số về tuổi tác, giới tính, tình trạng bệnh, tiền sử sức khỏe, phác đồ điều trị hóa chất đang dùng… Em đưa lên đây để mọi người tham khảo cách thức bác sỹ họ tính toán để phối hợp và điều chỉnh thuốc, chứ không khuyên mọi người áp dụng nguyên xi vào tất cả các trường hợp.

Giai đoạn 1: Sử dụng thuốc liều thấp để cơ thể quen thuốc và theo dõi loại thuốc nào phù hợp với bệnh nhân

Ngày 1:
Sáng 8h: 1 viên Graviola 500 mg
Trưa 12h: 1 viên Bitter Melon 450mg
Chiều 3h: 1 viên L-carnitine 500mg
Chiều 6h: 1 viên Curcumin 500 mg
Tối 9h: 1 viên Zyflamend

Ngày 2:
Sáng 8h: 1 viên Resveratrol 250 mg
Chiều 3h: 1 viên N-Acetyl Cysteine (NAC) 600mg

Lưu ý:
- Các thuốc tây khác cần uống cách các thuốc trên 1.5 - 2 giờ đồng hồ.
- Để tránh các tương tác thuốc, các thuốc trên không được sử dụng trong quá trình hóa trị, xạ trị, phẫu thuật, hoặc các qui trình điều trị ung thư khác trừ khi thật sự rất rất cần thiết. Theo hướng dẫn, bà em ngưng sử dụng các thuốc trên 3 ngày trước khi thử máu, hóa trị. 3-4 ngày sau khi hoá trị xong thì lại tiếp tục dùng.
- Các thuốc trên không nên dùng chung với sữa bởi vì sữa làm giảm tác dụng của thuốc.
- Theo dõi các biểu hiện của tác dụng phụ như đau bụng, đầy hơi, chóng mặt, nhức đầu nhiều, khó thở, mệt, tức ngực, đau tim, đau ngực, chảy máu, táo bón, trướng bụng, xuất huyết,... Các triệu chứng này rất hiếm khi xảy ra, nhưng mình cần lưu ý. Nếu có biểu hiện của tác dụng phụ hoặc các triệu chứng bất lợi cho sức khoẻ thì ngưng sử dụng và báo cho bác sỹ.

Trong quá trình điều trị hóa chất, bà nhà em lần lượt có các biểu hiện tăng huyết áp, vàng da, xuất hiện mẩn ngứa rải rác khắp người, các đầu ngón tay bắt đầu thâm, tê bì chân tay… Mặc dù xét nghiệm men gan thì không thấy tăng mấy, nhưng bác sỹ bảo gan có khả năng bù trừ chức năng tốt nên nhiều khi lab test không phát hiện được hết các tổn thương. Do tiên liệu bà nhà em sẽ cần điều trị lâu dài, việc bảo vệ gan, thận và các rất quan trọng nên bác sỹ đã bổ sung thêm các loại thuốc sau vào phác đồ điều trị: Milk Thriste, Artichoke, L-ornithine L-arginine, EGCG, Cordyceps. Việc bổ sung/điều chỉnh này được thực hiện thường xuyên căn cứ các biểu hiện lâm sàng của người bệnh.

Giai đoạn 2: Sử dụng thuốc với liều cao hơn để tấn công và tiêu diệt ung thư + bổ sung một số thuốc khác để khắc phục tác dụng phụ của hóa chất. Phác đồ này nhà em sử dụng sau khi dừng điều trị Bevacizumab (là loại hóa chất có khả năng gây xuất huyết).

Ngày 1:
Sáng 7h30: 2 viên Graviola 500 mg (sau ăn sáng)
Sáng 11h: 2 viên Bitter Melon (30 phút trước khi ăn trưa)
Trưa 12h: 1 viên Artichoke 350 mg.
Chiều 2h: 1 viên Cordyceps
Chiều 4h: 1 viên L-carnitine (kèm với bữa ăn nhẹ)
Tối 7h: 2 viên Curcumin 500 mg
Tối 9h30: 1 viên Zyflamend

Ngày 2:
Sáng 7h30: 2 viên Graviola 500 mg
Sáng 11h: 1 viên EGCG 350mg (30 phút trước khi ăn trưa)
Chiều 2h: 1 viên N-acetyl cysteine 600mg
Chiều 4h: 1 viên EGCG 350mg (kèm với bữa ăn nhẹ)

Ngày 3:
Sáng 11h: 1 viên Resveratrol (30 phút trước khi ăn trưa)
Chiều 4h: 1 viên Milk Thistle (kèm với bữa ăn nhẹ)

Nhờ có sự phối hợp với phương pháp IM này mà trong quá trình điều trị hóa chất, bà nhà em chưa lần nào phải kéo dãn chu kỳ do tác dụng phụ. Sau khi kết thúc 14 đợt truyền với 4 loại hóa chất khác nhau, các chức năng gan, thận của bà nhà em được đánh giá là ổn định. Như vậy bước đầu đã đánh lui được quân địch trong khi vẫn bảo toàn tương đối lực lượng của ta.

(hôm qua nghỉ em mới tranh thủ viết được đến đây, khi nào bố trí được thời gian em sẽ viết tiếp)

Đào Thị

Xe tải
Họ hàng nhà a rể thứ 2 nhà em cũng chữa theo bài thuốc lá đu đủ, 3 người đều khỏi, có dì họ anh ý u to bằng cái chén vậy mà nó tiêu đc hết. Giờ bố em cũng bị K phổi và đang áp dụng pp này, em hi vọng các anh chị có ai có người nhà chữa khỏi rồi thì chia sẻ với mọi người ah.
Ngoài ra e thấy quê anh rể thứ nhất ở Kim Bôi Hòa Bình, dân tộc Mường ah, mọi người toàn lấy lá đu đủ ăn sống hoặc luộc lên ăn như bữa ăn hàng ngày. Bảo sao mà ở vùng đó không có ai bị ung thư mấy khi ah. Hôm rồi luộc thử hoa đu đủ đực lên cho bố e ăn, ông vừa ăn miếng đã nhè ra ngay vì quá khó ăn. trong khi anh rể em thì bảo để phần con, mà a ý ăn chấm nước mắm ngon lành.
Em nghĩ chắc chắn lá đu đủ phải có tác dụng ntn nên nhiều người khỏi đc, qua 1 bài báo 1 bác chia sẻ thì bác ý bảo ngày đi bộ đội mấy đồng đội và bác bị mụn nhọn, gặp bà mế cho uống lá đu đủ thì mụn nhọt bay hết bác ý ms vận dụng cho vợ chữa u não thì khỏi. Nên em nghĩ lá đu đủ có khả năng làm tiêu u, mụn nhọt, còn ung thư máu hay xương có khi k chữa đc. Ngoài ra có bác uống lá đu đủ lại hết bệnh đại tràng mãn tính.
Nhà e hôm nay cũng bắt đầu dùng lá đu đủ với củ sả, hì vọng là hợp thầy hợp thuốc các cụ ạ. Bắt đầu từ 3/9.

minihi

Xe máy
Nhà e hôm nay cũng bắt đầu dùng lá đu đủ với củ sả, hì vọng là hợp thầy hợp thuốc các cụ ạ. Bắt đầu từ 3/9.
Dạ nhà e cũng mới dùng đây thôi c, mấy hôm trươc thì e nấu riêng đu đủ và thuốc lá nhưng giờ e theo bài này nên nấu chung cả luôn, thôi thì cố gắng vậy chị nhé, mình đánh nhiều hướng nên hi vọng bệnh sẽ có tiến triển.

minihi

Xe máy

Quá trình điều trị của mẹ em với IM được chia làm 2 giai đoạn và được điều chỉnh liên tục để phù hợp với tình hình sức khoẻ của bà. Lưu ý đây là phác đồ kê riêng phù hợp với bà nhà em, với các thông số về tuổi tác, giới tính, tình trạng bệnh, tiền sử sức khỏe, phác đồ điều trị hóa chất đang dùng… Em đưa lên đây để mọi người tham khảo cách thức bác sỹ họ tính toán để phối hợp và điều chỉnh thuốc, chứ không khuyên mọi người áp dụng nguyên xi vào tất cả các trường hợp.

Giai đoạn 1: Sử dụng thuốc liều thấp để cơ thể quen thuốc và theo dõi loại thuốc nào phù hợp với bệnh nhân

Ngày 1:

Ngày 2:

Lưu ý:
- Để tránh các tương tác thuốc, các thuốc trên không được sử dụng trong quá trình hóa trị, xạ trị, phẫu thuật, hoặc các qui trình điều trị ung thư khác trừ khi thật sự rất rất cần thiết. Theo hướng dẫn, bà em ngưng sử dụng các thuốc trên 3 ngày trước khi thử máu, hóa trị. 3-4 ngày sau khi hoá trị xong thì lại tiếp tục dùng.
- Các thuốc trên không nên dùng chung với sữa bởi vì sữa làm giảm tác dụng của thuốc.
- Theo dõi các biểu hiện của tác dụng phụ như đau bụng, đầy hơi, chóng mặt, nhức đầu nhiều, khó thở, mệt, tức ngực, đau tim, đau ngực, chảy máu, táo bón, trướng bụng, xuất huyết,... Các triệu chứng này rất hiếm khi xảy ra, nhưng mình cần lưu ý. Nếu có biểu hiện của tác dụng phụ hoặc các triệu chứng bất lợi cho sức khoẻ thì ngưng sử dụng và báo cho bác sỹ.

Trong quá trình điều trị hóa chất, bà nhà em lần lượt có các biểu hiện tăng huyết áp, vàng da, xuất hiện mẩn ngứa rải rác khắp người, các đầu ngón tay bắt đầu thâm, tê bì chân tay… Mặc dù xét nghiệm men gan thì không thấy tăng mấy, nhưng bác sỹ bảo gan có khả năng bù trừ chức năng tốt nên nhiều khi lab test không phát hiện được hết các tổn thương. Do tiên liệu bà nhà em sẽ cần điều trị lâu dài, việc bảo vệ gan, thận và các rất quan trọng nên bác sỹ đã bổ sung thêm các loại thuốc sau vào phác đồ điều trị: Milk Thriste, Artichoke, L-ornithine L-arginine, EGCG, Cordyceps. Việc bổ sung/điều chỉnh này được thực hiện thường xuyên căn cứ các biểu hiện lâm sàng của người bệnh.

Giai đoạn 2: Sử dụng thuốc với liều cao hơn để tấn công và tiêu diệt ung thư + bổ sung một số thuốc khác để khắc phục tác dụng phụ của hóa chất. Phác đồ này nhà em sử dụng sau khi dừng điều trị Bevacizumab (là loại hóa chất có khả năng gây xuất huyết).

Ngày 1:

Ngày 2:

Ngày 3:

Nhờ có sự phối hợp với phương pháp IM này mà trong quá trình điều trị hóa chất, bà nhà em chưa lần nào phải kéo dãn chu kỳ do tác dụng phụ. Sau khi kết thúc 14 đợt truyền với 4 loại hóa chất khác nhau, các chức năng gan, thận của bà nhà em được đánh giá là ổn định. Như vậy bước đầu đã đánh lui được quân địch trong khi vẫn bảo toàn tương đối lực lượng của ta.

(hôm qua nghỉ em mới tranh thủ viết được đến đây, khi nào bố trí được thời gian em sẽ viết tiếp)
Mợ cho e hỏi cụ nhà mợ điều trị bệnh k phoi được bao lâu thế, nhà mợ đã trải qua cả hoá trị,xạ trị, và thuốc đích luôn hay sao ạ? hiện giờ sức khoẻ cụ thế nào rồi, bên cạnh IM thì hiện giờ nhà mợ có dùng loại thuốc tây y nào không ạ?

Phanhoang90

Xe đạp
Hôm nay bố em vừa mổ xong,ơn trời phật ca mổ thành công,cụ nào có kinh nghiệm chăm sóc hậu phẫu ung thư phổi thì chia sẻ cg em với ạ,em cảm ơn

hacdaihung

Xe tăng
Hôm nay bố em vừa mổ xong,ơn trời phật ca mổ thành công,cụ nào có kinh nghiệm chăm sóc hậu phẫu ung thư phổi thì chia sẻ cg em với ạ,em cảm ơn
Mong ông cụ sớm bình phục! Hôm nọ em ra hiệu sách thấy quyển này hay hay, cụ có thể tìm mua để học cách bổ dưỡng cho cụ nhé.

Đào Thị

Xe tải
Nhà e có tí kinh nghiệm xin chia sẻ cùng cụ
Về thuốc thì nhà e sau khi mổ xong đc bác sĩ kê thêm ngoài nh thuốc điều trị là lentin plus1000; viên thuốc bổ gì đó mà mau lành vết thương, tăng cường miễn dịch loại tổng hợp ấy ạ nhà e mua là 2,3 triệu 1hộp, bạn hỏi y tá hoặc bác sỹ là họ cho đơn luôn.
Tam thất trộn mật ong để hoạt huyết tránh tụ máu đông máu
Tổ yến
Sữa dành cho bệnh nhân k
Nấu cháo thịt bò và rau các loại
Nước hoa quả ép
Sau khi mổ xong thì BN sẽ cần phải ho nhiều để dịch trong phổi bắn, long ra nên cụ liên tục cho cụ ngồi khum lòng bàn tay vỗ vỗ sau lưng cho long đờm nhanh, cụ có thể hỏi bác sĩ tăng liều long đờm lên or cụ ra ngoài mua loại long đờm của ngoại chứ ko dùng thuốc của bẹnh viện ko tốt bằng
Sau khoảng 3 ngày cụ mua quả bóng y tế về cho bố cụ tập thổi, phải thổi một hơi nhé để nở phổi và tránh xẹp phổi.
E chỉ nhớ đc bằng đấy thôi vì lúc đó nhà e còn dùng thêm một số loại thuốc gì đó nữa nh e ko ghi lại thành ra ko nhớ gì ạ. E nhớ gì sẽ bổ sung tiếp
Bố e mổ xong hồi phục khá nhanh và sau đó 1 tháng mới ăn kiêng cụ ạ

Cám ơn cụ thienly nhiều nhé. Em thấy cụ phối hợp thuốc giỏi thật

Đào Thị

Xe tải

Ngày 1:

Ngày 2:

Lưu ý:

Ngày 1:

Ngày 2:

Ngày 3:

Mợ cho e hỏi thuốc, tpcn nhà mợ mua ở những đâu ạ

Đào Thị

Xe tải
Cụ hacdaihung ơi hôm qua bố e xét nghiệm máu lại cơ bản là ổn rồi máu đủ, men gan hạ về bt rồi ạ, bố e cũng hết ho và sốt, giờ e lại cho bố e uống lá đu đủ ngày 3 cốc có nhiều quá ko hả cụ? Sau khi uống đu đủ e cho bố e ăn 1 thìa mật mía or mật ong đc ko hả cụ? Bố e hết sốt nên e cũng ko uống press nữa cụ nhỉ.

hacdaihung

Xe tăng
Cụ hacdaihung ơi hôm qua bố e xét nghiệm máu lại cơ bản là ổn rồi máu đủ, men gan hạ về bt rồi ạ, bố e cũng hết ho và sốt, giờ e lại cho bố e uống lá đu đủ ngày 3 cốc có nhiều quá ko hả cụ? Sau khi uống đu đủ e cho bố e ăn 1 thìa mật mía or mật ong đc ko hả cụ? Bố e hết sốt nên e cũng ko uống press nữa cụ nhỉ.
Hết sốt rồi thì thôi Pred mo ạ. Lá đu đủ trước nhà em dùng thường là 2 cốc, giờ chỉ 1 cốc thôi. Em nghĩ nhà mo cũng chỉ nên dùng 1 cốc thôi cho nó lành. Chứ dùng 3 cốc mà 3 hôm thì phải dừng vì dạ dày thì lại mệt.

Mật mía hay mật ong thì nó vẫn là đường ở dạng này hay dạng khác. Cơ thể sẽ đối xử với các loại đường đều như nhau. Đường từ thức ăn như cơm, ngũ cốc cũng đã có rồi, thêm nữa thì hiệu quả ức chế nó sẽ giảm đi.

noithatkientruc

Xe điện
Trước khi trả lời câu hỏi của cụ hacdaihung em muốn nói đến phương pháp mà em đã tin và áp dụng khi bố em phát hiện ra bệnh

Lúc Bố em phát hiện ra bệnh em tâm trạng rối bời, lo âu, căng thẳng, lúc đó em không có nhiều nguồn thông tin và biết nhiều phương pháp toàn diện như các bác đang trao đổi ở đây, không hiểu liệu pháp thay thế là gì, có những phương pháp nào và những ai đã áp dụng thành công lúc đấy chỉ biết có 2 trường phái là tây y ( phẫu thuật, truyền hoá chất, tia xạ) và đông y( thuốc nam thuốc bắc), em chỉ tin vào những thứ có cơ sở khoa học rõ ràng những thứ mà mù mờ kiểu ăn may thì em không tin nên lúc đấy em quyết định theo tây y. May mắn thay em có đọc được thông tin về David Servan – Schreiber tác giả quyển sách http://www.vinabook.com/phong-chong-ung-thu--p51380.html là bác sĩ chuyên khoa não và cũng bị mắc ung thư não ông đã kết hợp tây y và thay đổi lối sống dựa trên 1 số nguyên tắc rất khoa học: cách ăn uống chống ung thư, tập luyện, giữ tinh thần vui vẻ tích cực, nâng cao hệ miễn dịch, chống viêm, ngăn hình thành mạch máu mới.
Mãi đến khi kết thúc hết hóa chất ( khoảng 3 tháng) em mới bắt đầu tìm hiểu về phương pháp điều trị thay thế, lúc đấy mới đọc sách của Bill Handerson và TyBollinger và thu được 1 số kinh nghiệm mà em hay chia sẻ với các bác ở đây, nên lúc này biết nhiều hơn về các phương pháp điều trị không độc hại.

Em xin phép trả lời 1 số câu hỏi của cụ

Loại K dạ dày nhà cụ là chuẩn gì và giai đoạn mấy ạ?
Lúc nhà cụ được chẩn đoán như vậy bác sĩ tiên lượng như thế nào ạ?

-Cụ nhà em bị ung thư dạ dày dạng biểu mô tế bào nhẫn, lúc phát hiện ra cụ nhà em vẫn hoàn toàn khỏe mạnh, do đang làm việc nên cũng hay phải uống rượu, bia, nói chung là không có biểu hiện đau dạ dày hay mệt mỏi gì, chỉ duy nhất có biểu hiện đi ngoài phân đen, nên nghi ngời mới đi khám thì phát hiện ra, bác sĩ chỉ nói chung chung là phải cắt 4/5 dạ dày và truyền hóa chất , còn giai đoạn mấy hay di căn hay không thì phải mổ ra mới biết không nói trước được

Điều gì đã khiến cụ quyết định thực hiện hai phương pháp mạnh tay nhất là cắt 3/4 dạ dày và 6 vòng hóa trị (em không thấy nói có di căn hay không)?

-Em có tham khảo ý kiến của 1 vài bác sỹ và em cũng nghiên cứu 1 số tài liệu thì phẫu thuật vẫn là ưu tiên số 1 nếu có thể, và em đã biết nhiều người bị loét thủng dạ dày cắt 3/4 dạ dày mà vẫn sống khỏe nên em nghĩ cắt dạ dày sẽ có nhiều bất lợi nhưng xem xét giữa được và mất trong cuộc chiến chống ung thư thì nó là giải pháp tốt nhất. Trường hợp của cụ nhà em chưa di căn, trong cái rủi có cái may là phát hiện sớm giai đoạn 2. Sau mổ thì các bác sĩ chỉ định truyền hóa chất, em bị ảnh hưởng bởi David servan ông ấy trải qua phẫu thuật, xạ trị, hóa chất, và phối hợp một số biện pháp khác ông ấy vẫn sống được hơn 30 năm, tuy biết là truyền hóa chất rất độc hại nhưng cụ nhà em lúc đấy vẫn còn đủ sức chịu đựng, nên quyết định truyền hóa chất.

Cụ có dự phòng là trong khi mổ mà phát hiện di căn thì phải làm sao không?
Em chỉ cầu trời mong điều tốt đẹp sẽ đến thôi, và áp dụng theo các biện pháp mà David servan đã làm thôi, chứ cũng không biết phải làm sao.

Trong thời điểm sau phẫu thuật và trong hóa trị cụ đã sử dụng những loại thuốc gì để hỗ trợ?
Sau phẫu thuật: Beta glucan transfer point, đông trùng hạ thảo, yến sào, sâm ngọc linh
Trong hóa trị: Beta glucan transfer point, Fucoidan của Nhật, Đông trùng hạ thảo, yến sào, sâm ngọc linh, Curcumin, Nấm linh chi, tảo Spirulina

Cụ có gặp những sai sót hay thử thách gì sau đợt điều trị như trên hay không?
Sai sót có lẽ là em đã quyết định truyền hóa chất, vì trong khi truyền hóa chất cụ nhà em gặp rất nhiều mệt mỏi, kinh khủng hơn so với phẫu thuật, phẫu thuật chỉ nằm viện 1 tuần sau đó về nhà 1 tháng là đã ổn định.

Có khi nào cụ tự hỏi nếu quyết định lại, mình sẽ làm khác đi hay không (là không phẫu thuật hay hóa trị)?
Nếu quyết định lại em vẫn sẽ phẫu thuật và không truyền hóa chất mà sẽ áp dụng các liệu pháp thay thể để bổ sung phòng chống tái phát sau phẫu thuật. Vì theo con số thống kê ung thư dạ dày ít đáp ứng với hóa chất, giữa bệnh nhân truyền hóa chất và không truyền hóa chất không có sự khác biệt đáng kể. Ngoài ra hóa chất gây ra nhiều phản ứng phụ nôn nao, mất vị giác, tiêu chảy, tê buồn chân tay, rụng tóc, mệt mỏi suốt ngày, giảm hồng cầu, bạch cầu, nói chung suy giảm chất lượng cuộc sống.

Khi phải cắt dạ dày, khó khăn gặp phải trong ăn uống là gì? Cụ làm gì để khắc phục nó?
Sau khi cắt mất cảm giác no hay đói, do thần kinh chưa quen, phải một thời gian mới quen. Phải ăn thức ăn lỏng, mềm chia thành nhiều bữa, lúc này hàm răng phải đảm nhiệm vai trò nghiền thức ăn của dạ dày nên phải nhai kỹ và chăm sóc răng tốt để răng có thể thay thế vai trò nghiền thức ăn của dạ dày. Khi cắt dạ dày bị mắc triệu chứng dumping hoa mắt, chóng mặt, toát mồ hôi buồn nôn do thức ăn chưa được tiêu hóa đổ vào ruột non quá nhanh, để hạn chế triệu chứng này thì không uống trong khi ăn, ăn chậm và nhai kỹ, ngồi thẳng lưng trong khi ăn. Khi cắt dạ dày, thì tiêu hóa thức ăn sẽ kém, và cơ thể thiếu B12, do tiêu hóa kém nên cơ thể sẽ có thể thiếu vitamin, khoáng chất, nên xem xét bổ sung Vitamin tổng hợp và enzym, probiotic hỗ trợ hệ tiêu hóa.

Cụ có lời khuyên nào cho các cụ có người nhà bị K dạ dày như nhà cụ không?
Nếu có thể phẫu thuật vẫn là ưu tiên số 1 trong điều trị.
Sau phẫu thuật thì vẫn còn đủ thời gian để áp dụng các biện pháp khác.Ung thư dạ dày nói chung được coi là ít nguy hiểm hơn so với một số loại ung thư khác, nên nếu quyết định đúng vẫn còn đủ thời gian và cơ hội để chiến thắng bệnh tật rất cao. Cuộc chiến chống ung thư là cuộc chiên suốt đời, phải nâng cao cảnh giác, nếu mất cảnh giác bệnh sẽ quay trở lại, không nên nghĩ là mình đã khỏi rồi hay là hết 5 năm là khỏi rồi, 5 năm không có ý nghĩa gì cả mà phải là chiến thắng suốt đời
Cụ chủ cho em đánh dấu lại nghiên cứu nhé vì trường hợp của cụ QUOTE="beotron giống trường hợp của bố em ah!

thienly

Xe máy
Mợ cho e hỏi cụ nhà mợ điều trị bệnh k phoi được bao lâu thế, nhà mợ đã trải qua cả hoá trị,xạ trị, và thuốc đích luôn hay sao ạ? hiện giờ sức khoẻ cụ thế nào rồi, bên cạnh IM thì hiện giờ nhà mợ có dùng loại thuốc tây y nào không ạ?
Cụ tìm lại giúp em bài em post khá chi tiết về lịch sử điều trị bệnh của bà nhà em đâu đó vài trang trước thôi ạ.

K phổi phát hiện và bắt đầu điều trị từ tháng 7/2014.

Điều trị hóa trị, không dùng thuốc đích (erlotinib) vì không có EGFR mutation (sau này có thể sẽ dùng theo kiểu cứu cánh cuối cùng).

Sức khỏe bà nhà em hiện tại ok, vẫn tranh thủ đi chơi xa trong và sau khi hóa trị.

Hiện tại thuốc tây y nhà em chỉ dùng thuốc huyết áp, bổ sung vitamin D3, canxi và thuốc chống hủy xương (Fosamax) theo đợt.

mebi

Xe máy
Các cụ có kno j về k tuỵ đã di căn lên phổi không ạ?

hacdaihung

Xe tăng
Cụ chủ cho em đánh dấu lại nghiên cứu nhé vì trường hợp của cụ QUOTE="beotron giống trường hợp của bố em ah!
Hai quyển sách mà cụ beotron nhắc tới hôm qua em có thấy bán ở hiệu sách Đinh Lễ đấy, em có đọc qua và cũng thấy dễ đọc, có thể áp dụng cụ ạ.

thienly

Xe máy

3. Phác đồ điều trị IM sau khi đã kết thúc truyền hóa chất

Phác đồ điều trị IM trong giai đoạn trước nhằm mục tiêu là hỗ trợ phục hồi là chính, nhiệm vụ tấn công khối u lúc đó chủ yếu vẫn là hóa chất.

Sau khi dừng hóa chất, mục tiêu dùng thuốc IM lúc này là dùng liều cao để liên tục tấn công khối u không để nó quay lại (relapse). Bởi vì khi ung thư quay lại thì các tế bào này thường rất mạnh và hung hãn, khó điều trị.

Dưới đây là phác đồ hiện tại bà nhà em đang uống. Trong vòng 2 tuần trước khi đạt liều như hiện nay, bà nhà em uống tăng dần liều để cơ thể làm quen dần.

NGÀY 1

Ngủ dậy: 1 cốc Nano Curcumin
Trước ăn sáng: 1 viên Bitter Melon
Sau ăn sáng: 2 viên Graviola, 2 viên Curcumi, 1 viên Cordyceps
Sáng 9h30: 1 viên Artichoke, 1 viên L-citruline
Sáng 10h30: 1 cốc Nano Curcumin
Trước ăn trưa: 2 viên Bitter Melon
Sau ăn trưa: 1 viên Resveratrol, 2 viên Curcumi, 2 viên Cordyceps, 1 viên Graviola
Chiều 3h00: 1 viên EGCG, 1 viên L-carnitine, 1 viên Milk Thistle
Chiều 4h30: 1 cốc Nano Curcumin, 1 viên Omega3
Chiều 6h00 (trước ăn tối): 2 viên Bitter Melon
Sau ăn tối: 2 viên Graviola, 2 viên Curcumi, 1 viên Cordyceps
Trước khi đi ngủ: 1 cốc Nano Curcumin

NGÀY 2

Ngủ dậy: 1 cốc Nano Curcumi
Trước ăn sáng: 1 viên Bitter Melon
Sau ăn sáng: 2 viên Graviola, 2 viên Curcumin, 1 viên Cordyceps
Sáng 9h30: 1 viên Artichoke, 1 viên L-arginine L-ornithine
Sáng 10h30: 2 viên Bitter Melon
Sau ăn trưa: 2 viên Graviola, 2 viên Curcumin, 1 viên Cordyceps, 1 viên NAC
Chiều 3h00: 1 viên EGCG, 1 viên Cordyceps, 1 viên Milk Thistle
Chiều 4h30: 1 cốc Nano Curcumin, 1 viên Omega3
Chiều 6h00: (trước ăn tối):2 viên Bitter Melon
Sau ăn tối: 2 viên Graviola, 1 viên Resveratrol, 1 viên Cordyceps
Trước khi đi ngủ: 1 cốc Nano Curcumin

4. Mua các loại thuốc IM ở đâu

Các thuốc trên em đều nhờ người quen mua ở bên Mỹ gửi về, mua của nhà phân phối thuốc cung cấp cho bệnh viện (đã qua kiểm nghiệm). Không mua tại các online drug store do không biết chất lượng thế nào dù ở đây giá rẻ hơn rất nhiều. Bạn em làm trong ngành dược ở Mỹ nói rằng có những lô thuốc khi nhập vào các bệnh viện không qua được khâu kiểm nghiệm (bị loại) được mang bán khuyến mại rất rẻ trên các trang online store của chính hãng đó hoặc trên ebay, amazon…. Uống vào không hại gì, nhưng không có hoặc rất ít tác dụng.

Nếu được, các cụ nhờ mua trực tiếp ở các cửa hàng dược phẩm (giá đắt hơn tương đối) thì chất lượng đáng tin hơn mua online, còn nếu không có cách nào khác phải mua online thì các cụ tìm hiểu kỹ thông tin của nhà cung cấp nhé.

http://www.fda.gov/ForConsumers/ConsumerUpdates/ucm048396.htm

(Kết thúc phần Intergrative Medicine ở đây, phần sau em sẽ đề cập thêm về các loại thuốc nam, chế độ ăn uống sinh hoạt, tập luyện bổ trợ)

xemay12345678

Xe buýt
Hôm nay em đưa Mẹ đi lấy thuốc đích theo hẹn các Cụ à!..tối hôm qua đã gọi điện cho tay bác sĩ điều trị dặn trước rồi,vậy mà chiều nay lên thì được bảo là tôi quên,phải gọi buổi sáng nay chứ gọi tối qua thì tôi nhớ thế nào được!..cm nó!cay ko chịu được,vậy là lại vượt 100 cây nữa đi về mà ko có thuốc uống trong 3 ngày 6,7,8...thứ 2 quay lại! lần thứ 4 con súc vật này nó quên rồi!..tiền thì vẫn đưa đều vây mà nó thí cho mình như ban ơn!...quay mặt phía nào cũng phải ghìm cơn mửa,cả một thời đểu cáng đã lên ngôi!cmm

• Vodka
Reactions: MOU
Trạng thái
Thớt đang đóng