Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Mẹ em 2 hôm nay bị tiểu buốt!..sau đó Cụ ra hiệu thuốc bảo họ kê đơn,về uống 1 ngày thì hết !...từ ngày Mẹ em rời viện cũng được tầm 10 tháng rồi,và lần này là lần thứ 2 bị đi tiểu buốt !..cả 2 lần đều bị ngắn từ 2 đến 3 ngày,uống thuốc do bác sĩ ngoài kê đơn rồi khỏi!
Em nghĩ bị như vậy chắc là do gan,vì ngoài thuốc đích,Mẹ em còn dùng 12 viên nghệ mỗi ngày,2 cốc đu đủ và đông trùng hạ thảo nữa...nên em muốn hỏi cụ hacdaihung về thuốc eganin trợ gan mà nhà Cụ đang dùng ấy ạ?nhà Cụ dùng đồng thời vs tarceva hay trước sau cụ thể thế nào ạ?..để giữ gan tốt ngoài eganin cụ còn cho Cụ nhà dùng thêm gì vs mục đích chính là hỗ trợ gan ko?
Cụ dừng viên nghệ vài ngày xem sao. Cái này không phải do gan cụ ạ.

Đào Thị

Xe tải
Mẹ em 2 hôm nay bị tiểu buốt!..sau đó Cụ ra hiệu thuốc bảo họ kê đơn,về uống 1 ngày thì hết !...từ ngày Mẹ em rời viện cũng được tầm 10 tháng rồi,và lần này là lần thứ 2 bị đi tiểu buốt !..cả 2 lần đều bị ngắn từ 2 đến 3 ngày,uống thuốc do bác sĩ ngoài kê đơn rồi khỏi!
Em nghĩ bị như vậy chắc là do gan,vì ngoài thuốc đích,Mẹ em còn dùng 12 viên nghệ mỗi ngày,2 cốc đu đủ và đông trùng hạ thảo nữa...nên em muốn hỏi cụ hacdaihung về thuốc eganin trợ gan mà nhà Cụ đang dùng ấy ạ?nhà Cụ dùng đồng thời vs tarceva hay trước sau cụ thể thế nào ạ?..để giữ gan tốt ngoài eganin cụ còn cho Cụ nhà dùng thêm gì vs mục đích chính là hỗ trợ gan ko?
Chắc
Cụ hùng ơi mua luôn giúp e với cụ nhé.
Bố e mấy hôm nay có khá lên rồi ạ. Cảm ơn cụ nhé
cụ đã tìm được thuốc chưa ạ? Nhà e pha trộn tam thất, tinh nghệ nano, tinh trà xanh, sữa kế, tinh chất hạt nho vào với nhau uống cùng 1 lúc có đc ko các cụ nhỉ?
Các thuốc đấy có hiệp đồng với nhau ko các cụ nhỉ? Cho e xin ý kiến ạ

hacdaihung

Xe tăng

thienly

Xe máy
Nhà cụ mua nho ninh thuận ở đâu? Nhà e mua nho đen ở Lottemart, chỉ hi vọng siêu thị lớn thì họ nhập hàng kiểm định chất lượng thôi chứ ko biết tin vào đâu cả cụ ạ. Cụ có chỗ nào an toàn chỉ giúp e nhé.
E thấy có bạn kể cứ đóng hoa quả vào thùng là họ phun chất bảo quản ạ. Ghê quá
Nhà em hay mua ở các siêu thị thôi, cứ nhặt rau củ quả mỗi thứ một ít về xay chung. Thay đổi tùy theo ngày để cung cấp thêm vitamin và chất xơ là chủ yếu.

thienly

Xe máy
Gửi các cụ 2 bài viết của Tiến sỹ Phan Minh Liêm đề cập về ung thư, bằng tiếng Việt, đọc dễ hiểu và rất thú vị.

Bài 1: Tế bào ung thư kích hoạt các gen có nguồn gốc từ vi khuẩn để tồn tại và phát triển

Bài 2: Curcumin ức chế sự kháng thuốc và di căn của tế bào ung thư

http://www.vjsonline.org/issues/vjs_issue_2.pdf

hacdaihung

Xe tăng
Em đánh giá đây là một tin rất vui đối với những người sắp hóa trị mà mong muốn sử dụng TPCN như nhà cụ. Để lúc nào em ngồi máy tính em gõ chi tiết hơn.
Các giai đoạn của tế bào

Tế bào có 5 giai đoạn, hầu hết vòng đời của tế bào nằm ở giai đoạn G0 (nghỉ ngơi). 4 giai đoạn tiếp theo của tế bào là gia tăng kích cỡ và phân đôi thành 2 tế bào con giống hệt nhau; 4 giai đoạn này mất khoảng 50-60 giờ để hoàn thành.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Tự kiểm tra trong quá trình sao chép

Trong các giai đoạn phân bào, tế bào sẽ trải qua 2 điểm kiểm tra (checkpoint) ở giai đoạn S và giai đoạn G2. Nếu không vượt qua được 2 điểm kiểm tra này tế bào sẽ phải tự sát.

Các loại thuốc hóa trị truyền thống như Cisplatin, Carboplatin..thường tiêu diệt tế bào ung thư bằng cách phá vỡ DNA khi tế bào đang ở giai đoạn S. Hiện nay, phác đồ hóa trị thường kết hợp thêm một loại thuốc nữa như Paclitaxel, Docetaxel, Ixabepilone, Vinblastine, Vinorelbine... để tác độ vào giai đoạn M của quá trình phân bào.

Đối với thuốc đích như Iressa, Tarceva thì luôn chặn ở giai đoạn G1 làm cho tế bào không có tín hiệu tăng trưởng. Nếu sử dụng thuốc đích kết hợp với cắt giảm dinh dưỡng thì tế bào sẽ không vượt qua được các checkpoint về kiểm tra kích thước sẽ dẫn tới tự sát.

Tế bào ở các giai đoạn phân chia

Nói chung, các loại thuốc điều trị ung thư đều dựa vào quá nguyên lý như trên để tiêu diệt tế bào ung thư. Các cụ muốn tìm hiểu rõ thêm thì có thể đọc thêm tài liệu này.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Trở lại câu hỏi của cụ Phanhoang90, thì trước hết phải nói rằng cơ thể chúng ta rất cần Omega-3-6-9 và cần phải có sự cân bằng giữa Omega-3 và Omega-6-9. Trong khi đó, trong các thức ăn hàng ngày chúng ta rất ít bổ sung Omega-3 và dẫn đến sự mất cân bằng, người ta nói rằng, dinh dưỡng hàng ngày của dân Mĩ có tỉ lệ Omega-3 với Omega-6-9 là 1:50. Nửa thế kỷ qua, bà Budwig đã luôn nói rằng, chúng ta đang thiếu hút chất béo cụ thể là Omega-3.

Omega-3 có nhiều trong Dầu hạt lanh và Dầu cá.

Vậy Omega-3 có tác dụng gì đối với sức khỏe thì các cụ xem thêm ở đây. Còn trong điều trị ung thư, từ trước đến nay em cũng chỉ biết tin tưởng vào Omega-3 giúp cho não bộ và thần kinh được tốt hơn (bởi não bộ có tỉ lệ rất lớn là Omega-3), phần nào tránh K phổi di căn não chứ không nghĩ gì hơn. Thế mà bài của cụ do Tây y chính thống lại nêu ra rõ ràng rằng Omega-3 có thể làm giảm tác dụng của Hóa trị thì còn gì hay hơn thế nữa. Thường Tây y rất hay bỏ qua TPCN và thường có câu là chưa đủ bằng chứng hoặc cần nghiên cứu thêm.

Cơ chế hoạt động của hóa trị như các bài trên là làm hư hại DNA của tế bào; nếu như bài báo trên đúng với cơ thể người thì Omega-3 chắc chắn sẽ là một loại TPCN có giá trị giảm tác dụng phụ của hóa trị, bảo vệ tế bào lành khỏi các hư hại của các gốc tự do có nguy cơ phá hỏng DNA.

hacdaihung

Xe tăng
Em thường có thói quen nhìn vấn đề đa chiều nên với bài báo của cụ đưa ra, em có tìm được một bài phân tích như dưới đây, em xin trích để cụ tham khảo.

Có nên tránh xa Omega-3 trong lúc hóa trị?

Đại ý nó thế này:

Phần này thì tương tự như những gì trên bài dịch của Ungthubachmai.

Trên tạp chí JAMA, 2015 có đăng một thí xê-ri các nghiên cứu và đưa ra kết luận như sau:

Khi chuột được sử dụng Omega-3 thì nó sản sinh ra 2 loại chất là 12S-HHT và PIFA16:4. Trong đó 12S-HHT kích thích thực bào lách sản xinh ra Lysophospholipids có đặc tính kháng lại hóa trị với Cisplatin, Oxaliplatin...

Trong một cuộc khảo sát 400 bệnh nhân ung thư trải qua hóa trị và có sự dụng TPCN là dầu cá, và cá thì họ cũng tìm được 2 chất này trong máu một số giờ sau khi sử dụng. Trong đó thì 12S-HHT thì đã được chứng minh là kháng hóa trị còn PIFA16:4 người ta chưa chứng minh được là có ảnh hưởng kháng hóa trị trên cơ thể người hay không vì thử nghiệm như vậy là không đạo đức.

Như vậy, Omega-3 trong phòng thí nghiệm và trên chuột được cho là giảm tác dụng của hóa trị nhưng trên cơ thể người thì sao? Tác giả dẫn chứng lại một cuộc thí nghiệm rất nhỏ được thực hiện bởi Murphy el al năm 2011 trên 30 bệnh nhân K phổi giai đoạn IIIB/ IV với liều lượng 2.2 g of EPA và 500 mg DHA mỗi ngày. Kết quả là Omega-3 đem lại tỉ lệ bệnh nhân đáp ứng với hóa trị và sống qua 1 năm gấp đôi so với bệnh nhân chỉ sử dụng hóa trị.

Tại sao lại như vậy?

Đây chính là sự khác biệt giữa Thí nghiệm khoa học và Thử nghiệm y tế. Mặc dù cuộc thử nghiệm chỉ trên một số rất nhỏ bệnh nhân, sẽ không phản ánh được nhiều nhưng cũng đem đến một số suy nghĩ như sau:

Omega-3 mặc dù có thể làm giảm tác dụng của hóa trị nhưng nó cũng sẽ làm giảm tác dụng phụ của hóa trị. Việc bệnh nhân phải chịu đựng tác dụng phụ ít sẽ giúp cho bệnh nhân có tinh thần thoải mái hơn; ăn ngủ tốt hơn và quan trọng nhất là đủ sức khỏe để vượt qua được tất cả các vòng quá trị yêu cầu.

Một điều quan trọng nữa là là Omega-3 giúp ích rất nhiều cho não bộ và di căn não là 50% tỉ lệ xảy ra ở những bệnh nhân K phổi. Hóa trị truyền thống thường không điều trị hiệu quả đối với não bộ do vướng phải hàng rào máu não.

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Vậy lời khuyên đối với Omega-3 trong lúc hóa trị là gì?

Trang UTBM có dẫn lời TS. Catherine Collins, Trưởng khoa Dinh dưỡng của Bệnh viện NHS Trust như sau:

Ông cũng khuyến cáo các bệnh nhân ung thư đang uống dầu cá hoặc có ý định uống dầu cá nên trao đổi với các bác sĩ xem liệu việc đó có ảnh hưởng đến kết quả hóa trị hay không và luôn luôn cho bác sĩ biết mình đang dùng những thực phẩm nào. Nếu bệnh nhân đang lo lắng về chế độ ăn uống trong khi đang điều trị ung thư thì tốt nhất nên đến gặp bác sĩ chuyên khoa hoặc chuyên gia dinh dưỡng.

Trong lúc bạn đang nằm viện điều trị hoặc đang trải qua quá trình điều trị, hãy nói chuyện với bác sĩ, y tá hoặc một nhà tư vấn. Họ có thể trả lời những câu hỏi của bạn và cho bạn những lời khuyên cụ thể về những bữa ăn chính, bữa ăn phụ, những loại thức ăn và việc đối phó với bất cứ khó khăn về vấn đề ăn uống nào mà bạn gặp phải. Họ còn có thể giúp bạn thiết kế chế độ ăn kiêng phù hợp với văn hóa và khẩu vị của bạn.

Còn bài viết gốc mà trên Dailymail thì nói rằng:

Theo chỉ dẫn của các phát hiện trên, những ai đang sử dụng hóa trị nên tránh dầu cá và các thực phẩm bổ sung dầu cá 1 ngày trước và sau khi điều trị cho tới khi có nghiên cứu sâu hơn được thực hiện.

---///---

Các loại thuốc hóa trị như Cisplatin thường có tác dụng dược tính trong cơ thể khoảng 70 giờ. Trong thời gian này chúng sẽ hoạt động mạnh để cố gắng phá vỡ DNA của các tế bào ung thư đang phát triển. Do vậy, khoảng 3-4 ngày đang hóa trị, các cụ không nên sử dụng dầu cá để tránh làm giảm tác dụng phụ của hóa trị.

Qua thời gian này, Omega-3 lại có tác dụng bảo vệ tế bào lành chống lại các gốc tự do và giúp giảm các tác dụng phụ của hóa trị.

Nếu sức khỏe tốt, dự trù có thể vượt qua các vòng hóa trị nhẹ nhàng thì cụ cứ tránh các loại TPCN cho đến khi kết thúc các vòng hóa trị thì sẽ yên tâm hơn (các bác sĩ thường khuyên thế :) )

Chỉnh sửa cuối:

Phanhoang90

Xe đạp
Vậy lời khuyên đối với Omega-3 trong lúc hóa trị là gì?

Trang UTBM có dẫn lời TS. Catherine Collins, Trưởng khoa Dinh dưỡng của Bệnh viện NHS Trust như sau:

Ông cũng khuyến cáo các bệnh nhân ung thư đang uống dầu cá hoặc có ý định uống dầu cá nên trao đổi với các bác sĩ xem liệu việc đó có ảnh hưởng đến kết quả hóa trị hay không và luôn luôn cho bác sĩ biết mình đang dùng những thực phẩm nào. Nếu bệnh nhân đang lo lắng về chế độ ăn uống trong khi đang điều trị ung thư thì tốt nhất nên đến gặp bác sĩ chuyên khoa hoặc chuyên gia dinh dưỡng.

Trong lúc bạn đang nằm viện điều trị hoặc đang trải qua quá trình điều trị, hãy nói chuyện với bác sĩ, y tá hoặc một nhà tư vấn. Họ có thể trả lời những câu hỏi của bạn và cho bạn những lời khuyên cụ thể về những bữa ăn chính, bữa ăn phụ, những loại thức ăn và việc đối phó với bất cứ khó khăn về vấn đề ăn uống nào mà bạn gặp phải. Họ còn có thể giúp bạn thiết kế chế độ ăn kiêng phù hợp với văn hóa và khẩu vị của bạn.

Còn bài viết gốc mà trên Dailymail thì nói rằng:

Theo chỉ dẫn của các phát hiện trên, những ai đang sử dụng hóa trị nên tránh dầu cá và các thực phẩm bổ sung dầu cá 1 ngày trước và sau khi điều trị cho tới khi có nghiên cứu sâu hơn được thực hiện.

---///---

Các loại thuốc hóa trị như Cisplatin thường có tác dụng dược tính trong cơ thể khoảng 70 giờ. Trong thời gian này chúng sẽ hoạt động mạnh để cố gắng phá vỡ DNA của các tế bào ung thư đang phát triển. Do vậy, khoảng 3-4 ngày đang hóa trị, các cụ không nên sử dụng dầu cá để tránh làm giảm tác dụng phụ của hóa trị.

Qua thời gian này, Omega-3 lại có tác dụng bảo vệ tế bào lành chống lại các gốc tự do và giúp giảm các tác dụng phụ của hóa trị.

Nếu sức khỏe tốt, dự trù có thể vượt qua các vòng hóa trị nhẹ nhàng thì cụ cứ tránh các loại TPCN cho đến khi kết thúc các vòng hóa trị thì sẽ yên tâm hơn (các bác sĩ thường khuyên thế :) )
em đọc sơ qua thì tạm hiểu là kể từ khi bắt đầu hóa trị được 4 ngày thì có thể dung omega3 ạ,giống như các tpcn chống oxy hóa khác cũng chờ sau 4 ngày ạ

Phanhoang90

Xe đạp
thực sự nếu các bệnh nhân ung thư có 1 bác sỹ chuyên về dinh dưỡng thì rất thuận lợi cho điều trị,có cụ nào biết ở việt nam thì thì ở đâu bsdd có chuyên môn tốt để tư vấn ko ạ

chicken_pc

Đi bộ
VI. Intergrative Medicine (tiếp)

2. Phác đồ điều trị IM phối hợp hóa trị

Quá trình điều trị của mẹ em với IM được chia làm 2 giai đoạn và được điều chỉnh liên tục để phù hợp với tình hình sức khoẻ của bà. Lưu ý đây là phác đồ kê riêng phù hợp với bà nhà em, với các thông số về tuổi tác, giới tính, tình trạng bệnh, tiền sử sức khỏe, phác đồ điều trị hóa chất đang dùng… Em đưa lên đây để mọi người tham khảo cách thức bác sỹ họ tính toán để phối hợp và điều chỉnh thuốc, chứ không khuyên mọi người áp dụng nguyên xi vào tất cả các trường hợp.

Giai đoạn 1: Sử dụng thuốc liều thấp để cơ thể quen thuốc và theo dõi loại thuốc nào phù hợp với bệnh nhân

Ngày 1:
Sáng 8h: 1 viên Graviola 500 mg
Trưa 12h: 1 viên Bitter Melon 450mg
Chiều 3h: 1 viên L-carnitine 500mg
Chiều 6h: 1 viên Curcumin 500 mg
Tối 9h: 1 viên Zyflamend

Ngày 2:
Sáng 8h: 1 viên Resveratrol 250 mg
Trưa 12h: 1 viên Bitter Melon 450mg
Chiều 3h: 1 viên N-Acetyl Cysteine (NAC) 600mg
Chiều 6h: 1 viên Curcumin 500 mg
Tối 9h: 1 viên Zyflamend

Lưu ý:
- Các thuốc tây khác cần uống cách các thuốc trên 1.5 - 2 giờ đồng hồ.
- Để tránh các tương tác thuốc, các thuốc trên không được sử dụng trong quá trình hóa trị, xạ trị, phẫu thuật, hoặc các qui trình điều trị ung thư khác trừ khi thật sự rất rất cần thiết. Theo hướng dẫn, bà em ngưng sử dụng các thuốc trên 3 ngày trước khi thử máu, hóa trị. 3-4 ngày sau khi hoá trị xong thì lại tiếp tục dùng.
- Các thuốc trên không nên dùng chung với sữa bởi vì sữa làm giảm tác dụng của thuốc.
- Theo dõi các biểu hiện của tác dụng phụ như đau bụng, đầy hơi, chóng mặt, nhức đầu nhiều, khó thở, mệt, tức ngực, đau tim, đau ngực, chảy máu, táo bón, trướng bụng, xuất huyết,... Các triệu chứng này rất hiếm khi xảy ra, nhưng mình cần lưu ý. Nếu có biểu hiện của tác dụng phụ hoặc các triệu chứng bất lợi cho sức khoẻ thì ngưng sử dụng và báo cho bác sỹ.

Trong quá trình điều trị hóa chất, bà nhà em lần lượt có các biểu hiện tăng huyết áp, vàng da, xuất hiện mẩn ngứa rải rác khắp người, các đầu ngón tay bắt đầu thâm, tê bì chân tay… Mặc dù xét nghiệm men gan thì không thấy tăng mấy, nhưng bác sỹ bảo gan có khả năng bù trừ chức năng tốt nên nhiều khi lab test không phát hiện được hết các tổn thương. Do tiên liệu bà nhà em sẽ cần điều trị lâu dài, việc bảo vệ gan, thận và các rất quan trọng nên bác sỹ đã bổ sung thêm các loại thuốc sau vào phác đồ điều trị: Milk Thriste, Artichoke, L-ornithine L-arginine, EGCG, Cordyceps. Việc bổ sung/điều chỉnh này được thực hiện thường xuyên căn cứ các biểu hiện lâm sàng của người bệnh.

Giai đoạn 2: Sử dụng thuốc với liều cao hơn để tấn công và tiêu diệt ung thư + bổ sung một số thuốc khác để khắc phục tác dụng phụ của hóa chất. Phác đồ này nhà em sử dụng sau khi dừng điều trị Bevacizumab (là loại hóa chất có khả năng gây xuất huyết).

Ngày 1:
Sáng 7h30: 2 viên Graviola 500 mg (sau ăn sáng)
Sáng 11h: 2 viên Bitter Melon (30 phút trước khi ăn trưa)
Trưa 12h: 1 viên Artichoke 350 mg.
Chiều 2h: 1 viên Cordyceps
Chiều 4h: 1 viên L-carnitine (kèm với bữa ăn nhẹ)
Tối 7h: 2 viên Curcumin 500 mg
Tối 9h30: 1 viên Zyflamend

Ngày 2:
Sáng 7h30: 2 viên Graviola 500 mg
Sáng 11h: 1 viên EGCG 350mg (30 phút trước khi ăn trưa)
Chiều 2h: 1 viên N-acetyl cysteine 600mg
Chiều 4h: 1 viên EGCG 350mg (kèm với bữa ăn nhẹ)

Ngày 3:
Sáng 7h30: 2 viên Graviola 500 mg
Sáng 11h: 1 viên Resveratrol (30 phút trước khi ăn trưa)
Chiều 2h: 1 viên Cordyceps
Chiều 4h: 1 viên Milk Thistle (kèm với bữa ăn nhẹ)

Nhờ có sự phối hợp với phương pháp IM này mà trong quá trình điều trị hóa chất, bà nhà em chưa lần nào phải kéo dãn chu kỳ do tác dụng phụ. Sau khi kết thúc 14 đợt truyền với 4 loại hóa chất khác nhau, các chức năng gan, thận của bà nhà em được đánh giá là ổn định. Như vậy bước đầu đã đánh lui được quân địch trong khi vẫn bảo toàn tương đối lực lượng của ta.

(hôm qua nghỉ em mới tranh thủ viết được đến đây, khi nào bố trí được thời gian em sẽ viết tiếp)
bác cho em hỏi là quá trình điều trị IM sẽ kéo dài bao lâu: cám ơn bác đã chia sẽ nhũng kinh nghiệm quí báu nha .

Cụ hắc cứ như từ điển sống ý. Em khâm phục khả năng đọc và phân tích thông tin của cụ. Mẹ e cũng mới bắt đầu uống nước lá đu đủ được 1 tuần, hi vọng mấy tháng nữa chụp chiếu lại ok để còn đi du lịch như mẹ cụ

Phanhoang90

Xe đạp

hacdaihung

Xe tăng
http://khoahoc.tv/doisong/yhoc/suc-khoe/39464_Lieu-phap-moi-hieu-qua-trong-dieu-tri-ung-thu.aspx
có cụ nào nghe về cái này chưa ạ,nó giống như xây lô cốt cho tủy,còn tb ung thư thì bị hóa trị rội bom,kết quả dân mình sống còn địch chết,có cụ nào biết tpcn nào giúp giảm suy tủy hay giúp hồi phục tủy bị ảnh hưởng bởi hóa trị ko ạ
Bài của cụ chỉ nói tới Tế bào gốc trong K não thôi. Ở Việt nam mình chỉ có giải pháp Tế bào gốc tạo máu tự thân thôi nhưng mới thử nghiệm lác đác, nhiều rủi ro.

Còn loại TPCN như cụ nói em nghĩ là có thể có. Hiện tại có loại thuốc G1T28 có tác dụng bảo vệ tủy xương trước hóa trị.

Như bài trước em có nói về cách hóa trị tiêu diệt tế bào K nhằm vào thời điểm tế bào ở giai đoạn S và M. Thuốc G1T28 là một loại thuốc ức chế tăng trưởng của tế bào tủy xương ở giai đoạn G1 (trước khi chuyển sang S, giai đoạn chịu tác động bởi hóa trị), do vậy nó sẽ không bị dội bom trong quá trình hóa trị.

Ngoài ra, cụ có thể nghiên cứu "Sâm kỳ cố bản thang" để hồi phục tủy xương sau hóa trị.

hacdaihung

Xe tăng
Tác dụng phụ của hóa trị trên thần kinh

Cisplatin, oxaliplatin, docetaxel và paclitaxel có thể gây tổn thương thần kinh ngoài não và cột sống, dẫn tới các triệu chứng như đau, cảm giác nóng, ngứa ran ở tay, chân ; rất nhạy cảm với nóng, lạnh ; mệt mỏi. Thường sẽ hết khi ngưng điều trị nhưng có thể kéo dài ở một số bệnh nhân.

Giảm tác dụng phụ lên thần kinh với Vitamin E

Một thử nghiệm y tế được tiến hành năm 1999-2000 đối với 47 bệnh nhân để đánh giá hiệu quả của Vitamin E đối với việc giảm tác dụng phụ gây độc của Cisplatin. Số bệnh nhân này được chia ngẫu nhiên thành 2 nhóm, nhóm A có dùng Vitamin E, nhóm B thì không. Một nhóm chứng và nhóm còn lại sử dụng ALPHA TOCOPHEROL(Vitamin E) liều lượng 300mg/ ngày, uống trước khi hóa trị 1 ngày và kéo dài thêm 3 tháng sau khi kết thúc hóa trị.

Kết quả:
  • 13 bệnh nhân nhóm A và 14 bệnh nhân nhóm B vượt qua 6 vòng hóa trị.
  • Tỉ lệ bệnh nhân gặp phải tác dụng phụ lên thần kinh ở nhóm A là 30,7% và nhóm B là 85.7%
  • Cấp độ của tác dụng phụ lên thần kinh ở nhóm A trung bình là 2 còn nhóm B là 4,7
  • Không có sự khác biệt nào được ghi nhận về ảnh hưởng của nhóm A và B đối với hiệu quả của hóa trị.
Kết luận
Bổ sung Vitamin E trong thời gian hóa trị với Cisplatin sẽ làm giảm tỉ lệ và cấp độ gây độc của hóa trị lên thần kinh.

Một số các nghiên cứu khác

Theo một chỉ dẫn khác thì có thể kết hợp thêm một số Vitamin khác để giảm tác dụng phụ của hóa trị đối với thần kinh bao gồm:
  1. Vitamin E (alpha-tocopherol, 300 - 600 mg ngày)
  2. Vitamin E + Selenium (100 - 200 micrograms) +/- Vitamin C (1000 mg/ ngày)
  3. Gluthathione (1.5 - 5 grams)
  4. Melatonin (20 mg/ đêm)
Timing thì các cụ có thể tra thêm từ các tham chiếu từ bài viết này.

Chỉnh sửa cuối:

Phanhoang90

Xe đạp
Bài của cụ chỉ nói tới Tế bào gốc trong K não thôi. Ở Việt nam mình chỉ có giải pháp Tế bào gốc tạo máu tự thân thôi nhưng mới thử nghiệm lác đác, nhiều rủi ro.

Còn loại TPCN như cụ nói em nghĩ là có thể có. Hiện tại có loại thuốc G1T28 có tác dụng bảo vệ tủy xương trước hóa trị.

Như bài trước em có nói về cách hóa trị tiêu diệt tế bào K nhằm vào thời điểm tế bào ở giai đoạn S và M. Thuốc G1T28 là một loại thuốc ức chế tăng trưởng của tế bào tủy xương ở giai đoạn G1 (trước khi chuyển sang S, giai đoạn chịu tác động bởi hóa trị), do vậy nó sẽ không bị dội bom trong quá trình hóa trị.

Ngoài ra, cụ có thể nghiên cứu "Sâm kỳ cố bản thang" để hồi phục tủy xương sau hóa trị.
vâng thế thuốc g1t28 đã được áp dụng chưa ạ,ko biết vn có ko ạ,hay vẫn đang thử nghiệm thôi.à cụ ơi,omega3 thì dùng sau 4 ngày tính từ lúc bắt đầu hóa trị như các loại còn lại là ok à cụ

Kính chào cụ Hắc và các cụ khác.
Cụ nhà em vẫn ở bệnh viện do gan bị ảnh hưởng. Chỉ số vàng da bilirubin của cụ em 17.5
Men gan xuống còn gấp 6 lần.
Bác sĩ nói đợi mai chỉ số bilirubin không xuống thì làm sinh thiết gan.
Hai tuần trước sinh thiết phổi rồi, giờ sức khoẻ yếu lắm. Các cụ có cách giải độc gan tốt và đơn giản dễ tìm làm ơn nói giúp em. Hiện tại Mẹ em hiện tại uống nước chanh và mật ong.

Trạng thái
Thớt đang đóng