Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Làm gì có robot định vị cụ ơi !cũng chả có scan scot gì hết!..sau khi chụp chiếu CT ở 1 phòng riêng xong,tấm phim đó được đưa lên cho Bác sĩ điều trị xem,xem xong rồi Bác sĩ sẽ tính liều cho bệnh nhân rồi bảo bệnh nhân cầm tờ giấy ghi cụ thể sỗ mũi với số liều xạ đó xuống phòng xạ và bắt đầu xạ trị !
Nhìn họ định vị thủ công lắm,e tính cẩn thận mà thấy ghê!...họ lấy bút vẽ vẽ lên vị trí xạ rồi dặn bệnh nhân ko được kì cọ hay tắm làm mất dấu cho đến khi xạ trị xong,thường là khoảng 10 đến 15 ngày!...Lần đó tên Tuấn đó định vị cho Mẹ em,em thấy bất an vì nhìn hắn rất thờ ơ,ko tập trung,em nhanh trí ra gọi em Hoàng vào cùng bảo em xem giúp anh vs cho nhanh,nào ngờ vào phát là e Hoàng kêu thất thanh lên luôn vì định vị nhầm,e ấy càu nhàu vs tên Tuấn một lúc rồi ngay sau đó e ấy chạy lên gặp lại bạn em là Bác sĩ điều trị rồi xuống xóa hết và định vị lại!!!hú vía !
Định vị nhầm là nhầm bên phổi Trái thành Phải hay nhầm thế nào hả cụ?

CuaTom

Xe đạp
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ các kinh nghiệm về xạ trị cho nhà cháu ạ, bác cháu nhập viện lần đầu ở K3, sau 1 ngày làm các xét nghiệm và nhập viện, thì bs tư vấn do bác đã tuổi cao(70 tuổi), nên không thể mổ và hóa trị, nên làm giấy chuyển viện sang K2 để xạ trị...thì cũng chỉ biết nghe theo chỉ định của bác sĩ thôi ạ
Bác em không có con cái gì, chế độ vợ liệt sĩ cô đơn, nên cũng tội lắm ạ, giờ các cháu đứng lên thôi, chứ nhập viên ở tỉnh, họ kết luận K phổi di căn giai đoạn cuối, tuyến tỉnh họ bảo ko làm gì cả, cứ về nhà, lúc nào đau thì nhập viện...thương bác nên anh em họ hàng mới cho bác lên tuyến K trung ương điều trị, khi lên rồi mới biết bệnh viện quá tải,và nhiều thủ tục thật,cũng như tốn kém chi phí... đôi khi ứa nước mắt, có lúc nghĩ sau phải quyết cho con mình theo nghề bác sĩ để người nhà còn có nơi bấu víu, nhờ hỗ trợ...các cụ ạ

minihi

Xe máy
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ các kinh nghiệm về xạ trị cho nhà cháu ạ, bác cháu nhập viện lần đầu ở K3, sau 1 ngày làm các xét nghiệm và nhập viện, thì bs tư vấn do bác đã tuổi cao(70 tuổi), nên không thể mổ và hóa trị, nên làm giấy chuyển viện sang K2 để xạ trị...thì cũng chỉ biết nghe theo chỉ định của bác sĩ thôi ạ
Bác em không có con cái gì, chế độ vợ liệt sĩ cô đơn, nên cũng tội lắm ạ, giờ các cháu đứng lên thôi, chứ nhập viên ở tỉnh, họ kết luận K phổi di căn giai đoạn cuối, tuyến tỉnh họ bảo ko làm gì cả, cứ về nhà, lúc nào đau thì nhập viện...thương bác nên anh em họ hàng mới cho bác lên tuyến K trung ương điều trị, khi lên rồi mới biết bệnh viện quá tải,và nhiều thủ tục thật,cũng như tốn kém chi phí... đôi khi ứa nước mắt, có lúc nghĩ sau phải quyết cho con mình theo nghề bác sĩ để người nhà còn có nơi bấu víu, nhờ hỗ trợ...các cụ ạ
Đọc hoàn cảnh của bác mà thấy thương quá,thế mới nói tuổi già lại không vợ con gì nữa lại bị bệnh này hành hạ thì thấy thương lắm,nói chứ khi bị rơi vào tình cảnh này , lại trong môi trường xã hội thế này mới thấy giá trị của bác sĩ là gì mấy cụ nhỉ,vi o vn mình neu không quen biết gì cả thì đuợc mấy ng bác sĩ họ có luong tâm đàng hoàng chỉ dẫn bệnh nhân tận tình đâu,như vừa rồi cụ nhà e,2 bsi trực 2 ngày khác nhau thì phải nói thái độ khác nhau hoàn toàn cả, như không phải lúc nào cũng may mắn gặp được trúng người tốt vậy.còn không thì: đồng tiền đi trc là đồng tiền khôn!!!!

Phanhoang90

Xe đạp
các cụ ơi,nhà em mổ đến nay dc 1 tháng rồi,các bsi việt đức mổ vét sạch các hạch,mấy hôm nay vào k3 để cbi hóa và xạ,hôm nay bà bác em về bảo là nghe thấy bsi bảo có hạch to bằng quả tim trong phổi,em thấy vô lý quá,vì chưa bjo nghe thấy hạch phát triển to thế,mà vừa mổ vét sạch được có 1 tháng,bsi việt đức chẩn đoán và mổ nên em tin ko bỏ sót hạch to như thế,em đoán là bà bác em nghe nhầm,có cụ nào biết hoặc gặp ca nào hạch có thể phát triển nhanh và to như thế ko ạ,cho em chút ý kiến để yên tâm

Chỉnh sửa cuối:

xemay12345678

Xe buýt
Định vị nhầm là nhầm bên phổi Trái thành Phải hay nhầm thế nào hả cụ?
Em cũng ko truy đến cùng Cụ à! chỉ biết là họ bắt người nhà mình cởi áo,nằm lên bàn xạ...rồi họ cầm theo đống giấy chụp của người nhà mình,kèm theo cây bút trông như cây bút dạ ấy và vẽ ngoằn nghèo lên người...lần ấy Mẹ em xạ tia 6 trường chiếu,được định vị tại 6 điểm...thế mà còn có định vị nhầm !rẻ rúng thay cho right human

hacdaihung

Xe tăng
các cụ ơi,nhà em mổ đến nay dc 1 tháng rồi,các bsi việt đức mổ vét sạch các hạch,mấy hôm nay vào k3 để cbi hóa và xạ,hôm nay bà bác em về bảo là nghe thấy bsi bảo có hạch to bằng quả tim trong phổi,em thấy vô lý quá,vì chưa bjo nghe thấy hạch phát triển to thế,mà vừa mổ vét sạch được có 1 tháng,bsi việt đức chẩn đoán và mổ nên em tin ko bỏ sót hạch to như thế,em đoán là bà bác em nghe nhầm,có cụ nào biết hoặc gặp ca nào hạch có thể phát triển nhanh và to như thế ko ạ,cho em chút ý kiến để yên tâm
Em cũng không nghĩ là hạch nó lại to bằng quả tim. Nhưng theo quan sát của em là nếu được chỉ định phẫu thuật, chụp PET/CT sẽ mang lại lợi ích vô cùng to lớn, các cụ phải thật lưu tâm; chỉ chụp CT sẽ rất dễ bỏ sót các hạch nhỏ.

Nếu hạch ở trong phổi dính K thì khả năng nạo vét hết là cũng khó, cụ nhìn hệ thống hạch màu xanh như hình sau để dễ hình dung.

hacdaihung

Xe tăng
Nghiên cứu ADN chữa ung thư giành Nobel Hóa học 2015

Hôm nay, ngày 7/10, giải Nobel Hóa học đã được trao cho ba nhà khoa học Tomas Lindahl, Paul Modrich và Aziz Sancar vì công trình nghiên cứu của họ về các cơ chế sửa chữa ADN trong tế bào, theo Guardian.

Tomas Lindahl đã nghiên cứu và tìm kiếm các proteins có trong tế bào làm nhiệm vụ sửa chữa DNA và ông đã tìm ra một bộ máy phân tử gọi là "base exision repair" nó luôn ứng phó với sự đổ vỡ của DNA.

Paul Modrich đã mô tả tế bào sửa chữa các lỗi xảy ra khi DNA nhân đôi như trong quá trình phân bào như thế nào. Cơ chế gọi là "mismatch repair" đã giảm tần suất lỗi trong quá trình nhân đôi DNA khoảng 1 ngàn lần.

Aziz Sancar đã lập được bản đồ "nucleotide excision repair", một cơ chế tế bào sử dụng để sửa chữa những hư hại do tia UV gây ra đối với DNA. Những người bẩm sinh có lỗi trong hệ thống sửa chữa này sẽ phát triển ung thư da trong tương lai nếu họ tiếp xúc nhiều với ánh sáng mặt trời.

Ba nhà khoa học lần lượt đến từ Thụy Điển, Mỹ và Thổ Nhĩ Kỳ này cùng chia nhau giải thưởng trị giá gần 1 triệu đô-la Mĩ.

famvu91

Xe máy
Em mới nghe nói có thuốc bổ gan gì của đức rất hiệu quả với trường hợp hoá trị, men gan tăng cao đột biến. Các cụ có ai có ttin gì k

tungct

Xe đạp
Tình là em bức xúc quá các cụ ạ. Cụ nhà em nằm viện đh Y được 2 tuần vẫn chưa cắt được sốt. Đúng thời điểm em phải đi công tác, có mẹ, vợ và thằng em thay nhau trong viện. Mà bác sĩ đến khám, siêu âm, chịếu chụp chẳng có 1 lời nào về kết quả với người nhà. Thay thuốc kháng sinh liên tục, mẹ em hay ở trong đấy hỏi thì bác sĩ đếch nói rõ ràng. Ngày ngày ngó qua đựơc 1 phút rồi mất hút.
Chất lượng dịch vụ có tốt mà bác sĩ thế này cũng chán quá.
Mai em về em qua ngồi đợi, hỏi tình hình + phác đồ mà cau có không nói rõ chắc em chửi ngay quá.

• Vodka
Reactions: MOU
Nhiều khi phải chửi các vị đó mới để mắt tới. Có thể do nhiễm trùng, hay virus, ...? Em hỏi thử cụ ấy có đau ở đâu không? Sau khi cụ nhà chị đi cấp cứu ba lần, bọn chị nghiệm ra các vi bác sĩ làm thì lơ là, chẩn đoán lúc đúng, lúc không, chỉ muốn bệnh nhân làm đủ các loại xét nghiệm để chẩn đoán cho dễ, bệnh nhân lo trả tiền, và bị ảnh hưởng sức rất nhiều. Sốt 2 tuần thì hơi lâu, các thuốc kháng sinh thường diệt cơn sốt trong mấy ngày thôi. Có thể không đúng thuốc, hoặc sốt do nguyên nhân khác rồi?

tungct

Xe đạp
Nhiều khi phải chửi các vị đó mới để mắt tới. Có thể do nhiễm trùng, hay virus, ...? Em hỏi thử cụ ấy có đau ở đâu không? Sau khi cụ nhà chị đi cấp cứu ba lần, bọn chị nghiệm ra các vi bác sĩ làm thì lơ là, chẩn đoán lúc đúng, lúc không, chỉ muốn bệnh nhân làm đủ các loại xét nghiệm để chẩn đoán cho dễ, bệnh nhân lo trả tiền, và bị ảnh hưởng sức rất nhiều. Sốt 2 tuần thì hơi lâu, các thuốc kháng sinh thường diệt cơn sốt trong mấy ngày thôi. Có thể không đúng thuốc, hoặc sốt do nguyên nhân khác rồi?
Cụ nhà em bị K gan tiến triển chị ạ. Cả nhà xác định rồi, cụ nhà cũng lên tinh thần chiến đấu nhưng đợt rồi bác sĩ làm cụ nhà em chán quá. Giờ không biết nên chuyển đi đâu nữa.

Em đã xét nghiệm viêm gan a, b, c gì chưa? Xét nghiệm xem chỉ số chức năng gan có tốt không? ...

tungct

Xe đạp
Em đã xét nghiệm viêm gan a, b, c gì chưa? Xét nghiệm xem chỉ số chức năng gan có tốt không? ...
Có Virut viêm gan B chị ạ. Kết quả cách đây 1 tháng gan vẫn tốt không thấy sơ, mô đều, slg virut cỡ 10^3. Còn đợt rồi chẳng thấy bsĩ nói gì, kết quả xét nghiệm cũng giữ lại.

hacdaihung

Xe tăng
Tình là em bức xúc quá các cụ ạ. Cụ nhà em nằm viện đh Y được 2 tuần vẫn chưa cắt được sốt. Đúng thời điểm em phải đi công tác, có mẹ, vợ và thằng em thay nhau trong viện. Mà bác sĩ đến khám, siêu âm, chịếu chụp chẳng có 1 lời nào về kết quả với người nhà. Thay thuốc kháng sinh liên tục, mẹ em hay ở trong đấy hỏi thì bác sĩ đếch nói rõ ràng. Ngày ngày ngó qua đựơc 1 phút rồi mất hút.
Chất lượng dịch vụ có tốt mà bác sĩ thế này cũng chán quá.
Mai em về em qua ngồi đợi, hỏi tình hình + phác đồ mà cau có không nói rõ chắc em chửi ngay quá.
Chắc bác sĩ đợi cụ về để thông báo và quyết định đấy. Bác sĩ chỉ nói chuyện quan trọng với người nào có khả năng quyết định đường lối, chịu trách nhiệm và có khả năng kinh tế nữa.

Trừ khi thằng em nhà cụ có khả năng đó thì hành xử của bác sĩ mới có vấn đề chứ bác sĩ không trao đổi sâu với con dâu, con rể hay người già, trẻ em đâu.

Memymy2011

Đi bộ
Ai uống thuốc đích cũng hại gan, ko thấy cụ nào tìm đến thuốc nam chữa gan nhỉ, gan nhiều thầy lang chữa hay lắm

tungct

Xe đạp
Chắc bác sĩ đợi cụ về để thông báo và quyết định đấy. Bác sĩ chỉ nói chuyện quan trọng với người nào có khả năng quyết định đường lối, chịu trách nhiệm và có khả năng kinh tế nữa.

Trừ khi thằng em nhà cụ có khả năng đó thì hành xử của bác sĩ mới có vấn đề chứ bác sĩ không trao đổi sâu với con dâu, con rể hay người già, trẻ em đâu.
Em cũng chỉ mong bác sĩ nghĩ được như thế. Chứ cái tình trạng em thấy trong viện đa phần các bác sĩ nghĩ trong đầu là nói với người nhà, bệnh nhân cũng đếck có hiểu nên chả cần phải giải thích nhiều.

Đào Thị

Xe tải
Các cụ cho e xin kinh nghiệm về dấu hiệu, biểu hiện di căn não với ạ

Cụ nhà em đau đầu, ho, chân tay rã rời. Đi tiếp nước đau đớn hơn. Làm các xét nghiệm thì phát hiện phổi di căn não

Đào Thị

Xe tải
Ngày uống 15-35 lần, mỗi lần 5.5ml. Như vậy 1 chai 500ml sẽ dùng được từ 3-6 ngày.
Đúng rồi cụ, nhà e uống hôm cao nhất là đc 27 lần, mất tuần đầu ug đc từ 8-10 lần, e đg tăng cường đây. Ug thc vào thì h.ap đều thân nhiệt ấm, đầu mát, thể lực khá lên. Cắt sốt. Đang hi vọng đây!

Trạng thái
Thớt đang đóng