Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phuongnhung

Xe máy
Thông thường, khi chẩn đoán, bác sĩ hay dùng thang đánh giá ung thư là TNM (T là kích thước khối u; N là số hạch; M là di căn). Trong đó, bất kể là kích thước khối u hay số hạch là bao nhiêu, cứ có di căn là xếp luôn vào giai đoạn cuối. Và khi ở giai đoạn cuối rồi thì mục tiêu điều trị chỉ là kéo dài và giảm nhẹ vì thực tế chỉ riêng thuốc đích thôi cũng chỉ ức chế được 1 loại đột biến của tế bào trong khi nó có nhiều hơn thế vẫn đang tồn tại và chờ thời gian để phát triển.

Trong K phổi thì em quan sát thấy có các loại di căn điển hình ngoài khối u nguyên phát ở phổi đó là Hạch, Não và Xương.
  • Ở phụ nữ K phổi thì hay bị di căn não và xương (nhiều nơi); còn nam giới thì hay di căn hạch và xương (gần phổi hoặc háng).
  • Phụ nữ K phổi khi phát hiện thì đã giai đoạn 4, di căn xa còn Nam giới K phổi thì khi phát hiện thường là giai đoạn 3 hoặc 3B, với di căn hạch gần hoặc xương sống.
Khi điều trị bằng thuốc đích thì các vị trí di căn có kích thước nhỏ như hạch, não thì thường biến mất. Ở hạch thì có thể do nó dễ đào thải; còn ở não thì có thể nó trở nên quá nhỏ để có thể phát hiện ra bởi máy móc. Tuy nhiên, khối u nguyên phát ở phổi thường khó thu nhỏ hơn hoặc nhỏ hơn không đáng kể. Nhưng cả hai giới Nam và Nữ thì nguy cơ nhất vẫn là di căn xương hiện tại em chưa thấy phương pháp nào hoặc TPCN nào được nói tới là có thể ức chế tốt cho di căn ở xương cả.
Cụ nói ở hạch thì có thể do nó dễ đào thải; khối u nguyên phát ở phổi thường khó thu nhỏ hơn hoặc nhỏ hơn không đáng kể, em vẫn chưa hiểu rõ lắm. Theo cụ, con đường đào thải ở hạch cổ và phổi đi theo đường nào?

Một điều khá rõ ràng em và các cụ đều nhận thấy là các bệnh nhân ung thư trên diễn đàn khi uống MD VĐK, có khối u ở đâu thì đều đau, nóng ở đấy, đau ở các vị trí khối u di căn trước, khối u nguyên phát sau, chứng tỏ thuốc đang có tác dụng tấn công khối u. Như vậy, theo em nghĩ là thuốc có hiệu quả với nhiều loại khối u cụ ạh.

hacdaihung

Xe tăng
Cụ nói ở hạch thì có thể do nó dễ đào thải; khối u nguyên phát ở phổi thường khó thu nhỏ hơn hoặc nhỏ hơn không đáng kể, em vẫn chưa hiểu rõ lắm. Theo cụ, con đường đào thải ở hạch cổ và phổi đi theo đường nào?

Một điều khá rõ ràng em và các cụ đều nhận thấy là các bệnh nhân ung thư trên diễn đàn khi uống MD VĐK, có khối u ở đâu thì đều đau, nóng ở đấy, đau ở các vị trí khối u di căn trước, khối u nguyên phát sau, chứng tỏ thuốc đang có tác dụng tấn công khối u. Như vậy, theo em nghĩ là thuốc có hiệu quả với nhiều loại khối u cụ ạh.
Đó là theo em quan sát, bao giờ các u dạng nước, u hạch đều tan biến trước tiên nếu phác đồ điều trị đạt hiệu quả.

Hầu hết các loại ung thư thì hạch là địa điểm di căn đầu tiên của tế bào ung thư. Điều đó có nghĩa hạch là nơi tế bào ung thư dễ tìm đến và dễ ở lại vì nó là một trong hai hệ tuần hoàn lưu thông các môi trường trong cơ thể gồm hệ tuần hoàn máu và lưu thông bạch huyết.

Cũng vì hạch nó nằm ở trên con đường lưu thông nên nó dễ bị tác động của thuốc. Trong điều trị, điều kiện cần là thuốc phải đến được vị trí tế bào ung thư. Chính vì điều này tại sao nhiều loại thuốc có tác dụng rất cao trong phòng thí nghiệm nhưng khi vào cơ thể người lại không được như vậy.

Kích cỡ khối u và vỏ bọc khối u cũng là một trở ngại nữa cho việc tiếp cận của thuốc. Nếu khối u lớn, vỏ bọc dày, thuốc có tác dụng tiêu diệt tế bào một phần thì ở vòng trong tế bào ung thư lại sinh sôi thêm một phần. Điều này giải thích tại sao khối u nếu nhạy với thuốc thì chỉ giảm dần dần chứ hiếm khi tan biến nhanh như u hạch.

Mà u hạch cũng có u lành nữa mợ nhé, các tế bào miễn dịch thường tập trung ở hạch khi cơ thể bị viêm ví dụ như viêm họng hạt.

hacdaihung

Xe tăng
Điều này chỉ chứng tỏ thuốc tiếp cận với khối u và có tác động tới khối u. Còn thuốc có hiệu quả tiêu diệt khối u hay không lại phải được đo bằng các xét nghiệm chứ không chỉ biểu hiện nóng và đau.

Em ví dụ đơn giản là mẹ em khi bị chẩn đoán nói bị khàn tiếng, ho và đặc biệt là khó thở. Sau khi dùng thuốc đích, việc hít thở trở nên nhẹ nhàng hơn và sau 3 tháng mẹ em mới bắt đầu thi thoảng thở sâu được 1 cái. Đến 6 tháng thì thở được sâu bất kì lúc nào muốn. Như vậy, cần đánh giá được các triệu chứng cải thiện ra làm sao. Nếu mợ chia mức độ ho, khó thở, đau, ngủ, ăn theo thang 10 tính từ trước khi dùng VDK thì bây giờ là như thế nào?

xemay12345678

Xe buýt
Vâng ! cái này đúng là đắt thật Cụ nhỉ!..mỗi tháng tính ra cũng ngót 8 triệu ( ngang tiền thuốc đích lấy ở Viện )..xông đông trùng em chưa nghe nói bao giờ và cũng chưa nghe được trường hợp nào mệt hôn mê khi uống cái này vô thì tỉnh lại hay có dấu hiệu khả quan lên
Em cho Mẹ em dùng bắt nguồn từ lời giới thiệu của đứa bạn cùng cấp 3 xưa...dẫn lời thì Bố bạn ấy bị K đại tràng mổ được,truyền hóa chất tính đến nay là 9 năm rồi,Bác ấy chỉ dùng đông trùng ngày 1 lọ,ăn uống bình thường ko j đặc biệt và uống nấm linh chi hằng ngày..vậy mà 9 năm vẫn mạnh khỏe đều.Khi Mẹ em bị là em đến xin tư vấn bạn ấy luôn và được giới thiệu về đông trùng của cty quy hoàng này
Qua việc Mẹ em dùng tính đến nay cũng được năm rồi thì cá nhân em thấy nó thực sự tốt trong việc nâng cao thể trạng,mọi việc còn lại hay những li ti trong cơ thể cấp độ tế bào e ko rõ ! Chỉ cầu mong sao mọi chuyện diễn biến theo chiều hướng tốt và ổn định

Nguyễn_Tú

Xe đạp
Nói về hạch, bà cụ nhà em có lên hạch ở bên cạnh cổ lúc to lúc lại giảm. Cái hạch này gây tê sau gáy, em không hiểu hạch này là do di căn lên hay như nào. Bà cụ dùng taceva được 2 tháng rồi, ngoài tác dụng phụ của thuốc thì không ho hay đau ở đâu cả. Những nguyên nhân gì có thể gây ra hạch các cụ nhỉ.

mofi

Xe tải
Bac hacdaihung oi.. day la ket qua xet nghiem mau cua me em. Bac xem thu chi so the nao? Xin cam on bac. E ko biet gi nhieu nen danh phai nho bac.

Bác hacdaihung ơi. E thấy chỉ số CEA là chỉ số chỉ định kiểm tra khi khám ung thư mà. Trước đây mẹ em mới khám ung thư thì là 400ng/ml. Bây giờ sau gần 1 năm điều trị thì giảm hẳn đi rồi, chỉ còn 6,37ng/ml (hơi cao so với bt là <=5)
Kết quả khám của Yeume83 chỉ số CEA thấp nhỉ

beotron

Xe máy
Sự kết hợp giữa curcumin và trà xanh EGCG có tác dụng đáng kể trong hỗ trợ điều trị ung thư nhưng gần đây em có đọc bài nghiên cứu về kết hợp dùng Curcumin và tinh chất trà xanh EGCG đối với ung thư bạch cầu tham khảo http://clincancerres.aacrjournals.org/content/15/4/1250.full ; http://cancercompassalternateroute.com/antioxidants-vitamins-and-minerals/curcumin-and-green-tea-extract-for-chronic-lyphocytic-leukemia/ :
+ Dùng riêng rẽ, uống EGCG trước sau đó mới dùng Curcumin thì mang lại hiệu quả tốt hơn. VD: sáng uống trà xanh thì trưa và chiều dùng curcumin túm lại là không nên uống 2 thứ đồng thời thì tốt hơn.
+ Uống kết hợp curcumin và EGCG cùng một lúc thì nó có tác dụng đối lập nhau, hiểu đơn giản là nó kìm hãm tác dụng của nhau, làm kém hiệu quả.
When curcumin was administered simultaneously with EGCG, antagonism was observed for most patient samples. In contrast, sequential administration of these agents led to substantial increases in CLL B-cell death and could overcome stromal protection.
Đây là đối với ung thư bạch cầu -----> với mọi loại ung thư khác cũng nên uống riêng rẽ cách nhau theo thứ tự là uống trà xanh trước rồi mới uống curcumin sẽ mang lại hiệu quả cao hơn, không nên uống kết hợp cùng một thời điểm ??

Chỉnh sửa cuối:

hacdaihung

Xe tăng
Bác hacdaihung ơi. E thấy chỉ số CEA là chỉ số chỉ định kiểm tra khi khám ung thư mà. Trước đây mẹ em mới khám ung thư thì là 400ng/ml. Bây giờ sau gần 1 năm điều trị thì giảm hẳn đi rồi, chỉ còn 6,37ng/ml (hơi cao so với bt là <=5)
Kết quả khám của Yeume83 chỉ số CEA thấp nhỉ
Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin! CEA của nhà cụ giảm xuống gần về mức bình thường như vậy chứng tỏ nhà cụ đang đáp ứng với thuốc đích rất tốt. Mong nhà cụ có thể duy trì trạng thái này mãi.

Trong ung thư phổi ngoài chỉ số CEA em còn thấy người ta theo dõi thêm chỉ số CA 19.9. Hiện tại em chưa hiểu rõ lắm về ý nghĩa các chỉ số này ảnh hưởng tới phương pháp điều trị như thế nào, chờ các cụ chia sẻ thêm nữa để chúng ta có thể hiểu rõ hơn. Mấy hôm nữa em sẽ trích vài trường hợp liên quan tới mấy chỉ số này qua các phương pháp điều trị để các cụ tham khảo.

mofi

Xe tải
Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin! CEA của nhà cụ giảm xuống gần về mức bình thường như vậy chứng tỏ nhà cụ đang đáp ứng với thuốc đích rất tốt. Mong nhà cụ có thể duy trì trạng thái này mãi.

Trong ung thư phổi ngoài chỉ số CEA em còn thấy người ta theo dõi thêm chỉ số CA 19.9. Hiện tại em chưa hiểu rõ lắm về ý nghĩa các chỉ số này ảnh hưởng tới phương pháp điều trị như thế nào, chờ các cụ chia sẻ thêm nữa để chúng ta có thể hiểu rõ hơn. Mấy hôm nữa em sẽ trích vài trường hợp liên quan tới mấy chỉ số này qua các phương pháp điều trị để các cụ tham khảo.
Kết quả xét nghiệm gần đây của mẹ em

mofi

Xe tải
Em thấy mẹ em vẫn còn u trong phổi. Có khi nào khối u biến mất được không nhỉ

xemay12345678

Xe buýt
Cho mình hỏi với là nhà cụ hay dùng Đông trùng Hạ thảo ở đây à? Chất lượng (cả về mặt dinh dưỡng lẫn độ tin cậy và tính xác thực của SP) theo cụ đánh giá là ổn nhất chưa? Nhà mình đang có cái loại ĐTHT gì mà mình search ra thấy có chưa tới 10K/lọ 100ml => hoang mang quá: https://www.lamchame.com/forum/threads/khai-truong-gian-hang-nuoc-uong-bo-duong-dong-trung-ha-thao-well-being-life-han-quoc.1360303/

Nếu ổn mai mình qua lấy thử luôn, đợt này đang tập trung vụ dinh dưỡng
Em ko có kinh nghiệm hay so sánh đánh giá gì trong việc dùng đông trùng của các công ty khác nhau đâu ạ!..em dùng của công ty quy hoàng là do giới thiệu của đứa bạn cấp 3 thôi ! theo đánh giá chủ quan của em qua việc Mẹ em dùng là tốt Cụ à !...Cụ qua đó lấy thử thì nhớ hỏi kỹ họ về các đợt khuyến mãi Cụ nhé
Qua việc dùng thực phẩm trợ lực ngoài cho bệnh nhân thì em có 2 kỉ niệm qua 1 năm Mẹ em ốm..lần 1 là đợt về nghỉ giữa chừng trong quá trình xạ,Mẹ em hồi đó có uống sữa prosure,nhưng nghỉ có 2 ngày ko uống ,vậy mà bước thềm từ trên nhà xuống sân chóng mặt hoa mắt suýt ngã,Mẹ em hoảng quá nên lại tiếp tục uống mà ko nghỉ ngày nào...
Lần 2 là đơt đang xạ phổi ở trên Viện,Mẹ em hết đông trùng,nhưng xót tiền nên khi hết,nghỉ được đâu tầm 5 ngày và dọa mua về vứt đi ko uống !..lúc có đông trùng thì đi xạ về chả sao cả,vắng nó 5 ngày Mẹ em thấy khác ngay,kêu mệt mỏi khó chịu nên tự bảo em đi mua về chứ thế này ko ổn
Qua 2 vụ đó em thấy ngoài vấn đề thức ăn cơm bữa hằng ngày và tâm lý thoải mái thì việc thực phẩm trợ lực ở ngoài cũng thực sự quan trọng

mofi

Xe tải
Cụ ơi ! Người nhà Cụ dùng thuốc đích gì thế ạ?dùng được bao lâu rồi hả Cụ?
Mẹ em dùng Irresa 250 được gần 1 năm rồi từ tháng 12 năm ngoái. Khối u từ 36mm giảm còn bằng đấy ạ. Các hạch và di căn vào xương hết như kết quả rồi.

hacdaihung

Xe tăng
Em thấy mẹ em vẫn còn u trong phổi. Có khi nào khối u biến mất được không nhỉ
Như vậy là vẫn còn khối u bắt thuốc mạnh (đang hoạt động) có kích thước 12 x 16mm. Việc khối u độc lập với màng phổi tạm thời sẽ đảm bảo không có dịch phổi nếu khối u không phát triển thêm. Hình ảnh chụp CT không thấy di căn sang hạch hay các bộ phận khác là bệnh được khống chế rất tốt đấy cụ ạ?

Cụ có thể so sánh xét nghiệm hiện tại với lúc chẩn đoán như thế nào không? Ví dụ, kích thước khối u nguyên phát, số lượng các vị trí di căn và cả thể trạng nữa.

Trước em cũng đã từng tìm câu hỏi "Tarceva Alone" trong điều trị ung thư phổi nhưng em hầu như chưa tìm thấy một trường hợp nào như vậy mà lâu dài trên Inspire hay CancerGrace cả. Có lần em cũng có nói là Thuốc đích nhiều khi nó ức chế mạnh nên nó làm cho khối u không bắt thuốc nên bác sĩ cũng khó mà phát hiện những khối u nhỏ trên phim chụp có cản quang.

mofi

Xe tải
Như vậy là vẫn còn khối u bắt thuốc mạnh (đang hoạt động) có kích thước 12 x 16mm. Việc khối u độc lập với màng phổi tạm thời sẽ đảm bảo không có dịch phổi nếu khối u không phát triển thêm. Hình ảnh chụp CT không thấy di căn sang hạch hay các bộ phận khác là bệnh được khống chế rất tốt đấy cụ ạ?

Cụ có thể so sánh xét nghiệm hiện tại với lúc chẩn đoán như thế nào không? Ví dụ, kích thước khối u nguyên phát, số lượng các vị trí di căn và cả thể trạng nữa.

Trước em cũng đã từng tìm câu hỏi "Tarceva Alone" trong điều trị ung thư phổi nhưng em hầu như chưa tìm thấy một trường hợp nào như vậy mà lâu dài trên Inspire hay CancerGrace cả. Có lần em cũng có nói là Thuốc đích nhiều khi nó ức chế mạnh nên nó làm cho khối u không bắt thuốc nên bác sĩ cũng khó mà phát hiện những khối u nhỏ trên phim chụp có cản quang.
Mẹ em lúc mới phát hiện K thì kích thước khối u khoảng 36mm, sau khoảng 3-4 tháng thì khối u nhỏ đi xuống còn 1/3 so với ban đầu 22-24mm. Có phát hiện hạch trung thất, di căn vào xương (một chút) vào đầu xuơng sườn thì phải. Thể trạng mẹ em lúc phát hiện K thì bình thường. Chỉ thấy đau đau kéo dài phần lưng đi BV chụp thì phát hiện có u phổi. Đến giờ mẹ em sức khoẻ vẫn bt, ăn uống bt, mỗi tội mắt kém đi khá rõ. Em đang sợ hay có phải vì tác dụng phụ của thuốc đích không ?

Thảo nào mấy hôm nay k thấy mail thông báo có trao đổi j mới cả. Em đang lo quá các cụ ạ. Tình hình nhà em là bà ngoại của em vừa mất, em nghe nói bệnh ung thư là bệnh bất hiếu, phải kiêng hoàn toàn mà bây giờ nhà em phải cúng bà đến 100 ngày. Em chỉ sợ mẹ em đuối, k đủ sức vượt qua 100 ngày tới, bệnh lại trỗi dậy thì em lại mất mẹ. Mấy hôm nay em đang bắt mẹ em ngày nào cũng uống đông trùng hạ thảo để tăng sức đề kháng thêm. Lạy trời lạy phật!

bạn ơi mình tưởng chỉ kiêng lúc có đám lạnh lẽo thôi chứ. kiêng cả cúng cơm hả bạn?
Ý mình k phải là việc cúng cơm mà là nếu nhà mình cúng thì chắc chắn rước ảnh về nhà mình cũng lạnh lẽo rồi bạn ạ. Mình sợ nhất điều này

noithatkientruc

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ông cụ nhà em K dạ dày truyền hóa chất đợt 1 xong xét nghiệm máu tiểu cầu là 230 nhưng vừa truyền đợt 2 được 3 ngày thì có hiện tượng:
- tiểu cầu còn 35
- Ngoáy tai bị chảy máu tai cơ thể không tự cầm máu đc phải sang khoa tai mũi họng để cầm máu
- sốt nhẹ,
- hóa chất ảnh hưởng đến tủy

Nên bác sĩ cho ngừng hóa chất đợt 2 về để nâng cao thể trạng mới truyền đc đợt 3 - ĐỢT 2 COI NHƯ ĐIỀU TRỊ DỞ DANG KHÔNG ĐỦ SỨC KHỎE ĐỂ UỐNG TIẾP HÓA CHẤT HÀNG NGÀY CHO ĐỢT 2 NÀY .

- Hiện tại cụ nhà em đã hết sốt nhưng vẫn bị tiểu cầu thấp, hóa chất vẫn đang ảnh hưởng đến tủy và tai đang theo dõi thì nên làm gì để : Tăng tiểu cầu, Cầm hết máu ko bị chảy và làm gì để hóa chất không ảnh hưởng đến tủy nữa ah, em cảm ơn các cụ ah!

Trạng thái
Thớt đang đóng