Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng
Lâu rồi không thăm các Cụ, em bị ảnh hưởng những chuỗi ngày căng thẳng, giờ rước bệnh yếu thận và ngứa người.
Cụ nhà em giờ dùng tarceva 75mg, gan đã phục hồi gần về mức bình thường, các khối u mới do không dùng thuốc 3 tháng đã bị tiêu diệt. U cũ giảm kích cỡ, kết quả ngoài sức tưởng tượng.
Em cảm ơn các cụ, đặc biệt cụ Hắc đã giúp đỡ, động viên lúc thần kinh em không được minh mẫn. Chúc cả nhà một ngày tốt lành. Nếu cụ nào có kinh nghiệm trị ngứa người làm ơn chỉ giúp em luôn cho trọn bộ. ;)

lead10102009

Đi bộ
Cụ được kê đơn thì em nghĩ nên tuân thủ. Bệnh em nó nhẹ nên em uống cầm chừng chứ Cụ thì em can.
Cụ không ăn rau muống 100% nhé.
Em nghĩ trong khoảng 10-15 ngày kể từ khi vào viện thì phải được điều trị thì sẽ chấp nhận được. Nếu cụ kiểm soát được thời gian thì yên tâm rồi.

Không thấy khối u ở phổi thì cụ căn cứ TMN như thế nào để đoán nó là giai đoạn 3B hay là 4?

Nhà cụ mới nghi là K phổi chứ chưa được xác định là K phổi. Về nguyên tắc phải biết rõ nó là loại K gì, tế bào gì mới được điều trị. Quá trình tìm khối u nguyên phát có thể sẽ nhanh hoặc lâu hoặc không thể tìm thấy. Trên này cũng có người vài ba tháng mới tìm ra.

Khi sinh thiết hạch thì cũng chỉ khẳng định nó là K di căn hay nguyên phát khi so sánh đặc trưng, hình thù của nó so với các tế bào của tổ chức xung quanh; nếu khác thì nó là di căn, còn di căn từ đâu thì sẽ phải đi tìm, rà soát lại từng điểm nghi vấn.

Do vậy, khoản xét nghiệm này vô cùng quan trọng, nếu chẩn đoán nhanh chóng và chính xác sẽ làm tăng hiệu quả điều trị lên rất nhiều.
Thưa cụ Hắc, e là lính mới. E đang buồn quá. Chị gái e bị K phổi, lúc đầu làm mọi xét nghiệm thì Bsi kết luận gia đoạn sơm và làm phẫu thuật. Nhưng khi phẫu thuật ra thì là giai đoạn 3A. Đến giờ là được 1 năm rưỡi. Có di căn đường máu r, đang truyền hóa chất của đợt hóa chất này là lần 4. Chụp lại khối u vẫn ko giảm. Bsi kết hợp thêm 1 loại hóa chất nữa. Bj Uống thêm thảo dược Curmar Gold có nên ko cụ. Cụ giúp e xem có cách nào nữa ko ạ.

lead10102009

Đi bộ
Thưa cụ Hắc, e là lính mới. E đang buồn quá. Chị gái e bị K phổi, lúc đầu làm mọi xét nghiệm thì Bsi kết luận gia đoạn sơm và làm phẫu thuật. Nhưng khi phẫu thuật ra thì là giai đoạn 3A. Đến giờ là được 1 năm rưỡi. Có di căn đường máu r, đang truyền hóa chất của đợt hóa chất này là lần 4. Chụp lại khối u vẫn ko giảm. Bsi kết hợp thêm 1 loại hóa chất nữa. Bj Uống thêm thảo dược Curmar Gold có nên ko cụ. Cụ giúp e xem có cách nào nữa ko ạ.
Chị e ko có đột biến gen cụ ạ. Đọc bài của cụ, thuốc đích ko nên bỏ qua dù có đột biến gen hay ko. E nghĩ cũng táo báo. Nhưng bj chị e truyền nhiều đợt cũng mệt lắm.

wildtrak

Xe máy
Chúc cụ và gia đình sẽ gặp thuốc tốt chông chọi bệnh tật

lead10102009

Đi bộ

Phuvo1

Xe máy
Lâu rồi không thăm các Cụ, em bị ảnh hưởng những chuỗi ngày căng thẳng, giờ rước bệnh yếu thận và ngứa người.
Cụ nhà em giờ dùng tarceva 75mg, gan đã phục hồi gần về mức bình thường, các khối u mới do không dùng thuốc 3 tháng đã bị tiêu diệt. U cũ giảm kích cỡ, kết quả ngoài sức tưởng tượng.
Em cảm ơn các cụ, đặc biệt cụ Hắc đã giúp đỡ, động viên lúc thần kinh em không được minh mẫn. Chúc cả nhà một ngày tốt lành. Nếu cụ nào có kinh nghiệm trị ngứa người làm ơn chỉ giúp em luôn cho trọn bộ. ;)
Nghe tin e cũng mừng cụ ạ. Cụ update thêm cho mọi người lấy thần chiến đấu nhé
Nếu khối u ổn định thì cũng là 1 tin mừng cụ à vì hoá chất cũng có tác dụng ức chế sự tăng trưởng. Cụ vào phát đồ và loại tế bào nào ạ

duyhaigenco2

Xe đạp
Xin cụ nói rõ hơn tiền sử bệnh và đtrị của chị cụ được ko, vì e đang bị giống chị bạn. Kquả chụp PET CT thì phổi e chỉ là khối u đơn độc, chưa di căn, nghĩa là gđ1, nhưng khi phẩu thuật, bsỹ phát hiện có 2 hạch sưng bất thường, tiến hành nạo hạch, xét nghiệm hạch thì có tế bào k, như vậy là gđ2 hoặc gđ3a rồi.
Chị cụ giờ bị tái phát hay đtrị 1,5 năm liên tục đến giờ, bây giờ khối u ở phổi hay ở đâu. Chị cụ đã phẫu thuật rồi mà sao vẫn còn khối u là sao, cụ nói rõ thêm đc ko.
Em đã phẫu thuật, đã xong hóa chất 4 chu kỳ, mới xạ xong 30 tia (xạ vào vết mổ và 2 hạch đã nạo). Hôm qua mới xuất viện.
Như vậy e đã theo hết phác đồ tây y của bsỹ. Bây giờ em đang lo ko biết có bị di căn hay tái phát ko, ko biết uống gì chống di căn hay tái phát. Gđ em muốn em ra Hà Nội cắt thuốc Nam, Bắc nhưng e ko biết nên đến đc chỉ nào. Em năm nay 33t, rất mong các cụ tư vấn giúp.

duyhaigenco2

Xe đạp
Em xin bổ sung thoing tin: em xét nghiệm có đột biến gen EGFR EXON20.

hacdaihung

Xe tăng
Như vậy là mừng rồi mợ ạ. Nếu kiểm soát phần men gan tốt thì khá yên tâm đấy.

cungxunu

Đi bộ
Chào cả nhà. Em đã theo dõi diễn đàn từ tháng 9 nhưng nay mới tham gia. Mẹ em bị ung thư phổi đột biến exo 19 giai đoạn cuối di căn xương. Hiện mẹ em đã uống tarceva được 3 tháng. 2 tháng đầu chưa thấy tác dụng phụ nhiều nhưng tháng thứ 3 thì da nổi rất nhiều mụn trên mặt, chân nổi nhưng đốm đỏ, da đầu ngón tay bắt đầu mỏng.
Em hiện cho mẹ em uống nước lá đủ đủ, uống thêm viên nghệ: nano cumargold và mới uống thêm curcumin 95; mẹ em còn uống tam thất; xạ đen milk thisle giải độc gan, fucoidan. Mẹ em cũng đang theo học thiền trường sinh học. Mẹ em cũng đang theo chế độ ăn kiêng, ăn chay.
Sức khỏe mẹ em thời gian đầu rất tốt. Hai lần tái khám trước đều cho kết quả tốt. Nhưng mấy ngày gần đây đột nhiên mẹ em lại kêu đau nhức ở chân. Trước đây mẹ em bị di căn xương thì đau nhức ở cột sống, đây là lần đầu tiên mẹ em bị đau nhức ở chân.
Em rất lo, không biết có phải tế bào ung thư đã di căn xuống chân không. Mẹ em chỉ mới uống thuốc địch có 3 tháng, về lý thuyết thì bây giờ tế bào ung thư phải được giảm đáng kể, nhưng sao mẹ em lại bị đau nhức ở chân. Rất mong các bác có thể tư vấn giúp em. Em cảm ơn nhiều.

hacdaihung

Xe tăng
Em xin bổ sung thoing tin: em xét nghiệm có đột biến gen EGFR EXON20.
Exon-20 là có đột biến gene EGFR nhưng giảm nhạy với thuốc đích. Khoảng 50% bệnh nhân có đột biến Exon-20 có thể dùng thuốc Tagrisso, ở diễn đàn mình mới có 1 người dùng loại này.

Mặc dù giảm nhạy với thuốc đích nhưng nó thuốc đích vẫn có tác dụng, đặc biệt ở những bệnh nhân đã qua hóa trị. FDA chỉ định dùng thuốc đích cho bệnh nhân K phổi không tế bào nhỏ đã qua 4 vòng hóa trị bất kể có đột biến gen hay không để duy trì tránh tái phát. Em nghe nói, sau hóa trị tế bào ung thư tăng nhạy với thuốc đích hơn.

Ngoài thuốc đích EGFR cụ có thể dùng Avastin như nhà cô Dambich. Nhưng loại này rất đắt đỏ.

hacdaihung

Xe tăng
Chào cả nhà. Em đã theo dõi diễn đàn từ tháng 9 nhưng nay mới tham gia. Mẹ em bị ung thư phổi đột biến exo 19 giai đoạn cuối di căn xương. Hiện mẹ em đã uống tarceva được 3 tháng. 2 tháng đầu chưa thấy tác dụng phụ nhiều nhưng tháng thứ 3 thì da nổi rất nhiều mụn trên mặt, chân nổi nhưng đốm đỏ, da đầu ngón tay bắt đầu mỏng.
Em hiện cho mẹ em uống nước lá đủ đủ, uống thêm viên nghệ: nano cumargold và mới uống thêm curcumin 95; mẹ em còn uống tam thất; xạ đen milk thisle giải độc gan, fucoidan. Mẹ em cũng đang theo học thiền trường sinh học. Mẹ em cũng đang theo chế độ ăn kiêng, ăn chay.
Sức khỏe mẹ em thời gian đầu rất tốt. Hai lần tái khám trước đều cho kết quả tốt. Nhưng mấy ngày gần đây đột nhiên mẹ em lại kêu đau nhức ở chân. Trước đây mẹ em bị di căn xương thì đau nhức ở cột sống, đây là lần đầu tiên mẹ em bị đau nhức ở chân.
Em rất lo, không biết có phải tế bào ung thư đã di căn xuống chân không. Mẹ em chỉ mới uống thuốc địch có 3 tháng, về lý thuyết thì bây giờ tế bào ung thư phải được giảm đáng kể, nhưng sao mẹ em lại bị đau nhức ở chân. Rất mong các bác có thể tư vấn giúp em. Em cảm ơn nhiều.
Thuốc đích không có tác dụng nhiều ở xương mợ ạ. Nhà em cũng vậy đấy, chỉ 2 tháng đầu là không đau xương còn sau lại đau nhức. Mẹ em cứ truyền Zometa về là hết đau được vài tuần.

hacdaihung

Xe tăng
Cứ hóa chất xong rồi thì dùng thuốc đích là chuẩn theo phác đồ mợ ạ. CurmaGold cũng được nhưng phải áp dụng nhiều phương pháp tổng hợp khác. Bệnh này nó nguy hiểm lắm, không đơn giản vài viên thuốc là xong đâu. Chị mợ chắc còn khỏe nên chú ý đến tăng cường miễn dịch sẽ tốt hơn.

whatshouldido

Xe đạp
Nhà mẹ em không hóa trị nữa, ngoài ra xét nghiệm đột biến về xui đến mức không có bất kì loại đột biến nào ( Dù mẹ em không hút thuốc, ăn bậy bạ, tỉ lệ đột biến rất cao ). Dù không muốn nhưng hiện em đành phải xem PP Budwig là liệu pháp chính cho mẹ em, còn thuốc tarceva hiện giờ uống chỉ để cầu may thôi. :(
Đính chính với cụ một chút là "không có bất kỳ 1 loại đột biến nào" cũng chưa hẳn là xui, sở dĩ cụ và nhiều người (trong đó có mình) nghĩ vậy vì lý do là không dùng được thuốc đích. Tuy nhiên thi như nhiều người trên này đã thử và có kq tốt thì ko có gien đột biến vẫn cứ dùng được. Còn thì 1 cơ thể có gien đột biến (xác suất ung thư cao) và không có gien đột biến, cả 2 đều bị bệnh, thì cũng khó nói ai xui hơn ai.

whatshouldido

Xe đạp
Các tác dụng phụ như nhà cụ là khá phổ biến, thường nó sẽ lúc gặp lúc không. Để đỡ bị hại gan, cần thiết phải dùng Eganin và Xạ đen. Beta Glucan nên dùng hạn chế.
Cụ hacdaihung cho mình hỏi là sao Betaglucan nên dùng hạn chế? Để bổ gan mình đang định cho dùng Milk thistle liều cao 35000mg: http://www.thompsons.co.nz/products/one-a-day-herbs/one-a-day-milk-thistle-35000mg-capsules/ theo cụ có hợp lý ko?

Mình vừa lấy được Cyramza (Ramucirumab) về, nhưng BS quen ở viện K sắp về hưu và đang du lịch dài hạn nên đang băn khoăn ko biết nhờ BS nào viện K tư vấn liều lượng và giám sát quá trình sử dụng đây :( Khi nào dùng được sẽ update tình trạng cho các cụ, cũng có thể coi cái này là đời sau của Avastin dành cho Kdd và 1 số K khác

Nhà em cũng đang có tình trạng giống như bác, dạo này ngủ mẹ em đôi khi bị đau phần cột sống xạ hình xương thì thấy có di căn vào xương ngực và phần cột sống, tuy nhiên tối qua thì lại nói có đau xuống chân. Em đang rất lo không biết phải làm thế nào vì được biết xương khó hấp thụ thuốc. Cụ Hùng có thể cho em thông tin về loại thuốc chống hủy xương và ăn uống gì để giúp ích không ạ? Em có thể xin bác sĩ kê đơn thuốc chống hủy xương riêng nếu không xử dụng thuốc đích hay hóa trị gì hết không ạ? Thuốc chống hủy xương có dạng thuốc uống hay phải truyền vào ạ? Nếu truyền thì có tác dụng phụ gì không?

Cụ Hùng ơi em đọc tại đây về thuốc eganin: http://www.suckhoenhi.vn/eganin-200mg-thuoc-47288.html
Trong phần chống chỉ định có ghi:
Thận trọng lúc dùng:
Trong trường hợp bị tiểu đường hay ăn chế độ ăn ít đường, lưu ý đến lượng đường trong thuốc.

Vậy có sao không ạ? Vì ung thư phải tuyệt đối kiêng kị đường.

Tahiuphong

Đi bộ
Cứ hóa chất xong rồi thì dùng thuốc đích là chuẩn theo phác đồ mợ ạ. CurmaGold cũng được nhưng phải áp dụng nhiều phương pháp tổng hợp khác. Bệnh này nó nguy hiểm lắm, không đơn giản vài viên thuốc là xong đâu. Chị mợ chắc còn khỏe nên chú ý đến tăng cường miễn dịch sẽ tốt hơn.
Chào bác Hùng , em theo dõi bài của bác từ đầu nhưng vẫn chưa tìm ra cách phù hợp cho trường hợp của mẹ em, cụ bị ung thư phổi gia đoạn cuối, di căn não. Cụ đã được điều trị băng xạ trị. E muốn cụ theo phương pháp điều trị đích, do có đột biến exon-21 nhưng bác sĩ bảo rằng điều trị đích không thề tiếp cận lên não được, phải điều trị bằng phương pháp hóa trị.

Thật ko may, sức khỏe mẹ em khá yếu, em sợ mẹ chịu ko nổi đợt hóa trị đầu tiên ấy chứ. hix hix. Bác inbox em số đt bác được không, em xin phép nhờ sự giúp đỡ tư vấn của bác chút. em khá bối rối, không biết nên chữa trị thế nào cho mẹ em cả. Bác sĩ bảo chỉ kéo dài được khoảng 4 tháng thôi. hix.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng