Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacdaihung

Xe tăng
Cụ Hùng ơi em đọc tại đây về thuốc eganin: http://www.suckhoenhi.vn/eganin-200mg-thuoc-47288.html
Trong phần chống chỉ định có ghi:
Thận trọng lúc dùng:
Trong trường hợp bị tiểu đường hay ăn chế độ ăn ít đường, lưu ý đến lượng đường trong thuốc.

Vậy có sao không ạ? Vì ung thư phải tuyệt đối kiêng kị đường.
Phần này là bác sĩ chỗ em kê cho mẹ em và không thấy đề cập tới vấn đề cẩn trọng khi bị tiểu đường mặc dù mẹ em bị tiểu đường 10 năm nay rồi. Mẹ em cũng tuyệt đối kiêng đường từ khi bị bệnh này và cũng uống Eganin suốt như vậy từ đó đến giờ. Em chưa thấy tác dụng phụ của Eganin và chưa bao giờ men gan lên cao. Chính về điều đó em không lưu ý lắm tới chú ý này, một số trang web khác cũng không có chú ý này.

Phần này là bác sĩ chỗ em kê cho mẹ em và không thấy đề cập tới vấn đề cẩn trọng khi bị tiểu đường mặc dù mẹ em bị tiểu đường 10 năm nay rồi. Mẹ em cũng tuyệt đối kiêng đường từ khi bị bệnh này và cũng uống Eganin suốt như vậy từ đó đến giờ. Em chưa thấy tác dụng phụ của Eganin và chưa bao giờ men gan lên cao. Chính về điều đó em không lưu ý lắm tới chú ý này, một số trang web khác cũng không có chú ý này.
Cụ có thể cho em thêm thông tin về thuốc chống hủy xương như bài viết trên em có đề cập không ạ? Do em chuẩn bị dẫn mẹ đi khám nên mong cụ phản hồi sớm, cảm ơn cụ

hacdaihung

Xe tăng
Cụ nghiên cứu các ca điều trị thành công của Bạch Mai nhé.

Kết luận:
Ung thư biểu mô tuyến.

Chẩn đoán:
Ung thư phổi phải loại biểu mô tuyến, giai đoạn T2N3M1b ( giai đoạn IV) (di căn gan, xương, hạch ổ bụng ).

Xử trí:
  • Xét nghiệm phân tích đột biến gen EGFR: Dương tính
  • Điều trị thuốc bổ gan: Hepaur 5g/ngày pha truyền tĩnh mạch.
  • Điều trị đích: Geffitinib 250 mg/ngày, uống hàng ngày
  • Thuốc chống hủy xương: Acid Zoledronic : Zometa 4mg/ngày pha truyền tĩnh mạch, chu kỳ 28 ngày.

hacdaihung

Xe tăng
Chào bác Hùng , em theo dõi bài của bác từ đầu nhưng vẫn chưa tìm ra cách phù hợp cho trường hợp của mẹ em, cụ bị ung thư phổi gia đoạn cuối, di căn não. Cụ đã được điều trị băng xạ trị. E muốn cụ theo phương pháp điều trị đích, do có đột biến exon-21 nhưng bác sĩ bảo rằng điều trị đích không thề tiếp cận lên não được, phải điều trị bằng phương pháp hóa trị.

Thật ko may, sức khỏe mẹ em khá yếu, em sợ mẹ chịu ko nổi đợt hóa trị đầu tiên ấy chứ. hix hix. Bác inbox em số đt bác được không, em xin phép nhờ sự giúp đỡ tư vấn của bác chút. em khá bối rối, không biết nên chữa trị thế nào cho mẹ em cả. Bác sĩ bảo chỉ kéo dài được khoảng 4 tháng thôi. hix.
Chào cụ, thuốc đích là thuốc tiên tiến nhất của Tây y hiện nay trong điều trị ung thư. Hóa trị từ trước tới nay thường chịu thua với di căn não nhưng thuốc đích thì lại khác. Với ưu thế là kích thước phân tử nhỏ, thuốc đích dễ dàng vượt qua hàng rào máu não để có tác dụng ức chế tế bào ung thư.

Nhưng vì thuốc đích là loại thuốc đơn dòng, đại thể là nó chỉ có thể ức chế một dạng tế bào ung thư còn hóa trị thì có khả năng tiêu diệt nhiều dạng tế bào ung thư. Do vậy, hóa trị phù hợp với nhiều đối tượng hơn, tác dụng nhanh hơn.

Ở trên diễn đàn mình có nhà cụ phuongsk , mofi , xemay12345678 , Xin chào các Cụ cũng có tình trạng như nhà cụ và vẫn đang điều trị lâu nay. Đặc điểm các nhà này là thường hóa trị 1-2 vòng và có xạ trị sau đó chuyển hẳn sang dùng thuốc đích.

Cụ có thể nghiên cứu một ca như vậy ở Bạch Mai để có thêm cơ sở.

Do vậy, nhận định của bác sĩ nhà cụ là chưa phản ánh đúng thực tế về hiệu quả của thuốc đích.

mofi

Xe tải
Em xin tiếp ý kiến với cụ hacdaihung. Trường hợp mẹ em K phổi biểu mô tuyến dùng thuốc đích ngay từ đầu. Hiệu quả đến bây giờ sau 1 năm điều trị có thể nói là rất khả quan, có điều chi phí khá cao, như mẹ em cứ đều đều 40 triệu/tháng

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Em xin tiếp ý kiến với cụ hacdaihung. Trường hợp mẹ em K phổi biểu mô tuyến dùng thuốc đích ngay từ đầu. Hiệu quả đến bây giờ sau 1 năm điều trị có thể nói là rất khả quan, có điều chi phí khá cao, như mẹ em cứ đều đều 40 triệu/tháng
Mẹ cụ có đột biến gen ko?

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Nhà mẹ em không hóa trị nữa, ngoài ra xét nghiệm đột biến về xui đến mức không có bất kì loại đột biến nào ( Dù mẹ em không hút thuốc, ăn bậy bạ, tỉ lệ đột biến rất cao ). Dù không muốn nhưng hiện em đành phải xem PP Budwig là liệu pháp chính cho mẹ em, còn thuốc tarceva hiện giờ uống chỉ để cầu may thôi. :(
PP budwig chỉ có thể là PP hỗ trợ thôi cụ à, nhà e cũng ăn đều đặn 6 tháng rồi, về thể lực có khá lên nhiều nhưng nếu cụ ko dùng một PP chính nào mạnh mẽ thì e sợ ko đủ mạnh để ức chế tế bào k đâu cụ, nên cụ hãy kết hợp với thuốc đích đi cụ ạ. Các liệu pháp thay thế tưởng chừng êm ái thật đấy nhưng sau này sẽ vô cùng nhiều triệu chứng bất thường xảy ra liên tục, như một con thuyền chuẩn bị đắm ý, mh cứ be chỗ này thì chỗ kia bung ra.

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Lâu rồi không thăm các Cụ, em bị ảnh hưởng những chuỗi ngày căng thẳng, giờ rước bệnh yếu thận và ngứa người.
Cụ nhà em giờ dùng tarceva 75mg, gan đã phục hồi gần về mức bình thường, các khối u mới do không dùng thuốc 3 tháng đã bị tiêu diệt. U cũ giảm kích cỡ, kết quả ngoài sức tưởng tượng.
Em cảm ơn các cụ, đặc biệt cụ Hắc đã giúp đỡ, động viên lúc thần kinh em không được minh mẫn. Chúc cả nhà một ngày tốt lành. Nếu cụ nào có kinh nghiệm trị ngứa người làm ơn chỉ giúp em luôn cho trọn bộ. ;)
Cụ cho e hỏi sao cụ lại dùng tarceva 75 mg ? Nhà cụ có đột biến gen ko ạ, giá của tarceva 75 là bao nhiêu hả cụ

xemay12345678

Xe buýt
Chào bác Hùng , em theo dõi bài của bác từ đầu nhưng vẫn chưa tìm ra cách phù hợp cho trường hợp của mẹ em, cụ bị ung thư phổi gia đoạn cuối, di căn não. Cụ đã được điều trị băng xạ trị. E muốn cụ theo phương pháp điều trị đích, do có đột biến exon-21 nhưng bác sĩ bảo rằng điều trị đích không thề tiếp cận lên não được, phải điều trị bằng phương pháp hóa trị.

Thật ko may, sức khỏe mẹ em khá yếu, em sợ mẹ chịu ko nổi đợt hóa trị đầu tiên ấy chứ. hix hix. Bác inbox em số đt bác được không, em xin phép nhờ sự giúp đỡ tư vấn của bác chút. em khá bối rối, không biết nên chữa trị thế nào cho mẹ em cả. Bác sĩ bảo chỉ kéo dài được khoảng 4 tháng thôi. hix.
Bác hacdaihung nói còn nhẹ nhàng đấy ạ !..chứ theo quan điểm của em tên Bác sĩ đó là loại khốn nạn rồi...chắc muốn người nhà bệnh nhân phải hóa trị nữa để bệnh viện có nguồn thu chứ để bệnh nhân dùng thuốc đích thì kiếm gạo đâu ra
Bác giữ vững quan điểm dùng thuốc đich cho em,hóa trị thì làm sao mà lên nổi não,cái này thế giới đã thừa nhận rồi..tên doctor đó thiêu thân lừa đảo thật,súc vật quá!..em có đọc 1 bài trên blog bác sĩ Khôi http://nguyentuankhoi.blogspot.com/ có trích dẫn nghiên cứu của thế giới và đi đến kết luận là kết hợp hóa trị vs thuốc đích ko tốt hơn dùng 1 mình thuốc đích
Còn nói thêm về thuốc đích,bạn em làm Dược có nói rõ,hầu như tất cả các loại thuốc các hãng bán cho Viện và gạ Bác Sĩ kê đơn thì % lại quả cho Bác sĩ rất lớn...nhưng riêng mấy loại thuốc như thuốc đích iressa,tarceva thì giá nó đã công khai theo khung toàn thế giới rồi,Bác sĩ chả xơ được tí nào đâu..họa huần năm hai năm nó mời đi dự hội thảo này nọ gọi là du lịch trá hình thế thôi..ngoài ra tuyệt đối ko màu mè j....vì thế nên mới có chuyện Y Đức thiêu thân như trên>_<

• Vodka
Reactions: MOU

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Cụ hacdaihung cho e hỏi thuốc đích thế hệ thứ 2 có tác dụng rộng hơn hay lại ức chế một loại gen biến đổi khác.
Trong trường hợp dùng thuốc đích thế hệ thứ nhất mà hết đáp ứng "dựa vào các chỉ số tăng hay các dấu hiệu khác xấu đi" thì việc dùng thuốc đích thế hệ thứ 2 là cần thiết.
Nhưng trong trường hợp thuốc đích thế hệ thứ nhất vẫn còn tác dụng nhưng vì các chỉ số ung thư mà tăng, mh đổi thuốc đích thế hệ thứ 2 thì thuốc đích thế hệ thứ 2 có ức chế đuợc các tế bào mà thuốc đích thế hệ thứ 1 đã ức chế ko ạ?

hacdaihung

Xe tăng
Cụ hacdaihung cho e hỏi thuốc đích thế hệ thứ 2 có tác dụng rộng hơn hay lại ức chế một loại gen biến đổi khác.
Trong trường hợp dùng thuốc đích thế hệ thứ nhất mà hết đáp ứng "dựa vào các chỉ số tăng hay các dấu hiệu khác xấu đi" thì việc dùng thuốc đích thế hệ thứ 2 là cần thiết.
Nhưng trong trường hợp thuốc đích thế hệ thứ nhất vẫn còn tác dụng nhưng vì các chỉ số ung thư mà tăng, mh đổi thuốc đích thế hệ thứ 2 thì thuốc đích thế hệ thứ 2 có ức chế đuợc các tế bào mà thuốc đích thế hệ thứ 1 đã ức chế ko ạ?
Nhà cụ trường hợp như thế nào? Cụ có thể chia sẻ được không?

Afatinib là loại thuốc đích thế hệ hai được nghiên cứu để tăng thêm hiệu quả và vượt qua cơ chế kháng thuốc của thế hệ thứ nhất.

Afatinib có tác dụng rộng hơn Tarceva gồm EGFR, HER-2, HER-4 nên còn dùng được cho nhiều đối tượng K hơn.

Afatinib là dạng liên kết EGFR không thể đảo ngược, ví dụ khi nó bám vào EGFR là nó bám chặt bằng hai tay chứ không bám một tay lỏng lẻo như Tarceva hay Iressa. Nhờ cơ chế bám chặt này nó được cho là có tác dụng với cả bệnh nhân đã bị giảm nhạy với thuốc đích hay bị đột biến Exon-20.

Tóm lại, nó có thể thay thế và làm tốt hơn thế hệ thứ nhất.

Mekembo

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi với ạ, tình hình là bố chồng em mới kết luận là bị ung thư phổi ở bệnh viện Phổi Trung Ương, giờ em chồng muốn đưa ông sang bên bệnh viện Bạch Mai để chữa trị, chồng em thì muốn vẫn chữa trị ở bệnh viện Phổi, các cụ có kinh nghiệm rồi cho em hỏi là giờ nên chữa ở bệnh viện nào thì tốt hơn ạ, cảm ơn các cụ nhiều

Nguyễn_Tú

Xe đạp
Nhà cụ đột biến gen 20 thì không được bảo hiểm, nếu 19 với 21 thì chỉ hơn 20tr/tháng.
Các cụ cho em hỏi với ạ, tình hình là bố chồng em mới kết luận là bị ung thư phổi ở bệnh viện Phổi Trung Ương, giờ em chồng muốn đưa ông sang bên bệnh viện Bạch Mai để chữa trị, chồng em thì muốn vẫn chữa trị ở bệnh viện Phổi, các cụ có kinh nghiệm rồi cho em hỏi là giờ nên chữa ở bệnh viện nào thì tốt hơn ạ, cảm ơn các cụ nhiều
Theo mình nên chuyển sang Bạch Mai, vì ung thư nó còn di căn ảnh hưởng các bộ phận khác chứ không chỉ mỗi phổi. Nếu cần gì thì bên đa khoa xử lý vẫn tốt hơn.

mofi

Xe tải
Nhà cụ đột biến gen 20 thì không được bảo hiểm, nếu 19 với 21 thì chỉ hơn 20tr/tháng.

Theo mình nên chuyển sang Bạch Mai, vì ung thư nó còn di căn ảnh hưởng các bộ phận khác chứ không chỉ mỗi phổi. Nếu cần gì thì bên đa khoa xử lý vẫn tốt hơn.
Theo em không nên ở bệnh viện Phổi vì mẹ E cũng khám và xét nghiệm ở đây. Bệnh viện Phổi TW không phải tuyến cuối về ung thư nên các chế độ bảo hiểm cho bệnh nhân sẽ bị thiệt hơn các viện khác như K hoặc Bạch Mai. Còn ở Viện nào thì bác cân nhắc xem thủ tục chuyển thôi

Mekembo

Xe hơi

cảm ơn bác, để em bàn với gia đình cho bố em sang bên Bạch Mai vậy, tại vì tất cả các thủ tục đều làm bên bệnh viện Phổi rồi nên em sợ sang bên Bạch Mai lại phải làm lại từ đầu sẽ mất thời gian và chi phí nữa

Mekembo

Xe hơi
Theo em không nên ở bệnh viện Phổi vì mẹ E cũng khám và xét nghiệm ở đây. Bệnh viện Phổi TW không phải tuyến cuối về ung thư nên các chế độ bảo hiểm cho bệnh nhân sẽ bị thiệt hơn các viện khác như K hoặc Bạch Mai. Còn ở Viện nào thì bác cân nhắc xem thủ tục chuyển thôi
vâng, cảm ơn cụ, em sẽ cân nhắc, chắc là sẽ chuyển bố em sang bên Bạch Mai thôi ạ

Nguyễn_Tú

Xe đạp
cảm ơn bác, để em bàn với gia đình cho bố em sang bên Bạch Mai vậy, tại vì tất cả các thủ tục đều làm bên bệnh viện Phổi rồi nên em sợ sang bên Bạch Mai lại phải làm lại từ đầu sẽ mất thời gian và chi phí nữa
Bác cứ giữ lại các kết quả bên phổi đem hết sang Bạch mai, không phải tất cả xét nghiệm chụp chiếu đều phải làm lại đâu.

mofi

Xe tải
vâng, cảm ơn cụ, em sẽ cân nhắc, chắc là sẽ chuyển bố em sang bên Bạch Mai thôi ạ
Theo e là sớm làm thủ tục chuyển và xin bác sĩ phác đồ điều trị bằng thuốc đích ngay như trường hợp của mẹ em, cũng từ Phổi chuyển sang K (Quán sứ)

Trạng thái
Thớt đang đóng