Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gun Sunny

Xe đạp
Thực ra chỉ số CEA này cũng vô chừng lắm, có ng CEA cao nhưng bệnh chưa phát tán rộng. Ba em trc khi mất, CEA chỉ khoảng 30, còn lúc phát hiện bệnh thì CEA là 7.
Sẳn đây em nói lại luôn nhen, em còn ít viên Tarceva 150mg và 200mg, em xin tặng lại cho cụ nào cần ạ. pm em nhé

Nguyễn_Tú

Xe đạp
Hôm qua bà cụ nhà em vừa vào viện khám lại sau 3 tháng uống tacevar. Tình hình rất khả quan các cụ ạ, khối u từ 5.6x4.6 đã giảm xuống còn 3.9x2.3, hạch trung thất đã tan hết. Bác sỹ nói như vậy là đáp ứng thuốc tốt. Có điều là nhà em chỉ được phát thuốc đến 30/12, sau đó lại phải làm thủ tục ra viện rồi đầu năm lại nhập lại. Như vậy là sẽ mất 3 ngày nghỉ không nhập viện được và không có thuốc hả các cụ, hay là trước khi ra viện sẽ được cấp thêm thuốc mấy ngày?

lenahuong

Xe máy
Em đọc thì thấy mẹ mợ di căn khá nhiều nơi. Mợ có nói là đã trải qua hóa trị, là bao nhiêu vòng?

Ở giai đoạn cuối thì không nói được gì cả, di căn xương thì càng khó hơn. Như mẹ em bị di căn xương nên em cũng hay tìm hiểu nhiều về vấn đề này và chưa thấy phương án nào hiệu quả cả.

Nếu hợp thuốc và đủ sức khỏe vượt qua tất cả các vòng hóa trị thì như bác sĩ nói 6 tháng - 2 năm là tái phát. Còn 10% ở giai đoạn cuối vẫn vượt qua 5 năm ở loại K này.

Nếu có đủ sức khỏe để hóa trị liều cao là tốt nhất. Các khu vực bị đau sẽ đỡ đau ngay. Lo nhất là vấn đề về thận thôi mợ ạ.
Trước mẹ em có xạ trị ngoài 25 tia, kết hợp truyền 5 chai hóa chất( cisplastin) và 3 lần xạ trong. từ tháng 4 tới tháng 6/2015.
Thế mẹ cụ giờ tình hình sức khỏe sao ạ, di căn xương ở những chỗ nào ạ?
Cụ có nghe ai nói về " Xáo tam phân" chưa ạ?
Tình trạng thận thì sau 1 tuần bác sĩ tiết niệu sẽ đánh giá lại.
Nhưng em nghĩ là thận sẽ ổn.
Còn nước là còn tát, mẹ em vẫn lạc quan lắm.

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Chỉ số CEA đánh giá có chính xác và đáng tin cậy không ạ? Vì mẹ em bị K phổi nhưng chỉ số CEA chỉ có 1.54
Chỉ là một gợi ý trong quá trình đáng giá thôi, nhà e trước lúc nào cũng 3,9, SCC 1,2 trong mức bình thường mà vẫn có bệnh. Nhưng chỉ số tăng cao thì cũng đáng lo ngại.
Nhà e trước ko đột biến gen nhưng vẫn uống thuốc đích sau khoảng 2 tháng thì hết hạch cổ. E nghĩ cũng có đáp ứng đấy ạ.

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Cụ Hùng, e thấy các bác sĩ hay dựa vào tế bào để suy ra loại ung thư gì. Ví dụ đầu tiên nhà e nghi ngờ là k trung thất nhưng khi xét nghiệm tế bào vẩy thì bác sĩ khẳng định chắc chắn là k phổi, e có thể suy luận như thế này đc ko ạ:
Trước kia bố e chủ yếu làm xét nghiệm chỉ số scc, các chỉ số cea và các ca... Bình thường, nay các chỉ số cea và ca ...này tăng cao có khi nào trong quá trình điều trị ung thư các tế bào ung thư đã biến đổi ko ạ.

minihi

Xe máy
Chỉ số CEA đánh giá có chính xác và đáng tin cậy không ạ? Vì mẹ em bị K phổi nhưng chỉ số CEA chỉ có 1.54
Cea không chính xác đâu cụ à, có nhiều yếu tố làm cea cao nhưng chưa chắc là do khối u, chỉ số đâng tin hơn là cyfra 21, cái này chuyên cho k phổi, e đọc bài của cụ thì thấy mẹ cụ cũng ko may mắn là ko có egfr,nhưnh cũng ko hoá trị, theo e thì tarceva chỉ có td chắc chắn nhất trong 2 tháng đầu, sau đó td giảm dần dần 1 cách rõ rệt, đối với những ng ko egfr mà thời gian dc lâu thì nó là hoạ hoằn mà thôi, mình ko nên cố hi vọng mình sẽ dc nằm trong con số kì tích đó. Vì vậy nên theo e tronh thời gian 2-3 tháng đầu cụ có thể tạm yên tâm về tarceva với khối u,nhưng sau đó nên dùng biện pháp khác, vd như thuốc hoá trị lúc đầu mẹ cụ chịu ko dc, cụ nên xin bsi chuyển sang lại td phụ nhẹ nhàng hơn thử xem, vd như pemetrexed, avastin hoặc là thuốc viên navelbine. Đây là những loại thuốc hoá trị theo e là td phụ ít nhất, thậm chí navelbine với nhiều ng là ko có td phụ đáng kể gì cả.

minihi

Xe máy
Chào cụ Mofi , tình trạng mẹ em cũng giống như thế. K phổi biểu mô tuyến Gđ IV, di căn hạch + xương. KQ Xn EGFR : âm tính, nhưng em vẫn quyết định cho mẹ điều trị bằng Tarceva 150mg/ngày. Vì mẹ em thấy có đáp ứng tốt trên lâm sàng( hạch thượng đòn nhỏ bớt, thấy đỡ đau vùng ngực+thượng đòn ) . Nhưng em mới chỉ điều trị < 1 tháng thôi.
BS cứ khuyên là âm tính rồi thì nên hóa trị đi, thuốc đích không có tác dụng đâu. Nhưng mẹ em rất sợ hóa trị ( vì mới vào 1 chu kỳ đầu tiên thôi mà hại người kinh khủng ---> mẹ chịu không nổi). Em đã xin được BS cho truyền Zometa vì tự túc điều trị thuốc đích( Vừa mới vào liều đầu tiên vào sáng nay).
BS có khuyên thêm là nếu tự điều trị Tarceva thì nên theo dõi sát tình trạng các khối u bằng cách : lấy tổng kích thước các khối u ( ít nhất >3 khối u) so sánh 2 tháng với nhau. Nếu giảm thì mới nên tiếp tục còn không thì phải ngừng ngay để hóa trị.
Ai có kinh nghiệm trong việc tự điều trị Tarceva mà EGFR âm tính không? Em sợ mình quyết định sai thì sẽ hối hận cả đời quá!
Nhà e cũng giống y như trường hợp nhà cụ đấy ạ,nhưng tiếc là do e quyết định ko đúng nên cũng dẫn đến cái gọi là hối hận cả đời như cụ nhắc phía trên. Theo e trong trường hợp nhà cụ cũng khá giống với cụ truongquangvinh, trong 2-3 tháng đầu khối u dc kiềm chế tốt thông qua tarceva, tuy nhiên nhìn vậy cũng đừng nên lạc quan quá, cụ nên cho xét nghiệm máu cea và cyfra 21 mỗi tháng 1 lần để tiện theo dõi, cái này nên làm bv ngoài cho nhanh,kq có trong ngày. Còn về chụp ct nênhiêu2-3 tháng mới nên chụp lại, chụp ct có cản quang đuụpc chứng minh là ko tốt với khối u,thậm chí có thể thúc đẩy di căn, vì vậy ko nên chụp quá nhiều. Chỉ cần sau khi cụ thấy có bất thường về khối u hoặc là xét nghiệm máu thì nên hoá trị ngay. Và 1 điều cụ nên lưu ý là ko phải cứ khối u nguyên phát giảm thì dc xem là bệnh tiến triển tốt, sau 3 tháng tarceva vẫn sẽ có td nhưng lại ko hoàn toàn, vì vậy nó kiểu như 1 quả bóng nhưng lại bị chọc thủng vài chỗ, sẽ có nhiều tb thoát ra khỏi chướng ngại tarceva và di căn chỗ khác, trong khi khối u vẫn có thể giảm hay các nơi di căn lúc đầu giảm....nói chung chỉ cần có 1 nơi di căn mới xuất hiện hoặc là biểu hiện ko ổn thì nên tính cách ngay. như bài e nói phía trc, nếu cụ nhà đã hoá trị trc đó rồi và ko chịu nỗi, cụ nên xin cân nhắc bsi chuyên lại thuốc hoá trị khác nhẹ nhàng hơn như pemetrexed , avastin hoặc navelbine. Pemetrexed ccung là loại hoá trị dc đánh giá cao, có 1 ca lâm sàn ở bạch mai sau khi dùng phác đồ chuẩn thì ko có td tuy nhiên chuyển sang loại này thì td lại rất tốt và bệnh nhân dc chữa khỏi, e nêu ra đây thôi chứ ca chữa khỏi này chắc cũng hy hữu, nhưg ko phải là ko có hy vọng cụ ạ.
http://ungthubachmai.com.vn/ca-lam-sang/item/2704-vai-trò-của-pemetrexed-trong-điều-trị-ung-thư-phổi-không-tế-bào-nhỏ-không-tế-bào-vảy-giai-đoạn-tiến-xa.html

BeatCancer

Đi bộ
Nhà e cũng giống y như trường hợp nhà cụ đấy ạ,nhưng tiếc là do e quyết định ko đúng nên cũng dẫn đến cái gọi là hối hận cả đời như cụ nhắc phía trên. Theo e trong trường hợp nhà cụ cũng khá giống với cụ truongquangvinh, trong 2-3 tháng đầu khối u dc kiềm chế tốt thông qua tarceva, tuy nhiên nhìn vậy cũng đừng nên lạc quan quá, cụ nên cho xét nghiệm máu cea và cyfra 21 mỗi tháng 1 lần để tiện theo dõi, cái này nên làm bv ngoài cho nhanh,kq có trong ngày. Còn về chụp ct nênhiêu2-3 tháng mới nên chụp lại, chụp ct có cản quang đuụpc chứng minh là ko tốt với khối u,thậm chí có thể thúc đẩy di căn, vì vậy ko nên chụp quá nhiều. Chỉ cần sau khi cụ thấy có bất thường về khối u hoặc là xét nghiệm máu thì nên hoá trị ngay. Và 1 điều cụ nên lưu ý là ko phải cứ khối u nguyên phát giảm thì dc xem là bệnh tiến triển tốt, sau 3 tháng tarceva vẫn sẽ có td nhưng lại ko hoàn toàn, vì vậy nó kiểu như 1 quả bóng nhưng lại bị chọc thủng vài chỗ, sẽ có nhiều tb thoát ra khỏi chướng ngại tarceva và di căn chỗ khác, trong khi khối u vẫn có thể giảm hay các nơi di căn lúc đầu giảm....nói chung chỉ cần có 1 nơi di căn mới xuất hiện hoặc là biểu hiện ko ổn thì nên tính cách ngay. như bài e nói phía trc, nếu cụ nhà đã hoá trị trc đó rồi và ko chịu nỗi, cụ nên xin cân nhắc bsi chuyên lại thuốc hoá trị khác nhẹ nhàng hơn như pemetrexed , avastin hoặc navelbine. Pemetrexed ccung là loại hoá trị dc đánh giá cao, có 1 ca lâm sàn ở bạch mai sau khi dùng phác đồ chuẩn thì ko có td tuy nhiên chuyển sang loại này thì td lại rất tốt và bệnh nhân dc chữa khỏi, e nêu ra đây thôi chứ ca chữa khỏi này chắc cũng hy hữu, nhưg ko phải là ko có hy vọng cụ ạ.
http://ungthubachmai.com.vn/ca-lam-sang/item/2704-vai-trò-của-pemetrexed-trong-điều-trị-ung-thư-phổi-không-tế-bào-nhỏ-không-tế-bào-vảy-giai-đoạn-tiến-xa.html
Cám ơn mợ minihi rất nhiều. Em phải cứng gắn hơn trong cuộc chiến này thôi. Vì thấy mẹ chịu không nổi tác dụng phụ mà cứ không dám mạnh tay. Em chỉ xn CEA thôi, KQ là 1.34 . Em sẽ cho mẹ thử lại CEA + cyfra 21 nữa. Nếu có vấn đề thì em dứt khoát luôn! Hy vọng mọi người đều bình an!

BeatCancer

Đi bộ
Chào cụ BeatCancer. E cũng không có kinh nghiệm nhiều nên cũng không dám khuyên gì. E thấy bác sĩ khuyên thế cũng hợp lý ạ. Thuốc đích nếu không đột biến gene thì hiệu quả không được cao bằng nếu có đột biến gên, tuy nhiên chỉ là tỉ lệ không cao bằng. Vì vậy biết đâu nếu cụ nhà bác hợp thuốc thì tốt quá, vì có thể rơi vào cái tỉ lệ thấp kia. Ngoài ra, theo e sau một tháng nhà cụ nên kiểm tra qua chụp CT, xét nghiệm máu. Nếu chỉ số CEA giảm thì e nghĩ cũng là biểu hiện tốt. E có mấy suy nghĩ thế. Mời các bác phân tích thêm. Chúc mọi người giáng sinh an lành. Merry X'mas
Cám ơn cụ mofi! em sẽ bàn bạc kỹ hơn với gia đình và quan trọng nhất vẫn là quyết định của mẹ em!

Traubong

Xe đạp
Chào các cụ mợ, đã 1 tháng rồi ko có thời gian vào ngó cái box này. Cũng chừng ấy là bố e đã ra đi.
Bố e chống chọi đc với bệnh 10 tháng và ra đi bởi tai biến ( bs nói thế vì thực tế bố e nằm bất động 15 ngày ko biết gì ). Đây cũng là khía cạnh mà các cụ có người nhà k phổi lưu í. K phổi di căn não chắc có chèn ép tk gây tai bién, mà chèn ép lại dạng "vi lan toả" nên khó có thể nhìn thấy trên phim.
Thôi từ giờ e chắc ít vào box này rồi, chúc các cụ mợ ở lại vững vàng chiến đấu căn bệnh k cùng người thân. Chúc cụ hắc hùng vững tay lái

vitgiong2015

Đi bộ
Hôm qua bà cụ nhà em vừa vào viện khám lại sau 3 tháng uống tacevar. Tình hình rất khả quan các cụ ạ, khối u từ 5.6x4.6 đã giảm xuống còn 3.9x2.3, hạch trung thất đã tan hết. Bác sỹ nói như vậy là đáp ứng thuốc tốt. Có điều là nhà em chỉ được phát thuốc đến 30/12, sau đó lại phải làm thủ tục ra viện rồi đầu năm lại nhập lại. Như vậy là sẽ mất 3 ngày nghỉ không nhập viện được và không có thuốc hả các cụ, hay là trước khi ra viện sẽ được cấp thêm thuốc mấy ngày?
E cũng phải làm thủ tục giống nhà bác đây ạ. Đành phải chịu 3 ngày ko có thuốc bác ạ. Họ sẽ ko cấp thuốc trước cho mình đau.Nhà bác bảo hiểm đúng tuyến còn ko phải xin lại giấy chuyển tuyến. E bảo hiểm ở tuyến dưới chuyển lên tuyến trên vì vậy còn phải xin lại giấy chuyển tuyến nữa. Mà mỗi lần đi xin giấy rất phức tap.

vitgiong2015

Đi bộ
Chào các cụ mợ, đã 1 tháng rồi ko có thời gian vào ngó cái box này. Cũng chừng ấy là bố e đã ra đi.
Bố e chống chọi đc với bệnh 10 tháng và ra đi bởi tai biến ( bs nói thế vì thực tế bố e nằm bất động 15 ngày ko biết gì ). Đây cũng là khía cạnh mà các cụ có người nhà k phổi lưu í. K phổi di căn não chắc có chèn ép tk gây tai bién, mà chèn ép lại dạng "vi lan toả" nên khó có thể nhìn thấy trên phim.
Thôi từ giờ e chắc ít vào box này rồi, chúc các cụ mợ ở lại vững vàng chiến đấu căn bệnh k cùng người thân. Chúc cụ hắc hùng vững tay lái
Xin chia buồn cùng bác. Bác hãy cố gắng lên.

Chia buồn cùng bạn và gia đình.

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Chia buồn cùng e và gia đình e nhé!

anhtuan5976

Xe đạp
Đã nghiên cứu bài của các Bác rất nhiều, nhưng .... Ba mình vừa mới ra đi với căng bệnh ung thư phổi.
Dù sao những bài của các Bác cũng rất tâm huyết và ý nghĩa
Cám ơn mọi người

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Cụ TOMDUY ơi gộp các nick vào giùm e với!!!!!

xemay12345678

Xe buýt
Cụ Traubong ơi 1 Cụ nhà có đột biến gen ko mà 10 tháng vậy CỤ?

xemay12345678

Xe buýt
Em đọc thấy mấy Cụ ở trên than 3 ngày ko có thuốc vì làm thủ tục ra Viện...Theo em mình nên nhạy cảm tính ý tế nhị 1 chút vs bộ phận hành chính Khoa thì sẽ ko trễ ngày nào đâu,trừ trong trường hợp hết thuốc thì chịu chứ bình thường trong 1 buổi sáng là xong..Em nắm được vụ này vì chính em cũng đã trải qua và h nhìn người nhà các bệnh nhân khác mệt mỏi đứng đợi hẹn làm thủ tục,thường sẽ được hẹn 2 đến 3 ngày sau quay lại,quay lại rồi cũng chưa chắc xong vì thực sự thời điểm này CẢ VIỆN làm lại Hồ Sơ nên rất đông,trước cửa phòng hành chính khoa K2 còn dán tờ giấy CUỐI NĂM BỆNH NHÂN THANH TOÁN ĐÔNG MONG NGƯỜI NHÀ BỆNH NHÂN THÔNG CẢM...
Tinh Ý chút thì trong 1 buổi sáng là xong thui ạ!

hacdaihung

Xe tăng
Xin chia buồn với gia đình nhà cụ! Mong cụ sớm vượt qua nỗi đau này.

Lời lưu ý của cụ rất có ý nghĩa đấy ạ. Em cũng đã nhận ra điều này. Nhiều khi những xét nghiệm tốt lên mà thực ra là xấu đi lúc nào mình cũng không hay đặc biệt là đang dùng thuốc đích.

Trạng thái
Thớt đang đóng