Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Cụ nhà em vừa đi hôm nay rồi. Cbi tinh thần sẵn r nhg mà vẫn buồn và ngỡ ngàng quá. Nhà e dùng qua tất cả r, irressa cả tarceva từ năm đầu tiên. Rồi hoá chất. Gần cuối thì có dùng afatinib đc 2 thang tác dụng rất tốt nhg r cũng nhờn. Cụ nhà e có bổ trợ bằng nấm lim xanh rất tốt khi hóa trị. Về cuối thì dùng đu đủ thay nc lọc. Đc cái ô cụ nhà e đi lịm dần, thở yếu r tắt hẳn. Chưa phải dùng morphin tí nào
Chia buồn cùng cụ, sinh - lão - bệnh -tử là quy luật rùi cụ ạ, ko ai tránh khỏi, dù sao mh cũng có thời gian chăm sóc người thân, cụ cố gắng vượt qua cụ nhé.

duyhaigenco2

Xe đạp
Cụ nhà em vừa đi hôm nay rồi. Cbi tinh thần sẵn r nhg mà vẫn buồn và ngỡ ngàng quá. Nhà e dùng qua tất cả r, irressa cả tarceva từ năm đầu tiên. Rồi hoá chất. Gần cuối thì có dùng afatinib đc 2 thang tác dụng rất tốt nhg r cũng nhờn. Cụ nhà e có bổ trợ bằng nấm lim xanh rất tốt khi hóa trị. Về cuối thì dùng đu đủ thay nc lọc. Đc cái ô cụ nhà e đi lịm dần, thở yếu r tắt hẳn. Chưa phải dùng morphin tí nào
Xin chia buồn cùng cụ và gia đình!

xemay12345678

Xe buýt
Các cụ ơi cho mình hỏi. Mẹ mình đang dùng Tarceva 150mg được 1 tháng rồi. hiện tại đầu ngón tay và chân mẹ mình bị nứt nẻ và còn có mủ nữa. Cho mình hỏi có biện pháp nào khắc phục không ạ? Cám ơn mọi người!
Cụ chịu khó tìm lại mấy bài viết cũ trong thread! các vấn đề này được đề cập rất cụ thể đó Cụ !em cũng ko nhớ thế nào nên chỉ hướng dẫn Cụ được vậy@_+

hacdaihung

Xe tăng
Xin chia buồn với gia đình cụ! Dẫu có đau buồn nhưng nhà cụ có ba năm chăm sóc nên cũng khuây khóa được phần nào.

hacdaihung

Xe tăng
Cụ Hắc cho e hỏi link về các bài biết giảm tác dụng phụ của hoá trị với ạ. Mẹ e mới vô hoá trị thứ ba vừa rồi. Bà kêu đau, bứt rứt khắp người. Không ăn không ngủ đc.
Em lục lại thread mà tìm mãi vẫn chưa thấy
Cám ơn cụ nhé.
trang 57 mợ nhé! Nhà mợ sang Sing rồi à?

hacdaihung

Xe tăng
Các cụ ơi cho mình hỏi. Mẹ mình đang dùng Tarceva 150mg được 1 tháng rồi. hiện tại đầu ngón tay và chân mẹ mình bị nứt nẻ và còn có mủ nữa. Cho mình hỏi có biện pháp nào khắc phục không ạ? Cám ơn mọi người!
Mợ xem bài #1175 nhé trang 59 thì phải. Thường thuốc đích gây mỏng, nứt nẻ da, móng. Khi nứt nẻ thì vi khuẩn dễ xâm nhập vào đó và gây nên sưng, viêm, mưng mủ. Điều trị thì cấp tính sẽ phải dùng kháng sinh, thuốc nấm (tham khảo ý kiến bác sĩ); còn lâu dài sẽ có kem bôi da chống nứt nẻ, biosil, biotin...; nhưng quan trọng nhất là dự phòng bằng cách giải độc gan, kiểm soát liều lượng.

hacdaihung

Xe tăng
Công việc cuối năm quá bận nên dạo này em cũng ít trao đổi trên diễn đàn cụ ah.
Ơn trời, bố em dạo này ổn hơn khá nhiêu rồi cụ ah. Bố em ăn uống, ngủ nghỉ, vận động mọi thứ đều có chiều hướng tốt lên cụ àh. Thể lực, cân nặng đều tăng. Mừng nhất là đã kiểm soát được cơn khó thở cụ ah.
Cả nhà em mừng ra nước mắt cụ ah. Cách đây chừng một tháng, khi bố em bị một đợt viêm phổi cấp, nhìn phim XQ, bác sỹ bảo cho người nhà về nhanh kẻo... không kịp. Năn nỷ mãi ông bác sỹ mới kê cho đơn thuốc kháng sinh về nhà uống trong ánh nhìn ái ngại.
Tất nhiên, chi tiết đó bố em không được biết. Em chỉ động viên bố về nhà uống thuốc cho đỡ mệt thôi các cụ ah.
Cho dù có những lúc rất mệt nhưng bố em vẫn uống thuốc đều đặn với liều lương cao nhất. Em thì chỉ còn cách động viên cụ hàng ngày, coi như bổ sung bài thuốc niềm tin cho người bệnh.
Có nhiều lúc, em thấy niềm tin của mình còn hơn cả người bệnh và bác sỹ điều trị...
Cầu mong ông trời có đức hiếu sinh!
Ah, uống MD nếu Bác đau nhiều Cụ có thể cho dùng nước lá trinh nước hoàng cung tươi xay lẫn gừng. Bố em từ khi uống hỗn hợp này, đau giảm đi rất nhiều cụ hạ, mấy bữa nay chỉ thấy đau lâm râm thôi. Vụ huyết áp thấp và kẹt cũng được giải quyết khá ổn ah!
Cảm ơn mợ đã thông tin, về vụ giảm đau để em nghiên cứu món lá trinh nữ say với gừng xem sao. Mà lá này nhà mợ mua ở đâu?

xemay12345678

Xe buýt
Cảm ơn mợ đã thông tin, về vụ giảm đau để em nghiên cứu món lá trinh nữ say với gừng xem sao. Mà lá này nhà mợ mua ở đâu?
Cụ hacdaihung có thể mua trinh nữ hoàng cung ở viện quy hoạch rừng ở dưới bến xe nước ngầm,đi theo hướng văn điển đấy ạ!..mua lá tươi hay khô đều có ,em mua lá tươi ở đấy,nửa tháng em lấy 1 lần,mỗi lần lấy 30k thôi...Cụ có thể gọi điện cho Cô Tân bảo Cô ấy hái lá tươi trước khi đến lấy hoặc để cô ấy chuẩn bị nếu lấy lá khô..sdt cô Tân đây ạ 01685867178

Phuongnhung

Xe máy
Cụ hacdaihung có thể mua trinh nữ hoàng cung ở viện quy hoạch rừng ở dưới bến xe nước ngầm,đi theo hướng văn điển đấy ạ!..mua lá tươi hay khô đều có ,em mua lá tươi ở đấy,nửa tháng em lấy 1 lần,mỗi lần lấy 30k thôi...Cụ có thể gọi điện cho Cô Tân bảo Cô ấy hái lá tươi trước khi đến lấy hoặc để cô ấy chuẩn bị nếu lấy lá khô..sdt cô Tân đây ạ 01685867178
Nhà em cũng mua ở đây cụ Hùng ah, chịu khó đi xa một tí nhưng yên tâm về chất lượng. Lá tươi là tốt nhất cụ nhé. Mới uống thì từ ít đến nhiều để cơ thể thích nghi.

hacdaihung

Xe tăng
Cảm ơn cụ, để sang đầu tuần em gọi. Mỗi tháng hết 60k là sao?

hacdaihung

Xe tăng
Nhà em cũng mua ở đây cụ Hùng ah, chịu khó đi xa một tí nhưng yên tâm về chất lượng. Lá tươi là tốt nhất cụ nhé. Mới uống thì từ ít đến nhiều để cơ thể thích nghi.
Cảm ơn mợ, về cứ cho vào xay lẫn với gừng hả mợ? Liều lượng ra sao thì vừa?

Phuongnhung

Xe máy
Cảm ơn mợ, về cứ cho vào xay lẫn với gừng hả mợ? Liều lượng ra sao thì vừa?
Vì TNHC uống dài ngày sẽ làm giảm huyết áp, hơn nữa huyết áp của bố em khá là thấp và thường xuyên bị kẹt nên bác sỹ hướng dẫn xay lẫn hai thứ đó cụ Hùng ah.
Liều lượng tối đa là 100gr TNHC + 50gr gừng. Nhưng đúng liều lượng này thì rất cay, cụ có thể điều chỉnh liều lượng gừng theo huyết áp hàng ngày của Bác khi nào đạt chuẩn (130/90) là Ok.
Ngoài giảm đau, mục tiêu chính của nhà em khi dùng TNHC là hỗ trợ tiêu u cụ ah.

xemay12345678

Xe buýt
Vì TNHC uống dài ngày sẽ làm giảm huyết áp, hơn nữa huyết áp của bố em khá là thấp và thường xuyên bị kẹt nên bác sỹ hướng dẫn xay lẫn hai thứ đó cụ Hùng ah.
Liều lượng tối đa là 100gr TNHC + 50gr gừng. Nhưng đúng liều lượng này thì rất cay, cụ có thể điều chỉnh liều lượng gừng theo huyết áp hàng ngày của Bác khi nào đạt chuẩn (130/90) là Ok.
mợ Phuongnhung ơi !...Em cho Mẹ em uống theo liều là cả ngày chỉ uống duy nhât 1 lần sau ăn sáng 30 phút !...Xay ra 5 lá dài tươi và uống luôn ko cho gừng vô..
mợ cho Cụ nhà uống liều như vậy là xay mỗi lần khoảng mấy lá và ngày uống mấy lần ạ?

Mẹ e mới bị nổi hạch và mụn đầy đầu thì có uống được trinh nữ hoàng cung và gừng như nhà cụ k?

TOMDUY_depzai

Xe đạp
Mẹ e mới bị nổi hạch và mụn đầy đầu thì có uống được trinh nữ hoàng cung và gừng như nhà cụ k?
Nếu nhà e dùng thuốc đích thì phải kiểm tra chức năng gan xem sao nhé, trước bố c cũng bị mụn đầy đầu là lúc chỉ số về gan cao lắm đó. Kiểm soát được chức năng gan là sẽ đỡ mụn đầu đó, bố c trước còn mọc cả ở mi mắt nữa ấy. Những mụn ở đầu là đau lắm.

Phuongnhung

Xe máy
mợ Phuongnhung ơi !...Em cho Mẹ em uống theo liều là cả ngày chỉ uống duy nhât 1 lần sau ăn sáng 30 phút !...Xay ra 5 lá dài tươi và uống luôn ko cho gừng vô..
mợ cho Cụ nhà uống liều như vậy là xay mỗi lần khoảng mấy lá và ngày uống mấy lần ạ?
Mỗi ngày bố em uống khoảng 1,5 -2 lạng TNHC, em cũng k đếm bao nhiêu lá, nhưng cũng tương đối đấy ah. Nhà em đập dập gừng xay cùng rồi vắt lấy nước uống cả ngày cùng với MD Vương Đạo Khang. Hỗn hợp này phải chia làm nhiều lần, uống nhiều một lúc cơ thể không chịu được đâu. Uống nhiều TNHC cũng làm cơ thể mệt nên khi nào thấy người bệnh mệt giảm liều xuống là ok.
Ngoài tác dụng nâng huyết áp, gừng được xem như thần dược nâng miễn dịch đấy các cụ, mợ ah. Tuy nhiên, k nên uống gừng vào buổi tối nhé!

Nếu nhà e dùng thuốc đích thì phải kiểm tra chức năng gan xem sao nhé, trước bố c cũng bị mụn đầy đầu là lúc chỉ số về gan cao lắm đó. Kiểm soát được chức năng gan là sẽ đỡ mụn đầu đó, bố c trước còn mọc cả ở mi mắt nữa ấy. Những mụn ở đầu là đau lắm.
Em cũng đoán là do gan c ạ nhưng k biết uống thêm gì để gan được cải thiện

Được cụ ah, người nhà cụ bị hạch và mụn có biết được là do đâu k?
Em nghĩ mụn là do phản ứng phụ của thuốc đích, còn hạch thì cũng chắc do mụn vì hồi 4 tháng mẹ e cũng thấy hạch nhưng uống thuốc bắc vào bớt mụn là hết hạch đấy

Trạng thái
Thớt đang đóng