Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

bskien

Xe đạp
Tia gamma em lựa chọn ở Bạch Mai là do các bác sĩ trung tâm y học hạt nhân và ung bướu Bạch Mai trực tiếp làm, nhưng đợt này máy gamma ở Bạch Mai đang hỏng nên nhà em và 6 ca u não khác phải tự túc vé máy bay vào bệnh viện 115 ở quận 10 Sài gòn để làm. Chi phí 1 ca gamma não như thế là 45 củ chưa bảo hiểm. Có bảo hiểm hưởng 100% thì mất 16 củ còn nhà e bảo hiểm 80% thì mất 22,5 củ. Đấy là chi phí nhà e vừa làm.
Cụ cho em hỏi là sau mỗi đợt hóa trị mình tiếp tục sử dụng thuốc đích liệu bệnh nhân có chịu được không ạ. Thank cụ!
Bạn sang 108 làm Cyber Knife, loại hiện đại nhất đông nam á, chi phí 60 củ, bảo hiểm thanh toán 20 củ

bskien

Xe đạp
Em xin chia sẻ với các cụ mợ 1 tin vui, để mọi ng có thêm động lực cùng người nhà chiến đấu với Ung thư:
Mẹ em bị Ung thư CTC gđ 3B sau khi điều trị ở VN 3 tháng thì chuyển qua di căn xương, hạch ổ bụng, thận ứ nước độ 2. Em quyết định đưa mẹ đi Sing điều trị, bác sĩ lên phác đồ là 6 lần truyền hóa chất sau khi chụp Pet và đặt ống sten để điều trị thận cho mẹ.
Sau 3 lần vô hóa trị, bác sĩ tiến hành chụp Pet để đánh giá việc đáp ứng thuốc cũng như tiến triển bệnh của mẹ: kquả khá khả quan, một số chỗ phản quang đã biến mất, các nơi phản quang còn lại kích thước giảm đáng kể, chỉ còn khoảng 2,3 chỗ phát sáng. Bác sĩ có nói mẹ em có thể truyền thêm 2 lần hóa chất nữa( tức là 6 lần +2 lần thêm)
Tới ngày 22/3 đợt điều trị thứ 5, sau khi có kqua thử máu và nc tiểu bác sĩ nói với mẹ em rằng đây sẽ là lần vô hóa cuối vì không cần thiết vào hóa chất nữa, cơ thể mẹ đáp ứng thuốc rất tốt nên từ giờ sẽ chỉ uống thuốc thôi.
Mẹ em hqua vào hóa chất, hôm nay ở lại Sing và đi chùa( Nay là lễ Phục Sinh bên đó thì phải :), sức khỏe mẹ khá tốt.
Em thật rất vui vì giờ mình lại có niềm tin rằng mẹ sẽ sống khỏe mạnh.
Tuy nhiên, không vì thế mà em có thể lơ là việc chữa bệnh.
Mẹ em vẫn cần:
+Ăn uống khoa học: kiêng thịt đỏ, đường, dầu mỡ, hóa chất( sữa tắm dầu gội, nc giặt, nc rửa bát, mỹ phẩm...); chế độ ăn nhiều rau xanh, các loại hạt, trái cây tươi ...
+Sử dụng thực phẩm chức năng: Đông trùng hạ thảo, tinh bột nghệ, tỏi đen, melatonin, xáo tam phân...
+Rèn luyện sức khỏe: tập yoga, vẩy tay, sắp tới là Pháp Luân Công,...
+Uống thuốc do bác sĩ chỉ định,...

Chúc cả nhà mình kiên cường tới cùng và có những lựa chọn đúng cho việc điều trị của người thân nhé.
Bạn có chụp được phác đồ hóa chất post lên cho anh em tham khảo. Thanks

bskien

Xe đạp
Hi cụ hacdaihung bà cụ nhà em mới đi chụp PET/CT lần 2 ngày hôm qua ( lần 1 chụp cách đây đã 9 tháng).

Tình trạng sức khỏe ổn định, không phát hiện di căn.

Tuy nhiên, em muốn đem kết quả chụp PET/CT qua một bệnh viện trung gian để bác sỹ chuẩn đoán thêm thì có thể đem qua đâu hả cụ?

Bệnh viện 108 trả về cho em một đĩa CD bao gồm rất nhiều file, mà em không biết phải xử lý sao?
Trong đĩa CD có 1 file autorun, bạn bấm fil này nó chạy, xem hình ảnh độ hấp thu thuốc ( màu đỏ, da cam )..Màu càng đỏ độ ác tính càng cao

Chỉnh sửa cuối:

Phuvo1

Xe máy
Các cụ các mợ có ai dùng thử bài bán chi liên + bạch hoa xà thiệt thảo chưa

vankhanhnguyen

Xe đạp
Được như vậy cũng tốt cụ ạ! Có gì cụ cứ cập nhật thêm để chia sẻ kinh nghiệm.
Bác hacdaihung cho e hỏi tí. Bố e uống thuốc trúng đích được 4 hôm nay (bố e đột biến gen exon 19) nhưng uống xong người mệt rã rời, và lại thêm hiện tượng ho ra máu (từ trước khi uống thuốc không hề có biểu hiện ho), các bác có ai có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ

vankhanhnguyen

Xe đạp
Mong chờ phản hồi từ các cụ có kinh nghiệm ạ!

alextom

Xe máy
Hiện tượng ho ra máu đúng là hiếm gặp thật. Có bác nằm cùng viện với mẹ mình cũng bị ho ra máu. Sau 1 tháng phải đổi thuốc.
Nhà e chán quá. Có kq PET rồi. Di căn xương loạn xạ :(. Cứ hy vọng chưa di căn.

hacdaihung

Xe tăng
Bác hacdaihung cho e hỏi tí. Bố e uống thuốc trúng đích được 4 hôm nay (bố e đột biến gen exon 19) nhưng uống xong người mệt rã rời, và lại thêm hiện tượng ho ra máu (từ trước khi uống thuốc không hề có biểu hiện ho), các bác có ai có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ
Ho ra máu là biểu hiện thông thường của ung thư phổi nhưng không phải là bình thường. Hầu hết là biểu hiện đáng lo ngại nhưng đôi khi có thể không đáng lo ngại. Khi cụ quan sát máu đi kèm theo ho xem nó là màu gì, đỏ tươi hay đỏ thậm / đen. Nếu là màu đỏ thậm đen có nghĩa là máu cũ và rất có thể thuốc tác động mạnh vào khối u và đào thải phần viêm cũ ra qua đường ho. Nếu máu đỏ tươi thì thường là tổn thương mới và rất khó phán đoán. Cụ có thể chia sẻ rõ hơn về trường hợp nhà cụ được không?

Theo kinh nghiệm chung thì khi gặp phải biểu hiện có vẻ nghiêm trọng và khó phán đoán như vậy, cụ nên trao đổi ngay với bác sĩ. Bác sĩ sẽ căn cứ vào các xét nghiệm, biểu hiện và kinh nghiệm của mình để có định hướng điều trị phù hợp. Còn theo suy nghĩ của em thì như trường hợp nhà cụ chỉ có thể là một biểu hiện dội bệnh và đào thải huyết ứ.

hacdaihung

Xe tăng
Bạn có chụp được phác đồ hóa chất post lên cho anh em tham khảo. Thanks
Đây cụ này!

Cám ơn cụ nhiều nhé. Mẹ em mới về hôm qua. Truyền lần thứ nhất có vẻ mệt mỏi quá.
các loại thuốc mẹ e đã truyền có ở đây. Cụ tham khảo nhé
mẹ em nói là những chỗ có khối u bị cắn rút đau và khó chịu lắm. không biết ở HcM có chỗ nào bán là tNHC để em mua cho mẹ uống.

vankhanhnguyen

Xe đạp

A
Ho ra máu là biểu hiện thông thường của ung thư phổi nhưng không phải là bình thường. Hầu hết là biểu hiện đáng lo ngại nhưng đôi khi có thể không đáng lo ngại. Khi cụ quan sát máu đi kèm theo ho xem nó là màu gì, đỏ tươi hay đỏ thậm / đen. Nếu

là màu đỏ thậm đen có nghĩa là máu cũ và rất có thể thuốc tác động mạnh vào khối u và đào thải phần viêm cũ ra qua đường ho. Nếu máu đỏ tươi thì thường là tổn thương mới và rất khó phán đoán. Cụ có thể chia sẻ rõ hơn về trường hợp nhà cụ được không?

Theo kinh nghiệm chung thì khi gặp phải biểu hiện có vẻ nghiêm trọng và khó phán đoán như vậy, cụ nên trao đổi ngay với bác sĩ. Bác sĩ sẽ căn cứ vào các xét nghiệm, biểu hiện và kinh nghiệm của mình để có định hướng điều trị phù hợp. Còn theo suy nghĩ của em thì như trường hợp nhà cụ chỉ có thể là một biểu hiện dội bệnh và đào thải huyết ứ.
Ho ra máu là biểu hiện thông thường của ung thư phổi nhưng không phải là bình thường. Hầu hết là biểu hiện đáng lo ngại nhưng đôi khi có thể không đáng lo ngại. Khi cụ quan sát máu đi kèm theo ho xem nó là màu gì, đỏ tươi hay đỏ thậm / đen. Nếu là màu đỏ thậm đen có nghĩa là máu cũ và rất có thể thuốc tác động mạnh vào khối u và đào thải phần viêm cũ ra qua đường ho. Nếu máu đỏ tươi thì thường là tổn thương mới và rất khó phán đoán. Cụ có thể chia sẻ rõ hơn về trường hợp nhà cụ được không?

Theo kinh nghiệm chung thì khi gặp phải biểu hiện có vẻ nghiêm trọng và khó phán đoán như vậy, cụ nên trao đổi ngay với bác sĩ. Bác sĩ sẽ căn cứ vào các xét nghiệm, biểu hiện và kinh nghiệm của mình để có định hướng điều trị phù hợp. Còn theo suy nghĩ của em

Cảm ơn Bác. Bố em thì là màu đỏ thẫm B ah, e cũng có hỏi bsy điều trị cho bố e ở Bạch Mai, bsy cũng bảo có khả năng là khối u bị vỡ. Còn về thể lực thì bố em mệt không chịu được nên đang cho chuyền để tăng sức và tiếp tục chiến đấu. Không biết có nhà cụ nào mệt như bố em không ạ?

lenahuong

Xe máy
EM có anh bạn đồng nghiệp qua sự giới thiệu của em đã đưa bố của ảnh qua Sing điều trị,
Bác ấy bị ung thư thực quản di căn gan và phổi, liệu pháp đưa ra là điều trị bằng phương pháp Truyền miễn dịch trị liệu Keytruda, 8 lần. mỗi lần truyền 7200$ Sin.
Hi vọng đây là hiệu pháp có hiểu quả.
Em đưa lên đây để mọi người tham khảo.
http://tuoitre.vn/tin/tuoi-tre-cuoi-tuan/cuoc-song-muon-mau/la-thu-bac-si/20160113/mien-dich-tri-lieu-hi-vong-moi-chua-ung-thu/1036885.html

Phuvo1

Xe máy
EM có anh bạn đồng nghiệp qua sự giới thiệu của em đã đưa bố của ảnh qua Sing điều trị,
Bác ấy bị ung thư thực quản di căn gan và phổi, liệu pháp đưa ra là điều trị bằng phương pháp Truyền miễn dịch trị liệu Keytruda, 8 lần. mỗi lần truyền 7200$ Sin.
Hi vọng đây là hiệu pháp có hiểu quả.
Em đưa lên đây để mọi người tham khảo.
http://tuoitre.vn/tin/tuoi-tre-cuoi-tuan/cuoc-song-muon-mau/la-thu-bac-si/20160113/mien-dich-tri-lieu-hi-vong-moi-chua-ung-thu/1036885.html
Cảm ơn mợ ,em cũng đang nghiên cứu về điều trị miễn dịch (immune therapy) cho bố. Đợt rồi có sang Sing tư vấn bs nhưng phải sinh thiết vì pp này sẽ tốt hơn nếu có PDL-1. Mợ có thể cho em xin contact để hỏi thêm về Keytruda không ?
Thanks

lenahuong

Xe máy
Cảm ơn mợ ,em cũng đang nghiên cứu về điều trị miễn dịch (immune therapy) cho bố. Đợt rồi có sang Sing tư vấn bs nhưng phải sinh thiết vì pp này sẽ tốt hơn nếu có PDL-1. Mợ có thể cho em xin contact để hỏi thêm về Keytruda không ?
Thanks
Mẹ em hiện chưa truyền Keytruda nên em k rành, còn bác kia mới truyền đc 2 hôm nên chưa biết tình hình bệnh thế nào. nếu có gì biến chuyển em sẽ thông báo lên cho mọi người biết.

Nguyễn_Tú

Xe đạp
Không biết giúp gì cho cụ không, hồi đầu mẹ em cũng bị ho ra máu nhưng lúc đó chưa biết là ung thư hay viêm hoặc lao nên cứ tiêm kháng sinh liều cao trong một tuần trong lúc chờ kết quả sinh thiết. Sau một tuần mẹ em hết ho ra máu và sau đó uống thuốc đích đến giờ chưa bị ho ra máu lại lần nào.

hacdaihung

Xe tăng
http://www.newsmax.com/Health/Health-News/lung-cancer-drug-Coke/2016/02/12/id/714094/
Các bác cho ý kiến xem e có nên cho mẹ e uống với coca cola ko ạ?
Đại ý bài đó như thế này.
  • Các bệnh nhân đang điều trị dạ dày hay trào ngược acid dạ dày lên thực quản phải dùng các loại thuốc ức chế acid dạ dày như Nexium, Prilosec, các thuốc này sẽ làm giảm tính acid trong dạ dày.
  • Nếu bệnh nhân đó cũng đang phải dùng Tarceva thì Tarceva sẽ bị giảm khả năng hấp thụ bởi nó cần nồng độ acid Chlohydric dạ dày cao (pH dưới 2).
  • Coca Cola loại cổ điển có khả năng tăng nồng độ acid dạ dày tạm thời mạnh hơn nước cam, 7-Up hay Dr. Pepper nên nó được gợi ý để làm tăng độ hấp thụ của thuốc đích. Nhưng vấn đề là họ chưa nghiên cứu ảnh hưởng của đường trong Coke với bệnh nhân ung thư và tương tác của Coke với Tarceva.
Tóm lại:
  • Tarceva cần nồng độ acid dạy dày cao để hấp thụ tốt, cần tránh các loại nước kiềm, thuốc có thể làm tăng độ pH trong dạ dày khi uống thuốc.
  • Nếu cần tăng acid dạ dày, có thể dùng nước cam tươi và nên tránh nước ngọt, nước ngọt đóng chai như Coke.
  • Lúc dạ dày đói là lúc acid dạ dày tăng cao và không bị ảnh hưởng bởi thức ăn khác là thời điểm thích hợp để uống Tarceva.

vankhanhnguyen

Xe đạp
Không biết giúp gì cho cụ không, hồi đầu mẹ em cũng bị ho ra máu nhưng lúc đó chưa biết là ung thư hay viêm hoặc lao nên cứ tiêm kháng sinh liều cao trong một tuần trong lúc chờ kết quả sinh thiết. Sau một tuần mẹ em hết ho ra máu và sau đó uống thuốc đích đến giờ chưa bị ho ra máu lại lần nào.
Thank cụ! Mẹ cụ uống thuốc đích mệt mỏi nhiều khoảng mấy ngày cụ ơi? Bố em mệt và đang phải dừng 2 hôm nay rồi. Hic...

vankhanhnguyen

Xe đạp
Em muốn hỏi có cụ nào người nhà bị phổi di căn não mà không xạ hoá trị mà chỉ dùng mỗi thuốc đích không ạ? Mong chia sẻ từ các cụ có cùng hoàn cảnh???

phunghalong

Xe đạp
Theo như em theo dõi diễn đàn thì khi di căn não ta có thể xạ trị, dùng thuốc đích cụ ạ. Một số TPCN hỗ trợ điều trị nữa. Xác hoạt chất phải có kích cỡ nhỏ mới vượt qua được.
Cụ tìm lại các trang nói về chống sinh mạch, melatolin, chống oxy hóa của cụ Hùng ấy!

Trạng thái
Thớt đang đóng