Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em cũng chưa mở cái này bao giờ nên không rõ có đúng không. Bình thường thì PET có màu, CT thì không có màu.

Nếu mở đúng là gộp 2 cái đó lại mà không thấy màu đỏ đỏ, cam cam thì có nghĩa là khối u không bắt thuốc hay nó không hoạt động. Còn nhìn vào CT sẽ biết được vị trí, kích thước khối u nhưng chỉ bác sĩ họ có chuyên môn đọc phim mới nói được.

Không biết bskien có ý kiến gì cho cụ không ạ?
Bác sỹ không có ý kiến gì nhiều bác ạ. Giữ phác đồ đang hóa trị thôi, bởi kết quả chụp PET/CT lần này không khác nhiều so với lần trước.

duyhaigenco2

Xe đạp
Trong thời gian điều trị, bác sĩ có kê cho nhà bác Prednisolon không? Bố em cũng đang xạ, mũi thứ 20 rồi, được kê dùng Pred 20mg để chống viêm, và bố em không ho gì cả. Pred dùng liều cao thì sẽ gây hại thận, phải cẩn trọng khi dùng.
Còn nhà bác đã xơ hóa, theo như bác Hacdaihung từng post thông tin trên thread này thì dùng kết hợp Pentoxifylline 400mcg, 3 lần/ ngày và Vitamin E 400mg,1v/ ngày bác ạ. Bác nghiên cứu thêm nhé.
Còn vấn đề ho, trước cũng có bài dùng kem Vicks xoa gan bàn chân trước khi ngủ, còn bố em thì dùng cao Hàn Quốc ( ngoài tiệm thuốc có bán), xoa gan bàn chân bác ạ. Đợt trước khi điều trị, bố em cũng ho nhiều, mẹ em hay xoa cao như thế, thấy đỡ hẳn bác ạ, và cứ duy trì cho tới bây giờ. Bác tham khảo xem nhé.
Cảm ơn mợ. Quá trình điều trị nhà mình đã gặp BS phản ánh tình trạng ho nhưng BS bảo ho do viêm họng và kê cho 3 tuần uống thuốc kháng sinh trị ho, chẳng có thuốc chống viêm gì cả. Giờ nghĩ lại đúng là BS thật vô trách nhiệm. Mãi sau khi kết thúc xạ trị hơn 1 tháng, do ho quá nhà em mới nhập viện và BS cho chụp phim thì trên phim có nhiều đám mờ ở phổi. Do biểu hiện lâm sàng trên phim XQ không phân biệt được viêm/xơ phổi với tái phát, thế là BS cho chụp CT nhưng KQ đọc phim CT BS bảo bệnh tái phát, nhà em phát hoảng do mới điều trị xong mà đã tái phát, thế là nhà em lại xin chụp PET-CT, lúc đó BS mới bảo là bị viem/ xơ phổi thôi. Từ đó đến nay, cứ 1 tháng nhà em chụp XQ ktra phổi 1 lần, nhưng lần nào phim cũng xấu hơn lần trước, và hôm qua BS lại cho chụp CT ktra vì ko biết đám mờ do xơ hóa phổi hay bệnh tái phát, đúng là mệt mỏi các cụ ah.

vankhanhnguyen

Xe đạp
Theo e nghĩ, thuốc đích là đã đỡ mệt mỏi nhất rồi trong cuộc chiến này. Cụ cố gắng cho bác tẩm bổ tăng thể lực lên. Theo e quan sát thì trong bv chỗ mẹ e, bác nào cũng tươi tắn mạnh khỏe khi dùng thuốc đích.
Về tẩm bổ nhà e dùng: đầu tiên cứ yến đã. Mẹ e khòe, e chuyển sang đông trùng hạ thảo và tam thất. E bắt mẹ e ăn nhiều lắm. Ăn các bữa liên tục. Ko ăn thịt đỏ. Uống prosure.
Ai cũng bảo là dùng thuốc đích thì bệnh tiến triển hẳn mà nhà e thì càng dùng càng thấy lo cụ ạ, bố e trước không ho giờ dùng lại ho và mệt hơn.

vankhanhnguyen

Xe đạp
Di căn ở não nó cũng nhiều hình thái phụ thuộc vào số lượng, kích thước, loại tế bào và còn vị trí xuất hiện trong não nữa. Do vậy, xạ hay không xạ phụ thuộc nhiều vào kinh nghiệm của bác sĩ cân nhắc giữa hiệu quả và tác dụng phụ do xạ trị.

Theo quan điểm chung thì xạ trị nhằm giảm nhẹ triệu chứng nên nếu nhà cụ đau đầu, buồn nôn và có khả năng diễn biến nhanh thì xạ trị sẽ giúp ích tăng chất lượng sống cho bệnh nhân.

Về các TPCN thì nhà em đã dùng Melatonin, Omega-3 (Cod Liver Oil; Flaxseed oil; Fish oil), Curcubrain, Ginkgo Biloba... Em dùng những thứ này vì niềm tin dựa trên một số nghiên cứu, nó sẽ hỗ trợ phần nào chứ không điều trị được triệu chứng di căn não. Nếu nhà cụ xạ trị não thì nên dùng sau khi đã hoàn thành xạ trị.

Về thuốc đích thì em thấy ở những bệnh nhân di căn não thuốc đích làm việc rất tốt. Sau khi uống bệnh nhân sẽ hết đau và nhiều bệnh nhân xét nghiệm sẽ không thấy còn khối u sau một thời gian sử dụng. Nhưng mỗi bệnh nhân là khác nhau, cụ cứ theo dõi kĩ, nếu 1-2 tuần mà không hết đau đầu thì vẫn nên xạ trị.
Cảm ơn cụ nhiều, nhưng bố em uống thuốc đích còn yếu, em e rằng xạ trị cụ còn mệt và suy sụp hơn. Có khi nào là do không hợp mà phải dừng thuốc không cụ nhỉ? thuốc đích là niềm hi vọng lớn nhất của em và gia đình.

hacdaihung

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều, nhưng bố em uống thuốc đích còn yếu, em e rằng xạ trị cụ còn mệt và suy sụp hơn. Có khi nào là do không hợp mà phải dừng thuốc không cụ nhỉ? thuốc đích là niềm hi vọng lớn nhất của em và gia đình.
Nhà cụ mới uống thì không thể nói là hợp hay không hợp. Nếu xét nghiệm chính xác thì chắc chắn là sẽ hợp.

Phản ứng phụ ở mỗi bệnh nhân sẽ khác nhau và mỗi thời điểm sẽ khác nhau. Nếu bệnh nhân không thể dung nạp liều tiêu chuẩn 150mg thì sẽ có thể yêu cầu bác sĩ điều chỉnh liều 100mg, 50mg và thậm chí là 25mg. Nếu cụ để ý trên diễn đàn đã có trường hợp thay đổi liều như trên vì tác dụng phụ của thuốc. Ngoài ra có thể chuyển từ Tarceva sang Iressa vì liều dung nạp tối đa của Iressa chỉ tương đương 1/3 Tarceva, có nghĩa là tác dụng phụ rất nhẹ mà hiệu quả cũng tương đương.

Em hay thấy phải dừng thuốc khi men gan tăng cao còn một khi đã có đột biến EGFR thì sẽ dùng suốt đời trừ khi tác dụng phụ nhiều hơn hiệu quả.

Mà cụ phải xem lại, nếu tác dụng phụ do thuốc đích (trừ men gan cao) thì chỉ cần ngừng thuốc đích sau 1 ngày sẽ thấy hết tác dụng phụ. Nếu không phải vậy thì không phải do thuốc đích mà nó trùng hợp với tác động của khối u ở đâu đó.

vankhanhnguyen

Xe đạp
Nhà cụ mới uống thì không thể nói là hợp hay không hợp. Nếu xét nghiệm chính xác thì chắc chắn là sẽ hợp.

Phản ứng phụ ở mỗi bệnh nhân sẽ khác nhau và mỗi thời điểm sẽ khác nhau. Nếu bệnh nhân không thể dung nạp liều tiêu chuẩn 150mg thì sẽ có thể yêu cầu bác sĩ điều chỉnh liều 100mg, 50mg và thậm chí là 25mg. Nếu cụ để ý trên diễn đàn đã có trường hợp thay đổi liều như trên vì tác dụng phụ của thuốc. Ngoài ra có thể chuyển từ Tarceva sang Iressa vì liều dung nạp tối đa của Iressa chỉ tương đương 1/3 Tarceva, có nghĩa là tác dụng phụ rất nhẹ mà hiệu quả cũng tương đương.

Em hay thấy phải dừng thuốc khi men gan tăng cao còn một khi đã có đột biến EGFR thì sẽ dùng suốt đời trừ khi tác dụng phụ nhiều hơn hiệu quả.

Mà cụ phải xem lại, nếu tác dụng phụ do thuốc đích (trừ men gan cao) thì chỉ cần ngừng thuốc đích sau 1 ngày sẽ thấy hết tác dụng phụ. Nếu không phải vậy thì không phải do thuốc đích mà nó trùng hợp với tác động của khối u ở đâu đó.
Mấy hôm thấy cụ nhà em lại bảo cảm thấy thổn thức, e không hiểu nguyên nhân do đâu? Với lại kiểu ho ra máu thẫm đen như bố em (theo như cụ và bác sỹ cũng bảo có khả năng là do thuốc tác động vào khối u) nhẽ ra bác sỹ nên có biện pháp hút ra hay có động thái gì đó kiểu thải máu cũ đi nhưng Bác sỹ ở Bạch Mai cho bố em chuyền cầm máu. Cụ có kiến thức nhiều cụ giải thích dùm em với ạ?

bskien

Xe đạp
Bác sỹ không có ý kiến gì nhiều bác ạ. Giữ phác đồ đang hóa trị thôi, bởi kết quả chụp PET/CT lần này không khác nhiều so với lần trước.
Chụp PET để đánh giá khối u hấp thụ thuốc ở mức độ tế bào, so sánh với lần trước. CT để định vị vị trí khối u

bskien

Xe đạp
Em muốn hỏi có cụ nào người nhà bị phổi di căn não mà không xạ hoá trị mà chỉ dùng mỗi thuốc đích không ạ? Mong chia sẻ từ các cụ có cùng hoàn cảnh???
nếu có đột biến gen, nhạy với thuốc đích thì rất tốt, không cần hóa xạ trị ( điều trị bước 1 ) nhưng sau 1 thời gian sẽ kháng thuốc, phải theo dõi

hacdaihung

Xe tăng
Mấy hôm thấy cụ nhà em lại bảo cảm thấy thổn thức, e không hiểu nguyên nhân do đâu? Với lại kiểu ho ra máu thẫm đen như bố em (theo như cụ và bác sỹ cũng bảo có khả năng là do thuốc tác động vào khối u) nhẽ ra bác sỹ nên có biện pháp hút ra hay có động thái gì đó kiểu thải máu cũ đi nhưng Bác sỹ ở Bạch Mai cho bố em chuyền cầm máu. Cụ có kiến thức nhiều cụ giải thích dùm em với ạ?
Cụ mô tả kĩ trường hợp của cụ từ trước lúc chẩn đoán, điều trị những gì, hiện trạng sức khỏe qua từng giai đoạn thì mới có manh mối mà suy đoán chứ cụ chỉ nói mỗi cái là uống thuốc đích 4 ngày thì ho ra máu thì nó cũng nhiều nguyên nhân.

Ngoài nguyên nhân mà em nói ở trước thì cũng có thể là khối u nó xâm lấn vào vị trí có mạch máu làm chảy máu. Khi máu đóng cục nó sẽ bít vào các nang phổi gây phản ứng ho, khi ho thì máu theo đó mà ra.

Việc xâm lấn như vậy nó có thời gian từ trước đó và có thể trùng hợp với thời điểm nhà cụ uống thuốc đích vì nhà cụ đã ngừng thuốc đích rồi mà triệu chứng không dứt. Việc xâm lấn này cũng giống như khối u xâm lấn màng phổi gây tràn dịch màng phổi vậy.

Nếu mất nhiều máu đến mức độ nào đó thì phải truyền máu. Còn việc lấy máu cũ ra thì em chưa thấy bao giờ. Tình trạng này thì chỉ có chờ đợi cho vết vỡ mạch máu đó liền lại thôi cụ ạ.

vankhanhnguyen

Xe đạp
Cụ nhà em trước và sau khi chẩn đoán biểu hiện mệt mỏi, đau đầu buồn nôn và sút cân. Vào viện bác sỹ chuyền chống phù não, cơ thể cụ nhà em lại thấy đỡ mệt và không đau đầu sau đó bác sỹ yêu cầu xạ hoá trị nhưng gia đình em không đồng ý và để bố uống thuốc nam một thời gian. Được hơn 1 tháng thì cơ thể lại bắt đầu như trước, bố em phải nhập viện chuyền chồng phù não và xét nghiệm gen thì bắt đầu uống thuốc đích. Uống được 4 hôm thì thấy cơ thể yếu hẳn, ho ra máu, vẫn đau đầu, buồn nôn. Em cho dừng 2 ngày, vào viện chuyền đạm(bsy bảo sẽ chuyền 1 tháng)... để giảm các triệu chứng trên và tiếp tục uống thuốc đích cho đến hôm nay là viên thứ 7. Từ hôm chuyền đỡ mệt hơn nhưng nói chung vẫn yếu, thấy đau gót chân, táo bón(mọi người thì bị đi ngoài) và hơi húng hắng ho(nhưng không có ra máu vì đã chuyền cầm máu). Đấy cụ ạ! Sao nhà em biểu hiện lại khó hiểu thế cụ nhỉ?

Bado_ls

Đi bộ
Cảm ơn sự chia sẻ của cụ Hacdaihung cùng sự đóng góp của các cụ trong forum.
Hiện tại gia đình em cũng đang lâm vào hoàn cảnh khó khăn thế này.
Tháng 6/2015 Vợ em có dấu hiệu phù mặt, mắt, cổ và ho nhiều. Đi khám ở viện tỉnh rồi bạch mai suốt 2 tháng đều không ra kết quả gì. Sau các triệu chứng tăng lên rõ rệt, em đưa vợ đi kiểm tra ở viện K thì được thông báo có khối U ở trung thất kích thước 7cm, hạch trung thất và hạch thượng đòn. Gia đình đã rất suy sụp, nhưng giấu cô ấy rồi cho nhập viện K1. Tại đây các bác sĩ cho chỉ định Xạ trị chống chèn ép 15 mũi rồi mới cho kiểm tra CT lại thì biết khối U còn 1,5cm sinh thiết lại nhưng đều không ra kết quả, sinh thiết hạch và khối u đều cho kết quả viêm tổ chức Xơ, cơ , mỡ. Các bác sĩ tính toán đến việc mổ nhưng không ai dám làm nên cho về. Gia đình em rất lo lắng và hoang mang. Trong thời gian về thì đã sử dụng tam thất, nghệ, các loại thảo dược và bồi bổ. Tháng 12 em có cho vợ đi kiểm tra thì khối U vẫn là 1,5cm. Gia đình tạm thời an tâm. Nhưng vừa rồi cô ấy thấy đau cổ, sưng to, cũng đến hạn tái khám, gia đình vội đưa cô ấy đi khám, được chụp CT, siêu âm thì khối U 1,5cm, không có hạch trung thất, có vài nốt mờ ở phổi kích thước 5-6mm, hạch cổ nhiều, hạch lớn nhất 3,6cm. Đề nghị sinh thiết hạch cổ để hội chẩn với khoa hoá chất. Gia đình em đang rất lo lắng. Cụ Hacdaihung cũng như các cụ cho em hỏi liệu cô ấy có khối U ở Trung thất có thể kiểm tra đột biến gien được không? Có thể sử dụng thuốc điều trị đích được không? Giai đoạn này có nên hoá trị không? Em đang thật sự hoang mang và lo lắng. Em rất mong chờ câu trả lời từ các cụ.

ducsky04

Xe đạp
Cảm ơn sự chia sẻ của cụ Hacdaihung cùng sự đóng góp của các cụ trong forum.
Hiện tại gia đình em cũng đang lâm vào hoàn cảnh khó khăn thế này.
Tháng 6/2015 Vợ em có dấu hiệu phù mặt, mắt, cổ và ho nhiều. Đi khám ở viện tỉnh rồi bạch mai suốt 2 tháng đều không ra kết quả gì. Sau các triệu chứng tăng lên rõ rệt, em đưa vợ đi kiểm tra ở viện K thì được thông báo có khối U ở trung thất kích thước 7cm, hạch trung thất và hạch thượng đòn. Gia đình đã rất suy sụp, nhưng giấu cô ấy rồi cho nhập viện K1. Tại đây các bác sĩ cho chỉ định Xạ trị chống chèn ép 15 mũi rồi mới cho kiểm tra CT lại thì biết khối U còn 1,5cm sinh thiết lại nhưng đều không ra kết quả, sinh thiết hạch và khối u đều cho kết quả viêm tổ chức Xơ, cơ , mỡ. Các bác sĩ tính toán đến việc mổ nhưng không ai dám làm nên cho về. Gia đình em rất lo lắng và hoang mang. Trong thời gian về thì đã sử dụng tam thất, nghệ, các loại thảo dược và bồi bổ. Tháng 12 em có cho vợ đi kiểm tra thì khối U vẫn là 1,5cm. Gia đình tạm thời an tâm. Nhưng vừa rồi cô ấy thấy đau cổ, sưng to, cũng đến hạn tái khám, gia đình vội đưa cô ấy đi khám, được chụp CT, siêu âm thì khối U 1,5cm, không có hạch trung thất, có vài nốt mờ ở phổi kích thước 5-6mm, hạch cổ nhiều, hạch lớn nhất 3,6cm. Đề nghị sinh thiết hạch cổ để hội chẩn với khoa hoá chất. Gia đình em đang rất lo lắng. Cụ Hacdaihung cũng như các cụ cho em hỏi liệu cô ấy có khối U ở Trung thất có thể kiểm tra đột biến gien được không? Có thể sử dụng thuốc điều trị đích được không? Giai đoạn này có nên hoá trị không? Em đang thật sự hoang mang và lo lắng. Em rất mong chờ câu trả lời từ các cụ.
Xin chia sẻ với bác. Vợ em ban đầu cũng chẩn đoán u trung thất và cũng kích thước u 7cm. Sinh thiết 2 lần đầu không cho kết quả rõ ràng. Đến lần thứ 3 phải mổ để lấy sinh thiết mới được. Về trường hợp của vợ bác, em nghĩ cũng cần phải đợi kết quả xét nghiệm thì mới có thể có hướng điều trị phù hợp được.
Về thời gian đợi kết quả xét nghiệm (nhà em làm ở bệnh viện y dược HCM) thì theo như bác sĩ nói. Có người vài ngày, có người vài tuần, có người cả tháng, tùy theo tính chất của mô bệnh bác ạ.

Bado_ls

Đi bộ
Xin chia sẻ với bác. Vợ em ban đầu cũng chẩn đoán u trung thất và cũng kích thước u 7cm. Sinh thiết 2 lần đầu không cho kết quả rõ ràng. Đến lần thứ 3 phải mổ để lấy sinh thiết mới được. Về trường hợp của vợ bác, em nghĩ cũng cần phải đợi kết quả xét nghiệm thì mới có thể có hướng điều trị phù hợp được.
Về thời gian đợi kết quả xét nghiệm (nhà em làm ở bệnh viện y dược HCM) thì theo như bác sĩ nói. Có người vài ngày, có người vài tuần, có người cả tháng, tùy theo tính chất của mô bệnh bác ạ.
Thật sự chia sẻ với bác, trong giai đoạn này em không biết phải nói gì nữa.
Bác có thể nói rõ tình trạng của chị nhà, cách điều trị và phương hướng được không a? Hy vọng sẽ được thắp sáng lên

ducsky04

Xe đạp
Thật sự chia sẻ với bác, trong giai đoạn này em không biết phải nói gì nữa.
Bác có thể nói rõ tình trạng của chị nhà, cách điều trị và phương hướng được không a? Hy vọng sẽ được thắp sáng lên
Vâng, vì vợ em ban đầu chuẩn đoán u trung thất, nhưng kết luận cuối cùng lại là ung thư tuyến ức giai đoạn 3. Hiện nay thì vợ em đang theo phác đồ hóa trị rồi ạ. Trước đó thì cũng uống xạ đen, lá đu đủ, dừa cạn và nấm lim. Vợ em cũng kết hợp ăn kiêng và uống TPCN: Curcumin+tinh chất trà xanh. Trường hợp của vợ bác, em nghĩ khi chưa có kết quả thì có thể dùng một số TPCN theo phương pháp chống hình thành mạch máu, ăn kiêng được thì tốt hơn.
Về việc giấu bệnh tình đối với người bệnh, cá nhân em cho rằng đối với căn bệnh này thì cần phải đối mặt với nó. Có thể sốc ban đầu, nhưng sau đó thì sẽ đỡ hơn rất nhiều khi hiểu rõ mình ra sao và cần phải làm gì. Khi đó người bệnh sẽ có quyết tâm để chiến đấu với bệnh tật hơn.

Bado_ls

Đi bộ
Vâng, vì vợ em ban đầu chuẩn đoán u trung thất, nhưng kết luận cuối cùng lại là ung thư tuyến ức giai đoạn 3. Hiện nay thì vợ em đang theo phác đồ hóa trị rồi ạ. Trước đó thì cũng uống xạ đen, lá đu đủ, dừa cạn và nấm lim. Vợ em cũng kết hợp ăn kiêng và uống TPCN: Curcumin+tinh chất trà xanh. Trường hợp của vợ bác, em nghĩ khi chưa có kết quả thì có thể dùng một số TPCN theo phương pháp chống hình thành mạch máu, ăn kiêng được thì tốt hơn.
Về việc giấu bệnh tình đối với người bệnh, cá nhân em cho rằng đối với căn bệnh này thì cần phải đối mặt với nó. Có thể sốc ban đầu, nhưng sau đó thì sẽ đỡ hơn rất nhiều khi hiểu rõ mình ra sao và cần phải làm gì. Khi đó người bệnh sẽ có quyết tâm để chiến đấu với bệnh tật hơn.
Vâng, với căn bệnh này thì ý chí đóng vai trò thật sự quan trọng. Có một điều em vẫn băn khoăn là liệu u trung thất hay u tuyến ức có được làm để đánh giá đột biến gien không? Sau đó sử dụng thuốc điều trị đích được không? Em muốn tham khảo các bác sĩ nhưng họ bận quá.

hacdaihung

Xe tăng
Vâng, với căn bệnh này thì ý chí đóng vai trò thật sự quan trọng. Có một điều em vẫn băn khoăn là liệu u trung thất hay u tuyến ức có được làm để đánh giá đột biến gien không? Sau đó sử dụng thuốc điều trị đích được không? Em muốn tham khảo các bác sĩ nhưng họ bận quá.
Phải lấy sinh thiết ở khối u trước cụ ạ. Sau đó mẫu mô bệnh sẽ được đem đi kiểm tra chủng loại tế bào ung thư và nếu là K phổi thì có thể làm xét nghiệm đột biến gen. Nếu là K phổi và EGFR+ thì dùng được thuốc đích.

Vị trí các khối u chỉ nhằm phán đoán, nghi ngờ chủng loại ung thư thôi, xét nghiệm mô bệnh mới xác định được đúng loại ung thư. Khi xác định đúng loại rồi mới tiến hành điều trị.

T.0.F

Xe buýt
Sao nhiều căn bệnh ung thư quái ác thế:(

366miles

Xe đạp
Tại đây các bác sĩ cho chỉ định Xạ trị chống chèn ép 15 mũi rồi mới cho kiểm tra CT lại thì biết khối U còn 1,5cm sinh thiết lại nhưng đều không ra kết quả, sinh thiết hạch và khối u đều cho kết quả viêm tổ chức Xơ, cơ , mỡ. Các bác sĩ tính toán đến việc mổ nhưng không ai dám làm nên cho về. Gia đình em rất lo lắng và hoang mang. Trong thời gian về thì đã sử dụng tam thất, nghệ, các loại thảo dược và bồi bổ. Tháng 12 em có cho vợ đi kiểm tra thì khối U vẫn là 1,5cm. Gia đình tạm thời an tâm. Nhưng vừa rồi cô ấy thấy đau cổ, sưng to, cũng đến hạn tái khám, gia đình vội đưa cô ấy đi khám, được chụp CT, siêu âm thì khối U 1,5cm, không có hạch trung thất, có vài nốt mờ ở phổi kích thước 5-6mm, hạch cổ nhiều, hạch lớn nhất 3,6cm. Đề nghị sinh thiết hạch cổ để hội chẩn với khoa hoá chất. Gia đình em đang rất lo lắng. Cụ Hacdaihung cũng như các cụ cho em hỏi liệu cô ấy có khối U ở Trung thất có thể kiểm tra đột biến gien được không? Có thể sử dụng thuốc điều trị đích được không? Giai đoạn này có nên hoá trị không? Em đang thật sự hoang mang và lo lắng. Em rất mong chờ câu trả lời từ các cụ.
Em không biết chính xác vị trí khối u trung thất của nhà bác nên ko biết các nguy cơ/lựa chọn khi làm sinh thiết, em chỉ xin phép được chia sẻ kinh nghiệm của nhà em về sinh thiết thôi nhé.

Sau Tết vừa rồi bà nhà em đi khám đau lưng được chuyển viện ung bướu HN chụp thấy u phổi phải (3cm), các bác sỹ ở Ung bướu HN cũng rất băn khoăn/chần chờ trong vấn đề sinh thiết vì họ cho rằng sinh thiết bằng kim có nhiều nguy hiểm, không ai dám làm. Thay vì vậy, bác sỹ chỉ định bà nhà em đi nội soi phế quản phổi để lấy mẫu qua nội soi phế quản. Sau 2 lần đều ra kết quả giống nhà bác là viêm tổ chức xơ mãn tính, và chỉ định sinh thiết nhưng vẫn tư vấn là có nhiều nguy hiểm. Trong tình hình đó, nhà em quyết định đưa bà sang khám ở Sing. Ở đây bác sỹ Sing xem phim và nói rằng với vị trí khối u của bà nhà em thì việc nội soi phế quản thường không thể tiếp cận khối u, vì vậy tương đối vô nghĩa. Sau đó họ chỉ định sinh thiết bằng kim qua thành ngực với CT dẫn đường. Em hỏi về tác dụng phụ/ nguy cơ thì được tư vấn là thủ thuật này khá an toàn, nguy cơ lớn nhất là rò khí thì cũng hoàn toàn có khả năng khống chế được (khác hẳn với bác sỹ VN tư vấn nhé). Sau đó bà đi lấy sinh thiết ngay trong ngày và có kết quả sau 2 ngày, hoàn toàn chính xác, ít đau hơn cả nội soi phế quản và ko có vấn đề gì cả.

Vì vậy theo em nghĩ bác nên xin tư vấn các bác sỹ ở các viện khác về vấn đề lấy sinh thiết, nếu có điều kiện có thể gửi phim sang Sing hỏi xem bên đó có nhận sinh thiết được ko? Hoặc như em đọc các bệnh án ở Bạch Mai thường cũng có nói đến sinh thiết với CT dẫn đường,... Sinh thiết khá quan trọng để xác định phác đồ điều trị nên cố gắng làm được tốt nhất có thể.
Chúc vợ bác nhiều may mắn.

Trạng thái
Thớt đang đóng