Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trần Phạm

Xe đạp
@Cám ơn chị Cindy.

Cả nhà ơi cho em hỏi,
em thấy các bậc tiền bối bảo là cứ uống thuốc đích đi, uống sớm thì vẫn tốt, ức chế bớt khối u phát triển,
mặc dù chưa có kết quả xét nghiệm đột biến (tuần này em cho nhà em vào Chợ Rẫy xét nghiệm lại, bao gồm cả đột biến luôn).
Nhưng mà giờ đang muốn mua loại thuốc đích nào rẻ rẻ tí, vì mua ngoài không bảo hiểm,
mà hoàn cảnh nhà em lại không được dư dả lắm(với chi phí hiện tại, Tarceva thì chỉ mua được 10 viên là cùng).

Mong nhận được tư vấn của các tiền bối.

Em xin cám ơn.

Phuvo1

Xe máy
@Cám ơn chị Cindy.

Cả nhà ơi cho em hỏi,
em thấy các bậc tiền bối bảo là cứ uống thuốc đích đi, uống sớm thì vẫn tốt, ức chế bớt khối u phát triển,
mặc dù chưa có kết quả xét nghiệm đột biến (tuần này em cho nhà em vào Chợ Rẫy xét nghiệm lại, bao gồm cả đột biến luôn).
Nhưng mà giờ đang muốn mua loại thuốc đích nào rẻ rẻ tí, vì mua ngoài không bảo hiểm,
mà hoàn cảnh nhà em lại không được dư dả lắm(với chi phí hiện tại, Tarceva thì chỉ mua được 10 viên là cùng).

Em xin cám ơn.
Cố lên mợ, các bước xét nghiệm mợ cũng đã làm hết rồi. Cầu mong cho quá trình điều trị của nhà mợ gặp nhiều may mắn.

Bố em cũng đang điều trị tại Chợ Rẫy. Nếu cần hỗ trợ gì mợ gửi tin nhắn cho em

phunghalong

Xe đạp
@Cám ơn chị Cindy.

Cả nhà ơi cho em hỏi,

Em xin cám ơn.
Chào mợ,
Ý kiến cá nhân của mình: Theo như mợ mô tả, sức khỏe của cụ chồng mợ đang khá ổn, nên mình nghĩ là thời gian 10 ngày cũng không mang tính chất quyết định. Nếu tình trạng đang nguy hiểm, chỉ 10 ngày thôi có thể thay đổi hoàn toàn thì chắc chắn cần uống ngay. Đó là ý kiến của mình tương ứng với hoàn cảnh của nhà mợ.
Mong các cụ mợ khác cho ý kiến thêm để mợ có quyết định cuối cùng.
Mong nhà mợ gặp điều tốt lành.

bskien

Xe đạp
http://www.rfa.org/vietnamese/programs/LifeAndHealth/immunotherapy-new-hope-lung-cancer-vh-01112016143925.html

Hôm nay nhà em đưa chồng ra HN để lấy thuốc Đông y về uống trước, trong chờ xét nghiệm đột biến gen.
Theo thông tin người quen giới thiệu là có Lương Y Nguyễn Đức Hai, chuyên trị ung thư.
Trường hợp thực tế là có mẹ 1 người bạn, cũng bị ung phổi, nhưng không rõ ở giai đoạn nào, chỉ thấy là đã có di căn lên hạch, qua lương y này uống thuốc, thì nay đã đỡ, được tầm hơn 1 năm.

Ai ở HN có thông tin gì về lương y này không ạ? Trước khi cho ra HN thì nhà em nhờ người quen hỏi thăm, nhưng không ai biết về lương y này.
Bạn không nên tin vào đông y điều trị unh thư, nếu không sẽ ân hận đấy.
1. Chưa thấy bắng chứng chữa khỏi ung thư ( chỉ nghe đồn, truyền miệng...), người được chữa khỏi chỉ là hư cấu, không có thật
2.khi đã theo mấy ông lang sẽ tốn kém tiền và cơ bản là mất thời gian, mất khoảng khắc vàng trong chữa bệnh...
3. Ông thầy này là đại bịp...mấy năm trước có phóng sự...ông ta nói tế bào ung thư to bằng quả chứng, nắm tay..
4.các bạn hỏi tại sao các bác sỹ ung bưới không lên tiếng...là họ không rỗi hơi mất thời gian vào viẹc vớ vẩn
Thế giới này người tốt thì ít, kẻ lừa bịp thì nhiều. " lúa thường khô héo cỏ thường tươi ". Hãy tỉnh táo với sự lựa chọn của mình

Trần Phạm

Xe đạp
phunghalong, Phuvo1: Dạ cám ơn 2 cụ ạ.

bskien: em đã rút kn ngay ạ, may mà kịp thời.
Lúc đầu hoảng quá, nên ai nói gì cũng nghe.
Tốn 10tr tiền thuốc ngu rồi ạ.

Thôi thì em ráng vào Chợ Rẫy, đánh giá lại toàn bộ rồi nghe theo phác đồ mới,
rồi kết hợp đông y, thực dưỡng sau.
Quả thật phải có quá nhiều thứ để học.
Mong được các tiền bối đi trước chỉ dạy thêm nhiều.

Rất cám ơn các cụ, các mợ ạ.

bluesea84

Xe đạp
Mẹ em cũng bị chẩn đoán UT phổi giai đoạn IV, đột biến gene EGFR Exon 19. Bác sỹ cho uống thuốc đích. Em mua thêm VĐK cho mẹ em uống. Em đang lăn tăn là kết hợp VĐk với thuốc đích có ổn không các cụ nhỉ? Nếu uống kết hợp thì uống thế nào cho hợp lý?

Trần Phạm

Xe đạp
bskien: cám ơn lời dạy của bác ạ

Cả nhà cho em hỏi, người quen của em vừa bảo là có thể làm phương pháp thắt nút tĩnh mạch gì đấy,
mà ở Việt Nam thì chỉ có Việt Đức làm được.
Đối với trường hợp chồng em :K phổi tuyến, không phải tế bào nhỏ, di căn gan, trung thất,
thì phương pháp này có hiệu quả không ạ?
Em tìm đọc thì thấy có trường hợp PGS. Văn Như Cương, cũng đã dùng phương pháp này, nhưng không rõ ông bị giai đoạn mấy, chỉ biết là K gan.

Em xin cám ơn.

bskien

Xe đạp
bskien: cám ơn lời dạy của bác ạ

Cả nhà cho em hỏi, người quen của em vừa bảo là có thể làm phương pháp thắt nút tĩnh mạch gì đấy,
mà ở Việt Nam thì chỉ có Việt Đức làm được.
Đối với trường hợp chồng em :K phổi tuyến, không phải tế bào nhỏ, di căn gan, trung thất,
thì phương pháp này có hiệu quả không ạ?
Em tìm đọc thì thấy có trường hợp PGS. Văn Như Cương, cũng đã dùng phương pháp này, nhưng không rõ ông bị giai đoạn mấy, chỉ biết là K gan.

Em xin cám ơn.
Giai đoạn tràn lan, chỉ còn pp hoá trị, xạ trị, điều trị đích nếu có đột biến gen. Nút mạch, tiêm cồn, đốt bằng sóng cao tần chỉ trong gđ k gan chưa di căn xa

Phuongnhung

Xe máy
Lọ mọ mãi mới xong toàn bộ hành trình giành giật sự sống từ cõi chết của mình để mọi người tham khảo, trên này mình thấy chủ yếu là người chăm bênh nhân trao đổi kinh nghiệm với nhau . Các bạn đọc toàn bộ quá trình đtri của mình để hiểu hơn về tâm lý bệnh nhân, giải quyết được vấn đề tâm lý quan trọng nhất , xong rồi là bắt tay vào cuộc chiến với bệnh ung thư . Bị ung thư không phải là chấm hết .
Bài viết của mình ở link sau : https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=886673538126653&id=883484101778930
Mình đã đọc hết hành trình kiên cường và quyết tâm tìm lại sự sống của bạn. Đúng là yếu tố tinh thần cực kỳ quan trọng. Nhưng mình nghĩ một yếu tố quyết định trong cuộc chiến này chính là việc bạn nhịn ăn 10 ngày liền cộng với hoá chất tổng tấn công khiến tế bào khối u bị tiêu diệt. Ung thư chưa phải là dấu chấm hết nếu người bệnh còn khát khao sống và kiên cường tới cùng vì khát khao đó!

clindy

Xe đạp
Mình đã đọc hết hành trình kiên cường và quyết tâm tìm lại sự sống của bạn. Đúng là yếu tố tinh thần cực kỳ quan trọng. Nhưng mình nghĩ một yếu tố quyết định trong cuộc chiến này chính là việc bạn nhịn ăn 10 ngày liền cộng với hoá chất tổng tấn công khiến tế bào khối u bị tiêu diệt. Ung thư chưa phải là dấu chấm hết nếu người bệnh còn khát khao sống và kiên cường tới cùng vì khát khao đó!
Đúng vậy nhưng việc nhịn đói này chỉ thực hiện vào đợt hóa chất cuối cùng. Mình mong các bạn đọc xong hiểu được tâm lý của người bị bệnh động viên họ vượt qua được nỗi sợ để chiến thắng căn bệnh quái ác này .

immerliebe85

Xe máy
Dạ, em sẽ cố hết sức, em là mợ ạ, cụ là chồng em.
Mới biết tin dữ được 3 ngày thôi, nên vẫn đang trong vòng lẩn quẩn: đau khổ-cố chấp nhận-tìm hiểu chữa trị.
Vì em là đứa rất nội tâm, nên em chỉ có chồng, vừa là bạn, là thầy, vừa là anh trai, vừa là chồng.
Em sẽ cố gắng hết sức, hi vọng có kỳ tích xảy ra.

Hôm nay đọc lại hồ sơ, thấy u đã to lên từ 3,6 lên 4cm mà đau lòng quá.
Nhưng vẫn chưa đưa được chồng đi chữa vì dính đủ thứ rắc rối.

Nhà mình có ai quen bác sĩ chuyên ung phổi ở Chợ Rẫy không ạ?
Gia đình em đã quyết cho vào Chợ Rẫy khám vừa chữa trị giai đoạn đầu,
sau đó sẽ theo đông y và thực dưỡng, kết hợp sinh hoạt điều độ.
Mình từng có họ hàng làm trong chợ Rẫy, bác ấy khuyên nhà mình nên qua Phạm Ngọc Thạch nếu bị K phổi. Mình không nói PNT tốt hơn nhưng bsi bên PNT theo đánh giá của mình là 50/50, ý là tỉ lệ bsi tốt cao và cũng chịu lắng nghe. UB thì đừng nói, ai cũng chê ăn bẩn mà đông, không biết đúng không nhưng mình cũng không thích cho ng nhà vào UB

Trần Phạm

Xe đạp
Hôm nay chồng em đã được đưa vào Chợ Rẫy để xét nghiệm lại và chữa trị luôn.
Mẹ em mới bảo em chồng ho ra máu 2 hôm trước,
mà chồng giấu không nói em, sợ em lo.
Có vẻ tình hình đã bắt đầu nặng hơn, bắt đầu có triệu chứng rõ ràng rồi.

Cả nhà cho em hỏi thêm,
trường hợp chồng em K phổi giai đoạn 4 như vậy,
em muốn lưu tinh trùng lại để sau này có con (dĩ nhiên khi đã ổn định phần nào),
thì có được không ạ?
Em nghĩ nếu cố gắng có được em bé thì chồng sẽ có động lực mạnh mẽ hơn để chiến đấu.

quangsachu

Đi bộ
Chúc gia đình có được những tin vui nhé, thời tiết nóng quá đến người bt như mình còn khổ

mofi

Xe tải
Mẹ em hôm nay khám lại ở K Quán sứ, bác sĩ nói khối u sau một thời gian giảm đi khi dùng Irresa (được 18 tháng). Gần đây có hiện tượng "kháng thuốc", chỉ số CEA tăng, khối u cũng tăng.
Bác sĩ đang hội chẩn chỉ định xạ trị kết hợp vẫn dùng thuốc đích. E đang lo quá :(

mailam

Xe máy
chúc cụ có sức khỏe để còn có sức chiến đấu với bệnh tật nhé

cungxunu

Đi bộ
Mẹ em bị K phổi giai đoạn cuối cũng đang có triệu chứng kháng thuốc, và có thể phải xạ trị. Em cũng rất quan tâm đến liệu pháp miễn dịch này nhưng em ở trong Nam nên không có cơ hội tham gia hội thảo được, tiếc quá. Các bác đi về có thông tin bổ ích chia sẻ cho mọi người cùng biết với nhé. Cảm ơn các bác nhiều lắm.

Phuongnhung

Xe máy
Mẹ em đã hoàn thành 2 đợt truyền hóa chất.

Trước khi truyền có xét nghiệm, chụp chiếu và truyền các loại đạm, đường, muối, dexa...

Phác đồ chính là Carbo+Paclitaxel mỗi tuần 1 lần. Đây là phác đồ thông dụng đối với bệnh nhân K phổi giai đoạn muộn cao tuổi.

Sau khi truyền hóa chất thì có truyền thêm đạm, hạ men gan và vừa rồi là kích hồng cầu, bạch cầu.

Trong 7 ngày nghỉ hồi sức thì mẹ em dùng thuốc bổ gan, thận và tiếp tục dùng thuốc đích sau ngày truyền 2 ngày.

Đợt đầu thì mẹ em cảm thấy tương đối khỏe. Dịch vẫn nhiều nhưng bác sĩ bảo chưa cần phải hút. Ngủ ngon giấc, ăn uống khó khăn nhưng vẫn ăn được. Ngày đầu thì táo, vài ngày sau thì loãng nhưng bệnh nhân cảm thấy có tác dụng.

Đợt thứ hai thì vẫn ổn nhưng sau khi truyền thêm kích hồng cầu, bạch cầu thì bệnh nhân rất mệt, đau thốc ở vị trí khối u, dịch nhiều, khó thở phải hỗ trợ bằng oxy, nằm bẹp cả ngày, không ăn uống được do tức bụng.

Sau một hôm như vậy mẹ em đã ngồi dậy, đi lại và chuyện trò được rồi. Một phần do thuốc tác động mạnh và phần nhiều do tâm lý nên sau khi được chấn an thì có vẻ bệnh đỡ hơn.

Hiện tại mẹ em mới vào hóa trị được hai tuần với liều lượng nhẹ, các tác dụng phụ tức thời cũng rất nặng nề nhưng nhìn chung vẫn nằm trong sức chịu đựng, chưa phải dùng tới giảm đau. Tạm thời em thấy hóa trị có chút hiệu quả trong việc giảm tốc độ tràn dịch bởi trước đó chỉ sau 3 ngày là đã buộc phải hút dịch rồi.

Em có vài chia sẻ như trên để các cụ mợ sợ hóa trị thì cũng nên biết rằng vẫn còn lựa chọn hóa trị liều thấp tuần 1/ lần thay vì tổng lực 3 tuần/ lần.
Cụ Hùng ơi, sức khoẻ của Bác dạo này thế nào rồi ah!

Trần Phạm

Xe đạp
Các cụ ơi,
nhà em sau khi trải qua xét nghiệm ở bv đa khoa thành phố,
rồi vào Chợ Rẫy để sinh thiết, xét nghiệm đột biến lại thì đã có kết quả là đột biến exon 19, 27.5% (bs bảo tỉ lệ này không cao lắm, thường phải trên 70% mới đáp ứng tốt với thuốc đích).
Hôm qua, em đã chạy hồ sơ chuyển viện về quê (Đà Nẵng), em tính cho về lại đa khoa, vì dù sao cũng có bs quen, nhưng sau khi nhập viện và trao đổi trước với bs điều trị dự kiến thì thấy ông ấy có vẻ bảo thủ, không nhiệt tình, và điều trị với kiểu đến đâu hay đến đó, không có nhiệt tình với bệnh nhân (kiểu như trong mắt họ, bệnh nhân cũng như con gà nuôi trong chuồng, con nào cũng như con nào nên không quan tâm lắm mong muốn của người nhà).
Thế là, hôm nay em chuyển vào BV Ung Bướu để tiếp tục điều trị. May mắn thấy các bác sĩ ở đây khá nhiệt tình, thoải mái, và lắng nghe mong muốn của người nhà.
Em đang xin chiều nay có thuốc Tarceva để uống ngay. Bsi điều trị nói sơ qua là nếu uống thuốc đích, thì phải ngưng hoàn toàn các loại thực phẩm chức năng, thuốc nam. Mà hiện nay, em chỉ dùng các loại như sau:
CumarGold (sáng, tối 5v/lần),
Milk Thistle ( giữa buổi trưa, chiều 1v/lần).
Nước nấm linh chi vàng (nấm thượng hoàng),
thuốc Nam do người quen dân tộc ở miền núi Đông Giang đưa về (đã từng chữa khỏi k gan giai đoạn cuối cho 1 người, biết là không đúng loại k, nhưng mà do nhà em cũng bị yếu gan, bà người dân tộc bảo là cứ uống, có thể hỗ trợ gan nên em cho uống liều thử như uống trà).
Ngoài ra, em đang cho ăn chế độ thanh đạm, rau củ, cá (năn nỉ mãi mà nhà em chỉ chịu ăn 1 ngày có 3 lạng rau thôi, đau lòng lắm ạ, tại lâu nay ăn dầu mỡ thịt rán cháy cạnh quen rồi).

Các bác có kinh nghiệm tư vấn cho em chút với ạ.
1. Hôm nay uống Tarceva thì nên kết hợp các loại TPCN, thuốc nam như thế nào để chống suy gan, suy thận.
2. Nếu được thì chỉ cho em liều lượng uống luôn ạ.
3. Em đang tính lắp máy lọc nước nano alkaline (máy lọc nước kiềm hóa) để có nước sạch uống, hỗ trợ điều trị. Các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em loại nào ok, mà không đắt quá (tầm 5-6tr đổ lại).

Nói lại tình trạng nhà em là k phổi tuyến, di căn gan, hạch trung thất, hạch cổ. Mấy hôm nay bắt đầu ho dần, đau lưng (trước đây không hề có triệu chứng gì, chỉ có hơi tức ngực khó thở, và hay mệt, nhưng không ảnh hưởng mấy, vẫn ăn uống đi lại tạm được, chỉ có cái hay mất ngủ, dễ mệt nếu vận động hoặc đi bộ nhiều).

Mong cả nhà cho ý kiến để em tham khảo thêm.

Jacob

Xe tải
Website
trananhtuan.com
Các cụ cho em hỏi bố em mổ K dạ dày lần 2 , lần trước cắt 4/5 còn lần này cắt nốt phần còn lại.

Em định để bố em đợt này sau khi mổ ko truyềb hoá chất nữa mà ăn kiêng , không ăn nnững thức ăn kích thích tế bào K phát triển mạnh như : tinh bột, đường, thịt đỏ....Như vậy cơ thể thiếu chất nên e muốn bù đắp bằng ăn và uống Yến.
Các cụ cho em hỏi yến khi vào cơ thể có kích thích tế bào ung thư phát triển ko ah? Em cảm ơn các cụ nhiều

thienly

Xe máy
Xin gửi các cụ không có điều kiện tham dự để tham khảo một số thông tin mình ghi nhận từ cuộc hội thảo về phương pháp miễn dịch trong phòng chống ung thư tại Bệnh viện Hồng Ngọc sáng 22/6/2016. Các thông tin này mình tiếp nhận thông qua (i) tài liệu được phát tại Hội thảo và (ii) bài trình bày của Bác sỹ người Nhật và (iii) các câu hỏi và câu trả lời tại Hội thảo.

Tại Hội thảo, bác sỹ Nhật bản Abe Yoshinobu (Giám đốc bệnh viện SMM trực thuộc tập đoàn IMS) đã chia sẻ về phương pháp kết hợp điều trị miễn dịch hiện đang được tiến hành tại bệnh viện SMM. Đây là phương pháp kết hợp giữa cái được gọi là “Liệu pháp gia tốc” và “Liệu pháp kìm hãm”, tóm tắt như sau:
1. Liệu pháp Gia tốc:
  • Mô tả: Tách tế bào miễn dịch Lymphocyte (bao gồm tế bào T và tế bào NK) từ máu của bệnh nhân, kích hoạt và nuôi cấy tế bào đó trong phòng thí nghiệm trong 2 tuần cho đến khi các tế bào tăng lên hàng trăm lần, sau đó truyền ngược vào cơ thể bệnh nhân à tăng lượng tế bào miễn dịch (T, NK) có khả năng tìm và tiêu diệt tế bào ung thư trong cơ thể người bệnh.
  • Nhược điểm: Các tế bào miễn dịch này sau khi truyền ngược lại cơ thể người bệnh vẫn có khả năng bị bất hoạt (không hoạt động tiêu diệt được tế bào ung thư) do các tế bào ung thư có khả năng phản kích lại bằng cách “ấn vào nút phanh của tế bào miễn dịch”, khiến cho các tế bào miễn dịch ngừng tấn công.
  • Có thể sử dụng phối hợp với thuốc ức chế miễn dịch để điều trị ung thư hoặc sử dụng riêng để điều trị dự phòng (ngăn ngừa khả năng phát sinh ung thư đối với người có nguy cơ cao hoặc điều trị dự phòng tránh tái phát cho bệnh nhân đã điều trị ổn định)
2. Liệu pháp Kìm hãm:
  • Sử dụng thuốc ức chế kiểm soát miễn dịch là Opdivo (Nivolumab) và Yervoy (Ipilimumab) để loại bỏ khả năng phản kích của tế bào ung thư lên tế bào miễn dịch, khiến cho tế bào miễn dịch duy trì khả năng tấn công tế bào ung thư.
  • Lượng thuốc sử dụng ít hơn so với phác đồ tiêu chuẩn thông thường
  • Việc kết hợp 2 phương pháp này vừa làm tăng số lượng tế bào miễn dịch trong cơ thể người bệnh lên nhiều lần, vừa bảo vệ khả năng tấn công của tế bào miễn dịch --> đem lại hiệu quả cao trong điều trị.
3. Chia sẻ kết quả điều trị tại viện SMM
  • Số liệu thống kê trong khoảng thời gian từ 9/2015 – 1/2016.
  • 223 trường hợp có kết quả đáp ứng điều trị, trong đó bao gồm: phổi (60 cases), Vú (31), đại tràng (20), tử cung (18), dạ dày (17), tuyến tụy (17), buồng trứng (9), phổi (8), đầu cổ (8), thận (6) tuyến tiền liệt (6), còn lại là một số trường hợp ung thư khác (< 5).
  • Tỷ lệ đáp ứng với kết quả điều trị khoảng 80% đối với các trường hợp được điều trị kết hợp “Gia tốc” và “Kìm hãm”.
4. Quy trình và chi phí điều trị
  • Bệnh nhân đăng ký với BV Hồng Ngọc và gửi hồ sơ để các bác sỹ VN rà soát trước --> tư vấn trực tiếp với bác sỹ Abe và cộng sự --> nếu quyết định điều trị thì sẽ đăng ký và thực hiện các thủ tục thông qua công ty IIMS (công ty con của IMS tại Việt Nam)
  • Có 3 gói liệu trình:
    • Liệu trình Điều trị dự phòng:
      • Chỉ sử dụng phương pháp Gia tốc
      • 1 năm 3 lần
      • Chi phí khoảng 4,579 USD
    • Liệu trình điều trị ung thư A
      • Sử dụng phương pháp Gia tốc + thuốc Opdivo
      • 5 lần, 2 tuần/lần
      • Chi phí khoảng 19,133 USD
    • Liệu trình điều trị ung thư B
      • Sử dụng phương pháp Gia tốc + thuốc Opdivo + thuốc Yervon
      • 5 lần, 2 tuần/lần
      • Chi phí khoảng 49,124 USD
5. Phần Q&A: Tóm lược một số thông tin chính mà mình quan tâm và theo khả năng hiểu câu trả lời của mình. Có thể có phần mình hiểu chưa chính xác do không có chuyên môn sâu. Hoặc cũng có thể bác sỹ chưa hiểu đúng câu hỏi vì hạn chế của của khâu chuyển ngữ (hầu hết mọi người tham dự Hội thảo không biết tiếng Nhật nên không thể kiểm chứng được sự chuẩn xác của phần phiên dịch, dù bạn phiên dịch rất cố gắng và nhiệt tình)

1. Hỏi: Phương pháp này đã được chính thức thông qua ở Nhật hay nước nào trên thế giới chưa? Đã có cơ quan/Tổ chức nào phê chuẩn và đưa ra chỉ dẫn điều trị theo phương pháp này chưa?

Trả lời: Ở Nhật phương pháp này đã được phê duyệt để thực hiện, nhưng chưa được đưa vào chỉ dẫn điều trị chính thức. Dự kiến trong thời gian tới sẽ đưa vào chỉ dẫn điều trị cho bệnh ung thư dạ dày.​

2. Hỏi: Quá trình lấy máu --> nuôi cấy tế bào miễn dịch --> truyền ngược lại vào người bệnh: bệnh viện có quy trình/phương pháp gì (soi kính hiển vi, lọc kích thước....?) để đảm bảo tế bào được nuôi cấy không bị biến đổi gen và trở thành nguồn gây bệnh ung thư khác sau khi được cấy vào cơ thể người bệnh không?
Trả lời: Bệnh viện có đội ngũ chuyên gia nuôi cấy tế bào có tay nghề cao, có kinh nghiệm, trực tiếp thao tác bằng tay. Chi phí nuôi cấy thấp hơn các cơ sở khác.​

Bình luận của người hỏi: Như vậy rủi ro trong quá trình nuôi cấy hoàn toàn phụ thuộc vào trình độ và kỹ thuật nuôi cấy của bệnh viện.
3. Hỏi: Tế bào lymphocyte sau khi cấy vào cơ thể bệnh nhân sẽ sống được bao lâu
Trả lời: Chưa có nghiên cứu chính xác.​

4. Hỏi: Có thể sử dụng phương pháp này kết hợp với các phương pháp điều trị phổ biến hiện nay không (hóa, xạ trị)
Trả lời: Có.​

5. Hỏi: Có thể sử dụng phương pháp này kết hợp với Interferon không? (tên hoạt chất này mình nghe như nào ghi ra như thế, có thể không chính xác)
Trả lời: Có. Trong quá trình nuôi cấy tế nào miễn dịch Lymphocyte, bệnh viện cũng có sử dụng hoạt chất Interferon để hỗ trợ hoạt động tăng sinh tế bào này.
6. Hỏi: Phương pháp này có áp dụng được tất cả các trường hợp bệnh ung thư không?
Trả lời: Không. Phương pháp không áp dụng được với ung thư bạch huyết và các trường hợp hệ miễn dịch chưa hoàn thiện (trẻ <15 tuổi).​

7. Hỏi: Tác dụng phụ đáng kể nhất của phương pháp này là gì?
Trả lời: Giảm chức năng tuyến giáp hoặc viêm phổi, nhưng không đáng kể và có thể kiểm soát được.​

8. Hỏi: Phương pháp này có điều trị khỏi hoàn toàn không tái phát (2 năm, 5 năm, 2 năm) không?
Trả lời: Phương pháp này chỉ hỗ trị điều trị kéo dài cuộc sống cho người bệnh (khối u nhỏ đi, biến mất). Để không tái phát còn phụ thuộc nhiều vấn đề khác vì cơ thể có thể liên tục sản sinh ra các tế bào ung thư, biến đổi gen --> Bệnh nhân sau khi được điều trị thành công (khỏi) vẫn có thể cần được điều trị duy trì bằng phương pháp Gia tốc để tăng cường các tế bào miễn dịch có khả năng phát hiện và tiêu diệt các tế bào ung thư mới phát sinh (nếu có)​

9. Hỏi: Trong các ca điều trị của bệnh viện, đã có ca nào bị tái phát lại chưa?
Trả lời: Chưa
Bình luận của mình: Phương pháp này mới được thực hiện trong khoảng thời gian ngắn gần đây (theo tài liệu thống kê từ tháng 9/2015) thì sao đủ thời gian để đánh giá khả năng tái phát nhỉ?​

10. Hỏi: Muốn điều trị theo phương pháp này ở Việt Nam (BV Hồng Ngọc) để giảm chi phí được không?
Trả lời: Không. Bệnh nhân phải sang bệnh viện ở Nhật để tiến hành lấy máu, nuôi cấy và truyền ngược trở lại. Việc nuôi cấy cần (i) kỹ thuật cao và (ii) máu tươi ngay sau khi lấy khỏi cơ thể người thì mới đảm bảo.​

Còn một số câu hỏi khác, liên quan trực tiếp đến từng trường hợp bệnh cụ thể, bác sỹ trả lời hơi chung chung nên mình không liệt kê ra đây. Hoặc một số câu được hỏi nhưng có thể bạn phiên dịch quên không dịch hết nên bác sỹ cũng không trả lời. Ngoài ra cũng có một số câu trả lời, giải thích thêm từ phía bác sỹ của Hồng Ngọc, cũng là những kiến thức cơ bản nên mình không nêu ra đây nữa.

Hy vọng có thêm thông tin cho cccm tham khảo. Cụ mợ nào quan tâm thì có thể liên hệ trực tiếp với IMS Việt Nam để tìm hiểu kỹ hơn, cũng là thêm một hy vọng (nếu có điều kiện).

Gud luck!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng