Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng
còn nữa ko bác. Mong cụ nhiều sức khoẻ để chăm sóc bà.

alextom

Xe máy
Vâng ! prosure này Mẹ em uống được tầm 1 năm lúc phát hiện bệnh nhưng sau đọc báo thấy bảo kiêng sữa nên e kiêng luôn ! Nhưng h chắc phải cho uống lại thui ạ ! hix nhưng ko biết về lâu dài giải quyết ra sao giữa cái tụt huyết áp vs kiêng đường đây ?
Sữa prosure này nó tp chủ yếu là casein ko phải lactose nên ko lo đường đâu cụ. Chưa kể tăng thể lực lắm.

xemay12345678

Xe buýt
Sữa prosure này nó tp chủ yếu là casein ko phải lactose nên ko lo đường đâu cụ. Chưa kể tăng thể lực lắm.
Vâng ! Em cám ơn Cụ ! Hôm rồi em ghé mấy diễn đàn thấy có tin ở Mỹ có 1 số người dùng thuốc đích đến nay đã 10 năm tức là dùng từ khi có thuốc đích luôn ! Việt nam mình thì em có mấy tin đó là 1 ca trên báo do Bác sĩ Thuấn nêu lên là dùng thuốc đích 6 năm, còn 1 ông bác sĩ viện Tim có nêu trên báo h đã là 7 năm...và 2 bác sĩ ở Viện ung bướu Hà Nội mà bạn em làm đó bảo thì h cũng đã là 6 năm...mà lạ nhất là cái ông ở viện ung bướu hà nội này,bạn em bảo chụp lên cái ổ di căn vẫn còn nguyên nhưng ko hiểu sao nó giữ nguyên lâu vậy mà ko phát tác chứ ko phải đã được kết luận là NED- ko có dấu hiệu của tế bào ung thư như 1 số người trụ lâu năm đâu ạ ! Thế mới biết căn bệnh này đúng là số mệnh ! Thực sự ko có lời giải

alextom

Xe máy
Vâng ! Em cám ơn Cụ ! Hôm rồi em ghé mấy diễn đàn thấy có tin ở Mỹ có 1 số người dùng thuốc đích đến nay đã 10 năm tức là dùng từ khi có thuốc đích luôn ! Việt nam mình thì em có mấy tin đó là 1 ca trên báo do Bác sĩ Thuấn nêu lên là dùng thuốc đích 6 năm, còn 1 ông bác sĩ viện Tim có nêu trên báo h đã là 7 năm...và 2 bác sĩ ở Viện ung bướu Hà Nội mà bạn em làm đó bảo thì h cũng đã là 6 năm...mà lạ nhất là cái ông ở viện ung bướu hà nội này,bạn em bảo chụp lên cái ổ di căn vẫn còn nguyên nhưng ko hiểu sao nó giữ nguyên lâu vậy mà ko phát tác chứ ko phải đã được kết luận là NED- ko có dấu hiệu của tế bào ung thư như 1 số người trụ lâu năm đâu ạ ! Thế mới biết căn bệnh này đúng là số mệnh ! Thực sự ko có lời giải
Nói thực thì từ lúc nghe tin nhà cụ Hùng, e down lắm cụ à. Nhưng thật tình e gặp 1 bác trong viện mẹ e đến giờ là 4.5 năm. Chả có tiền, ko gia đình, lương hưu 3tr7 vừa xoẳn trả tiền 2 viên hôm bị ra viện. Bác ý chả bổ xung gì luôn mà ăn cơm từ thiện ở viện. Tùy thuộc may rủi lắm cụ à.

Cuội999

Xe hơi
Cụ ơi mẹ cụ còn uống trinh nữ hoàng cung không? Bố em sau khi truyền hoá chất thì ko chịu uống nữa, kêu rất khó uống và ko uống được! Bố e nghỉ chục ngày nay rồi! Giờ e cung đang cho bố uống bột thải đôc của chú Thành và cũng ăn mướp đắng sau ăn để khống chế đường! Cũng may bố e huyết áp cao nên ăn mướp đắng huyết áp lại hạ, cũng đỡ hơn!

alextom

Xe máy
Cụ ơi mẹ cụ còn uống trinh nữ hoàng cung không? Bố em sau khi truyền hoá chất thì ko chịu uống nữa, kêu rất khó uống và ko uống được! Bố e nghỉ chục ngày nay rồi! Giờ e cung đang cho bố uống bột thải đôc của chú Thành và cũng ăn mướp đắng sau ăn để khống chế đường! Cũng may bố e huyết áp cao nên ăn mướp đắng huyết áp lại hạ, cũng đỡ hơn!
Cụ xem kỹ nhé. Mướp đắng ăn nhiều lại hại gan đấy.

xemay12345678

Xe buýt
Mẹ em thì từ khoảng chục hum nay nghỉ uống trinh nữ rùi Cụ à...đu đủ đực cũng dừng theo luôn còn bach hoa xà vs mướp đắng chắc nghỉ hẳn hoặc nghỉ lâu vì h Mẹ em đang tụt huyết áp...Hiện h thì Mẹ em vẫn duy trì ngày uống 4 cốc Bồ Công Anh đặc thôi vì cái này chống viêm mà ko tụt huyết áp,em cũng có inbox hỏi chú Thành thì chú ấy bảo là Bồ Công Anh rất tốt vì nó chống viêm vì vậy nên duy trì !
Nhưng em phải ngâm cứu thêm nữa để dùng thêm vì cái món này phải tổng lực cho nó bổ trợ nhau chứ mà dùng 1 cái e chừng đơn thương độc mã ko ổn..Em thấy Cụ nên theo chú Thành vì em tìm hiểu thì profile của chú ấy thuộc hàng khủng đấy ạ..bạn bè chú ấy toàn cỡ tinh hoa cả và rất nhiều người trong đó dùng lá thuốc của chú ấy !

Cuội999

Xe hơi
Cụ xem kỹ nhé. Mướp đắng ăn nhiều lại hại gan đấy.
Mướp đắng của chú Thành 1 quả nhỏ xíu bằng nửa đầu ngón tay cụ ạ! Sau ăn mỗi bữa chỉ ăn khoảng 1g thôi, vài mảnh bé tẹo! E nghĩ chắc không sao!

xemay12345678

Xe buýt
Nói thực thì từ lúc nghe tin nhà cụ Hùng, e down lắm cụ à. Nhưng thật tình e gặp 1 bác trong viện mẹ e đến giờ là 4.5 năm. Chả có tiền, ko gia đình, lương hưu 3tr7 vừa xoẳn trả tiền 2 viên hôm bị ra viện. Bác ý chả bổ xung gì luôn mà ăn cơm từ thiện ở viện. Tùy thuộc may rủi lắm cụ à.
Vâng ! em cũng lậy trời khấn Phật đổi tuổi của em sang tuổi của Mẹ cho gia đình lúc nào cũng êm ấm ! lậy trời mấy thánh K kia hoặc là đi hẳn đừng quay lại hoặc là ở lại thì ngủ giấc ngủ thiên thu đi đừng bao h phát tác...
Cụ hacdaihung khai sinh ra thread này chỉ bảo cho em vs mọi người rất nhiều,kiến thức của Cụ ây ko chỉ sâu mà còn rất bài bản,âu cũng là nhân duyên !

Cuội999

Xe hơi
Mẹ em thì từ khoảng chục hum nay nghỉ uống trinh nữ rùi Cụ à...đu đủ đực cũng dừng theo luôn còn bach hoa xà vs mướp đắng chắc nghỉ hẳn hoặc nghỉ lâu vì h Mẹ em đang tụt huyết áp...Hiện h thì Mẹ em vẫn duy trì ngày uống 4 cốc Bồ Công Anh đặc thôi vì cái này chống viêm mà ko tụt huyết áp,em cũng có inbox hỏi chú Thành thì chú ấy bảo là Bồ Công Anh rất tốt vì nó chống viêm vì vậy nên duy trì !
Nhưng em phải ngâm cứu thêm nữa để dùng thêm vì cái món này phải tổng lực cho nó bổ trợ nhau chứ mà dùng 1 cái e chừng đơn thương độc mã ko ổn..Em thấy Cụ nên theo chú Thành vì em tìm hiểu thì profile của chú ấy thuộc hàng khủng đấy ạ..bạn bè chú ấy toàn cỡ tinh hoa cả và rất nhiều người trong đó dùng lá thuốc của chú ấy !
Vâng cảm ơn cụ! E cũng có hỏi chú rất nhiều, thấy chú rất tốt và có tâm, thuốc chú tư vấn cũng có lý giải rõ ràng khoa học!

Trần Phạm

Xe đạp
Để tăng đường huyết, cụ xemay cho mẹ ăn gạo lứt, với lại uống nước ép trái cây thử đi ạ, ép táo+cà rốt+củ dền, ăn chuối, nho, bơ, thanh long... (trái cây theo mùa là tốt nhất), các loại trái cây có lượng đường vừa phải và có tác dụng hỗ trợ chống ung thư ấy ạ. Em có nghiên cứu đường trong trái cây là đường đơn, nó cung cấp năng lượng cho tế bào nhanh, nếu thừa thì sẽ dự trữ trong cơ thể, nên chắc là ổn thôi.
Em đọc trên trang chrisbeatcancer, thấy anh chàng Chris bị k đại tràng gd di căn muộn, suốt ngày uống nước ép cà rốt, và ăn rau xanh sống được hơn 14 năm rồi.
Bản thân em áp dụng cho chồng em, thì sụt 15kg từ 75kg xuống còn 60kg, do ăn toàn rau là chính, đường bột thì từ gạo lứt, trái cây. Tuần ăn cá 3-4 lần.
Còn lại tống nước bạch hoa xà bán chi liên xạ đen, lá đu đủ, nấm lim xanh ngày 2 cử đều đặn, tinh nghệ tinh trà xanh sữa kế cũng 2 cử/ngày, khổ qua thóc chú Thành ngày 1-2 lần (tùy vào lượng cơm gạo lứt ăn vào)... Sút cân nhưng thấy chồng em vẫn có sức, đi lại, xách đồ hoặc dọn dẹp nhà cửa bình thường.
Mấy hôm nay qua Hàn Quốc, nhà cửa còn chưa ổn định nên ăn uống ít, chồng than là mệt, thiếu năng lượng liền. Em cho ăn cơm thường 2-3 hôm, sau rồi chuyển qua ăn gạo lứt, cá kho, nấm luộc trộn rau củ, kết hợp uống nước ép thì đã ổn định lại.
Các cụ mợ có điều kiện thì sắm cái máy ép trái cây chuyên dụng ở nhà, ép vắt khô tốt hơn là xay ra, vì khi xay vitamin, enzyme, dinh dưỡng có trong rau củ bị phá vỡ khá nhiều rồi.

Bàn về thời gian dùng thuốc đích: em đi bv ung bướu cũng gặp được vài bác dùng tarceva được 4~5 năm rồi, nhà nghèo, người ốm nhách. Nhưng các bác phải biết là họ còn sống nên số năm đó không phải là đa số, rất nhiều người dùng được 1-2 năm rồi mất rất nhiều. Vì em có hỏi chị y tá chuyên phát thuốc đích, bảo trước đây ngta uống nhiều lắm, nhưng mà đi dần, còn lại vài người kỳ cựu thôi. Cho nên em nghĩ, thuốc đích giống như máy thời gian tạm dừng hoạt động của khối u, trong lúc đó, chúng ta phải tổng lực tấn công, cộng thêm chút may mắn, trời phật phù hộ nữa, thì có thể hi vọng kỳ tích xảy ra là NED được lâu dài. Tuyệt đối không được chủ quan các cụ mợ nhé. Em cũng mới tham gia chữa trị cho chồng được 3 tháng thôi,nhưng không có ngày nào em chủ quan, nhắc chồng uống thuốc, ăn uống, rồi tập thể dục, tinh thần phấn chấn cả ngày, đến nỗi lão cáu luôn. T_T.

Chỉnh sửa cuối:

mofi

Xe tải
Mẹ em hết đợt xạ trị thứ nhất. Đang chờ kết quả kiểm tra nhưng thấy bảo kết quả tốt. Nhưng e đang lo là không biết sau xạ trị bác siz có tiếp tục cho uống thuốc đích không ? Hic hic

CuaTom

Xe đạp
Người nhà e bị K phổi di căn hạch giai đoạn 3( bs kết luận thế)sau khi nghiên cứu, và cũng được tư vấn của bs bệnh viện K, thì hôm nay quyết định dùng Xạ trị gia tốc tại K2 các cụ ạ( Phải làm thủ tục từ K3 về K2, công đoạn chờ đợi mất rất nhiều thời gian), bảo hiểm 100% nhưng vẫn phải nộp 15tr, người nhà cụ nào đã dùng phương pháp xạ trị bằng máy gia tốc này thì chia sẻ cho em về hiệu quả cũng như chi phí và các đợt điều trị với ạ. Bác e thì hiện tại sức khoẻ ổn định ạ
Thế là đã gần 1 năm bá em bị K phổi,trộm vía mới chỉ dùng tia xạ ở K2 có một lần,tái khám thì bác sĩ nói tạm thời khối u đã được khoanh vùng. Hiện tại thì sức khỏe rất ổn ạ,được cái Bá e cực kỳ chịu khó uống lá đu đủ,xạ đen,và ăn rau non 136 ạ (ăn như cải cúc ý ạ)
E luôn động viên bá em thích ăn gì thì ăn,miễn cảm thấy ngon miệng,không nên kiêng khem gì,và tinh thần thoải mái(chớm U70 rồi ạ)
Quan trọng là tinh thần
Chúc các cụ vững tin cùng người nhà chiến đấu với bệnh tật

alextom

Xe máy
Thế là đã gần 1 năm bá em bị K phổi,trộm vía mới chỉ dùng tia xạ ở K2 có một lần,tái khám thì bác sĩ nói tạm thời khối u đã được khoanh vùng. Hiện tại thì sức khỏe rất ổn ạ,được cái Bá e cực kỳ chịu khó uống lá đu đủ,xạ đen,và ăn rau non 136 ạ (ăn như cải cúc ý ạ)
E luôn động viên bá em thích ăn gì thì ăn,miễn cảm thấy ngon miệng,không nên kiêng khem gì,và tinh thần thoải mái(chớm U70 rồi ạ)
Quan trọng là tinh thần
Kết quả người nhà cụ ổn quá nhỉ. Cũng có thể độ ác tính của tế bào không mạnh lắm. Thật may mắn. Chúc mừng cụ

Cuội999

Xe hơi
Quan trọng là tinh thần
Chúc mừng gia đình cụ, hiếm người được như Bá nhà cụ! Cụ cho em hỏi rau non 136 là rau gì thế cụ? Nếu được cụ cho e xin đường link mua nhé, ăn các loại rau sống sạch đặc biệt họ nhà cải rất tốt cho bệnh nhân K vì nó giúp kiềm hoá cơ thể!

HATUAN76

Xe đạp
Các cụ ơi. Khi hoá trị sẽ tụt hết các dòng máu như bạch cầu, hồng cầu và tiểu cầu. Vậy kiêng ăn như vậy thì làm sao ổn định sức khoẻ cho người bệnh được, đủ sức khoẻ cho các đợt sau và không sang bệnh khác các cụ àh. Nhà tôi thì cứ ăn được gì là ăn tất.
Uống nhiều loại cây như các cụ nối liệu có gây rối loạn cho các thuốc không, mất tác dụng của nhau, hoặc tăng độc tố cho nhau không. Vấn đề này tôi rất lăn tăn....

vankhanhnguyen

Xe đạp
Em còn 1 ít nầm lim xanh em mua cho Bố em nhưng không kịp dùng hết thì Bố em không may mắn đã ra đi. Em để lại cho cụ nào cần đến ạ-cái này Bác em tự vào tận nơi mua cho Bố nên chắc chắn là đảm bảo!

Binbob

Xe hơi
Chào các cụ, em viết những dòng này khi đang nằm cạnh mẹ em để gần gũi bà những ngày cuối đời.

Sau khi hết 3 vòng hoá trị kiểu nhẹ, tuần một lần thì mẹ em bị tác dụng phụ của hoá trị làm suy kiệt nặng nề, tất cả các chỉ số đều nguy hiểm. Triệu chứng di căn não hoạt động mạnh làm bệnh nhân mất kiểm soát hành động và lời nói. Bác sĩ quyết định dừng hoá trị chuyển sang chăm sóc nâng đỡ gồm truyền máu, truyền đạm. Sau hai tuần điều trị nâng đỡ, xét thấy thể trạng không thể tiếp tục điều trị bác sĩ chuyển hồ sơ sang bộ phận điều trị triệu chứng, chăm sóc giảm nhẹ.

Khi chuyển sang chăm sóc giảm nhẹ, bệnh nhân dần phục hồi một phần sức khoẻ. Hàng ngày mẹ em vẫn lên viện truyền thuốc chống phù não, giảm đau, muối và đạm và dừng hoàn toàn các loại thuốc điều trị ung thư.

Thời gian này triệu chứng tràn dịch tăng nhanh và nhiều hơn. Dịch làm cứng ổ bụng và nghẹn lên tận cổ không ăn, không thở được, giọng nói khàn và yếu đi không ra hơi. Cứ 3-4 ngày, rồi 2-3 ngày, rồi 1-2 ngày mẹ em đòi hút dịch. Dịch lúc đầu hơi thẫm và loãng sau dần đỏ thậm và đặc lại. Bác sĩ cũng miễn cưỡng hút dịch cho bệnh nhân vì lo ngại sẽ suy kiệt nhanh đó trong dịch là máu và dinh dưỡng.

Khi thấy không thể tiếp tục hút dịch như vậy được nữa em mới cho chuyển mẹ em qua viện ĐH Y để xin làm thủ thuật kết dính màng phổi chống tràn dịch.

Để làm được thủ thuật này bác sĩ sẽ đặt một ống nong cỡ ngón tay trỏ vào khoang phổi bệnh nhân để hút hết dịch cũ trong vòng 5 ngày, nếu phổi bệnh nhân nở đầy đủ thì có thể làm thủ thuật gây dính phổi. Đây là thủ thuật khá mới mẻ và ít áp dụng ở các viện. Hôm mẹ em làm có khoảng 20 bác sĩ và thực tập sinh đứng quan sát. Bác sĩ nói, ở nước ngoài họ còn có thủ thuật đặt ống nong từ khoang phổi xuống ruột để hấp thụ lại dinh dưỡng bị thất thoát nhưng ở mình chưa làm được.

Sau 5 ngày hút dịch khoảng 7 lít thì mẹ em rút ống nong. Do phổi bị xẹp lâu ngày, các lớp dịch đặc quánh làm phổi không thể nở lên được nên bác sĩ ngừng tiếp tục việc gây dính phổi và cho ra viện.

Sau khi ra viện, mẹ em uống thuốc hoàn tán của một cụ bác sĩ Đông y ở Thái Hà qua giới thiệu của một chị trên diễn đàn. Thuốc này giúp bệnh nhân ăn uống tốt, ngủ tốt và đặc biệt giữ cho dịch không ra trong suốt hơn một tháng qua. Từ chỗ khàn nói không ra hơi thành nói tốt, có hôm họ hàng ra chơi mẹ em nói suốt 3-4 tiếng.

Mặc dù có dấu hiệu hồi phục sau khi hút dịch nhưng do sức khoẻ đã suy kiệt trước đó cộng với di căn não mạnh mà không có thuốc hiệu quả mẹ em sức khoẻ kém dần, kém dần hàng ngày. Các cơ quan cơ thể đều suy yếu mang tính hệ thống và không còn đủ lực để làm các công việc cá nhân.

Em chân thành cảm ơn các cụ, mợ đã cùng em động viên và chia sẻ cho nhau những câu chuyện, kinh nghiệm quý báu trong thời gian qua. Chúc các cụ mợ ở lại có nghị lực và may mắn để giúp người nhà vượt qua được căn bệnh nan y này.
Cụ ơi, cụ cho em xin địa chỉ và sdt của ông lang ở Thái Hà được không ạ?

Chúc bà và gia đình cụ vượt qua được khó khăn lúc này!

phunghalong

Xe đạp
Em chào các cụ mợ,
Hai hôm nay nghe toàn tin không hay.
Ông cụ nhà em biết bệnh đến nay đã 11 tháng, vẫn kiên cường chiến đấu!
Chúc các cụ mợ và người nhà chân cứng đá mềm, bình an.

Trạng thái
Thớt đang đóng