Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng
cụ THIÊNLY cho tôi xin số Đt của cụ xin cụ một số kinh nghiệm cho người nhà.
số Đt của tôi là 0936066880.Xin cám ơn trước.

xemay12345678

Xe buýt
Hôm nay nhiều tin ghê quá các Cụ à ! Bác Hán văn tình vậy là đã buông tay sau hơn 1 năm chiến đấu và ca sĩ nổi tiếng Minh Thuận thì đang thoi thóp đợi người thân ở xa về gặp mặt lần cuối ...đều là do ung thư phổi cả !...ngẫm thấy sao đời vô thường quá

Hôm nay nhiều tin ghê quá các Cụ à ! Bác Hán văn tình vậy là đã buông tay sau hơn 1 năm chiến đấu và ca sĩ nổi tiếng Minh Thuận thì đang thoi thóp đợi người thân ở xa về gặp mặt lần cuối ...đều là do ung thư phổi cả !...ngẫm thấy sao đời vô thường quá
Em nghĩ MT chắc cũng di căn lên não nên mới xuống sức nhanh thế.

phanchinghi

Xe buýt
Website
www.facebook.com
bác HVT trước Tết năm ngoái gia đình gọi điện nhờ bác tư vấn và hỏi thăm sức khỏe bác. giọng vẫn khỏe và khi đó chỉ theo xe với các Đoàn từ thiện.

Bệnh nhân nhanh xuống sức,tháng trước tháng sau đã khác rất nhiều.

xemay12345678

Xe buýt
Cụ mofi vs các Cụ ơi ! tình hình là em chưa tìm ra giải pháp cho vấn đề Mẹ em hay bị chóng mặt vs thi thoảng đầu nhoi nhói ! Em nghĩ là do Mẹ em bị tutj huyết áp vì khoảng tháng nay đổ lại Mẹ em đang nấu cơm thì bị chóng mặt quỵ 3 lần ,đưa vô giường nằm cho uống nước dứa thì khoảng 10 phút sau hồi lại như thường, Mẹ em bảo cứ hay bị ù tai như kiểu tiếng xay lúa ! Em hơi lo vì cách đây 1 tháng đã cho đi khám tổng thể lại toàn bộ thì ko sao cả , Nhưng Mẹ em hay chóng mặt quá nên em quyết hôm qua đưa Mẹ đi chụp lại não vs xét nghiệm máu thì vẫn bình thường ( kết quả em chụp ở dưới ) hỏi Bác sĩ chụp chiếu thì ông ấy bảo là ở tuổi phụ nữ hết kinh thì hiện tượng ấy hay gặp là bình thường..! Em có search thì thấy CÁC TRIỆU CHỨNG Mẹ em gặp phải giống vs tụt huyết áp mãn tính ( khi Mẹ em choáng và quỵ thì em có đo huyết áp cho Mẹ và thấy thấp thật ) vậy giải pháp h thế nào có Cụ nào nắm rõ ko ạ? vì Mẹ em kiêng ngọt vs thịt cá nên ko thể bồi bổ theo con đường đó để tăng huyết áp lên được, Mẹ em h vẫn ngày ăn 2 bát cơm cho cả 2 bữa trưa tối còn đâu ăn cực nhiều hoa quả vs nước ép !
Đây là kết quả chụp CT não của Mẹ em hôm qua ! Lậy Trời Lậy Phật Mẹ em vẫn ổn định !

mofi

Xe tải
Cụ mofi vs các Cụ ơi ! tình hình là em chưa tìm ra giải pháp cho vấn đề Mẹ em hay bị chóng mặt vs thi thoảng đầu nhoi nhói ! Em nghĩ là do Mẹ em bị tutj huyết áp vì khoảng tháng nay đổ lại Mẹ em đang nấu cơm thì bị chóng mặt quỵ 3 lần ,đưa vô giường nằm cho uống nước dứa thì khoảng 10 phút sau hồi lại như thường, Mẹ em bảo cứ hay bị ù tai như kiểu tiếng xay lúa ! Em hơi lo vì cách đây 1 tháng đã cho đi khám tổng thể lại toàn bộ thì ko sao cả , Nhưng Mẹ em hay chóng mặt quá nên em quyết hôm qua đưa Mẹ đi chụp lại não vs xét nghiệm máu thì vẫn bình thường ( kết quả em chụp ở dưới ) hỏi Bác sĩ chụp chiếu thì ông ấy bảo là ở tuổi phụ nữ hết kinh thì hiện tượng ấy hay gặp là bình thường..! Em có search thì thấy CÁC TRIỆU CHỨNG Mẹ em gặp phải giống vs tụt huyết áp mãn tính ( khi Mẹ em choáng và quỵ thì em có đo huyết áp cho Mẹ và thấy thấp thật ) vậy giải pháp h thế nào có Cụ nào nắm rõ ko ạ? vì Mẹ em kiêng ngọt vs thịt cá nên ko thể bồi bổ theo con đường đó để tăng huyết áp lên được, Mẹ em h vẫn ngày ăn 2 bát cơm cho cả 2 bữa trưa tối còn đâu ăn cực nhiều hoa quả vs nước ép !
Đây là kết quả chụp CT não của Mẹ em hôm qua ! Lậy Trời Lậy Phật Mẹ em vẫn ổn định !

E nghĩ cụ theo dõi thêm, cần thiết thì đưa cụ đi khám thêm thần kinh. Không biết bà nhà cụ có dùng thuốc điều trị gì gây tác dụng phụ không ?

xemay12345678

Xe buýt
E nghĩ cụ theo dõi thêm, cần thiết thì đưa cụ đi khám thêm thần kinh. Không biết bà nhà cụ có dùng thuốc điều trị gì gây tác dụng phụ không ?
Không Cụ à ! Mẹ em ngoài dùng thuốc đích là thuốc Tây duy nhất thì chỉ dùng lá đông y thôi ! Mà cứ đến gần bữa cơm là Mẹ em bị chóng mặt,em thì đoán 99% là do tụt huyết áp nhưng chưa có phương án nào khả thi ngoài việc bảo Mẹ ăn chia nhỏ các bữa để tránh bị đói và ko được đứng hay ngồi 1 chỗ quá 1 tiếng ! Em vẫn đang thu thập search nhưng chưa ra mấy !
Cụ nhà dạo này điều trị sao rồi hả Cụ ? Viện có cho dùng tiếp thuốc đích ko ạ ? chụp chiếu lại có ổn ko ạ ?

Annhien14

Xe đạp
Cụ vào bên 108 nếu bên đó họ tư vấn sử dụng ciber knife được thì làm.Còn di căn lên não thì thường sẽ rất nhanh và gần như là không có phương pháp. Bà em cũng tương tự như trường hợp của ông vậy từ khi di căn lên não chỉ khoảng 1 tháng rồi bỗng dưng ngã triệu chứng như tai biến và bị liệt nửa người dần dần là bị mất ý thức.
Bố em khi phát hiện cũng k phổi di căn não rồi. Hồi đó bố em vẫn còn khỏe và 1 khối u trên não nên chỉ định gamma knife. Nhưng sau gamma thì tình trạng phù não ngày càng tăng. 6 tháng nay bố em vẫn uống thuốc đích kết hợp với truyền chống phù não. Các khối u phổi và não đã teo nhỏ nhưng số mệnh ác ở chỗ phù não không giảm làm cho các dây thần kinh bị chèn ép. Người bệnh sẽ ko tự chủ được vệ sinh nữa, mất dần ý thức, nói lẫn, vận động đi lại rất khó... và phù não làm cho huyết áp tăng đột ngột nếu ko theo dõi thường xuyên sẽ dẫn tới tai biến (bố em bị 1 lần rồi).
Hiện tại từ lúc phái hiện tới nay bố em duy trì dc 6 tháng, vẫn đang dùng thuốc đích để hạn chế di căn sang bộ phận khác và truyền chống phù não. Tuy nhiên đã phù khắp mặt não rồi nên tình hình cụ không khả quan lắm. Chỉ có điều không hề đau đớn và chưa phải dùng giảm đau.
Chúc các cụ các mợ vững niềm tin và kiên cường.

trịnh khả hân

Xe đạp
Ông bác em cũng bị k phổi đc 6 tháng nay rồi. Nhưng lạ 1 điều là bị k phổi nhưng k đau ngực, k ho hắng tiếng nào. Chỉ đau xương chân bên phải. Giờ ngày tiêm 4 mũi mocfin rồi.

Gửi từ MI 4LTE của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Cuội999

Xe hơi
Ông bác em cũng bị k phổi đc 6 tháng nay rồi. Nhưng lạ 1 điều là bị k phổi nhưng k đau ngực, k ho hắng tiếng nào. Chỉ đau xương chân bên phải. Giờ ngày tiêm 4 mũi mocfin rồi.

Gửi từ MI 4LTE của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Của nhà cụ vậy là bị di căn xương rồi! Bố em cũng bị đau xương đùi như vậy, cũng đau kinh khủng luôn! Cái này nếu bác cụ đang chữa trị Tây Y thì có thể truyền Zometa mỗi 4 tuần chống huỷ xương và uống canxi!

quocviet

Xe container
Chào các cụ, em viết những dòng này khi đang nằm cạnh mẹ em để gần gũi bà những ngày cuối đời.

Sau khi hết 3 vòng hoá trị kiểu nhẹ, tuần một lần thì mẹ em bị tác dụng phụ của hoá trị làm suy kiệt nặng nề, tất cả các chỉ số đều nguy hiểm. Triệu chứng di căn não hoạt động mạnh làm bệnh nhân mất kiểm soát hành động và lời nói. Bác sĩ quyết định dừng hoá trị chuyển sang chăm sóc nâng đỡ gồm truyền máu, truyền đạm. Sau hai tuần điều trị nâng đỡ, xét thấy thể trạng không thể tiếp tục điều trị bác sĩ chuyển hồ sơ sang bộ phận điều trị triệu chứng, chăm sóc giảm nhẹ.

Khi chuyển sang chăm sóc giảm nhẹ, bệnh nhân dần phục hồi một phần sức khoẻ. Hàng ngày mẹ em vẫn lên viện truyền thuốc chống phù não, giảm đau, muối và đạm và dừng hoàn toàn các loại thuốc điều trị ung thư.

Thời gian này triệu chứng tràn dịch tăng nhanh và nhiều hơn. Dịch làm cứng ổ bụng và nghẹn lên tận cổ không ăn, không thở được, giọng nói khàn và yếu đi không ra hơi. Cứ 3-4 ngày, rồi 2-3 ngày, rồi 1-2 ngày mẹ em đòi hút dịch. Dịch lúc đầu hơi thẫm và loãng sau dần đỏ thậm và đặc lại. Bác sĩ cũng miễn cưỡng hút dịch cho bệnh nhân vì lo ngại sẽ suy kiệt nhanh đó trong dịch là máu và dinh dưỡng.

Khi thấy không thể tiếp tục hút dịch như vậy được nữa em mới cho chuyển mẹ em qua viện ĐH Y để xin làm thủ thuật kết dính màng phổi chống tràn dịch.

Để làm được thủ thuật này bác sĩ sẽ đặt một ống nong cỡ ngón tay trỏ vào khoang phổi bệnh nhân để hút hết dịch cũ trong vòng 5 ngày, nếu phổi bệnh nhân nở đầy đủ thì có thể làm thủ thuật gây dính phổi. Đây là thủ thuật khá mới mẻ và ít áp dụng ở các viện. Hôm mẹ em làm có khoảng 20 bác sĩ và thực tập sinh đứng quan sát. Bác sĩ nói, ở nước ngoài họ còn có thủ thuật đặt ống nong từ khoang phổi xuống ruột để hấp thụ lại dinh dưỡng bị thất thoát nhưng ở mình chưa làm được.

Sau 5 ngày hút dịch khoảng 7 lít thì mẹ em rút ống nong. Do phổi bị xẹp lâu ngày, các lớp dịch đặc quánh làm phổi không thể nở lên được nên bác sĩ ngừng tiếp tục việc gây dính phổi và cho ra viện.

Sau khi ra viện, mẹ em uống thuốc hoàn tán của một cụ bác sĩ Đông y ở Thái Hà qua giới thiệu của một chị trên diễn đàn. Thuốc này giúp bệnh nhân ăn uống tốt, ngủ tốt và đặc biệt giữ cho dịch không ra trong suốt hơn một tháng qua. Từ chỗ khàn nói không ra hơi thành nói tốt, có hôm họ hàng ra chơi mẹ em nói suốt 3-4 tiếng.

Mặc dù có dấu hiệu hồi phục sau khi hút dịch nhưng do sức khoẻ đã suy kiệt trước đó cộng với di căn não mạnh mà không có thuốc hiệu quả mẹ em sức khoẻ kém dần, kém dần hàng ngày. Các cơ quan cơ thể đều suy yếu mang tính hệ thống và không còn đủ lực để làm các công việc cá nhân.

Em chân thành cảm ơn các cụ, mợ đã cùng em động viên và chia sẻ cho nhau những câu chuyện, kinh nghiệm quý báu trong thời gian qua. Chúc các cụ mợ ở lại có nghị lực và may mắn để giúp người nhà vượt qua được căn bệnh nan y này.
Buồn quá, em xin được chia sẻ cùng cụ và gia đình. Cụ đã cố gắng hết sức mình rồi.

nếu được, cụ cho em xin địa chỉ của cụ bác sĩ Đông y ở Thái Hà với ạ. Em xin cám ơn cụ!

hacdaihung

Xe tăng
Buồn quá, em xin được chia sẻ cùng cụ và gia đình. Cụ đã cố gắng hết sức mình rồi.

nếu được, cụ cho em xin địa chỉ của cụ bác sĩ Đông y ở Thái Hà với ạ. Em xin cám ơn cụ!
Em có chụp lại danh thiếp của ông cụ ấy đây, cụ tham khảo.

quocviet

Xe container

bubu88

Xe tăng
Nhà cháu cũng có 2 đứa em bị (1 đứa 95 bị ung hư hạch, 1 đứa 94 bị ung thư phổi)
Thằng bé 95 thì điều trị được 1,5 năm rồi. Theo chuyên môn thì "đẩy lùi bệnh" (chụp PET CT ko còn tế bào ung thư nữa)
Con bé 94 thì mới phát hiện, đang nằm K Tân Triều
Ung thư rình rập mọi nơi

trịnh khả hân

Xe đạp
Nhà cháu cũng có 2 đứa em bị (1 đứa 95 bị ung hư hạch, 1 đứa 94 bị ung thư phổi)
Thằng bé 95 thì điều trị được 1,5 năm rồi. Theo chuyên môn thì "đẩy lùi bệnh" (chụp PET CT ko còn tế bào ung thư nữa)
Con bé 94 thì mới phát hiện, đang nằm K Tân Triều
Ung thư rình rập mọi nơi
Đúng là khổ quá cụ. Nếu có tuổi rồi thì k nói làm gì, đằng này còn trẻ khoẻ tương lai còn dài mà cũng dính vào bệnh hiểm nghèo này. Nhiều lúc thấy mình ho hắng, tức ngực chút lại thấy lo, k biết có sao không.

Ôi cuộc sống, người tranh đấu từng phút từng giây để có sức khoẻ, người có sức khỏe thì lại làm những việc xã hội lên án. Cụ nhà em cũng mất đc 4 tháng vì K, nó ở khắp nơi, trong bất cứ ai. Cụ khám sức khỏe định kỳ & phát hiện, ra đi vì nó :((

Daffodils

Đi bộ
Cụ ơi, cụ cho em xin địa chỉ và sdt của ông lang ở Thái Hà được không ạ?

Chúc bà và gia đình cụ vượt qua được khó khăn lúc này!

Mẹ mình cũng thỉnh thoảng bị như vậy. Mình có hỏi bs điều trị của mẹ ở Bạch Mai thì bác ấy bảo mua synacthen depot 1mg về tiêm bắp cho mẹ, 1 tuần 1 lọ. Mẹ mình mỗi lần tiêm xong thì đỡ chóng mặt, buồn nôn hẳn. Chỉ khi nào buồn nôn hau đau đầu nhiều thì bạn hãy cho mẹ tiêm thuốc, lạm dụng quá cũng gây hại. Bạn có thể mua thuốc đó ở mấy hiệu thuốc quanh khu Văn Miếu ấy, giá 1 lọ khoảng từ 550 đến 700, tùy nơi bán.

xemay12345678

Xe buýt
Em lo quá các Cụ ơi ! kết quả chụp CT thì não hoàn toàn bình thường ,Phổi thì u cũ đã xơ hóa ! vậy mà sao chỉ số CEA cao khiếp ! cách đây 3 tháng chỉ số là 49,5 thế mà hôm 6/9 vừa rồi em cho Mẹ đi kiểm tra chụp chiếu vs xét nghiệm lại thì chỉ số CEA lại tăng tiếp lên 62,2
Em bảo Bác sĩ là sao lại cao thế mà trên film ko thấy gì thì được trả lời là ko sao đâu ! em gặng tiếp là có nên cho Mẹ em chụp PET-CT ko anh ? thì được trả lời là cái đấy TÙY gia đình nhé !
Em hơi lăn tăn vụ này ! có Bác nào rõ thì tư vấn em với ! chỉ số CFRA 21-1 thì vẫn thấp,3 tháng trước là 1,3 còn hôm 6/9 là 1,9

xemay12345678

Xe buýt
Mẹ mình cũng thỉnh thoảng bị như vậy. Mình có hỏi bs điều trị của mẹ ở Bạch Mai thì bác ấy bảo mua synacthen depot 1mg về tiêm bắp cho mẹ, 1 tuần 1 lọ. Mẹ mình mỗi lần tiêm xong thì đỡ chóng mặt, buồn nôn hẳn. Chỉ khi nào buồn nôn hau đau đầu nhiều thì bạn hãy cho mẹ tiêm thuốc, lạm dụng quá cũng gây hại. Bạn có thể mua thuốc đó ở mấy hiệu thuốc quanh khu Văn Miếu ấy, giá 1 lọ khoảng từ 550 đến 700, tùy nơi bán.
Em cám ơn Cụ ! Cụ ơi vậy Bác sĩ Bạch Mai có bảo đó là do nguyên nhân gì ko ạ ? tay Bác sĩ điều trị cho Mẹ em ở K2 dốt lắm học y thái nguyên ra nên ko khác chi cái máy ATM tự động ! đầu vào thì nhận tiền nhưng hỏi thì ko biết trả lời !

Daffodils

Đi bộ
Mẹ mình cũng bị di căn lên não,bs họ bảo do khối u trên não chèn ép gây ra các hiện tượng đó. Mà kết quả film chụp mẹ bạn lại ko có thấy tổn thương não. Bạn thử thuốc đó cho mẹ bạn xem sao. Mình thấy hiệu quả lắm. Mẹ mình hơn 1 năm nay cứ mỗi lần vậy là tiêm thuốc đó, triệu chứng giảm hẳn luôn.

Trạng thái
Thớt đang đóng