Thảo luận V/v Dán phim cách nhiệt xịn cho cửa sổ trời CRV

jonidontcry

Xe tăng
Chào các cụ,
Em chạy CRV-L 2020, dùng phim cách nhiệt "khuyến mại" theo xe của hãng (không dán cửa sổ trời).
Mấy tuần nay Hà Nội nắng nóng quá, buổi chiều toàn 39-40 độ, em chạy xe 1 lúc mà phía trên đầu (cửa sổ trời) và trước mặt (kính lái) nóng ran. Sờ vào tấm nỉ che cửa sổ trời cũng ấm sực.
Em có tham khảo gara gần nhà để dán cách nhiệt cho cửa sổ trời thì họ nói phim cách nhiệt của Honda dán sẵn "không tốt", và khuyên nên dán lại toàn bộ các kính bằng phim cách nhiệt Mỹ. Tổng động viên khoảng gần 7tr5.
Em nhờ các cụ đã lắp đặt rồi thì chỉ giúp em với:
1. có đúng là phim cách nhiệt theo hãng "không tốt" đến vậy không? thay thế bằng phim Mỹ thì có tốt hơn hẳn không?
2. nếu chỉ dán cửa sổ trời thì chi phí khoảng bao nhiêu & nên dán phim gì?
3. em xin địa chỉ 1 vài gara tốt, uy tín ở Hà Nội để em qua dán
Em xin cảm ơn!

xecub49

Xe điện
Thấy "Thắng mũi to" quảng cáo phim phản xạ nhiệt mà ko biết đúng không. Em chỉ dùng CRV bản G vì chẳng thấy hiệu quả của cái cửa sổ trời kia mà còn nắng nóng nữa.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Thấy "Thắng mũi to" quảng cáo phim phản xạ nhiệt mà ko biết đúng không. Em chỉ dùng CRV bản G vì chẳng thấy hiệu quả của cái cửa sổ trời kia mà còn nắng nóng nữa.
Phim phản xạ nhiệt chả mát hơn phim hấp thụ nhiệt trên kính ô tô đâu. Vì kính ô tô cản hồng ngoại khá cao (khoảng 60%) nên chặn quá trình phản xạ nhiệt. Ngoài ra phim phản xạ nhiệt còn bị nhiều tác dụng phụ như ô xi hóa, cản sóng GPS, thu phí đường bộ. Phim phản xạ nhiệt có 1 tác dụng là dễ làm Marketing thần thánh hóa lên. Chi tiết cụ xem bài này.
Bên em cũng từng đưa phim phản xạ nhiệt vào từ năm 2019 nhưng do nó ko thực sự có tác dụng trên ô tô nên hiện bên em đã hạn chế và giảm giá dòng phản xạ nhiệt rồi.

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn
Chào các cụ,
Em chạy CRV-L 2020, dùng phim cách nhiệt "khuyến mại" theo xe của hãng (không dán cửa sổ trời).
Mấy tuần nay Hà Nội nắng nóng quá, buổi chiều toàn 39-40 độ, em chạy xe 1 lúc mà phía trên đầu (cửa sổ trời) và trước mặt (kính lái) nóng ran. Sờ vào tấm nỉ che cửa sổ trời cũng ấm sực.
Em có tham khảo gara gần nhà để dán cách nhiệt cho cửa sổ trời thì họ nói phim cách nhiệt của Honda dán sẵn "không tốt", và khuyên nên dán lại toàn bộ các kính bằng phim cách nhiệt Mỹ. Tổng động viên khoảng gần 7tr5.
1. có đúng là phim cách nhiệt theo hãng "không tốt" đến vậy không? thay thế bằng phim Mỹ thì có tốt hơn hẳn không?
Em xin cảm ơn!

View attachment 7883303
Cụ xem bài "Cách tốt nhất kiểm tra mức độ cách nhiệt của phim dán kính ô tô" tại đây.
Về cơ bản là đo 2 chỉ số VLT và IRR là đánh giá được mức độ cách nhiệt. Đúng là phim khuyến mại thì chỉ số IRR thường chưa cao nên cách nhiệt chưa tốt. Còn cái cửa nóc IRR chưa dán cũng được trên 90% rồi. Phim cũng chỉ hấp thụ nhiệt như cái kính nóc thôi.
Ngoài ra cụ có thể đọc bài: "Không cần thiết dán phim cách nhiệt cho kính cửa nóc Panorama" ở đây:
https://www.otofun.net/threads/khong-can-thiet-dan-phim-cach-nhiet-cho-kinh-cua-noc-panorama.1832892/

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn
Em cũng xin hóng vụ này cho con CX5.
CX 5 thì kính lái dán sáng quá, thường AIR 80 của LLUMAR. Mã này có chỉ số IRR tốt, nhưng VLT cao quá nên gây chói, cách nhiệt chưa tốt.
Kính sườn thì tùy từng đời, đời cũ thường dán truyền sáng 35% là cũng sáng quá, đời mới (khoảng 2022) thì dán truyền sáng khoảng 20% mát hơn nhưng có nhược điểm nhìn ra bị tạo ảnh do phim có tính phản quang cao. Hôm nào mặc áo sáng màu nhìn ra toàn thấy áo mình.

Ngô.Tường

Xe tăng
E chia sẻ thật, đừng quá tin cái film mỏng dính nó thần thánh đến mức có thể cách nhiệt được. Xe đỗ 1 chỗ thì xe dán hay ko dán nhiệt độ trong xe chênh lệch ko bao nhiêu.

kaku223223

Xì hơi lốp
hàng tặng thì làm gì có tốt cụ, cụ thử bỏ mục tăng xin đổi thành tiền xem được mấy đồng, khéo nó chỉ là cái decan thường, chẳng có tác dụng gì.

Còn phim cách nhiệt xịn là có tác dụng thật cụ nhé, nó cản hồng ngoại và uv ko cho xuyên qua kính, như tác dụng của kính râm vậy.

Honda.tb

Xe hơi
CX 5 thì kính lái dán sáng quá, thường AIR 80 của LLUMAR. Mã này có chỉ số IRR tốt, nhưng VLT cao quá nên gây chói, cách nhiệt chưa tốt.
Kính sườn thì tùy từng đời, đời cũ thường dán truyền sáng 35% là cũng sáng quá, đời mới (khoảng 2022) thì dán truyền sáng khoảng 20% mát hơn nhưng có nhược điểm nhìn ra bị tạo ảnh do phim có tính phản quang cao. Hôm nào mặc áo sáng màu nhìn ra toàn thấy áo mình.
Nhờ cụ tư vấn chọn phim cách nhiệt tầm trung cho CRV

Quan điểm của e là cửa sổ trời k dán làm gì cả. Phim cách nhiệt hãng dán cứ dùng đến 5 năm dán lại là được. KKKK. Ưu tiên đỗ xe chỗ mát, hạn chế di chuyển thời gian nắng nóng cao độ 13h đến 16h.

Moccoi

Xe tải
Em cũng xin hóng vụ này cho con CX5.
Nhà em được khuyến mại dán phim 3M và dùng rất tốt. Từ khi mua xe đến giờ hầu như luôn để cửa sổ trời chứ không kéo tấm che nắng. Vì vậy chủ quan em nghĩ không phải hãng xe nào cũng khuyến mại hàng lởm. Bây giờ dán cũng có nhiều chỗ làm em nghĩ các bác google là ra. Lưu ý phim dán kính lái, của nóc và cửa sổ là khác nhau, em nghĩ các cơ sở dịch vụ sẽ tư vấn. 7.5 triệu nếu dán tất cả thì chưa phải là đắt (và chắc cũng chưa phải tốt nhất) bác nhé.

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn

kt3x

Xe buýt
Em phải cái cũng không cầu kì, đằng nào đi trong phố với mùa nắng này cũng không dùng cửa sổ trời, nên sẵn miếng xốp này, em cứ nhét lên đấy cho nó cách nhiệt, lúc cần bỏ ra mất chưa đến 30s

Suri15

Xe tăng
Chào các cụ,
Em xin cảm ơn!

View attachment 7883303
Cửa sổ trời thì cụ kéo rèm vào là đỡ, em thấy có ảnh hưởng gì mấy đâu nhỉ, hay là do em ít khi di chuyển ngoài nắng 😁
Về cửa sổ trời thì khuyên thật cụ là không nên dán vì nó phí tiền, mùa hè thì cứ kéo kính, kéo rèm vào. Trước khi đi thì hạ cửa, bật quạt cho nó bay khí nóng bớt đi.
Kính lái của hãng thì công nhận là lởm, em chạy 1 năm thì thấy bị gợn, đợt đó chạy qua chỗ cụ Hiệp Nexco ngay gần nhà, dán loại của cụ ấy, ngon, rẻ còn bổ hay không thì chưa biết, nhưng nói chung là ổn hơn hàng KM của hãng. Mấy cái quảng cáo film dán này nọ em thấy khá lãng phí và giải quyết được khâu tâm lý là chính

bigman95

Xe điện
Chào các cụ,
Em xin cảm ơn!

View attachment 7883303
Các Cụ có thể lựa chọn khác tuy nhiên em đo các chỉ số của film fuji ( hãng khuyến mại) thì ổn mà. Cửa sổ trời em cũng dán . Các Cụ chú ý film chỉ giảm lượng nhiệt khi di chuyển chứ các cụ để 1 chỗ vẫn nóng như thường. Quan trọng là tia uv hại da là cắt hết, tia hồng ngoại ra nhiệt cắt gần hết là được.

bigman95

Xe điện
Em phải cái cũng không cầu kì, đằng nào đi trong phố với mùa nắng này cũng không dùng cửa sổ trời, nên sẵn miếng xốp này, em cứ nhét lên đấy cho nó cách nhiệt, lúc cần bỏ ra mất chưa đến 30s
View attachment 7885381
cái này ổn này ! tuy nhiên dùng cát tường nó đúng chức năng hơn và không có mùi!

Website
thegioigiaydankinh.com
Em chuyên về film cách nhiệt Hàn Quốc khu vực Bắc Giang, cụ nào cần tham khảo tư vấn ghé em tham khảo nhen. em cảm ơn ạ

LSNM

Đi bộ
Phim cách nhiệt có tác dụng kấp thụ nhiệt từ bức xạ mặt trời ngăn không cho nhiệt truyền trực tiếp từ ánh sáng mặt trời vào trong xe, cái này các nhà, sản xuất, quảng cáo, phân phối nói đúng rồi nhưng các cụ có biết sau khi hấp thụ nhiệt từ mặt trời rồi thì nhiệt lượng sẽ đi đâu không, cái này các nhà sản xuất, hệ thống phân phối, quang cáo không bao giờ nói tới nhé.
Khi hấp thụ nhiệt của mặt trời làm cho film cách nhiệt nóng lên khi đó nhiệt độ của film sẽ cao hơn so với môi trường xung quanh, khi nhiệt độ phim cao lơn thì nó sẽ truyền cho môi trường xung quanh. Môi trường xung quang của film là gì? Nếu film dán trong xe thì môi trường xung quanh của kính được dán film và không khí trong xe. Nhựa làm kính và không khí đều lài hai môi trường có độ dẫn nhiệt kém nên trong thời gian ngắn các cụ sẽ thấy có sự khác biệt của dán và không dán film còn nếu phơi xe thời gian dài ngoài trời nắng nóng sẽ thế nào nhỉ, thưa các cụ dán hay không dán cũng như nhau mà thôi. Có cụ nào thấy salon dán kính mang film của mình dán xe khi để ngoài trời mấy tiếng để so sánh với xe không dán không nhỉ? Có cụ nào có dán film xịn rồi đển ngoài nắng vài tiếng mà nói trong xe mát như để trong bóng râm không nhỉ?

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn
Phim cách nhiệt có tác dụng kấp thụ nhiệt từ bức xạ mặt trời ngăn không cho nhiệt truyền trực tiếp từ ánh sáng mặt trời vào trong xe, cái này các nhà, sản xuất, quảng cáo, phân phối nói đúng rồi nhưng các cụ có biết sau khi hấp thụ nhiệt từ mặt trời rồi thì nhiệt lượng sẽ đi đâu không, cái này các nhà sản xuất, hệ thống phân phối, quang cáo không bao giờ nói tới nhé.
Khi hấp thụ nhiệt của mặt trời làm cho film cách nhiệt nóng lên khi đó nhiệt độ của film sẽ cao hơn so với môi trường xung quanh, khi nhiệt độ phim cao lơn thì nó sẽ truyền cho môi trường xung quanh. Môi trường xung quang của film là gì? Nếu film dán trong xe thì môi trường xung quanh của kính được dán film và không khí trong xe. Nhựa làm kính và không khí đều lài hai môi trường có độ dẫn nhiệt kém nên trong thời gian ngắn các cụ sẽ thấy có sự khác biệt của dán và không dán film còn nếu phơi xe thời gian dài ngoài trời nắng nóng sẽ thế nào nhỉ, thưa các cụ dán hay không dán cũng như nhau mà thôi. Có cụ nào thấy salon dán kính mang film của mình dán xe khi để ngoài trời mấy tiếng để so sánh với xe không dán không nhỉ? Có cụ nào có dán film xịn rồi đển ngoài nắng vài tiếng mà nói trong xe mát như để trong bóng râm không nhỉ?
Cụ nói cũng khá chuẩn đó. Về cơ bản là nó cách nhiệt bằng cách hấp thụ nhiệt lên bề mặt, rồi một phần vào bên trong, nhưng cũng có 1 phần được dẫn ra ngoài. Nhiệt thoát ra ngoài hoàn toàn cũng chỉ chiếm tầm 30-60% chứ không phải những con số cách nhiệt tới 70-99% như một số quảng cáo.
Cái nhiệt mà loại bỏ ra ngoài này nó còn phụ thuộc vào tốc độ di chuyển của xe. Di chuyển nhanh thì nhiệt thoát ra ngoài càng nhiều.
Về cơ bản cái kính nóc xe nó như một lớp phim cách nhiệt tốt nhất rồi. Có dán thêm cũng chả tác dụng gì đâu, đều chỉ là hấp thụ nhiệt lên bề mặt, chứ ko ngăn việc dẫn nhiệt từ cửa nóc xuống.