[Camera] Va chạm giữa Taxi - Lexus! Ai đúng ai sai?

anhtho

Xe ngựa
Cụ ko thể so sánh với vượt đèn đỏ được. Quy tắc nhường đường là khi 2 xe cùng tới 1 lúc, còn lại nếu xe kia đã đi qua rồi là ko được đâm đâu cụ ah. Cụ tacxi đi xe lơ đãng như thế là ko làm chủ được tốc độ, kiều này gặp phải xe máy hay tạt đầu như ở hà nội thì phải nhiều mạng lắm.
Đã là nhường đường là phải nhường hẳn. Còn nhường nửa vời, nếu có va chạm, luật cứ thế mà phang. Vụ Lexus này phải đền taxi đã chứng minh điều đó.
Đèn đỏ cũng là một cách để phân biệt bên nào phải nhường bên nào tùy theo thời điểm. Ngã tư , ngã 5, ngã 6.. ko có đèn đỏ, người ta đặt ra bùng binh để người ngoài bùng binh phải nhường người đã vào.

anhtho

Xe ngựa
Hic cụ cố tình ko hiểu ah? Nhường đường là khi hai xe tiến vào nhau, còn lại ở đây là xe đã đi qua rồi, chắc là phải lùi lại nhường mới đúng luật. Theo như cụ nói nếu nhường hẳn thì ko xe nào dám đi qua bùng binh đâu, biết đâu đang đi qua có thằng từ trong ra nó đâm ngang thì toi ( chắc chỉ có khi ko có xe nào bên trái thì mới dám đi cụ ah. LX phải đền xe tacxi ko chứng minh được taxi dúng luật cụ nhé.
Cụ đọc lại định nghĩa nhường đường trong công ước GT đi. VN mình cũng mới tham gia đó.
Nói thật với cụ là em cũng được tham gia giao thông bên mấy nước giãy chít. Lúc vào bùng binh, cậu lái xe phanh dừng hẳn lại chỉ vì có cái xe đang đi từ bên trái (trong bùng binh). Em giật mình và ấn tượng tới giờ. Nếu là ở ta, dấn ga phát là xe kia ko dừng mới lạ :).
Nếu nói về cách thực hiện thì ở ta hơi khó vì lượng xe đông. Nhưng khi có tai nạn, kiểu gì người vi phạm cũng là người chịu thiệt vì lúc đó người xét án chỉ đưa luật ra mà thôi.

anhtho

Xe ngựa
Hic đố cụ đi được kiểu đấy ở hà nội đấy. hôm nào cụ thử đi qua bùng binh qua kiểu đúng luật của cụ đi xem mấy giờ cụ về đến nhà. Chắc chắn là đến nửa đêm cụ nhỉ. Cụ thử tính cứ trong bùng binh có xe là đứng chờ thì... Hiểu pháp luật 1 cách máy móc, kiểu như xxx hiện nay. Hi hi mà em đang rỗi thì trao đổi vui thôi cụ ah, có gì ko hài lòng thì thông cảm cụ nhé.
Cũng ko phải là ko đi được. Đường có lúc đông, lúc vắng. Ví dụ như trong clip là khá vắng và hoàn toàn đi được theo luật. Nếu em là tài xế Lexus thì chắc chắn sẽ phải giảm ga và nhường taxi chứ ko thể nào lao nhanh cắt đầu như vậy.
Vấn đề là : một khi có va chạm xẩy ra thì mọi thứ sẽ phải nhờ luật mà xét. Em vẫn nhường đường theo luật mà đi HN bao năm nay có sao đâu? Đi vẫn nhanh hơn nhiều người, có thua chỉ thua mấy chú taxi thôi :) , và đương nhiên là tỉ lệ va chạm có thể nói là rất thấp. Xe trước em chạy 5 năm ko phải vào làm sơn vỏ thì các cụ biết rồi, vài vết xước nho nhỏ thì kệ.

blackchickenguy

Xe buýt
Website
www.eagle.com.vn
Cả 2 đều bị quay, ông nào thấp cổ bé họng hơn sẽ mất nhiều hơn !

0906081083

Xe buýt
theo cụ taxi nên bật doèn báo như thế nào.
Theo em hiểu khi đi vào vòng xuyến cụ phải có xi nhan nhập vào vòng xuyến --> Vậy thì dĩ nhiên khi đang ở trong vong xuyến rồi cụ muốn ra khỏi vòng xuyến cụ cũng phải xi nhanh để nhập vào hướng mình đi. Trong tính huống này taxi phải xi nhanh phải để ra khỏi vòng xuyến.

poor man

Xe hơi
Đi tốc độ ko cao, đường thì thoáng, thế mà cũng đâm vào nhau nhỉ

hoangthanhlong

Xe hơi
Kiểu này cụ nào nhều xiền hơn sẽ đúng :D