Vạch mắt võng vẽ ở sát lề rẽ phải ở ngã tư - vạch này có ý nghĩa hay vạch vớ vẩn

NoCarNoMoney

Xe buýt
Cụ chỉ ra được hai bất cấp của vạch này khi nó được sử dụng 1 mình hoặc trái với báo hiệu có ưu tiên cao hơn và vạch được kẻ hết chiệu rộng của một làn. Nếu nó được sử dụng kết hợp với biển 411 và đèn báo được rẽ phải khi đèn đỏ thì hai bấp cập không còn nữa. Mục đích là cho phép các phương tiện rẽ phải khi có đèn đỏ để tránh tránh ùn tắc giao thông đã đạt được.
Còn phương án của cụ trường hợp xe rẽ phải dừng lại (không vi phạm luật) gây ùn tắc giao thông không giải quyết được. Đó chính là ý nghĩa của cái vạch này.
Thế em đi thẳng thì sao cụ? em đi thẳng gặp đèn đỏ em cứ đứng ở đấy thì sao? vì vạch mắt võng này có cấm em đi thẳng đâu?
Biển 411 nếu chỉ dùng 1 mình thì cũng không có giá trị. Nó phải kết hợp với vạch kẻ đường (vạch 1.18 hướng đi của từng làn) thì người tham gia giao thông mới biết làn đấy được đi như thế nào.

pnew

Xe điện
Thế em đi thẳng thì sao cụ? em đi thẳng gặp đèn đỏ em cứ đứng ở đấy thì sao? vì vạch mắt võng này có cấm em đi thẳng đâu?
Biển 411 nếu chỉ dùng 1 mình thì cũng không có giá trị. Nó phải kết hợp với vạch kẻ đường (vạch 1.18 hướng đi của từng làn) thì người tham gia giao thông mới biết làn đấy được đi như thế nào.
Nếu có biển 411 thì đi thẳng cụ không được đi vào đó. Cụ xem lại, biển 411 có thể dùng không cần vạch 1.18 nhé.

pnew

Xe điện
Còn trường hợp vạch được vẽ không hết cả làn thì không thể kết hợp với biển 411 được thì cụ phải chuyển ngay sang phần đường không có vạch. Nếu phần đường không có vạch không còn chỗ thì cụ phải rẽ phải, đó cũng có thể coi là cái giá phải trả cho kiểu văn hóa đi thẳng mà "bon chen" sang phần bên phải.

adng

Xe điện
Vạch này phải được gắn thêm biển phụ là cho phép rẽ phải. Nhìn chung nên hướng chất xám đấu tranh làm sao giảm kiểu hơi tí là phạt, là bắt đi để cho dân thấy tin yêu csgt hơn. Giờ nhìn thấy là chỉ muốn gây gổ thôi. Như kẻ thù vậy

XXman

Đi bộ
Chào các bác
Ở Pháp và các nước châu Âu xung quanh không hề thấy cái loại vạch này, công năng của nó tôi thấy cũng vô lý vì chuyện cấm đỗ xe ở các giao lộ là chuyện đương nhiên bắt buộc mà không cần chia vùng vẽ vạch gì cả. Cấm đỗ xe ở đây cần phải hiểu có 2 mức độ là tài xế bỏ xe nằm đó đi chỗ khác và đỗ xe lại nhưng vẫn nổ máy để cho người khác xuống, lên xe hay mở cốp xe lấy đồ rồi chạy đi liền. Nói chung ở giao lộ là cấm cả 2 loại đỗ xe đó, có nơi chính xác hơn thì họ sơn vàng cái bó vỉa hè, nếu vạch sơn liên tục thì cấm cả 2 loại, còn nếu sơn đứt quãng thì cho phép dừng nhanh để đón hay thả người xuống.
Còn chuyện đang giao thông buộc phải ngừng xe lại trong vùng cấm đỗ vì đèn đỏ hay kẹt xe phía trước, hay dừng để nhường đường cho xe khác là chuyện đương nhiên phải xảy ra không ai phạt cả.

ubisapro

Xe trâu
Nếu có biển 411 thì đi thẳng cụ không được đi vào đó. Cụ xem lại, biển 411 có thể dùng không cần vạch 1.18 nhé.
Cụ giải ngố e chút. 4.11 là biển hướng đi theo vạch kẻ đường. Nếu ko có vạch thì lấy căn cứ j để phạt? Bản thân cái biển này ko có chức năng phân hướng đi. Chỉ là biển hướng dẫn để tài xế có thể biết được vạch 1.18 từ xa bố trí thế nào thôi chứ?

podr everet

Xe buýt
Đọc tranh luận của các cụ mỏi cả mắt.
Túm lại đã là luật phải đúng quy định.

vucanhtung

Xe tăng
Ôi giời, đọc 1 lúc mà em đau đầu quá, mỗi khi đi qua cái vạch này ở TĐTxNTH là e lại ngờ ngợ vì vừa vạch vừa có đèn đỏ rẻ phải riêng và em toàn dừng theo đèn, thấy CSGT hay bắt lỗi lắm nhưng em nghĩ lỗi ko bật xi nhan rẻ phải...

thanhtrung052

Xe tăng
Bọn xxx chỉ bắt thóp.vác nào cứng phẩy tay đi ngay hiii

DuongTuan67

Xe hơi
Vạch này theo tôi thì phải kết hợp với đèn xanh hình mũi tên chỉ rẽ phải và thêm cái biển báo viết bằng tiếng Việt cho người biết đọc( đèn đỏ các phuơng tiện được rẽ phải chú ý nhường đường cho người đi bộ) thì là đầy đủ ý nghĩa và hiệu lực. Còn nếu chỉ có vạch này không thôi thì tôi cũng chịu không dám rẽ khi đèn vẫn đỏ!

Haiphongoi

Xe buýt
Vạch này theo tôi thì phải kết hợp với đèn xanh hình mũi tên chỉ rẽ phải và thêm cái biển báo viết bằng tiếng Việt cho người biết đọc( đèn đỏ các phuơng tiện được rẽ phải chú ý nhường đường cho người đi bộ) thì là đầy đủ ý nghĩa và hiệu lực. Còn nếu chỉ có vạch này không thôi thì tôi cũng chịu không dám rẽ khi đèn vẫn đỏ!
nếu đủ như cụ chỉ cần vẽ mũi tên rẽ phải là xong cần gì vạch cho tốn sơn nhỉ :D

Dream.t

Đi bộ
Website
modslienminh.blogspot.com
Cụ với em cần thống nhất quan điểm về vạch mắt võng này:
1. Vạch mắt võng này có cấm đi thẳng không? Không cấm. Vậy tôi đi thẳng tôi đi vào vạch này đúng lúc đó đèn đi thẳng đỏ thì tôi phải làm sao?
2. Vạch mắt võng này có cho phép đèn đỏ được phép rẽ phải không? Không? vì chằng có luật nào quy định như vậy. Vậy cụ đi vào vạch này, khi gặp đèn đỏ hướng đi thẳng, nhưng hướng rẽ phải cũng không có đèn xanh cho phép rẽ phải thì cụ có được phép rẽ phải không? Hoàn toàn không?

Vậy mục đích cụ vẽ vạch mắt võng ở đây để làm gì? khi nó chỉ có tác dụng không cho dừng đỗ nhưng lại không giải quyết được vấn đề người đi thẳng, rẽ trái, rẽ phải và đèn đỏ.
Cụ lưu ý khi tham gia giao thông ta phải tuân thủ báo hiệu giao thông theo thứ tự ưu tiên như sau: 1. Người điều khiển giao thông; 2 Đèn tín hiệu; 3 Biển báo tạm thời (nếu có); 4 Biển báo cố định; 5 Vạch kẻ đường. Như vậy khi đèn đã đi thẳng đã đỏ mà không có đèn rẽ phải xanh cụ mà rẽ phải xxx bắt thì cụ định phản biện thế nào?

Trong khi đấy như em nói, nếu cụ muốn tổ chức cho 1 làn đường dành riêng cho việc rẽ phải, kể cả khi hướng đi thẳng đang đèn đỏ, cụ chỉ cần tổ chức như sau:
- biển 411: "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường". Trong đấy có nhiều làn đường để đi thẳng, rẽ trái và có làn dành riêng cho rẽ phải.
- vạch 1.18: "chỉ dẫn các hướng đi cho phép của các làn xe ở nơi giao nhau"
- Đèn hướng rẽ phải luôn bật xanh.

Cụ thấy ổn không?
1 lần em bị bắt chỗ Cát Linh rẽ phải sang Tôn Đức Thắng, chính bác đại tá nói với em " vạch mắt võng không có chức năng phân làn" và em nghĩ mình lên tuân theo "người->đèn->biển->vạch" là chuẩn ạ :)
Còn về phần kẻ vạch thì em thấy để cho người tham gia giao thông dễ nhìn, chữ kẻ mỗi cái vạch 1.18 thì ai không quen được nhìn từ xa cũng rất khó.

Chỉnh sửa cuối:

NoCarNoMoney

Xe buýt
Cụ giải ngố e chút. 4.11 là biển hướng đi theo vạch kẻ đường. Nếu ko có vạch thì lấy căn cứ j để phạt? Bản thân cái biển này ko có chức năng phân hướng đi. Chỉ là biển hướng dẫn để tài xế có thể biết được vạch 1.18 từ xa bố trí thế nào thôi chứ?
Cụ chuẩn rồi. Như em đã nói ở trên biển 4.11 luôn phải đi kèm vạch 1.18. Mình biển 4.11 chả có giá trị gì vì nếu không có vạch thì chả ai biết hướng đi thế nào cho từng làn.

Nuida

Xe hơi
k dừng đỗ nơi này, e tự hiểu đơn giản thế
e thấy các cụ nói biển này biển kía mà trí nhớ e kém quá, e pải tự lưu vào đt vài biển, nay nhớ đc vạch 1.11 vì e đi qua PVĐ nhiều

Website
www.facebook.com
Vì lí do gì mà cụ xóa hết link ở fb ạ?nhiều khi nhà cháu muốn xem lại mà không tìm thấy nữa :(
FB nó yêu cầu phải cung cấp cmnd giống tên nick trên FB. Trong lúc nhà cháu tìm cmnd đang thất lạc thì nó tạm thời lock lại, nên không đọc được nữa, kụ à.

ththang

Xe lăn
k dừng đỗ nơi này, e tự hiểu đơn giản thế
e thấy các cụ nói biển này biển kía mà trí nhớ e kém quá, e pải tự lưu vào đt vài biển, nay nhớ đc vạch 1.11 vì e đi qua PVĐ nhiều
hehe, e cũng như cụ thế là xong và chưa bị gọi lại lần nào.

Mật Ong 1

Xe buýt
Vodka các cụ, em thêm dc nhiều thông tin bổ ích