Vài điều vầ đất nước Myanmar

tuanbeo

Xe hơi
Cụ chủ phải thêm nhiều ảnh cho nó sinh động hơn, chứ văn viết hơi nhiều ạ

camry2030

Xe buýt
Dạ thêm hình ban đêm

Lầu vọng nguyệt ở Mandalay

Cái này cháy sưu tầm được ạ

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu thì chỉ có di chuyển từ Yangon đi Bago. Trên đường đi có ghé vào quán dọc đường để ăn trưa. Đồ ăn có lẽ hợp với những người ăn theo kiểu miền Nam là chua pha ngọt. Nhà cháu cố gắng ăn cho đỡ đói thoai.
Trên đường về thì có ghé thăm chùa Shwemawdaw.
Kiến trúc phổ biến của các ngôi chùa Myanmar là có rất nhiều các tháp nhỏ được công đức xây dựng lên xung quanh tháp chính. Và trước khi đến tuổi trưởng thành thì thiếu niên phải vào chùa làm sư một thời gian. Trong ảnh có một số vị sư đang di chuyển trên sân chùa.

Ảnh các tòa nhà xung quanh

Còn đây là tòa tháp chính.

Giống như chùa vàng, xung quanh cũng có các tòa nhà nhỏ hơn

Tòa nhà này có sàn gỗ nên phật tử có thể ngồi nghỉ ngơi trong quá trình thăm chùa. Người mặc áo mầu xanh chính là lái xe cho nhà cháu đấy ợ. Đồng chí này lái con Camry đời ơ kìa. Được cái đã sửa điều hòa nên đi tỉnh thoái maí lắm ợ.

Tháp chính nhìn từ một góc độ khác

Chụp từ nơi nghỉ chân ra phía cổng phụ của chùa

Chụp ảnh tử cổng vào hắt ngược lên trên đây ợ

Hai bên

Và chụp từ phía trên hắt xuống

Chỉnh sửa cuối:

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Có một điều đặc biệt là em thấy cách lái xe ở Yangon rất có trật tự, ý thức nhường nhịn rất cao, hầu như rất ít lần làn, vượt ẩu, đè đầu ( vì làm thế là chết chắc, theo nghĩa đen ), các cụ cứ nói chỉ ở các nước tiên tiến mới có một nền giao thông tốt nhưng em thấy Myanmar làm rất tốt.
Đường từ Yangon đến Naypyidaw City thủ đô mới, hơn 400 km mà chạy xe hết có 5h !!!! đường làm bằng bê tông cốt thép là chính, chạy hơi ồn
Bác đi bao nhiêu ngày và tổng chi phí hết bao nhiêu vậy ?!

MariaOzawa

Xe buýt
Cụ chủ cho cháu hỏi làm viza ở đâu thế ?

FBI VN

Xe tải
Xe ô tô ở bên này có cả 2 loại tay lái trái và phải chạy trên đường luôn

camry2030

Xe buýt
Em để dành thớt này, tháng sau sang tiếp lại có ảnh và thông tin hầu các cụ, các mợ ợ

manhhaibcvt

Xe tải
Thank bác nhé, Myanmar đang mở cửa thị trường. Viễn thông Myanmar giờ như VN tầm chục năm trước, các cty trong ngoài nước đang đầu tư xây dựng mạng di động. Em đang có lời mời qua đó làm nhưng chưa biết tình hình đất nước thế nào.

turbo_one

Xe đạp
Website
www.turbo.com.sg
Tuần tới em sẽ ở Yangon từ 22-28 oct, bác nào qua đó thì anh em liên lạc giao lưu nhỉ. Em ở Thamada hotel. Các bác alo, viber, hay whatsapp e theo so 0065 9146chinkhong11. Em qua lần 2 mà chưa gặp được bác nào người Việt bên đó

nofear512

Xe hơi
Em cũng đi từ 19/11 đến cuối tháng, có cụ nào bên đấy pm giao lưu nhé

bacgiang66668

Xe hơi
Đất nước này là chính phủ quân sự, không biết sang đó cụ chủ có gặp khó khăn gì không?

quanduirouge

Xe tải

OBDvietnam

Xe tải
Website
www.obdvietnam.com.vn
Em cũng đi từ 19/11 đến cuối tháng, có cụ nào bên đấy pm giao lưu nhé
Cụ cho em hỏi, ở bển My có thể truy cập vào OFF để chém của mình đc không ? vào trang goole.com có bình thường không ? Bởi vì nghe nói mạng ở bển chậm, và bị kiểm soát rất gắt .

xecuibap

Xe tải
Cụ cho em hỏi, ở bển My có thể truy cập vào OFF để chém của mình đc không ? vào trang goole.com có bình thường không ? Bởi vì nghe nói mạng ở bển chậm, và bị kiểm soát rất gắt .
cùng câu hỏi, em cũng đang có kế hoạch qua 1 chuyến

webzy

Xe tải
Thoải mái cụ ợ, KS e ở wifi miễn phí truy cập cũng nhanh .

minhmo

Xe cút kít

28A

Xe hơi
Đợt đầu năm vừa rồi em cũng ghé Myanmar với mục đích thăm + xem có cơ hội làm gì không. Dưới đây là vài suy nghĩ còi của em về thị trường
1. Đối với hàng tiêu dùng: Em thấy hàng thái rất nhiều + hàng tầu nữa, giá cả rẻ chất lượng thì bình thường. Hàng cao cấp cũng chưa có nhiều vì người dân còn nghèo. Nếu VN mình export qua đó có lẽ khó vì không cạnh tranh nổi giá. Đa số hàng hóa bán qua biên giới Thái lan theo đường tiểu ngạch, thuế má là lậu
2. Hàng công nghiệp: Máy móc, và các thiết bị điện tử: Cũng như VN, hàng tầu nhiều vô cùng, cũng buôn lậu như luôn đa số qua đường tiểu ngạch. Hàng bãi nhật bản cũng khá nhiều ở bên đó đặc biệt là máy phát điện. Ở Yangon em thấy nhà nào cũng 1 máy phát điện để ngoài, điện không ổn định lắm hay bị mất :)
3. Kinh doanh dịch vụ: Du lịch phát triển tốt, người Myanmar tiếng Anh em thấy ổn. Có thể về tỷ lệ % là hơn VN. Nhà hàng, KS nhiều nhưng đồ cũng chưa được xịn (Theo chủ quan của em)
4. Bất động sản: Hiện giờ giá cũng còn rẻ. nhưng cẩn thận ăn đòn vì đất ở Myanmar rộng hơn VN nhiều :D
5. Con người, văn hóa: Em thấy người đân hiền lành, nhiệt tình và tốt bụng. Người VN thì được mến hơn người TQ, Ấn độ & HQ (cái này là do cảm nhận của riêng mình)
6. Viễn Thông, CNTT: Cái này còn lạc hậu, điện thoại đắt, internet thì chậm cũng đắt...bác nào đầu tư bên này thì ổn nhưng thủ tục hơi khoai :D
7. Vật liệu xây dựng: Đang phát triển nên họ xây dựng nhiều, nhà máy xi măng ít, đa số nhập xi măng từ thái lan thương hiệu con voi :D giá cũng rẻ
Ảnh ọt có 1 đống, em không có nhiều time phọt lên các cụ thông cảm.
Vài lời chia sẻ