[Funland] Vài trăn trở sau chuyến đi Thái Lan

--Lamborghini--

Xe lăn
thiên đường định hướng xhcn nó chỉ thế thôi

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Công nhận là quanh em ai có tiền đều nghĩ đến bđs
Đến em nghèo cũng cố giắt lưng 3 mảnh đất ở hà nội cho ấm đã rồi kệ mịa đời
Lý do đơn giản là thể chế của mình nó bấp bênh ko vững chắc bằng đất, sểnh ra cái là cướp ngày cướp đêm nó thịt :))

secrets

Xe tăng
Nếu số liệu như thế thì du lịch Vn sớm đuổi kịp TL thôi, và nó cũng chứng tỏ phong cảnh TL ko có j đặc sắc ngoài BK
Trên trip adviser e thấy bọn tây những ai đã đi cả 2 nước thường recommend VN hơn là TL.
VN mà lập phố đèn đỏ, du nhập mấy môn thể thao múa cột, bắn pingpong... thì vượt Thái nhanh thôi
E nghĩ trong tương lai gần mình chưa thể (15-20 năm) nếu không thay đổi triệt để cách làm từ người dân cho đến chính quyền. Thái Lan có cảm giác cả quốc gia đồng tâm làm du lịch vì nó biết nó kiếm được tiền từ du lịch, tinh ý sẽ nhận thấy rõ điều đó.

nvht

Xe điện
E nghĩ trong tương lai gần mình chưa thể nếu không thay đổi triệt để cách làm từ người dân cho đến chính quyền. Thái Lan có cảm giác cả quốc gia đồng tâm làm du lịch vì nó biết nó kiếm được tiền từ du lịch, tinh ý sẽ nhận thấy rõ điều đó.
có nghị quyết của Bộ Chínhtri từ tháng 1 năm 2017 rồi cụ ah
Nhưng "trên nóng, dưới lạnh"; " đầu voi, đuôi chuột"

Tonydo

Xe buýt
Nếu anh Vượng mà dồn toàn lực vào tô vẽ các địa điểm trên , kết hợp với quảng bá thật mạnh trên toàn thế giới thì chắc chắn du lịch VN sẽ có bước phát triển nhảy vọt.
Rất tiếc là không biết vì lý do gì mà anh ấy lại lọ mọ đi làm Ô tô, điện thoại.
Theo cụ anh Vượng vào thì sẽ làm dc gì? Các điểm du lịch là quản lý của địa phương, tư nhân vào thì các vị sở ban ngành địa phương hết quyền lợi, mất miếng cơm. Tư nhân có vào thì sẽ phải đầu tư nhiều, quyên lợi cũng phải chia chác đủ thứ...

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Để dễ hình dung cả Việt Nam đón khoảng 15-16tr lượt khách quốc tế thì riêng thành phố Bangkok đã gần 21 triệu lượt (2018)
3. Tổng lượt khách quốc tế đến Thái ~38tr lượt gấp 2.5 lần Việt Nam (2018)
Nếu số liệu như thế thì du lịch Vn sớm đuổi kịp TL thôi, và nó cũng chứng tỏ phong cảnh TL ko có j đặc sắc ngoài BK
Trên trip adviser e thấy bọn tây những ai đã đi cả 2 nước thường recommend VN hơn là TL.
VN mà lập phố đèn đỏ, du nhập mấy môn thể thao múa cột, bắn pingpong... thì vượt Thái nhanh thôi
Tây lông thích sang VN tuyệt đại đa số là dạng tây balo kẹt xỉ nhất trên đời này, ở VN chúng nó có thể chi ngày 2 bữa = 2$, ở dorm 4-5$ (thậm chí còn có dạng ở miễn phí KXT bằng cách dạy tiếng Anh cho mấy trung tâm hoặc qua mấy trang lướt couch miễn phí) gái gú cũng miễn phí luôn.

Quan trọng ko phải số lượng lượt khách nn ra vào, mà ở chỗ tụi nó móc hầu bao chi bao nhiêu cho mỗi đợt ở VN (ngoài chi phí ăn ở tối thiểu) như thế nào. Cụ nào từng đi Thái đều biết, trừ chi phí vé máy bay, ăn ở ra, thì mỗi cụ/mợ thường vui vẻ móc hầu bao ra chi bét nhất cũng 500$/người để mua sắm, thăm thú. Con số 500$ này là không tưởng đối với tuyệt đại đa số khách tây balo đến VN.

Berry1111

Xe hơi
Có thể là do em ăn quen đồ VNam nên thấy ngon bác ạ, Nhưng mà e thấy ẩm thực VN phong phú thật mà. Còn chuyện cảnh đẹp là em nói thật đó. Cảnh thiên nhiên ở VNam đẹp vãi mà bác ơi. Hàn, Sing, Thái em thấy đều không có nhiều chỗ đẹp tự nhiên như VNam mình.

nvht

Xe điện
Theo cụ anh Vượng vào thì sẽ làm dc gì? Các điểm du lịch là quản lý của địa phương, tư nhân vào thì các vị sở ban ngành địa phương hết quyền lợi, mất miếng cơm. Tư nhân có vào thì sẽ phải đầu tư nhiều, quyên lợi cũng phải chia chác đủ thứ...
Anh Vượng làm biết bao khu lớn đều rất tốt rồi và tầm anh ấy thì địa phương không cản trở gì được, không hiểu tại sao lại chuyển hướng sang ô tô, điện thoại

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận là quanh em ai có tiền đều nghĩ đến bđs
Đến em nghèo cũng cố giắt lưng 3 mảnh đất ở hà nội cho ấm đã rồi kệ mịa đời
Lý do đơn giản là thể chế của mình nó bấp bênh ko vững chắc bằng đất, sểnh ra cái là cướp ngày cướp đêm nó thịt :))
Thể chế mình ổn định hơn Thái nhiều nhưng luật thì bấp bênh như luật rừng... hở ra phát là nó thịt :))

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Thu nhập bình quân đầu người năm 2018
Thái : 7.274 Đô la/người
Việt : 2.564 Đô la/người
Du lịch Thái đóng góp khá nhiều cho thu nhập, ngoài sản xuất ô tô, xe máy và nước tăng lực, sản xuất công nghiệp của Thái chẳng còn gì đáng kể. Việt có cảnh quan thiên nhiên, tài nguyên… hơn hẳn Thái mà lại thua, nhục :))
Dân số Thái cũng chỉ bằng 2/3 VN.

Đại Bàng Xuống Núi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Anh Vượng làm biết bao khu lớn đều rất tốt rồi và tầm anh ấy thì địa phương không cản trở gì được, không hiểu tại sao lại chuyển hướng sang ô tô, điện thoại
Ko thế ck ko lên đc, ko vay thêm đc

co canh

Xe tăng
Phân biệt qua yết hầu và giọng nói. Thậm chí cứ trông thấy đèm đẹp thì dễ là hàng fake
Giờ công nghệ đỉnh rồi khó nhận ra lắm, chuẩn xinh là fake, béo lùn đen 99% là hàng xịn .

Tonydo

Xe buýt
Thực ra a V đã làm rồi đó cụ như Vinpearl, Cáp treo... đó là các công trình phục vụ du lịch thôi, còn để quản lý + định hướng sản phẩm du lịch thì phải là các sở ban ngành chuyên môn, mà anh V thì cũng chả hơi đâu mà làm cái đó.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
thiên đường định hướng xhcn nó chỉ thế thôi
Tuyên truyền để bịp bợm hợp duy trì điều 4 hiến pháp, chừng nào còn điều 4 thì đeo bao giờ có nhà nước pháp quyền, luật mãi mãi như ccc :))

Berry1111

Xe hơi
Em công nhận là để định hướng du lịch thì phải các sở ban ngành chuyên môn định hướng trước. Sau đó phải chỉ đạo được xuống ng dân để thay đổi dần. Chứ đi đâu Vnam cũng thấy quy hoạch lung tung, bán hàng thì chộp giật, như thế thì toi các cụ ạ.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra a V đã làm rồi đó cụ như Vinpearl, Cáp treo... đó là các công trình phục vụ du lịch thôi, còn để quản lý + định hướng sản phẩm du lịch thì phải là các sở ban ngành chuyên môn, mà anh V thì cũng chả hơi đâu mà làm cái đó.
Vin như hoa nhài cắm bãi kứt trâu, một núi kứt cơ... không nhanh cải tạo lại môi trường luật pháp đừng mơ ngửi thấy mùi thơm

Miền Trung 38.43

Xe điện
Đâu chỉ riêng Daikin, từ bánh xà bông Lux 10baht=7000vnd (VN cũng sx) cho đến bịch sữa Meiji 12baht=9000kvnd mà hương vị, bao bì, chất lượng, độ đa dạng mẫu mã sản phẩm đã khác hẳn so vs hàng cùng thương hiệu sx ở VN rồi, chưa nói tới 2b, 4b cùng thương hiệu lắp ráp ở Thái vs ở Đông Lào thì cụ nào cũng rõ :D
Thành ra còn nhiều trăn trở lắm :D
Sao mã cụ cao âm thế ;))

Berry1111

Xe hơi
Em cũng chăn chở gối bao năm nay... So với Âu, Mỹ thì không nói... nhưng so với Hàn, Nhật mà thấy mình kém quá... 1 thằng nó làm được 50k mỹ, mình làm chỉ được 3k mỹ, nó gấp 17 lần mình... Tàu nó cũng 10K gấp 3 lần mình...
Trong khi mình thì cũng Thông Minh và Đẹp Trai, mà còn Hài Hước, Vui Tính... mỗi cái nghèo quá...
Ước gì Nước mình có cải tiến, có tiến bộ trong ngành sản xuất nông nghiệp, trồng cây gì và nuôi con gì đây? các cụ chỉ bảo em với...
Em cũng đang tính xem làm cái gì cho giàu mình mà vẫn ích nước lợi nhà =)) Cụ nào có ý tưởng gì hay ho vào đây chúng ta cùng kết hợp ạ. Em còn trẻ, chỉ có nhiệt huyết, quyết tâm, thiếu mỗi Tiền :vv

ars3nal

Xe buýt
Em đang làm cty của Thái đây. Và hiểu vì sao Thái Lan lại hơn VN rất nhiều :) Từ suy nghĩ, cách làm, định hướng,.. họ đều hơn mình. Để nói gói gọn trong 1 bài viết thì ko thể nói hết được :)