vài vấn đề nguy hiểm từ vật liệu cách âm ở VN

Bác làm cái dzề .. sao lại phải bóc ợ ... :21::21::21:

miountimo

Xe máy
em làm chống ồn rồi . cũng đỡ hơn chút mà ,nhiều thì không được vì có hơn triệu mà biến thành xe hạng sang thì ai mà không làm , nhưng điều em quan tâm là thực sự độc hại thế nào vì em có con nhỏ và xe đẻ ngoài trời náng suốt ngày bác ạ

THUNDER-VR

Xe tải
Website
www.ngochoangaudio.com
Vậy còn loại nào ngon, bổ, rẻ mà không độc hại để thay thế nữa không các bác! hay là lấy xi măng ạ, trộn thành bê tông rồi đổ lên cho nó lành :))

em làm chống ồn rồi . cũng đỡ hơn chút mà ,nhiều thì không được vì có hơn triệu mà biến thành xe hạng sang thì ai mà không làm , nhưng điều em quan tâm là thực sự độc hại thế nào vì em có con nhỏ và xe đẻ ngoài trời náng suốt ngày bác ạ
Em nghĩ nó ít độc hai hơn đi ra đường khoảng 10 lần vì mặt đường toàn là nhựa đường bị nắng chiếu trực tiếp vào cả :21::21::21:..... Thôi ở mịa nó nhà cho lành :^):^):^)

Good_Morning

Xe hơi
Thấy mọi người rất quan tâm đến việc làm chống ồn ở xe nên em cũng muốn nâng cấp đôi chút. Việc làm này mang lại nhiều lợi ích thiết thực đồng thời giá thành thì cũng tương đối rẻ nên hôm nay em mới bớt chút thời gian để đi tham khảo thị trường, đương nhiên là đã đọc đi đọc lại tất cả các kinh nghiệm quí giá trên forum. Dạo qua thị trường thì hiện nay đa số các cửa hàng đều sử dụng tấm giảm âm có cấu tạo từ giấy bạc và nhựa đường (loại phải dùng nhiệt để kết dính) hoặc cao su tự nhiên. Thật bất ngờ, với kinh nghiệm làm việc với vật liệu xây dựng ở bên Australia vài năm em biết tất cả những vật liệu này được dùng cho ngành xây dựng, tuy nhiên sẽ không có gì để nói nếu ta sử dụng nó với mục đích trống thấm “ Ngoài trời” nhưng người tiêu dùng ở VN lại dùng nó như là vật liệu cách âm trong ô tô. Cái lợi thì như các bác cũng biết ngoài 3 từ “ ngon, bổ, rẻ” cái hại thì chúng ta chưa lường được hết. Vật liệu này như em biết thì chỉ được sử dụng ở môi trường bên ngoài vd như trần nhà, mái nhà… chứ không được sử dụng bên trong nhà. Ở điều kiện bình thường cũng như khi có nhiệt độ cao (trong xe ôtô nếu để ngoài trời nắng thì nhiệt độ sẽ lên đến 45-50 độ- em đã đo) thì chất nhựa đường và chất bảo quản cao su sẽ tạo ra khí có tác hại đến sức khỏe. Nguy hiểm nhất là ở trong ô tô với mô trường kín, lượng khí sẽ được cô đọng khiến cho người sử dụng càng gặp nguy hiểm khi tiếp xúc. Ở Australia em rất ít khi gặp vật liệu này vì đa phần chỉ có nhà máy mới sử dụng còn các căn hộ gia đình thì không được dùng (thanh tra xây dựng bên đó rất nghiêm). Vậy nên em viết bài này mong mọi người xem xét và cân nhắc. Nếu dùng để lót bên ngoài, phía gầm xe thì em nghĩ có thể chấp nhận được chứ lót ở trong xe thì em sẽ không làm. Xe chỉ là vật dụng để phục vụ sức khỏe con người chứ không nên vì nó mà làm ảnh hưởng đến sức khỏe của mình. Với vật liệu cách âm, em nghĩ “ tiền nào của ấy” các bác ạ.:21:
Cụ nói cụ biết cái loại vật liệu này mà cụ kô cho bà con cái tên chính xác(tên thường và tên khoa học) để bà con còn né:^)
Cụ nói cái vật liệu này ko chịu được nhiệt độ cao, phải dùng ngoài trời, thế cụ đã đo thử nhiệt độ ngoài trời dưới ánh nắng trực tiếp là bao nhiêu độ chưa nhỉ:^)
Nếu nhựa đường và chất bảo quản cao su tạo ra khí có hại => có phản ứng hoá học => theo định luật bảo toàn khối lượng thì chỉ sau một thời gian là cái vật liệu chống thấm của cụ nó bay hết rồi còn đâu:21:
Cụ nói "tiền nào của ấy" thì tiền nào m ới tốt cho sức khoẻ đây hả cụ:^), chắc phải dán đô vào sàn cho chắc ăn quá:))
Dù sao cũng :41: cụ vì tinh thần đóng góp xây dựng diễn đàn của cụ, mong cụ có những góp ý mang tính chuyên môn cao hơn nữa, hiểu biết hơn nữa, thuyết phuc hơn nữa, để bà con đỡ sợ vỡ hết cả mật, chỉ tổ lam giàu cho cái bọn bán máy trợ thính thôi:77::77::77:

khanhfat

Xe hơi
cứ mua mấy hãng mỹ mà xài cho chắc ăn. ngon bổ rẻ thì ráng chịu.

2 vật liệu chính là butyl và asphalt

myob

Xe tăng

bác có biết ở Hà Nội chỗ nào bán những loại như trên không ạ? để em qua tham khảo và lắp đặt. thanks bác

Asphalt là tên gọi khác của bitumen, hắc in hay .. nhựa đường đấy bác ... :21::21::21:
Ở Hn có chỗ Tùng Kenwood bná vật lệu của Accumat làm từ butyl & bitumen đấy giá vài chục thằng mẽo một miếng cớ 60x60cm .... :102::102::'(:'(:'(

myob

Xe tăng
Asphalt là tên gọi khác của bitumen, hắc in hay .. nhựa đường đấy bác ... :21::21::21:
Ở Hn có chỗ Tùng Kenwood bná vật lệu của Accumat làm từ butyl & bitumen đấy giá vài chục thằng mẽo một miếng cớ 60x60cm .... :102::102::'(:'(:'(
bác mèo sạch thỉu có biết địa chỉ ở đâu không vậy? cho mình biết với, thankss

Công Nông

Xe điện
Ặc ặc vài chục thằng mẽo miếng bằng cái quạt thì thôi chịu khó ngửi mùi nhựa đường vậy :21:

Mà bác ơi giá cái Accumat nó gấp cái kia 5 chục lần thì cách âm nó có hơn được 2 lần không bác?

bác mèo sạch thỉu có biết địa chỉ ở đâu không vậy? cho mình biết với, thankss
Địa chỉ cụ thể em không nhớ nhưng nó ở phố Ngô Quyền đối diện với BTM cũ ấy ... Vật liệu accumat này rất tốt nhưng giá chát quá, mà tốt đến mấy cũng chỉ là damping .. không chữa được bách bệnh đâu bác .

Ặc ặc vài chục thằng mẽo miếng bằng cái quạt thì thôi chịu khó ngửi mùi nhựa đường vậy :21:

Mà bác ơi giá cái Accumat nó gấp cái kia 5 chục lần thì cách âm nó có hơn được 2 lần không bác?
Ngày xưa em điên tiết lên nhập hàng loạt Dynamat Extreme có thành phần tương tự như chú Accumat này về dán toàn bộ xe roài .. Nói chung là vật liệu này tốt hơn ở chỗ dễ thao tác, thông số kỹ thuật oách hơn (loss Factor) :41::41::41: nhưng nếu dùng cái vật liệu ngon-bổ-rẻ kia đúng cách thì khó phân biệt được là bác đang dùng thằng lào :21::21::21::)):)):))

vietnvtn

Xe buýt
Chết bỏ mịa nghe các bác nói run hết cả người xe e lại làm chống ồn rồi ấy chứ. Hay bán xe đi để đi xe máy nhỉ sợ quá... nhưng theo ngu ý của e thì ung thư còn do nhiều nguồn độc hại khác nữa chứ, các bác bị ung thư còn không biết là do nguyên nhân gì nữa là.... mà từ trước đến giờ e thấy nhiều bác dùng BCS suốt mà có sao đâu nhỉ???:)):)):))