[Funland] [Văn bằng 2 tiếng anh] có giá trị gì lắm không các cụ?

vitngoc

Xe điện
Danh sách giấy đen mực trắng thì chịu rồi. Cái này là do xui xẻo thôi. Kaka
Em cũng ko vấn đề gì cả, sau cũng ko lấy bằng nữa vì chỗ em làm họ chả hỏi mấy cái bằng hay CC ngoại ngữ. Lớp thì có mấy cụ mợ lớn tuổi giờ lên chức to cả, em vẫn phục các cụ ấy vì theo được hết khóa. Học nặng chứ ko đùa dc, nói chung là có ích!

Alex.N

Xe buýt
Giáo trình dành cho dân chuyên sâu ngôn ngữ học, vd học cách đặt lưỡi, bật hơi khi phát âm, văn học anh, dịch.... Cho mục tiêu sử dụng hàng ngày khi làm việc thì kiến thức này vừa thừa vừa thiếu. Học xong biết đó nhưng k luyện tập k đào sâu thì nó cũng mai một đi, cuối cùng muốn dùng lại vẫn p train 4 kỹ năng như bt.
Cho nên, như mn đã nói rồi, nếu làm cqnn, cần văn bằng đẹp profile để lên chức lên lương thì học.
Còn làm dn tư, nộp bằng đh thậm chí tiến sỹ ngữ văn anh mà k nói đc k viết đc k nghe đc thì bằng j cũng vô dụng.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Cháu thấy cơ quan vừa đưa tin tuyển sinh (cơ quan hợp tác với đại học ngoại ngữ). phí đâu đó 50tr cho 6 học kỳ.

Học cái này có ích gì không các cụ nhỉ? (so với ielts hoặc toeic)
Ít nhất là có giá trị không giới hạn về thời gian và khả năng có được bằng cao hơn (so với ielts hoặc toeic) :))
Có ích cho việc xét chức danh, nâng bậc ạ

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Thế là cụ sai rồi.
Cụ có bằng cấp ở mức độ nào thì cụ sẽ được hưởng hệ số lương ở mức độ ấy.
Khi cụ được tuyển dụng đang là Trung cấp chẳng hạn, sau thời gian học xong ĐH học tại chức thì dĩ nhiên cụ sẽ được hưởng mức lương hệ số ĐH ngay.
Còn vấn đề thi nâng ngạch thì phải hết ngạch mới thi chứ. Chưa hết ngạch ai cho thi.
Không có chuyện dĩ nhiên đâu cụ, còn theo vị trí làm việc nữa. VD vị trí ấy chỉ cần Trung cấp, cụ học ĐH xong họ cho cụ hưởng lương ĐH không

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Không có chuyện dĩ nhiên đâu cụ, còn theo vị trí làm việc nữa. VD vị trí ấy chỉ cần Trung cấp, cụ học ĐH xong họ cho cụ hưởng lương ĐH không
Làm cơ quan công thì bậc lương theo công tác và bằng cấp cụ nhé (về luật phải tuyển đúng chuyên môn theo vị trí công tác). Kể cả bảo vệ mà tuyển chính ngạch, bằng cấp tiến sĩ, thì hệ số lương vẫn theo bằng cấp của họ (vì do luân chuyển vị trí công tác chẳng hạn, còn lúc vào họ vẫn đúng chuyên môn)..

titcoi

Xe tăng
muốn tiếng anh giỏi thì mình phải đam mê nó, thường xuyên trao dồi, học hỏi qua vô số tài liệu , các kênh thông tin có sẳn trên mạng.. bằng cấp chỉ mang tính tham khảo..
Với công chức viên chức thì là tham khảo rất quan trọng cụ ạ

tomahawk291

Xe máy
Giờ hình như là toeic phổ cập r cccm ạ

dalink

Xe điện
Là người đã từng học VB2 chính quy ngoại ngữ và IELTS, TOEIC,.. khuyên cụ là không nên. Kiểu dạy ở VN mình cho loại văn bằng này không hiệu quả.
- Nếu cụ cần kiến thức thật và bằng thật nộp cho cho DN, CTy... thì nên thi IELTS
- Nếu cụ làm cho nhà nước cần tấm bằng cho đẹp thi VB2 này.
Em cũng có cái bằng tại chức ngại nghĩ mà em học thật 4 năm cày cuốc ban đêm bên cạnh bằng chính. Nói chung thời xưa thì đc chứ giờ cần trình độ, cụ có bằng chính rồi mà cần dùng tiếng Anh để du học hay để làm việc thì luyện ielts tốt hơn (thực chất nữa chứ kể cả ielts cũng chỉ là cái chứng chỉ thôi).
Như em ielts 7.0 nhưng nói thua xa vợ em dù vợ em học tiếng Pháp.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Giờ hình như là toeic phổ cập r cccm ạ
Toeic điểm 800 up thì hoi chuối, chứ nó như tiếng anh giao tiếp cơ bản thôi mà cụ. nó ko có tính đào tạo bài bản về văn hoá, văn học ngôn ngữ (như văn học, tiếng Việt ở mình)..

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có cái bằng tại chức ngại nghĩ mà em học thật 4 năm cày cuốc ban đêm bên cạnh bằng chính. Nói chung thời xưa thì đc chứ giờ cần trình độ, cụ có bằng chính rồi mà cần dùng tiếng Anh để du học hay để làm việc thì luyện ielts tốt hơn (thực chất nữa chứ kể cả ielts cũng chỉ là cái chứng chỉ thôi).
Như em ielts 7.0 nhưng nói thua xa vợ em dù vợ em học tiếng Pháp.
7.0, nhưng band điểm nói của cụ được bao nhêu? Mức Ielts 7.0 nhiều người có điểm nói tệ cực kỳ luôn!

dalink

Xe điện
7.0, nhưng band điểm nói của cụ được bao nhêu? Mức Ielts 7.0 nhiều người có điểm nói tệ cực kỳ luôn!
Các band của em đều trên 6,5. Em thi lâu rồi, lâu cũng k dùng. Em thuyết trình cũng tạm nhưng nói chung k phải ng có khoa nói. Em nói tiếng gì cũng dở kể cả tiếng mẹ đẻ.

Quy Lão

Xe tăng
Cháu thấy cơ quan vừa đưa tin tuyển sinh (cơ quan hợp tác với đại học ngoại ngữ). phí đâu đó 50tr cho 6 học kỳ.

Học cái này có ích gì không các cụ nhỉ? (so với ielts hoặc toeic)
Văn bằng 2 tương đương với bằng đại học. Giờ còn không ghi hệ đào tạo thì giá trị nó tương đương chính quy.
Trong cơ quan nhà nước thì giá trị ngon hơn mấy cái chứng chỉ kia nhiều chứ.

bigbalds

Xe hơi
Băng cấp chả có giá trị gì, quan trọng thực lực, với e là thế :D
Chỗ mợ như thế là đúng rồi. Trong nhà nước thì ko cần mợ ạ, quan trọng là cái tờ bìa đấy phải có dấu đỏ thôi.
Tuy nhiên nhân viên có chứng chỉ toeic, ielts, toefl thì khả năng cao là họ có thực lực. Đơn giản là phải thi thật, ko mua được như cái kia.

Alex.N

Xe buýt
Chỗ mợ như thế là đúng rồi. Trong nhà nước thì ko cần mợ ạ, quan trọng là cái tờ bìa đấy phải có dấu đỏ thôi.
Tuy nhiên nhân viên có chứng chỉ toeic, ielts, toefl thì khả năng cao là họ có thực lực. Đơn giản là phải thi thật, ko mua được như cái kia.
K mua đc nhưng luyện được ợ. Em gặp mấy em toeic 700 mà dùng k đc rồi, Nói kém, viết kém nghe cũng kém, đọc hiểu cũng lõm bõm :D

bigbalds

Xe hơi
K mua đc nhưng luyện được ợ. Em gặp mấy em toeic 700 mà dùng k đc rồi, Nói kém, viết kém nghe cũng kém, đọc hiểu cũng lõm bõm :D
Vâng cụ, hoàn toàn có khả năng đấy. Ngay như cụ chủ thớt phải dùng tiếng Anh hàng ngày để làm việc mà có bằng cấp, chứng chỉ đâu.

Bùi Liêm

Xe tải
Thế là cụ sai rồi.
Khi cụ được tuyển dụng đang là Trung cấp chẳng hạn, sau thời gian học xong ĐH học tại chức thì dĩ nhiên cụ sẽ được hưởng mức lương hệ số ĐH ngay.
Còn vấn đề thi nâng ngạch thì phải hết ngạch mới thi chứ. Chưa hết ngạch ai cho thi.
Nói là biết cụ kém hiểu biết nên đừng dạy người khác không lỡ hết việc của họ.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Văn bằng 2 tương đương với bằng đại học. Giờ còn không ghi hệ đào tạo thì giá trị nó tương đương chính quy.
Trong cơ quan nhà nước thì giá trị ngon hơn mấy cái chứng chỉ kia nhiều chứ.
Giờ bọn văn bằng này, nếu ai đam mê, vẫn có thể học cao học, tiến sĩ theo ngành VB2 được mà cụ. Trong thông báo cũng nên rõ như vậy.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Do toeic ở VN là thi 2 kỹ năng cơ bản để làm việc đó mà cụ. Ielts thì lại là để học thuật, nhưng 4 kỹ năng sẽ ổn hơn toeic.

Loe_hờ lú

Xe điện
Thế là cụ sai rồi.
Ơ cụ ơi, cụ chủ đang là công chức rồi, em mặc định cụ ấy đã có bằng đại học. Thì học cái văn bằng 2 tiếng anh này xong nộp vào thì cũng làm sao được nâng lương cụ
Còn đủ năm đủ tháng đủ điều kiện thì thi nâng ngạch mới thi được.
Em khi tuyển dụng là bằng đại học, xong học xong thạc sĩ mang bằng về có được nâng lương hay gì đâu.

thanhgamo

Xe container
Ơ cụ ơi, cụ chủ đang là công chức rồi, em mặc định cụ ấy đã có bằng đại học. Thì học cái văn bằng 2 tiếng anh này xong nộp vào thì cũng làm sao được nâng lương cụ
Còn đủ năm đủ tháng đủ điều kiện thì thi nâng ngạch mới thi được.
Em khi tuyển dụng là bằng đại học, xong học xong thạc sĩ mang bằng về có được nâng lương hay gì đâu.
Em lại đang nói trường hợp chưa có bằng đại học cơ mặt.
Hai bên chưa hiểu nhau rồi, kaka