[Funland] [Văn bằng 2 tiếng anh] có giá trị gì lắm không các cụ?

tung.npvh

Xe tăng
Là người đã từng học VB2 chính quy ngoại ngữ và IELTS, TOEIC,.. khuyên cụ là không nên. Kiểu dạy ở VN mình cho loại văn bằng này không hiệu quả.
- Nếu cụ cần kiến thức thật và bằng thật nộp cho cho DN, CTy... thì nên thi IELTS
- Nếu cụ làm cho nhà nước cần tấm bằng cho đẹp thi VB2 này.
e cũng từng nghĩ đến học VB2
Em cũng là người học mô hình này cách đây 20 năm ở ĐHNN (SPNN cũ). Chất lượng đào tạo không tệ, người học có tệ hay không thì tùy người, tùy tập thể lớp. Xác định món vb2 này thì người học cần đảm bảo nhiều yếu tố bên cạnh tiền nong.
a. Khóa học 4 năm (hoặc 8 học kỳ) không phải ai cũng đủ kiên nhẫn để theo. Ban đầu thì hào hứng lắm, sau cứ rơi rớt dần. Rồi lập gia đình, rồi điều chỉnh công tác, rồi mây mây... Đủ thứ lý do để thay đổi trong thời gian này.
b. Áp lực học hành: rất nhiều người chịu áp lực học hành ghê gớm. VD mỗi ngày phải học 50 từ mới chẳng hạn = bất khả thi. Ngôn ngữ là loại tri thức tiếp thu từ từ theo mật độ sử dụng, nay học mai quên là bt, sd nhiều sẽ nhớ. Bên cạnh đó, nếu làm đc việc "học là 1 cách thư giãn" thì tuyệt vời, sẽ thấy nó nhẹ nhàng vui vẻ vô cùng.
c. Quan trọng nhất - học để làm gì. Học để sd TA chuẩn, bài bản thì ok, rất đáng để đầu tư. Học để thăng quan tiến chức ok, cũng rất đáng. Học để thỏa chí đam mê, thỏa sở thích cũng rất ok với người trẻ.

Còn một vài yếu tố lặt vặt nữa nhưng em chỉ nêu ý chính thôi. Chúc chủ thớt có tính toán, lựa chọn phù hợp.

doctor103

Xe điện
Cháu thấy cơ quan vừa đưa tin tuyển sinh (cơ quan hợp tác với đại học ngoại ngữ). phí đâu đó 50tr cho 6 học kỳ.

Học cái này có ích gì không các cụ nhỉ? (so với ielts hoặc toeic)
Em ngại lội còm quá, không biết có cụ nào nói chưa nhưng theo em biết thì có vb 2 ta thì được miễn thi ngoại ngữ trong các kỳ thi ở nhà nước. VB 2 ta thì có thể dùng vĩnh viễn, còn chứng chỉ các thứ thì có thời hạn. Tương tự với tin học thì nếu có bằng trung cấp tin học trở lên cũng sẽ được miễn thi tin. Tất nhiên là những giấy tờ trên đa phần áp dụng cho thi vào các cơ quan công lập, còn tư nhân thì chắc khác