[Funland] Văn Cao: Mùa Xuân đầu tiên - Ca khúc cuối cùng

kiensurveyor

Xe tăng
Nhạc Trịnh giàu ngôn ngữ biểu cảm , mỗi người đều có cách thấu cảm của riêng mình mà các Cụ bình vậy khác gì Thanh Lam hát Nhạc Trịnh các Cụ thấy hay nhà cháu lại thấy "tội" cho TCS ? Đây là thớt bàn về Mùa xuân đầu tiên - Mùa xuân cuối cùng của Cố Nhạc sĩ Văn Cao cơ mà nếu Cụ nào có nhã hứng thì mở thớt về ca từ trong các bài hát do TCS sáng tác đi ạ ? Nhà cháu cũng muốn CCCM chia sẻ về TCS như Cố Nhạc sĩ Văn Cao ở thớt này . Nhà cháu nhất trí với quan điểm phần nhiều ca khúc của Cụ Văn Cao là dòng nhạc bác học ( Có thể chuyển soạn được sang thành giao hưởng , hợp xướng...) Và khi nghe bài Mùa xuân đầu tiên của trung tâm Asia Phối khí lại và do CS Bích Vân trình bày nhà cháu được mở mang về trình độ hòa âm phối khí của hải ngoại đã bỏ xa những người trong nước . Có lẽ một phần cũng do dòng nhạc quần chúng trong nước bây giờ dễ nghe , dễ hát ( không cần phải chuẩn tông), dễ thuộc..Cho nên không thể chuyển soạn nổi sang âm nhạc chính thống mà chỉ dừng ở mức độ phá bài gốc của ca sĩ với trào lưu cover cả dân ca như hiện nay? Chính điều đó dần dần sẽ đưa VN về vùng trũng của thế giới về trình độ thưởng thức âm nhạc chăng ?
Âm nhạc của cụ VC thoát tục và hay có cấu trúc chậm - nhanh - chậm giống các tác phẩm cổ điển có cấu trúc chương hồi bác ạ
Màu cổ điển rõ nét nhất ở trong âm nhạc của cụ Cung Tiến cơ.

QUANG1970

Xe lăn
Mời các bác nghe phiên bản mới của MXĐT nhưng mà tây chơi ta chỉ hát, hát chứ không thổi kèn! :P

Bao năm trôi nổi bài ca ấy! :((
Một phút nhặt khoan tiếng hát này. :D

con dơi 141

Xe điện
Mời các bác nghe phiên bản mới của MXĐT nhưng mà tây chơi ta chỉ hát, hát chứ không thổi kèn! :P

Bao năm trôi nổi bài ca ấy! :((
Một phút nhặt khoan tiếng hát này. :D

Cách xử lý bài hát thì em ko thích, nhiều chỗ cảm giác hơi chói. Nhưng phần nhạc quá chất lượng.
Em tai trâu.

redriver2918

Xe tải
Tôi rất có kỷ niệm về bài hát này, bài Hát này trong CD trước tôi mua đĩa hát của Văn Cao, bài này do của Thanh Thúy thể hiện( cùng với các bài Làng Tôi, Bến Xuân, Trương Chi...), có 2 người khi đến nhà tôi chơi, tôi mở bài này đã lặng người đi, một là đứa bạn (mới đi tù về), hai là ô bác, nghe xong đã xin luôn thằng cháu cái CD, một bài hát nghe kỹ vô cùng xúc động.

Porsche 911

Xe container
Em lại thấy ca sỹ Lê Thu Uyên hát bài này khá hay. Thanh Thúy vẫn hay nhất.