[Funland] Văn Cao: Mùa Xuân đầu tiên - Ca khúc cuối cùng

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Với cụ Văn Cao thì quan trọng gì đâu cái chuyện xếp là thiên tài hay chỉ là có tài. Chúng ta cũng chẳng nên bàn chuyện ấy. Điệu Valse cũng có thể dở, có thể hay tùy người dùng, không lẽ cứ "bê vào" là thành có tài (và không phải thiên tài) hả cụ?
Còn về chuyện thay quốc ca, tôi đồng ý với cụ, chắc cụ Trường Chinh không liên quan, mà các cụ Duẩn, ông Lành liên quan nhiều hơn.
Thiên tài nó phải chói sáng, độc đáo hơn mức nhân tài.

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Nhắc đến cụ Tô Hoài thì theo lời cụ Tô Hoài, chủ trương đánh Nhân văn giai phẩm là do cụ Hoàng Văn Hoan?
Cho nên tam sao thất bản, mù mờ lắm. Bố con cụ Vũ Đình Huỳnh, Vũ Thư Hiên còn chả biết mình bị bắt bị giam vì lý do gì, do ai ra lệnh.
Mà cụ Huỳnh từng là thư ký cho ông Hồ.
Huỳnh bị bắt vì vụ án xét lại. Không phải nhân văn

binvn

Xe đạp
Một "xuân" khác của Văn Cao - "Bến Xuân".
Ca khúc này được sáng tác vào năm 1942, khi hai nghệ sĩ Văn Cao và Phạm Duy đang sống chung ở Hải Phòng. Lúc này Văn Cao có tình cảm với Hoàng Oanh, một thiếu nữ Hải Phòng. Sau một lần đầu tiên và duy nhất được Hoàng Oanh đến thăm, Văn Cao đã cảm tác lên những câu mở đầu đầy thơ mộng của bài Bến Xuân: "Nhà tôi bên chiếc cầu soi nước, Em đến tôi một lần...". Hoàng Oanh là nữ ca sĩ, đầu thập niên 1940 đến thăm Văn Cao ở bến đò Rừng, nhưng lúc đó nàng đã có người yêu và chỉ thăm Văn Cao một lần duy nhất rồi lên xe hoa. Mấy năm sau người chồng vắn số của Hoàng Oanh qua đời và mùa xuân năm 1947 Văn Cao đã gặp nàng ở Việt Trì, khi đó nàng đi theo ban ca kịch kháng chiến.
Phạm Duy rất am hiểu nhạc lý, nên đã góp ý và chỉnh sửa phần giai điệu do Văn Cao viết. Cuối cùng Bến Xuân hoàn chỉnh, với phần lời 1 của Văn Cao, phần lời 2 của Phạm Duy, phần giai điệu do Văn Cao sáng tác chính, Phạm Duy góp ý.

Lời mới của ca khúc là Đàn chim Việt, do một mình Văn Cao viết vào năm 1944. Phần lời này thoát khỏi tình cảm lãng mạn của đôi lứa như ở Bến Xuân, mà nó mang những hình ảnh tượng trưng và gợi những tâm trạng của đoàn quân kháng chiến.

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Em có một bức chân dung của côa nhạc sĩ Văm Cao được thể hiện dưới nét bút của học sĩ trẻ.Trần Vĩnh Tế. Rất đẹp, có thần và đầy tâm trạng. Đưa lên đây để cccm thưởng lãm.

Cụ ơi, có file dung lượng cao không ạ

binvn

Xe đạp
Lệ Thu - ca sĩ hát Suối Mơ thành công nhất.

Bachsima

Xe lăn
Nhắc đến cụ Tô Hoài thì theo lời cụ Tô Hoài, chủ trương đánh Nhân văn giai phẩm là do cụ Hoàng Văn Hoan?
Cho nên tam sao thất bản, mù mờ lắm. Bố con cụ Vũ Đình Huỳnh, Vũ Thư Hiên còn chả biết mình bị bắt bị giam vì lý do gì, do ai ra lệnh.
Mà cụ Huỳnh từng là thư ký cho ông Hồ.
Nếu đọc hiểu ý, thì thấy dễ ngay. Tức là cái trend phe đỏ đang là thả lỏng hàng ngũ, hồ hởi phấn khởi bi bô thư giãn sau thời tóm bắt tứ tung của cụ Xít, riêng mỗi các cụ ở chữ S lại hô: lập nghiêm, vào hàng, chuẩn bị thụi Tây. Thế là lẻ ra mấy văn nghệ sĩ không kịp vào hàng. Thế là kỷ luật. Cái món huy động toàn dân, có cái nghiệt ngã của nó.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đọc hiểu ý, thì thấy dễ ngay. Tức là cái trend phe đỏ đang là thả lỏng hàng ngũ, hồ hởi phấn khởi bi bô thư giãn sau thời tóm bắt tứ tung của cụ Xít, riêng mỗi các cụ ở chữ S lại hô: lập nghiêm, vào hàng, chuẩn bị thụi Tây. Thế là lẻ ra mấy văn nghệ sĩ không kịp vào hàng. Thế là kỷ luật. Cái món huy động toàn dân, có cái nghiệt ngã của nó.
Đâu chỉ văn nghệ sĩ. Khác với đánh Nhân văn, đánh "xét lại" nhằm vào các cán bộ cỡ từ trung đến cao cấp, từ dân sự đến quân sự. Cụ đại tướng Giáp lừng lẫy Điện Biên mà còn bị đì.
Nói phe đỏ thả lỏng hàng ngũ cũng k chính xác, thật ra là do căng quá do đối đầu hạt nhân Sô vs Mỹ nên Khrutsov phải rút giày đập bàn ở Liên hiệp quốc và đề ra "chung sống hòa bình", nghĩa là nếu 2 bên k chấp nhận chung sống hòa bình thì chỉ có cùng chết bởi vũ khí hạt nhân mà thôi.

doctor76

Xe ba gác
Cụ Văn Cao phần nào cũng sắt máu như các đồng chí của mình chứ k hoàn toàn khác biệt đâu.
Em cứ nghĩ về tay phiên dịch cho Nhật bị cụ Cao giết như lời cụ nào ở đây: liệu tội ác của một tay phiên dịch có thật sự lớn đến mức lấy mạng người ta?
Thời Việt Minh, rất nhiều người bị giết chỉ vì không vừa mắt vừa tai cách mạng. Họ nhà em có một cụ chỉ vì không tham gia Bình dân học vụ do VM khởi xướng mà bị thủ tiêu.
Người bị cụ Văn Cao bắn chết là ông Đỗ Đức Phin, 1 giáo viên dạy tiếng Nhật, sau này khi quân Nhật Bản chiếm Hải Phòng, Đỗ Đức Phin ra làm phiên dịch cho Nhật Bản.
VM cho rằng ông ta làm tay sai, chỉ điểm.
Mô tả Văn Cao hành-quyết Phin:

"Văn Cao đi một xe đạp, đến tiệm hút thuốc phiện ở Hải Phòng, dương khẩu súng lục số 7165 của tổ chức (do Nguyễn Đình Thi trao) nhắm thẳng vào đầu Đỗ Đức Phin (bị Việt Minh cho là tay sai của Nhật) tuyên án từng lời đanh thép: tao bắn mày vì mày là ********* tay sai giặc Nhật! Đoạn, Văn Cao bóp cò súng cái đoàng, đầu Đỗ Đức Phin nức toác, tóe máu; rồi ông thủng thẳng nhét súng vào thắt lưng, đủng đỉnh đạp xe đi như đang dạo mát..."

titi

Xe tải
Một "xuân" khác của Văn Cao - "Bến Xuân".
Ca khúc này được sáng tác vào năm 1942, khi hai nghệ sĩ Văn Cao và Phạm Duy đang sống chung ở Hải Phòng. Lúc này Văn Cao có tình cảm với Hoàng Oanh, một thiếu nữ Hải Phòng. Sau một lần đầu tiên và duy nhất được Hoàng Oanh đến thăm, Văn Cao đã cảm tác lên những câu mở đầu đầy thơ mộng của bài Bến Xuân: "Nhà tôi bên chiếc cầu soi nước, Em đến tôi một lần...". Hoàng Oanh là nữ ca sĩ, đầu thập niên 1940 đến thăm Văn Cao ở bến đò Rừng, nhưng lúc đó nàng đã có người yêu và chỉ thăm Văn Cao một lần duy nhất rồi lên xe hoa. Mấy năm sau người chồng vắn số của Hoàng Oanh qua đời và mùa xuân năm 1947 Văn Cao đã gặp nàng ở Việt Trì, khi đó nàng đi theo ban ca kịch kháng chiến.
Phạm Duy rất am hiểu nhạc lý, nên đã góp ý và chỉnh sửa phần giai điệu do Văn Cao viết. Cuối cùng Bến Xuân hoàn chỉnh, với phần lời 1 của Văn Cao, phần lời 2 của Phạm Duy, phần giai điệu do Văn Cao sáng tác chính, Phạm Duy góp ý.

Lời mới của ca khúc là Đàn chim Việt, do một mình Văn Cao viết vào năm 1944. Phần lời này thoát khỏi tình cảm lãng mạn của đôi lứa như ở Bến Xuân, mà nó mang những hình ảnh tượng trưng và gợi những tâm trạng của đoàn quân kháng chiến.
Bài này em thích nghe ca sỹ gì đấy lưỡi dài của asia hát, chắc lời cũ nghe hay hơn lời Đàn chim việt

tranvanlong

Xe điện
Em nhớ những năm em học cấp ba, cứ đến tết Nguyên đán, nghe đài phát thanh, phát bài Mùa xuân Đầu Tiên, cộng tiết trời se lạnh, Bố, Mẹ chở hai đứa em đi chúc tết, chả hiểu sao thanh niên mới lớn, thấy buồn man mác.

Chỉnh sửa cuối:

autus

Xe tăng
Đọc mấy dòng này lại nhớ hồi xưa bọn em hay hát : Bác còn thì gạo đồng ba,đến khi Bác mất gạo ba bốn đồng,bây giờ ông Duẩn ông Đồng,gạo bẩy tám đồng chẳng có mà đong.
Còn có bài khác cơ ;))

fromantoan

Xe tăng
Ông bớt bôi chữ đậm, đăng thơ và khuyên bảo người khác cho tôi nhờ.
Cứ ẩm ẩm ương, chả khác gì cái tay Tuệ Minh suốt ngày giảng đạo.
Thơ ông nhạt toẹt, đừng đăng lắm làm gì.
Xem nhiều nhàm đến độ không dám gọi là thơ nữa, phải gọi là ông thợ đẻ văn vần lục bát cụ à.

gis123

Xe điện
Cụ Văn Cao phần nào cũng sắt máu như các đồng chí của mình chứ k hoàn toàn khác biệt đâu.
Em cứ nghĩ về tay phiên dịch cho Nhật bị cụ Cao giết như lời cụ nào ở đây: liệu tội ác của một tay phiên dịch có thật sự lớn đến mức lấy mạng người ta?
Thời Việt Minh, rất nhiều người bị giết chỉ vì không vừa mắt vừa tai cách mạng. Họ nhà em có một cụ chỉ vì không tham gia Bình dân học vụ do VM khởi xướng mà bị thủ tiêu.
Em nhớ cụ Cao sau này có làm bài thơ tỏ lòng hối hận vì việc mình đã làm thời trẻ.

Bachsima

Xe lăn
Đâu chỉ văn nghệ sĩ. Khác với đánh Nhân văn, đánh "xét lại" nhằm vào các cán bộ cỡ từ trung đến cao cấp, từ dân sự đến quân sự. Cụ đại tướng Giáp lừng lẫy Điện Biên mà còn bị đì.
Nói phe đỏ thả lỏng hàng ngũ cũng k chính xác, thật ra là do căng quá do đối đầu hạt nhân Sô vs Mỹ nên Khrutsov phải rút giày đập bàn ở Liên hiệp quốc và đề ra "chung sống hòa bình", nghĩa là nếu 2 bên k chấp nhận chung sống hòa bình thì chỉ có cùng chết bởi vũ khí hạt nhân mà thôi.
Cụ cứ từ cái này nhảy sang cái kia, xét lại là sau, là dính đến bên quân đội, ắt là nhiều cái mắc mứu thuộc về nội bộ, trong nội bộ sẽ có bàn và phán chứ không thuộc về cõi mạng vốn dĩ chém ẩu nói bừa.

binvn

Xe đạp
Bài này em thích nghe ca sỹ gì đấy lưỡi dài của asia hát, chắc lời cũ nghe hay hơn lời Đàn chim việt
Bản Khánh Ly e post trên là lời cũ đó cụ.
-----
Thì toàn bọn từ trong rừng chui ra, biết mẹ gì về văn hoá, lúc đó nghe nhạc Văn Cao thì khác gì đem đàn gẩy tai Trâu Bò, mà để lũ Trâu Bò nó khen nhạc hay thì còn lâu.
Xét từ 1 góc độ nào đó thì việc dìm hàng cụ VC cũng như các cụ khác thời NVGP vẫn để lại "di sản" cho đến nhiều thế hệ sau này, đến tận bây giờ, những 7x 8x 9x có thể nghe/ đọc đâu đó về những "Buồn Tàn Thu", "Thiên Thai", "Trương Chi", "Bến Xuân".... nhưng để "nghe - hiểu - cảm" thật sự thì ko có mấy ai.
Về ca sĩ hát hay nhất ca khúc Văn Cao thì bản thân cụ và qua lời con cháu cụ vẫn coi Thái Thanh là ca sĩ duy nhất thể hiện hay nhất hồn nhạc VC từ trước tới nay, em cũng hoàn toàn nhất trí như vậy :D

Bachsima

Xe lăn
Các anh đòi văn nghệ phục vụ chiến đấu và chính trị.
Các ông nhân văn từ chối đòi tự do sáng tác.
Các anh tw cho nhân văn tự do sáng tác phi chính trị thì các anh vạch hết thói xấu và sai lầm của Đảng.
Dân đời nào chịu bán mạng hy sinh?
Nên phải cấm
Toàn phét lác, làm ếch gì có tự do sáng tác tuyệt đối, Nguyễn Văn Vĩnh đang được Tây bơm như thần đồng, trái ý một phát là vỡ nợ sang Lào rồi chết ngay.
Nếu anh nói về cái sai một cách xây dựng hoặc mô tả nó chính xác nhưu vốn có thì có khi nó có giá trị tả thực đấy, nhưng các bài đó đến giờ có ai nói được giá trị văn học là gì? Nhân vật có thể khắc ghi vào lòng người đọc có không?
Ất cứ thử về thời cụ Ánh mà tự do tè vào Ngọ môn xem, khéo cụt ...;))

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Lâu rồi mới có ly cafe - topic ngon, hay.

Archer

Xe điện
Cụ Nguyễn Tuân có một câu tự trào hay vô kể nhưng em không dám dẫn ra đây. Sợ thớt bị khóa ngay lập tức :)